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TOLEO No. 14/2024-2025

Oktoba 1, 2024 

UK 21

KILIMO
Sekta ya pareto ya 
Kenya kufufuliwa 
mahitaji ya pareto 
yakipanda kimataifa
UK 5

USALAMA
Idara ya Zimamoto, 
RC kutoa mafunzo 
kwa wanafunzi juu ya 
taratibu za kuzima 
moto UK  10

Serikali yaidhinisha mikataba ya 
utenda kazi kuinua utoaji huduma

NA EMILY KADZO
Shule za Sekondari za Vijana 

kote nchini zitaanza kupokea 
vitabu vya darasa la 9 kuanzia 
mwezi ujao.

Ugawaji huo umepangwa 
kuanza Oktoba 1 mwaka huu 
hadi Januari 31, 2025, ka-
tika shule zaidi ya 20,000 
zi l izotambuliwa kuwa 
mwenyeji wa Shule za Se-
kondari za Vijana (JSS), kama 
ilivyotathminiwa na Wizara 
ya Elimu. Mpango huu ni se-
hemu ya mpango wa serikali 
wa kusambaza vitabu zaidi 
ya milioni 9.6 kwa shule za 
msingi za umma nchini kote, 
ukilenga wanafunzi ku-
toka darasa la 1 hadi la 9 if-
ikapo mwaka ujao. Katibu wa 
Elimu ya Msingi, Dkt. Belio 

Kipsang, alisema kuwa seri-
kali ina furaha kufikia uwiano 
wa 1:1 kati ya mwanafunzi 
na kitabu. Alibainisha kuwa 
Kenya ni nchi ya kwanza Af-
rika Mashariki kutekeleza sera 
katika sekta ya elimu ambapo 
kila mwanafunzi wa darasa 
la 1 hadi 9 atakuwa na kitabu 
chake cha kujifunzia.

“Serikali iko mbioni ku-
fikia uwiano wa 1:1 kati ya 
mwanafunzi na kitabu ili ku-
hakikisha ufundishaji na ujif-
unzaji mzuri katika shule kote 
nchini. Vitabu hivi vinatara-
jiwa kufikia shule zote ambazo 
zimepatikana zinafaa kudahili 
wanafunzi wa darasa la 9,” 
Dkt. Kipsang alisema.

ENDELEA UK  2

Usambazaji vitabu vya Darasa la 9 
kuanza Oktoba katika shule za JSS

Sh3.2b
Gharama ya kit-
uo cha uokoaji 

wa baharini 
Mamlaka ya 

Bahari ya Kenya imez-
indua kutoa huduma 

za utafutaji na uokoaji 
eneo la Ziwa Victoria

490 
Wadi katika Ardhi Kame 

ambazo zitafaidika 
kutokana na ujenzi wa 
mashamba ya malisho 

ili kuwaepusha wafugaji 
kutokana na ukame.

 305
Idadi ya makazi ambayo 

yatanufaika na Mradi 
wa Umeme wa Soko la 
Nyamchodhre katika 

Kaunti ya Migori

60b
Kiasi cha fedha 

Wizara ya Ushiri-
ka na Maendeleo 
ya Biashara Ndo-

go, na za Kati (MSMEs) 
imekusanya kutoka 

kwa wafadhili kusaidia 
MSMEs.

800,000
Wakulima wadogo 

wanaosambaza chai 
ya majani mabichi kwa 

viwanda vinavyosi-
mamiwa na KTDA nchini 

Kenya

40,000
Wakulima wadogo 

nchini Kenya wanaonu-
faika na mradi Kuongeza 

Hatua ya Uzalishaji 
Endelevu wa Chakula 

nchini Kenya (“BOOST”)

Takwimu 
za Wiki

NA JOSEPH NG’ANG’A, KNA 

Serikali imeanzisha mpango 
wa kuthibitisha mikataba 
ya utendaji kazi kwa 

mwaka wa fedha 2024/25 ili 
kuimarisha utoaji wa huduma 
na kuharakisha kufikia malengo 
yake ya maendeleo.

Naibu Mkuu wa Utumishi na 
Usimamizi wa Utekelezaji, Eliud 
Owalo, alisema kuwa serikali 
inatathmini ni kwa kiasi gani 
wizara, idara na wakala (MDAs) 
zimeoanisha mipango mkakati 
yao ya kipindi cha 2023/24 hadi 
2027/28 na jumla ya mfumo wa 
sera. Mfumo huu umejikita ka-
tika Ajenda ya Mabadiliko ya 
Kiuchumi ya Chini-juu (BETA).

Owalo alieleza kuwa taas-
isi zote za serikali zimeoanisha 
mifumo yao ya sera na Mpango 
wa Nne wa Muda wa Kati (MTP4 
2023–2027) wa Dira ya 2030, 

mpango wa BETA, pamoja na 
mifumo mingine kama vile 
Ajenda 2063 ya Umoja wa Af-
rika (AU) na Maendeleo Ende-
levu. Malengo (SDGs).

“Ili kutekeleza mipango hii, 
wizara husika zimeandaa mi-
pango kazi ya mwaka ambayo 
kandarasi za utendaji za mwaka 
zimejikita. Mantiki ya mfumo 
wa kandarasi ya utendakazi ni 
kushikilia taasisi na watu bin-
afsi kuwajibika kwa matokeo 
yao,” Owalo alisema.

Alisisitiza kuwa mwanzoni 
mwa kila mwaka wa fedha, 
Wizara, Idara na Wakala zote 
za Serikali zinatakiwa kusaini 
mikataba ya utendakazi, kwa 
kuzingatia viwango vya chini 
vya ufaulu wa kiasi na ubora. 

Owalo alibainisha kuwa mo-
jawapo ya maeneo muhimu ya 
kuzingatia ni kufuata ajenda 

Naibu Mkuu wa 
Wafanyakazi 
wa Usimamizi 
wa Utendaji na 
Utekelezaji, Eliud 
Owalo, asema 
serikali inatathmini 
ni kwa kiasi gani 
wizara, idara na 
mashirika (MDAs) 
zimeoanisha 
Mipango yao 
Mkakati na mfumo 
mzima wa sera ENDELEA UK 2

Katibu, Idara ya Elimu ya Msingi, Dkt. Belio 
Kipsang (kushoto) katika shule ya msingi ya 
Sulgwita eneo la Turi, kaunti ndogo ya Molo kuka-
gua maendeleo ya ujenzi wa darasa la tisa.

Naibu Mkuu wa Utumishi, Usimamizi wa Utendaji na 
Utekelezaji, Eliud Owalo akizungumza katika Kilimo House.
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MINISTRY OF INTERIOR AND 
NATIONAL ADMINISTRATION

MWALIKO WA ZABUNI

IDARA YA USALAMA WA NDANI NA UTAWALA WA 
KITAIFA

Idara ya Usalama wa Ndani na Utawala wa Kitaifa inakaribisha zabuni iliyofungwa 
ya Ubadilishaji wa 2Na. Lifti: Ununuzi, Ufungaji, Majaribio na Uzinduzi wa 2Na. Lifti 
katika Harambee House chini ya Zabuni nambari MINA/SDIS&NA/003/2024-2025

Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kununuliwa na wazabuni wanaovutiwa baada 
ya malipo ya ada zisizorejeshwa za Kshs.1,000 taslimu au Hundi ya Benki na kulipwa 
kwa anwani iliyotolewa hapa chini. Nyaraka za zabuni zinaweza kupatikana kwa 
njia ya kielektroniki kutoka kwa Tovuti: www.tenders.go.ke na www.interior.go.ke. 
Nyaraka za zabuni zilizopatikana kwa njia ya kielektroniki zitakuwa bila malipo.

Wazabuni wanaopakua hati ya zabuni lazima wapeleke maelezo yao kwa Mkuu, 
Huduma za Usimamizi wa Ununuzi, Anwani ya barua pepe: sddscms@interior.go.ke. 
na S.L.P 30510-00100, Nairobi, Kenya ili kuwezesha ufafanuzi au nyongeza yoyote 
zaidi.

Hati za zabuni zilizokamilishwa lazima zijumuishwe katika bahasha zilizotiwa 
muhuri tupu zilizowekwa alama ya wazi na nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni, 
yaliyotumwa kwa: Katibu, Idara ya Usalama wa Ndani na Utawala wa Kitaifa,  S.L.P 
30510-00100, Nairobi, Kenya na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililoko Haram-
bee House, Ground Floor mnamo au kabla ya Ijumaa tarehe 11 Oktoba 2024 saa 10.00 
a.m. Zabuni za Kielektroniki HAZITARUHUSIWA.

Zabuni zitafunguliwa mara baada ya tarehe ya mwisho na muda uliotajwa mbele ya 
wawakilishi wa Wazabuni wanaochagua kuhudhuria.

Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.

Mkuu, Huduma za Ununuzi
Kwa: Katibu Mkuu/ Usalama wa Ndani na Utawala wa Kitaifa

Nyaraka za zabuni zilizo na maelezo ya kina na mahitaji zinaweza kupakuliwa bila malipo kwenye tovuti ya KWS; 
www.kws.go.ke na Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma; https://www.tenders.go.ke/tovuti;  Waombaji wana-
ovutiwa wanaweza kutafuta maelezo zaidi kutoka kwa ofisi ya Ununuzi katika Makao Makuu ya KWS kati ya 8am 
-1pm & 2pm - 5pm wakati wa siku za kazi, simu. 020-2379407-15 Simu: 0726610508/9, au 
barua pepe: hps@kws.go.ke.

Ufafanuzi na/au marekebisho yote yatachapishwa kwenye tovuti ya KWS na wazabuni wanatakiwa kuangalia 
nyongeza au marekebisho yoyote katika kipindi cha zabuni kabla ya tarehe ya kufunga.

Dhamana halisi ya zabuni lazima iambatane na Zabuni zote zilizoonyeshwa hapo juu na iwe halali kwa siku 126 
kuanzia tarehe ya kufunguliwa kwa zabuni, ikiwa ni dhamana ya benki kutoka kwa benki inayotambulika na Benki 
Kuu ya Kenya au Kampuni ya Bima inayolipwa kwa Mkurugenzi Mkuu. Huduma ya Wanyamapori ya Kenya. (Dha-
mana za zabuni zilizojiwekea bima haziruhusiwi)

Zabuni zilizokamilishwa katika bahasha zilizofungwa na nambari ya kumbukumbu ya zabuni na jina la zabuni 
zitawekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililo kwenye lango la Mapokezi Kuu, Makao Makuu ya KWS, Barabara ya 
Langata S.L.P 40241, Nairobi mnamo au kabla ya Alhamisi tarehe 18 Oktoba 2024 saa 11.30 asubuhi.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya wawakilishi wa wazabuni wanaotaka kuhudhuria katika KWS Vet Board 
Room.

Taarifa zaidi zinapatikana katika www.kws.go.ke na lango la PPIP; https://www.tenders.go.ke/tovuti

MKURUGENZI MKUU

MWALIKO WA ZABUNI
KWS inawaalika wote walio na nia na wanaostahiki kutoa zabuni kwa yafuatayo:

KENYA
WILDLIFE 
SERVICE

NO. MAREJELEO YA TENDA JINA LA TENDA WASTAHIKI DHAMANA

1. KWS/ONT/ADMIN/34/
2024-2025

UTOAJI WA HUDUMA YA BIMA 
YA MAISHA YA KIKUNDI KWA 
MIAKA 2024/2025,2025/202

OPEN TO ALL 500,000.00

2. KWS/ONT/ADMIN/35/
2024-2025, 

HUDUMA ZA UDALALI WA BIMA 
YA JUMLA NA YA MAISHA 
(KWA MIAKA- 2024/2025, 
2025/2026

1,000,000.00

Owalo alibainisha 
kuwa mojawapo ya mae-
neo muhimu ya kuzinga-
tia ni kufuata ajenda ya 
serikali ya uwekaji dig-
itali, haswa ujumuishaji 
wa huduma kwenye juk-
waa la e-Citizen. Mpango 
huu unalenga kuongeza 
ufanisi na  kwa njia ya 
kuendesha. “Pia tuna-
tathmini utumiaji wa 
fedha za wafadhili ili ku-
hakikisha thamani yake 
inakuzwa na kutathmini 
ufanisi wa matumizi ya 
fedha,” aliongeza. Ow-
alo alieleza kuwa timu 
ya Utendaji na Usimam-
izi wa Utekelezaji pia 
inatathmini utekelezaji 

wa maamuzi ya Baraza 
la Mawaziri, hasa ka-
tika kesi ambapo 
ucheleweshaji umeto-
kea katika kubadili-
sha memo za Baraza la 
Mawaziri kuwa mifumo 
wezeshi ya sera au sheria 
zilizopitishwa bungeni. 
Alisisitiza mafanikio ya 
Wizara ya Kilimo katika 
miaka miwili iliyopita. 
miaka, ikiwa ni pamoja 
na utekelezaji wa pro-
gramu ya kina ya ru-
zuku ya mbolea ambayo 
imepunguza kwa kiasi 
kikubwa gharama ya 
mbolea kwa wakulima 
wadogo.

Usambazaji wa mifuko 

ya mbolea uliongezeka 
kwa milioni 7.2, kutoka 
milioni 1.4 mwaka 2022 
hadi milioni 8.6 ifikapo 
2024, ikiwa ni ongezeko 
la 514%. Zaidi ya hayo, 
gharama ya mbolea kwa 
kila gunia ilishuka kutoka 
Sh7,500 mwaka wa 2022 
hadi Sh2,500 mwaka wa 
2024, punguzo la 66%, 
ambalo limesababisha 
kuongezeka kwa mazao 
na kuimarika kwa us-
alama wa chakula. Ow-
alo pia alibainisha kuwa 
wizara imefaulu kupun-
guza gharama ya pakiti 
ya kilo mbili ya unga wa 
mahindi (“unga”) kutoka 
Sh250 hadi Sh120.

Akizungumza katika 
Kaunti ya Nakuru baada 
ya kutathmini utayari wa 
kuwabadilisha wanafunzi 
hadi darasa la 9, Dkt. 
Kipsang alithibitisha 
kuwa serikali itatoa vi-
tabu vyote tisa vya mas-
omo ya kutahiniwa.

“Taasisi ya Ukuzaji 
Mtaala ya Kenya (KICD) 
imetayarisha nyenzo 
zote za kufundishia kwa 
wanafunzi wa Darasa la 9. 
Pamoja na wachapishaji 
wetu, tumechapisha vi-
tabu vyote vinavyohita-
jika. Usambazaji unaanza 
Oktoba na utakamilika 
Januari mwaka ujao,” al-
iongeza.

Katibu alisisitiza kuwa 
ni vitabu vilivyoidhin-
ishwa na KICD pekee 
vinavyopaswa kutum-
iwa, kwani vimefany-
iwa tathmini ya kina ili 
kuhakikisha vinaafiki 
mahitaji ya mtaala. Dk. 
Kipsang pia aliorodhesha 
baadhi ya wachapishaji 
waliopewa kandarasi ya 
kuchapisha na kusam-
baza vitabu vya darasa 
la 7 vya masomo mbal-
imbali, vikiwemo Ox-
ford University Press, 
Kenya Literature Bureau, 

East African Educational 
Publishers, Longhorn 
Publishers, Storymoja 
Publishers, Mountain 
Top Publishers, Jomo 
Kenyatta Foundation, 
Spotlight. Wachapishaji, 
na Moran Publishers, mi-
ongoni mwa wengine.

Alikariri kuwa vitabu 
vilivyosambazwa vinaki-
dhi viwango vya ki-
mataifa. Ingawa shule za 
umma zitapokea vitabu 
hivyo, shule za kibinafsi 
zitahitaji kuvinunua ku-
toka kwa maduka ya vi-
tabu kote nchini.

Dkt. Kipsang pia alith-
ibitisha dhamira ya seri-
kali, kupitia Tume ya 
Huduma kwa Walimu 
(TSC), kutoa ajira ya 
kudumu kwa walimu ta-
rajali zaidi ya 46,000 wa 
Shule ya Sekondari ya Vi-
jana (JSS). Alieleza kuwa 
serikali imetenga Sh18 
bilioni kwa TSC kubadil-
isha walimu tarajali hadi 
nyadhifa za kudumu na 
za pensheni.

“Walimu hawa wa-
nagenzi wametekeleza 
jukumu muhimu katika 
kuimarisha JSS katika 
kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita. Tume ya TSC 
pia inapitia mchakato 
wa upatanishi, ambao 

utatoa maendeleo ya 
kazi kwa walimu ambao 
wameendeleza sifa zao za 
kitaaluma, “alisema.

Mara tu walimu wa 
sasa wa tarajali wataka-
pothibitishwa, serikali 
inapanga kuajiri walimu 
tarajali wa ziada 20,000, 
na kufanya jumla ya 
walimu wa JSS kufikia 
76,000.

Zaidi ya hayo, seri-
kali inajenga madarasa 
11,000 nchi nzima ili ku-
saidia utekelezaji kamili 
wa shule za msingi za se-
kondari. Wakati huo huo, 
Waziri Mkuu alitangaza 
kuwa fedha za Sh3,000 
zilizotengwa kwa shule 
zitatumika kwa maten-
genezo na samani za 
madawati.

Kipsang pia alifi-
chua kuwa mnamo Ju-
lai mwaka huu, Wizara  
ilifanya tathmini ya 
awali ya majaribio kwa 
wanafunzi wa darasa la 
9 ili kuwasaidia walimu 
kujiandaa kwa tathmini 
za mwaka ujao. Tathmini 
nyingine ya majaribio 
imepangwa kufanyika 
baadaye mwaka huu kwa 
wanafunzi wa darasa la 
6, kwa kuakisi mtihani 
watakaoufanya Novemba 
mwakani. 

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Serikali yaidhinisha mikataba 
ya utendakazi kuinua matokeo

Waziri wa Kilimo na Maendeleo ya Mifugo Dkt. Andrew Karanja akizungumza katika 
Kilimo House.

Usambazaji vitabu vya Darasa la 9 
kuanza Oktoba katika shule za JSS
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Kenya Civil Aviation Authority 

Ministry of Roads and Transport
Department of Transport

NAFASI ZA KAZI
Mamlaka ya Usafiri wa Anga ya Kenya ina jukumu la kutoa usimamizi wa udhibiti, huduma za 
urambazaji wa anga na mafunzo ya urubani nchini Kenya. Mamlaka inatafuta kuajiri raia wa Kenya 
waliohitimu kujaza nafasi zifuatazo zilizoachwa wazi katika idara zake:

NO JINA LA KAZI NAMBARI YA MAREJELEO

1. Manager Legal Services (REF: CS/02/24)

2. Manager Airworthiness REF: ASSR/AW/01/24

Waombaji walio na nia wanatakiwa kuwasilisha barua zao za maombi zinazonukuu namba ya 
kumbukumbu ya kazi kwenye bahasha & barua ya maombi na kuambatanisha nakala za vyeti, 
ushuhuda na wasifu wa kina wenye maelezo kamili ya mawasiliano ya waamuzi watatu kitaaluma 
kwa anuani iliyo hapa chini. Maombi yanapaswa kupokelewa kabla ya tarehe 21 Oktoba 2024.

Maelezo ya maelezo ya kazi yanaweza kupatikana kutoka kwa tovuti ya KCAA kwa www.kcaa.or.ke   

Mamlaka ya Usafiri wa Anga ya Kenya ni mwajiri wa fursa sawa. Wagombea wa kike na watu 
wenye ulemavu (PWDs) wanahimizwa kutuma maombi. Kumbuka kwamba watu wenye ulemavu 
wanatakiwa kuambatisha nakala ya kadi halali ya uanachama ya NCPWD.

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Usafiri wa Anga ya Kenya
Aviation House - JKIA
S.L.P 30163 - 00100
NAIROBI

Wagombea walioorodheshwa pekee ndio tutawasiliana nao.

HIGHER EDUCATION LOANS BOARD
 INVITATION TO TENDER 

NATIONAL OPEN TENDERS

The Higher Education Loans Board is a state corporation whose mandate is to source for 
funds and provide loans, scholarships and bursaries to Kenyans studying in recognized 
institutions of higher learning.
HELB invites interested, reputable firms with experience for the submission of sealed 
tenders as follows: -

Tender Number Tender 
Description

Tender closing date Eligibility

HELB/OT/03/2024-2025 Provision of 
cleaning  Services

Tuesday 15th  October 
2024
11.00am

AGPO-
WOMEN

Interested and eligible firms may obtain further information and inspect the tender 
documents at the Procurement office on 18th floor of Anniversary Towers, University 
Way, Nairobi during normal working hours or view and download the respective 
detailed tender advert and tender document from our website www.helb.co.ke/
procurement/ or https://tenders.go.ke.  All bidders interested in participating in the 
tender must notify HELB of their participation in the tender by emailing their contact 
details to procurement@helb.co.ke in case of any further tender addendum.                                

CHIEF EXECUTIVE OFFICER
   HIGHER EDUCATION LOANS BOARD

NA SALOME ALWANDA NA 
RODGERS OMONDI (KNA)

Uingereza imejitolea 
kuunga mkono serikali 
ya Kenya katika kuimari-
sha mageuzi ya kidijitali 
nchini.

Akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa mpango 
kazi wa jamii na jukwaa 
la kidijitali la kilimo ka-
tika Kituo cha Mafunzo 
ya Kilimo cha Busia, 
Naibu Balozi wa Uingereza 
nchini Ed Barnett alisema 
kwamba Uingereza ina 
mengi ya kujifunza kutoka 
kwa wavumbuzi wa Kenya 
na pia Kenya kutoka kwa 
Uingereza.“Hapa Busia, 
tunataka kutafsiri ahadi 
hiyo katika malengo 
yanayoonekana kupitia 
usaidizi wa majukwaa 
ya kidijitali ya kilimo,” 
alisema.

Dkt. Barnett alitangaza 
kuwa Uingereza itaanzi-
sha mradi wa Sh390 mil-
ioni katika Kaunti za Busia 
na Mandera ili kusaidia 
vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu.

Aidha alisema mradi 
huo utatoa ujuzi wa kus-
oma na kuandika wa kidi-
jitali kwa wakulima na 
wananchi wengine ili ku-

wawezesha kutumia zana 
na majukwaa ya kidiji-
tali kupata maudhui na 
huduma muhimu.

“Itawafundisha vijana 
kukuza ujuzi wao wa 
kidijitali kama mabingwa 
wa kidijitali wa jamii, 
watapitisha mafunzo haya 
ambayo yanajumuisha 
ujuzi wa kifedha, ujasiria-
mali na afya ya kisaikolo-
jia-kijamii na kiakili kwa 

jamii pana,” alisema.
Afisa huyo aliongeza 

kuwa mradi huo ni se-
hemu ya mpango mpana 
wa kufikia kidijitali kote 
nchini Kenya ulioanza 
mwaka wa 2019 na ume-
wafikia zaidi ya watu mil-
ioni tano.

“Tumesaidia tovuti za 
serikali kama e-citizen na 
huduma zingine 14,000 
za serikali za kidijitali,” 

alisema.
 Naibu Kamishna Mkuu 

wakati huo huo alisema 
serikali yake pia imefanya 
tathmini ya kina ya ufikivu 
ili kuhakikisha kuwa watu 
wenye ulemavu wananu-
faika na mradi huo.

 Gavana wa Kaunti ya 
Busia Paul Otuoma alisema 
Mpango wa Kufikia Kidiji-
tali (DAP) utaleta mageuzi 
katika Kaunti ya Busia na 

Mandera kwa kuimarisha 
ujumuishaji wa kidijitali ili 
kuhakikisha upatikanaji 
wa rasilimali za kidijitali 
na teknolojia kwa wote 
ili kukuza uwezeshaji wa 
kijamii na kiuchumi mi-
ongoni mwa makundi yal-
iyotengwa.

Otuoma alibainisha 
kuwa idadi kubwa ya vi-
jana katika kaunti hiyo 
hawakuwa na fursa ya 
kuajiriwa, na kuongeza 
kuwa kina mama pia wa-
natatizika kulipa karo za 
shule.

Aliwataka Wabunge 
wa Bunge la Kaunti ku-
hamasisha wakazi na ku-
hakikisha kuwa vijana na 
wanawake wanashiriki 
katika mpango huo. Ga-
vana wakati huo huo 
alisema jukwaa la kidiji-
tali la kilimo litaungani-
sha wakulima na masoko, 

kuboresha upatikanaji wa 
huduma za kilimo katika 
kaunti nzima na kutoa 
taarifa za hali ya hewa 
kwa wakati, ushauri wa 
usimamizi wa mazao na 
taarifa za soko. 

Kuhusu mpango wa 
utekelezaji wa jamii ga-
vana alisema, “Mpango 
huo utashughulikia mat-
arajio na changamoto za 
kweli kwa kuwawezesha 
viongozi wa eneo hilo na 
wakaazi, tunalenga ku-
jenga jamii yenye uthabiti 
na mahiri zaidi. Hatuwezi 
kuendelea kufanya kilimo 
jinsi babu zetu walivyofa-
nya. 

Lazima tuweze kujua 
pembejeo na matokeo yetu 
ni nini. Hiyo ndiyo njia pe-
kee ambayo tutaweza ku-
chuma uchumi wetu wa 
vijijini na kuwatoa watu 
wetu kutoka kwenye 
umaskini”, alisema.

Gavana wa Kaunti ya Busia Paul Otuoma (kulia) na Naibu Kamishna Mkuu wa 
Uingereza Dkt Ed Barnett wakati wa uzinduzi wa mpango kazi wa jamii.

Naibu Balozi wa Uingereza 
Dkt . Ed Barnett akiongea 
mjini Busia 

Uingereza yajitolea kutekeleza mageuzi 
ya kidijitali katika sekta ya kilimo Kenya Hapa Busia, 

tunataka 
kugeuza ahadi 
hiyo katika 
malengo yanay-
oonekana kupi-
tia usaidizi wa 
majukwaa ya 
kidijitali ya kili-
mo,” - Barnett
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NA MANU MUMBA NA 
JOAN OGOLLA, KNA

WIZARA ya Ushirika na 
Maendeleo ya Biashara 
Ndogo na za Kati (MSMEs) 
imekusanya Sh60 bilioni 
kutoka kwa wafadhili ili 
kusaidia Wafanyabiashara 
wadogo na wa kati. 

Waziri la Ushirika na 
Maendeleo ya MSMEs Wy-
cliffe Oparanya alitangaza 
kwamba Wizara imeka-
rabati Vituo 21 vya Mae-
ndeleo ya Viwanda vya 
Majimbo, ambayo yame-
sababisha kuundwa kwa 
takriban vikundi 5,600.

Oparanya, akizung-
umza katika kikao na 
wanahabari katika jengo 
la NSSF, alitaja kuwa 
kupitia Mfuko wa Hustler, 
Wizara imewakopesha 
Wakenya milioni 22 Sh57 
bilioni.

“Hadi sasa, watu milioni 
mbili wamehitimu kutoka 
Hustler Fund. Watu hawa 
wamekopa pesa mara kwa 
mara tangu kuanzishwa 
kwa hazina hiyo na sasa 
wanahamia katika kitengo 
cha Biashara Ndogo na za 
Kati,” CS alisema.

Aliongeza kuwa, kupitia 
akiba ya lazima ya Hustler 
Fund ya asilimia tano, 
Wizara iliingiza Sh3.5 bil-

ioni hadi kufikia Juni 30, 
2024.

Ku hu s u  k a hawa , 
Oparanya alisema kuwa 
chini ya sekta ya ka-
hawa, wizara imewapa 
wakulima Sh4.5 bilioni 
kupitia mageuzi yaliyofa-
nywa na Naibu Rais. Waziri 
huyo alibainisha pia kuwa 
katika sekta ya maziwa 
chini ya kampuni mpya 
ya Kenya Cooperative 
Creameries, wizara ime-
wahakikishia wakulima 

kupata malipo ya Sh50 
kwa lita moja ya maziwa 
kutoka Sh37 ya awa-
li.“Tumekubaliana kuwa 
mkulima atalipwa nusu 
ya fedha mara moja iwapo 
atapeleka maziwa hayo 
kupitia vyama vya ush-
irika au moja kwa moja na 
fedha nyingine zitalipwa 
mara moja. maziwa ya-
nasindikwa,” alisema.
Katika maelezo yake, 
Naibu Mkuu wa Utumishi, 
Kitengo cha Utendaji na 

Utekelezaji Eliud Owalo 
alisema kuwa ofisi yake 
na ofisi ya Wizara ya Ush-
irika zimekubaliana juu 
ya ahadi kadhaa zinazo-
paswa kutekelezwa ndani 
ya muda wa sasa. mwaka 
wa fedha.

Alitaja ukuzaji wa ka-
hawa ya Kenya kama 
dhamira ya wizara ya kui-
dhinisha aina za kahawa 
katika soko la ndani na la 
kimataifa kupitia maon-
yesho ya biashara.

KENYA REINSURANCE CORPORATION LIMITED

MWALIKO WA ZABUNI

NAMBARI MAELEZO DHAMANA TAREHE YA 
MWISHO

KRC/2024/2367/206 OMBI LA PENDEKEZO LA UTOAJI WA 
USHAURI KWA HUDUMA ZA UTHAMINI 
WA MALI

550,000.00 OKTOBA 15, 2024

Kenya Reinsurance Corporation Ltd inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wagombeaji wanaostahiki kwa 
bidhaa zifuatazo kama ilivyofafanuliwa katika hati ya zabuni:

Wazabuni watarajiwa wanaweza kupakua hati za zabuni kutoka kwa tovuti ya Kenya Reinsurance Corporation 
www.kenyare.co.ke bila malipo au Tovuti ya Ununuzi wa Umma www.tenders.go.ke. Nyaraka za zabuni katika 
bahasha zilizofungwa vizuri zenye nambari sahihi ya zabuni na jina zinapaswa kuwekwa kwenye Sanduku la 
Zabuni lililo kwenye ghorofa ya 16 ya Reinsurance Plaza Aga Khan Walk NAIROBI au zitumwe kwa:- 

Mkurugenzi Mkuu
Kenya Reinsurance Corporation, Ltd

Reinsurance Plaza, Nairobi
                                                                        Aga Khan Walk  

S.L.P  30271 - 00100 NAIROBI

Itapokelewa kabla au mnamo OKTOBA 15, 2024 saa 10.00 asubuhi kama ilivyoelezwa katika mwaliko wa 
zabuni. Zabuni zitafunguliwa siku na muda huo huo kwenye Ukumbi wa Bodi ya Shirika mbele ya wazabuni au 
mwakilishi wao atakayechagua kuhudhuria. Zabuni zitakazowasilishwa baada ya tarehe ya mwisho ya kuwasil-
isha zitakataliwa.

Bei zilizonukuliwa LAZIMA zionyeshwe katika Shilingi za Kenya kama ilivyofafanuliwa katika mwaliko wa zabuni 
ikijumuisha ushuru wa Serikali ya Kenya (VAT, WITHOLDIND TAX) na zinapaswa kusalia halali kwa muda wa 
siku 120 kuanzia tarehe ya kufungwa kwa zabuni hiyo. 

Wazabuni wanaopakua nyaraka za zabuni kutoka kwa tovuti ya Shirika au Tovuti ya Ununuzi wa Umma LAZIMA 
wapeleke taarifa zao mara moja kupitia barua pepe kwa procurement@kenyare.co.ke. Hii ni kwa ajili ya rekodi 
na ufafanuzi wowote zaidi wa zabuni na nyongeza inapobidi. Maelezo yanapaswa kujumuisha: Jina la Kampuni, 
Anwani ya Posta, Nambari ya Simu, Anwani ya Barua pepe, Nambari ya Zabuni na Jina la Zabuni. Barua pepe 
iliyotajwa inaweza kutumika kwa ufafanuzi.

Kujipendekeza au utoaji wa taarifa za uwongo utasababisha ombi lako kutupiliwa mbali moja kwa moja.

Waziri wa Ushirika na Maendeleo ya Biashara Ndogo na za Kati (MSMEs), Wycliffe 
Oparanya (C) na Naibu Mkuu wa Utumishi, Idara ya Utendaji na Utoaji Eliud Owalo 
(kushoto) akizungumza na wanahabari kwenye jengo la NSSF.

Serikali yakusanya Sh60 bilioni 
ili kuimarisha ukuaji wa MSMEs

NA DOUGLAS MUDAMBO 
KNA  

Kaunti ya Bungoma 
imeanzisha mpango wa 
mkopo wa kibiashara 
wa Sh40 milioni kus-
aidia wafanyabiashara 
wa eneo hilo na sekta ya 
Juakali katika wadi zake 
45.

Akizungumza wakati 
wa uzinduzi huo katika 
Ukumbi wa Manispaa 
ya Webuye, Gavana wa 
Bungoma Kenneth Lu-
saka alisifu mpango huo 
kama hatua muhimu ya 
kuwawezesha wafany-
abiashara wadogo kiu-
chumi, akiongeza kuwa 
mkopo huo unatarajiwa 
kunufaisha wafanyabi-
ashara 4,500.

Gavana huyo alibai-
nisha kuwa kaunti hiyo 
itawawezesha wafanya-
biashara kupata mikopo 
nafuu huku ikiwaungan-
isha na benki kuu, Sac-
cos, na taasisi ndogo za 
fedha ili kusaidia kukuza 
biashara zao. Lusaka ali-
sisitiza kuwa mpango 
huo unawakilisha nguzo 
katika dhamira ya seri-
kali ya kuinua Biashara 
Ndogo, Ndogo na za Kati 
(MSMEs). “Mimi, baada 
ya kuwa na mikopo 

ya kibiashara mwaka 
2014/2015, nina imani 
mikopo hii itawaweze-
sha wafanyabiashara 
kupanua na kuimarisha 
shughuli zao,” alisema.

Gavana aliwataka 
wanufaika kuwekeza 
fedha zinazozunguka 
kwa busara ili kukuza 
ukuaji wa biashara. 
Aidha alisisitiza kuwa 
usimamizi wa mikopo 
unaowajibika utahakik-
isha maendeleo ya muda 
mrefu. Lusaka alibain-
isha kuwa mikopo hiyo 
itawekezwa kwa njia 
ambazo zitaleta ustawi 
wa mtu binafsi na jamii. 
Alisema mpango huo 
unafanya kazi ndani ya 
mfumo wa kisheria na 
kuwataka wafanyabi-
ashara kufanya mare-
jesho kwa wakati ili 
kudumisha uendelevu 
wake. Serikali ya kaunti 
imeweka kanuni za 
kurejesha mikopo am-
bayo haikulipwa.Lusaka 
aliwataka wafanyabi-
ashara na mafundi wa 
Juakali walionufaika ku-
heshimu ratiba zao za ul-
ipaji ili kuweka mpango 
huo kuwa endelevu na 
kuongeza mapato ya 
kaunti. 

Bungoma yaanzisha 
mikopo ya kibiashara 

kukuza sekta ya juakali

NATIONAL COHESION AND INTEGRATION COMMISSION
INVITATION TO TENDER 

The National Cohesion & Integration Commission (NCIC) invites sealed bids from interested and eligible firms for the fol-
lowing National Open Tenders:

1. Tender documents containing detailed specifications and requirements can be viewed and downloaded FREE of 
charge from the website www.cohesion.go.ke  or www.tenders.go.ke. Tenderers who download the tender doc-
ument MUST forward their particulars immediately to email: tenders@cohesion.go.ke  or 17TH FLOOR, BRITAM 
TOWERS, HOSPITAL ROAD, UPPERHILL P.O BOX 7055-00100 NAIROBI, KENYA to facilitate any further clarifica-
tion  or  addendum. 

2. Qualified and interested tenderers may obtain further information and inspect the Tender  Documents  during  office  
hours  from 8:00AM to 5:00Pm  at the address given below.

3. Duly Completed Tender documents shall be enclosed in plain sealed envelope clearly marked with the tender number 
as stated in the tender documents and be deposited in the Tender box provided at the office HQs , Britam Towers, 17th 
Floor, Hospital Road, Upper hill, Nairobi or addressed to: 

The Ag. Commission Secretary/CEO,
National Cohesion & Integration Commission

17TH FLOOR, BRITAM TOWERS, HOSPITAL ROAD, UPPERHILL
P.O BOX 7055-00100 NAIROBI, KENYA

0702777 000/ 020 258 5701/2
Email: tenders@cohesion.go.ke

so as to be received on or before Wednesday October 16, 2024 at 12:00Noon

4. The applications will be opened immediately thereafter, at the NCIC’s Boardroom on 17th Floor Britam Towers, Upper 
hill, Nairobi in the presence of bidders or their representatives who choose to attend. 

5. Further information is available at www.cohesion.go.ke 

6. Late tenders will be rejected.

The Commission reserves the right to reject any tender application in whole or part.

Commission Secretary/CEO

No TENDER NO TENDER DESCRIPTION ELIGIBILIY CLOSING DATE

a) NCIC/OT/HR/003/2024 PROVISION OF MEDICAL, LIFE, GROUP 
PERSONAL ACCIDENT(GPA) INSURANCE 
COVERS 

OPEN Wednesday October 16, 
2024 at 12:00 Noon

b) NCIC/OT/ADM/004/2024 PROVISION OF COMPREHENSIVE
MOTOR VEHICLE INSURANCE COVERS 

OPEN Wednesday October 16, 
2024 at 12:00 Noon
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TEACHERS SERVICE COMMISSION
RECRUITMENT OF TEACHERS ON PERMANENT AND 

PENSIONABLE TERMS OF SERVICE

The Teachers Service Commission invites applications to fill 46,000 vacancies for qualified teachers on Permanent 
and Pensionable terms of Service. The available posts are as follows: - 6,000 posts for Primary Schools, 39, 550 
posts for Junior Schools and 450 posts for Secondary Schools. 
Eligibility

To qualify for recruitment, a candidate should meet the following minimum requirements:

i) Be a Kenyan citizen;
ii) Must be a holder of minimum of a P1 certificate in the case of Primary Schools and a minimum of a diploma 

in education in the case of Junior and Secondary schools; 
iii) Must be a registered teacher with Teachers Service Commission.

Mode of Application

Interested and qualified candidates should submit their applications online through the Teachers Service Commis-
sion’s website, www.tsc.go.ke under ‘Careers’ or teachersonline.tsc.go.ke not later than 7TH October, 2024, at

 
Details on available vacancies per county/Sub-Counties/or schools is in the Teachers Service Commission’s web-
site: www.tsc.go.ke

General Information

Please note that:
i) The Teachers Service Commission Recruitment Guidelines 2024/2025 Financial Year shall apply.
ii) Shortlisted candidates will be required to present original academic and professional certificates.
iii) Successful candidates must not fill more than one Application for Employment Form.  Filling of two or more 

Application for Employment Forms will lead to disqualification.
iv) Manual applications will not be considered.
v) Serving interns are expected to apply in their current Counties/Sub-Counties/Work stations.
vi) Serving interns will only be required to present their identity cards during the verification process.

            

CAUTION:
 

The recruitment exercise is free of charge. The Teachers Service Commission forewarns applicants against 
fraudsters who might extort money from unsuspecting persons purporting to

 
assist in recruitment

. 

REPORTING OF FRAUD

Any fraudulent activity should be reported to the nearest TSC office or Teachers Service Commission headquarters 
through the following telephone lines: Director Staffing (0202892193) and Deputy Director- Staffing (0202892131) 
or write to the Commission through the email address dirstaffing@tsc.go.ke or info@tsc.go.ke 

In addition, any such fraudulent activity should be reported to the nearest police station.

Details on available vacancies per County/Sub County/or school is in the Teachers Service Commission’s website: 
www.tsc.go.ke

TEACHERS SERVICE COMMISSION

midnight.

The Teachers Service Commission is an equal opportunity employer as per the constitutional 
provisions and law and persons with disabilities (PWDs) are encouraged to apply.

KENYATTA MATIBABU NWDT 
SACCO SOCIETY LIMITED

P. O. Box 2117 00202, Nairobi.
Telephone: 0726-309593

Email: info@kenyattamatibabusacco.or.ke
Website:www.kenyattamatibabusacco.or.ke

PREQUALIFICATION OF 
SUPPLIERS

Kenyatta Matibabu NWDT SACCO Society Limited is a medium sized 
Society with a membership of over 3,000 and an asset base of over 
Ksh.1.6 Billion. Its  main objective is to mobilize savings and pro-
vide members with the opportunity to access loans to develop and 
improve their Socio-economic status.

The SACCO invites interested, qualified and eligible vendors to 
submit their interest for prequalification to be included in the 
SACCO database for supply of goods and provision of services and 
works for the financial years 2024 to 2026. For more information 
on the categories and requirements, kindly visit the SACCO website 
www.kenyattamatibabusaccosociety.or ke.

The deadline for submission is 16th October, 2024 by 12.00 noon.

CHIEF EXECUTIVE OFFICER

Save a handful, watch it grow

Disclaimer: KRA notifies taxpayers that it will not accept responsibility for payments not received, credited and validated in the relevant KRA accounts. Corruption Reporting: +254 (0726) 984 
668, Email: corruptionreporting@kra.go.ke. Short Messaging Services (SMS): Dial (*572#) or Text to 22572. Contact Centre: +254 (020) 4 999 999, +254 (0711) 099 999, Email: callcentre@kra.
go.ke. Complaints & Information Centre Hotlines: +254 709 017 700 / 800 Email: cic@kra.go.ke

www.kra.go.ke

Tender Notice
Kenya Revenue Authority invites bids from eligible candidates for the following tenders:

Tender documents detailing the requirements of the above tender may be obtained from the Kenya Revenue Authority 
website www.kra.go.ke and the Public Procurement Information Portal (PPIP) www.tenders.go.ke

Deputy Commissioner - Supply Chain Management
Times Tower Building, 21st Floor,

P.O Box 48240– 00100 GPO,
Tel. +254709 012353

Nairobi, Kenya.
website: www.kra.go.ke

Email :eprocurement@kra.go.ke 
 Any canvassing or giving of false information will lead to automatic disqualification.

DESCRIPTION ELIGIBILITY PREBID DATE, 
TIME AND VENUE

CLOSING/OPENING  
DATE, TIME AND VENUE

KRA/HQS/NCB-008/2024-2025
Provision of Upgrade and Renewal of Citrix 
Virtual Desktop Infrastructure (VDI) Software 
Licenses and Partner Support for a Period of 
Three (3) Years

OPEN
11th October 2024, at 

11.00 a.m.

VENUE: VIRTUAL

22nd October, 2024 at 
11.00 a.m.

TIMES TOWER

KRA/HQS/NCB-009/2024-2025:   
Construction of Access Road, Storm Water 
Drainage, Service Conduits and Associated 
Protective Works at Malaba OSBP

OPEN

8th October, 2024
at 11.00 a.m.

Venue: Virtual

Site Visit 
11th October, 2024 at 

10.00am
Venue – Malaba OSBP

23rd October, 2024 at 
11.00 a.m.

TIMES TOWER

KRA/HQS/NCB-010/2024-2025
Renewal of Tenable Security Centre 
Subscription Licenses and Support Services 
for a Period of One (1) Year

OPEN
9th October, 2024

at 11.00 a.m.

VENUE: VIRTUAL

21st October, 2024 at 
11.00 a.m.

TIMES TOWER

KRA/HQS/NCB-011/2024-2025
Provision of Group Life Assurance and Last 
Expense Insurance Brokerage Services for a 
period of two (2) years

OPEN
9th October, 2024

at 11.00 a.m.

VENUE: VIRTUAL

24th October, 2024 at 
11.00 a.m.

TIMES TOWER

NA LAMECH WILLY, KNA

Wizara ya Kilimo inaon-
goza mpango wa ku-
fufua sekta ya pareto, 

ikilenga kufaidika na ongezeko 
la mahitaji ya soko la kimataifa. 
Waziri wa Kilimo Andrew Karanja 
alitangaza haya wakati wa ziara 
yake Bomet, ambapo alisisitiza 
dhamira ya wizara ya kuhimiza 
wakulima wa ndani kushiriki ka-
tika uzalishaji wa pareto.

Dkt. Karanja aliangazia 
kwamba pareto ya Kenya imevu-
tia umakini kwa maudhui yake ya 
juu ya pareto, na kuifanya kuwa 
bidhaa inayotafutwa sana katika 
soko la kimataifa, hasa Marekani. 
Ili kuwezesha ufufuaji, Wizara in-
aangazia kaunti 14, huku Bomet 
ikitambuliwa kuwa eneo kuu 
la ukuaji. “Uzalishaji wa pareto 
umepungua katika miaka ya hivi 
karibuni kutokana na bei duni,” 
Dk. Karanja alibainisha. “Tu-
medhamiria kuhakikisha kuwa 

wakulima wanapata manufaa ya 
juu zaidi kutokana na mradi huu.”

Katika ziara yake hiyo, alik-
abidhi vikaushio 14 vya pareto 
kwa wakulima wa eneo hilo, 
hatua inayolenga kuboresha ub-
ora wa mazao hayo na kuhimiza 
matumizi ya mbinu za kisasa za 
kilimo. “Vikaushio hivi vitasaidia 
kulinda ubora wa pareto yetu, 

na tunawahimiza wakulima ku-
kumbatia teknolojia ili kuongeza 
mavuno yao,” aliongeza.            

Karanja alikariri kuwa wizara 
imeanzisha mfumo imara wa ku-
toa mbegu bora na mbolea kwa 
wakulima, akisisitiza kuwa utoaji 
wa huduma bora ni muhimu kwa 
mafanikio ya kilimo.

“Utoaji wa vikaushio hivi ni 
hatua muhimu mbele chini ya 
Ajenda ya Mabadiliko ya Kiu-
chumi ya Chini-juu (BETA), in-
ayowiana na dhamira yetu ya 
kusaidia wakulima na kukuza 
mazoea endelevu,” alisema.

 Gavana wa Kaunti ya Bomet 
Hillary Barchok aliunga mkono 
maoni ya Dkt Karanja, akisisi-
tiza uwezo wa kaunti hiyo ka-
tika kilimo cha pareto. Aliitaka 
wizara kutoa msaada wake kwa 
mikoa mingine na kutoa miche 
na pembejeo muhimu kwa ajili 
ya kuongeza mavuno, hasa katika 
maeneo kama Merigi huko Bomet 
Mashariki.

Waziri wa Kilimo Dkt Andrew 
Karanja kushoto) na Gavana wa  
Bomet Prof Hillary Barchok (kulia) 
wazindua usambazaji wa mashine 
14 za kukausha pareto.

Sekta ya pareto Kenya kufufuliwa 
mahitaji ya zao hilo yakiongezeka
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NA JOSEPH WANGUI 
(DPCS)

Wakulima wadogo ka-
tika sekta ndogo za 

chai na kahawa wameanza 
kupata pesa zaidi huku 
mageuzi yanayoendelea 
katika sekta hizi yakianza 
kuzaa matunda. Naibu 
Rais Rigathi Gachagua 
alisema kuwa malipo ya 
bonasi ya kila mwaka kwa 
wakulima wadogo zaidi ya 
800,000 wanaosambaza 
chai ya majani mabichi 
kwa viwanda vinavyosi-
mamiwa na KTDA yame-
boreshwa katika maeneo 
kadhaa kutokana na ma-
geuzi haya ya kilimo.

“Ukiangalia takwimu, 
malipo ya bonasi katika 
viwanda vingi vya KTDA 
yameboreshwa na ni ya 
juu zaidi katika idadi ya 
viwanda, hasa mashariki 
mwa Bonde la Ufa,” 
alisema.

Kiwanda cha Chai cha 
Gacharage kutoka Kaunti 
ya Murang’a kinaongoza 
orodha ya viwanda vina-
vyosimamiwa na KTDA 
vilivyo na malipo ya juu 
zaidi ya bonasi, kikitan-
gaza kiwango cha Sh62.80 
kwa kilo. Inafuatwa na 
Mununga kwa Sh62.65, 

huku Makomboki ikishika 
nafasi ya tatu kwa kima 
cha Sh62.50.

Naibu Rais Gachagua 
alibainisha kuwa maan-
damano ya wakulima 
katika maeneo kama vile 
Githambo Tea Factory 
huko Murang’a, pamoja 
na viwanda vingine katika 
kaunti za Nandi na Bomet, 
ni sehemu ya mageuzi 
yanayolenga kuwaelimi-

sha wakulima wadogo.
“Maandamano yanafa-

nyika katika maeneo am-
bayo wakurugenzi wa chai 
wameongeza gharama ya 
uzalishaji, na wakulima 
wanazua maswali ku-
tokana na uelewa wao 
zaidi.”

Wakurugenzi wame-
kuwa na safari nyingi na 
posho, hivyo gharama 
ya uzalishaji ni kula kwa 

faida ya mkulima wa chai. 
Wakulima wanafahamu 
kwa sababu ya mageuzi,” 
aliongeza.

Naibu Rais alisema 
wakulima watapata 
faida zaidi pindi Sheria 
ya Chai itakapotekele-
zwa kikamilifu kufua-
tia kuondolewa kwa kesi 
mahakamani ambazo zili-
kuwa kikwazo.

“Nilifanya kongamano 

Mkulima achuma majani chai Othaya, kaunti ya Nyeri. Picha MAKTABA

Mabadiliko ya kilimo yanayoendelea 
yaongezea mapato wakulima wa chai

la chai huko Kericho na 
kuwaleta pamoja wadau 
wote. Lakini kulikuwa 
na tatizo kubwa katika 
utekelezaji wa Sheria ya 
Chai kwa sababu wadau 
mbalimbali walikuwa 
wamekwenda mahakam-
ani. “Kupitia uingiliaji 
wangu, nimefanikiwa 
kujadili kesi hizo zote ili 
ziondolewe, na Sheria ya 
Chai itatekelezwa hadi 
mwisho na wakulima 
watapata faida kwenye 
uwekezaji,” Bw Gachagua 
alisema. Alisema kuwa 
alikuwa amefungua mk-
wamo katika Mnada wa 
Chai wa Mombasa na hisa 
sasa zinaendelea.

“Tulikuwa na changa-
moto na chai kutoka Mkoa 
wa Magharibi wa Bonde la 
Ufa (Kericho, Bomet na 
Nandi) kwa sababu wa-
likuwa wameweka bei 
iliyohifadhiwa ambayo 
ilikuwa ya juu sana dhidi 
ya ubora, kwa hivyo, hisa 
hazikuwa zikisonga.

“Nilienda kwenye 
Mnada wa Mombasa, na 
tumerekebisha bei iliyo-
hifadhiwa, tukaipunguza 
kidogo ili hisa ziweze ku-
songa,” alisema.

Kuhusu sekta ya ka-

hawa, Naibu Rais alisema 
serikali inazingatia map-
endekezo ya marekebisho 
ya sheria yaliyomo katika 
Muswada wa Sheria ya 
Kahawa, 2023 na Mswada 
wa Sheria ya Vyama vya 
Ushirika, 2023, ambayo 
yanasubiri kuwasilishwa 
Bungeni, ili kugeuza sekta 
hiyo ndogo.

Miswada hiyo ni kwa 
sababu ya mageuzi yal-
iyoanzishwa baada ya 
mazungumzo thabiti na 
wakulima na washikadau 
wengine katika Konga-
mano la Kahawa la Meru 
mnamo 2023.

Alisema mapato ya 
wakulima wa kahawa 
yameimarika mwaka huu 
kutokana na wengi wao 
kuweka mfukoni wastani 
wa Sh100 kwa kilo moja 
ya kahawa iliyofikishwa 
kwenye viwanda vyao.

“Nilikuwa na konga-
mano la mageuzi ya ka-
hawa lililofana sana huko 
Meru, likiwaleta pamoja 
wadau wote. Kati ya mku-
tano huo, tulifanya kazi 
na wadau wote na tuka-
toa Mswada wa Sheria ya 
Kahawa, 2023 ambao sasa 
uko mbele ya Bunge.

Katika Mswada huo, tu-
lipendekeza kuanzishwa 
upya kwa Bodi ya Kahawa 
ya Kenya ili kuuza kahawa 
kwa wakulima badala ya 
wajasiriamali binafsi,” 
akasema.

OFFICE OF THE ATTORNEY-GENERAL
&

DEPARTMENT OF JUSTICE

CALL FOR MEMORANDA FOR LEGISLATIVE PROPOSALS 
ON PUBLIC PARTICIPATION IN KENYA

The Office of the Attorney General & Department of Justice is developing a legislation on public participation in 
Kenya. The Constitution of Kenya establishes public participation as a fundamental value and a cornerstone of 
effective governance.

We therefore seek views from the public, all stakeholders and experts to shape the contents of this proposed 
legislation that will enhance public participation in governmental decision -making processes. This office is open 
to receiving views from individuals, public and private institutions and interested parties by way of written mem-
oranda and should address the following issues;

The memoranda should be submitted in hard copy or soft copy via email through the following addresses so as 
to reach this office by 30th October, 2024.

PHYSICAL LOCATION FOR SUBMISSION OF MEMORANDA: Office of the Attorney General and Department of 
                                                                                                     Justice, 10th Floor, Cooperative House, Haile Sellasie 
POSTAL ADDRESS: P.O BOX 40112-00100
EMAIL ADDRESS: publicparticipation@ag.go.ke
SOCIAL MEDIA HANDLES:

Facebook: ………………………….
Twitter: ………………………..

Members of the public are advised to submit either hard or soft copies of the Memoranda in the following format. 
The template below can be downloaded, filled and submitted via the email address provided or hand delivered 
at the address given.

DRAFT PUBLIC PARTICIPATION BILL
NAME/INSTITUTION: ………………………………………………..

DATE: …………………………………………………………………………

Section/ Clause Copy and Paste here the Specific 
Provisions in the Public Partic-
ipation Bill, 2024 you wish to 
Comment about.

Proposed Amendment
(Provide the exact wording 
of how your proposed 
amendment should read.)

Explain the Reason 
for the Proposed 
Amendment

GENERAL COMMENTS FOR INCORPORATION IN THE BILL 

THE FINANCIAL REPORTING 
AWARD (FIRE) 2024

Theme:  “Championing Effective Sustainability Reporting through 
Technology and Innovation to Enhance Transparency.”

The Public Sector Accounting Standards Board (PSASB) has partnered with other regulators namely: the 
Institute of Certified Public Accountants of Kenya (ICPAK), the Capital Markets Authority (CMA), the Nai-
robi Securities Exchange (NSE), and the Retirement Benefits Authority (RBA) to jointly promote Financial 
Reporting Award (FiRe). 

SUBMISSION OF ENTRIES
Following the launch of the FiRe Award 2024, on 27th August 2024, Promoters of the Award (PSASB, 
ICPAK, CMA, NSE & RBA) are calling on the State Organs and Public Sector Entities to participate in the 
Award by submitting one hard copy and a soft copy version of their Annual Report and Audited Financial 
Statements for the Financial Year 2022/2023 and complete the participant’s entry form which can be 
accessed on FiRe Award website www.fireaward.org or PSASB website: www.psasb.go.ke. 

The submission deadline for public sector entities (FiRe Award 2024 entries) is Friday, 11th October 
2024. The soft copy version of the Annual Report and Audited Financial Statement should be sent to: 
fireaward@icpak.com with a copy to acctstandards@psasb.go.ke. The hard copy version should be 
submitted to PSASB, CPA Centre, 8th Floor, Thika Rd. Ruaraka, either physically or through our postal 
address P.O Box 38831 – 00100, Nairobi. 

The Conference takes place on 5th December 2024 at Serena Hotel and the Gala Dinner and 
Award Ceremony on 6th December 2024 at Safaripark Hotel, Nairobi.
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NA FLORENCE KINYUA, KNA 

Kazi ya ujenzi wa ul-
aji wa maji ya Mradi 
wa Unyunyiziaji wa 

Kaihi katika eneo bunge la 
Kangema imeanza.

Mradi huo wa shilingi 
milioni nyingi, ambao 
unatazamiwa kunufaisha 
zaidi ya wakazi 10,000 
wa vijiji vya Kanorero, 
Ihigaini, na Gikui, ul-
ianzishwa na wakulima 
mwaka wa 2009 lakini 
ulikwama kutokana na 
ukosefu wa fedha.

Joseph Gichore, katibu 
wa mradi huo, alibainisha 
kuwa kuanza kwa mradi 
wa unyunyizaji maji ni 
afueni kwa wakazi ambao 
wamekuwa wakingoja 
maji kwa shughuli za kil-
imo kwa muda mrefu.

Alitaja zaidi ya kaya 
1,700 tayari zimejiandik-
isha kunufaika na mradi 
wa umwagiliaji wa Sh500 
milioni.

“Watu wetu wataweza 
kunufaika na rasilimali 
hii, na kuchangia katika 
kapu la kaunti ya chakula 
chenye virutubisho vingi 
huku pia wakiboresha 
viwango vya kiuchumi 
na kijamii vya eneo hili,” 
alisema.

Mradi huo pia umeunda 
fursa za ajira kwa mamia, 
huku wenyeji katika eneo 
la vyanzo vya mradi wa-
kiajiriwa kama vibarua wa 
kawaida. 

“Sisi ni watu wenye bi-
dii na ekari za ardhi, lakini 
hatujaweza kujitengen-
ezea chakula cha kutosha 
hata sisi wenyewe kwa sa-
babu tunakosa maji lakini 
kwa mradi huu, hatimaye 
tuna mwanga mwishoni 
mwa handaki,” Boniface 
Mwangi, mkazi, alisema.

 “Mbali na kufanya kazi 
katika mradi huu nikiwa 
mfanyakazi wa kawaida 
ambapo naweza kuweka 
chakula mezani kwa ajili 

ya familia yangu, ninafu-
raha kuwa nitaweza ku-
fanya kilimo chenye faida 
cha ndizi, maharagwe ya 
Kifaransa na nyanya kwa 
kutumia maji ya mradi 
huu. ,” Mwangi aliongeza.

Faith Wanjiru, mama wa 
watoto watatu anang’ara 
kwa furaha anaposimulia 

jinsi mradi huo umebadil-
isha maisha yake.

“Nimekuwa nikifanya 
kazi za hali ya chini am-
bazo ni ngumu kupata na 
wakati mwingine nili-
kuwa nikienda nyumbani 
kwa watoto wenye njaa 
na mikono mitupu lakini 
tangu nianze kufanya kazi 

katika mradi huu kama 
mfanyakazi wa kawaida, 
watoto wangu wanatun-
zwa vyema,” Wanjiru 
alisema.  Aliongeza kuwa 
pia ataweza kuokoa pesa 
kwa ajili ya mtoto wake 
ambaye atajiunga na Shule 
ya Sekondari ya Junior 
mwaka ujao.

 Mbunge wa eneo hilo 
Peter Kihungi aliipongeza 
Wizara ya Maji, Usafi 
wa Mazingira na Um-
wagiliaji kwa kujitolea 
kwake katika mradi huo 
muhimu unaotarajiwa 
kuongeza tija katika kil-
imo katika eneo hilo na 
hivyo kuboresha usalama 
wa chakula. Alibainisha 
kuwa wakazi wana nafasi 
ya kuutumia mradi huo 
kwa tija kwa kujishughu-
lisha na shughuli za kilimo 
kama vile ufugaji na ufu-
gaji ili kujinufaisha katika 
soko la kisasa linalopati-
kana Karugia.

“Soko la mazao yako ya 
shambani tayari linakuja 
ambapo hutauza tu mazao 
yako bali pia kuwa na 
njia ya uhakika ya mauzo 
yenye wateja wengi wa 
mazao yako mapya am-
bayo yataboresha viwango 
vya kiuchumi vya kijamii 
vya eneo hili,” Kihungi al-
ibainisha. 

Mradi wa umwagiliaji wa Sh500m kuwanufaisha wakazi wa Kangema

Mradi wa Umwagiliaji wa Kaihi waanza Kangema.

REQUEST FOR BID (RFB)

S/NO. TENDER NAME TENDER NUMBER

1. PROVISION OF TRANSPORT SERVICES 
(FRAMEWORK AGREEMENT)

NACONEK/FA/01/2024-2026

The National Council for Nomadic Education in Kenya (NACONEK) is a Semi-Autonomous Government Agency 
under the Ministry of education. The agency is established under Section 94(1) and the sixth schedule of the 
Basic education Act of 2013 to address the disparities in education in the ASALs, Pockets of Poverty and Urban 
Informal Settlements. The council has robust programmes towards improving access, retention, transition and 
completion rates in these regions. 

1. The Council wishes to invite sealed bids for provision of transportation services under framework agree-
ment.

2. Tendering is open to all qualified and interested Tenderers.

3. Qualified and interested tenderers may obtain further information and inspect the Tender Documents     
during office hours 0800-1700hrs at the address given below or be viewed from our website: 

 www.naconek.ke or www.tenders.go.ke 

4. The bidding documents may be purchased by interested bidders upon payment of a non-refundable fee of 
KES 1,000.00 to National Council for Nomadic Education in Kenya (NACONEK) Office, at Uchumi House, 

 th  floor or be downloaded for free from the website www.naconek.ke . or www.tenders.go.ke 

 Tenderers who download the tender document must forward their particulars immediately to the 
 procurement office at the address given below or through the Council email: procurement@naconek.ke 

to facilitate any further clarification or addendum.

5. Completed tenders must be delivered to the address below on or before 14th October, 2024 at 11.00 a.m.  
late tenders will be rejected.

6. Tenders will be opened immediately after the deadline date and time specified above or any deadline 
date and time specified later. Tenders will be publicly opened in the presence of Tenderers’ or representatives
who choose to attend on 6th floor, Uchumi house.

7. The address referred to above is:
SECRETARY/CEO

NATIONAL COUNCIL FOR NOMADIC EDUCATION IN KENYA
UCHUMI HOUSE 6TH FLOOR, ALONG AGHAKAN WALK,

P.O.BOX 30040-00100 NAIROBI, KENYA

Head Supply Chain Management Services 
For: Secretary/CEO

  MINISTRY OF EDUCATION

STATE DEPARTMENT OF EARLY LEARNING 
AND BASIC EDUCATION

NATIONAL COUNCIL FOR NOMADIC EDUCATION IN KENYA (NACONEK)

OPEN TENDER

10

NOTISI YA TENDA

1.   Mamlaka ya Masoko ya Mitaji (CMA) inakaribisha mapendekezo ya Utoaji wa Huduma za Ushauri ili Kufanya 
Tathmini ya ESG kwa uwiano kamili na Masharti ya Utendakazi  (TOR) yaliyomo kwenye Ombi la Pendekezo (RFP) 
ambayo;

   i)       Inaweza kupatikana katika tovuti ifuatayo: www.cma.or.ke au www.tenders.go.ke au;
   ii)      Inaweza kupatikana kwa anuani iliyo hapa chini;

Jina la Taasisi ya Ununuzi: Mamlaka ya Masoko ya Mitaji
Mtu wa Mawasiliano/Rasmi: Afi sa Mkuu wa Usimamizi wa Msururu wa Ugavi
Nambari ya simu: +254 20 2264000/ 2264900/ 2264308
Anwani ya barua pepe: supplychain@cma.or.ke
Anwani ya Posta: S.L.P 74800 - 00200
Anwani ya Mahali Ulipo: KENYA, Nairobi, Barabara ya Longonot, Upperhill, Ghorofa ya 3 ya Embank-
ment Plaza.     

2.  Washauri wanaweza kushirikiana na makampuni mengine ili kuboresha sifa zao lakini wanapaswa kuonyesha 
wazi kama chama kiko katika mfumo wa ubia na/au ushauri mdogo.  Katika kesi ya ubia, washirika wote katika 
ubia watawajibika kwa pamoja na kwa kiasi kikubwa kwa mkataba mzima, ikiwa watachaguliwa. Idadi ya juu zaidi 
ya wanachama wa JV itakuwa kama ilivyobainishwa kwenye Laha ya Data.

3.  Mshauri ataratibu kwa mpangilio kurasa zote za hati ya Ombi la Pendekezo iliyowasilishwa.
4.  Mshauri atachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Gharama ya Ubora (QCBS) na katika muundo kama 

ilivyofafanuliwa katika hati ya RFP, kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma na Utupaji Mali ya 2015, ambayo 
nakala yake inapatikana katika tovuti ifuatayo: www.ppra.go.ke

5.  Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za kazi kuanzia 0900hrs hadi 
1500hrs (Saa za Ndani, Nairobi):

Jina la Taasisi ya Ununuzi: Mamlaka ya Masoko ya Mitaji
Mtu wa Mawasiliano/Rasmi: Afi sa Mkuu wa Usimamizi wa Msururu wa Ugavi
Nambari ya simu: +254 20 2264000/ 2264900/ 2264308
Anwani ya barua pepe: supplychain@cma.or.ke
Anwani ya Posta: S.L.P 74800 - 00200

 Anwani ya Kawaida: Kenya, Nairobi, Barabara ya Longonot, Upperhill, Embankment Plaza, Ghorofa ya 5

6.  Mapendekezo lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi kwa anwani iliyo hapa chini yeye mwenyewe, au kwa 
barua ya posta na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililotolewa katika Ofi si za The Capital Markets Authority, 
Ghorofa ya 3, Embankment Plaza, Longonot Road, Upperhill, Nairobi, tarehe au kabla ya tarehe 22 Oktoba 2024, 
11:00am EAT Time na kushughulikiwa kwa:

Jina la Taasisi ya Ununuzi: Mamlaka ya Masoko ya Mitaji
Mtu wa Mawasiliano/Afi sa: Afi sa Mkuu Mtendaji
Nambari ya simu: +254 20 2264000/ 2264900
Anwani ya Posta: S.L.P 74800 - 00200
Physical Afi si:  Kenya, Nairobi, Longonot Road, Upperhill, Embankment Plaza, Ghorofa ya 3

OMBI LA PENDEKEZO (RFP)
UTOAJI WA HUDUMA ZA USHAURI ILI KUFANYA TATHMINI YA 

MAZINGIRA, KIJAMII NA UTAWALA (ESG)

RFP NO. CMA/RFP002/2024-2025
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1.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa gharama ya Mradi wa Kitaifa 
wa Kuendeleza Mnyororo wa Thamani ya Kilimo (NAVCDP) na inakusudia kutumia sehemu ya 
mapato ya huduma za ushauri. 

2.  Huduma za Ushauri (“Huduma) zinajumuisha huduma za Ushauri kwa ajili ya usimamizi ende-
levu wa ardhi, kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na kujenga mfumo wa kilimo unaosta-
himili. Muda uliokadiriwa wa kazi ni miezi minne (4). 

3.  Masharti ya Marejeleo ya kina (TOR) ya mgawo yanaweza kupatikana katika tovuti ifuatayo: - 
www.kilimo.go.ke

4.  Idara ya Serikali ya Kilimo (“Mteja”) sasa inakaribisha kampuni za ushauri zinazostahiki 
(“Washauri”) ili kuonyesha nia yao ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa 
habari inayoonyesha kuwa wana sifa zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma. 

 Vigezo vya orodha fupi ni:

a)  Biashara kuu na miaka ya biashara: Kampuni itasajiliwa/kuingizwa kama kampuni ya 
ushauri katika nyanja ya kilimo na maendeleo ya vijijini au nyanja zinazohusiana kwa kip-
indi cha angalau miaka minane (8). 

b)  Uzoefu: Kampuni itathibitisha kuwa imetekeleza na kukamilisha kwa ufanisi angalau kazi 
mbili (2) zinazofanana kimaumbile katika upeo na utata katika mazingira sawa ya uende-
shaji katika miaka minane (8) iliyopita. Maelezo ya kazi (Jina na anwani ya mteja, upeo, 
thamani, na kipindi) yanapaswa kutolewa na kuwasilishwa kwa maelezo ya maslahi yaliy-
owasilishwa (EOI). 

c)  Uwezo wa kiufundi na usimamizi wa kampuni: Kampuni itaonyesha kuwa ina uwezo 
wa kiufundi unaohitajika ikiwa ni pamoja na vifaa vinavyofaa, zana, programu, n.k. na 
uwezo wa usimamizi wa kufanya kazi katika wasifu wa kampuni uliowasilishwa. 

 Wataalamu Muhimu hawatatathminiwa katika hatua ya kuorodhesha

5.  Uangalifu wa Washauri wanaovutiwa umetolewa kwenye Sehemu ya III, aya, 3.14, 3.16, na 3.17 
ya Benki ya Dunia ya “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” Iliyochapishwa Mara ya Kwanza 
Julai 2016 na kufanyiwa marekebisho Toleo la Tano Septemba 2023 (“Kanuni za Ununuzi”), 
kuweka sera ya Benki ya Dunia juu ya mgongano wa maslahi. 

6.  Washauri wanaweza kushirikiana na makampuni mengine ili kuboresha sifa zao, lakini wana-
paswa kuonyesha wazi kama chama kiko katika mfumo wa ubia na/au mshauri mdogo. Katika 
kesi ya ubia, washirika wote katika ubia watawajibika kwa pamoja na kwa kiasi kikubwa kwa 
mkataba mzima, ikiwa watachaguliwa.

7.  Mshauri atachaguliwa kwa mujibu wa Uteuzi Kulingana na Mbinu ya Uteuzi wa Sifa za Washauri 
(CQS) iliyoainishwa katika mipangilio ya Makubaliano ya Mfumo wa Benki ya Dunia iliyofafanuliwa 
katika Kanuni za manunuzi. 

8.  Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za kazi 0900 hadi 
1600 saa za Afrika Mashariki (EAT).

National Project Coordinator
National Agricultural Value Chain Development Project (NAVCDP)
S.L.P  8073-00200
NAIROBI
Capitol Hill Towers, 5th Floor, Cathedral Road.
Simu: 0773206315
Baruapepe: info@navcdp.go.ke 

 Maelekezo ya maslahi lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi kwa anwani iliyo hapa chini 
(ana kwa ana, au kwa barua, au kwa barua pepe) kabla ya tarehe 14 Oktoba, 2024 saa 1100 EAT 
na kuwekwa kwenye sanduku la zabuni lililowekwa alama ya wazi Idara ya Jimbo la Kilimo. iliyoko 
katika mapokezi makuu ya nyumba ya Kilimo -Ghorofa ya chini, Barabara ya Cathedral Nairobi au 
utumwe kwa info@navcdp.go.ke na imeandikwa kwa uwazi “Huduma za Ushauri kwa Usimamizi 
Endelevu wa Ardhi, Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi na Mfumo wa Kilimo Unaostahimili 
Ujenzi 

 Anwani:
Katibu
Idara ya Kilimo
S.L.P 30028-00100
Nairobi, Kenya.
Baruapepe:info@navcdp.go.ke
Simu.0773206315

Mkuu wa Ununuzi
Kwa Niaba ya Katibu

MINISTRY OF AGRICULTURE & 
LIVESTOCK DEVELOPMENT

IDARA YA KILIMO

Nchi: Kenya

Jina la Mradi : National Agricultural Value Chain Development Project - NAVCDP 

Mkopo.: 70640

Anwani ya Mradi: Consulting Services for Sustainable Land Management, Climate 
Change Adaptation and Building Resilient Farming System 

Marejeleo KE-MOALF-438180-CS-CQS

OMBI LA KUONYESHA NIA
(HUDUMA ZA USHAURI – UTEUZI WA MASHIRIKA

Transforming  subsistence to commercial farming
Capitol Hill Towers, Cathedral Road, P.O. Box 8073-00200, Tel: +25420718870, Email: info@navcdp.go.ke

NA MUOKI CHARLES, KNA 

Serikali imeimari-
sha ushirikiano na 
wadau wa sekta 

hiyo na mataifa mengine 
makubwa ya baharini 
ili kukuza sekta hiyo 
na kutengeneza fursa 
kwa wahitimu. Katibu 
wa Masuala ya Meli  ka-
tika  Wizara ya Madini, 
Uchumi Baharini, Geof-
frey Kaituko, alisema 
kupata muda wa baha-
rini kwa wahitimu wa 
baharini—sharti la ku-
fuzu kitaaluma—huleta 
changamoto kwa wahit-
imu wengi.

Alitaja kuwa kupitia 
ushirikiano na Ujerum-
ani, Japan, Korea Kus-
ini, Uchina, na mataifa 
mengine makubwa ya 
baharini, serikali imepata 
makubaliano ambayo 
yataruhusu makadeti wa 
Kenya kupata mafunzo ya 
baharini juu ya meli za ki-
mataifa.

Akizungumza wakati 
wa kutoa ithibati kwa 
Chuo Kikuu kipya cha 
Mount Kenya (MKU) cha 
Malindi Maritime Acad-
emy na Mamlaka ya Ba-
hari ya Kenya katika mji 
wa Malindi, PS alibaini-
sha kuwa fursa hizi zita-
wapa wahitimu uzoefu 
wa vitendo na kuwaweka 
wazi kwa viwango vya 
kimataifa vya baharini na. 
shughuli.

Aliongeza kuwa serikali 
pia imeimarisha uhusiano 

na laini kuu za meli, kama 
vile Maersk, CMA CGM, 
na Kampuni ya Usafirish-
aji ya Mediterania (MSC), 
ili kuweka kipaumbele 
kwa kadeti za Kenya na 
wataalamu wa baharini 
kwenye meli zao.

“Ushirikiano huu una-
saidia kuunda njia ende-
levu za kazi kwa wahitimu 
wetu wa baharini, ku-
wawezesha kupata sio tu 
wakati wa baharini lakini 
pia ajira ya muda mrefu 
katika tasnia ya bahari ya 
kimataifa,” alisema.         

Aliongeza kuwa seri-
kali inafanya majadiliano 
ya kuunda makubaliano 
ya nchi mbili na nchi 
zaidi ili kutambua vyeti 
vya mafunzo ya baharini 
nchini Kenya, haswa yale 

yanayotolewa na Mam-
laka ya Usafiri wa Baha-
rini (KMA).

 “Ushirikiano huu 
umeundwa ili kuwapa 
wanafunzi wetu wa ba-
harini wakati muhimu wa 
bahari wanaohitaji kwa 
mafunzo yao na vyeti ha-
timaye,” alisema. Alisema 
wizara hiyo imeweka 
kipaumbele maendeleo 
ya bandari hizo, haswa 
Bandari za Mombasa na 
Lamu ili kuvutia meli 
zaidi za kimataifa.  Naye 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Chuo Kikuu cha MKU, Dk 
Vincent Gaitho alisema 
hatua ya taasisi hiyo 
kuanzisha chuo hicho ita-
saidia nchi kuwa kinara 
wa elimu na mafunzo ya 
baharini duniani.

Makadeti wa Kenya 
kufaidika na mikataba 

ya mafunzo ya baharini

Katibu wa Wizara ya Maswala ya Meli na Mambo ya 
Bahari, Wizara ya Madini, Uchumi Baharini, Geoffrey 
Kaituko (katikati) akipitia masuala ya bahari katika 
Chuo cha Usafiri wa Bahari cha MKU Malindi.

Kituo cha baharini cha Sh 3.2 bilioni 
tayari kuimarisha juhudi za utafutaji 
NA ABYGAEL SAMBA NA 

MICHELLE WANGA (PCO)

Mamlaka ya Usa-
firi wa Baharini 
(KMA) imezin-

dua kituo cha uokoaji ba-
harini cha Sh3.2-bilioni 
ili kuimarisha utoaji wa 
huduma bora za utafutaji 
na uokoaji katika eneo la 
Ziwa Victoria na maeneo 
mMhandisiine ya maji ya 
bara.

Mkurugenzi Mkuu wa 
KMA, Mhandisi. Martin 
Dzombo Munga, alisema 
kuwa Kituo cha Kura-
tibu Uokoaji Baharini 
kitahakikisha usalama 
wa urambazaji, usalama 
wa usafiri wa majini, na 
kukuza shughuli za kiu-
chumi.

“Kituo cha Kuratibu 
Uokoaji Baharini cha Ziwa 
Victoria kinathibitisha 
dhamira ya serikali ya 
kufufua sekta ya Uchumi 

wa Bluu, kuimarisha us-
alama wa baharini, na 
kuimarisha shughuli za 
utafutaji na uokoaji (SAR) 
kwa jamii zinazotegemea 
ziwa hilo kwa maisha 
yao,” Mhandisi. Dzombo 
alisema.

Alibainisha kuwa 
takriban watu 5,000 
hufa katika ziwa hilo kila 
mwaka, akitaja matukio 
mMhandisii ya meli 
kupinduka na vifo ku-
tokana na hali mbaya ya 
hewa na kuzama.

Mhandisi. Dzombo 
alitaja kuwa KMA ina 
mpango wa kujMhandisia 
vituo vitano vya utafutaji 
na uokoaji katika kaunti 
za Kisumu, Siaya, Homa 
Bay, Migori na Busia ili 
kuwezesha uratibu wa 
haraka wa shughuli za 
utafutaji na uokoaji, ha-
timaye kuokoa maisha ya 
wale wanaotegemea ziwa 
hilo kwa maisha yao ya 

kila siku. .
Mkurugenzi Mkuu 

alisema, “Kituo hicho 
kitaratibu shughuli za 
uokoaji ziwani kwa kus-
hirikiana na Uganda na 
Tanzania wakati serikali 
ikichukua hatua ya kufu-
fua mawasiliano ya usa-
firi kati ya nchi hizo tatu 
kupitia ziwa hilo.

Mkurugenzi wa Us-
alama wa Baharini wa 
KMA, Mhandisi. Julius 
Koech, aliongeza, “Mradi 
huu utahakikisha us-
afiri wa majini salama 
na salama, utaimarisha 
mtandao wa GSM katika 
kanda nzima ya ziwa, 
kutuma rasilimali am-
bazo zitabainisha chanzo 
halisi cha simu ya dhiki, 
na kuboresha teknolojia 
ya mawasiliano, ikiwa ni 
pamoja na laini ya simu 
bila malipo. kuwezesha 
umma kutuma simu za 
dhiki mara moja.”
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OMBI LA PENDEKEZO (RFP)
RFP NO. RKFINFA/NCB/01/2024-2025

THE NATIONAL TREASURY & ECONOMIC PLANNING

Jina la Mradi Rural Kenya Financial Inclusion Facility (RK-FINFA) project, Kenya 

Anwani ya Mradi: Development of a Management Information System (MIS) for the Rural Kenya Financial 
Inclusion Facility Project

Marejeleo 2000004121 and No: 2000004122 

Serikali ya Jamhuri ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Mfuko wa 
Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo (IFAD) kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi wa Rural Kenya Financial Inclusion Facility (RK-FINFA) na inaku-
sudia kutumia sehemu ya mapato chini ya mkopo huo ili Kuendeleza 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi (MIS) wa Mradi wa Usaidizi wa Ush-
irikishwaji wa Kifedha wa Vijijini Kenya. 
Matumizi ya ufadhili wowote wa IFAD yatategemea idhini ya IFAD, 
kwa mujibu wa sheria na masharti ya mkataba wa ufadhili, pamoja na 
sheria, sera na taratibu za IFAD. IFAD na maafisa wake, mawakala na 
wafanyikazi watachukuliwa kuwa bila madhara kutokana na dhidi ya 
kesi, kesi, madai, madai, hasara na dhima ya aina yoyote au asili inayo-
letwa na mhusika yeyote kuhusiana na Rural Kenya Financial Inclusion 
Facility (RK-FINFA) mradi.

Kitengo cha usimamizi wa mradi cha RK-FINFA kingependa kuanzisha 
Mfumo wa Taarifa za Utendaji Kazi uliobinafsishwa na unaofanya kazi 
(PMIS) ili kutekeleza mfumo mkuu wa data na taarifa zote za mradi. 
Mfumo huo unatarajiwa kukidhi data zenye vipengele vingi, taarifa na 
mahitaji ya maarifa ya RK-FINFA na washikadau wake wakuu. Mfumo 
unatarajiwa kujumlisha matokeo kutoka kwa washirika mbalimbali wa 
utekelezaji wa mradi na mchango wao kwa lengo la jumla la mradi 
pamoja na kujumlisha mafunzo kutoka kwa vipengele mbalimbali vya 
mradi ili kuongoza katika utekelezaji. PMIS itasaidia katika kufuatil-
ia utekelezaji na utendaji dhidi ya matokeo yanayotarajiwa ya mradi. 
Mfumo unalenga kufuatilia utendaji wa mradi kwa uthabiti na kwa 
utaratibu, na kupata data ambayo itasaidia kufanya maamuzi, kupan-
ga, uwajibikaji, kujifunza na uboreshaji wa ubora unaoendelea.

Kwa hivyo, RK-FINFA inatafuta huduma za Mtoa Huduma ili kuweze-
sha uundaji na uwekaji wa PMIS kulingana na mahitaji maalum ya 
habari na data ya mradi.

Hasa, kazi hii itahitaji:

1. Jizoeze na hifadhidata na mifumo iliyopo
2. Tengeneza mpango ulioandikwa wa ukuzaji wa mfumo wa usimam-
izi wa habari ambao ni mahususi kwa mahitaji ya RK-FINFA
3. Bainisha mahitaji ya maunzi ya mfumo, programu na bidhaa za 
binadamu (kupangisha, kulingana na wingu, matengenezo, uboresha-
ji, nafasi ya hifadhi ya wingu, nje ya mtandao/mtandaoni, ufikiaji wa 
mbali)
4. Sakinisha, jaribu na utumie mfumo wa mwisho wa taarifa za usima-
mizi wa utendaji kulingana na taarifa iliyofafanuliwa
5. Tengeneza viwango vya metadata na mahitaji ya kiolesura ikijumui-
sha mfumo unaofaa wa mtiririko wa data
6. Tengeneza hati za watumiaji ikijumuisha miongozo ya mfumo wa 
habari wa usimamizi wa utendaji uliotengenezwa 
7. Kujenga RK-FINFA na kutekeleza uwezo wa wafanyakazi wa washiri-
ka kutumia mfumo
8. Baada ya kufanya kazi, tathmini mfumo kulingana na utendakazi, 
utumiaji na vipimo vingine
9. Tambua mafunzo uliyojifunza na kupendekeza maeneo ya kubore-
sha
10. Kutoa msaada wa mfumo wa mwaka mmoja.

Ombi hili la Pendekezo (RFP) linafuata Notisi ya Jumla ya Ununuzi 
iliyoonekana kwenye tovuti ya IFAD na kwenye UNDB tarehe 1 Machi, 
2023 na kwenye gazeti la MyGov la tarehe 28 Februari, 2023. 

Mradi wa Hazina ya Kitaifa, Mpango wa Ujumuishaji wa Kifedha wa 
Kenya (RK-FINFA) (“mteja”) sasa unawaalika Watoa Huduma wa-
naostahiki kuashiria nia yao ya kutoa huduma. Mtoa Huduma An-
ayevutiwa anapaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa ana sifa zin-
azohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza huduma. Watoa Huduma 
Wanaovutiwa wanapaswa kujaza kiolezo cha Ombi la Pendekezo 
(RFP) kinachopatikana kwenye viungo vifuatavyo; www.treasury.
go.ke na 
www.tenders.go.ke na utume kwa anwani iliyoonyeshwa hapa chini.

Tahadhari ya Mtoa Huduma inatolewa kwa IFAD ya Kupambana na 
Utakatishaji wa Pesa na Kukabiliana na Ufadhili wa Sera ya Ugaidi 
(https://www.ifad.org/en/document-detail/asset/41942012) na 
Sera ya IFAD Iliyorekebishwa ya Kuzuia Ulaghai. na Ufisadi Shughuli na 

Uendeshaji wake (www.ifad.org/anticorruption_policy). Mwisho 
unaweka masharti ya IFAD kuhusu mazoea yaliyopigwa marufuku. 
IFAD inajitahidi zaidi kuhakikisha mazingira salama ya kufanyia kazi ya-
siyo na unyanyasaji, ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kijinsia, na bila 
unyonyaji na unyanyasaji wa kijinsia (SEA) katika shughuli na shughuli 
zake kama inavyofafanuliwa katika Sera yake ya IFAD ya Kuzuia na 
Kujibu Unyanyasaji wa Kijinsia, Unyonyaji wa Kijinsia na Unyanyasaji. 
(https://www.ifad.org/en/document-detail/asset/40738506).

Mtoa Huduma hatakuwa na mgongano wa kimaslahi halisi, un-
aowezekana au unaofikiriwa ipasavyo. Mtoa Huduma aliye na mgon-
gano halisi, unaowezekana au unaofikiriwa kuwa wa kimaslahi ha-
tatatizwa isipokuwa iwe imeidhinishwa vinginevyo na Mfuko. Mtoa 
Huduma ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wake husika na washirika 
wake wanachukuliwa kuwa na mgongano wa kimaslahi ikiwa a) wana 
uhusiano unaowapa taarifa zisizofaa au zisizofichuliwa kuhusu au 
ushawishi juu ya mchakato wa uteuzi na utekelezaji wa mkataba, b) 
kushiriki katika zaidi ya RFP moja chini ya hatua hii ya ununuzi, c) 
kuwa na uhusiano wa kibiashara au wa kifamilia na mwanachama wa 
Shirika la Ununuzi au wafanyikazi wake, Hazina au wafanyikazi wake, 
au mtu mwingine yeyote ambaye amekuwa, amekuwa au anaweza 
kuwa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja. kushiriki 
katika sehemu yoyote ya (i) maandalizi ya RFP hii, (ii) orodha fupi au 
mchakato wa uteuzi wa ununuzi huu, au (iii) utekelezaji wa mkata-
ba. Mtoa Huduma ana wajibu unaoendelea wa kufichua hali yoyote 
ya mgongano wa kimaslahi halisi, unaowezekana au unaofikiriwa ip-
asavyo wakati wa kuandaa RFP, mchakato wa uteuzi au utekelezaji 
wa mkataba. Kushindwa kufichua ipasavyo hali yoyote kati ya hizo 
zilizotajwa kunaweza kusababisha hatua zinazofaa, ikiwa ni pamoja na 
kutostahiki kwa Mtoa Huduma, kusitishwa kwa mkataba na nyingine 
yoyote inavyofaa chini ya Sera ya IFAD ya Kuzuia Ulaghai na Ufisadi 
katika Miradi na Uendeshaji wake.

Mtoa Huduma atachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Ubo-
ra wa Gharama iliyobainishwa katika kijitabu cha manunuzi cha mra-
di cha IFAD ambacho kinaweza kufikiwa kupitia tovuti ya IFAD katika 
www.ifad.org/project-procurement.

Ombi lolote la ufafanuzi kuhusu RFP hii linapaswa kutumwa kupitia 
barua pepe: procurement@treasury.go.ke na procurement.rkfin-
fa@treasury.go.ke kwa anwani iliyo hapa chini kabla ya tarehe 4 
Oktoba,2024 saa 5.00 asubuhi. Saa za Kenya. Mteja atatoa majibu 
kwa maombi yote ya ufafanuzi ifikapo tarehe 8 Oktoba, 2024 saa 
5.00 asubuhi. Saa za Kenya.
Hati ya RFP lazima iwasilishwe kwa maandishi kwa kutumia fomu 
zilizotolewa kwa madhumuni haya. 
Hati zilizokamilishwa za RFP zilizoambatanishwa katika bahasha iliy-
ofungwa wazi iliyoandikwa kwa uwazi “RFP kwa ajili ya Kuendeleza 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi (MIS) kwa ajili ya Mradi wa Ushirikish-
waji wa Kifedha wa Vijijini vya Kenya” na kuelekezwa kwa: -

Katibu
The National Treasury
Rural Kenya Financial Inclusion Facility (RK-FINFA) project
Reinsurance Plaza 
Aga Khan walk/Taifa Road
7th Floor,  
S.L.P  30007-00100, 
Nairobi, Kenya 
Simu: 203225000 ext 152
Baruapepe: procurement@treasury.go.ke 
          procurement.rkfinfa@treasury.go.ke

na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililoko katika Jengo la Re-
insurance Plaza, Ghorofa ya 7, Aga Khan Walk na Barabara ya Taifa, 
Nairobi, ili ipokewe kabla au tarehe 15 Oktoba, 2024 saa 1100, Saa 
za Kenya.
Ombi la Mapendekezo litafunguliwa mara baada ya tarehe na wakati 
wa kufunga mbele ya wagombeaji au wawakilishi wao wanaochagua 
kuhudhuria Reinsurance Plaza, Aga Khan Walk/Taifa Road, Nairobi, 
Ghorofa ya 7, tarehe 15 Oktoba, 2024 saa 1100. masaa ya Kenya

MKUU, UNUNUZI,
Kwa naiab ya: KATIBU / NATIONAL TREASURY

BY JUDY SHERI (PCO)
Wizara ya Afya in-

atekeleza Mfumo wa 
Kusimamia Teknolojia 
ya Habari ya Huduma 
ya Afya (IHTS) ili ku-
fanya huduma za afya 
ziweze kumudu na 
kufikiwa na Wak-
enya wote. Katibu 
wa Huduma za Mat-
ibabu Harry Kimutai 
anasema kuwa wiz-
ara hiyo imejitolea 
kuafikia Mpango wa 
Afya kwa Wote (UHC) 
ili kuhakikisha kuwa 
kila Mkenya anapata 
huduma bora za afya, 
bila kujali eneo au hali 
ya kiuchumi.

Katika taarifa kwa 
vyombo vya habari, 
Kimutai alisisitiza 
kuwa ahadi hii si mradi 
tu bali ni dhamira ya 
kitaifa ya kuokoa mai-
sha, kuokoa muda na 
kupunguza gharama 
kwa Wakenya wote. 
Ili kusaidia utekelezaji 
wa mpango wa UHC, 
Katibu alitangaza 
kwamba Wizara ya 
Afya imetoa kandar-
asi ya utekelezaji wa 
IHTS kwa muungano 
unaoongozwa na Sa-
faricom Plc. Muun-
gano huo unajumuisha 
kampuni ya kimataifa 
ya kuweka kidijitali 
ya kuhudumia wag-
onjwa ya Apeiro Lim-
ited (Apeiro Digital) na 
kampuni ya teknolojia 
ya biashara ya Konver-
genz Network Solu-
tions Limited (KNS). 
Hasa, Muungano wa 
Safaricom utawekeza 
gharama kamili za 
mradi na kureje-
sha uwekezaji wao 
kwa muda wa miaka 
kumi kupitia awamu 
za kila mwezi, am-
bazo zitaanza Februari 
2025, kutegemeana na 
utekelezaji mzuri wa 
mradi huo. Alisema 
muundo wa mradi 
huo utaiwezesha wiz-
ara kuzindua Mfumo 

wa IHTS bila kutumia 
matumizi ya awali ya 
mtaji (Capex) na ma-
tumizi ya uendeshaji 
(Opex). “Uwekezaji 
huo  u l i gha r i mu 
Sh104,808,136,478 
bilioni ni hatua ya 
ujasiri ya kujenga mi-
undombinu ya afya 
ambayo itagusa mai-
sha ya Wakenya wote,” 
Katibu  alisema.

Mfumo wa IHTS un-
ajumuisha vipengele 
mbalimbali, kuanzia 
miundombinu hadi te-
knolojia, hadi mafunzo 
ya wataalamu wa afya 
ya umma na maten-
genezo ya mfumo, na 
unalenga kutoa manu-
faa ya muda mrefu kwa 
kila Mkenya.

Alisema Soko la 
Habari za Afya (HIE) 
litaunganisha rekodi za 
wagonjwa katika ngazi 
zote za huduma.

“Kwa muda mrefu 
sana, mfumo wetu 
wa huduma ya afya 
umegawanyika na 
historia za wagon-
jwa zilizotawanyika 
katika vituo tofauti 
ambavyo vimesaba-
bisha ucheleweshaji 
wa utambuzi, matib-
abu yasiyofaa, na hata 
kunyimwa huduma 
ya kuokoa maisha,” 
PS alisema.Mfumo 
wa Taarifa za Usi-
mamizi wa Hospitali 
(HMIS) wa vituo vyote 
vya afya vya umma 
utatumwa kwa ush-
irikiano na serikali za 
kaunti na utaweka ki-
digitali utendakazi wa 
vituo vyote vya afya 
vya umma, kuruhusu 
madaktari na wataal-
amu wa afya kupata 
(chini ya usimamizi wa 
idhini) rekodi za wag-
onjwa papo hapo, ku-
tengeneza. maamuzi 
sahihi ya kliniki, na 
kutoa huduma ambayo 
imeundwa kulingana 
na mahitaji ya kila 
mgonjwa.

Wizara ya afya 
yazindua mfumo 
mpya wa ICT kwa 

huduma nafuu

Katibu wa Huduma za Matibabu Harry Kimutai
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NA MUTURI MWANGI, KNA

Mipango inaendelea ya 
kujenga malisho katika 
kata 490 katika Ardhi 

Kame na Nusu Kame (ASALs) ili 
kuwaepusha wafugaji kutokana 
na athari mbaya za ukame.

Katibu (PS), Idara ya ASAL na 
Maendeleo ya Mkoa, Harsama 
Kello akizungumza Sololo, 
Kaunti ya Marsabit, wakati wa 
ushirikishwaji wa umma wa 
mradi wa malisho ya ufugaji wa 
Walda Integrated Agro-pasto-
ralism alisema serikali imeji-
panga kukabiliana na athari za 
ukame katika maeneo ya ASAL 
ambayo wakazi ubaya wa kupo-
tea kwa mifugo kwa sababu ya 
ukame wa kudumu.

“Rais ametoa agizo la ku-
jenga malisho katika kaunti 31 
za ASAL. Katika miaka mitano 
iliyopita, wafugaji walipoteza 
zaidi ya mifugo milioni 2.5 am-
bayo imesababisha umaskini 
miongoni mwa watu wanaoishi 
huko,” katibu alisema.

Harsama alidokeza kuwa 
mradi huo katika kata 490 
utagharimu Sh13 bilioni.

Zaidi ya hayo, Waziri Mkuu 
alisema serikali itazipa ki-
paumbele kaunti 10 za Garissa 
Mandera, Tana River, Isiolo, 
Samburu, Turkana, Baringo, 
Pokot Magharibi, Wajir na Mars-
abit.

“Rais Dkt. William Ruto ame-
agiza tuanzishe miradi ya mal-
isho katika kaunti 31, lakini 
tutazipa kaunti 10 kipaumbele 
ili mifugo iweze kustahimili 
ukame wa kudumu,” PS alibai-
nisha.

Mradi wa kulisha mifugo wa 
Walda Integrated Agro-pasto-
ralism ambao utagharimu Sh27 
bilioni katika Kaunti ya Marsa-

bit na kutekelezwa na Mamlaka 
ya Ustawishaji ya Ewaso Ng’iro 
Kaskazini utakuwa chini ya 
ekari 12,000 za ardhi kunufaisha 
zaidi ya wafugaji 1,000 katika 
eneo hilo.

“Tumepata kibali kutoka kwa 
jumuiya ya Marsabit kuanzisha 
kituo cha malisho huko Walda 
kinacholenga kusaidia wafugaji 

wakati wa ukame na hasa 

sasa tunatazamia La-Nina baada 
ya msimu uliopita wa El-nino,” 
Harsama alisema.

Mradi huo unatarajiwa ku-
hifadhi zaidi ya mifugo 2,000 
kando na mifugo ya wakulima 
ambayo ni mabadiliko kwa waf-
ugaji.

Wakazi ambao walitoa sehemu 
zao za ardhi kwa ajili ya ujenzi 
wa mradi wa malisho ya Walda 
walipongeza mpango huo, 
wakibainisha kuwa utaunda na-
fasi za kazi kwa vijana na wakati 
huo huo kuboresha mifugo yao. 
Gavana wa eneo hilo Mohamud 
Ali alipongeza mradi huo na ku-
wataka wakaazi kuchukua umi-
liki ili kujikwamua kutokana na 
misimu ya kiangazi iliyopita.

Kamishna wa kaunti ya Mars-
abit James Kamau alisema kuwa 
mradi wa kulisha mifugo wa 
Walda una vipengele vingine 
zaidi ya 10 vikiwemo unenepe-
shaji wa ng’ombe, maeneo ya 
maji miongoni mwa mengine 
ambayo yatakuwa ya manufaa 
kwa jamii.

The National Biosafety Authority is a State Corporation established under Section 5 of the Biosafety Act, No. 2 
of 2009, to exercise general supervision and control over the transfer, handling and use of genetically modified 
organisms (GMOs) with a view to ensuring safety of human and animal health and provision of an adequate 
level of protection of the environment.

The Authority wishes to bring to your attention the provision of Section 18(1) of the Biosafety Act which prohibits 
any person from conducting any activity involving genetically modified organisms (GMOs) without the written ap-
proval of the Authority. These activities include research, placing on the market, import, transit or export of GMOs.

By virtue of the above provision, this notice requires that any person or institution carrying out any of the above 
activities involving GMOs, including in plants, animals, microorganisms, and research in pharmaceuticals and 
vaccines should first seek and obtain approval from the Authority; and those with ongoing research to regularize 
their projects within three (3) months from the date of this notice. Under Section 3 of the Act, finished and 
approved pharmaceutical products for human use which are or may be products of genetic modification are 
exempt from this notice.

For more information, please contact: 

The Chief Executive Officer
National Biosafety Authority

P.O. Box 28251 - 00100
NAIROBI.

Tel: 020 2678667 or 0713 854132
Email: info@biosafetykenya.go.ke

Website: www.biosafetykenya.go.ke

NATIONAL BIOSAFETY AUTHORITY
NOTICE TO THE PUBLIC ON ACTIVITIES INVOLVING 

GENETICALLY MODIFIED ORGANISMS (GMOs) 

KEMSA:  YOUR PARTNER IN HEALTHCARE

 .

Tel No: 254 20 3922000, Fax No: 254 20 3922400
www.kemsa.co.ke Email: info@kemsa.co.ke

Commercial Street, Industrial Area
P.O. Box 47715-00100 GPO Nairobi, Kenya

KENYA MEDICAL SUPPLIES AUTHORITY (KEMSA) 

NOTISI YA MWALIKO WA TENDA (IFT) 

Kenya Medical Supplies Authority (KEMSA) imetenga fedha kwa ajili ya utoaji wa hudu-
ma zifuatazo na hivyo kukaribisha zabuni zilizofungwa kama ifuatavyo:

No. Nambari ya 
Tenda

Maelezo ya Tenda Tarehe na saa 
ya kufungwa

Wanaostahiki

1. KEMSA/ONT01/
2024-2026

Utoaji wa Huduma za 
Ulinzi wa Kibinafsi

Oktoba 15,2024 
saa  10:00am    

WAZI KWA WOTE

Wazabuni wanaovutiwa na wanaostahiki wanaweza kupakua seti kamili ya hati za zabuni 
kutoka kwa Tovuti ya KEMSA: www.kemsa.go.ke na/au Tovuti ya PPIP: 
https: //tenders.go.ke.

NA MUTAI KIPNGETICH, KNA
Idara ya Zimamoto ka-

tika Kaunti ya Kirin-
yaga na Shirika la Msalaba 
Mwekundu nchini Kenya 
zitaanza mpango wa mafunzo 
unaolenga wanafunzi na jamii 
kuhusu kushughulikia dhar-
ura za moto. Mafunzo hayo 
yatahusisha mazoezi katika 
matukio mbalimbali yenye 
lengo la kupunguza majeruhi 
wakati wa matukio hayo.

John Kiama, Mkuu wa 
Idara ya Zimamoto Kaunti, 
alisema kuwa wanafunzi 
wanapokuwa na ujuzi ku-
husu taratibu za usalama, 
inakuwa rahisi na salama 
kwao kuepuka hatari. 
Wakati akifanya mazoezi na 
watoa huduma ya kwanza 
huko Kerugoya, Kiama ali-
sisitiza kuwa jukumu kuu la 
idara hiyo ni kuzima moto, 
kufanya msako kwa watu 
waliopotea, na kukabi-
dhi kwa Shirika la Msalaba 
Mwekundu kwa huduma za 
huduma ya kwanza.

“Tumeunganishwa na wa-
toa huduma ya kwanza kwa 
mazoezi haya ya moto kwa 
sababu matukio ya moto 
yanaweza kusababisha ma-
jeraha zaidi ya kuungua tu. 
Lengo letu ni kuhakikisha 
kwamba kiwango cha uhar-
ibifu kinapungua kwa kiasi 
kikubwa na, kwa hakika, 
kuzuiwa,” Kiama alisema.

Alibainisha kuwa, kwa ajili 
ya uwajibikaji, shule zote 
lazima zianzishe kituo cha 
kukusanyika cha zimamoto 
ambapo wanafunzi wote 
wanaweza kukusanyika ka-
tika dharura, na kufanya mi-

sioni ya utambuzi na utafutaji 
kuwa na ufanisi zaidi. Ali-
kumbuka tukio la siku za 
nyuma ambapo wanafunzi 
walikimbilia jirani badala 
ya kwenda kwenye vituo 
maalumu vya usalama wa 
moto. “Tumeona wanafunzi 
wakikimbilia kwa majirani 
iwapo shule itawaka moto, 
shule zote lazima ziwe na 
mahali pa kukusanyika moto 
ambapo itafanya uokoaji 
na uwajibikaji haraka. ,” 
alisema. Aliongeza kuwa 
walimu walipata mafunzo 
hayo vyema na wame-
kuwa wakitoa maombi kwa 
wanafunzi wao kupatiwa 
mafunzo hayo.

Immaculate Itemba, 
Msalaba Mwekundu tawi la 
Kirinyaga, alisema ushiriki-
ano na Shirika la Msalaba 
Mwekundu utaanza kwa 
kutembelea shule na ku-
wafundisha jinsi ya kuhama 
kutoka mahali pa moto na 
baadaye kuendeleza mazoezi 
kwa jamii kubwa.

Shirika la Msalaba 
Mwekundu hasa hutoa 
huduma za huduma ya 
kwanza lakini limechagua 
mbinu ya kisekta mbalimbali 
ili kuwapa wanafunzi ujuzi 
na hatua zote muhimu za ku-
punguza majeraha. “Kwa sasa 
tunaangazia wanafunzi kutoa 
mafunzo ya jinsi ya kuhama 
kwa usalama, taratibu za 
kufuata hadi kukabidhi kwa 
timu zinazohusika,” alisema.

Alisema ni jukumu la watu 
wote kuzuia matukio ya moto 
na ikitokea kila mtu ana ujuzi 
wa kimsingi wa jinsi ya kus-
hughulikia katika hali tofauti.

Malisho mapya yamepangwa wadi 490 
maeneo kame kudhibiti athari za ukame

Zimamoto, RC kutoa 
mafunzo kwa wanafunzi 
jinsi kukabiliana na moto

Mifugo wanywa maji katika kisima cha kijamii cha Luruk, Kaunti ya 
Laikipia. Picha/Muturi Mwangi/KNA

Rais ameagiza 
kujengwa mal-

isho kaunti 31 za 
ASAL. Katika miaka 
mitano iliyopita, 
wafugaji walipoteza 
mifugo milioni 2.5 
jambo ambalo lime-
sababisha umaskini 
miongoni mwa watu 
wanaoishi huko,” - 
Harsama.
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MWALIKO WA ZABUNI
Kenya Power inakaribisha zabuni kutoka kwa wazabuni walio na nia ya kutoa yafuatayo:-

NO. NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA BIDHAA TAREHE YA 
KUANZA KWA 
TENDA

TAREHE YA 
KUFUNGWA

1. KP1/9A.2/OT/003/HRA/24-25 Utoaji wa Huduma za Kita-
alamu za Mipango ya Miji

Jumatano 
02.10.2024

Jumatano 
23.10.2024 
saa 10.00 a.m.

MENEJA MKUU
SUPPLY CHAIN & LOGISTICS                                             www.kplc.co.ke

Nyaraka za zabuni zinazoelezea mahitaji ya zabuni iliyo hapo juu zinaweza kupatikana kutoka kwa 
tovuti ya Kenya Power (www.kplc.co.ke) kuanzia tarehe iliyoonyeshwa hapo juu.

TENDER ADVERTISEMENT NOTICE
The Kenya Airports Authority invites sealed tenders from eligible fi rms for the following tenders: -

Tender Reference Number Tender Description Pre-Bid Meeting / 
Site Visit

Closing/ 
Opening 
Date

KAA/OT/ICT/0020/2024-2025 Re-Tender for Provision of Servic-
ing, Maintenance and Support 
of ICT Hardware for Kenya 
Airports Authority 

N/A 24/10/2024

KAA/OT/MALINDI/0021/2024-
2025

Provision of Environmental 
Management Services at 
Malindi Airport

Environmental Management 
Services (Grass Cutting, 
Vegetation Control, Gardening, 
Drainage, Cleaning of All Paved 
Areas and Garbage Collection)

(Eligibility Duly Registered Youth 
Group, Women and People 
living with   Disability Owned 
Enterprises)

There shall be a site 
visit on 16/10/2024 
at Malindi Airport at 
10:00 am

24/10/2024

KAA/OT/WAJIR/0022/2024-
2025

Provision of Cleaning Services 
for General Areas, Toilets and 
Pest Control Management 
Services at Wajir International  
Airport

There shall be a site 
visit on 16/10/2024 
at Wajir International 
Airport at 10:00 am

24/10/2024

KAA/OT/JKIA& HQS /0023/
2024-2025

Provision of Pest Control Services                 
At Jomo Kenyatta International 
Airport And Head Quarters

There shall be a site 
visit on 16/10/2024 
at Jomo Kenyatta 
International Airport 
at 10:00 am

24/10/2024

KAA/OT/MIA/0024/2024-2025 Provision of Meet and Assist 
Services At Moi International 
Airport

N/A 24/10/2024

Information on these tender notices and documents detailing the requirements, tendering procedures 
and guidelines should be downloaded from our website at https://www.kaa.go.ke/corporate/procure-
ment/ or https://suppliers.kaa.go.ke/irj/portal or Public Procurement Information Portal at www.tenders.
go.ke free of charge. 

Bidders are advised to note that bidding process for the tenders is through our online tender portal at 
https://suppliers.kaa.go.ke/irj/portal. For any information or clarifi cations, please contact us through our 
email, tenders@kaa.go.ke 

Canvassing for the tender by the tenderer or by proxy shall lead to automatic disqualifi cation of their 
tender.

MANAGING DIRECTOR/CEO

CENTRAL RIFT VALLEY WATER WORKS DEVELOPMENT AGENCY

MINISTRY OF WATER, SANITATION
AND IRRIGATION

ADVERTISEMENT FOR THE POSITION OF CHIEF
EXECUTIVE OFFICER

JOB REF: CRVWWDA/HRA/CEO/1/2024-25

Introduction

Central Rift Valley Water Works Development Agency is one of the nine (9) Water Works Development Agencies established by 
the Government of the Republic of Kenya under the Water Act 2016 to develop and manage public water works. It was estab-
lished through the legal notice No. 4 of 7th February 2020. The Agency area of jurisdiction include five counties of Nakuru, Barin-
go, Nyandarua, Narok and Laikipia. The Agency is located in Nakuru town at Maji Plaza, Prison Road off Eldama Ravine Highway.

The Agency invites applications from qualified persons with the relevant professional skills and competencies to fill the position 
of the Chief Executive Officer.

(a) Duties and Responsibilities

(i) Implement the decisions of the Board for the day-to-day management of the affairs of the Agency.
(ii) Being responsible for day-to-day operations of the organization; 
(iii) Providing leadership to senior management and staff;  
(iv) Coordinating preparation of the annual budgets and establish proper internal controls;  
(v) Being responsible for the execution and communication of the Board’s strategies, decisions and policies; 
(vi) Developing and recommending to the Board the annual investment plans, work plans and procurement plans for the 

Agency; 
(vii) Ensure that the Agency has an effective management structure including succession plans;  
(viii) Ensuring that all Board papers are accurately written, are relevant and are availed to the Board members in good time;
(ix) Serving as the link between the Board and the Management; 
(x) Being responsible for the achievement of the objectives of the Agency;  
(xi) Putting in place effective administrative structures, processes and systems;  
(xii) Providing regular, thorough and prompt communication to the Board on key technical financial and administrative 

matters; and  

(xiii) Being responsible for stakeholder management and the enhancement of the corporate image of the organization.

(b) Requirements for Appointment

To be appointed as the Chief Executive Officer, the candidate must have attained the following requirements: 

(i) At least fifteen (15) years relevant work experience with five (5) years of which should have been in senior manage-
ment position.

(ii) Bachelors’ Degree in any of the following disciplines: - Civil Engineering, Water Engineering, Structural Engineering, 
Electro Mechanical Engineering, Business Administration, Commerce, Management Accounting and Control; Forensic 
Accounting and Control, Finance, Economics, Business Administration (Accounts Option) or equivalent qualification 
from a recognized Institution.

(iii) Masters’ Degree in any of the following disciplines: - Civil Engineering, Water Engineering, Structural Engineering, 
Electro Mechanical Engineering, Business Administration, Commerce, Management Accounting and Control; Forensic 
Accounting and Control, Finance, Economics, Business Administration (Accounts Option) or equivalent qualification 
from a recognized Institution.

(iv) Membership to a professional body and in good standing where applicable; 
(v) Leadership course lasting not less than four(4)weeks from a recognized Institution; and
(vi) Proficiency in Computer Applications.

(c)  Terms of Employment

The terms of employment for the Chief Executive Officer is  a three (3) years contract renewable once subject to perfor-
mance.

(d)  Remuneration (KES)

J/G CRV 1: 317,465 X 13,825 p.a – 331,290 X 13,825 p.a  – 345,114 X 13,825 p.a  – 358,939 X 13,825 p.a  – 372,763 X 
13,825 p.a  – 386,588 X 13,825 p.a  – 400,412

e)  Mandatory requirements for the advertised position.

Applicants must provide the following documents on application;

i. Dully signed application letter.
ii. A detailed curriculum vitae, indicating current and previous employers, positions held and with at least three profes-

sional referees.
iii. Certified copies of academic and professional certificates.
iv. Certified copy of National Identification card or passport.
v. Fulfil the requires under Chapter Six of the Constitution.

In addition to the qualifications set above, applicants must further obtain clearances from the following:

•  Ethics and Anti-Corruption Commission (EACC)
•  Kenya Revenue Authority (KRA)
•  Directorate of Criminal Investigations (DCI)
•  Higher Education Loans Board (HELB)
•  Credit Reference Bureau (CRB)

f) Submission Of Application

If your background, experience, and competencies match the above specifications, submit your applications in hard copy to: 

The Chairman
Central Rift Valley Water Works Development Agency

Maji Plaza Prison Road, Off Nakuru Eldama Ravine Highway
P.0 Box 2451- 20100

NAKURU
OFFICE LINE:0725-999-000

Or soft copy through email addressed to: chairman2024.ceo@crvwwda.go.ke.

To be considered, all applications should be received not later than 29th October,2024 at 5.00 p.m.(EAT) indicating Reference 
number (Ref. No) of the job in their application. Only shortlisted candidates shall be contacted for Interviews.

Central Rift Valley Water Works Development Agency is an equal opportunity employer and embraces diversity. 
Without sacrificing merit Persons living with disabilities are encouraged to apply. Canvassing of any nature will 
lead to automatic disqualification.

CHAIRPERSON
CENTRAL RIFT VALLEY WATER WORKS DEVELOPMENT AGENCY
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NA ANTHONY MELLY AND 
AGNETA CHEBET, KNA

Serikali imejenga shule ya 
msingi yenye thamani ya 
mamilioni ya shilingi ka-

tika Kaunti ya Pokot Magharibi 
ili kutumika kama kituo cha 
amani na elimu kwa wenyeji na 
jamii jirani.

Shule ya Msingi ya Sangak, 
iliyoko katika Kaunti Ndogo ya 
Pokot ya Kati, ni mpango kutoka 
kwa serikali wa kutoa elimu 
bora huku ikihimiza amani na 
utulivu miongoni mwa jamii 
zilizoathiriwa na ujambazi.

Shule hiyo iko katika eneo 
ambalo kihistoria limekabiliwa 
na changamoto zinazohusiana 
na migogoro na ufikiaji mdogo 
wa rasilimali za elimu kwenye 
mpaka wa Kaunti za Pokot 
Magharibi na Turkana.

Olando Sitati, Mkurugenzi 
Mwendeshaji katika Kitengo cha 
Rais cha Ufanikishaji kwa Mkoa 
wa Bonde la Ufa, alisema kuwa 
shule hiyo itakuwa kitovu cha 
amani na elimu.

Sitati aliongoza timu kutoka 
Ofisi ya Rais kukagua ubora wa 
kazi ya ujenzi inayoendelea, 
uendelevu wa mradi huo, na 
athari zake zinazowezekana kwa 
jamii ya eneo hilo.

Alibainisha kuwa ujenzi wa 
bweni hilo unaendelea vizuri, 
ambapo takriban asilimia 80 ya 
kazi hiyo imekamilika.

Bw Sitati alielezea kuri-
dhishwa na maendeleo ya ujenzi, 
akisema kuwa serikali ina ma-
tumaini ya kuzindua mradi huo 
ndani ya wiki mbili hadi tatu zi-
jazo kufuatia awamu ya mwisho 
ya ujenzi, na kuifanya rasilimali 
muhimu kwa jamii tofauti.

Alibainisha kuwa ukaguzi wa 
kazi ya ujenzi wa Shule ya Ms-
ingi Sanak ni kazi muhimu kwa 
serikali na wadau wa eneo hilo 
kuendelea kufuatilia maendeleo 
yake na kukusanya maoni ku-
toka kwa jamii ili kuhakikisha 
kuwa kituo cha shule kinakidhi 
mahitaji ya wanafunzi wake na 
kukidhi yaliyokusudiwa. kus-
udi.  Sitati alikariri kuwa serikali 
imesikiliza kero zilizotolewa na 
wakaazi na inajitolea kuimarisha 
usalama katika eneo la shule.

Mkurugenzi wa Elimu kaunti 

ya Pokot Magharibi Simon Wa-
mae alipongeza juhudi za seri-
kali katika kuanzisha mradi huo 
katika eneo ambalo kihistoria 
linakabiliwa na changamoto za 
kiusalama.

Wamae alionyesha matumaini 
kuwa mradi wa elimu utaleta 
mabadiliko chanya muhimu, sio 
tu kwa wakazi wa eneo hilo lak-
ini pia kwa jamii jirani.

Alisema kituo hicho kipya ki-
tasaidia kukabiliana na changa-
moto kubwa katika eneo hilo 
kama vile tofauti za elimu katika 
eneo linalokabiliwa na ukosefu 
wa usalama. “Shule ya bweni 
katika Shule ya Msingi ya San-
gat ni sehemu ya juhudi pana za 
kuimarisha fursa za elimu ka-
tika maeneo yaliyoathiriwa na 
ukosefu wa usalama,” Wamae 
alisema.

NOTISI YA TANGAZO LA TENDA 
(MARUDIO YA TANGAZO)

Kenya Electricity Transmission Company Limited (KETRACO) ni Shirika la Serikali linalomilikiwa kikamilifu na 
Serikali ya Kenya. Jukumu lake ni kupanga, kubuni, kujenga, kumiliki, kuendesha na kudumisha njia za upitishaji 
umeme za msongo wa juu na vituo vidogo vinavyohusika.

KETRACO inakaribisha zabuni kutoka kwa kampuni zote zinazovutiwa na zinazostahiki kwa yafuatayo:

S/
NO

MAELEZO YA TENDA NAMBARI YA MARE-
JEO YA TENDA

TAREHE YA 
MWISHO

1. ZABUNI YA UTOAJI WA USAFI, UZOAJI TAKA NA HUDU-
MA ZA UTNZAJI VIWANJA/MAZINGIRA KWA ENEO LA 
KETRACO KWA MIAKA MIWILI (2) 2025-2026.
Kutakuwa na ziara ya lazima ya eneo kama ifuatavyo: 
1. KAWI House- tarehe 8 Oktoba 2024 saa 10.00 asu-
buhi EAT
2. Kituo kidogo cha Suswa - tarehe 9 Oktoba 2024 saa 
10.00 asubuhi EAT
3. Kituo kidogo cha Isinya - tarehe 10 Oktoba 2024 saa 
10.00 asubuhi EAT.

KETRACO-PT-031-2024 Oktoba24,  2024 
saa 10:30am EAT

Zabuni za KETRACO huendeshwa kwenye SAP ARIBA e - jukwaa la ununuzi na kwa hivyo wazabuni wanaovutiwa 
wanaweza kuchunguza na kupata hati za kina za Zabuni kutoka KETRACO e - tovuti ya manunuzi inayopatikana 
kwenye tovuti ya KETRACO (www.ketraco.co.ke) au kupitia Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (PPIP) www.
tenders.go.ke kuanzia Jumanne tarehe 1 Oktoba 2024.

Wazabuni waliohitimu na wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi saa za kazi kuanzia Jumatatu hadi 
Ijumaa kati ya saa 0900 na 1600 na kwa maandishi kupitia hkisero@ketraco.co.ke, kettenders@ketraco.co.ke au 
kupitia ubao wa ujumbe katika SAP Ariba.

Hati kamili za zabuni zinapaswa kuwasilishwa kwa njia ya kielektroniki kupitia jukwaa la SAP ARIBA mnamo au 
kabla ya tarehe za kufunga.

Zabuni zitafunguliwa mara moja kwa njia ya kielektroniki mbele ya Wazabuni au wawakilishi wao wanaochagua 
kuhudhuria katika Ofisi za Usimamizi wa Msururu wa Ugavi za KETRACO katika KAWI House, South C, Nairobi.

Kaimu. MENEJA MWANDAMIZI, IDARA YA UNUNUZI
KWA: MKURUGENZI MKUU

1. Kenya Rural Roads Authority (KeRRA) is a State Corporation established under the Kenya Roads Act, 
2007 with the responsibility for management, development, rehabilitation and maintenance of rural 
roads.

2. This Invitation to bid is Reserved for Women Service Providers.

3. Tender Documents and the Long Advertisement for the Provision of Cleaning Services at KeRRA Head 
Office may be obtained electronically from the Authority’s Website (www.kerra.go.ke) and the PPIP 
Portal (www.tenders.go.ke) free of charge with effect from 3rd  October 2024.

4. Pre-bid Site visits shall be MANDATORY as per the details on the Long Advertisement and shall be held 
on 7th October 2024.

5. Completed Bid Documents shall be enclosed in plain sealed envelopes, clearly marked with the Tender 
Name and Tender Number, and be deposited in the Tender Box located at the Ground Floor, Barabara 
Plaza Block B, or be addressed and posted to the address indicated in the Long Advertisement so as to 
be received on or before the dates and time indicated in the same Long Advertisement.

6. Opening of the Bids will take place on 14th October 2024 at 11.00am as per the details on the Long 
Advertisement that is available on the Authority’s website and the PPIP Portal.

7. Bidders seeking more information and/or with enquiries are encouraged to send them via the Email 
Address: procurementhq@kerra.go.ke. 

8. Bidders are advised to regularly visit the KeRRA website for any additional information (addendums) on 
the above tender.

9. Bids not received at the submission venue by the closing date and time indicated on the long adver-
tisement available on the website will not be accepted for opening and will be rejected and returned 
unopened.

DIRECTOR GENERAL
KENYA RURAL ROADS AUTHORITY

KENYA RURAL ROADS AUTHORITY

INVITATION TO TENDER 
PROVISION OF CLEANING SERVICES AT KeRRA HEAD OFFICE

TENDER NUMBERS: KeRRA/08/38/1/2024-2025

NA ANNE MWALE, KNA 

Chuo Kikuu cha Eger-
ton, Baraza la Kitaifa la 
Viazi Kenya (NPCK), na 

Shirika la Utafiti wa Kilimo 
na Mifugo nchini (KARLO) 
wameimarisha kampeni ya 
kuwasaidia wakulima wa vi-
azi kupunguza gharama za 
uzalishaji na kukuza mapato 
yao.

Unaoitwa Mradi wa Kenya 
Sustainable Potato Initiative 
(KSPI), unaambatana na ubu-
nifu na teknolojia zinazozin-
gatia hali ya hewa zinazolenga 
kuwaepusha wakulima dhidi 
ya changamoto za mabadil-
iko ya hali ya hewa kama vile 
ukame, mafuriko, magonjwa 
na wadudu.

Kwa mujibu wa mratibu wa 
mradi huo, Profesa Antony 
Kibe, lengo la mpango huo ni 
kukuza uzalishaji endelevu wa 
viazi kwa kufuata kanuni za 
kilimo kinachozingatia hali ya 
hewa, kanuni bora za kilimo 
(GAP), matumizi ya mbegu 
zilizoidhinishwa, na uhama-
sishaji wa kilimo kinachozin-
gatia hali ya hewa. teknolojia 
na ubunifu.

Profesa Kibe, anayefunza 
agronomia katika Idara ya 
Mazao, Kilimo cha Mboga na 
Udongo katika Chuo Kikuu 
cha Egerton, alionyesha kuwa 

KSPI inasaidia shughuli zi-
nazoendana na ubunifu wa 
hali ya hewa ili kuhakikisha 
wakulima wanafuata mbinu 
na teknolojia zinazopunguza 
changamoto zinazowakabili.

Mradi huo, ambao ume-
pata msaada wa kifedha na 
kiufundi kutoka kwa Muun-
gano wa Mapinduzi ya Kijani 
Afrika (AGRA), pia umesh-
irikisha Serikali za Kaunti ya 
Nakuru, Nyandarua, Meru, 
Laikipia, Nandi, pamoja na 
Idara za Jimbo za Maendeleo 
ya Mazao. na Vyama vya Ush-
irika, Mamlaka ya Kilimo na 
Chakula (AFA), Huduma ya 
Ukaguzi wa Afya ya Mimea 
(KEPHIS), na Shirika la Vi-
wango la Kenya (KEBS). Don 
aliyasema hayo katika chuo 
kikuu cha Egerton kampasi 
ya Njoro baada ya mkutano 
wa mashauriano wa washi-
kadau wakuu wanaotekeleza 
mradi huo.

Akifichua kuwa mradi huo 
pia unajumuisha wazalishaji 
wa mbegu, makampuni ya 
mbolea na taasisi za fedha, 
Profesa Kibe alieleza kuwa 
mbinu za kilimo bora kwa hali 
ya hewa ni pamoja na: ukuzaji 
na matumizi ya aina za vi-
azi zinazostahimili ukame na 
joto, kutafuta matumizi ya 
taka kutoka kwa viazi n.k.

Serikali yajenga shule mpya shule mpya 
Pokot Magharibi kukuza amani, elimu

Mradi waunga kilimo 
kinachozingatia hali ya hewa 
kuongeza uzalishaji wa viazi

Shule ya msingi ya Sangak iliyoko Pokot Magharibi yenye thamani 
ya mamilioni ya pesa ambayo inatazamiwa kushughulikia hali ya 
kuishi pamoja kwa amani mpakani.
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THE INFORMATION AND COMMUNICATIONS TECHNOLOGY AUTHORITY

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST

Kenya Digital Economy Acceleration Project (KDEAP)
ICTA-Program Implementation Unit

(Consulting Services – Firms Selection)

Country: KENYA

Name of Project: KENYA DIGITAL ECONOMY ACCELERATION PROJECT (KDEAP)

Project No.:         P170941

Credit No:            7289-KE and 7290-KE

Assignment Title: CONSULTING SERVICE FOR PROVISION OF POLICY, LEGAL AND 
INSTITUTIONAL FRAMEWORK FOR ICT  

Contract No.: KE-ICTA-418668-CS-QCBS

1. The Government of Kenya has received financing from the World Bank towards the cost of the Kenya Digital Econ-
omy Acceleration Project (KDEAP) and intends to apply part of the proceeds for consulting services.

2. The consulting services (“the Services”) include Provision of Policy, Legal and Institutional Framework for ICT. The 
assignment is expected to take Nine (9) calendar months from the date of contract commencement.

3. The detailed Terms of Reference (TOR) for the assignment can be found at the following website: www.icta.go.ke 
and www.tenders.go.ke or can be obtained at the address given below.

4. The Information and Communications Technology Authority through the Program Implementation Unit (PIU) now 
invites eligible consulting firms (“Consultants”) to indicate their interest in providing the Services. Interested 
Consultants should provide information demonstrating that they have the required qualifications and relevant 
experience to perform the services.  The shortlisting criteria are:

a) Core business and years in business: A law firm registered/incorporated with core business in pro-
viding consulting services in telecoms, digital access advisory and research or related services for a 
period of at least Seven (7) years

b) Relevant experience: The firm shall demonstrate as having successfully executed and completed at 
least two (2) assignments of similar nature, complexity and in a similar operating environment in the 
last Seven (7) years.  Details of the assignments (name and address of the client, scope, value, and 
period) should be provided.

c) Technical and managerial capability of the consulting firm: The firm shall demonstrate having the 
requisite technical and managerial capacity to undertake the assignment (attach company profile).

Key Experts will not be evaluated at the shortlisting stage.

5. The attention of interested Consultants is drawn to Section III, paragraphs, 3.14, 3.16, and 3.17 of the World Bank’s 
“Procurement Regulations for IPF Borrowers” First Published July 2016 and Revised Fifth Edition September 
2023 (“Procurement Regulations”), setting forth the World Bank’s policy on conflict of interest.

6. Consultants may associate with other firms to enhance their qualifications but should indicate clearly whether the 
association is in the form of a joint venture and/or a sub-consultancy. In the case of a joint venture, all the partners 
in the joint venture shall be jointly and severally liable for the entire contract, if selected.

7. A Consulting firm will be selected in accordance with the Quality and Cost Based Selection (QCBS) method set out 
in the Procurement Regulations.

8. Further information can be obtained at the address below during the following office hours 0900 and 1600 hours 
from Monday to Friday excluding lunch hour (1300 to 1400hours) East African Time (EAT) and public holidays.

9. Expression of interest must be delivered in written form by 14th October 2024 at 1000hours EAT. - using one of 
the following modalities: (i) deposit in the tender box located on 12th Floor, Telposta Towers, Kenyatta Avenue in 
Nairobi, Kenya or (ii) send by email to:  procurement@ict.go.ke and quote the Assignment title and Contract 
No. in the subject row. For expressions of interest that will be deposited at the tender box, the packages should 
be clearly marked Consulting Service for Provision of Policy, Legal and Institutional Framework for ICT; 
Contract No.  KE-ICTA-418668-CS-QCBS

Address:
Chief Executive Officer,
The Information and Communications Technology Authority,
P.O Box 27150, Kenyatta Avenue
00100, Nairobi, Kenya. 
Tel.: (+254) 20 667 6999 
E-mail: info@ict.go.ke / procurement@ict.go.ke  
Attn: Deputy Director, Supply Chain Management

NA GEOFFREY MAKOKHA, 
Serikali itaendelea ku-

tekeleza miradi ya uun-
ganisho wa maili ya 
mwisho na programu kuu 
za usambazaji wa umeme 
kwa faida za kijamii na ki-
uchumi.

Akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa Mradi wa 
Umeme wa Soko la Nyam-
chodhre uliogharimu 
Sh25.6 milioni katika 
Kaunti Ndogo ya Awendo, 
Waziri wa Nishati Opiyo 
Wandayi alisema Migori 
ilitengewa Sh200 milioni 

katika mwaka wa kifedha 
wa 2023/2024 kwa miradi 
ya umeme ambayo iko ka-
tika hatua tofauti za kuka-
milika. .

Mradi wa Umeme wa 
Soko la Nyamchodhre 
utatoa umeme kwa kaya 
305, kuimarisha shughuli 
za kijamii na kiuchumi 
katika jamii ya eneo hilo 
na Kaunti ya Migori kwa 
jumla.

Wandayi alitangaza 
kuwa njia ya kusambaza 
umeme ya Awendo hadi 
Isebania, yenye kituo 

kidogo cha Masaba, inas-
ubiri kuanza kutumika, 
wakati miradi mingine 
kama Sondu hadi Ndhiwa 
na Narok hadi Bomet iko 
katika hatua za awali. 
Wandayi alisisitiza umu-
himu wa kutekeleza mi-
radi ya uunganisho wa 
maili ya mwisho na mi-
radi mingine mikuu ili 
kuhakikisha usambazaji 
wa umeme thabiti katika 
eneo la Nyanza. 

Waziri pia alibainisha 
kuwa kampuni ya Kenya 
Power inatekeleza miradi 

ya kusimamisha ugavi ili 
kuharakisha uthabiti wa 
nishati kutoka Kericho, 
Kaunti za Bomet na eneo 
la Nyanza Kusini. Alieleza 
kuwa alama ndogo ka-
tika Visiwa vya Ngodhe na 
Takawiri huko Homabay 
zitasaidia kutatua hitilafu 
za umeme katika kaunti 
hiyo. 

Kuhusu suala la ghar-
ama za umeme, Wandayi 
alisema serikali imejikita 
katika kutoa usafirishaji 
kwa ufanisi na ufanisi ili 
kupunguza upotevu wa 

umeme kwa watumiaji 
wa mwisho. Meneja Mkuu 
wa Shirika la Umeme na 
Nishati Safi Vijijini (RE-
REC) Beatrice Njuguna 

aliyeambatana na Wan-
dayi aliwashukuru wakazi 
wa Nyamchodhre kwa 
msaada wao katika ku-
tekeleza mradi wa umeme.

Serikali yazindua miradi ya usambazaji umeme vijijini Migori

Waziri wa Nishati na Petroli Opiyo Wandayi wakati wa 
uzinduzi wa mradi wa usambazaji wa umeme Awendo

NA ROBERT OJWANG’, 
KNA

Wizara ya Utalii na 
Wanyamapori imezin-
dua kampeni mpya ya 
upandaji miti inayohitaji 
kila mtalii anayezuru 
Kenya kupanda angalau 
mti mmoja. Mpango huu 
unalenga kuiweka nchi 
katika nafasi ya utalii en-
delevu huku ikichangia 
uhifadhi wa mazingira.

Kampeni hiyo iliyopewa 
jina la “Mtalii Mmoja, Mti 
Mmoja,” inalenga wageni 
wa ndani na nje ya nchi, 
na kuwahimiza kush-
iriki katika shughuli za 
upandaji miti katika mae-
neo mbalimbali ya kitalii 
kote nchini.

Juhudi hizi pia zinaunga 
mkono lengo kuu la seri-
kali la kukuza miche ya 
miti bilioni 15 ifikapo 2032, 
hatua inayolenga kuimari-
sha misitu ya Kenya na 
kukabiliana na mabadiliko 
ya hali ya hewa.

John Ololtuaa, Katibu 
wa Idara ya  Utalii, ali-
sisitiza haja ya kuhifadhi 
mazingira asilia ili kulinda 
makazi ya wanyamapori 
na kushughulikia mabadi-
liko ya hali ya hewa wakati 
wa uzinduzi wa kampeni 
kwenye Msitu wa Kajulu 
katika Kaunti ya Kisumu.

“Wakati sekta ya utalii 

inachangia asilimia 10 ka-
tika Pato la Taifa la Kenya, 
pia inachangia takriban 
asilimia nane ya uzalishaji 
wa gesi chafuzi. Huku 
idadi ya watalii duniani 
ikitarajiwa kufikia bil-
ioni 1.8 ifikapo 2030, ni 
muhimu kufuata mazoea 
endelevu ili kulinda ma-
liasili na kitamaduni zina-
zovutia wageni,” Ololtuaa 
alisema.

Aliwataka wadau wa 
sekta ya utalii wakiwemo 
hoteli,  waendeshaji 
watalii, mashirika ya ki-
jamii, na wasafiri ku-
unga mkono kikamilifu 
mpango huo.

“Wizara imejitolea 
kwa ajenda ya serikali ya 
upandaji miti. Kampeni 
hii inatoa wito kwa kila 
mgeni kuchangia katika 
uendelevu wa Kenya kwa 
kupanda mti, kuondoa 
kaboni huku wakifurahia 
uzuri wa nchi yetu,” Olol-
tuaa aliongeza.

 Kampeni ya ‘Mtalii 
Mmoja, Mti Mmoja’ il-
izinduliwa katika wiki 
ambayo Kaunti ya Kisumu 
iliandaa Wiki ya Utalii ya 
Kenya, ikifikia kilele cha 
maadhimisho ya Siku ya 
Utalii Duniani 2024 Ijumaa 
iliyopita.

Waziri wa Utalii, Bi-
ashara na Masoko katika 

Kaunti ya Kisumu Farida 
Salim, aliangazia dhamira 
ya kaunti hiyo katika uhi-
fadhi wa mazingira kama 
lengo kuu la maendeleo ya 
utalii. 

Alibainisha kuwa 
kampeni inayotekelezwa 
kwa ushirikiano na jamii 
itawasaidia katika kipindi 
cha mpito cha kusafisha 
nishati, kupunguza utege-
mezi wa mkaa na ukataji 
miti ambao umeharibu 
maeneo kama vile Milima 
ya Kajulu.

“Msitu wa Kajulu, 
pamoja na bayoanuwai na 
miti ya kiasili, unatazam-
iwa kuwa kivutio kikuu 
cha utalii wa ikolojia ka-
tika Mzunguko wa Utalii 
wa Magharibi,” Salim 
alisema.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Bodi ya Utalii ya 
Kenya June Chepkemei 
alipongeza mpango wa 
upandaji miti, na kusisi-
tiza jukumu lake katika 
kukuza “kivutio kikuu cha 
Kenya kiko katika uzuri 
wake wa asili na wan-
yamapori wa aina mbal-
imbali. Kwa kujumuisha 
uendelevu katika mkakati 
wetu wa utalii, hatuvutii 
tu wasafiri waangalifu 
bali pia tunahifadhi urithi 
wetu wa asili kwa ajili ya 
vizazi vijavyo,” alisema.

Kampeni mpya ya Wizara 
yahimiza watalii kusaidia 
ukuzaji 15b ifikapo 2032

Katibu, Idara ya Utalii, John Ololtuaa akijumuika na washiriki katika upanzi wa miti 
wakati wa uzinduzi wa kampeni ya ‘Mtalii Mmoja, Mti Mmoja’ katika Msitu wa Kajulu 
Kaunti ya Kisumu.
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kwa uthabiti. 
Alibainisha kuwa kwa 

mwaka takriban lita 
30,000 za juisi husindikwa 
kutoka katika mashamba 
ya miembe yanayosimam-
iwa na KVDA, na mapato 
yatokanayo na mauzo ya 
maembe yanawanufaisha 
wakulima kwa kiasi ki-
kubwa kwani KVDA 
hununua maembe hayo 
moja kwa moja kutoka 
kwao na kutoa msaada 
wa kifedha unaowaweze-
sha kufanya biashara ny-
ingine. . 

Anawahimiza wakazi 
wa Pokot Magharibi na 
kaunti jirani kuzuru vi-
tuo vya KVDA ili kununua 
miche ya matunda na 
kuona maendeleo yanay-
oendelea ya miradi hiyo, 
akiangazia uwezo wa 
kifedha wa mpango wa 
upanzi wa miche ya miti 
ya mwembe.

“ T u n a w a h i m i z a 
wakulima katika kaunti 
kuzingatia Mradi wa Um-
wagiliaji wa Weiwei, kwa 
kutambua uwezo ulio nao, 
na juhudi zinazofanywa 
kuhakikisha kuwa vijana, 
wanawake na wanaume 
pia wanaweza kufaidika 
na mpango huu,” On-
yango alisema. 

Alifichua kuwa Mradi 
wa Umwagiliaji wa Wei-
wei unahusisha takriban 
hekta 325, ambazo zime-
tengwa kwa ajili ya kilimo 
cha mahindi, na sehemu 
iliyojitolea kwa mpango 
wa miche ya embe. 

Alithibitisha kuwa 
tangu wakaazi wa Kaunti 
ya Pokot Magharibi 
waanze kutumia ardhi 
hiyo kwa zaidi ya miaka 
20, wamepata manufaa 
mengi.

Alisema mradi huo 
umesaidia kukabiliana na 
changamoto za kihistoria 

ambazo wakazi hao wa-
likumbana nazo ikiwa ni 
pamoja na mahudhurio 
duni ya shule na masuala 
ya kiafya.

Alibainisha kuwa tangu 
kuanzishwa kwa mradi 
huo, wakazi wame-
ongeza furaha kutokana 
na kuimarika kwa rasil-
imali fedha, kuwaweze-
sha kupeleka watoto wao 
shule, jambo ambalo ni 
ongezeko kubwa ikilin-
ganishwa na hali ya awali.

O n y a n g o  z a i d i 
alisema wakazi hao sasa 
wanaweza kutoa chakula 
cha kutosha kwa familia 
zao.

Mbali na mpango 
huo wa embe, Onyango 
alisema mradi wa shamba 
la KVDA unaangazia shu-
ghuli nyingine za kilimo 
ambazo zinalenga kukuza 
usalama wa chakula kupi-
tia kilimo cha mahindi, 
mtama na mazao mengine 
mbalimbali.

Alifichua kuwa mradi 
huo pia umechangia ku-
punguza ukosefu wa 
usalama katika eneo la 
North Rift.

NOTICE IS HEREBY GIVEN to all members of Murang’a Water and Sanitation Company Ltd that the 12th Annual 
General Meeting (AGM) will be held on Friday, the 25th October 2024 at 10.00 a.m. at NOKRAS HOTEL 
RIVERINE, MURANG’A to conduct the following business/agenda:-

1. To read the notice convening the meeting.
2. The Secretary to read the minutes of previous AGM held on 9th June 2023 and to note any matters arising.
3. To receive and adopt the Chairman’s Report.
4. To receive and adopt the Managing director’s Report.
5. To receive the Audited Financial Statements with the Directors’ and Auditors’ reports thereon for
 Murang’a Water and Sanitation Company and Fort Beverages Industries Ltd for  the year ended 30th June, 

2023.
6. To note that the Auditor General shall continue in office and to authorize the directors to fix their
 remunerations in accordance with provisions of section 724 of the Companies Act, 2015. 
7. Election of Directors; 

(a) To receive and adopt the report from the Stakeholders’ Selection Committee.
(b) To appoint Stakeholders’ Selection Committee.

8. Special Business; To consider and pass the amendments to Memorandum and Articles of Association for 
Murang’a Water and Sanitation Company and Fort Beverage Industries Ltd.

9. To consider any other business for which due notification will have been received by the Hon. Secretary 
forty eight (48) hours before the Annual General Meeting.

BY ORDER OF THE BOARD

Charles Njenga
Company Secretary 

NOTICE OF ANNUAL GENERAL MEETING (AGM) OF MURANG’A 
WATER AND SANITATION COMPANY (MUWASCO)

NA RICHARD MUHAMBE NA 
ANTHONY MELLY, KNA

Kaunti ya Pokot 
Magharibi, kupitia Mam-
laka ya Ustawishaji wa 
Bonde la Kerio (KVDA), 
imeanzisha uzalishaji wa 
miche ya thamani ya juu 
ya embe ili kuenezwa 
katika eneo hilo na kus-
ambazwa katika maeneo 
mengine. 

Kwa mujibu wa mpango 
mkakati wa KVDA, mam-
laka ina uwezo wa ku-
zalisha miche 1,000,000 
ya maembe kwa mwaka, 
ambayo hufikia ukomavu 
kwa muda mfupi baada ya 
kuanzishwa katika kanda 
tofauti za ikolojia.

David Onyango, Mku-
rugenzi wa Mipango ka-
tika KVDA, alisema kuwa 

kupandikiza miche ni 
mojawapo ya mipango 
ambayo KVDA inashiriki 
kikamilifu na inatekele-
zwa kote nchini. Alibai-
nisha kuwa mradi huo 
umeathiri vyema watu 
wengi katika mkoa huo, 
na miche inasambazwa 
katika maeneo mbalim-
bali nchini kote.

“Mradi huu umesaidia 
watu wa Turkana, Pokot 
Magharibi, Uasin Gishu, 
na Elgeyo Marakwet kwa 
njia nyingi kwa sababu 
mradi huu ni kama dha-
habu; ina pesa,” Onyango 
alisema. Alitaja vijana wa 
eneo hilo kuwa wana-
jishughulisha na shughuli 
za kawaida za kupandik-
iza miche 1,000 kila siku 
na kuwapa ujira ili ku-

jiongezea kipato.
“Mche mmoja wa 

matunda huenda kwa 
Sh120 kwenye mashamba 
yetu, lakini ada ya ziada 
inatumika inapouzwa nje 
ya shamba ili kufidia ghar-
ama za usafirishaji. Mradi 
huu umevutia wateja ku-
toka kote nchini, hasa 
wakulima, shule na taasisi 
mbalimbali,” alisema.

Alisisitiza hitaji kubwa 
la watu wengi zaidi ku-
kumbatia teknolojia hii 
kwa kutembelea shamba 
hilo ili kupata miche ya 
matunda ya miembe, aki-
sisitiza kwamba miembe 
inawakilisha utajiri na 
fursa ya kifedha.

Alisema KVDA tayari 
imeanzisha kiwanda cha 
kusindika juisi ya embe 

Mradi huu 
umesaid-

ia watu wa 
Turkana, Pokot 
Magharibi, 
Uasin Gishu, 
na Elgeyo 
Marakwet 
kwa njia nyin-
gi kwa sababu 
mradi huu ni 
kama dhahabu; 
una pesa,” - 
Onyango

Wakulima wafurahia ndizi inayonawiri kwa hisani ya mradi wa umwagiliaji wa Weiwei ambao unawapatia maji ya 
kutegemewa bila malipo kwenye mashamba yao. Picha na Anthony Melly.

Olando Sitati, Mkurugenzi Mkuu katika Ofisi ya Rais, Kitengo cha Utekelezaji Mkoa wa 
Bonde la Ufa akimwagilia mti alioupanda wakati wa ziara yake katika eneo la miche ya 
umwagiliaji cha Weiwei kilichopo Pokot Kaunti Ndogo ya Kati ya Pokot Magharibi.

KVDA yalenga miche milioni 
moja kila mwaka ili kuinua 

uchumi wa Pokot Magharibi

huko Tot katika Kaunti 
ya Elgeyo-Marakwet, na 
kuwataka wakulima wote 
kulima miche ya maembe 
ya ziada ili kuhakikisha 
kiwanda hicho kina us-
ambazaji wa malighafi 

1,000,000
Kwa mujibu wa mpango 

mkakati wa KVDA, mamla-
ka ina uwezo wa kuzalisha 
miche 1,000,000 ya miem-

be kwa mwaka.
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NA MUNYASYA NZESE 
(PCO)

Wabunge tisa 
wa Kenya wa 
Bunge la Afrika 

Mashariki (EALA) wame-
pokea ofisi mpya za kis-
asa jijini Nairobi kutoka 
kwa Wizara ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), 
ASALs, na Maendeleo ya 
Kikanda.

Ofisi hizo, ziko katika 
Kituo cha Biashara cha 
Hazina katika Wilaya ya 
Kati ya Biashara ya Nai-
robi, pia hutoa nafasi ya 
kuegesha magari kwa 
wabunge na wafanyikazi 
wao.

Wakati wa hafla ya 
makabidhiano hayo, Wa-
ziri Beatrice Moe alisema 
kuwa Wabunge wa EALA 
ni mawakala muhimu 
wa Ajenda ya Serikali ya 
Uchumi ya Chini-Up, 
ambayo inaunganisha bi-
ashara za kati, ndogo na 
ndogo (MSMEs) na sera 
ya nje na ushirikiano wa 
kikanda kama viwezeshaji 
muhimu. katika kutatua 
changamoto za kiuchumi 
zinazoikabili nchi.

“Kwa hivyo inataka 
kutekelezwa kwa sera na 
programu zilizopo kwa 
usaidizi wa wanachama 

wa EALA (Sura ya Kenya), 
kulinda maslahi ya kitaifa 
ya Kenya katika eneo,” 
alisema.

Waziri huyo ali-
wapongeza wajumbe wa 
Sura ya EALA (Kenya) kwa 
mchango wao mkubwa 
katika kuendeleza na 
kukamilisha miswada 
mbalimbali ambayo ime-
wasilishwa kwenye Bunge 
kwa manufaa ya Kenya na 
Jumuiya nzima ya Afrika 
Mashariki.

Alitaja maeneo mengine 
muhimu kuwa ni kusi-
mamia utendaji na utend-
aji kazi wa vituo vya polisi 
vya mikoa vya ubora na 
ushirikiano wa vyombo 
vya usalama katika kuk-
abiliana na uhalifu un-
aovuka mipaka ndani ya 

EAC.
Shughuli nyingine zi-

nazoendelea ni pamoja na 
usimamizi wa kutathmini 
maendeleo yaliyofikiwa 
na nchi washirika katika 
kuondoa vikwazo visivyo 
vya ushuru katika Ju-
muiya ya Afrika Mashariki 
na usimamizi wa wan-
yamapori unaofanywa na 
nchi washirika wa EAC.

Mwenyekiti wa tawi 
la Kenya ya EALA Bw. 
Hassan Omar alibaini-
sha kuwa licha ya tofauti 
zao za kisiasa, wabunge 
wa EALA wameyumba 
na kuwa timu moja ili 
kutetea mchakato wa 
mtangamano wa EAC na 
kuwakilisha maslahi ya 
Kenya katika bunge la 
kikanda.

JOB VACANCIES
The Hydrologists Registration Board (HRB) is a Regulatory State Corporation formed under the Hydrologists Act 
No 19 of 2017. The Board falls under the Ministry of Water, Sanitation and Irrigation and is mandated to regulate, 
coordinate and oversee the practice of hydrology in Kenya.

In order to fulfil this mandate, HRB invites applications from suitable and qualified candidates to fill the following 
vacant positions:

S/NO. VACANCY JOBSCALE REFERENCE POSITIONS

1. Principal Accountant HRB 4 HRB/REC/2024/01 1

2. Principal Hydrologist HRB 4 HRB/REC/2024/02 1

3. Hydrologist HRB 6 HRB/REC/2024/03 4

4. Supply Chain Management Officer HRB 6 HRB/REC/2024/04 1

5. Information Communication and Technology 
Officer

HRB 6 HRB/REC/2024/05 1

6. Office Assistant HRB 10 HRB/REC/2024/06 1

Additional details are available on the HRB website www.hydrologistsboard.go.ke or the Ministry of Water, 
Sanitation and Irrigation website www.water.go.ke. 

SOFT COPY APPLICATIONS ONLY may be submitted through the email address, hr@hydrologistsboard.go.ke 
to reach us not later than 18th October, 2024 at 5.00pm to the following address:

Registrar/CEO
Hydrologists Registration Board
P.O. Box 51224-00100
NAIROBI, KENYA

HRB is an equal opportunity employer and female candidates and people living with disabilities are encouraged 
to apply.

Sports Kenya (SK) ni shirika linalojitegemea lililoanzishwa na Sheria ya Michezo ya 2013 kwa 
mamlaka ya kutumia maendeleo ya Michezo, kuhimiza na kukuza michezo na burudani, kutoa 
uanzishwaji wa taasisi za michezo, vifaa, usimamizi na usimamizi wa Michezo nchini na kwa 
kushikamana. makusudi.

Sports Kenya inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wazabuni wanaostahiki kwa zabuni 
iliyo hapa chini;

NOTISI YA TENDA

NAMBARI YA TENDA MAELEZO KUHUSU 
TENDA

WANAOSTA-
HIKI

TAREHE YA MWISHO

SK/DOA/001/2024-2025 UUZAJI WA VYUMA 
KUU KATIKA UWANJA 
WA MICHEZO WA 
MOI

Wazi Oktoba 16, 2024 saa 
11.00am

Wazabuni wanaohitajika wanaweza kupata hati za zabuni kutoka kwa afisi ya Usimamizi wa Un-
unuzi, Ofisi Kuu, Kasarani, baada ya malipo ya ada isiyorejeshwa (fedha taslimu au hundi ya 
benki) ya Shilingi Elfu moja (KShs.1,000/=) pekee, wakati wa saa za kawaida za kazi (8.00AM-
5.00PM) kutoka Jumatatu hadi Ijumaa. Nyaraka za zabuni zinaweza kupakuliwa bila malipo kuto-
ka kwa www.sportskenya.org, PPIP au supplier.treasury.go.ke 

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa kwa mpangilio wa mpangilio katika kurasa zote zin-
apaswa kuambatanishwa katika bahasha zilizofungwa kwa alama ya jina la zabuni na 
nambari ya kumbukumbu na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni kwenye mapokezi, 
OFISI KUU, SPORTS KENYA, MFUKO BINAFSI, KASARANI, KASARANI au kuelekezwa kwa 
Mkurugenzi Mkuu, Sports Kenya, Private Bag, KASARANI NAIROBI, ili ipokelewe kama 
inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapo juu.

Maombi yatafunguliwa mara moja baada ya hapo, mbele ya wagombeaji au wawakilishi 
wao wanaochagua kuhudhuria mkutano wa ufunguzi, kwenye Chumba cha Halmashauri 
ya Mkurugenzi Mkuu.

INVITATION FOR PUBLIC PARTICIPATION AND 
SUBMISSION OF MEMORANDA

PUBLIC  NOTICE

Following the Judgment of the Mombasa High Court (Constitutional & Judicial Review Division), 
MOWASSCO is subjecting the Water Kiosk and Stand Pipe Management Policy for Public Partici-
pation.

The policy has been posted to the Mombasa Water Supply & Sanitation Company Ltd website on 
www.mombasa water.co.ke.

Pursuant to Sections 4 (a) and 5 (3) (a) and (b) of the Statutory Instruments Act, 2013, MOWAS-
SCO invites interested members of the general public and stakeholders to submit written com-
ments and or inputs/memoranda on the Water Kiosk and Stand Pipe Management Policy in the 
following format:

MIKINDANI ST. OFF NKRUMAH RD                   Telephone: +254 041 2222700                                    
P.O BOX 1100-80100                                           Fax No:       +254 041 2222728
MOMBASA.                                                         Mobile:       0726313006
Email: info@mombasawater co.ke                                        0735655650
www.mombasawater .co.ke

SUPPLY& SANITATION COMPANY LIMITED

THE WATER KIOSK AND STAND PIPE MANAGEMENT POLICY

No. Area of Concern Recommendation

1.

2.

The comments or inputs or memoranda may also be forwarded to the Managing Director,  Mom-
basa Water Supply & Sanitation Company Ltd, P.O. Box 1100- 80100, Mombasa; hand delivered to 
the Office of the Managing Director, Mombasa Water Supply & Sanitation Company Ltd,  Mikindani 
Street, Off Nkrumah Road, Mombasa; or soft copy email info@mombasawater.co.ke  and to be 
received by 14th October, 2024, at 5.00 pm (E.A.T.).

MANAGING DIRECTOR
MOMBASA, 1ST OCTOBER 2024

Wabunge wa EALA wahamia katika 
ofisi za kisasa ili kuimarisha 

ushirikiano wa kikanda

Waziri Beatrice Moe akikabidhi ofisi za kisasa za Nairobi 
kwa wabunge wa EALA
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NA JOSEPH NG’ANG’A, KNA

Serikali imeunda 
mfumo wa kutath-
mini mafundi wenye 

ujuzi na ujuzi ambao hau-
jaidhinishwa katika mae-
neo ya ujenzi ya Programu 
ya Affordable Housing 
(AHP) na maeneo ya kazi 
ya chama cha Juakali, ku-
wathibitisha kupitia Rec-
ognition of Prior Learning 
(RPL).

Kupitia mfumo wa 
kitaifa wa ushirikish-
waji unaohusisha idara 
mbalimbali za serikali 
na mashirika ya serikali, 
mpango huu utawaweze-
sha vijana waliohakikiwa 
na walioidhinishwa ku-
tumia fursa za ajira, kama 
zile zinazopatikana kupi-
tia Mpango wa Nyumba 
Nafuu.

Washiriki hao ni pamoja 
na Idara za Serikali za 
TVET, Nyumba na Mae-
ndeleo ya Mijini, Ukuzaji 
wa Kazi na Ujuzi, Idara 
ya Serikali ya MSMEs, na 
Shirikisho la Kitaifa la 
Waajiri la Kenya.

Katika mpangilio huu, 
Mamlaka ya Kitaifa ya Sifa 
ya Kenya (KNQA) itaratibu 
utekelezaji wa sera kupitia 
uhamasishaji, uhama-
sishaji, na kuandaa ma-
baraza ya kujenga uwezo.

Kulingana na Mkuru-
genzi Mkuu wa KNQA 
Dkt. Alice Kande, Mfumo 
wa Kitaifa wa Sifa za 
Kenya (KNQF) unaeleza 
viwango mbalimbali vya 
sifa na huweka wazi njia 
za kuendelea kwa aina to-
fauti za uidhinishaji, ikiwa 
ni pamoja na utambuzi wa 
mafunzo ya awali.

Utoaji wa kitaifa wa 
RPL ni njia kwa wakati 
muafaka ya kutambua 
Mpango wa Serikali wa 
Nyumba za bei nafuu, un-
aolenga kuongeza usam-
bazaji wa nyumba kutoka 
asilimia mbili ya sasa hadi 
asilimia 50. Hii ina maana 
ya vitengo 250,000 katika 
miaka mitano ijayo, ku-
toka kwa vitengo 50,000 
vya sasa kwa mwaka.

AHP pia inatarajiwa 
kubuni nafasi mpya za 
ajira zaidi ya 500,000 
kwa vijana wanaohitimu 
mafunzo ya TVET katika 
miaka mitano ijayo, moja 
kwa moja katika sekta ya 
ujenzi na kwa njia isiyo 
ya moja kwa moja kupi-
tia uzalishaji wa bidhaa za 
ujenzi.

Mpango huo utaimari-
sha zaidi uwezo wa sekta 
ya Jua-kali wa kuzalisha 
bidhaa za ujenzi wa hali 
ya juu.

 “KNQF ni mfumo 
mpana ambao unapanga 
aina zote za kujifunza – 
rasmi, zisizo rasmi na zi-
sizo rasmi – katika sekta 
zote za elimu na mafunzo. 
Viwango tofauti vya KNQF 
vinafafanuliwa na vifa-
fanuzi vya ngazi vinavy-
ojumuisha maarifa, ujuzi, 
na umahiri,” Dkt Kande 

alisema. KNQF inajumui-
sha mifumo midogo mi-
tatu: Taaluma, TVET, na 
Viwanda. Sifa huwekwa 
ndani ya kiwango kwa 
kupanga matokeo yao ya 
kujifunza dhidi ya vifa-
fanuzi vya ngazi. Malengo 
ya msingi ya mfumo huo 
ni kuimarisha ufikiaji, us-
awa, ubora, na umuhimu 

katika elimu na mafunzo 
kote nchini Kenya.

Tayari Kenya in-
atekeleza Sera ya Kutam-
bua Elimu ya Awali katika 
taasisi mbalimbali kufua-
tia kuzinduliwa kwake 
Machi mwaka huu.

Utekelezaji wa RPL 
nchini unatekelezwa 
kupitia ‘Mtazamo Mzima 
wa Serikali’ ambapo 
wahusika wote husika 
wanafanya kazi kwa 
ushirikiano ili kuongeza 
ufanisi wake.

Sera ya RPL ni mkabala 
wa kimapinduzi unao-
lenga kuwapa heshima 
wafanyakazi wa Jua Kali. 

Sera hii inalenga kur-
asimisha ujuzi usio rasmi, 
kuzibadilisha kuwa sifa 
zinazotambulika na ku-
fungua fursa za ajira za 
ndani na nje kwa mafundi.

Mtazamo huu wa kim-
kakati utaunda njia za 
kupata ajira, kuwaweze-
sha mamilioni ya Wak-
enya huku ukiimarisha 
maendeleo ya kiuchumi 
kupitia utambuzi wa ujuzi 
na fursa. Sera ya RPL ina-
lenga kuhakikisha utam-
buzi, ujuzi, na ujuzi ambao 
umepatikana kupitia kazi 
ya vitendo na tuzo ya vyeti 
unatambuliwa.

Utekelezaji wa sera hiyo 

ni daraja la kuwezesha 
mpito kutoka urasimi hadi 
urasmi na pia kuwezesha 
kuingia au kutoka kwa 
mfumo wa elimu na soko 
la ajira.

Sekta ya elimu na 
mafunzo nchini Kenya 
inachukuliwa kuwa mo-
jawapo bora zaidi barani 
Afrika kama inavyothibit-
ishwa na ukweli kwamba 
Kenya imeongoza katika 
kuendeleza na kutekeleza 
sera, viwango na taratibu 
za usimamizi wa ithibati 
ya taasisi, sifa na uhakik-
isho wa ubora katika bara.

Mfumo huu unaleta 
pamoja Elimu ya Msi-
ngi, Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi, Elimu 
ya Vyuo Vikuu, mafunzo 
ya viwandani na mafunzo 
ya kudumu ili kuwezesha 
uratibu bora na uwian-
ishaji wa sifa katika sekta 
mbalimbali.

KNQA inajivunia ku-
unda mazingira wezeshi 
y a kujifunza maisha 

yote.

NA SHARON ATIENO, KNA

Shirika la Ndege la Kenya 
(KQ) limezindua Kituo 
kipya cha Usimamizi wa 

Usafiri wa Serikali katika Kituo 
cha Kimataifa cha Mikutano cha 
Kenyatta (KICC), kinacholenga 
kurahisisha huduma za serikali 
na kuitangaza Kenya kuwa ki-
tovu cha kimataifa cha miku-
tano, motisha, makongamano 
na maonyesho.

‘Asante Executive Hub,’ kituo 
cha kwanza cha usafiri cha seri-
kali cha aina yake, kimeundwa 
ili kutoa masuluhisho ya safari 
moja kwa wasafiri wakuu wa 
serikali na wa sekta binafsi. In-
atoa anuwai kamili ya chaguzi 
za kusafiri, ikijumuisha utoaji 
wa tikiti na utunzaji wa wateja, 
huku ikiweka kipaumbele kwa 
urahisi, usalama na ufanisi kwa 
viwango vya juu zaidi.

Katibu Mkuu wa Idara ya 
Jimbo la Uchukuzi (PS) Mo-
hamed Daghar alisema kuwa 
kuzinduliwa kwa kitovu hicho 
kunaashiria hatua muhimu ka-
tika kukuza hadhi ya taifa ka-
tika tasnia ya usafiri wa anga na 
utoaji wa huduma za serikali.

“Asante Executive Hub sio tu 
kituo; ni ishara ya fikra za kim-
kakati na uongozi katika ku-
unda mustakabali wa upanuzi 
wa safari,” Daghar alisema, 
akiongeza kuwa hatua hii mu-

himu pia inasisitiza jukumu la 
KQ kama nguvu ya utangulizi 
katika sekta ya usafiri duniani.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi huo, Katibu alibaini-
sha kuwa mbinu bunifu na ari 
ya KQ katika kuimarisha tajriba 
ya usafiri inaonyesha uelewa wa 
kina wa sekta ya usafiri wa anga 
duniani na kuendelea kwake 
kwa ubora.

Alibainisha kuwa KQ kwa 
muda mrefu imekuwa mshirika 

wa kutumainiwa katika ku-
wezesha usafiri wa serikali na 
kuwezesha afisi hizo kush-
iriki kikamilifu ulimwenguni, 
akiongeza kuwa kitovu hicho 
kitaboresha ufanisi wa utoaji wa 
huduma za serikali.

“Kituo hiki kipya cha usi-
mamizi wa usafiri ambacho kiko 
kimkakati katikati mwa Nairobi 
kitaimarisha usafiri wa serikali 
kwa kurahisisha huduma, ku-
punguza utendakazi na kutoa 
huduma ya kibinafsi ambayo 
inasisitiza kujitolea kwa KQ ku-
ridhika kwa wateja,” Daghar 
alisema.

Katibu alisema kitovu hicho 
kinawakilisha mustakabali 
mwema wa safari za watendaji 
wakuu kwani kitaunda uzoefu 
usio na mshono kwa viongozi 
wa kitaifa, ushuhuda wa lengo la 
wizara kufanya kisasa na kuleta 
mapinduzi katika sekta ya usa-
firi wa anga nchini Kenya.

“Kwa kuimarisha ufanisi wa 
usafiri wa serikali, tunaweka 
msingi wa ushirikiano mkubwa 
wa kimataifa na ushirikiano 
wenye nguvu ambao utasaidia 
taifa katika ulimwengu am-
bapo usafiri usio na mshono ni 
muhimu kwa diplomasia ya ki-
mataifa na biashara. Kituo hiki 
kinaiweka Kenya katika mstari 
wa mbele katika uvumbuzi wa 
usafiri wa anga,’’ alisema.

NA RONALD CHERUIYOT, KNA
Zaidi ya wakulima wadogo 

40,000 nchini Kenya wanan-
ufaika na mpango wa 
Boosting Sustainable Food 
Production Action in Kenya 
(“BOOST”), unaolenga kui-
marisha usalama wa chakula 
na lishe nchini kupitia mbinu 
mbalimbali za kilimo-ikolo-
jia. Katibu wa Kilimo Dkt. 
Kipronoh Ronoh alisema 
kuwa mradi huo utakuza 
uzalishaji endelevu wa 
chakula kwa kuongeza upa-
tikanaji wa pembejeo za kil-
imo, teknolojia na huduma 
kwa wakulima wadogo 
wanaolengwa.

Mradi unaoendelea un-
atekelezwa kwa pamoja na 
Idara ya Serikali ya Kilimo 
kupitia Mpango wa KCEP-
CRAL na FAO, kwa usaidizi 
wa ziada kutoka kwa ruzuku 
ya Umoja wa Ulaya kupitia 
IFAD katika Kaunti za Bun-
goma, Nandi, Kakamega, 
Homa Bay, na Migori.

Katibu  huyo wa Wizara 
alisema hayo jkwenye hotuba 
iliyosomwa na afisa wa wiz-
ara hiyo Collins Marangu 
wakati wa uzinduzi rasmi wa 
Ruzuku ya Ziada ya Umoja 

wa Ulaya kwa Mpango wa 
KCEP-CRAL, uliopewa jina 
la “Kukuza Hatua ya Uzal-
ishaji Endelevu wa Chakula 
nchini Kenya.” Zaidi ya 
40,000 ililenga wakulima 
wadogo wadogo wakiwemo 
vijana na vijana. wanawake 
wanaolima mahindi, mtama, 
maharagwe, Ireland na viazi 
vitamu mnyororo wa tham-
ani watapata usaidizi katika 
kipindi cha miaka mitatu 
ijayo,” Dkt. Ronoh alisema.

“Kati ya wakulima 40,000 
waliolengwa, 15,000 wata-
saidiwa kupata na kupata 
pembejeo za kilimo-ikolojia 
zenye ruzuku ambazo zitaju-
muisha mbolea ya kibaiolojia 
kupitia ruzuku ya kibunifu 
ya “vocha za kielektroniki” 
kupitia simu za mkononi 
kupitia maduka ya wauzaji 
wa kilimo,” aliongeza.

Alisema wakulima am-
bao watatumia simu rahisi, 
watapata pembejeo za ru-
zuku kwa njia ya ‘SIM-card 
based menu’ na kuwezesha 
kuhamisha fedha kutoka 
sim-card yao kwenda kwa 
mfanyabiashara wa kilimo 
kwa wakati halisi, ili kulipia 
pembejeo hizo za ruzuku.  

Kenya Airways yazindua mandhari ya 
usafiri ya aina yake kwa wasimamizi 

Zaidi ya wakulima 
40,000 kunufaika na 
mpango wa ‘BOOST’

Mkurugenzi Mkuu wa KNQA Dkt Alice Kande.

Katibu, Idara ya Uchukuzi 
Mohamed Daghar akizungumza 
wakati wa uzinduzi wa Asante 
Executive Hub.

Mpango wa Serikali kutengeneza njia 
kuajiriwa kwa mafundi wasio na vyeti

KNQF ni 
mfumo 

mpana ambao 
unapanga aina 
zote za kujifun-
za - rasmi, isiyo 
rasmi n- katika 
sekta zote za 
elimu na mafun-
zo. - Dkt Kande
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NA MABEL KEYA – SHIKUKU, KNA 

Wadau wa sekta ya 
mauzo ya mazao ya 
bustani wameshau-

riwa kuzingatia viwango vi-
pya vilivyowekwa kwenye 
soko la Ulaya ili kuendelea 
kuuza bidhaa zao nje ya nchi. 
Mwenyekiti wa Maonyesho 
ya Kilimo cha Maua ya Naiva-
sha, Bw. Richard McGonnell, 
alisema kuwa viwango hivi 
vilivyozuiliwa vilianzishwa 
hivi majuzi na Umoja wa Ul-
aya ili kuhakikisha usalama 
wa mazingira huku kukiwa 
na changamoto zinazo-
ongezeka za mabadiliko ya 
hali ya hewa.

McGonnell  a l ikarir i 
kuwa wakulima wa ndani 
wameanza kukidhi matakwa 
makali ya soko, hasa kuhusu 
viwango vya ubora na kemi-
kali, hasa kwa bidhaa zina-
zoelekezwa katika masoko 
ya Ulaya. Akizungumza mjini 
Naivasha wakati wa toleo la 
mwaka huu la Maonyesho ya 
Biashara ya Kilimo cha Maua 
ya Naivasha, alitaja kuwa 
baadhi ya shehena zilinaswa 

hivi majuzi na kurejeshwa 
katika nchi walizotoka kuto-
kana na kuwepo kwa magon-
jwa ya nondo ya Uongo katika 
bidhaa hizo.

Alifichua kuwa mizozo in-
ayoendelea duniani, ikiwa 
ni pamoja na vita vya Isra-
el-Gaza na mzozo wa Rus-
sia-Ukraine, imeathiri kwa 
kiasi kikubwa sekta ya 
bustani ya ndani, na kusaba-
bisha kuongezeka kwa ghar-
ama za uzalishaji na bei ya juu 
kwa bidhaa zinazopelekwa 
kwenye masoko ya Ulaya. 

“Migogoro ya kimataifa 
inayoendelea imeathiri usa-
firishaji wa mazao ya bustani 
kwa njia ya bahari kutokana 
na mashambulizi kwenye njia 
muhimu hasa kwenye Bahari 
Nyekundu huku makundi ya 
waasi yakiongeza masham-
bulizi, na kuwalazimu wauzaji 
bidhaa kutoka nje kutumia 
njia mbadala, na kusababisha 
gharama kubwa za usafirishaji 
wa bidhaa zinazosafirishwa 
nje ya nchi,” McGonnell. 
alisema.

Mwenyekiti huyo alibaini-

sha kuwa ripoti za awali zil-
ionyesha kuwa gharama za 
mizigo zimeongezeka kwa 
zaidi ya asilimia 50 tangu 
kuanza kwa vita hivyo, huku 
muda wa meli ukikaribia 
mara tatu.

Alisisitiza kuwa sekta ya 
kilimo cha bustani imejitolea 
kusafirisha shehena za ba-
harini maradufu hadi katika 
masoko ya Umoja wa Ulaya 
licha ya changamoto zilizopo 
na kushangaa ni kwa nini 
shirika la ndege la Kenya Air-
ways (KQ) halina shehena za 
mizigo hadi inapofikiwa ili 
kutoa usafiri mbadala na ku-
vuna kutokana na unaoende-
lea. migogoro.

Mwenyekiti huyo wakati 
huo huo alisikitika kuwa li-
cha ya kushuka kwa bei ya 
mafuta hivi karibuni katika 
masoko ya kimataifa, sekta 
hiyo bado haijapata unafuu 
unaohitajika na kusababisha 
gharama kubwa ya uzalishaji.  
McGonnell alisema licha ya 
gharama ya mafuta kushuka 
kutoka $98 kwa pipa hadi 
$74 kwa pipa, wakulima wa 
bustani wa ndani bado hawa-
jahisi athari za mabadiliko ya 
kimataifa ambayo yamesaba-
bisha gharama ya uzalishaji 
kubaki juu.

 Aliipongeza serikali kwa 
kutoa mbolea ya ruzuku 
kwa wakulima ambayo 
alisema imeshuhudia uzal-
ishaji wa chakula ukipanda 

kwa takriban asilimia 40, na 
matumizi pia kupanda, na 
kuathiri usalama wa chakula 
na lishe.

Aliitaka Serikali kuanzi-
sha vituo vya kupima udongo 
katika maeneo mbalimbali 
nchini kwa ajili ya wakulima 
wadogo ili kuwasaidia 
wakulima hao kujua aina ya 
mbolea watumie na zao lipi 
walime ili kupata mavuno 
mengi. Alisema wakulima hao 
wametumia mbolea ya Di-
ammonium Phosphate (DAP) 
kwa muda mrefu jambo am-
balo limeathiri udongo.

Serikali mapema mwaka 
huu ilitangaza kuwa ita-
toa mifuko milioni saba 
ya mbolea ya ruzuku kwa 
wakulima, katika kata zote 
1,450 nchini kote, kwa ajili ya 
misimu ya mvua ndefu na fupi 
ya 2024.

 Miaka miwili iliyopita 
imeshuhudia serikali iki-
toa ruzuku ya mbolea kwa 
wakulima dhidi ya gharama 
ya juu ya bidhaa hiyo.

Wadau wa sekta ya maua 
wakumbatia sheria kali za EU 
hofu kuhusu tabianchi ikizidi 

Migogoro inayoendelea duniani 
imeathiri usafirishaji wa mazao ya 

bustani kwa njia ya bahari kutokana na 
mashambulizi kwenye njia muhimu hasa 
kando ya Red Sea huku makundi ya waasi 
yakiongeza mashambulizi, na kulazimu 
wauzaji bidhaa kutumia njia mbadala” - 
McGonnell.

Aina mbalimbali za maua

7,000,000
Mapema mwaka huu Serikali 
ilitangaza kuwa itatoa mifuko 

milioni saba ya mbolea ya 
ruzuku kwa wakulima, katika 
kata zote 1,450 nchini, kwa 

misimu ya mvua ndefu na fupi 
ya 2024.



NA YOBESH ONWONG’A 
(MYGOV)

Huduma ya Uidhin-
ishaji wa Kenya (KENAS) 
kwa sasa inabuni mipango 
mipya ya uidhinishaji ili 
kukidhi mahitaji yanay-
ojitokeza, kuimarisha vi-
wango, na kuboresha ubora 
wa huduma zinazotolewa 
katika sekta mbalimbali, 
kulingana na Mkurugenzi 
Mkuu Mtendaji wa KENAS 
Dkt. Walter Ongeti.

Ongeti alidokeza kuwa 
KENAS itakuza na kuweze-
sha utumizi wa idhini kama 
zana ya kuondoa vizuizi vya 
kiufundi kwa biashara na 
kulinda afya, usalama na 
mazingira.

Mkurugenzi  Mtend-
aji alisema kuwa mifumo 
mipya ya ithibati itahakik-
isha utoaji wa huduma 
ambazo ni huru, zisizo na 
upendeleo, za uwazi, zisizo 

na ubaguzi, na zinazofikia 
na kudumisha kiwango cha 
juu cha uadilifu na usiri 
wakati wa kuhakikisha 
uendeshaji wa maadili.

Akizungumza wakati wa 
Mkutano Mkuu wa 15 wa 
Ushirikiano wa Ithibati wa 
Afrika (AFRAC) na miku-
tano iliyofanyika Johan-
nesburg, Afrika Kusini, Dk. 
Ongeti alitaja mifumo hiyo 
mipya kuwa ni pamoja na 
mazoezi mazuri ya kitabibu, 
picha za uchunguzi, benki 
ya kibaolojia na maabara za 
kuzuia matumizi ya dawa 
zisizo za kusisimua misuli.

“Mipango hii mipya iko 
tayari kuimarisha zaidi vi-
wango na ubora wa huduma 
zinazotolewa katika bara 
zima, na kuchangia afya ya 
umma, utafiti, na uadilifu 
wa michezo, kuhakikisha 
kwamba biashara na mi-
undombinu bora ya Afrika 
inasalia kuwa thabiti na 

thabiti,” alisema.
Ikiwa na wateja 265 wal-

ioidhinishwa kufikia sasa, 
ikiwa ni pamoja na zaidi ya 
maabara 100 za matibabu, 
KENAS sasa inatoa huduma 
za ithibati katika zaidi ya 
nchi 12 za Afrika, ikicheza 
jukumu muhimu katika 
kuimarisha miundombinu 

bora ya bara,” Dk. Ongeti 
alisema.

Miongoni mwa mambo 
muhimu kutoka kwa wasil-
isho lake ni kuidhinishwa 
kwa Baraza la Madaktari 
na Madaktari wa Meno la 
Kenya (KMPDC), shirika la 
kwanza la udhibiti wa afya 
barani Afrika kuidhinishwa 
kama shirika la uidhinishaji 
la watu.

“Mafanikio haya ya kihis-
toria yanasisitiza dhamira ya 
KENAS ya kuendeleza ubora 
wa huduma za afya nchini 
Kenya na kote barani,” 
alisema.

Dkt. Ongeti aliongeza, 
“Ufanisi mwingine kwa 
KENAS ni uidhinishaji wa 
Soleil Solutions Africa, 
shirika la kwanza la uth-
ibitishaji  Afrika chini ya 
mpango mdogo wa Kuondoa 
Carbon na Kupunguza Usa-
firi wa Anga wa Kimataifa 
(CORSIA).”

NA JOSEPH NG’ANG’A, 
KNA

Vyama vya Ushirika wa 
Akiba na Mikopo vinavyo-
ghushi vitabu vyao vya hes-
abu ili kuvutia wanachama 
wapya vimepewa notisi.

Katibu wa Baraza la 
Mawaziri la Maendeleo ya 
Vyama vya Ushirika, Bi-
ashara Ndogo Ndogo na 
za Kati (MSMEs) Wycliffe 
Oparanya pia alitoa wito 
kwa waajiri kutuma makato 
ya Sacco kwa wafanyakazi 
wao. Waziri huyo aliona 
kuwa viongozi kadhaa wa 
Sacco wamekuwa wakikopa 
kwa kiasi kikubwa ili 
kulipa gawio kubwa kwa 
wanachama wao, kinyume 
na faida inayopatikana 
kwa mwaka kutokana na 
ushindani wa wanachama 
wapya.

Alionya kuwa tabia hiyo 
si endelevu na inaweza ku-
sababisha kuporomoka 
kwa vyama vya ushirika. 
“Kama Mhasibu Mwenza 
Aliyeidhinishwa (FCPA), 
nitafanya mapitio ya vitabu 
vya hesabu vya Saccos ili 
kubaini ni vipi vimekuwa 
vikipotosha rekodi zao 
na kutangaza faida am-
bazo hazipo ili kutoa gawio 
kubwa,” alisema.

Oparanya alibainisha 
kuwa anafahamu chama 

cha ushirika cha kahawa 
ambacho rekodi zake zina-
onyesha kuwa kiliuza ka-
hawa yake kwenye mnada 
kwa Sh80 kwa kilo huku 
kikiwalipa wanachama 
wake Sh120 kwa kilo. 
Wakurugenzi hao wame-
kuwa wakikopa ili kulipa 
wakulima Sh40 za ziada, 
hivyo basi chama hicho cha 
ushirika kuwa na deni la 
Sh225 milioni kutoka benki 
za biashara. Sasa, wakulima 
hao hao wameachwa kulipa 
mkopo huo, alidokeza.

Aliyasema haya wakati 
wa hafla ya kuwatunuku 
Sherehe za Siku ya Ushirika 
katika hoteli moja ya Nai-
robi, ambapo alisema kuwa 

wizara yake, pamoja na 
mashirika mengine husika 
ya serikali, itahakiki-
sha uwajibikaji kwa wale 
wanaotumia vibaya na ku-
tumia fedha za wanachama.

Alisisitiza dhamira ya 
serikali ya kulinda amana 
za wanachama wa Sacco, 
akisema kwa sasa wizara 
yake inapitia sheria na kan-
uni za ushirika zilizopo ili 
kuziba mianya iliyopo na 
kuimarisha ukuaji wa sekta 
hiyo muhimu ambayo kwa 
sasa ni kubwa barani Afrika 
na ya saba katika dunia. 

Kwa kutambua vuguvugu 
mahiri la vyama vya ush-
irika nchini Kenya, alisema 
serikali imevipa vyama vya 

ushirika kipaumbele kupitia 
Ajenda ya Mabadiliko ya Ki-
uchumi ya Chini-Up (BETA) 
kutokana na uwezo wa sekta 
hiyo kukusanya rasilimali 
pamoja kwa madhumuni ya 
ujenzi wa taifa.

“Kenya kwa sasa inapitia 
mfumo wake wa kisheria 
na udhibiti ndani ya sekta 
ya ushirika kupitia Mswada 
wa Ushirika wa 2024 na 
Mswada wa Marekebi-
sho wa Jumuiya ya Sacco, 
2024 bungeni kwa sasa,” 
Oparanya alisema.

Waziri alisema mapitio 
haya yatawezesha kuundwa 
kwa mfumo wa kisheria na 
udhibiti ambao unalinda 
sehemu muhimu zaidi ya 
vyama vya ushirika, yaani, 
amana za wanachama.

“Kusonga mbele, tutaon-
geza juhudi zetu ili kuhakik-
isha utovu wa nidhamu 
kama huo haujatangazwa 
tu bali unachukuliwa hatua 
madhubuti za kisheria,” 
Waziri  alisema.

Ili kuwezesha hilo, 
Oparanya alisema Mamlaka 
ya Udhibiti wa Vyama vya 
Ushirika (SASRA) imetoa 
‘Sera ya Ufichuzi’ ili kukuza 
uadilifu na uwazi wa kitaa-
sisi kwa kuhimiza ufichuzi 
kuhusu utovu wa nidhamu, 
ulaghai na tabia mbaya ka-
tika utendakazi wa bodi.

KWA UFUPI
Hofu ya Nacada washawishi 

wachochea matumizi ya vileo
 Mamlaka ya Kitaifa ya 

Kampeni Dhidi ya Matumizi 
Mabaya ya Pombe na 
Madawa ya Kulevya (NAC-
ADA) ina wasiwasi kuhusu 
kuongezeka kwa mwel-
ekeo wa washawishi wa 
mitandao ya kijamii na diji-
tali na waundaji wa maud-
hui kuchapisha maudhui 
ambayo yanaendeleza ma-
tumizi ya dawa za kulevya 
na matumizi mabaya ya 
dawa za kulevya.
NACADA inaeleza kuwa 
maudhui ya aina hiyo 
mara nyingi huelekezwa 
kwa hadhira ya vijana na 
kusababisha tishio kubwa 
katika vita dhidi ya unywaji 
pombe na dawa za kulevya 
nchini, hivyo kudhoofisha 
juhudi za kulinda makundi 
hatarishi hasa watoto dhidi 
ya vishawishi hivyo viovu.
Kwa hivyo, Afisa Mkuu 
Mtendaji wa NACADA Dkt. 
Antony Omerikwa amewa-
taka washawishi waepuke 
kutumia mifumo yao 
kurekebisha au kusifu ma-
tumizi ya dawa za kulevya.
Mamlaka, Omerikwa ali-
sisitiza, inawakumbusha 
umma kuwa kuhamasi-
sha matumizi ya dawa za 
kulevya na dawa za kulevya 
kupitia mitandao ya kijamii 

sio tu kutowajibika bali pia 
ni ukiukaji wa sheria.
“Chini ya Sheria ya Kud-
hibiti Vinywaji Vileo, 2010 
(ADCA) na Sheria ya Kud-
hibiti Madawa ya Kulevya 
na Dawa za Kisaikolojia, 
1994, kukuza, kutangaza 
au kuhimiza matumizi ya 
dawa za kulevya ni kinyume 
cha sheria na ni adhabu 
ya kisheria,” Mkurugenzi 
Mtendaji huyo aliongeza.
Aidha alisema kuwa NAC-
ADA inawahimiza wa-
zazi kufuatilia kwa karibu 
maudhui ambayo wa-
toto wao wanaonyeshwa 
mtandaoni, hasa kwenye 
mitandao ya kijamii, am-
bayo mara nyingi haina 
ulinzi wa kutosha.
“Wazazi wanapaswa ku-
dhibiti kwa kuwezesha 
mipangilio ya udhibiti wa 
wazazi, kuwaelimisha wa-
toto kuhusu hatari za ma-
tumizi ya dawa za kulevya, 
na kuripoti maudhui yoy-
ote hatari kwa mamlaka 
husika,” Omerikwa alisema.
Alisema majukwaa ya 
mitandao ya kijamii na 
waundaji wa maudhui ya 
kidijitali wana wajibu wa 
kuzingatia viwango vya 
maadili.
 Na Mathew Chepkewel
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Uwanja wa Migori kuandaa kituo 
cha vijana cha Olympic Africa
 Olympia Africa, kwa 

ushirikiano na Kaunti ya 
Migori, inatazamiwa kuan-
zisha Kituo cha Vijana cha 
Olimpiki Afrika ili kukuza 
na kukuza talanta katika 
kujiandaa kwa Michezo ya 
Olimpiki ya 2028 na 2032 
huko USA na Australia.
Katibu Mkuu wa Kamati ya 
Kitaifa ya Olimpiki, Francis 
Mutuku, alisema kuwa nchi 
inalenga kutambua, kugusa 
na kukuza talanta za mash-
inani ili kuhakikisha kuwa 
tayari kwa hafla za Olimpiki 
zijazo.
Olympia Africa imetambua 
Uwanja wa Kaunti ya Migori 
kuwa mahali pafaapo kwa 
maendeleo ya kituo cha 
vijana, kitakachotoa vifaa 
vya mafunzo ya kiwango 
cha kimataifa kwa vijana 
katika eneo la Nyanza.
Kituo hiki pia kitatoa pro-
gramu za michezo kwa 
makocha na wafanyikazi 
wa kiufundi, kuwapa ujuzi 
na maarifa yanayohitajika 
katika uwanja wa michezo.
Kamati ya Kitaifa ya Ol-
impiki imekuwa ikitoa 
mafunzo kwa wasimamizi 
wa michezo katika mitindo 
mipya zaidi ya kimataifa ili 
kuboresha ujuzi, maarifa 
na uzoefu katika ngazi ya 
kaunti. Kulingana na Mu-
tuku, kugatua utawala wa 

michezo ni mkakati mu-
himu wa kuboresha uta-
wala wa michezo. Alisisitiza 
kuwa ugatuzi wa michezo 
utawezesha mafunzo ya 
wafanyikazi katika ngazi ya 
mashinani, kusaidia kuibua 
vipaji kutoka kaunti ndogo 
kwenda juu.
Mutuku alibainisha kuwa 
maendeleo ya vituo vya 
vijana yatawezesha nchi 
kuendelea kulisha riadha 
na michezo mingine ya 
Olimpiki ili kuifanya Kenya 
kuwa nchi yenye ushindani 
katika masuala ya michezo 
kimataifa.
Kituo cha mafunzo cha 
kituo cha vijana kinalenga 
kutambua wanariadha ili 
kuipa nchi ushindani ka-
tika mashindano makubwa 
zaidi ya michezo duniani.
“Tunajulikana kwa mbio 
zetu za masafa marefu la-
kini jinsi ulimwengu unavy-
oendelea, ndivyo michezo 
inavyobadilika na ndio 
maana ni muhimu kutam-
bua na kuibua vipaji vya 
vijana,” alibainisha Mutuku.
Katibu wa Kaunti ya Mig-
ori Oscar Olima alifichua 
kuwa kaunti hiyo tayari 
imetia saini Mkataba wa 
Maelewano na Kamati ya 
Kitaifa ya Olimpiki ya Kenya 
(NOCK) kuhusu ujenzi huo.
Na  Geoffrey Makokha

Serikali yahimiza waajiri kuwasilisha 
makato ya wafanyakazi kwa ushirika

KENAS yabuni mipango mipya ya uidhinishaji 
kuboresha ubora wa huduma katika sekta zote
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