
NA GLORY MUKHWANA NA 

MOSES MWAURA

Serikali inapanua Vituo 
vya Huduma ili kuhudu-
mia kaunti zote, kuhakik-
isha upatikanaji na utoaji 
wa huduma za serikali bila 
vikwazo, Waziri (CS) wa 
Utumishi wa Umma na 
Maendeleo ya Nguvukazi, 
Justin Muturi, amesema.

Muturi alisema kuwa 
mpango wa utoaji huduma 
za Huduma umebadilisha 
utumishi wa umma, hivyo 
kurahisisha Wakenya ku-
pata na kusimamia huduma 

AFYA 
KMTC inaanzisha 
kituo cha mitihani 
kwa wahudumu wa 
afya wanaotafuta 
kazi nje ya nchi
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NCIC yazindua 
Vilabu vya Amani 
ili kukuza amani na 
mshikamano shuleni 
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UCHUMI
KRA yaripoti 
ongezeko kubwa 
la mapato ya 
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ENDELEA UK 2

Na  ANNE MWALE, KNA 

Serikali imewahakik-
ishia Wakenya kwamba 
hakuna mhudumu wa 
afya aliye na kandarasi 
chini ya Hazina ya Bima 
ya Afya ya Kijamii (SHIF) 
ambaye atawanyima 
wanachama huduma ya 

usafishaji figo, saratani au 
huduma za afya ya uzazi.

Waziri wa Afya Dk. 
Debora Mlongo alisema 
wizara inashughulikia 
malalamiko kutoka kwa 
umma kuhusu baadhi ya 
watoa huduma za afya 
kuwajulisha wagonjwa 

watahitaji kulipa fedha 
kwa ajili ya huduma hizi 
kuendelea. “Hakuna 
mwanachama atakay-
enyimwa huduma ya 
dialysis au saratani. 
Huduma za uzazi haz-
ifai kukataliwa katika 
vituo vya Kenya Essen-

tial Package for Health 
(KEPH) Level 2 na 3, na 
mipango inayosimamiwa 
kikamilifu itaendelea ku-
toa huduma,” alisema.

Akizungumza mjini 
Nakuru wakati wa ziara 
yake katika vituo vya 
afya kama sehemu ya 

kufuatilia uanzishwaji 
na utekelezaji wa Hazina 
ya Bima ya Afya ya Jamii 
(SHIF), Katibu wa Baraza 
la Mawaziri alidokeza 
kuwa hospitali zote za 
umma, kuanzia Ngazi ya 
2 hadi ya 6, zimepewa 
kandarasi na zinaende-

lea kutoa  huduma kwa 
walengwa waliosajiliwa 
na SHIF.“Kufikia leo, vi-
tuo 1,442 vya afya vya 
kibinafsi na vya kidini 
vimerudisha mikataba 
mipya iliotiwa saini.

Hospitali zote kuendelea kutoa huduma muhimu chini ya SHIF-CS

Takwimu 
za Wiki

130,000
Makazi yaliyo katika 
hatua mbalimbali za 

ujenzi nchini kote chini 
ya mpango wa nyumba 

za bei nafuu

 Sh34b
Kiasi cha pesa Lake 

Victoria Water Works 
Development Agency  
litatumia kila mwaka 

kutekeleza miradi 
mikubwa ya maji katika 
kaunti tano Magharibi 

mwa Kenya. 

2b
Gharama ya njia ya 
wapitaji kwa miguu 

Greenpark Terminus 
kando ya makutano 
ya Barabara kuu ya 

Uhuru-Haile Selassie 
jijini Nairobi.

70m
Idadi ya magunia ya 

mahindi yaliyozalishwa 
nchini mwaka jana 

kutokana na mpango 
wa kitaifa wa ruzuku ya 

mbolea na hali nzuri 
ya hewa.

100m
Gharama ya ujenzi wa 

kitengo cha afya ya 
uzazi Serikali ya Kaunti 
ya Kilifi ilijenga katika 

Hospitali ya Kaunti 
Ndogo ya Malindi

Kenya 
yashinda 
Chicago 
Marathon

ENDELEA UK  2

Serikali kuanzisha Huduma 
Center katika kaunti zote 47

Waziri wa 
Utumishi wa 
Umma na Ustawi 
wa Nguvukazi, 
Justin Muturi, 
anasema mpango 
wa utoaji huduma 
umebadilisha 
utumishi wa 
umma, na 
kurahisisha 
Wakenya kupata 
na kufikia huduma 
za serikali

Waziri (CS) wa Utumishi wa Umma na Maendeleo ya 
Rasilimali Watu, Justin Muturi.

Mkenya Ruth Chepngetich 
alivunja rekodi ya mbio za 
marathon kwa wanawake 
kwa kutumia saa 2:09-56 na 
hivyo kuwa mwanamke wa 
kwanza kukimbia kwa chini 
ya saa mbili na dakika 10. 
John Korir pia alishinda mbio 
za wanaume kwa saa2:02-43 
muda bora zaidi kwake msimu 
huu.
Picha: Hisani

za serikali.
Pia alisifu ushiriki-

ano kati ya wizara, idara, 
mashirika na kaunti mbal-
imbali ambazo zimesam-
baza huduma zao katika 
majukwaa mengi.

Muturi aliwapongeza 
wafanyikazi wa Huduma 
Kenya kwa kujitolea kwao 
kutoa huduma, jambo am-
balo limefanya Huduma 
Kenya kuwa sura ya ku-
tegemewa ya serikali.

“Tunapoungana na ul-
imwengu kusherehekea 
wateja wetu, sisi, kama 
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wateja wetu, sisi, 
kama wafanyikazi wa 
umma, lazima tuzidishe 
zaidi wajibu wetu ka-
tika utoaji huduma kwa 
mwananchi,” Muturi 
alisema.

Alisisitiza kuwa ju-
kumu la utumishi wa 
umma sio tu kukidhi 
matarajio ya mteja bali ni 
kuyavuka kwa kuhakik-
isha kila mwingiliano 
na wananchi unadhi-
hirishwa na huruma, 
uungwana, heshima na 
ufanisi, hivyo kumuacha 
mteja na uzoefu usiosa-
haulika.

Waziri huyo alisema 
haya wakati wa ziara 
yake ya uzinduzi katika 
Ofisi za Sekretarieti ya 
Huduma Kenya, Huduma 
ya Mawasiliano na Kituo 
cha Ushauri nasaha kwa 
njia ya simu, na Kituo 
cha Huduma huko GPO, 
Nairobi. Alisisitiza kuwa, 
kulingana na Dira ya 
2030 ya Kenya na ajenda 
ya mabadiliko ya kiu-
chumi, Huduma Kenya 
ina mpango kabambe wa 
kuzindua Vituo 290 vya 
Huduma za kaunti.

Muturi pia alieleza 

kuwa Wabunge kadhaa 
wametuma maombi ya 
kushirikiana na Huduma 
Kenya kuanzisha Vituo 
vya Huduma katika mae-
neo bunge yao.

Alibainisha kuwa 
Huduma Center tayari 
zimeanzishwa katika 
kaunti nne: Tharaka 
Nithi, Kajiado, Kiambu, 
na Laikipia. “Ili kuju-
muisha dhana ya duka 
moja, nimehimiza wiz-
ara, idara, mashirika 
na kaunti kupeleka 
huduma katika Vituo vya 
Huduma ili kuhakiki-
sha utoaji wa huduma 
kwa usawa na bila vik-

wazo kwa wananchi,” 
Muturi aliongeza. Waziri 
huyo pia alitoa wito kwa 
wizara, idara, mashirika 
na kaunti ambazo haz-
ina wafanyikazi katika 
Huduma Centers ku-
chukua fursa ya maajenti 
wa Huduma Kenya kwa 
wote, ambao watafun-
zwa kutoa huduma 
mbalimbali kwa niaba 
yao. Wakati huo huo, 
alidokeza kuwa huduma 
za Mamlaka ya Kitaifa 
ya Uchukuzi na Us-
alama (NTSA) zinapati-
kana tu katika Vituo 15 
vya Huduma, akimaan-
isha kuwa maelfu au 

hata mamilioni ya raia 
lazima wasafiri umbali 
mrefu kutuma maombi 
au kuhuisha leseni zao 
za udereva. Muturi ali-
wahakikishia Wakenya 
kuwa utumishi wa umma 
utaendelea kufanya kazi 
kwa karibu na MDAs ili 
kuimarisha upatikanaji 
wa huduma za serikali.

Pia aliwataka Wakenya 
kuchukua zaidi ya vi-
tambulisho 180,000 vya 
kitaifa, leseni 47,000 za 
udereva na vyeti 54,000 
vya kuzaliwa vinavyo-
subiri kukusanywa ka-
tika Vituo mbalimbali vya 
Huduma kote nchini.

“Hadi leo, vituo vya 
afya vya kibinafsi na 
vya kidini 1,442 vi-
merudisha kandarasi 
mpya zilizosainiwa na 
sasa zinatoa huduma. 
Ili kuhakikisha kuwa 
huduma za afya zina-
salia kufikiwa wakati 
wa mpito, SHIF im-
eweka tarehe ya 
mwisho kwa watoa 
huduma za afya kurud-
isha kandarasi zilizos-
ainiwa kufikia Jumanne 
wiki hii,” alifichua.

Waziri pia alisema 
kuwa serikali itare-
jesha pesa zilizolipwa 
na wagonjwa wote wa 
dialysis wanaolipwa 
na Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) na 
SHIF ambao walitakiwa 
kulipa fedha taslimu 
katika vituo mbalim-

bali vya afya vya umma 
na binafsi.

Dkt. Mlongo alieleza 
kuwa, tofauti na mtan-
gulizi wake, NHIF, SHIF 
inahamisha mwele-
keo kutoka kwa tiba 
na kwenda kwenye 
huduma ya afya ya 
kinga na uhamasishaji 
kama mkakati mu-
himu wa Bima ya Afya 
kwa Wote (UHC), un-
aolenga kupunguza 
mzigo wa magonjwa 
yanayoweza kuzuilika. 
Alisisitiza kuwa uchun-
guzi wa mara kwa 
mara na utambuzi wa 
mapema wa magonjwa 
ni muhimu kwa kudu-
misha afya ya jamii, na 
kuongeza kuwa kwa 
kutoa huduma za kinga, 
mpango huo unawa-
himiza wananchi ku-
weka kipaumbele kwa 
ustawi wao, na hivyo 
kusababisha idadi ya 
watu wenye afya bora 
na kupunguza mzigo 
kwa ujumla. mfumo 
wa afya.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Serikali kuanzisha Vituo vya Huduma 
katika kaunti zote 47, asema Muturi

Huduma Centre, Laikipia.

Hospitali zote 
kuendelea kutoa 
huduma muhimu 
chini ya SHIF-CS

1,442
Vituo vya afya vya kibin-

afsi na vya kidini ambavyo 
vimerudisha mikataba 
mipya iliyotiwa saini na 
sasa vinatoa huduma

  EQUALIZATION FUND ADVISORY BOARD

KUONGEZWA KWA MWALIKO WA KUTOAMAO-
NI KUHUSU RASIMU YA MPANGO MKAKATI WA 

2024-2028
Bodi ya Ushauri ya Hazina ya Kusawazisha imeunda rasimu ya Mpango Mkakati wake 
kwa kipindi cha 2024-2028. Hii ni kutoa mwaliko kwa wadau kutoa maoni na michango 
kuhusu rasimu ya SP hadi Ijumaa Oktoba 25, 2024. 

Rasimu ya Mpango Mkakati pamoja na kiolezo cha kuwasilisha maoni inapatikana 
kwenye tovuti yetu www.equalizationfund.go.ke au kwa kuchanganua misimbo ifua-
tayo ya QR.

Wasilisha maoni na michango yako ukitumia kiolezo kwa barua pepe kwa 
strategicplan2024@equalizationfund.go.ke au equalizationfundke@gmail.com 
kabla ya tarehe 25 Oktoba 2024

Public Notice

Disclaimer: KRA notifies taxpayers that it will not accept responsibility for payments not received, credited and validated in the relevant KRA accounts. Corruption Reporting: +254 (0726) 984 
668, Email: corruptionreporting@kra.go.ke. Short Messaging Services (SMS): Dial (*572#) or Text to 22572. Contact Centre: +254 (020) 4 999 999, +254 (0711) 099 999, Email: callcentre@kra.
go.ke. Complaints & Information Centre Hotlines: +254 709 017 700 / 800 Email: cic@kra.go.ke

www.kra.go.ke

Commissioner for Domestic Taxes
Thank you for paying your taxes!

Further to our Public Notices dated 17th November, 2023 and 27th December, 2023, Kenya 
Revenue Authority (KRA) wishes to remind the public as follows;

1. effective 1st September, 2023, all persons carrying on business, including those not 
registered for VAT, are required to electronically generate and transmit their invoices to 
KRA via the electronic Tax Invoice Management System (eTIMS).

2. effective 1st January, 2024, business expenditure not supported by an eTIMS generated 
tax invoice is not deductible for tax purposes. 

To facilitate compliance with eTIMS requirements, KRA has availed various solutions 
including simplified solutions dubbed “eTIMS Lite” for non-VAT registered taxpayers. 

KRA reaffirms its commitment to continue supporting and facilitating all businesses to 
comply with the requirements of the Tax Procedures Act, 2015 including submission to the 
Commissioner electronic documents related to taxpayers transactional data.

For further information please call our Contact Centre on Tel: (0) 20 4 999 999, 0711 099 999 
or Email: callcentre@kra.go.ke www.kra.go.ke

Reminder on the Requirement to Comply with 
Electronic Tax Invoicing
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NA ANNE MWALE NA 
MEGG NJOKI, (KNA) 

 

Serikali itaendelea 
kuboresha masilahi 
ya walimu kwa ku-

tatua changamoto zina-
zowakabili.

Waziri wa Elimu, Bw. 
Julius Ogamba, alikariri 
kujitolea kwa Serikali 
kushughulikia maswala ya 
walimu kuhusu mishahara 
na marupurupu.

Waziri alisema kuwa 
miundo imeanzishwa 
kwa ajili ya mazungumzo 
ya maana na maafisa wa 
chama cha walimu.

Ogamba aliwasifu 
wanachama wa Chama 
cha Kitaifa cha Walimu 
Kenya (KNUT) kwa kus-
imamisha kususia kazi 
iliyopangwa Agosti 26, 
kuruhusu mazungumzo 
kufanyika.

Alibainisha kuwa 
mgomo huo ungetatiza 
mtihani wa Elimu ya Shule 
ya Msingi ya Kenya (KP-
SEA) na Cheti cha Elimu ya 
Sekondari Kenya (KCSE) 
unaoanza mwezi huu.

“Nawapongeza walimu 
kwa kuruhusu mitihani 

kuendelea bila usumbufu. 
Tunashughulikia suluhu 
kwa masuala ambayo 
wameibua,” Ogamba 
alisema.

Alifichua kuwa mwaka 
huu, watahiniwa 1,313,913 
watafanya mtihani wa KP-
SEA, huku 965,501 wata-
fanya mtihani wa KCSE. 
Mwaka jana, watahiniwa 
1,282,574 na 903,260 wal-
ifanya mitihani ya KPSEA 
na KCSE, mtawalia.

Akizungumza mjini 
Nakuru, Ogamba alitam-
bua jukumu muhimu la 
walimu katika maendeleo 
ya nchi. Aliongeza kuwa, 
kwa vile walimu ni mu-
himu katika kuhakiki-
sha elimu bora ni lazima 
wawezeshwe, waajiriwe 
ipasavyo, walipwe, na 
muhimu zaidi, wapewe 
motisha.

Alisisitiza kuwa ili ku-
fanya mageuzi ya elimu 
kwa mafanikio, serikali 
inawekeza kwa kiasi ki-
kubwa katika uwezo 
wa walimu na kuifanya 
taaluma ya ualimu kuvu-
tia zaidi kwa watahiniwa 
bora wa shule za sekond-
ari.

Ogamba, akianda-
mana na Katibu Mkuu wa 
KNUT Bw. Collins Oyuu, 
alieleza kwamba ufanisi 
wa Ajenda ya Elimu 2030 
unahitaji sera nzuri, mi-
pango ifaayo, na walimu 
wa kutosha, waliofunzwa 
vyema.

Waziri Mkuu alithibit-
isha dhamira ya Serikali 
ya kutoa elimu bora na 
kuboresha mbinu za ku-
jifunza ili kupima maen-
deleo. Aliapa kuhakikisha 
kuwa walimu na waelim-
ishaji wanawezeshwa, 
wanaajiriwa ipasavyo, 
wamefunzwa vyema, 
wamehitimu kitaaluma, 
wanahamasishwa na 
wanasaidiwa.

Ogamba alisisitiza kuwa 
haki ya kupata elimu in-
alazimu kuajiriwa na 
kubakishwa kwa walimu 
waliohitimu, walio na 
motisha wanaofanya kazi 
katika mazingira salama, 
kupata zana na rasilimali 
zinazofaa, na kufurahia 
mazingira ya kufanyia 
kazi na malipo ya kutosha.

“Tunatekeleza vivu-
tio vinavyofaa, ikiwa ni 
pamoja na malipo yanay-

ofaa na njia ya wazi ya 
kuendeleza kazi. Serikali 

inafanya kazi bila ku-
choka kuhakikisha kuwa 
walimu wanawezeshwa 
kupitia utoaji wa mazin-
gira mazuri ya kazi,” Og-
amba alisema.

Aliongeza, “Walimu 
wanapewa rasilimali 
nzuri, na mazingira yao 
ya kazi yanafanywa kuwa 
salama na yenye afya.”

Ogamba alisisitiza zaidi 
kuwa ili kufikia Ajenda ya 
Elimu 2030 inahitaji kila 
shule nchini kuwa na wal-
imu waliohitimu.

Katibu wa Baraza la 
Mawaziri alipongeza uon-
gozi wa KNUT kwa kuan-
zisha mbinu mbadala za 

kutatua mizozo, ambazo 
zimefanikiwa kuleta am-
ani ya kiviwanda katika 
sekta ya elimu.

Katibu Mkuu wa KNUT, 
Bw. Oyuu, alisifu Chama 
cha Rais kinachofanya 
kazi kuhusu Marekeb-
isho ya Elimu (PWPER) 
kwa kuchunguza maeneo 
kadhaa katika sekta hiyo 
na kutoa mapendekezo 
ya kukagua sheria mbal-
imbali zinazohusiana na 
elimu. Alisema hatua hii 
inaashiria kuwa utawala 
wa sasa unathamini, ku-
heshimu, na kuheshimu 
sana elimu na waelim-
ishaji.

NAFASI ZA KAZI

Retirement Benefits Authority (RBA) imeanzishwa chini ya Sheria ya Mafao ya Kustaafu ya 1997 kama shirika 
lenye mamlaka ya kisheria ya: kudhibiti na kusimamia uanzishaji na usimamizi wa miradi ya mafao ya kustaafu; 
kulinda maslahi ya wanachama na wafadhili wa sekta ya mafao ya kustaafu; kukuza maendeleo ya sekta ya mafao 
ya kustaafu; na kumshauri Waziri kuhusu sera ya kitaifa ya kufuatwa kuhusu mipango ya mafao ya wastaafu na 
kutekeleza sera zote za Serikali zinazohusiana na hilo.

Mamlaka inataka kuajiri watumishi wenye sifa na uwezo wa kujaza nafasi zifuatazo zilizoachwa wazi:

Retirement Benefits Authority (RBA) is ISO 9001: 2015 Certified

@RBA_Kenya @RetirementBenefitsAuthorityKE

www.rba.go.ke

rbakenya Retirement Benefits Authority Kenya

@RetirementBenefitsAuthorityKE info@rba.go.ke

Kwa maelezo zaidi kuhusu sekta, tufuate kwa:

No. Cheo Gredi
RBA 

Idadi ya 
Vyeo

Marejeleo Masharti ya Kazi

1. Director, Market Conduct 
and Industry Development

RBA 2 1 DMCID/01/10/2024 Mkataba wa miaka mitano 
(5). unaweza kurudiwa 
mara moja ikitegemea 
utendakazi wa kuridhisha.2. Director, Research, Strategy 

& Planning 
RBA 2 1 D(RSP)/02/10/2024

3. Assistant Director, Admin-
istration 

RBA 4 1 AD(ADA)/03/10/2024 Kudumu na Pensheni

Maelezo kuhusu nafasi hizo yanaweza kupatikana katika tovuti ya Mamlaka www.rba.go.ke na tovuti ya e-recruit-
ment ya https://recruitment.rba.go.ke/ 

Maombi yote yanapaswa kutumwa kwa:
Afisa Mkuu Mtendaji

Retirement Benefits Authority
Rahimtulla Tower

S.L.P 57733 - 00200
NAIROBI

Maombi lazima yapokewe kabla ya Jumatano tarehe 6 Novemba 2024

THE INFORMATION AND COMMUNICATIONS TECHNOLOGY AUTHORITY

WITO WA KUONYESHA NIA

Kenya Digital Economy Acceleration Project (KDEAP)
ICTA-PROGRAM IMPLEMENTATION UNIT

(Huduma za Ushauri – Uteuzi Binafsi)

Nchi: KENYA

Jina la Mradi: KENYA DIGITAL ECONOMY ACCELERATION PROJECT (KDEAP)

Nambari.:         P170941

Mkopo:            7289-KE and 7290-KE

Anwani ya 
Mradi:

DEVELOPMENT OF GOVERNMENT DIGITAL ENTERPRISE ARCHITECTURE & 
E-GOVRENMENT INTEROPERABILITY FRAMEWORK

Contract No.: KE-ICTA-404988-CS-CQS

NYONGEZA NAMBARI 1

S/No. Eneo Mahitaji ya Awali Mahitaji Mapya

1 Tarehe ya Ku-
fungwa

Tarehe ya mwisho: Oktoba 
21,2024

Tarehe ya mwisho imeongozwa hadi Oktoba 
24,2024

Masharti mengine yote na kanuni  za Wito wa Kuonyesha Nia yanasalia kama awali
Afisa Mkuu Mtendaji
The Information and Communications Technology Authority,
S.L.P 27150, Kenyatta Avenue 00100, Nairobi, Kenya.
Simu.: (+254) 20 667 6999
Baruapepe: info@ict.go.ke / procurement@ict.go.ke 
Kwa: Naibu Mkurugenzi, Idara ya Ununuzi

Waziri wa Elimu Bw. Julius Ogamba,

Serikali kuwezesha walimu 
kwa malipo bora, mazingira 
ya kazi, na ukuaji kitaaluma

Nawapongeza 
walimu kwa 
kuruhusu miti-
hani iendelee 
bila usumbufu. 
Tunashughulikia 
masuala ambayo 
wameibua,” - 
Ogamba



4 | NEWSFOCUS OKTOBA 15, 2024

www.mygov.go.ke

NA  CHRIS MAHANDARA, 
KNA

Mpango wa Kitaifa wa 
Kupanda Miti upata mae-
ndeleo makubwa ka-
tika kaunti za Kisumu, 
Siaya, na Bungoma, huku 
takriban miti milioni 37 
imepandwa tangu kuan-
zishwa kwake.

Kupitia usaidizi kutoka 
kwa Huduma ya Kitaifa 
ya Vijana (NYS), Wizara 
ya Utumishi wa Umma na 
Maendeleo ya Mitaji ya Ki-
binadamu, ambayo inaon-
goza mpango huo katika 
kaunti hizi tatu, inalenga 
kupanda miti milioni 500 
katika eneo hilo kufikia 
mwaka wa 2032.

Waziri wa Utumishi 
wa Umma, Justin Muturi 
alisema kuwa maende-
leo yaliyopatikana tangu 
kuanzishwa kwa mpango 
huo ni ya kutia moyo na 
akahimiza jamii na wa-
shikadau wote kuongeza 
juhudi zao maradufu ili 
kufikia lengo.

Akizungumza katika 
shule ya Maseno kaunti 
ya Kisumu wakati wa 
harakati za upandaji miti 
kuadhimisha Siku ya 

Mazingira, Muturi alisisi-
tiza kuwa mabadiliko ya 
hali ya anga ni jambo la 
kweli, na kuongeza kuwa 
ni sharti kila juhudi zifa-
nywe kuweka mazingira 
ya kijani kibichi nchini 
ili kupunguza athari za 
hali hii. Waziri huyo am-
baye aliunganishwa na 
wanafunzi 1,000 kupanda 
miti 2,000, alisisitiza 
umuhimu wa kushiriki-
sha taasisi za elimu katika 
kufikia lengo la kitaifa 
la kupanda miti bilioni 
15 ifikapo mwisho wa 
mpango huo mwaka wa 

2032.  Alitoa changamoto 
kwa wanafunzi kutunza 
miti hiyo na kuhakiki-
sha inakua, na kusaidia 
nchi kujenga uwezo wa 
kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi 
zinazoonekana duniani 
kote. “Kama Wizara, tu-
mefurahishwa na hatua 
iliyofikiwa hadi sasa. 
Nataka kuihakikishia 
jamii kuwa tutaendelea 
kushirikiana nao ili ku-
hakikisha mpango huu 
unafanikiwa,” alisema.

Waziri huyo aliwataka 
wanajamii kuchukua ju-
kumu kubwa na kuhakik-
isha kwamba wanapanda 
miti isiyopungua mitano 
kabla ya mwisho wa siku 
na wakati huo huo kusisi-
tiza utamaduni wa kuhi-
fadhi mazingira miongoni 
mwa vijana.

Katibu Mkuu wa 
Utumishi wa Umma na 
Maendeleo ya Mitaji ya 
Watu (PS) Amos Gathecha 
alisema kupitia ushiriki-
ano na NYS, kila kaunti 
imepokea miche 50,000 
bila malipo kwa ajili ya 
kupanda tangu kuan-
zishwa kwa mpango huo. 

Ninataka 
kuhakikishia 

jamii katika 
sehemu hii ya 
nchi kwamba 
tutaendelea kus-
hirikiana nao 
ili kuhakikisha 
mpango huu 
unafaulu,” - 
Muturi.

Wanafunzi wa Shule ya 
Maseno wakipanda miti 
shuleni humo

Waziri wa Utumishi wa Umma Justin Muturi wakati wa 
zoezi la upandaji miti katika Shule ya Maseno, Kisumu

Ufanisi kwa mpango wa 
kitaifa wa upanzi miti 

huku miti 37m ikipandwa

NYS, aliongezea, itaen-
delea kuzalisha miche na 
kushiriki kikamilifu katika 
mpango wa upandaji miti 
ili kuhakikisha kuwa lengo 
lililowekwa na Rais Dkt 
William Ruto linatimizwa.

“Tuko mbioni kutimiza 
lengo hili. Tunafanya vyema 
lakini tunahitaji kuongeza 
juhudi zetu kwa sababu 
muda hauko upande wetu,” 
Gathecha alisema.

Mkuu wa Shule ya 
Maseno Peter Owino 
alisema kuadhimisha siku 
hiyo shuleni ni hatua kubwa 
kuelekea mpango wa shule 
hiyo wa kuweka mazingira 
ya kijani kibichi.

OFFICE OF THE ATTORNEY-GENERAL
&

DEPARTMENT OF JUSTICE

VACANCY  ANNOUNCEMENT

The Office of the Attorney General and Department of Justice is one of the Institutions set out in section 14 of the 
Advocates Act, CAP. 16 and the Kenya School of Law Pupillage Guidelines 2023, as an Institution in which students 
of the Kenya School of Law may undertake their Pupilage Programme for a period of six (6) months. The Office 
seeks to engage seventy (70) highly motivated Kenyans to undertake Pupillage Programme for a period of six (6) 
months commencing January 2025.

The successful pupils shall be selected from applicants who possess the following qualifications:

Qualifications 
• A Bachelor of Laws (LLB) Degree from a recognized University.

Requirements
• A copy of the National Identity Card,
• Letter from Kenya School of Law recommending to proceed to pupillage,
• Copies of Academic Certificates and Testimonials.

Personal Attributes
• Demonstrate good verbal and written communication skills in both English and Kiswahili
• Demonstrate a proactive attitude and willingness to learn and to be part of a team handling challenging 

assignments within timelines, and
• Computer Literate.

Interested and qualified persons are requested to download and fill the Pupillage Application Form (attached 
below). 

Please note: 
1. Candidates should NOT attach any documents to the application form. ALL the details requested in the 

advertisement should be filled on the form. 
2. Only shortlisted and successful candidates will be contacted.
3. Shortlisted candidates shall be required to produce originals of their National Identity Card, academic 
 certificates and letter from Kenya School of Law recommending to proceed to pupillage during interviews. 

The completed application form should be emailed to pupillage@ag.go.ke on or before 24th October, 2024.

HON. SHADRACK J. MOSE
SOLICITOR GENERAL

VACANCY No.1/2024 - PUPILLAGE PROGRAMME 2025 

University of Eldoret is ISO 9001:2015 Certified

P.O. Box 1125-30100, Eldoret, Kenya
Tel: 0788 232 004, 0740 354 966 | Email: vc@uoeld.ac.ke | Website: www.uoeld.ac.ke

TENDER NOTICE
University of Eldoret invites interested and eligible bidders to submit bids for the tender listed below.

Tender requirements, instructions and complete tender documents may be obtained from the Procurement Office 
during normal working hours (Monday-Friday) from 8.00 a.m. to 1.00 p.m. and from 2.00 p.m. to 5.00 p.m. upon 
payment of a non-refundable fee of Kshs. 1000.00 using the paybill option; PayBill Number 222222, Account 
Number UOETEN–Your Name or be downloaded from the University of Eldoret website www.uoeld.ac.ke or 
www.tenders.go.ke free of charge.

Tender requirements and instructions can be downloaded from the University website: www.uoeld.ac.ke/ten-
ders.

Submission of complete tender documents in hard copies in a plain sealed envelope clearly marked with the 
Tender Name and Tender Reference Number should be addressed and delivered to: 

Vice-Chancellor,
University of Eldoret,

P.O Box 1125-30100, Eldoret.

Or deposited in the Tender Box ‘A’ at University of Eldoret Administration Block so as to be received on or before 
29th October, 2024 at 11.00 a.m. local time.

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of bidders/their representatives who choose to 
attend, at the Forestry Complex Boardroom.

Late tenders shall not be accepted.

Youth, women and persons with disabilities are encouraged to apply

Vice-Chancellor
University of Eldoret

University of Eldoret Town Campus January & April 2025 intake ongoing. Join Us! 
Visit: www.uoeld.ac.ke/next-intake

No. TENDER NO ITEM DESCRIPTION BID SECURITY CLOSING & 
OPENING DATES

TIME

1 UoE/LEC/02/2024 - 2025 Supply and Delivery 
of Lecture Chairs

Kshs 100,000.00 Tuesday,
29th October, 
2024

11.00 A.M.
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UTEUZI  WA MWENYEKITI NA WAJUMBE WATATU WA KAMATI 
YA UKAGUZI WA WIZARA YA ELIMU

A. Utangulizi

Kwa mujibu wa Kifungu cha 73(5) cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma, 2012, Tangazo la Gazeti la 
Menejimenti ya Fedha za Umma (Serikali ya Kitaifa) VoL.CXVIII Na. 40 la tarehe 15 Aprili 2016, Wizara ya Elimu 
inakaribisha maombi kutoka kwa watu wenye sifa na nia ya kujaza fomu kufuatia nyadhifa za Kamati ya Ukaguzi.

1. Mwenyekiti.

2. Wanachama watatu (3).

B. Mahitaji ya Uteuzi

1. Mwenyekiti

Ili kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, mtu lazima awe na yafuatayo:
i.  Shahada kutoka chuo kikuu kinachotambuliwa;
ii.  Maarifa na uzoefu usiopungua miaka Saba (7) katika ukaguzi na/au Usimamizi wa Fedha/
 Uhasibu, iii. Kuwa mwanachama wa ICPAK au IIA na katika hadhi nzuri;
iv.  Maarifa na uzoefu katika Usimamizi wa Hatari; na
V.     Awe mtu mwadilifu na anayefuata matakwa ya Sura ya Sita ya Katiba ya Kenya, 2010.

2. Mwanachama
Ili mtu ateuliwe kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, lazima awe na mambo yafuatayo:

i.  Shahada kutoka Chuo Kikuu kinachotambuliwa,
ii.  Uzoefu wa kazi usiopungua miaka Mitano (5);
iii.  Kuwa mwanachama wa shirika la kitaaluma na katika hadhi nzuri;
iv.  Ujuzi katika utumishi wa umma/uendeshaji wa serikali na uzoefu katika Usimamizi wa Hatari;na
V.    Awe mtu mwadilifu na anayefuata matakwa ya Sura ya Sita ya Katiba ya Kenya 2010.

wasifu, nakala za vyeti vya taaluma na taaluma, nakala ya Kitambulisho na ushuhuda katika bahasha iliyofungwa 
iliyo na alama ya wazi kwa ajili ya Mwenyekiti au Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi iliyoelekezwa kwa:

WAZIRI
Wizara ya Elimu

S.L.P  9583-00200
Nairobi.

Uwasilishaji kwa mkono kwa Ofisi ya Barua ya Jogoo House ‘B’ ya Ghorofa ya 3, kufikia tarehe 28 Oktoba, 
2024.

Wagombea walioorodheshwa watahitajika kutoa asili za Vitambulisho vyao vya Kitaifa, Vyeti vya Masomo na 
Kitaalamu na nakala, kibali kutoka kwa Huduma ya Kitaifa ya Polisi, HELB, KRA, EACC na idhini kutoka kwa Ofisi 
yoyote ya Marejeleo ya Mikopo iliyoidhinishwa wakati wa mahojiano.

Tafadhali kumbuka kuwa:
i.  Wagombea hawapaswi kushikamana na hati asili kwa maombi;
ii.  Wagombea walioorodheshwa pekee ndio watawasiliana nao; na
iii.  Kuvinjari kwa njia yoyote kutasababisha kutohitimu kiotomatiki.
iv.  Uteuzi wa Kamati hiyo utakuwa wa muda wa miaka Mitatu (3).

KATIBU, IDARA YA ELIMU YA MSINGI

TANGAZO LA USHIRIKISHWAJI WA UMMA

MWALIKO WA USHIRIKI WA UMMA KWENYE BODI YA CHAI 
YA KENYA RASIMU YA MPANGO MKAKATI (2023-2027)

 Tea Board of Kenya  ni Shirika la Serikali chini ya Wizara ya Kilimo na Maendeleo ya Mifugo iliyoanzish-
wa chini ya Kifungu cha 3 cha Sheria ya Chai ya 2020 ili kuendeleza, kudhibiti na kukuza sekta ya chai.

Ili kutoa ramani ya kutimiza wajibu wake kulingana na sera za kimataifa na kitaifa ikijumuisha Ajenda ya 
Mabadiliko ya Kiuchumi ya Chini-up, Bodi ya Chai ya Kenya imetayarisha rasimu ya Mpango Mkakati wa 
kipindi cha 2023-2027. 

Kwa kuongozwa na Kifungu cha 10(2) cha Katiba ya Kenya, TBK inawaalika wanachama wa Umma na 
wadau wa sekta ya chai kutoa maoni kuhusu rasimu ya mpango mkakati.

Rasimu ya mpango mkakati wa TBK (2023-2027) inapatikana kwenye tovuti www.teaboard.or.ke na 
inaweza kuwa 
imefikiwa kwa ukaguzi na maoni kupitia kiungo: https://www.teaboard.or.ke/resources/legisla-
tion-and-policy/tbk-draft-strategic-plan-2023-2027

Maoni na maoni yanapaswa kuwasilishwa kwa barua pepe kwa sp@teaboard.or.ke.

Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha maoni yako ni Jumanne tarehe 29 Oktoba 2024.    

AFISA MKUU MTENDAJI
TEA BOARD OF KENYA

 NOTISI YA TENDA

1.  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji inakusudia kuorodhesha washauri ili kutoa Huduma za Ushauri ili kufanya 
Tathmini ya Masoko ya Kaboni kwa Kenya kwa kuzingatia kikamilifu Sheria na Masharti (TORs) ambayo:

 i)         Inaweza kupatikana katika tovuti zifuatazo: www.cma.or.ke au www.tenders.go.ke au;
ii)         Inaweza kupatikana kwa anuani iliyo hapa chini:

Shirika la Ununuzi:  Capital Markets Authority
Kwa:                               Principal Supply Chain Management Offi  cer
Nambari ya Simu:     +254 20 2264000/ 2264900 / 2264308
Baruapepe:         supplychain@cma.or.ke
Anwani:          S.L.P 74800 - 00200
Makao Makuu:           KENYA, Nairobi, Longonot Road, Upperhill, 3rd Floor Embankment Plaza.     

2.  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji sasa inaalika kampuni zinazostahiki “Washauri” kueleza nia yao ya kutoa 
Huduma zinazohitajika. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa wana sifa 
zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma zinazohitajika. Vigezo vya kuorodhesha juu ya sifa 
zinazohitajika na uzoefu wa kampuni ni;

i)  Ujuzi wa kina wa fedha za kaboni na masoko ya kimataifa ya kaboni.
ii)  Kufahamika kwa hali ya ufadhili wa kaboni nchini Kenya na kanuni zilizopo za masoko ya kaboni.
iii)  Ilikamilisha kwa mafanikio angalau kandarasi mbili zinazohusiana (2) zenye ukubwa na upeo 

sawa katika kipindi cha miaka saba (7). Kampuni inahitajika kutoa ushuhuda/barua za marejeleo/
mikataba ili kuthibitisha yaliyo hapo juu.

iv)  Uzoefu wa kufanya mashauri yanayohusiana na masoko ya kaboni kimataifa na ndani ya nchi.
v)  Uzoefu wa awali katika kufanya tathmini za soko la kaboni, kuidhinisha ripoti za tathmini ya soko, 

na kuandaa mapendekezo yanayotekelezeka.
vi)  Uelewa mkubwa wa masoko ya mitaji ya Kenya na mfumo wa udhibiti.
vii)  Sifa na vyeti husika vya kitaaluma katika Masoko ya Carbon.
viii)  Utendaji mzuri wa kifedha na msimamo thabiti wa kifedha kama inavyothibitishwa na taarifa za 

fedha zilizokaguliwa kwa miaka mitatu iliyopita ya fedha.

3.  Makini ya Makampuni yanayovutiwa yanatolewa kwa masharti yafuatayo ambayo yataangaziwa katika 
 Ombi la Mapendekezo (RFP) yatolewe kwa makampuni yaliyoorodheshwa;

i. Mshauri atatarajiwa kutokuwa na mgongano wa maslahi na kazi nyingine au maslahi yake ya ush-
irika na kutenda bila kuzingatia kazi ya baadaye.

ii. Mshauri hatakuwa na uhusiano wa kibinafsi au wa kibiashara na wasimamizi wakuu wa Taasisi ya 
Ununuzi au wafanyikazi wa kitaalam.

iii. Kampuni ya Ushauri au mtu binafsi katika kampuni hajaidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma au hayuko chini ya kusimamishwa au kizuizi kilichowekwa na taasisi nyingine 
yoyote ya Serikali ya Kenya, au shirika lolote la kimataifa.

iv. Mashirika au taasisi zinazomilikiwa na serikali za Serikali ya Kenya, maafi sa, watumishi wa umma 
na wafanyikazi wa taasisi za umma hawatastahiki.

4.  Washauri wanaweza kuhusisha/kuunda muungano na makampuni mengine ili kuboresha sifa zao lakini 
wanapaswa kuonyesha wazi kama ushirika uko katika mfumo wa ubia na/au mshauri mdogo. Katika hali 
ya ubia, washirika wote katika ubia watawajibika kwa pamoja na kwa kiasi kikubwa kwa mkataba mzima, 
ikiwa watachaguliwa.

5.  Kampuni itachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Ubora iliyowekwa kwa Umma Sheria ya Un-
unuzi na Utupaji Mali, 2015 na Kanuni za Wahudumu za 2020.

6.  Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za kazi kuanzia 0900hrs 
hadi 1500hrs (Saa za Ndani: Nairobi).

Shirika la Ununuzi:  Capital Markets Authority
Kwa:                              Principal Supply Chain Management Offi  cer
Nambari ya Simu:    +254 20 2264000/ 2264900 / 2264308
Baruapepe:        supplychain@cma.or.ke
Anwani:         S.L.P 74800 - 00200
Makao Makuu:           KENYA, Nairobi, Longonot Road, Upperhill, 5rd Floor Embankment Plaza.     

7. Maonyesho ya Nia, yaliyoambatanishwa katika bahasha zilizofungwa lazima yawasilishwe kwa njia 
ya maandishi kwa anwani iliyo hapa chini yeye mwenyewe, au kwa barua ya posta na lazima yawekwe 
kwenye Sanduku la Zabuni katika Ofi si ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji, Ghorofa ya 3, Embankment 
Plaza, Longonot Road, Upperhill, Nairobi, Kenya mnamo au kabla ya Jumanne tarehe 5 Novemba 2024, 
11:00am EAT Saa na kuelekezwa kwa:

Shirika la Ununuzi:  Capital Markets Authority
Kwa:                              Principal Supply Chain Management Offi  cer
Nambari ya Simu:   +254 20 2264000/ 2264900 / 2264308
Baruapepe:        supplychain@cma.or.ke
Anwani:         S.L.P 74800 - 00200
Makao Makuu:           KENYA, Nairobi, Longonot Road, Upperhill, 3rd Floor Embankment Plaza.     

8.  Zabuni zitafunguliwa mara baada ya hapo katika Ukumbi wa Mikutano, Ghorofa ya 4, Embankment 
Plaza, 

 Barabara ya Longonot, Nairobi. 

Mawasilisho yaliyochelewa hayatakubaliwa

OMBI LA MAONYESHO YA NIA
USHAURI WA KUFANYA A

TATHMINI YA MASOKO YA KABONI KWA KENYA

NAMBARI YA MAREJELEO  CMA/EOI/001/2024/2025
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SPECIFIC PROCUREMENT NOTICE

Kenya Digital Economy Acceleration Project (KDEAP)
ICTA-Program Implementation Unit

Country: KENYA

Name of Project: KENYA DIGITAL ECONOMY ACCELERATION PROJECT (KDEAP)

Contract Title: PROCUREMENT OF FIREWALL LICENSES FOR A PERIOD OF 3 YEARS  

Loan No./Credit No./ 
Grant No.: 

7289-KE and 7290-KE 

RFB Reference No.: KE-ICTA-441845-GO-RFB 

Contract No.: KE-ICTA-402012-CS-QCBS

1. The Government of Kenya has received financing from the World Bank toward the cost of the Kenya 
Digital Economy Acceleration Project and intends to apply part of the proceeds toward payments under 
the contract for firewall licenses for a period of 3 years. For this contract, the Borrower shall process the 
payments using the Direct Payment disbursement method, as defined in the World Bank’s Disbursement 
Guidelines for Investment Project Financing, except for those payments, which the contract provides to be 
made through letter of credit.

2.  The Information and Communications Technology Authority now invites sealed Bids from eligible Bidders 
for procurement of firewall licenses to be delivered at the ICT Authority headquarters within a period of 2 
months.   

3.  Bidding will be conducted through national competitive procurement using a Request for Bids (RFB) as 
specified in the World Bank’s “Procurement Regulations for IPF Borrowers” September 2023 Edition 
(“Procurement Regulations”) and is open to all eligible Bidders as defined in the Procurement Regulations. 

4.  Interested eligible Bidders may obtain further information from The Information and Communications 
Technology Authority, Supply Chain Department, or through procurement@ict.go.ke and inspect the 
bidding document during office hours 0900 to 1600 hours at the address given below.  

5.  The bidding document in English may be purchased by interested Bidders upon the submission of a writ-
ten application to the address below and upon payment of a nonrefundable fee of Kshs. 1,000.00. The 
method of payment will be in cash at the cash office located at 12th Floor, Telposta Towers. The document 
will be sent by mail, courier or hand delivered. 

6.  Bids must be delivered to the address below on or before 28th November 2024 at 1000hrs East African 
Time. Electronic Bidding will not be permitted. Late Bids will be rejected. Bids will be publicly opened in 
the presence of the Bidders’ designated representatives and anyone who chooses to attend at the address 
below on 28th November 2024 at 1000hrs

7.  All Bids must be accompanied by a Bid Security of Kenya Shillings 500,000.00 in the form of a bank guar-
antee from a reputable commercial bank regulated by the Central Bank of Kenya or insurance guarantee 
from an insurance firm approved by the Public Procurement Regulatory Authority. 

8.  Attention is drawn to the Procurement Regulations requiring the Borrower to disclose information on the 
successful bidder’s beneficial ownership, as part of the Contract Award Notice, using the Beneficial Own-
ership Disclosure Form as included in the bidding document.

9. The address(es) referred to above is (are): 

Stanley Kamanguya, OGW
Chief Executive Officer
Information and Communications Technology Authority
12th Floor, Telposta Towers, Kenyatta Avenue 
P.O. Box 27150-00100, Nairobi, Kenya. 
(+254) 20 667 6999 
info@ict.go.ke / procurement@ict.go.ke 
www.icta.go.ke  

Request for Bids 
Goods

(One-Envelope Bidding Process)

Kwa mujibu wa Masharti ya Sheria ya Mazao Namba 16 ya mwaka 2013, Mamlaka ya Kilimo na Chakula 
(AFA) inatarajia kusajili vifungashio vyote vya sukari kwa madhumuni ya kuimarisha ufuatiliaji na ufuatil-
iaji wa ubora wa sukari kwenye rafu za reja reja. Kwa hivyo wapakiaji wote wa sukari wanatakiwa kuwas-
ilisha maelezo yao kwa kujaza Fomu (9) (Maombi ya Usajili wa Ufungaji upya wa Sukari) ambayo 
inapatikana kwenye tovuti ya AFA www.afa.go.ke na kuiwasilisha kwa AFA - Kurugenzi ya Sukari Sukari 
Plaza. imezimwa, Njia ya Waiyaki kuanzia tarehe ya ilani hii.

Fomu hii inapaswa kuambatanishwa na:

•      Cheti cha Usajili wa Alama ya Biashara
•      Sampuli ya Chapa
•      Cheti cha kusajiliwa au jina la Biashara
•      Cheti Halali cha Kuzingatia Ushuru
•      Kitambulisho au Pasipoti ya Wakurugenzi
•      Uzito wa kupakiwa upya (Kg au gramu)
•      Uidhinishaji wa KeBs na Uzingatiaji wa mahitaji mengine ya kuweka lebo.

DKT. BRUNO LINYURI, OGW
MKURUGENZI MKUU

AGRICULTURE AND FOOD AUTHORITY

NOTISI YA UMMA

USAJILI WA WAPAKIAJI SUKARI

NA SITNA OMAR, (KNA) 
 

Kamishna wa Data, Im-
maculate Kassait, ame-
wataka wananchi kulinda 
taarifa zao za kibinafsi 
zisitumike vibaya kwa 
kuwasilisha malalamiko 
ofisini kwake endapo ku-
tatokea uvunjifu wa data.

Bi. Kassait alisema kuwa 
Ofisi ya Kamishna wa Ul-
inzi wa Data (ODPC), 
iliyoanzishwa chini ya 
Sheria ya Kulinda Data 
ya 2019, ina mamlaka ya 
kudhibiti uchakataji wa 
data ya kibinafsi, kulinda 
faragha ya watu binafsi, 
na kuanzisha mfumo wa 
kisheria na kitaasisi wa 
ulinzi wa data. .

Data ya kibinafsi inaju-
muisha jina la mtu binafsi, 
anwani ya eneo, anwani 
ya barua pepe na maelezo 
yoyote yanayoweza 
kumtambulisha mtu.

Kama ofisi ya ud-

hibiti, ODPC inasimamia 
uchunguzi katika kesi 
za ukiukaji wa data 
zilizowasilishwa na wa-
husika wa data-watu 
ambao wanaweza kutam-
buliwa na data ya kibin-

afsi. Ofisi huweka ukweli 
kuhusu kila ukiukaji na 
inawajibisha kichakataji 
data au kidhibiti kin-
achowajibika.

“Malalamiko yanaweza 
kuwasilishwa kupitia njia 
rasmi, na baada ya uchun-
guzi kufanywa, ikiwa tut-
agundua kuwa kumekuwa 
na ukiukwaji wa haki za 
mtu binafsi, tunaweza 
kuchukua hatua zinazofaa 
kama ofisi,” alisema.

Kuna njia mbalimbali za 
kuwasilisha malalamiko 
kwa ODPC, ikijumuisha 
tovuti ya ODPC (www.
odpc.go.ke), uwasilishaji 
wa ana kwa ana, na an-
wani ya barua pepe ya ofisi 
(info@odpc.go.ke).

Ni baada ya uchunguzi 
kukamilika na mala-
lamiko kuthibitishwa 
kwamba kiasi cha fidia 
kwa mhusika kinaweza 
kufikiwa kwa kiwango 
cha juu cha Sh500, 000.

Kamishna ahimiza umma kuripoti ukiukaji wa data ya kibinafsi

Kamishna wa Data, Immaculate Kassait

Kamishna wa Data, aki-
zungumza katika Shule ya 
Sekondari ya St. Paul Li-
gisa huko Karachuonyo 
kabla ya kupeperusha 
msafara wa kampeni ya 
uhamasishaji wa ODPC, 
alisema ni muhimu kutoa 
ufahamu kwa umma juu 
ya jukumu la ODPC katika 
maisha ya raia wa Kenya. 
ulinzi wa data. 

Pia alisema umma un-
ahitaji kuelewa haki zao 
kama masomo ya data, 
umuhimu wa data ya ki-

binafsi na njia mbalimbali 
za kuhakikisha usalama 
wa data zao.

Bi Kassait alibaini-
sha kuwa wajibu wa ofisi 
yake ni kulinda haki hizi 
ambazo ni pamoja na 
upatikanaji, uchakataji 
vikwazo, kufuta, haki ya 
kusahihisha data mion-
goni mwa zingine. 

Akiandamana na Naibu 
Kamishna wake Oscar 
Otieno na Edmond Od-
era kutoka afisi ya eneo la 
Kisumu ODPC, alisisitiza 

umuhimu wa kuimari-
sha masuala yanayohusu 
idhini, akitaja kwamba 
data imevuka ulinzi wa 
data.

Kamishna huyo ali-
waonya watumiaji wa 
ujasusi bandia kuwa 
waangalifu katika shu-
ghuli zao na kuhakiki-
sha wanatumia data kwa 
uadilifu kuongeza, “Iwe 
kwa chaguo-msingi au 
kwa muundo, linda kila 
wakati data ya mhusika 
wa data.”

Malalamiko 
yaweza 

kuwasilishwa 
kwa njia rasmi, 
na baada uchun-
guzi kufanywa, 
ikiwa tutabaini 
kumekuwa na 
ukiukwaji wa 
haki za kibin-
afsi, tunaweza 
kuchukua hatua 
zifaazo kama 
ofisi,” Kassait
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WITO WA KUONYESHA NIA

Kenya Digital Economy Acceleration Project (KDEAP)
ICTA-Program Implementation Unit

(Huduma za Ushauri – Uteuzi wa Mashirika)

Nchi: KENYA

Jina la Mradit: Mradi wa Kuongeza Kasi yaUchumi wa Kidijitali wa Kenya (KDEAP)

Nambari:         P170941

Mkopo:            7289-KE and 7290-KE

Anwani: UUNDAJI WA MKAKATI WA USAFIRISHAJI WA HUDUMA ZA KIDIJITALI

Kandarasi: KE-ICTA-422440-CS-QCBS

1.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa gharama ya Mradi wa Kuongeza Uchumi wa 
Kidijitali wa Kenya (KDEAP) na inakusudia kutumia sehemu ya mapato ya huduma za ushauri.

2.  Huduma za ushauri (“Huduma”) zinajumuisha Uundaji wa Mkakati wa Usafirishaji wa Huduma za Kidijitali. Kazi 
hiyo inatarajiwa kuchukua miezi Tisa (9) kuanzia tarehe ya kuanza kwa mkataba.

3.     Masharti ya kina ya Marejeleo (TOR) ya mgao yanaweza kupatikana katika tovuti ifuatayo: www.icta.go.ke na   
           www.tenders.go.ke au yanaweza kupatikana katika anwani iliyotolewa hapa chini.

4.  Mamlaka ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kupitia Kitengo cha Utekelezaji wa Mpango (PIU) sasa inaalika 
kampuni za ushauri zinazostahiki (“Washauri”) ili kuonyesha nia yao ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa 
wanapaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa wana sifa zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma.  
Vigezo vya mchujo ni:

a)  Biashara kuu na miaka ya biashara: Kampuni itasajiliwa/kuingizwa kama kampuni ya ushauri na bi-
ashara kuu katika kutoa huduma za ushauri katika mawasiliano ya simu, biashara ya mtandaoni, ushauri 
wa biashara ya kidijitali na utafiti au huduma zinazohusiana kwa muda wa angalau tano ( 5) miaka.  

b)  Uzoefu husika: Kampuni itaonyesha kuwa imetekeleza vyema na kukamilisha angalau kazi mbili (2) 
katika kukagua na kushauri kuhusu sheria, kanuni na mazingira ya sera kuhusu Uchumi wa Dijitali, 
Biashara ya Mtandaoni, Biashara ya Kidijitali au sekta ya ICT katika kipindi cha mwisho. miaka mitano 
(5).  Maelezo ya kazi (jina na anwani ya mteja, upeo, thamani, na kipindi) inapaswa kutolewa.

c)  Uwezo wa kiufundi na usimamizi wa kampuni ya ushauri: Kampuni itaonyesha kuwa na uwezo wa 
kiufundi na usimamizi unaohitajika kutekeleza kazi (ambatanisha wasifu wa kampuni).

Wataalamu Muhimu hawatatathminiwa katika hatua ya mchujo.

5.  Tahadhari ya Washauri wanaovutiwa imetolewa kwenye Sehemu ya III, aya, 3.14, 3.16, na 3.17 ya “Kanuni za 
Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” za Benki ya Dunia Zilizochapishwa Mara ya Kwanza Julai 2016 na Kufanyiwa Mare-
kebisho Toleo la Tano Septemba 2023 (“Kanuni za Ununuzi”), kuweka sera ya Benki ya Dunia juu ya mgongano wa 
maslahi.

6.  Washauri wanaweza kushirikiana na makampuni mengine ili kuboresha sifa zao lakini wanapaswa kuonyesha wazi 
kama chama kiko katika mfumo wa ubia na/au ushauri mdogo. Katika kesi ya ubia, washirika wote katika ubia 
watawajibika kwa pamoja na kwa kiasi kikubwa kwa mkataba mzima, ikiwa watachaguliwa.

7.  Kampuni ya Ushauri itachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Ubora na Gharama (QCBS) iliyowekwa 
kwenye Kanuni za Ununuzi.

8.  Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika anwani iliyo hapa chini katika saa za kazi zifuatazo 0900 na saa 1600 kuan-
zia Jumatatu hadi Ijumaa bila kujumuisha saa za chakula cha mchana (saa 1300 hadi 1400) Saa za Afrika Mashariki 
(EAT) na sikukuu za umma.

9.  Maonyesho ya Nia lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi kabla ya tarehe 31 Oktoba 2024 saa 1000hours 
EAT. - kwa kutumia mojawapo ya mbinu zifuatazo: (i) kuweka kwenye sanduku la zabuni lililo kwenye Ghorofa ya 
12, Telposta Towers, Barabara ya Kenyatta jijini Nairobi, Kenya au (ii) tuma kwa barua pepe kwa: procurement@
ict.go.ke na unukuu Kazi. kichwa na Mkataba Na. katika safu ya somo. Kwa maelezo ya riba ambayo yatawekwa 
kwenye kisanduku cha zabuni, vifurushi vinapaswa kuandikwa kwa uwazi Maendeleo ya Mkakati wa Kusafirisha 
Huduma za Kidijitali; Nambari ya Mkataba KE-ICTA-422440-CS-QCBS

Anwani:
Afisa Mkuu Mtendaji
The Information and Communications Technology Authority,
S.L.P 27150, Kenyatta Avenue
00100, Nairobi, Kenya. 
Tel.: (+254) 20 667 6999 
E-mail: info@ict.go.ke / procurement@ict.go.ke  
Attn: Deputy Director, Supply Chain Management

THE INFORMATION AND COMMUNICATIONS TECHNOLOGY AUTHORITY

MWALIKO WA KUONYESHA NIA

Kenya Digital Economy Acceleration Project (KDEAP)
ICTA-Program Implementation Unit

(Huduma za Ushauri – Uteuzi wa Mashirika)

Nchi: KENYA

Jina la Mradi MRADI WA KUONGEZA KASI YA UCHUMI WA  KENYA DIJITALI (KDEAP)

Nambari ya Mradi:         P170941

Mkopo:            7289-KE and 7290-KE

Anwani ya Kazi UTAFITI WA TATHMINI YA UTOAJI WA HUDUMA YA MTANDAO, REKODI 
ZA MWONGOZO NA MAHITAJI YA UTAWALA

Kandarasi: KE-ICTA-402012-CS-QCBS

1.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa gharama ya Mradi wa Kuongeza Uchumi wa 
Kidijitali wa Kenya (KDEAP) na inakusudia kutumia sehemu ya mapato ya huduma za ushauri.

2.  Huduma za ushauri (“Huduma”) zinajumuisha Utafiti wa Tathmini kwa Utoaji wa Huduma ya Mtandao, rekodi za 
Mwongozo na Mahitaji ya Utawala. Kazi hiyo inatarajiwa kuchukua miezi minne (4) ya kalenda kuanzia tarehe ya 
kuanza kwa mkataba.

3.  Masharti ya kina ya Marejeleo (TOR) ya mgawo yanaweza kupatikana katika tovuti ifuatayo: www.icta.go.ke na 
www.tenders.go.ke au yanaweza kupatikana katika anwani iliyotolewa hapa chini.

4.  Mamlaka ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kupitia Kitengo cha Utekelezaji wa Mpango (PIU) sasa inaalika 
kampuni za ushauri zinazostahiki (“Washauri”) ili kuonyesha nia yao ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa wa-
napaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa wana sifa zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma.  Vigezo 
vya orodha fupi ni:

a)  Biashara kuu na miaka ya biashara: Kampuni itasajiliwa/kuunganishwa kama kampuni ya ushauri katika nyanja ya 
Ukuzaji wa Huduma za Kielektroniki au nyanja inayohusiana kwa kipindi cha angalau miaka kumi (10).

b)  Uzoefu husika: Kampuni itadhihirisha kuwa imehusika katika kutekeleza kwa ufanisi na kukamilisha 
angalau miradi miwili (2) yenye hali sawa katika upeo na utata katika mazingira sawa ya uendeshaji ka-
tika miaka kumi (10) iliyopita, ambapo thamani ya kazi iliyoundwa au kusimamiwa ilikuwa angalau dola 
milioni 1 kwa kila kazi, Ni lazima kampuni itoe maelezo ya kazi, jina na anwani ya mteja, upeo, thamani, 
na kipindi kitatolewa.

c)  Uwezo wa kiufundi na usimamizi wa kampuni ya ushauri: Kampuni itaonyesha kuwa ina uwezo wa 
kiufundi unaohitajika ikiwa ni pamoja na vifaa vinavyohusika, zana, programu n.k. na uwezo wa usimamizi 
wa kufanya kazi katika wasifu wa kampuni uliowasilishwa.

Wataalamu Muhimu hawatatathminiwa katika hatua ya mchujo.

5.  Tahadhari ya Washauri wanaovutiwa imetolewa kwenye Sehemu ya III, aya, 3.14, 3.16, na 3.17 ya “Kanuni za Un-
unuzi kwa Wakopaji wa IPF” za Benki ya Dunia Zilizochapishwa Mara ya Kwanza Julai 2016 na Kufanyiwa Mareke-
bisho Toleo la Tano Septemba 2023 (“Kanuni za Ununuzi”), kuweka sera ya Benki ya Dunia juu ya mgongano wa 
maslahi.

6.  Washauri wanaweza kushirikiana na makampuni mengine ili kuboresha sifa zao lakini wanapaswa kuonyesha wazi 
kama chama kiko katika mfumo wa ubia na/au ushauri mdogo. Katika kesi ya ubia, washirika wote katika ubia 
watawajibika kwa pamoja na kwa kiasi kikubwa kwa mkataba mzima, ikiwa watachaguliwa.

7.  Kampuni ya Ushauri itachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Ubora na Gharama (QCBS) iliyowekwa 
kwenye Kanuni za Ununuzi.

8.  Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika anwani iliyo hapa chini katika saa za kazi zifuatazo 0900 na saa 1600 kuan-
zia Jumatatu hadi Ijumaa bila kujumuisha saa ya chakula cha mchana (saa 1300 hadi 1400) Saa za Afrika Mashariki 
(EAT) na sikukuu za umma.

9.  Maonyesho ya Nia lazima yawasilishwe kwa njia ya maandishi kabla ya tarehe 31 Oktoba 2024 saa 1000hours 
EAT. - kwa kutumia mojawapo ya mbinu zifuatazo: (i) kuweka kwenye sanduku la zabuni lililo kwenye Ghorofa ya 
12, Telposta Towers, Barabara ya Kenyatta jijini Nairobi, Kenya au (ii) tuma kwa barua pepe kwa: procurement@
ict.go.ke na unukuu Kazi. kichwa na Mkataba Na. katika safu ya somo. Kwa maelezo ya riba ambayo yatawekwa 
kwenye kisanduku cha zabuni, vifurushi vinapaswa kuwekewa alama wazi ya Utafiti wa Tathmini kwa Utoaji wa 
Huduma ya Kielektroniki, Rekodi za Mwongozo na Mahitaji ya Utawala; Nambari ya Mkataba KE-ICTA-
402012-CS-QCBS

Anwani:
    Afisa Mkuu Mtendaji,

The Information and Communications Technology Authority,
S.L.P 27150, Kenyatta Avenue
00100, Nairobi, Kenya. 
Tel.: (+254) 20 667 6999 
E-mail: info@ict.go.ke / procurement@ict.go.ke  
Attn: Deputy Director, Supply Chain Management

NA CHARI SUCHE NA 
ANDREW HINGA, KNA 

Uanzishwaji wa mfumo 
wa utojaji kodi kwa njia 
ya kielektroniki (eTIMS) 
umeanza kuzaa matunda, 
hivyo kusababisha 
kuongezeka kwa mapato 
yatokanayo na makus-
anyo ya Kodi ya Ongezeko 
la Thamani (VAT).

Kamishna wa Ushuru 
wa Ndani wa Mamlaka 
ya Mapato ya Kenya Ris-
pah Simiyu alibainisha 
kuwa katika mwaka wa 
fedha uliopita, 2023/2024, 

ukusanyaji wa VAT ul-
iongezeka kwa asilimia 
15.3, ikilinganishwa 
na ukuaji wa asilimia 
13.4 mwaka uliopita, 
2022/2023. Alihusisha 
utendakazi huu na ankara 
ya kodi ya kielektroniki.

Ukusanyaji wa VAT 
ulifikia Sh314.157 bil-
ioni, dhidi ya lengo la 
Sh307.823 bilioni, na 
kupita lengo kwa Sh6.334 
bilioni.

Simiyu alifichua habari 
hii katika mada yake ka-
tika Kongamano la 12 la 

Ushuru la Mwaka la Taas-
isi ya Wahasibu wa Umma 
Walioidhinishwa nchini 
Kenya (ICPAK) lililofany-
ika Mombasa.

Alisema matumizi ya 
mfumo wa kodi za kiel-
ektroniki uiichangia 
upanuzi wa wigo wa 
kodi kutokana na sifa 
zake, ambazo huongeza 
mwonekano wa miamala 
ya walipa kodi, hasa kwa 
wale wanaofanya kazi ka-
tika sekta isiyo rasmi. Pia 
inaboresha usimamizi na 
utekelezaji wa utii wa kodi 

kwa kutoa data ya ankara 
ya kodi ili kuthibitisha 
matamko. “KRA inawa-
hakikishia walipa kodi 
kwamba tunashughulikia 
changamoto zinazoathiri 
utekelezaji wa eTIMS na 
utumiaji wa huduma za 
mtandaoni ili kufanya 
mfumo kuwa rahisi zaidi 
kwa watumiaji na kui-
tikia mahitaji ya wateja,” 
Simiyu alisema. Aliongeza 
kuwa miongoni mwa su-
luhu zilizokusudiwa kupi-
tishwa ili kufanya mfumo 
huo kuwa na ufanisi zaidi, 

ni uundaji wa masulu-
hisho yaliyorahisishwa 
ambayo yanajumuisha 
yale yaliyo na utendakazi 
wa nje ya mtandao na 
masuluhisho mbalimbali 
na yanayonyumbulika ili 
kuwasaidia walipakodi 
kufuata katika mazingira 
yao. Mikakati mingine, 
alisema, ni pamoja na 
ushirikishwaji wa washi-
kadau kulingana na sekta 
na aina ya walipa kodi, 
uhamasishaji wa umma, 
na ugatuaji wa huduma za 
usaidizi wa eTIMS.

KRA yaripoti ongezeko la mapato ya VAT kutoka matumizi ya eTIMS

Kamishna wa Ushuru wa 
Ndani wa KRA  Rispah 
Simiyu
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Kenya Civil Aviation Authority 

MKUTANO WA HADHARA
Ilani inatolewa kwa taarifa ya umma kwamba Mamla-
ka ya Usafiri wa Anga ya Kenya (KCAA) itafanya mkutano 
wa hadhara ili kuzingatia mawasilisho na pingamizi kuhu-
siana na maombi ya leseni za huduma ya anga, ambayo 
maelezo yake yalichapishwa katika Notisi ya Gazeti la Kenya 
No.12032 la Ijumaa, tarehe 20 Septemba, 2024.

Mkutano huo utafanyika Alhamisi, tarehe 17 Okto-
ba, 2024 kuanzia saa 9.00 asubuhi kwa saa za Afrika 
Mashariki (+3GMT) katika Ukumbi uliopo Makao Makuu 
ya KCAA.

Emile N. Arao
MKURUGENZI MKUU

NA  SHARON ATIENO, KNA
Wizara ya Madini, Uchumi 

Baharini, na Masuala ya Uvuvi 
itaunga mkono mbinu mbal-
imbali za uvuvi katika Kanda 
ya Ziwa. Katibu wa Baraza la 
Mawaziri Hassan Joho alitan-
gaza kwamba wizara itasam-
baza chakula cha samaki cha 
thamani ya Sh2.5 milioni ka-
tika Kaunti ya Busia, hatua il-
iyonuiwa kuongeza uzalishaji 
wa samaki kupitia mradi wa 
vizimba vya samaki.

Akizungumza wakati wa 
kikao na wanahabari katika 
Public Works House in Nairobi, 
Waziri huyo alikariri kuwa wiz-
ara imekuwa ikijadili jinsi watu 
wanaweza kujihusisha na aina 
nyingine za uzalishaji wa sam-
aki, hasa katika kanda ya ziwa. 
Mpango huu unashughulikia 
changamoto zinazowakabili 
wavuvi, zikiwemo ukosefu wa 
usalama, unyanyasaji, na kupo-
teza maisha katika kina kirefu 
cha maji.

Joho alibainisha kuwa miku-
tano ilifanyika na sekta ya kib-
inafsi na washikadau, ikiwa ni 
pamoja na watafiti, watengen-
ezaji wa malisho, na mashirika 
muhimu, kupanga njia ya kus-
onga mbele na kujadili mahitaji 
ya kuendeleza uwekezaji wa 
uvuvi uliofungwa. 

Alisisitiza kuwa wakazi wa 
maeneo ya ziwa wamebadilisha 

mbinu zao za kuhakikisha kuna 
samaki wa kutosha ili kuende-
leza maisha yao kwa kuanzisha 
uvuvi wa mabwawa.

“Watafiti wamefahamisha 
Wizara kuhusu hitaji la ushiriki-
ano, ambalo linazitaka taasisi za 
wizara kufanya kazi pamoja na 
mashirika ya kijamii (CBOs), 
vyama vya ushirika, na serikali 
za kaunti katika maeneo ya viji-
jini katika kubuni vizimba vina-
vyoweza kustahimili hali mbaya 
ya hewa na mwinuko ili kupun-
guza samaki. hasara,” alisema, 
akiongeza kuwa upunguzaji huo 
unaweza kutekelezwa, kama 
vile kutoa mafunzo kwa wafu-
gaji wa samaki.

Waziri wa Madini, Uchumi Baharini na Masuala ya Uvuvi Ali Hassan Joho (kushoto) akihutubia mkutano 
na wanahabari katika Jengo la Ujenzi, Nairobi. Kati ni Gavana wa Busia, Paul Otwoma.

Usambazaji wa mlo wa samaki 
kuongeza tija kanda ya ziwa

Joho alibainisha kuwa mwel-
ekeo wa biashara hiyo endapo 
itaendelea ndani ya mwaka 
mmoja au miwili, nchi itakuwa 
na uwezo wa kuuza samaki nje 
ya nchi hivyo kutengeneza soko 
kubwa litakalochangia upa-
tikanaji wa chakula, ajira na 
uzalishaji mali hali inayopel-
ekea kiuchumi. maendeleo na 
kupunguza gharama ya chakula.

Aliongeza kuwa mkutano huo 
pia ulilenga kuhamasisha sekta 
binafsi kuchangia ukuaji wa 
biashara, hivyo ilitoa chakula 
cha samaki chenye thamani ya 
Sh2.5 milioni huku Wizara ikitoa 
vidole milioni 1.5 kwa wananchi 
walioathirika baada ya kueleke-
zwa namna ya kuweka vizimba 
hivyo.

Wakati uo huo, Waziri alitan-
gaza punguzo la bei kwa watu 
walioathiriwa kwa lengo la ku-
warejesha kwenye mstari, huku 
Gavana wa Kaunti ya Busia Paul 
Otuoma akijitolea sio tu kutoa 
rasilimali bali pia kufanya kazi 
na wizara kwa uratibu.

“Sanifu zilizopendekezwa 
za ujenzi wa eneo la kusomea 
huko Bumbe zinafanywa kwa 
mashauriano na serikali ya 
kaunti na washikadau, ilhali 
Sh550 milioni zimetengwa kwa 
ajili ya mradi huo,” alisema na 
kuongeza kuwa ujenzi unatara-
jiwa kuchukua miezi saba kuan-
zia Januari. 2025 na kutarajia 
kwamba kufikia Agosti ingeka-
bidhiwa kaunti kwa manufaa ya 
wananchi.

Gavana Otuoma aliwashukuru 
washikadau hao kwa kukubali 
kushirikiana na kaunti ya Bu-
sia katika kupunguza maafa ya 
asili ambayo yamewakumba 
wakulima.

Alibainisha kuwa Uchumi 
wa Bluu ni mojawapo ya mi-
radi kuu inayoongoza kwa seri-
kali za kaunti na ile ya kitaifa, 
akiongeza kuwa changamoto 
zinazokabiliwa zinafaa kusulu-
hishwa, kupitia watafiti kutoa 
suluhu.

Usanifu 
unaopendekez-

wa wa ujenzi wa 
eneo la kusomea 
huko Bumbe unafa-
nywa kwa mashau-
riano na serikali ya 
kaunti na washi-
kadau, ilhali Sh550 
milioni zimetengwa 
kwa mradi huo,” - 
Otuoma

NA JOSEPH NG’ANG’A, (KNA) 

Serikali imewahakikishia 
wakulima wa kahawa, wa-
tendaji wa minyororo ya 
thamani, waendeshaji na 
wanunuzi kwamba Kenya 
iko mbioni kuafiki Udhibiti 
wa Ukataji Misitu wa Umoja 
wa Ulaya (EUDR). Waziri wa 
Kilimo na Maendeleo ya Mi-
fugo (CS) Dkt Andrew Karanja 
alieleza kuwa Umoja wa Ul-
aya Bunge lilipitisha hatua za 
kisheria Mei 3, 2023, zinazo-
lenga kupunguza ukataji miti 
unaoendeshwa na Umoja wa 
Ulaya na uharibifu wa misitu.

“EUDR inaamuru kwamba 
bidhaa fulani, ikiwa ni pamoja 
na kahawa, inayohusishwa 
na ukataji miti haipaswi 
kuwekwa au kusafirishwa 
kwenye soko la EU baada 
ya Desemba 30, 2024,” Dk. 
Karanja alisema.

Alifichua kuwa EU in-
achangia asilimia 55 ya mauzo 
ya kahawa nchini Kenya, na 
kufanya utiifu wa kanuni hizi 
kuwa muhimu kwa mafanikio 
ya sekta ya kahawa ya Kenya.

“Memo ya Baraza la Mawa-
ziri inatayarishwa kufahami-
sha Baraza la Mawaziri kuhusu 
maendeleo ya Kenya kuelekea 
utiifu wa EUDR,” alisema Dkt. 
Karanja, akiongeza kwamba 
Kamati ya Kiufundi ya 
Mashirika Mengi ya wataalam 
imeundwa kutathmini utayari 
wa Kenya na kuunda mfumo 
wa utiifu wa kina.   Waziri  
ilieleza kuwa majaribio ya 
ukweli yamefanywa ili ku-
tathmini hali ya utiifu na ombi 
la serikali la usaidizi wa kiu-
fundi wa Umoja wa Ulaya ili 
kuthibitisha ufuasi huo limei-

dhinishwa na Tume ya Ulaya.
“Ingawa kumekuwa na 

ripoti ambazo hazijathibit-
ishwa zinazopendekeza 
kuongezwa kwa uwezekano 
wa tarehe ya mwisho ya ku-
fuata EUDR hadi Desemba 
2025, serikali inasalia thabiti 
katika kufuata ratiba yake ya 
sasa. Utiifu wa mapema ni 
muhimu ili kupata nafasi ya 
Kenya katika soko la Umoja 
wa Ulaya na kudumisha imani 
na washirika wetu wa kibi-
ashara,” Dkt. Karanja alisema.

Alisisitiza kwamba wiz-
ara inasisitiza haja ya kufuata 
Sheria ya Kulinda Data ya 2019 
na mashirika ambayo haya-
jaidhinishwa hayaruhusiwi 
kabisa kukusanya, kuchanga-
nua, au kuhifadhi taarifa za 
wakulima kwa kisingizio cha 
kusaidia kufuata sheria.

“Wizara inafafanua kuwa 
Taarifa ya Diligence, kama 
inavyotakiwa na EUDR, ita-
tolewa na mashirika ya seri-
kali yenye uwezo. Wakati huo 
huo, data zote za wakulima 
zitasimamiwa kwa usalama 
chini ya Mfumo wa Taarifa 
za Kilimo Jumuishi wa Kenya 
(KIAMIS) na Wizara ya Kilimo 
na Maendeleo ya Mifugo,” 
Dkt. Karanja alisema.

EC kupitia taarifa kwenye 
tovuti yao inaonyesha 
kuwa kutokana na maoni 
waliyopokea kutoka kwa 
washirika wa kimataifa ku-
husu hali yao ya maandal-
izi, wamependekeza kuzipa 
pande husika muda wa ziada 
wa kujiandaa.

Taarifa hiyo inasema muda 
wa ziada utafanya sheria itu-
mike tarehe 30 Desemba 2025 
kwa makampuni makubwa.

Kenya mbioni kuafiki utiifu 
wa udhibiti wa ukataji miti 

wa Jumuiya ya Ulaya
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MINISTRY OF AGRICULTURE & 
LIVESTOCK DEVELOPMENT
STATE DEPARTMENT FOR AGRICULTURE

EXPRESSION OF INTEREST (EOI) FOR 
LAND COMMERCIALIZATION INITIATIVE MASINGA FARM 

1. BACKGROUND

 The Government of Kenya through the Agricultural Sector Transformation and Growth Strategy (ASTGS 2019 – 
2029) seeks to transform underutilized land into productive commercial agricultural land. The objective is to 
have underutilized public land leased and operated by the private sector for commercial agriculture projects 
through the LCI. The initiative is designed to address food insecurity by implementing interventions which 
enhance food production, increase farmers’ incomes, create jobs, and promote value addition along key value 
chains. 

2. OBJECTIVES OF THE LCI 
•  To make available underutilized public agricultural land for leasing to commercial agribusinesses 
•  To attract private investment, both local and foreign, to support commercial agribusiness on the available 

land. 
•  To contribute to national food production and reduce food deficits through increased agricultural produc-

tion. 
•  To facilitate growth in national employment opportunities through new investor attraction and expansion 

of agricultural value chains 

3. TERMS OF REFERENCE FOR INVESTORS UNDER THE LCI 
 The Government of Kenya seeks interested and qualified commercial agribusinesses and investors with demon-

strated technical and financial capacity to undertake farming, (agri-)forestry and other agriculture-related activi-
ties on land sites identified under the LCI. Key enterprises, value chains and agricultural commodities targeted 
are food crops, industrial crops, fruits, livestock, fisheries, and (agro-) forestry. To qualify, agribusinesses and 
investors must demonstrate experience with implementing and operating large commercial agricultural and/
or related projects and operations in other developing economies both within and without. These projects and 
operations should contribute to food security and local income opportunities including through participation of 
and employment opportunities for local communities. They should demonstrate experience with sustainable 
green technologies and efficient use of power and water. 

4. SITE DESCRIPTION: 
This EOI is for:
a) Masinga – 500 acres, with the potential for expansion. The Masinga farm, under the ownership of the Tana and 

Athi River Development Authority (TARDA), is situated adjacent to the Masinga dam reservoir, which forms part 
of the 7 Forks hydroelectric power generation complex. The Government of Kenya seeks to engage a private 
operator capable of establishing an outgrower scheme, fostering local food production and processing, or 
initiating agricultural production and/or forestry activities. The farm had conducive soil quality and a favorable 
climate for cultivating various vegetables such as French beans, okra, and eggplants, with irrigation being a 
necessity to ensure optimal yields. Key features of the site include its proximity to the dam and reservoir, its 
adjacency to a significant power plant, the presence of vertisols (black cotton soils), and excellent access roads.

5. QUALIFICATION AND EVALUATION CRITERIA 
 Interested commercial agribusinesses and investors, alone or in consortiums, should express their interest by 

providing information/documents in support of their competence, ability and suitability as follows: 
a)  Valid Tax compliance certificate from the Kenya Revenue Authority (KRA) or the tax authorities of their 

tax jurisdiction. 
b)  Copy of Business Registration/Certificate of incorporation 
c)  Valid trading license/Business permit
d)  CR12 for limited companies, detailing the list of Directors and shareholding & copies of Identification 

Cards (ID) for the listed Directors.
e)  Valid PIN Certificate with VAT obligation. 
f)  3 years certified audited accounts, 2021,2022 and 2023.
g)  Companies should provide evidence of experience in conducting relevant agricultural projects and op-

erations of large, medium or small-scale and nature as envisaged by the LCI (during the last five years). 
Experience with a government-led agriculture initiative, like LCI, is not needed. 

h)  Companies need to indicate whether the company is interested in part of the parcel(s) or the whole 
parcel, and provide an indication of the size of the parcel they are interested in. The smallest leasable 
parcel for the Bura plot is 100 acres

i)  Provide list and qualifications of at least five (3) personnel with capacity to undertake the assignment. 
j)  Describe the potential use of the parcel (in half a page) for food crops, industrial crops, fruits, livestock, 

fisheries, and (agro-) forestry. 

 Interested bidders should submit their response in one original and copy. This Request for EOI is also available 
in the Government of Kenya Tender Portal www.tenders.go.ke and in the Ministry’s website www.kilimo.
go.ke

6.  Firms that wish to participate in the EOI should forward their particulars/contacts to the Head of Supply Chain 
Management Services, State Department for Agriculture, through email address: tenders@kilimo.go.ke to 
receive further clarifications or addendum where necessary. 

1. EOI SUBMISSION 
Expressions of Interest (EOIs) MUST be submitted both physically and via email. For physical submission of EOIs: 
Completed Expression of Interest (EOI) documents are to be enclosed in plain sealed envelopes clearly marked “EOI 
FOR LAND COMMERCIALIZATION INITATIVE (LCI) MASINGA FARM, TENDER NO. MOALD/SDA/LCI/EOI/01/2024-
2025’’

The completed tender documents should be posted to reach the address shown below on or before 30th October, 
2024 at 11:00 am or placed in the Tender Box situated at the Main Reception, Kilimo House, Cathedral Road on or 
before the said date and time. 

Expressions of Interest can be submitted to: 
The Principal Secretary
State Department for Agriculture
Ministry of Agriculture and Livestock Development
Kilimo House, Cathedral Road, 
P.O.BOX 30028-00100 
NAIROBI Email: tenders@kilimo.go.ke ,  Website: https://kilimo.go.ke/ 

The tenders will be opened immediately thereafter, in the presence of the candidates or their designated representa-
tives who choose to attend at Kilimo House, Cathedral Road, ASCU Boardroom Upper Floor. 

For email submission of EOIs: Expressions of Interest can be submitted to tenders@kilimo.go.ke 
All e-mail submissions must be titled as “EOI FOR [Insert preferred site for leasing-LAND COMMERCIALIZATION 
INITIATIVE].” 

More Information Visit: https://www.invest.go.ke/ for more information on the Land Commercialization Initiative 
and sites on offer. For inquiries, please contact us via: tenders@kilimo.go.ke

TENDER NO. MOALD/SDA/LCI/EOI/01/2024-2025

MINISTRY OF AGRICULTURE & 
LIVESTOCK DEVELOPMENT
STATE DEPARTMENT FOR AGRICULTURE

EXPRESSION OF INTEREST (EOI) FOR LAND COMMERCIAL-
IZATION INITIATIVE KIAMBERE FARM (PHASE II)

1. BACKGROUND

 The Government of Kenya through the Agricultural Sector Transformation and Growth Strategy (ASTGS 2019 – 
2029) seeks to transform underutilized land into productive commercial agricultural land. The objective is to 
have underutilized public land leased and operated by the private sector for commercial agriculture projects 
through the LCI. The initiative is designed to address food insecurity by implementing interventions which 
enhance food production, increase farmers’ incomes, create jobs, and promote value addition along key value 
chains.  

2. OBJECTIVES OF THE LCI 

•  To make available underutilized public agricultural land for leasing to commercial agribusinesses 
•  To attract private investment, both local and foreign, to support commercial agribusiness on the available 

land. 
•  To contribute to national food production and reduce food deficits through increased agricultural produc-

tion. 
• To facilitate growth in national employment opportunities through new investor attraction and expansion 

of agricultural value chains 

3. TERMS OF REFERENCE FOR INVESTORS UNDER THE LCI 
 The Government of Kenya seeks interested and qualified commercial agribusinesses and investors with demon-

strated technical and financial capacity to undertake farming, (agri-)forestry and other agriculture-related activi-
ties on land sites identified under the LCI. Key enterprises, value chains and agricultural commodities targeted 
are food crops, industrial crops, fruits, livestock, fisheries, and (agro-) forestry. To qualify, agribusinesses and 
investors must demonstrate experience with implementing and operating large commercial agricultural and/
or related projects and operations in other developing economies both within and without. These projects and 
operations should contribute to food security and local income opportunities including through participation of 
and employment opportunities for local communities. They should demonstrate experience with sustainable 
green technologies and efficient use of power and water.  

4. SITE DESCRIPTION: 
This EOI is for:
a) Kiambere – 2,000 acres. The TARDA-owned site near the Kiambere Dam, part of the “7 forks” dam complex 

on the Tana River in Kenya, has been under ownership since the dam’s construction began in 1984. From 1996 
to 2005, a 350-acre irrigated farming project took place, including mangoes, bananas, citrus, tomatoes, onions, 
and various other crops. The Government of Kenya aims to select a private operator who can restart agricultural 
production and/or forestry activities

5. QUALIFICATION AND EVALUATION CRITERIA 
 Interested commercial agribusinesses and investors, alone or in consortiums, should express their interest by 

providing information/documents in support of their competence, ability and suitability as follows: 
a)  Valid Tax compliance certificate from the Kenya Revenue Authority (KRA) or the tax authorities of their 

tax jurisdiction. 
b)  Copy of Business Registration/Certificate of incorporation 
c)  Valid trading license/Business permit
d)  CR12 for limited companies, detailing the list of Directors and shareholding & copies of Identification 

Cards (ID) for the listed Directors.
e)  Valid PIN Certificate with VAT obligation. 
f)  3 years certified audited accounts, 2021,2022 and 2023.
g)  Companies should provide evidence of experience in conducting relevant agricultural projects and op-

erations of large, medium or small-scale and nature as envisaged by the LCI (during the last five years). 
Experience with a government-led agriculture initiative, like LCI, is not needed. 

h)  Companies need to indicate whether the company is interested in part of the parcel(s) or the whole 
parcel, and provide an indication of the size of the parcel they are interested in. The smallest leasable 
parcel for the Kiambere Farm is 100 acres

i)  Provide list and qualifications of at least five (3) personnel with capacity to undertake the assignment. 
j)  Describe the potential use of the parcel (in half a page) for food crops, industrial crops, fruits, livestock, 

fisheries, and (agro-) forestry. 

 Interested bidders should submit their response in one original and copy. This Request for EOI is also available 
in the Government of Kenya Tender Portal www.tenders.go.ke and in the Ministry’s website www.kilimo.
go.ke

  Firms that wish to participate in the EOI should forward their particulars/contacts to the Head of Supply Chain 
Management Services, State Department for Agriculture, through email address: tenders@kilimo.go.ke to 
receive further clarifications or addendum where necessary. 

6. EOI SUBMISSION 
Expressions of Interest (EOIs) MUST be submitted both physically and via email. For physical submission of EOIs: 

Completed Expression of Interest (EOI) documents are to be enclosed in plain sealed envelopes clearly marked “EOI 
FOR LAND COMMERCIALIZATION INITATIVE (LCI) KIAMBERE FARM PHASE II, TENDER NO. MOALD/SDA/LCI/
EOI/02/2024-2025

The completed tender documents should be posted to reach the address shown below on or before 30th October, 
2024 at 11:00 am or placed in the Tender Box situated at the Main Reception, Kilimo House, Cathedral Road on or 
before the said date and time. 

Expressions of Interest can be submitted to: 
The Principal Secretary
State Department for Agriculture
Ministry of Agriculture and Livestock Development
Kilimo House, Cathedral Road, 
P.O.BOX 30028-00100 
NAIROBI Email: tenders@kilimo.go.ke ,  Website: https://kilimo.go.ke/ 

The tenders will be opened immediately thereafter, in the presence of the candidates or their designated representa-
tives who choose to attend at Kilimo House, Cathedral Road, ASCU Boardroom Upper Floor. 

For email submission of EOIs: Expressions of Interest can be submitted to tenders@kilimo.go.ke 

All e-mail submissions must be titled as “EOI FOR [Insert preferred site for leasing-LAND COMMERCIALIZATION 
INITIATIVE].” 

More Information Visit: https://www.invest.go.ke/ for more information on the Land Commercialization Initiative 
and sites on offer. For inquiries, please contact us via: tenders@kilimo.go.ke

TENDER NO. MOALD/SDA/LCI/EOI/02/2024-2025
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NA ANTHONY MELLY NA 
AGNETA CHEBET, KNA

 

Pendekezo limetolewa 
la kuanzishwa kwa 
kituo kimoja cha 

mpaka kwenye mpaka 
kati ya Kenya na Uganda 
katika Kaunti ya Pokot 
Magharibi ili kuimarisha 
zaidi biashara kati ya nchi 
hizo mbili.

Mkutano ulioitishwa 
katika eneo la Konyao 
katika Wadi ya Kapchok 
katika Kaunti ya Pokot 
Magharibi, unaojumuisha 
maafisa wa serikali kutoka 
Kenya na Balozi wa Kenya 
nchini Uganda, Joash 
Maangi, ulisisitiza ulazima 
wa kutekeleza vituo vya 
mpakani kwenye mpaka 
kati ya Pokot Magharibi 
na Uganda. .

Maangi alidokeza kuwa 
mpango huo utaboresha 
pakubwa ufanisi wa shu-
ghuli za kuvuka mpaka, 
na hivyo kupunguza 
muda wa kusubiri na ku-
rahisisha michakato ya fo-
rodha. Alisisitiza kwamba 
kuanzishwa kwa kituo ki-
moja cha mpaka kwenye 
mpaka wa Kenya katika 
Kaunti ya Pokot Maghar-
ibi na Uganda kunaweza 
kukuza uhusiano bora wa 
kibiashara na ushirikiano 

wa kiuchumi kati ya nchi 
hizo mbili, huku pia ku-
wezesha usafirishaji wa 
bidhaa na watu binafsi 
kuvuka mpaka wao wa 
pamoja.

Balozi Maangi alisema 
kuwa serikali inaandaa 
ramani ya barabara am-
bayo inasaidia ukuaji, 
uendelevu, na ustawi 
wa jamii za mpakani ili 
kukuza mustakabali ul-
iounganishwa na ustawi 
zaidi kwao. Aidha alibai-
nisha haja ya kutanguliza 
biashara na uwekezaji ili 
kuimarisha maendeleo 
ya kiuchumi ya Kenya, 
akisisitiza umuhimu wa 
kuzingatia uhusiano wa 
kibiashara kati ya nchi.

Maangi pia alidokeza 
kuwa biashara kati ya 
Kenya na Uganda ime-
kuwa ikiongezeka, kuto-
kana na kuanzishwa kwa 
vituo vya mpaka kati ya 
nchi hizo mbili.

Uganda inauza nje 
kama kahawa, samaki, 
na bidhaa za kilimo hadi 
Kenya na kuagiza mash-
ine, mafuta na bidhaa za 
viwandani kutoka Kenya.

Alisema Kenya inai-
marisha hadhi yake katika 
soko la kimataifa, ili ku-
vutia uwekezaji wa kigeni, 
na kuunda uhusiano wa 

kunufaishana na mataifa 
mengine.

Balozi huyo alisema 
ingawa usalama bado ni 
muhimu, moyo wa juhudi 
za serikali ni biashara kwa 
lengo la kukuza uchumi, 
kutengeneza nafasi za kazi 
na kukuza maendeleo en-
delevu.

“Serikali inalenga ku-
fungua uchumi wa soko 
ambao utatengeneza ajira 
kwa watu katika kila 
kona ya Kenya,” Maangi 
alisema.

Katika matamshi yake 
Naibu Gavana wa Pokot 
Magharibi Robert Komolle 
alisisitiza ulazima wa seri-
kali ya Kenya kuanzisha 
vituo vya mpakani.

Alidokeza kuwa hakuna 
vituo vya mpaka vya kituo 
kimoja katika mpaka kati 
ya Pokot Magharibi na 
Uganda upande wa Kenya, 
haswa katika Kaunti 
Ndogo ya Pokot Kaskazini.

Aliipongeza serikali ya 
Uganda kwa maendeleo 
yake katika kuimarisha 
miundombinu ya mipa-
kani, ambayo inakuza us-
afirishaji bora wa bidhaa 
na watu kuvuka mipaka 
yake.

Naibu huyo alisema 
kuwa ni muhimu kuunda 
njia za kupita binadamu 

na kuanzisha kituo kimoja 
cha mpaka kwenye mpaka 
wa Kenya na Uganda, aki-
sisitiza kuwa mpango huo 
utaboresha pakubwa bi-
ashara kati ya jamii jirani 
kuvuka mipaka.

Alisema ipo haja ya 
kuanzisha njia mbadala 
za kujikimu kwa wafu-
gaji ili kuboresha kipato 
chao kwa kuweka vyanzo 

mbalimbali vya mapato.
Utekelezaji wa vituo 

vya mpakani vya kituo 
kimoja hautaboresha tu 
hali ya maisha ya jamii 
za wafugaji lakini pia 
utakuza ukuaji wa jumla 
wa uchumi katika kanda, 
alisema.

Mnamo  2019 kulikuwa 
na mjadala huko Morotto 
nchini Uganda ambao uli-
husu maendeleo ya miun-
dombinu muhimu, haswa 
ujenzi wa barabara zina-
zounganisha Nakapipirit, 
Alakas, Konyao, na Kap-
enguria, Komolle alisema, 
akibainisha kuwa ujenzi 
wa barabara utaimarisha 
mawasiliano, kuboresha 
ufikiaji. kwa masoko, na 
kusaidia zaidi shughuli za 
kiuchumi katika kanda.

Mwanachama wa Bunge 

la Kaunti John Bosco Gi-
ratum wa Wadi ya Alale 
alielezea matumaini yake 
kuhusu kufufuliwa kwa 
uchumi wa Pokot Kas-
kazini, eneo ambalo kwa 
muda mrefu limekabiliwa 
na changamoto za maen-
deleo duni.

Alieleza matumaini yake 
kutokana na mipango ya 
maendeleo ambayo seri-
kali inalenga kuiboresha 
katika kata hiyo ikiwa ni 
pamoja na miundombinu 
ili kuimarisha upatikanaji 
wa masoko.

Kamishna wa Kaunti 
ya Pokot Magharibi Ab-
dullahi Khalif alikariri 
kujitolea kwa serikali ku-
hakikisha usalama katika 
eneo lote, akitaka maz-
ingira ya amani ndani ya 
kaunti hiyo.

NA LINET WAFULA, (KNA)
 
Serikali imejitolea ku-

saidia kikamilifu maen-
deleo ya baiskeli nchini 
Kenya, ikilenga kuinua 
vipaji vya wenyeji na 
kukuza ukuaji wa uchumi 
kupitia hafla za michezo.

Katibu wa Michezo Pe-
ter Tum alitangaza uamuzi 
huu wakati wa uzinduzi 
wa Mashindano ya Afrika 
ya 2024 ya CAC Roads 
Cycling, yaliyoandaliwa 
na Kenya kwa mara ya 
kwanza katika Uwanja 
wa Kipchoge Keino mjini 
Kapsabet. Hafla hiyo im-
evutia nchi 22, zikiwemo 
Eritrea na Afrika Kusini.

Kwa uenyeji huu, nchi 
inapiga hatua kubwa 
mbele katika uwanja wa 
baiskeli, kuwapa wanari-
adha wachanga njia mpya 
za mafanikio ya kifedha na 
kutambuliwa kimataifa.

Akizungumza ka-
tika hafla ya ufunguzi, 
Tum alisisitiza umak-
ini wa serikali katika 
kuibua, kukuza, na ku-
chuma vipaji katika ngazi 
ya chini, kulingana na 
Ajenda yake ya Uchumi ya 

Chini-juu.
“Ikiwa una kipaji am-

bacho kinaweza kuku-
ingizia pesa, jitokeze na 
ukionyeshe, kisha ulipwe 
nacho,” Tum alisema.

Alifichua kuwa Kaunti 
ya Nandi itaandaa 
mashindano ya kila 
mwaka ya baiskeli ili 
kukuza wanariadha wa-
changa na kuwatayarisha 

kwa mashindano ya ki-
mataifa. Mashindano haya 
yatafadhiliwa na serikali, 
kwa msaada wa ziada ku-
toka kwa watu wema.

“Mashindano haya 
yatafanyika hapa kila 
mwaka, na ninahimiza 
chama cha waende-
sha baiskeli mashinani 
kuanza kusajili waende-
sha baiskeli kutoka Kaunti 

za Nandi, Uasin Gishu, na 
Elgeyo Marakwet,” Tum 
alisema.

Mpango huo uta-
wapa washiriki nafasi za 
mafunzo ili kufuzu kwa 
michuano ya kimataifa, 
ambapo zawadi ni kubwa 
zaidi.

 Katika kuonyesha 
uungwaji mkono, Tum 
alijiunga na waende-

sha baiskeli kwa safari 
ya kilomita nne kabla ya 
kuripoti rasmi tukio hilo.

Alibainisha kuwa ju-
hudi za serikali, pamoja 
na uungwaji mkono wa 
mashirikisho ya waende-
sha baiskeli, zitasaidia 
kuwaweka waendesha 
baiskeli wa Kenya kwenye 
jukwaa la kimataifa, am-
bapo wanaweza kupata 

tuzo bora zaidi.
Naibu Kamishna wa 

Kaunti ya Nandi ya Kati 
Alfet Jilo pia alielezea ku-
unga mkono hafla hiyo, 
akisisitiza uwezekano 
wake wa kukuza utalii wa 
michezo na kukuza ta-
lanta mpya za michezo.

“Tunawahimiza vijana 
kujiunga na mchezo huu 
mpya na kutumia fursa 
zinazotolewa,” alisema.

Naibu Gavana wa Nandi 
Dkt Yulita Mitei alisema 
michuano hiyo sio tu 
itakuza urithi wa michezo 
wa Kenya bali pia itacho-
chea uchumi wa humu 
nchini na kukuza utalii wa 
kimataifa.

Mashindano ya Af-
rika yanawakilisha fursa 
muhimu kwa waende-
sha baiskeli wa Kiafrika 
kupata kutambuliwa na 
kushindana kwenye juk-
waa la dunia. Dkt Mitei 
pia aliangazia sifa za ki-
pekee za Kaunti ya Nandi, 
ikijumuisha hali yake ya 
hewa safi na mandhari 
nzuri, na kuifanya kuwa 
mahali pazuri kwa hafla 
za michezo za siku zijazo.

Serikali yajitolea kuunga hafla ya kila mwaka ya mbio za baiskeli

Balozi wa Kenya nchini Uganda, Joash Maangi (kusho-
to), akiwa na maafisa wengine wajadili kuhusu kituoa 
cha pamoja cha  Alakas One-Stop Border Post

Naibu Gavana wa Kaunti ya Nandi, Dkt Yulita Mitei (koti nyeupe) aanzisha  mbio za ubingwa wa Afrika wa mbio za 
baiskeli za CAC Roads za 2024 zilizoandaliwa Kenya kwa mara ya kwanza Kipchoge Keino Stadium, Kapsabet.

Balozi wa Kenya nchini 
Uganda, Joash Maangi.

Kenya na Uganda kuanzisha 
Kituo Kimoja cha Mpakani 

ili kuimarisha biashara
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INVITATION 
TO TENDER

MWALIKO WA ZABUNI
NO NAMBARI YA 

TENDA
MAELEZO WASTA-

HIKI
TAREHE YA 
MWISHO

1 KGN-PROP-002-2024 Zabuni ya Kukodisha Mali ya KenGen 
huko Lamu na Garissa 

Kutakuwa na Ziara za Lazima za 
Eneo kama ilivyofafanuliwa katika 
hati ya zabuni

Wazi 
Kitaifa

Novemba 
5, 2024 saa 
10.00am

Kampuni zinazovutiwa zinaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa afisi ya Msimamizi Mkuu - Idara 
ya Ugavi, Simu: (254) (020) 3666230, Barua pepe: tenders@kengen.co.ke kwa siku za kawaida 
za kazi kuanzia tarehe ya tangazo. Wazabuni ambao hawawezi kupakua hati za zabuni kutoka kwa 
tovuti wanaweza kuzikusanya kutoka kwa Ofisi yoyote ya KenGen Supply Chain baada ya kulipa ada 
isiyoweza kurejeshwa ya 
KShs.1, 000.00 zinazolipwa kupitia Mpesa, Pay Bill nambari. 400200 na akaunti No. 
01120069076000, kisha ushiriki ujumbe wa MPesa kwa wafanyakazi wa ofisi ya KenGen Finance ili 
kupokea na kutoa risiti rasmi. 

Hati hiyo pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kengen.co.ke, kwenye
Ununuzi wa kielektroniki https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal na kwenye tovuti 
ya PPIP 
https://tenders.go.ke 

Wazabuni wanashauriwa kurejelea tovuti na ununuzi wa kielektroniki mara kwa mara kwa 
maelezo yoyote ya ziada /ufafanuzi/addenda. Nakala zilizopakuliwa ni BURE.

KUWASILISHA ZABUNI:
1.  Nyaraka za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti ya KenGen E-Procurement in-

ayopatikana kwenye tovuti ya KenGen (www.kengen.co.ke)
2.  Wazabuni wanaovutiwa na zabuni hii LAZIMA wahakikishe wamesajiliwa katika Tovuti ya Un-

unuzi wa Kielektroniki. Tafadhali hakikisha unazingatia yafuatayo;
•  Kwa wasambazaji wanaosajili kwa mara ya kwanza hakikisha kisanduku tiki cha “Ununuzi wa 

Umma” kimetiwa alama ili maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji kiotomatiki.
•  Hati zote Lazima zipakiwe kwenye Mfumo wa SRM kupitia 
      https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal inapatikana katika www.kengen.

co.ke  
•  Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zitakuwa sawa na bei katika ratiba ya bei.
Kumbuka;  Wale Wazabuni ambao wamewasilisha zabuni zao na wanaotaka kuzirekebisha zaidi ha-

wapaswi kubofya Withdraw bali Edit ili kuwawezesha kurekebisha majibu yao ya zabuni na 
kufanya mabadiliko yanayofaa.

Wazabuni wanaohitaji usaidizi wa aina yoyote kuhusu jinsi ya kutoa zabuni kupitia mfumo wanashau-
riwa kupakua mwongozo kutoka kwa tovuti au wanaweza kuwasiliana na eprocurement@
kengen.co.ke

Dhamana ya Zabuni: 
Dhamana za Zabuni za Kielektroniki zinakubalika chini ya:
i. Kiambatisho cha nakala iliyochanganuliwa kwenye hati ya zabuni.
ii. Uwasilishaji wa usalama wa kielektroniki kwa anwani iliyoonyeshwa hapa chini katika bahasha 

iliyofungwa wazi 
        yenye lebo wazi.
iii. Usalama wa Mtandao kama huo unaweza kuthibitishwa kwa kutumia msimbo wa Majibu ya 

Haraka (QR). 
iv. Usalama wa E kama huu unaweza kuthibitishwa kupitia tovuti ya mtandaoni ya taasisi inayotoa.
Pale ambapo dhamana isiyo ya kielektroniki imewasilishwa, nakala halisi ya Dhamana Halisi ya 
Zabuni katika fomu na kiasi kilichotajwa lazima ziwasilishwe katika bahasha iliyofungwa na iliyoan-
dikwa kwa uwazi nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya tarehe na Muda wa kufungwa 
kwa anwani ifuatayo:
  Meneja Mkuu -Idara ya Ugavi,
  Kenya Electricity Generating Company PLC,
  Ghorofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,
  Barabara ya Kolobot, Parklands,
  S.L.P 47936, 00100 NAIROBI
Zabuni zitafunguliwa mtandaoni punde tu baada ya muda wa kufunga mbele ya wawakilishi wa 
wagombeaji wanaochagua kuhudhuria KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa Zabuni, 
ghorofa ya 6.
N/B: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika shughuli zake za biashara. 
Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa huduma iliyotolewa bila kutambuli-
sha jina.
1)      Piga Bila Malipo 0800722626
2)      Faksi: 00800 007788
3)      baruapepe: kengen@tip-offs.com
4)      Tovuti: www.tip-offs.com

MENEJA MKUU, IDARA YA UNUNUZI

The Office of the Director of Public Prosecutions (ODPP) was established under Article 157 of the Constitution of 
Kenya, 2010 and is given effect by the Office of the Director of Public Prosecutions Act, 2013.  The mandate of the 
ODPP is to institute and undertake prosecution of criminal matters, in all courts other than court-martial, and all 
other aspects incidental thereto.

The ODPP has deployed several measures in the fight against graft and other transnational organized and complex 
crimes.  The ODPP is not only determined to prosecute suspects but also to recover stolen funds and proceeds 
of crime for the benefit of the Kenyan people.  The proceeds of crime that have been unlawfully acquired will be 
traced, recovered, confiscated, and restored through plea bargaining, diversion, deferred agreements, compensa-
tion, and restitution.

The ODPP has now proposed the establishment of a Fund to be called the Public Prosecutions Fund, which will 
receive these proceeds of crime and use them for supporting the criminal justice system in Kenya and in particular 
the objectives highlighted in the paragraph below.

Public Prosecutions Fund will have the objective of supporting and facilitating the tracing, forfeiture or recovery 
of assets, supporting and facilitating other government agencies collaborating or assisting the Office in tracing, 
forfeiture or recovery of assets, facilitating the preservation of assets in the custody of the investigating agency, 
supporting the development and operationalization of a centralized case management and information system 
among other related activities.

Accordingly, an Inter-Agency Taskforce composed of officers drawn from the Office of the Director of Public Pros-
ecution, Office of the Attorney General & Department of Justice, Office of the Inspector General and the National 
Treasury has now finalized preparing the draft Public Finance Management (Public Prosecution Fund) Regulations, 
2024.

The Public Finance Management (Public Prosecutions Fund) Regulations, 2024 have been posted to the National 
Treasury website http://www.treasury.go.ke.

Now, pursuant to Section 4 (a) and 5 (3) (a) and (b) of the Statutory Instruments Act, 2013, the National Treasury 
& Economic Planning invites members of the public to submit any comments, inputs or memoranda they may 
have on the said draft Public Finance Management (Public Prosecution Fund) Regulations, 2024 in the format 
provided on the website.  

The comments, inputs or memoranda thereof from the general public may be forwarded to the Principal Secre-
tary, National Treasury, P. O. Box 30007-00100, Nairobi or hand-delivered to the Office of the Principal Secretary, 
National Treasury Building, Nairobi, or emailed to ps@treasury.go.ke and copied to jona.wala@treasury.go.ke 
to be received by 22nd  October, 2024 at 5.00 p.m. The comments inputs or memoranda from the general public 
once received will be considered public record and may be shared with the legislative arm of the Government. 
Comments are most helpful if they indicate the specific regulation or group of regulations to which they relate, 
contain a clear rationale and where applicable provide a suggestion for alternative wording. Comments must be 
submitted in English (see format for Template for Comments). The Regulations may be modified in light of com-
ments received before being published in the final form.

There shall be in-person meetings for public consultations on the above Public Finance Management (Public 
Prosecution Fund) Regulations, 2024 as per the schedule below: -

THE NATIONAL TREASURY & 
ECONOMIC PLANNING

 DRAFT PUBLIC FINANCE MANAGEMENT 
(PUBLIC PROSECUTIONS FUND) REGULATIONS, 2024

PUBLIC NOTICE

Stakeholder Dates for meeting Time for meeting 

1. Office of the Director of Public Prosecutions 23rd October, 2024 10.00 am

2. Witness Protection Agency 23rd October, 2024 10.00 am

3. Asset Recovery Agency 23rd October, 2024 10.00 am

4. Office of the Inspector General 23rd October, 2024 10.00 am

5. Office of Attorney General and Department of Justice 23rd October, 2024 10.00 am

6. Members of the Public 23rd October, 2024 10.00 am

The invitation letters for the meetings shall be hand-delivered to the registered stakeholders before the date of the 
meeting. The venue of the meeting will be at The National Treasury 5th floor AGDs Board room as indicated 
in the invitation letter.

Hon. CPA John Mbadi Ng’ongo, EGH
CABINET SECRETARY/NATIONAL TREASURY AND ECONOMIC PLANNING

NA BERNADETTE KHADULI, 
KNA

Serikal i  inaunda 
mtandao wa njia za chini 
ya barabara kwa watem-
beaji miguu za Greenpark 
Terminus kwenye maku-
tano ya Barabara Kuu ya 
Uhuru-Haile Selassie ji-
jini Nairobi ili kushughu-
likia mizozo ya watembea 
kwa miguu na kupunguza 
ucheleweshaji wa muda.

Mhandisi Jared Ma-
kori kutoka Mamlaka ya 
Kitaifa ya Barabara Kuu ya 
Kenya (KeNHA) alisema 

kuwa mradi huo unao-
jMhawa kwa gharama ya 
Sh2,017,116,059 na kufa-
dhiliwa na serikali kupi-
tia Hazina ya Ushuru wa 
Urekebishaji Barabara, 
utaimarisha usalama wa 
watumiaji wote wa bara-
bara na kutoa mazingira 
salama kwa shughuli za 
biashara.

“Kukamilika kwa asil-
imia 32 ya kazi za barabara 
za chini kunatarajiwa kui-
marisha utendaji wa sekta 
ya kiuchumi na kuboresha 
utoaji wa huduma za ki-

jamii katika Wilaya ya Bi-
ashara ya Kati ya Nairobi,” 
alisema.

Aidha, Mha. Makori al-
ifichua kuwa zaidi ya wa-
tembea kwa miguu 21,000 
hutumia mzunguko wa 
makutano wa Barabara 
Kuu ya Uhuru-Haile Se-
lassie kila siku, wakati 
idadi ya watembea kwa 
miguu wanaovuka bara-
bara wakati wa saa za 
kilele ni jumla ya 8,500.

Manufaa mMhaine ya 
njia hiyo ya chini ni pamoja 
na kupungua kwa muda 

wa safari, jambo ambalo 
litapelekea huduma za 
usafiri kwa kasi na ufanisi 
zaidi, uboreshaji wa vifaa, 
uhamasishaji wa uchukuzi 
na maendeleo endelevu, 
na kutMhaeneza ajira 
wakati wa ujenzi.

Mha. Makori aliyasema 
hayo wakati wa kikao 
cha Kamati ya Kitaifa ya 
Uratibu na Usimamizi wa 
Utekelezaji wa Serikali ya 
Mkoa/Kata (NGD-RICMC) 
kilichofanyika katika 
Ukumbi wa Halmashauri 
ya Mkuu wa Mkoa huko 

Nyayo House. Kamati hiyo 
baadaye ilitembelea eneo 
la chini ili kuangalia mae-
ndeleo ya mradi huo.

Mradi huo, ambao 
ujenzi wake unafanywa na 
Shirika la Barabara na Ma-
daraja la China (Kenya), 
ulianza Machi 13, 2024, na 
unatarajiwa kukamilika 
Machi 13, 2025.

Mha. Makori alifa-
hamisha kamati ya NGD-
RICMC, inayoongozwa na 
Kamishna wa Mkoa wa 
Nairobi Katee Mwanza 
na kuhudhuriwa na 

Kamishna wa Kaunti ya 
Nairobi David Wanyonyi, 
Mkurugenzi wa Huduma 
za Uwasilishaji wa Mikoa 
ya Nairobi na Mikoa ya 
Kati Bw. Jonah Orumoi, na 
wakuu wa idara, kwamba 
mradi huo uko karibu 
na Nairobi. Expressway, 
utakuwa na njia nne za 
chini zenye urefu wa jumla 
wa mita 176, zote bila 
ngazi. Mkuu wa eneo la 
Nairobi Bw Katee Mwanza 
aliwataka wakuu wa idara 
kuhakikisha miradi in-
akamika kwa wakati.

Njia mpya ya wanaotembea ya Sh2b kuimarisha usalama 
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Kenyatta University Teaching, Referral and Research Hospitalinakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wazabuni 
wanaostahiki wanaovutiwa kulingana na maagizo yaliyotolewa hapa chini.

KENYATTA UNIVERSITY TEACHING, 
REFERRAL & RESEARCH HOSPITAL 

(KUTRRH)

TENDA WAZI ZA KITAIFA

S.L.P  7674-00100 GPO NAIROBI SIMU: 1558
BARUAPEPE: info@kutrrh.go.ke

No Marejeleo Maelezo kuhusu Tenda Kufungwa Wastahki

1. KUTRRH/TNDR/G/002/
SB/2024-2025

Tender for the Supply and Delivery of Scan 
Boxes and Accessories 

29/10/2024 
saa 10.00am

Wazi

2. KUTRRH/TND/G/003/
SDRI/2024-2025

Tender for the Supply and Delivery of Rehabil-
itative Items 

29/10/2024 
saa 10.00am

Wazi

3. KUTRRH/TNDR/G/004/
SDCL/2024-2025

Tender for Supply and Delivery of Cath-Lab 
Consumables

29/10/2024 
saa 10.00am

Wazi

4. KUTRRH/TNDR/S/005/
RMSUP/2024-2026

Tender for the Provision of Repair and Mainte-
nance Services for Utility Pumps

29/10/2024 
saa 10.00am

Wazi

5. KUTRRH/TNDR/G/006/
SDP/2024-2026

Tender for Supply and Delivery of Pharmaceu-
ticals

29/10/2024 
saa 10.00am

Wazi

6. KUTRRH/TNDR/G/008/
PLRS/2024-2026

Tender for Provision of Laboratory Referral 
Services

29/10/2024 
saa 10.00am

Wazi

7. KUTRRH/TNDR/G/009/
SU/2024-2025

Tender for Supply and Delivery of Staff 
Uniforms (Reserved for Youth, Women and 
Persons with Disability)

29/10/2024 
saa 10.00am

Imehi-
fadhiwa

8. KUTRRH/TNDR/G/010/
GOS/2024-2026

Tender for Supply and delivery of General Office 
Stationery (Reserved for Youth, Women and 
Persons with Disability)

29/10/2024 
saa 10.00am

Imehi-
fadhiwa

9. KUTRRH/TNDR/G/011/
ICT/2024-2025

Tender for Supply and Delivery of Desktops 
(Reserved for Youth, Women and Persons 
with Disability)

29/10/2024 
saa 10.00am

Imehi-
fadhiwa

Waombaji wanaostahiki wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa tovuti yetu: www.kutrrh.
go.ke. Zabuni zote Ni lazima ziwasilishwe Mnamo au kabla ya TAREHE HUSIKA ILIYOANZISHWA HAPO JUU 
saa 10:00 asubuhi.

Wazabuni wanaotafuta ufafanuzi LAZIMA wafanye hivyo kupitia barua pepe zilizotolewa - procurement@kutrrh.
go.ke. Nyongeza yoyote itakayotolewa itatumwa kwa wazabuni wote na kutumwa kwenye tovuti (wazabuni wa-
nahimizwa kuendelea kutembelea tovuti www.kutrrh.go.ke mara kwa mara).

KUMBUKA: Kujipendekeza kutafanya ombi lako kutupiliwa mbali moja kwa moja

KEMSA:  YOUR PARTNER IN HEALTHCARE

 .

Tel No: 254 20 3922000, Fax No: 254 20 3922400
www.kemsa.co.ke Email: info@kemsa.co.ke

Commercial Street, Industrial Area
P.O. Box 47715-00100 GPO Nairobi, Kenya

KENYA MEDICAL SUPPLIES AUTHORITY (KEMSA) 

NOTISI YA MWALIKO WA ZABUNI (IFT)
Kenya Medical Supplies Authority (KEMSA) inaalika zabuni zilizofungwa kama ifuatavyo: 

No. Nambari ya Tenda. Maelezo ya Tenda Tarehe na saa 
ya Mwisho

1. KEMSA/OIT04/2024-2026 Supply of Health Products 
(Parenteral Formulations  I) - Open To All

Novemba 4,  2024 
10:00am

2. KEMSA/ONT10/2024-2026 Supply of Health Technologies (Wound Dressings & 
Tubes) - Reserved Disadvantaged Groups

Novemba 5,  2024 
10:00am

3. KEMSA/OIT05/2024-2026 Supply of Health Products (Liquid Dosage Forms, 
Inhalation Products  and Topical formulations )- Open 
To All

Novemba 6,  2024 
10:00am

4. KEMSA/OIT06/2024-2026 Supply of Health Products (Parenteral Formulations  
II)- Open To All

Novemba 7,  2024 
10:00am

5. KEMSA/OIT07/2024-2026 Supply of Health Products ( Solid  Dosage Forms III) - 
Open To All

Novemba 8,  2024 
10:00am

6. KEMSA/GOK-MOH/
OIT02/2024-2025

Supply of Family Planning Commodities - Open To All Novemba 8,  2024 
10:00am

7. KEMSA/ONT09/2024-2026 Supply of Health Technologies (Airway Guedel, Alcohol 
Preinjection Swabs & Autoclaving Tape) - Reserved 
Disadvantaged Groups

Novemba 12,  
2024 10:00am

8. KEMSA/ONT11/2024-2026 Supply of Health Technologies (Zinc Oxide Strapping, 
Bed Sheets, Blankets Cellular & Tubes) - Reserved 
Disadvantaged Groups

Novemba 13,  
2024 10:00am

9. KEMSA/OIT03/2024-2026 Supply of Dental Items – Open To All Novemba 14,  
2024 10:00am

Nyaraka za zabuni zinazoelezea mahitaji ya zabuni zilizo hapo juu zinaweza kupatikana kutoka Tovuti ya KEMSA: 
http://www.kemsa.co.ke/tenders na PPIP Portal: https: //tenders.go.ke.

NA ANN SALATON, KNA

Serikali ya Kaunti ya 
Narok imeidhinisha mi-
radi ya thamani ya Sh100 
milioni katika Wadi ya 
Narok Town, iliyotekele-
zwa katika mwaka wa 
kifedha wa 2022/2023. 
Miradi hiyo ni pamoja na 
ujenzi wa madarasa, mi-
radi ya maji, zahanati, 
machinjio, masoko ya 
mifugo na ukarabati wa 
barabara katika maeneo 
mbalimbali ya kata hiyo.

Akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa mradi wa 
maji na kituo cha Elimu 
ya Maendeleo ya Mtoto 
(ECDE) katika Shule 
ya Msingi ya Emayian, 
Gavana Patrick Ntutu 
alisema kuwa utekelezaji 
wa miradi hiyo ulianza 
muda mfupi baada ya ku-
ingia madarakani mwaka 
2022.

“Tulianza safari hii na 
aliyekuwa Mbunge wa 
Kaunti (MCA) marehemu 
Lucas Kudate, aliyefariki 
mwaka jana. Mpango huo 
ulianza na ushirikish-
waji wa umma kutambua 

vipaumbele vya maen-
deleo, ambavyo viliju-
muishwa katika mpango 
wa maendeleo wa kaunti 
wa 2022-2027,” alisema.

Gavana Ntutu alibai-
nisha kuwa vipaumbele 
muhimu vilivyoanzishwa 
na Kamati ya Maendeleo 
ya Mji wa Narok ni pamoja 
na kupanua miundo shu-
leni, kwani idadi ya wa-
toto wanaoenda shule 
imeongezeka.

“Tumejenga madarasa 
katika Shule za Msingi za 
Empopongi, Oleleshwa na 

Emayian. Kituo cha 
ECDE kilianzishwa 

katika eneo la Nkama 
ili kushughulikia um-
bali mrefu ambao watoto 
hutembea ili kufikia shule 
za umma, kuwaweka ka-
tika hatari ya kukutana 
na wanyamapori, hali 
mbaya ya hewa, na un-
ajisi,” alisema. Alikariri 
kuwa jengo la kisasa la 
usimamizi lenye ofisi kumi 
lilijengwa katika Shule ya 
Msingi Pulunga, na ku-
wapatia walimu eneo la 
kutosha la kufanyia kazi 
na vifaa vyenye viwango 
ili kutekeleza majukumu 
yao.     

Katika Shule ya Msingi 
ya Oleleshwa na Nkairam-
ram, gavana alisema seri-
kali ya kaunti iliweka uzio 
kuzunguka shule hiyo ili 
kuimarisha usalama na 
usalama wa wanafunzi.

Katika miradi ya maji, 
serikali ya kata imeanzisha 
visima na visima vya maji 
katika maeneo mbalim-
bali ambayo ni pamoja na 
Shule ya Msingi Emayian, 
machinjio ya mji, Shule 
ya Sekondari Katakala na 
Kijiji cha Ololii.  “Chanzo 

cha maji kimeunganishwa 
na nyumba za mitaa ili 
kuhakikisha upatikanaji 
wa maji safi kwa wakazi 
na mifugo,” alisema.Za-

hanati kuu mbili, Ole-
leshwa na Nairasirasa, 
zilijengwa kushughulikia 
masafa marefu ya wakazi 
waliokuwa wakisafiri ku-

tafuta huduma za afya.
Pia kumejengwa jengo 

la kisasa la vyoo katika 
soko la ODM lenye shu-
ghuli nyingi na soko la 
Ewaso Nyiro.

Gavana Ntutu alitoa 
wito kwa wakazi hao 
kushiriki katika vikao vya 
ushirikishwaji wa umma 
mara baada ya kuitishwa 
ili waweze kuweka ki-
paumbele kwa miradi 
waliyotaka itekelezwe.

“Miradi hii ilipewa ki-
paumbele na wananchi, 
tunawataka mjitolee tena 
tunapowaita kwa ajili ya 
ushiriki wa wananchi ili 
kutoa maoni yenu kuhusu 
miradi hiyo,” alisema.

Kaunti yaanzisha miradi ya 
maendeleo ya Sh100 milioni 

katika mji wa Narok

Gavana wa Narok Patrick Ntutu azindua  kisima cha maji katika shule ya msingi ya 
Emayian ndani ya wadi ya mji wa Narok.

Jengo mpya lililofunguliwa katika shule ya Msingi ya 
Pulunga ndani ya wadi ya kitongoji cha Narok

Chanzo cha 
maji kime-

unganishwa 
kwenye makazi 
ya wenyeji ili 
kuhakikisha 
upatikana-
ji wa maji safi 
kwa wakazi na 
mifugo-Ntutu
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NA MANU MUMBA NA 
CYNTHIA WANJIRU, (KNA)

Muungano wa Wa-
zalishaji wa Kenya 
(KAM) umezin-

dua utafiti wa ununuzi 
ili kukuza upatikanaji 
wa soko kwa bidhaa zi-
nazozalishwa nchini na 
kujenga uchumi thabiti. 
KAM iliagiza utafiti huo 
kutimiza jukumu lake 
kuu la utetezi wa sera na 
kukuza biashara.

Katibu wa Viwanda Dk.
Juma Mukhwana alieleza 
kuwa sekta ya viwanda 
ni sekta muhimu ya ki-
uchumi, inayochangia 
takribani asilimia 7.6 ya 
Pato la Taifa (GDP) nchini. 
Katika hotuba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Katibu 
wa Ustawishaji Viwanda 
katika Idara ya  Viwanda, 
Prof. Erastus Gatebe, 

Mukhwana alifichua kuwa 
sekta ya utengenezaji hu-
changia angalau asilimia 
18 ya jumla ya ushuru 
nchini Kenya kila mwaka.

“Licha ya mchango huu 
katika uchumi, sekta hiyo 
inakabiliwa na changa-
moto kama vile ushindani 
wa bidhaa zinazoagizwa 
kutoka nje na utupaji har-
amu wa bidhaa sokoni,” 
Katibu alilalamika. Hata 
hivyo, alidokeza kuwa 
serikali imetekeleza ma-
geuzi ili kusaidia mip-
ango kama vile mfumo 
wa manunuzi. Baadhi ya 
mageuzi haya, kulingana 
na Katibu, ni pamoja na 
sera ya maudhui ya ndani, 
ambayo inakuza ushiriki 
wa ajenda ya kitaifa na 
kuongeza ushindani wa 
kimataifa wa makampuni 
ya Kenya katika ngazi ya 

kaunti na kitaifa.
  “Serikali pia imetunga 

kanuni ya ununuzi wa 
umma ambayo inaimari-
sha udhibiti na mfumo wa 
kitaasisi wa ununuzi wa 
umma,” Dkt. Mukhwana 
aliongeza.

Kwa upande wa upa-
tikanaji wa fursa za 
manunuzi ya umma, Ka-
tibu alifichua kuwa seri-
kali imetenga asilimia 30 
ya fursa kwa wanawake 
na watu wenye uwezo to-
fauti.

Wakati huo huo alisema 
vipengele vya jukumu 
kuu la bidhaa zinazo-
zalishwa ndani ya utafiti 
huunda mazingira bora 
ya uwekezaji na upanuzi 
wa uchumi. “Kwa upande 
mwingine, sekta ya uten-
genezaji itafaidika kuto-
kana na kuongezeka kwa 

upatikanaji wa bidhaa 
zinazozalishwa nchini na 
hivyo kuongeza ukuaji 
wa uchumi na kijamii wa 
nchi,” Dk. Mukhwana al-
ibainisha. PS aliipongeza 
KAM kwa kuendeleza 
utafiti huo kwani utasaidia 
kutatua changamoto 
mbalimbali katika sekta 
ya viwanda na kuwa-
hakikishia wadau dhamira 

ya serikali ya kusaidia se-
kta hiyo.

Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa KAM Tobias 
Alando alifichua kuwa 
utafiti huo utaunda juk-
waa la mashirikiano na 
watunga sera kuhusu 
masuala yanayohusu un-
unuzi.

Alando alitangaza kuwa 
KAM ina mpango ka-

bambe wa kuajiri watu 
milioni moja hadi tatu if-
ikapo 2030 katika jitihada 
za kukuza Pato la Taifa la 
nchi.

“Njia pekee tunaweza 
kutengeneza ajira zaidi ni 
kupitia tasnia zinazofanya 
kazi. Hii ni kupitia kuuza 
bidhaa zinazozalishwa 
nchini kwa soko la nje,” 
alisisitiza.

NA DAVID KORIR NA 
VIVIENE SIMWA

Serikali imeongeza 
miunganisho ya umeme 
majumbani kwa zaidi ya 
watumiaji 774,000, ku-
toka nyumba milioni 8.9 
mwaka 2022 hadi mil-
ioni 9.7 mwaka 2024. 
Uzalishaji wa umeme pia 
umeongezeka kwa zaidi 
ya megawati 240, kutoka 
megawati 3,076 mwaka 
2022 hadi 3,243, sawa 
na megawati 4, sawa na 
megawati 4. ongezeko la 
asilimia.

Wakati huo huo, njia 
za usambazaji umeme 
zimepanuka kwa zaidi 
ya kilomita 2,600 katika 
kipindi cha miaka miwili 
iliyopita, na kuakisi ukuaji 
wa asilimia 3.2. Vile vile, 
nchi imepunguza kwa 
kiasi kikubwa gharama 
za kupunguza mafuta ya 
petroli zinazotua katika 
bandari ya Mombasa, ku-
toka kiwango cha juu cha 
Sh3.5 bilioni (dola milioni 
27) zilizolipwa mwaka 
wa 2021/2022 hadi Sh1.2 
bilioni (dola milioni 8.9) 
mwaka wa 2023/2024 
. Kupungua huku ku-
mechangiwa na kui-
marishwa kwa uwezo wa 
kusimamia mchakato.

Gharama za meli ni 
gharama zinazolipwa 
kwa wamiliki wa meli za 
kukodi kwa kushindwa 
kupakia au kusafirisha 
meli ndani ya muda ulio-
wekwa. Kupungua kwa 
taratibu kwa gharama za 

kupunguza gharama ka-
tika Mwaka wa Fedha wa 
2022/2023 kuliwekwa 
kwenye Sh2.4 bilioni 
(takriban $18.34 milioni).

Hili limekuwa faida 
kubwa kwa nchi, kwani 
linamaanisha uokoaji 
wa gharama kwa bei ya 
mwisho ya bidhaa za 
petroli. Habari hii ilifichu-
liwa wakati wa kikao cha 
pamoja na wanahabari 
kati ya Katibu wa Baraza 

la Mawaziri la Nishati na 
Petroli, Bw. Opiyo Wan-
dayi, na Naibu Mkuu wa 
Wafanyakazi anayesi-
mamia Utendakazi na 
Uwasilishaji, Bw. Eliud 
Owalo. Wawili hao wal-
ishiriki habari hiyo baada 
ya mazungumzo na ui-
dhinishaji wa Mkataba wa 
Utendaji wa Wizara (PC) 
kwa Mwaka wa Fedha wa 
2024-2025 uliofanyika 
katika ukumbi wa KAWI, 

N a i -
r o b i 
South C.  

Walibai-
nisha kuwa 
hatua kubwa 
zimepigwa katika sekta 
ya miundombinu ambamo 
Idara zote za Nishati na 
Jimbo la Petroli zimeun-
ganishwa. Katika kipindi 
kinachoangaziwa, nchi 
iliongeza kiwango cha 
mtiririko wa Line Five 

ya Kampuni ya Kenya 
Pipeline kwa asilimia 37 
kutoka 950 m3/saa iliyo-
sajiliwa hapo awali hadi 
1,300 m3/h.

Katika mwaka huu wa 
fedha, Wizara ya Nishati 
na Petroli inalenga kui-
marisha miongozo ya sera 
na sheria ili kuimarisha 
maendeleo ya shughuli 
za nishati na petroli ili 
kuharakisha kukamili-
sha miradi na kufanikisha 
Ajenda ya Serikali ya Ma-
badiliko ya Kiuchumi ya 
Chini Juu.

Wakati Wizara inalenga 
kuimarisha Uzalishaji wa 
Nishati ambao ni safi, en-
delevu na wa bei nafuu, 
pia inalenga kuufanya uwe 
wa ushindani, wa kua-

minika na salama.  
Zaidi ya hayo, 
kuna mipa-

ngo ya kutoa 
usambazaji 
wa umeme 
wa ku-
tegemewa 
na bora na 
kuongeza 

kuridhika 
kwa wa-

teja, na uku-
aji wa mapato 

ya mauzo, kupitia 
mpango wake mkuu wa 

miaka 20 wa uzalishaji wa 
umeme na usambazaji wa 
umeme ambao umeandal-
iwa miongoni mwa afua 
zingine.Katika nyanja ya 
Petroli, wizara iliazimia 
kuimarisha utafutaji na 
uwekezaji katika kambi za 

mafuta kwa ajili ya kuen-
deleza rasilimali za petroli.

Katika kipengele hiki, 
Wizara ya Mambo ya Nje 
itakuza uwezo wa mafuta 
ya petroli kupitia ush-
iriki katika Maonyesho 
ya Mkutano wa Petroli 
wa Afrika Mashariki wa 
2025; kuongeza kiwango 
cha mtiririko wa Shirika 
la Petroli la Kenya kwa 
saa katika Mstari wa Tano 
kwa asilimia 37 kutoka 
950 m3/saa mwaka wa 
2022 hadi 1,300 M3/saa 
mwaka wa 2024.

Ahadi zingine ni 
pamoja na kuunda upya 
na kuchapisha Ramani 
ya Kambi ya Petroli, ku-
hakikisha usalama wa 
usambazaji na usambazaji 
wa mafuta ya petroli yenye 
bei ya ushindani na kuen-
deleza miundombinu mi-
pya ya gesi safi ya kupikia 
katika taasisi 60 za elimu 
ya umma ili kuhamasisha 
matumizi ya gesi kimim-
inika (LPG) majumbani. 
na taasisi za masomo.

Shughuli hii itaju-
muisha ujenzi wa miun-
dombinu ya gesi safi ya 
kupikia katika taasisi 40 
za elimu ya umma, kuka-
milika kwa uendelezaji 
wa miundombinu ya LPG 
katika majaribio ya vyuo 
20 vilivyoanza mwaka wa 
fedha 2023/2024 na usam-
bazaji wa mitungi 60,000 
ya gesi ya kilo sita na vifaa 
vingine kaya na Shirika la 
Kitaifa la Mafuta la Kenya 
(NOCK).

KAM yazindua utafiti wa 
manunuzi kukuza upatikanaji 
bidhaa zinazosindikwa nchini

Takwimu mpya sasa zaonyesha miundomsingi ya 
nishati inayoongezeka na gharama kupungua Kenya

Katibu wa Sekta ya Viwanda Prof. Erastus Gatebe akisoma hotuba ya Katibu wa 
Viwanda, Dkt. Juma Mukhwana wakati wa uzinduzi wa utafiti wa manunuzi uliofanywa 
na Chama cha Wazalishaji wa Kenya jijini Nairobi.

Waziri wa Kawi na Petroli Bw Opiyo Wandayi.

9.7m
Serikali imeongeza 
usambazaji umeme 

majumbani kwa zaidi 
ya watumiaji 774,000, 
kutoka nyumba 8.9m 

mwaka 2022 hadi 9.7m 
mnamo 2024.
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MWALIKO WA ZABUNI
IDARA YA UNUNUZI Rural Electrification and Renewable Energy Corporation 

S.L.P  34585 - 00100 Nairobi.

Rural Electrification and Renewable Energy Corporation  inakaribisha zabuni zilizofungwa kwa tenda zifuata-
zo JINA LA MKATABA NA MAELEZO kama ifuatavyo;

RFX No. Maelezo ya Tenda Dhamana Tarehe ya Kufungu

1000001204 Supply of Concrete Stay-blocks Locally 
Manufactured

Required, Amounts in the TDS 01.11.2024 @10.00am.

1000001203 Supply of Double Cut Outs & Fuses 
Youth Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

07.11.2024 @10.00am.

1000001202 Supply of Pole Signs & Accessories 
Persons with Disability Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

06.11.2024 @10.00am.

1000001201 Supply of Overhead Line Fittings & 
Accessories Women Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

06.11.2024 @10.00am.

1000001200 Crossarms, Stayrods, and Bolts & Nuts 
Women and Youth Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

30.10.2024 @10.00am.

1000001199 Supply of Crossarms, Stayrods and Bolts 
& Nuts Locally Manufactured

Required, Amounts in the TDS 31.10.2024 @10.00am.

1000001198 Supply of Conductors, Staywires and 
Binding Persons with Disability Category 
Only

Tender Securing Declaration 
Form

01.11.2024 @10.00am.

1000001197 Supply of Conductors and Staywires 
Women Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

31.10.2024 @10.00am.

1000001196 Supply of Conductors and Staywires 
Youth Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

31.10.2024 @10.00am.

1000001195 Supply of Conductors, Cables, Staywires 
Ex-Stock

Required, Amounts in the TDS 01.11.2024 @10.00am.

1000001194 Supply of Light Duty Concrete Poles Fit-
tings Locally Manufactured

Required, Amounts in the TDS 05.11.2024 @10.00am.

1000001193 Supply of Shackle LV, Stay & PIN Insula-
tors Youth Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

07.11.2024 @10.00am.

1000001192 Supply of PIN 11Kv & 33Kv Insulators Lo-
cally Manufactured

Required, Amounts in the TDS 07.11.2024 @10.00am.

1000001191 Supply of Treated Wooden Poles Persons 
with Disability Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

05.11.2024 @10.00am.

1000001190 Supply of Treated Wooden Poles Women 
Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

04.11.2024 @10.00am.

1000001189 Supply of Treated Wooden Poles Youth 
Category Only

Tender Securing Declaration 
Form

04.11.2024 @10.00am.

1000001188 Supply of Treated Wooden Poles Ex-
Stock

Required, Amounts in the TDS 05.11.2024 @10.00am.

1000001187 Supply of Concrete Poles Locally Manu-
factured

Required, Amounts in the TDS 30.10.2024 @10.00am

1.  Zabuni itafanyika kwa njia ya wazi ya ushindani (Kitaifa) kwa kutumia waraka sanifu wa zabuni. 
2.  Wazabuni wataruhusiwa kutoa zabuni kwa kura moja au zaidi.
3.  Wazabuni wenye sifa na nia wanaweza kupata taarifa zaidi na kukagua Hati za Zabuni saa 8.00 asubuhi - 12.45pm 

hadi 1.45pm-4.00pm Jumatatu hadi Ijumaa] kwa anwani iliyoonyeshwa hapa chini.
4.  Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kutazamwa na kupakuliwa na wazabuni wanaovutiwa bila malipo kwa njia ya 

kielektroniki kutoka kwa Tovuti www.rerec.co.ke chini ya Oktoba, 2024 hati za zabuni, kupitia tovuti ya manunuzi 
ya kielektroniki kwa kutumia https://suppliers. rea.co.ke:44300/irj/portal na kwenye Tovuti ya Taarifa ya Un-
unuzi wa Umma https://tenders.go.ke. Nyaraka za zabuni zilizopatikana kwa njia ya kielektroniki zitakuwa bila 
malipo.

5.  Nyaraka za zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti www.rerec.co.ke Wazabuni 
wanaopakua hati ya zabuni lazima wapeleke taarifa zao mara moja kwa tenders@rerec.co.ke ili kuwezesha ufa-
fanuzi au nyongeza yoyote zaidi.

6.  Zabuni zote lazima ziambatane na dhamana ya benki ya kiasi kama ilivyoainishwa kwenye TDS au Fomu za Tamko 
la kupata zabuni kama ilivyoainishwa katika TDS. Usalama halisi wa zabuni lazima uwasilishwe kwenye kisanduku 
cha zabuni kabla ya tarehe na wakati wa kufunga ulioonyeshwa kwenye jedwali hapo juu.

7.  Mzabuni ataratibu kurasa zote za hati za zabuni zilizowasilishwa kwa kufuatana.
8.  Zabuni zilizokamilishwa lazima ziwasilishwe kwenye tovuti ya SRM; https://suppliers.rea.co.ke:44300/irj/portal na 

hati zilizochanganuliwa zilizopakiwa kwenye folda ya ushirikiano mnamo au kabla ya kufungwa/kufungua tarehe 
na saa kama ilivyoonyeshwa hapo juu. Mwongozo wa uwasilishaji wa zabuni ulioandikwa (Rejelea la zabuni ya 
haraka) unaweza kupatikana katika tovuti ya REREC https://www.rerec.co.ke/Supplier-Bidding-Quick-refer-
ence-quide.pdf 

9.  Zabuni za Kielektroniki pekee ndizo zitaruhusiwa.
10.  Nyongeza yoyote ya zabuni hii itapakiwa kwenye tovuti ya Shirika www.rerec.co.ke chini ya hati mahususi za 

zabuni.
11.  Zabuni zitafunguliwa mara baada ya tarehe ya mwisho na muda ulioainishwa hapo juu au tarehe ya mwisho na 

muda uliotajwa baadaye.  Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya wawakilishi walioteuliwa wa Wazabuni ambao 
watachagua kuhudhuria katika anwani iliyo hapa chini.

12.  Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.
13. A nwani zilizorejelewa hapo juu ni:
 Anwani kwa ajili ya kupata taarifa zaidi juu ya nyaraka za zabuni
 Kwa Courier ya mkono, dhamana ya Zabuni Halisi inayowasilishwa kwa Sanduku la zabuni (Kawi Complex, 

Block C, Ground floor, Off Popo Road,). Meneja Mawasiliano, Usimamizi wa Msururu wa Ugavi, nambari ya simu: 
0709193000 na anwani ya barua pepe: 

 tenders@rerec.co.ke

 Anwani ya Uwasilishaji wa Zabuni: Mtandaoni pekee kupitia https://suppliers.rea.co.ke:44300/irj/portal
 Anwani ya Ufunguzi wa Zabuni. Kawi Complex, Block C, Ground floor, Online system
      Cheo: Afisa Mkuu Mtendaji      
A. Anwani ya Kuwasilisha Zabuni.
1) Shirika la Umeme Vijijini na Nishati Jadidifu
2) Anwani ya Posta: 34585 - 00100 Nairobi
3) Anwani ya eneo la Uwasilishaji wa Courier kwa mkono;  South C, Office Popo Road, Kawi Complex, Block C, Ground 

floor; anwani ya barua pepe: tenders@rerec.co.ke na info@rerec.co.ke

B. Anwani ya Ufunguzi wa Zabuni.
1) Shirika la Umeme Vijijini na Nishati Jadidifu
2) Anwani ya mahali ulipo: Kawi Complex, Block C, Ghorofa ya chini.
Dkt. ROSE N. MKALAMA                                                    

NA ROBERT OJWANG’ KNA
Serikali imesisitiza dhamira yake ya 

kusaidia ukuaji wa Biashara Ndogo, 
Ndogo na za Kati (MSMEs) na sekta ya 
Juakali kupitia miradi yake ya ujenzi wa 
nyumba za gharama nafuu inayoendelea, 
inayolenga kutoa makazi yenye hadhi na 
kutoa fursa za ajira kwa vijana.

Katibu wa Baraza la Mawaziri wa Ardhi, 
Kazi za Umma, Nyumba na Maendeleo ya 
Miji, Alice Wahome, alisisitiza kwamba 
utekelezaji wa ugatuzi wa nyumba za bei 
nafuu kote nchini umechochea ukuaji wa 
sekta ya MSME.

Alibainisha kuwa tangu kuzinduliwa 
kwa mpango huo, takriban nyumba 
130,000 ziko katika hatua mbalimbali za 
ujenzi.

Wahome alisisitiza kuwa maendeleo 
haya yametoa manufaa makubwa, hasa 
kwa vijana, kwa kuunda nafasi za kazi, 
kuongeza ujuzi na kukuza uwezeshaji wa 
kiuchumi.

“Miradi ya Nyumba za Nafuu kote 
nchini imetanguliza ununuzi wa bidhaa 
na huduma kutoka kwa MSMEs na sekta 
ya Juakali, ambayo inajumuisha vijana,” 
CS Wahome alisema wakati wa Siku ya 
Makazi Duniani 2024 katika Kaunti ya 
Kisumu.

Alieleza kuwa wajasiriamali vijana 
wamepewa kandarasi ya kutoa huduma 
kama vile ujenzi na usambazaji wa mi-
lango ya chuma, madirisha, balustradi, 
pazia na usanifu wa ardhi.

Wahome alisisitiza zaidi hitaji la ku-
husisha vijana katika maendeleo ya miji 
ili kukuza uanzishwaji wa miji ya kijani, 
yenye tija, jumuishi, na ustahimilivu am-
bayo hutoa ubunifu na fursa kwa Wak-
enya wote.

Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka 
huu, “Kushirikisha Vijana ili Kujenga 
mustakabali Bora wa Mjini,” inawiana na 
maono ya serikali ya kuinua ubunifu na 
uwezo wa vijana huku kukiwa na ukuaji 
wa haraka wa miji.

Wahome alikiri kwamba, kama miji 
mingine mingi ulimwenguni, maeneo ya 
mijini ya Kenya yanakabiliwa na changa-
moto zinazohitaji suluhu za kiubunifu zi-

nazoongozwa na vijana.
“Suala la makazi yasiyokuwa ŕasmi, 

ambayo yanakosa makazi bora, linaon-
yesha haja ya ushiŕiki mkubwa wa vi-
jana katika mipango miji na maendeleo. 
Pamoja na kiwango cha juu cha uhamiaji 
kutoka vijijini hadi mijini miongoni mwa 
vijana wanaotafuta matarajio bora, kuna 
haja kubwa ya kuchukua mikakati ya 
kibunifu ambayo itazalisha ajira na kui-
marisha miundombinu,” alisema.

Waziri huyo alipongeza waanzishaji 
mbalimbali wanaoongozwa na vijana, 
hasa katika makazi yasiyo rasmi, kwa 
kuongoza mipango ya ubunifu katika 
usimamizi wa taka, kilimo cha mijini, 
na afya ya jamii, ambayo alielezea kuwa 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya 
mijini.

“Juhudi kama hizo za msingi zina-
thibitisha jukumu la mageuzi ambalo 
ushiriki wa vijana unaweza kuchukua 
katika kuunda mustakabali endelevu wa 
mijini,” alisema.

Waziri Wahome alikariri kujitolea kwa 
serikali kukuza ushirikiano ambao un-
akuza sauti za vijana katika utawala wa 
mijini.

“Tunatengeneza majukwaa kwa kizazi 
kipya cha wapangaji miji vijana, waja-
siriamali, na viongozi wa jamii ili kuwa 
msingi wa utungaji sera. Tunatazamia 
miji ambayo vijana si wakaaji pekee bali 
waundaji wenza wa maeneo ya mijini 
ambayo yanaakisi matarajio na mahitaji 
yao,” alisema.

Pia alitangaza kuwa Mpango wa seri-
kali uliozinduliwa hivi karibuni wa 
ClimateWorX, unalenga kujenga ustahi-
milivu wa hali ya hewa huku ukisaidia 
uwezeshaji wa kiuchumi miongoni mwa 
vijana wasio na ajira katika maeneo ya 
mijini na nchi nzima.

Wakati wa awamu ya awali ya mpango 
huo, zaidi ya vijana 20,000 katika Kaunti 
ya Nairobi wamechumbiwa kurejesha 
kilomita 45 za Bonde la Mto Nairobi. 
Mpango huo unatazamiwa kupanuka 
hadi katika Miji ya Kisumu, Mombasa, 
Eldoret na Nakuru kabla ya kusambazwa 
kote nchini.

Miradi ya nyumba za bei 
nafuu kuchochea ukuaji 
wa MSMEs na sekta ya 
Juakali nchini Kenya

Mafundi wa Juakali wanaounda vifaa vya mpango wa makazi nafuu
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NA ESTHER MWANGI NA 
MEGGY NJOKI, KNA 

Kaunti ya Nakuru 
i n a s h i r i k i a n a 
na mashirika 

matatu ya maendeleo 
ya Ulaya kuwawezesha 
vijana na wanawake 
kwa ujuzi wa vitendo 
na mafunzo ya ujasiri-
amali.

Mpango wa ushauri 
katika sekta ya MSME 
ni njia ya ukuaji wa 
uchumi, usalama wa 
chakula, na kupunguza 
umaskini, alisema Ste-
phen Muiruri, Waziri wa 
Kaunti (CECM) anayesi-
mamia  Biashara, Utalii, 
na Vyama vya Ushirika.

A l i e l e z a  k uw a 
mpango huo ambao 
utatekelezwa katika 
kaunti zote ndogo 11 
ni ushirikiano kati 
ya Serikali ya Kaunti 
ya Nakuru, Shirika la 
Maendeleo la Uholanzi 
(SNV-Kenya), Shirika 
la Ushirikiano wa Mae-
ndeleo ya Kimataifa la 
Slovakia (SlovakAid) na 
Shirika la Ushirikiano 
wa Kimataifa la Uje-
rumani (GIZ).

CECM al ibaini-
sha kuwa mpango 
wa kukuza ujuzi na 
uundaji wa ajira, un-
aolenga angalau vijana 
na wanawake 2,000, 
pia unalenga kucho-
chea ukuaji wa Biashara 
Ndogo, Ndogo na za 
Kati (MSMEs) na ku-
unda utajiri kwa kutoa 
ujuzi wa kiufundi na 
fursa za mafunzo.

Mbali na mafunzo, 
Bw. Muiruri alisema 
kuwa mpango huo pia 

utarahisisha upati-
kanaji wa masoko na 
fedha kwa wajasiria-
mali wachanga, kucho-
chea miunganisho ya 
ugavi, kuunda suluhu 
za kidijitali, na kui-
marisha uzingatiaji wa 
viwango.

Alisisitiza kuwa 
kupitia afua zina-
zolengwa kama vile 
kuwajengea uwezo, 
usaidizi wa kiufundi, 
na bidhaa za kifedha 
zilizobinafsishwa, wa-
jasiriamali watakuwa 
katika nafasi nzuri ya 
kununua zana na vifaa 
vinavyohitajika ili ku-
vuka kwa mafanikio 
magumu ya mazingira 
ya kisasa ya biashara.            
CECM ailifurahia kuwa 
mpango huo ungetu-
mika kama hatua mu-
himu ya kujumuisha 
biashara, uwezeshaji wa 
kiuchumi, na uundaji 
wa ajira endelevu kwa 
wanawake na vijana 
katika sekta ya MSME 

ndani ya Kaunti ya 
Nakuru.

A k i b a i n i -

sha kuwa juhudi hizo 
shirikishi zitaweka vy-
ema sekta ya MSME 
kama njia ya ukuaji wa 
uchumi, usalama wa 
chakula, na kupunguza 
umaskini huko Nakuru, 
Muiruri alisema kaunti 
itatoa kimakusudi ujuzi 
wa vitendo na ushauri 
wa mafunzo ya ujasiri-
amali kupitia ushiriki-
ano na wakuu wa sekta 
mbalimbali pamoja na 
kupanua wigo. mtaji wa 
kuanzia ili kufanikisha 
mpango huo.

“Mpango huu un-
aibuka kama njia ya 
kimkakati, inayosonga 
mbele biashara na ku-
fungua uwezo wa kaunti 
ambao haujatumiwa,” 
waziri aliongeza.

Mwakilishi wa GIZ 
Luis Bosch alisema ush-
irikiano huo utakuza 
mazingira wezeshi ili 
kuchochea ukuaji wa 
uchumi shirikishi na 
sawa wa uanzishaji wa 
biashara katika Kaunti 
ya Nakuru, pamoja na 
kuchochea nafasi za 
kazi zenye heshima na 
kutimiza kwa vijana, 
kukuza biashara ya 
ndani ya kaunti, na ku-
changia katika ukuaji 
wa uchumi na kupun-
guza umaskini.

Mwakilishi wa Slo-
vakAid Suzana Wiscon-
sina alisema mpango 
huo utasaidia katika 
kubuni kwa dhati vy-
ombo vinavyolengwa 
ili kuwaunganisha vi-
jana katika nyanja zote 
za mabadiliko ya ki-
uchumi na kuongeza 
kuwa Wakala utazin-

Mpango mpya wa Nakuru wa kuimarisha 
MSMEs kupitia mafunzo ya ujasiriamali

Youths in a training session.

Stephen Muiruri, Waziri wa 
Kaunti (CECM)

gatia mitazamo ya kiu-
fundi pamoja na mipango 
ya kubadilishana mitaala 
kama njia ya kukuza ue-
lewa wa kimataifa kati 
ya wajasiriamali vijana. 
na wenzao kutoka nchi 
mbalimbali.

Kwa kukuza utamaduni 
wa ujasiriamali na ku-
wapa watu ujuzi wa kus-
tawi katika soko shindani, 
Wisconsina alieleza kuwa 

mpango huo unaweka ms-
ingi wa ustahimilivu wa 
uchumi wa muda mrefu 
na ustawi miongoni mwa 
vijana.

            Kulingana na Ofisi 
ya Kitaifa ya Takwimu ya 
Kenya, kuna zaidi ya Wa-
fanyabiashara milioni 7.4 
wanaoajiri takriban watu 
milioni 14.9, na kuchangia 
takriban asilimia 40 ya 
Pato la Taifa.

Mpango 
huu unaibu-
ka kama njia 
ya kimkaka-
ti, kuendeleza 
biashara mbele 
na kufun-
gua uwezo wa 
kaunti ambao 
haujatumika,” 
- Muiruri

ni Shirika la Serikali ndani ya Idara ya Miundombinu ya Serikali chini ya Wizara ya Uchukuzi, Miundombinu, 
Nyumba na Maendeleo ya Miji na iliyoanzishwa kupitia Sheria ya Barabara ya Kenya, 2007.

Kwa mujibu wa mkataba wetu wa utendakazi ulioidhinishwa wa F/Y 2024-2025, KeRRA inakusudia kuandaa 
warsha za uhamasishaji na mafunzo kwa Vijana, Wanawake na Watu Wanaoishi na Ulemavu (Walemavu) Kwa 
30% AGPO-Upatikanaji wa Fursa za Ununuzi za Serikali. Zoezi hili limepangwa kufanyika katika kumbi Sita (6) 
kote nchini Kenya kuanzia tarehe 11 Novemba, 2024, 8AM-12.00 Adhuhuri katika kumbi na tarehe zilizoo-
nyeshwa hapa chini:

KENYA RURAL ROADS AUTHORITY

UHAMASISHAJI NA MAFUNZO YA VIJANA, WANA-
WAKE NA WATU WANAOISHI NA ULEMAVU (WATU) 

KWA 30% UPATIKANAJI WA AGPO-UPATIKANAJI WA 
FURSA YA MANUNUZI YA SERIKALI

No MAHALI MAENEO MAFUNZO KWA MAKUNDI 
MAALUMU-WANAKANDARASI

TAREHE SAA

1 Embu
(Kenya School 

of 
Government)

1) Embu
2) Meru
3) Isiolo
4) Tharaka-Nithi

Novemba 11,, 
2024

8AM-12.00 NOON

2 Nakuru
(Merica Hotel 
along Kenyatta 

Avenue - 
Nakuru Town)

1) Nyandarua
2) Nakuru
3) Narok
4) Samburu

Novemba 14, 
2024

8 A M - 1 2 . 0 0 
MCHANA

3 Kisumu
(Tom Mboya 

Labour College)

1) Kisumu
2) Kisii
3) Siaya
4) Homabay
5) Nyamira

Novemba 19, 
2024

8 A M - 1 2 . 0 0 
MCHANA

4 Eldoret    
(Rift Valley 
Technical 
Training 
Institute)

1) Trans-Nzoia
2) Uasin-Gishu
3) Baringo
4) Elgeiyo-Marakwet
5) Nandi

Novemba 21 
2024

8 A M - 1 2 . 0 0 
MCHANA

5 Nairobi
(Amphitheatre, 
Barabara Plaza, 
Airport South 
Roads, Opp.  
KCAA, JKIA)

1) Nairobi
2) Kiambu
3) Muranga
4) Makueni
5)      Kajiado

Novemba 26, 
2024

8 A M - 1 2 . 0 0 
MCHANA

6 Mombasa
(Mombasa 

Beach Hotel)

1) Kilifi
2) Mombasa
3) Kwale
4) Lamu
5) Garissa

Novemba 28, 
2024

8 A M - 1 2 . 0 0 
MCHANA

Zoezi hili linalenga kuongeza uelewa, kujenga uwezo, kuongeza uwazi na kukuza upatikanaji wa fursa za ma-
nunuzi kwa Makundi Maalum ya Vijana, Wanawake na Watu wanaoishi na Ulemavu.

Mwaliko huu unatolewa kwa Wasambazaji, Wakandarasi, Washauri na watoa Huduma wote Wanaovutiwa na 
wanaostahiki chini ya kitengo cha ‘Vikundi Maalum’ cha Vijana, Wanawake na Watu wanaoishi na Ulemavu.

NAIBU MKURUGENZI-IDARA YA UNUNUZI
KWA NIABA YA MKURUGENZI MKUU

5) Marsabit
6) Kirinyaga
7)     Laikipia

5) Kericho
6) Bomet

6) Migori
7) Busia
8) Kakamega
9) Vihiga

6) Turkana
7) Bungoma
8) West-Pokot

6) Nyeri
7) Wajir
8) Mandera
8) Machakos

6) Tana-River
7) Kitui
8) Taita-Taveta
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TAARIFA WA VYOMBO VYA HABARI

MAEEZO MAPYA KUHUSU UZINGATIAJI WA KANUNI ZA UKATAJI 
MITI ZA UMOJA WA ULAYA (EUDR) NA KENYA

Bunge la Umoja wa Ulaya lilipitisha hatua za kisheria Mei 3, 2023, zinazolenga kupunguza ukataji miti unao-
endeshwa na Umoja wa Ulaya na uharibifu wa misitu. Sheria ya Udhibiti wa Uharibifu wa Misitu ya Umoja wa 
Ulaya (EUDR) inaamuru kwamba bidhaa fulani, ikiwa ni pamoja na kahawa, zinazohusishwa na ukataji miti 
hazipaswi kuwekwa kwenye soko la Umoja wa Ulaya baada ya Desemba 30, 2024. Umoja wa Ulaya unachangia 
asilimia 55 ya mauzo ya kahawa nchini Kenya, na hivyo kufuata sheria. kanuni hizi muhimu kwa mafanikio ya 
sekta ndogo ya kahawa ya Kenya.

Kwa kuzingatia hili, Serikali ya Kenya inawahakikishia wakulima wote wa kahawa, watendaji wa minyororo ya 
thamani, waendeshaji, na wanunuzi kwamba Kenya iko mbioni kutimiza makataa ya kufuata EUDR kupitia hatua 
zifuatazo:
•  Kumbukumbu ya Baraza la Mawaziri: Memo ya baraza la mawaziri inatayarishwa ili kufahamisha bara-

za la mawaziri kuhusu maendeleo ya Kenya kuelekea kufuata EUDR.

•  Kamati ya Kiufundi ya Mashirika mengi: Kamati ya wataalam imeundwa kutathmini utayari wa Kenya 
na kuunda mfumo wa utiifu wa kina.

•  Majaribio ya Ukweli: yamefanywa ili kutathmini hali ya sasa ya utiifu.

•  Usaidizi wa Kiufundi wa Umoja wa Ulaya: umeombwa na kuidhinishwa na Tume ya Ulaya (EU) ili 
kuthibitisha ufuasi.

Ingawa kumekuwa na ripoti ambazo hazijathibitishwa zinazopendekeza kuongezwa kwa muda wa makataa wa 
kufuata EUDR hadi Desemba 2025, Serikali inasalia thabiti katika kufuata ratiba yake ya sasa. Utiifu wa mapema 
ni muhimu ili kupata nafasi ya Kenya katika soko la Umoja wa Ulaya na kudumisha imani na washirika wetu wa 
kibiashara.

Zaidi ya hayo, Wizara inasisitiza haja ya kufuata Sheria ya Kulinda Data ya 2019. Mashirika ambayo hayajaidhin-
ishwa hayaruhusiwi kabisa kukusanya, kuchambua, au kuhifadhi taarifa za mkulima kwa kisingizio cha kusaidia 
katika utiifu. Wizara inafafanua kuwa Taarifa ya Diligence, kama inavyotakiwa na EUDR, itatolewa na mashirika 
ya serikali yenye uwezo. Wakati huo huo, data zote za wakulima zitasimamiwa kwa usalama chini ya Mfumo wa 
Taarifa za Kilimo Jumuishi wa Kenya (KIAMIS) na Wizara ya Kilimo na Maendeleo ya Mifugo.

Dkt Andrew Karanja, PhD.
WAZIRI

NA DAVIS LANGAT,KNA
Tume ya Kitaifa ya 

Uwiano na Utangamano 
(NCIC) imeanza mpango 
wa kutia moyo wa utanga-
mano na kujenga amani 
miongoni mwa wanafunzi 
shuleni.

Kamishna wa NCIC 
Philip Okundi alisema 
kuwa tume hiyo inashirik-
isha shule ili kuunda vikao 
vinavyoitwa Amani Clubs 
ili kukuza ujenzi wa amani 
na utatuzi wa migogoro.

Eng. Okundi alitaja 
kuwa mpango huo uta-
husisha wanafunzi katika 
kaunti zote, wakilenga 
kutia moyo wa utanga-
mano mapema maishani.

Alieleza kuwa Klabu za 
Amani zilikuwepo shu-
leni lakini zimefifia. “Ni 
wakati wa kufufua vilabu 
hivi katika taasisi,” al-
iongeza.

Kamishna huyo wa 
NCIC alizungumza katika 
Mji wa Homa Bay alipoku-
tana na maafisa wa elimu 
na usalama kujadili mbinu 
za kuanzisha kongamano 
hilo.

Alibainisha kuwa ku-
fikia sasa, shule katika 
kaunti 32 tayari zime-
kumbatia mpango huo na 
zinashiriki kikamilifu ka-
tika vilabu hivyo.

Eng. Okundi alisema 
kuwa ufufuaji wa Vilabu 
vya Amani unatarajiwa 
kushughulikia maswala 
kama vile maandamano 
ya Gen Z.

Kwa mujibu wa Eng. 
Hata hivyo, maandamano 
hayo yangeweza kupun-

guzwa kupitia mazung-
umzo shirikishi.

Naibu Mkurugenzi 
wa NCIC anayesimamia 
uhamasishaji wa umma 
Kilian Nyambu ali-
taja vilabu vya Amani 
kama jukwaa ambapo 
wanafunzi watafinyangwa 
kuwa raia wanaowajibika.

“Wanafunzi wana-
paswa kuunganishwa na 
kuwezeshwa kusuluhisha 
mizozo na tofauti kwa 
njia ya utaratibu na isiyo 
ya vurugu ndani ya shule 
na jamii kubwa,” Bw 
Nyambu alisema.

Alisema wanafunzi 
wanapaswa kuelewa 
kuwa pamoja na kwamba 
kuna migogoro katika 
maisha, daima kuna njia 
ya kutatua migogoro bila 
kutumia vurugu.

Mkurugenzi wa Elimu 
Kaunti ya Homa Bay Eu-
nice Khaemba alisema 
vilabu vitatoa jukwaa kwa 
wanafunzi kuhoji masuala 
yanayowahusu.

Alieleza kuwa matatizo 
mengi yanayoibuliwa na 
wanafunzi yanaweza ku-

fuatiliwa hadi nyumbani, 
akisema kuwa wanafunzi 
wengi hawapati fursa ya 
kushiriki katika mazun-
gumzo kuhusu masuala 
yanayowahusu. “Baadhi 
ya watoto wetu wamejiua 
kwa kukosa mabaraza ya 
kujieleza,” Bi Khaemba 

alisema. Alisema klabu 
hiyo itatatua masuala 
mengi yanayoibuliwa na 
vijana wa kizazi kipya.

Naibu Kamishna wa 
Kaunti ya Homa Bay 
Charles Mwayaya alisema 
kile ambacho wanafunzi 
watajadili katika vilabu 

kinafaa kuigwa majum-
bani na vijijini.

Alieleza kuwa klabu 
hiyo itahimiza watu 
kuendeleza amani kwani 
ujumbe huo huo utapit-
ishwa na wasimamizi wa 
serikali ya kitaifa wakati 
wa mabaraza ya umma.

Kamishna wa NCIC,Mha Philip Okundi akiongea mjini Homa Bay

NCIC yazindua Vilabu vya 
Amani ili kukuza amani 
na mshikamano shuleni

Wanafunzi 
wanapaswa 

kuwezesh-
wa kutatua 
migogoro na 
tofauti kwa 
utaratibu na 
kwa njia isiyo 
ya vurugu ndani 
ya shule na 
jamii kubwa,” - 
Nyambu.

NA JACKSON MSANZU, 
(KNA)

Katikati ya Kijiji cha 
Garashi katika Kaunti ya 
Kilifi, miradi ya maji im-
eibua maisha mapya kwa 
wanawake ambao wakati 
fulani walikabili mzigo 
mkubwa wa mabadiliko 
ya hali ya hewa.

Kwa miaka mingi, 
wanawake walitembea 
umbali mrefu chini ya 
jua kali ili kuchota maji 
machache, machafu ku-
toka kwa sufuria za maji za 
pamoja, wakiishi pamoja 
na wanyama wa kufugwa 
na wa mwitu.

Utaratibu huu wa kila 
siku, unaochosha uli-
waacha katika hatari ya 
kukabiliwa na changa-
moto nyingi za kiafya na 
kijamii. Hata hivyo, ma-
badiliko yalikuja wakati 
Shirika la Misaada la Ki-
islamu lilipoanzisha mi-
radi ya maji ambayo tangu 
wakati huo imebadili-
sha maisha ya zaidi ya 
wanawake 10,000.

Miradi hii, ambayo ni 
pamoja na ujenzi wa vi-
sima, uwekaji wa matanki 
ya maji, na pampu zina-
zotumia nishati ya jua, 
imewezesha jamii kupata 
maji safi kwa urahisi, 
kufungua njia mpya za 
maendeleo na kuwafanya 
wanawake kuwa nguzo 

kuu ya mafanikio ya fa-
milia zao.Janet Chanzera, 
mnufaika na kiongozi wa 
vikundi vya wanawake 
vya kujisaidia katika 
eneo la Garashi, alisim-
ulia mapambano ambayo 
wanawake na wasichana 
walikabili kabla ya miradi 
hii kutekelezwa. Alieleza 
kuwa wanawake na wa-
sichana walikuwa kundi 
la watu wasiojiweza ka-
tika kijiji hicho. Ukosefu 
wa maji uliwaweka 
kwenye matatizo mengi 
ikiwa ni pamoja na kua-
cha shule miongoni mwa 
wasichana, ambapo wengi 
waliingia kwenye mimba 
za utotoni huku wanaume 
wakitumia vibaya mazin-
gira magumu yao.

“Watoto wetu, hasa 
wasichana, hawakuweza 
kuhudhuria shule kwa 
sababu hapakuwa na maji 
nyumbani hivyo iliwala-
zimu kwenda kutafuta 
maji,” Chanzera alieleza.

“Wakiwa njiani kuchota 
maji, wanaume walikuwa 
wakijifanya wanawa-
saidia lakini walichukua 
fursa hiyo na kusababisha 
mimba za utotoni. Sasa, 
kutokana na miradi hii, 
wasichana wako shu-
leni, na mimba za watoto 
zimepungua kwa kiasi ki-
kubwa,” aliongeza.

Utoaji wa maji safi pia 

umeboresha usafi na ku-
tokomeza magonjwa yato-
kanayo na maji, kwa kiasi 
kikubwa kuinua viwango 
vya afya katika kijiji 
hicho. “Watoto wetu mara 
nyingi waliugua magon-
jwa kama kipindupindu,” 
Chanzera alisema. “Uk-
ienda kwenye zahanati ya 
Garashi, ungeona watoto 
wakitapika kwa kunywa 
maji machafu. Lakini 
sasa, kwa upatikanaji wa 
maji safi, magonjwa hayo 
yamepungua kwa kiasi 
kikubwa,” alisema.

Zaidi ya kushughu-
likia mahitaji ya maji ya 
nyumbani, Shirika la 
Misaada la Kiislamu pia 
lilichimba kisima kwa 
ajili ya umwagiliaji, na 
kuwawezesha wanawake 
kushiriki katika uzalishaji 
wa chakula katika eneo 
ambalo kwa muda mrefu 
limekuwa likikabiliwa na 
uhaba wa mvua.

Upatikanaji huu mpya 
wa maji umeunda fursa 
za kiuchumi, kutoka 
kwa kilimo kidogo hadi 
uanzishwaji wa biashara 
ndogo ndogo.

Utunzaji bustani wa jik-
oni, haswa, umestawi, na 
kuruhusu familia kulima 
mboga kwa ajili ya ma-
tumizi na uuzaji, na hivyo 
kuboresha lishe na kuzal-
isha mapato.

Jinsi mipango ya kusambaza maji safi 
inavyoboresha maisha ya wakazi Kilifi

 

 



NEWSFOCUS | 17 OKTOBA 15, 2024

www.mygov.go.ke

NA EMMANUEL MASHA, 
(KNA) 

Serikali ya Kaunti ya 
Kilifi imeanza ujenzi 
wa mbawa za uzazi, 

kamili na vyumba vya 
upasuaji, katika vituo 
vyake vya afya. Gavana 
Gideon Mung’aro alizin-
dua kitengo cha uzazi che-
nye vitanda 22 ambacho 
pia kitakuwa na vyumba 
viwili vya upasuaji katika 
Hospitali ya Kaunti Ndogo 
ya Malindi. Mradi huu 
unatarajiwa kugharimu 
Sh100 milioni, ulioko-
peshwa kwa serikali ya 
kaunti na Serikali ya Ita-
lia kupitia Ushirikiano wa 
Maendeleo wa Italia.

Mung’aro alisema kuwa 
uongozi wake unajenga 
kumbi mbili za maonye-
sho katika kila hospitali 
na kituo cha afya: moja 

kwa ajili ya wanawake 
wajawazito na nyingine 
kwa ajili ya wagonjwa 
wa kawaida, kwa lengo la 
kupunguza vifo vya kina 
mama na watoto katika 
kaunti hiyo.

“Tunapoteza akina 
mama wengi kwa sababu, 
wanapofika hospitalini 
kuhitaji upasuaji wa dha-
rura, wanalazimika ku-
panga foleni na wagonjwa 
wengine,” alisema.

Kulingana na Utafiti wa 
Afya ya Demografia ya 
Kenya (KDHS) wa 2022, 
takriban akina mama 
wajawazito 532 hufariki 
kutokana na matatizo 
yanayohusiana na ujauzito 
kwa kila watoto 100,000 
wanaojifungua katika 
Kaunti ya Kilifi. Kiwango 
hiki ni cha juu kidogo ku-
liko wastani wa kitaifa wa 
vifo vya uzazi 530 kwa 

kila vizazi hai 100,000 
na kinazidi kwa mbali 
wastani wa kimataifa wa 
223 kwa kila vizazi hai 
100,000.            

Mambo mengi yame-
husishwa na hali hii ya 
kusikitisha katika kaunti 
ya pwani, huku mimba 
za utotoni, upatikanaji 
mdogo wa huduma bora 
za afya ya uzazi na wa-
toto wachanga pamoja na 
kutokwa na damu nyingi 
baada ya kuzaa. Gavana 
huyo wakati uo huo al-
itangaza kuwa chumba 
cha wagonjwa mahututi 
(ICU) cha vitanda vinane 
kinachojengwa kwa Sh50 
milioni karibu na eneo 
la kitengo cha uzazi kili-
chopendekezwa kitaan-
zishwa hivi karibuni. 
Kituo hicho kinajengwa 
na Mamlaka ya Maendeleo 
ya Pwani kupitia Mpango 

Shirikishi wa Maendeleo 
ya Kijamii na Afya wa Ma-
lindi, unaofadhiliwa pia na 
Serikali ya Italia kupitia 
mkopo.

Kuhusu mabadiliko 
ya mtafaruku kutoka 
kwa Hazina ya Kitaifa ya 

Bima ya Afya (NHIF) hadi 
Mamlaka mpya ya Afya 
ya Kijamii, Bw Mung’aro 
alisema kuwa utawala 
wake umeamua kwamba 
hakuna mgonjwa ataka-
yeathiriwa na changamoto 
hizo.

“Ni kweli changa-
moto zipo nyingi, lak-
ini tumeamua mgonjwa 
hataathirika kwa namna 
yoyote ile. Ikiwa umesajil-
iwa, utatibiwa na kwenda 
nyumbani. Tutashughu-
likia yaliyosalia na seri-
kali ya kitaifa baadaye,” 
akasema. Bw Mung’aro 
alisifu uhusiano mzuri kati 
ya serikali na mwenzake 
wa Italia, ambao alisema 
umewezesha kaunti yake 
kupata mkopo huo.

Naibu Balozi wa Ita-
lia nchini Kenya Lorenza 
Gambacorta alisema seri-
kali yake inaunga mkono 
mpango wa serikali ya 
Kenya wa kutoa huduma 
bora za afya hasa kwa 
wanawake na watoto, 
ambapo wanawake ha-
watalazimika kusubiri 
vituo vya kawaida vya 
maonyesho.

NA GEOFFREY MAKOKHA 
NA GEORGE AGIMBA, KNA 

Ufugaji wa samaki ka-
tika Kaunti ya Migori na 
eneo kubwa la Nyanza 
umekuwa shughuli kuu 
ya kujitafutia riziki inayo-
changia maendeleo ya ki-
jamii na kiuchumi ya eneo 
hilo. Hata hivyo, wana-
jamii wanaoishi kando 
ya mwambao wa ziwa 
wameanza kujihusisha na 
uvuvi mkali, ambao kwa 
muda mrefu umekuwa 
ukilenga maeneo yanay-
ozunguka Ziwa Victoria 
pekee.

Kuanzishwa kwa ma-
bwawa ya samaki nchini 
katika miaka ya 1960, 
kupitia kampeni ya ufu-
gaji vijijini iliyopewa jina 
la “Kula Samaki Zaidi,” 
kulichochea ongezeko 
la taratibu la kupitishwa 
kwa ufugaji wa samaki 
miongoni mwa wakazi 
wa bara la Nyanza na nchi 
kwa ujumla. 

Katika Kaunti ya Migori 
pekee, shughuli za uvuvi 
zimekuwa zikifanywa 
kwa kiasi kikubwa katika 
Kaunti Ndogo ya Nyatike, 
eneo pekee linalopakana 
na Ziwa Victoria kuelekea 
kusini. Upatikanaji mdogo 
wa ziwa katika kaunti 
hiyo umewalazimu wengi 
wanaotaka kuwa wafugaji 
wa samaki kukumbatia 
ufugaji wa samaki wa ma-
bwawa.

Peter Sambusa, mkazi 
wa Kaunti Ndogo ya Kuria 
Magharibi, anasema kuwa 
ufugaji wa samaki umem-
letea utajiri mkubwa tangu 
aanze ubia huo miaka 
mitano iliyopita. Ingawa 
alianza ufugaji wa sam-

aki mwishoni mwa mi-
aka ya 1990, hatua kutoka 
kwa serikali ya kitaifa na 
kaunti, kwa ushirikiano 
na washirika wa maen-
deleo kama vile Mpango 
wa Maendeleo ya Biashara 
ya Kilimo (ABDP), zilim-
wezesha kuimarisha uzal-
ishaji wake wa samaki 
mwaka wa 2019.

Shamba lake la ufugaji 
wa samaki lina mabwawa 
sita yaliyo na kati ya wa-
toto 9,000 na 13,000, 
wakiwemo samaki wa 
tope na tilapia, ambao 
huvunwa kila baada ya 
miezi sita hadi minane. 
Sambusa inazalisha hadi 

Sh120,000 kwa mavuno. 
Mapato kutoka kwenye 
mabwawa yake yamem-
tia moyo kujihusisha na 
shughuli nyingine za ku-
jiongezea kipato, kama 
vile ufugaji nyuki, ufugaji 
wa mboga mboga na ufu-
gaji wa kuku.

 “Ufugaji wa samaki 
umenipa mapato mengi 
sana hivi kwamba sasa 
ninaweza kuhamasishwa 
kwa biashara zingine ili 
kutumia kikamilifu uwezo 
wa shamba langu,” Sam-
busa alisema wakati wa 
mahojiano katika shamba 
lake. Alisema mwanzoni, 
ufugaji wa samaki kwake 

ulikuwa wa kujifurahisha 
tu, ili kujishughulisha, 
alipokuwa akitumia ki-
pande chake cha ardhi 
chenye kinamasi kili-
chokuwa karibu na 
mkondo wa maji. Alitiwa 

moyo na usaidizi kutoka 
kwa serikali ya kitaifa, 
kaunti na washirika wa 
maendeleo ili kuongeza 
juhudi zake katika ufugaji 
wa samaki.  

Sambusa aliongeza 

Samora Mwamba, mfugaji samaki kutoka Suna 
Magharibi akiwa kwenye moja ya mabwawa yake ya 
samaki. Mwamba ambaye ana mabwawa manane anase-
ma kuwa mabwawa hayo yana uwezo wa kuzalisha kilo 
500 za samaki kila baada ya miezi sita hadi minane.

Peter Sambusa, mfugaji wa samaki Kaunti Ndogo ya 
Kuria Magharibi. Shamba lake lina mabwawa sita yaliyo 
na kati ya samaki 9,000 hadi 13,000

Gavana wa Kilifi Gideon Mung’aro na Naibu Balozi wa 
Italia nchini Kenya Lorenza Gambacorta wazindua ujen-
zi wa hospitali ya kujifungua.

Jinsi ufugaji wa samaki unavyopiga jeki 
maendeleo ya kiuchumi kaunti ya Migori

kuwa wafugaji wa sam-
aki mkoani humo 
wamewezeshwa kiuchumi 
na serikali za ngazi zote 
mbili kupitia ABDP am-
bayo inavipatia vikundi 
vya wafugaji vifaa kama 
mashine za kutengenezea 
malisho, nyavu na kamba 
za mabwawa ili kuboresha 
mabwawa yao. Mkulima 
huyo alishukuru msaada 
kutoka kwa washirika 
ambao hutoa kwa ajili 
yao uboreshaji wa vidole, 
uhusiano wa soko na 
mafunzo ya ufugaji wa 
samaki, ambayo yame-
kuza uzalishaji wa samaki 
katika eneo hilo.

Teknolojia ya hali ya juu 
na iliyoboreshwa ya uf-
ugaji wa samaki ili kufa-
nya mabwawa ya samaki 
kuwa ya kisasa, mabwawa 
ya maji, mabwawa, na 
ufugaji wa vizimba vya 
samaki, ni baadhi ya njia 
za ufugaji wa kimapinduzi 
zinazoendelea kuvutia 
wakazi kujitosa katika uf-
ugaji wa samaki.

Kulingana na Sambusa, 
masoko yaliyoimarika 
kutoka kwa wenyeji, ma-
badiliko ya tabia ya kula 
na hamu ya samaki ku-
toka jamii ya Kuria, na 
uanzishwaji wa kampuni 
ya Rio Fish Market Lim-
ited, kumetoa jukwaa la 
masoko kwa wafugaji wa 
samaki.

Fredrick Otieno, mkazi 
wa Kaunti Ndogo ya 
Rongo, anasema kuwa 
kuanzishwa kwa ma-
bwawa ya samaki katika 
shamba lake kumem-
wezesha kuongeza map-
ato yake kutokana na 
mauzo ya samaki.

Otieno, ambaye ana 
bwawa moja la samaki 
lenye ukubwa wa mita 
300 za mraba alifichua nia 
yake ya kuongeza ma-
bwawa ili kuvuna zaidi 
kutokana na mradi huo wa 
kuahidi.

Vituo vipya vya uzazi kupunguza viwango vya vifo vya watoto
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NA JAMES MOMANYI (PCO) 

Vijana wanane wa 
Kenya walishiriki 
katika Shindano la 

Ujuzi Ulimwenguni lil-
ilofanyika Eurexpo mjini 
Lyon, Ufaransa, kuonyesha 
kujitolea kwa taifa katika 
mafunzo ya ufundi stadi 
na ukuzaji ujuzi. Tukio hili 
lilivutia washindani 1,400 
kutoka zaidi ya nchi 60, 
likiangazia ujuzi bora wa 
kiufundi na ufundi katika 
taaluma mbalimbali.

Ujuzi wa Ulimwengu 
mara nyingi hujulikana 
kama “Olimpiki ya Ujuzi” 
na hutumika kama juk-
waa muhimu kwa wataal-
amu wachanga kuonyesha 
utaalam wao katika nyanja 
kama vile ujenzi, teknolo-
jia ya habari, ukarimu na 
uhandisi. Kwa sasa kuna 
nchi wanachama 89, 12 
kati yao zinatoka Afrika. 
Nchi wanachama wa Af-
rika ni Kenya, Afrika Kus-
ini, Namibia, Zambia, DR 
Congo, Nigeria, Ethiopia, 
Misri, Morocco, Tunisia, 
Ghana, na Uganda.

WorldSkills International 
imepangwa zaidi katika 
mashirika ya kikanda ya 
bara kama vile WorldSkills 
Africa, WorldSkills Asia, 
WorldSkills Americas, 
na WorldSkills Europe. 
Kenya iliwakilishwa na 
washindani wanane wali-
oshiriki katika nyanja saba 
za ustadi. Walijumuisha 
Claude Chemoiwa na Albert 
Ngigi katika Mechatron-
ics; Mathew Kigen katika 
kulehemu; Robert Maina 
katika Cooking; Victoria 
Miriti katika Huduma ya 
Mgahawa; Michele Nanjala 
katika Teknolojia ya Maji; 
Rosemary Kagwe katika 
CNC Turning; na Lamex 
Odanga katika Mechanical 
CAD. Medali nne zilitolewa 
katika kila ujuzi: Dhahabu, 

Fedha, Shaba, na Medali ya 
Ubora.

I n g a w a  h a k u n a 
mshindani aliyeshinda 
medali katika maeneo saba 
ya ustadi, vijana, pamoja 
na wataalam wa ustadi na 
maafisa, walipata masomo 
muhimu ambayo yataon-
goza na kuandaa nchi 
kwa mashindano yajayo. 
Kuongoza kwa shindano 
hilo, washindani wa Kenya 
walipitia mafunzo na 
maandalizi makali yali-
yoratibiwa na WorldSkills 
Kenya.  These efforts in-
cluded mentorship pro-
grams, workshops, and 
simulations aimed at refin-
ing the participants’ skills 
and building their confi-
dence.

Juhudi hizi zilijumui-
sha programu za ushauri, 
warsha, na mifano inayo-
lenga kuboresha ujuzi wa 
washiriki na kujenga im-
ani yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
WorldSkills Kenya, Dkt. 
Kipkirui Langat, ambaye 
pia ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya TVET, 
aliona kwamba ingawa 
hakuna nchi yoyote ya 
Afrika iliyoingia kwenye 
orodha ya medali, kuna 
manufaa yanayohusiana na 
kushiriki katika shindano 
hilo.

“Tunajivunia sana 
wanachama wa Timu ya 
WorldSkills Kenya 2024, 
washindani, wataalam 
wa ujuzi, na maafisa kwa 
bidii na uvumilivu wao, 
ambao umefikia kilele 
kwa kushiriki kwao ka-
tika Shindano la 47 la Ujuzi 
wa Dunia. Vijana wetu 
wenye talanta wanawak-
ilisha wafanyikazi wetu 

wa siku zijazo wenye ujuzi 
wa biashara na teknolojia. 
Tunajua kwamba ujuzi na 
tajriba iliyopata timu yetu 
mjini Lyon itaweka nchi 
katika nafasi nzuri zaidi 
tunaposhiriki mashindano 
yajayo,” Dkt. Langat 
alisema.

Maoni haya yaliungwa 
mkono na baadhi ya 
washindani na wataalam 
wa ujuzi waliohudhuria 
hafla hiyo. Kulingana na 
Claude Chemoiwa, ambaye 
alishindana katika Me-
chatronics, ushiriki wake 
katika Shindano la Ujuzi 
Ulimwenguni ulikuwa 
uzoefu wa ajabu.

“Ilitoa fursa ya kipe-
kee ya kuonyesha ujuzi 
wangu katika Mechatron-
ics na kujifunza kutoka 
kwa washindani wenye 
vipaji kutoka duniani kote. 
Utendaji wetu, pamoja na 
mwenzangu Albert Ngigi, 
ulikuwa wa kupongezwa 
kwa sababu tulipata pointi 
659 ikilinganishwa na 746 
zilizofungwa na mshindani 
mkuu.

“Kwa kulinganisha, tuli-
kuwa na vifaa vichache vya 
kufanya mazoezi navyo na 
miezi michache tu ya ku-
jiandaa, ikilinganishwa na 
wengine ambao walikuwa 
na uzoefu wa miaka mitatu 
hadi minne. Kwa kuzin-
gatia mazingira haya, ni-
naamini tulifanya vyema 
na tulionyesha ujuzi wetu 
kwa kadri ya ufahamu na 
uwezo wetu,” Chemoiwa 
alisema.

“Ujumbe wangu kwa vi-
jana wenzangu ni kukum-
batia kila fursa ya kushiriki 
katika mashindano kama 
WorldSkills. Hazijaribu tu 
ujuzi na maarifa yako la-
kini pia hujenga kujiamini 
na kufungua milango kwa 
fursa za kazi za siku zijazo. 
Usiogope kujipinga,” al-
iongeza.

NA SADIK HASSAN, KNA

Wavuvi na jamii zinazoishi kando ya 
ukanda wa pwani wamehimizwa ku-
kumbatia suluhu za asili kwa ajili ya 

uhifadhi wa rasilimali za majini huku kukiwa na 
unyonyaji mkubwa wa uvuvi.

Katibu wa Uvuvi na Uchumi wa Bluu Rodrick 
Kundu alisema kuwa changamoto katika mifumo 
ikolojia ya majini zinatokana hasa na vyanzo vya 
maji, hasa kuhusu uchafuzi wa mazingira na athari 
mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa. Alibainisha 
kuwa changamoto hizo zimedhoofisha tija ya ra-
silimali za uvuvi, na kuathiri maisha ya mamilioni 
ya watu katika bara zima.

“Maisha ya mtu wa kawaida yanapotishiwa, 
pia linakuwa suala la usalama wa taifa. Idadi ya 
watu barani Afrika inaongezeka, na vijana wengi 
wanaomaliza shule au vyuo hujikuta bila chaguzi. 
Matokeo yake, wanageukia maziwa na maeneo 
oevu mengine kwa sababu za kiuchumi,” Bw. 
Kundu alisema.

Alisisitiza kuwa hali hii imezidisha unyonyaji 
wa kupindukia wa rasilimali za maji. Hata hivyo, 
alitaja kuwa Kenya imekumbatia dhana ya ukuaji 
wa uchumi baharini.    

Bw Kundu alikuwa akizungumza mjini Mom-
basa wakati wa hafla ya kufunga mradi wa Uhi-
fadhi wa Bioanuwai wa Majini katika Uchumi wa 
Bluu wa Afrika ulioandaliwa na Shirika la Umoja 
wa Afrika la Umoja wa Afrika la Rasilimali za 
Wanyama (AU-IBAR) ambapo alisema mradi huo 
umekabiliwa na changamoto ikiwemo Covid- 19 
na hitaji la kuongezwa bila gharama kwa malengo 
yaliyobaki kufikiwa.

Mradi huu umesaidia Kenya katika kuendeleza 
mipango yake kuu na kuimarisha mifumo ya ud-
hibiti wa utalii endelevu wa baharini wa pwani, 
uchimbaji madini, na utafutaji wa mafuta na gesi 
ili kupunguza athari kwa viumbe hai vya majini.

Pia iliunga mkono uundwaji wa Mkataba wa 
Makubaliano kwa Kenya na Tanzania kwa ajili ya 
usimamizi wa pamoja wa eneo la uhifadhi wa ba-
harini linalovuka mipaka katika Bahari ya Hindi 
linaloshirikiwa kati ya nchi hizo mbili.

 Nchi hiyo pia ilipata msaada wa kuandaa mi-
kakati iliyowianishwa kwa Kenya, Uganda na 
Tanzania kwa usimamizi wa Ziwa Victoria linal-
ovuka mipaka.

  “Pia tumekuwa na ujenzi wa uwezo, hasa ka-
tika masuala ya ufumbuzi wa asili katika maz-
ingira ya mikoko katika maeneo ya pwani hasa 
katika sehemu ya kusini mwa Kenya. Sasa tunap-
ata jamii zinazofurahia matunda ya usaidizi huu,” 
akasema Bw Kundu.

Alibainisha kuwa jamii zimekumbatia mpango 
huo wa kuhifadhi mazingira ili wanufaike na kile 
kinachotokana na rasilimali hizo.

“Tuna vijana wengi sasa ambao wamehama 
kutoka kwa uvuvi ambao uko hatarini. Sasa wako 
katika mazingira ya mikoko wakifanya utalii wa 
mazingira, kupata mapato kupitia mikopo ya ka-
boni na pia kusaidia faida kutokana na mikopo ya 
kaboni ili kuboresha miundombinu katika vijiji,” 
alisema.

Nchi, alifichua, inapandisha daraja mradi huo 
katika ukanda wote wa pwani hadi mpaka na So-
malia.

Aliwataka vijana kutumia fursa hiyo ili kupun-
guza shinikizo kwa wavuvi kwa kuwa wavuvi 
wengi wanakosa vifaa vinavyoweza kuwapeleka 
kwenye kina kirefu cha maji.

“Utakuta kando ya ufuo uvuvi unatumiwa 
kupita kiasi na samaki wanaovuliwa wanapun-
gua,” alisema.

Serikali ilitambua Uchumi wa Bluu kama sekta 
ambayo inaweza kuchangia Ajenda ya Maendeleo 
ya Kitaifa kama inavyoonyeshwa katika hati zake 
za maono.

Jamii zahimizwa 
kukumbatia suluhu 
zinazotegemea asili 
kuhifadhi mifumo 
ikolojia ya majini

Vijana wa Kenya wajifunza mengi 
mashindano ya WorldSkills Ufaransa

Ujumbe 
wangu kwa 

vijana wenzan-
gu ni kukumbat-
ia kila fursa ya 
kushiriki katika 
mashindano 
kama 
WorldSkills. 
Hazijaribu tu 
ujuzi na maa-
rifa yako laki-
ni pia hujenga 
kujiamini na 
kufungua milan-
go kwa fursa 
za kazi za siku 
zijazo. Usiogope 
kujipinga,” - 
Chemoiwa
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NA MABEL KEYA – 
SHIKUKU (KNA) NA 

LISPER MACHOKA (PCO) 

Wizara ya Utalii na 
Wa nya m a p o r i 
inaboresha taf-

iti na mafunzo ya wan-
yamapori ili kuhakikisha 
sera zinaongozwa na tafiti 
za kisayansi na hivyo ku-
sababisha usimamizi bora 
wa sekta hiyo.

Waziri Rebecca Wan-
jiku Miano, alisema kuwa 
Mpango Mkakati Ul-
iorekebishwa wa Wan-
yamapori 2023-2027 
unawakilisha hatua mu-
himu ambayo itasaidia 
kushughulikia masuala 
katika sekta ya wan-
yamapori.

“Kwa utafiti unao-
faa, tutaweza kupanga 
mapema, haswa katika 
kukadiria ukuaji wa siku 
zijazo wa spishi zetu za 
wanyamapori, haswa sp-
ishi adimu, na kubaini 
sababu za kutoweka kwao 
wakati wa kutafuta sulu-
hisho,” Miano alisema.

Alitoa matamshi haya 
katika Taasisi ya Utafiti 
na Mafunzo ya Wan-
yamapori (WRTI) mjini 
Naivasha wakati wa uzin-
duzi wa Mpango Mkakati 
uliorekebishwa (2023-
2027).

Mpango huo unalenga 
kuimarisha matumizi ya 
utafiti wa kisayansi ili 
kukuza uhifadhi endelevu 
wa wanyamapori na kus-

hughulikia changamoto 
nyingi zinazoikabili sekta 
hiyo, ikiwa ni pamoja na 
ukame, mafuriko, na ku-
pungua kwa idadi ya wan-
yamapori.

Waziri huyo alibaini-
sha kuwa uzinduzi huu 
unafuatia kuanzishwa 
kwa mpango wa Huduma 
ya Wanyamapori nchini 
(KWS) hivi majuzi. Ali-
sisitiza kuwa Wizara 
imejipanga kutekeleza 
mipango yote miwili na 
kwamba kujenga uwezo 
kwa sekta hiyo kutapewa 
kipaumbele ili kukidhi 
ajenda yake ya uhifadhi 
wa wanyamapori.

“Kufikia hili, tumean-
zisha mafunzo na mtaala 
mpya wa kipindi cha 
2024 hadi 2033, unao-
lenga kuboresha mpango 
mkakati kwa kutoa taarifa 
bora, mawazo, na ajenda, 
miongoni mwa manufaa 
mengine,” Miano alisema.

 Pia aliona kuwa moja 
ya malengo katika 

mpango mkakati uliopi-
tiwa ni kutoa uongozi na 
uratibu katika utafiti wa 
wanyamapori na utoaji 
wa data na taarifa za 
kisayansi. Chini ya lengo 
hili, mikakati ya wazi in-
ayolenga kuziba uhusiano 
wa usimamizi wa sayansi 
na sera imewekwa.

 Alisema, hizi ni pamoja 
na uchanganuzi wa mara 
kwa mara na utayarishaji 
wa muhtasari wa sera na 
ripoti za usimamizi ili ku-
hakikisha wanyamapori 
na makazi yao yanahi-
fadhiwa na kudhibitiwa 
kupitia michakato ya 
maamuzi yenye msingi wa 
ushahidi kama inavyota-
rajiwa katika Mkakati wa 
Kitaifa wa Wanyamapori 
2030.

“Ajenda hii inalenga 
kuangazia upya utafiti wa 
wanyamapori nchini ili 
kuhakikisha kuwa inaki-
dhi mahitaji ya nchi,” CS 
alibainisha.

Alipongeza mpango 
mkakati huo hasa, 
akisema umefikiria vy-
ema mikakati inayolenga 
kutoa takwimu na taarifa 
za kisayansi katika ku-
tatua changamoto zina-
zojitokeza katika sekta ya 
wanyamapori kama vile 
taasisi hiyo kutafuta ush-
irikiano ili kuimarisha 
utafiti wa mabadiliko ya 
tabianchi na fursa za ufa-
dhili wa kaboni.

Zaidi ya hayo, mpango 
mkakati uliorekebishwa 

utatengeneza zana na 
mbinu za kitaalamu za ku-
saidia katika mashtaka ya 
uhalifu wa wanyamapori, 
kuanzisha hali ya spishi 
vamizi na mbinu za ud-
hibiti, kuanzisha mipango 
ya kurejesha makazi ya 
wanyamapori yaliyohar-
ibiwa, utafiti wa kijamii 
na kiuchumi na mwele-
keo wa kibinadamu juu ya 
usimamizi wa rasilimali 

za wanyamapori, kutam-
bua na kufanya majaribio 
mikakati ya kukabiliana 
na hali asilia juu ya kuishi 
kwa binadamu na wan-
yamapori, na kuanzisha 
vichochezi vya uvunaji wa 
nyama porini miongoni 
mwa nyinginezo.

Waziri huyo aliongeza 
kuwa mkakati huo utai-
wezesha Kenya kushikilia 
ahadi yake kwa itifaki na 

mikataba ya kimataifa ya 
wanyamapori, na kui-
marisha uongozi wetu ka-
tika juhudi za uhifadhi wa 
kimataifa, kwani mikakati 
ya wazi imejumuishwa 
katika Mpango Mkakati 
uliopitiwa upya wa ku-
tekeleza ajenda hiyo.

Miano aliihakikishia 
Taasisi ya WRTI msaada 
wa kutosha wa Wizara 
yake pamoja na washirika 
wake katika mchakato wa 
utekelezaji na kuwataka 
wadau wa maendeleo ku-
ungana na serikali katika 
kukabiliana na pengo la 
fedha.

Katibu wa Idara ya 
Wanyamapori Bi. Sil-
via Museiya Kihoro kwa 
upande wake alibainisha 
kuwa kuna hali ya kutia 
wasiwasi ambapo nchi 
inapoteza wanyamapori 
wadogo kama vile swala 
aina ya Roan katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruma na 
kutaka juhudi za makus-
udi zifanyike ili kurudisha 
nyuma mwenendo huu. 

NA SADIK HASSAN, KNA 
Nchi wanachama wa Umoja 

wa Afrika (AU) zimeshauriwa 
kuhakikisha kuwa wanawake 
wanatekeleza jukumu muhimu 
katika sekta ya Uchumi wa Bluu 
kupitia kuimarisha ujuzi.

Zintle Lushaba, Mkurugenzi 
wa Mipango ya Maendeleo ya 
Mabuyi nchini Afrika Kusini, 
alisema kuwa kuhifadhi viumbe 
hai wa majini ni muhimu katika 
kushughulikia masuala ya us-
awa wa kijinsia, kwani tofauti 
za kijinsia zimeendelea kwa 
muda mrefu barani Afrika.

“Wanawake mara nyingi hu-
puuzwa au kutengwa katika 
programu fulani za maende-
leo zinazowainua. Usawa wa 
kijinsia katika viumbe hai wa 
majini ni muhimu kwa sababu 
wanawake wana maarifa asilia 
katika sekta hii, ambayo ni mu-
himu kwa uwezeshaji wao na 

kufikia malengo ya maendeleo 
endelevu,” Lushaba alisisitiza.

Aliyasema haya wakati wa 
mkutano wa tatu wa kamati ya 
ufundi na uongozi wa Ofisi ya 
Umoja wa Afrika ya Umoja wa 
Afrika ya Rasilimali za Wan-
yama (AU-IBAR) kuhusu Uhi-
fadhi wa Bioanuwai ya Majini 
katika mradi wa Uchumi wa 
Bluu wa Afrika, unaofadhil-
iwa na Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa la Sweden (SIDA). ) 
huko Mombasa.

Mradi huo unalenga kuongeza 
ulinzi wa bayoanuwai ya ba-
harini na kuhimiza matumizi 
yanayowajibika ya rasilimali za 
bayoanuwai barani Afrika.

Tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2021, mradi umepiga 
hatua kubwa katika kuwainua 
wanawake. Uchambuzi wa 
kijinsia wa sheria zilizopo, 
uchambuzi wa msingi wa hali, 

na mipango ya kuinua ujuzi 
kwa wanawake imefanywa.

“Wanawake wengi katika 
nchi zetu hawana ujuzi katika 
sekta hii. Kwa hivyo ni muhimu 
kwamba wapewe fursa za ku-

pata ujuzi ili waweze kutekeleza 
majukumu muhimu zaidi na 
kujipatia riziki kutokana na se-
kta hii,” Lushaba alisema.

Aidha alitoa wito wa maen-
deleo ya miundombinu katika 

Mradi wa SIDA walenga kuimarisha ujuzi wa 
wanawake katika sekta ya Uchumi Baharini

Waziri Miano azindua 
mpango mahususi 

kushughulikia shida
 za wanyamapori

Ajenda hii 
inalenga 

kuangazia upya 
utafiti wa wan-
yamapori nchini 
ili kuhakikisha 
kuwa inakidhi 
mahitaji ya nchi,” 
- Miano

Cabinet Secretary (CS) Ms. Rebecca Wanjiku Miano (centre), with the Principal 
Secretary (PS) in the State Department of Wildlife Ms. Silvia Museiya Kihoro (left)

Waziri  Miano (kushoto) akabidhiwa zawadi na 
Mwenyekiti wa Bodi ya WRTI) Dkt David Nkedianye (ali-
yekuwa Gavana wa Kajiado).

Katibu wa Uchumi Baharini na Uvuvi Rodrick Kundu akihutubu 
wakati wa mkutano wa 3 wa kamati ya usimamizi wa mradi wa kuhi-
fadhi viumbe hai wa majini barani Afrika Blue Economy, Mombasa.

sekta hiyo na kuongeza uelewa 
ili kuongeza ushiriki wa vijana.

Mtaalamu wa Mikakati ya 
Sera ya Jinsia ya AU-IBAR 
Stephanie Achieng alibainisha 
kuwa mradi huo umesaidia nchi 
55 wanachama wa AU.

Alisema kuwa mradi pia un-
asaidia Mipango ya Maeneo ya 
Baharini (MSPs), kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na Ush-
irikishwaji wa Jinsia katika nchi 
wanachama wa AU. Malengo 
yote ya mradi yanahusishwa na 
Mkakati wa Uchumi wa Bluu wa 
Afrika ulioandaliwa mwaka wa 
2019 na AU na Ajenda ya 2063 
ya AU.

“Tunasaidia nchi wanachama 
wa AU kuingiza na kuunganisha 
masuala ya kijinsia katika uhi-
fadhi wa viumbe hai wa majini 
na usimamizi wa mazingira,” 
Achieng alisema.

Uchumi Baharini, alibainisha 
ni mfumo mpya, hasa barani 
Afrika na haueleweki vizuri. 
Ina sekta mbalimbali za mada 
kama vile uvuvi, utalii, madini, 
mafuta na unyonyaji wa bahari 
kuu kati ya zingine.
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NA ESTHER MWANGI NA 
MEGGY NJOKI,  

(KNA) 

Kaunti ya Nakuru 
inashirikiana na 
mashirika matatu 

ya maendeleo ya Ulaya 
kuwawezesha vijana na 
wanawake kwa ujuzi wa 
vitendo na mafunzo ya 
ujasiriamali.

Mpango wa ushauri 
katika sekta ya MSME ni 
njia ya ukuaji wa uchumi, 
usalama wa chakula, na 
kupunguza umaskini, 
alisema Stephen Muiruri, 
Waziri wa Kaunti wa  Bi-
ashara, Utalii, na Vyama 
vya Ushirika.

Alieleza kuwa mpango 
huo ambao utatekele-
zwa katika kaunti zote 
ndogo 11 ni ushirikiano 
kati ya Serikali ya Kaunti 
ya Nakuru, Shirika la 
Maendeleo la Uholanzi 
(SNV-Kenya), Shirika 
la Ushirikiano wa Mae-
ndeleo ya Kimataifa la 
Slovakia (SlovakAid) na 
Shirika la Ushirikiano wa 
Kimataifa la Ujerumani 
(GIZ).

CECM alibainisha kuwa 
mpango wa kukuza ujuzi 
na uundaji wa ajira, un-

aolenga angalau vijana na 
wanawake 2,000, pia un-
alenga kuchochea uku-
aji wa Biashara Ndogo, 
Ndogo na za Kati (MSMEs) 
na kuunda utajiri kwa ku-
toa ujuzi wa kiufundi na 
fursa za mafunzo.

Mbali na mafunzo, Bw. 
Muiruri alisema kuwa 
mpango huo pia utara-
hisisha upatikanaji wa 
masoko na fedha kwa wa-
jasiriamali wachanga, ku-
chochea miunganisho ya 
ugavi, kuunda suluhu za 
kidijitali, na kuimarisha 
uzingatiaji wa viwango.

Alisisitiza kuwa kupitia 
afua zinazolengwa kama 
vile kuwajengea uwezo, 
usaidizi wa kiufundi, na 
bidhaa za kifedha zilizo-
binafsishwa, wajasiria-
mali watakuwa katika 
nafasi nzuri ya kununua 
zana na vifaa vinavyo-
hitajika ili kuvuka kwa 
mafanikio magumu ya 
mazingira ya kisasa ya 
biashara.            CECM al-
iezea kufurahia kuwa 
mpango huo ungetumika 
kama hatua muhimu ya 
kujumuisha biashara, 
uwezeshaji wa kiuchumi, 
na uundaji wa ajira en-
delevu kwa wanawake 

na vijana katika sekta ya 
MSME ndani ya Kaunti ya 
Nakuru.

           Akibainisha kuwa 
juhudi hizo shirikishi 
zitaweka vyema sekta ya 
MSME kama njia ya ukuaji 
wa uchumi, usalama wa 
chakula, na kupunguza 
umaskini huko Nakuru, 
Muiruri alisema kaunti 
itatoa kimakusudi ujuzi 
wa vitendo na ushauri wa 
mafunzo ya ujasiriamali 
kupitia ushirikiano na 
wakuu wa sekta mbalim-
bali pamoja na kupanua 
wigo. mtaji wa kuanzia ili 
kufanikisha mpango huo.

“Mpango huu unai-
buka kama njia ya kim-
kakati, inayosonga mbele 
biashara na kufungua 
uwezo wa kaunti ambao 
haujatumiwa,” CECM al-
iongeza.

 Mwakilishi wa GIZ Luis 
Bosch alisema ushirikiano 
huo utakuza mazingira 
wezeshi ili kuchochea 
ukuaji wa uchumi shirik-
ishi na sawa wa uanzishaji 
wa biashara katika Kaunti 
ya Nakuru, pamoja na ku-
chochea nafasi za kazi ze-
nye heshima na kutimiza 
kwa vijana, kukuza bi-
ashara ya ndani ya kaunti, 

na kuchangia katika uku-
aji wa uchumi na kupun-
guza umaskini.

Mwakilishi wa Slo-
vakAid Suzana Wiscon-
sina alisema mpango huo 
utasaidia katika kubuni 
kwa dhati vyombo vina-
vyolengwa ili kuwaun-
ganisha vijana katika 
nyanja zote za mabadiliko 
ya kiuchumi na kuongeza 
kuwa Wakala utazinga-
tia mitazamo ya kiufundi 
pamoja na mipango ya 
kubadilishana mitaala 
kama njia ya kukuza ue-
lewa wa kimataifa kati 
ya wajasiriamali vijana. 
na wenzao kutoka nchi 
mbalimbali.

Kwa kukuza utamaduni 
wa ujasiriamali na ku-
wapa watu ujuzi wa kust-
awi katika soko shindani, 
Wisconsina alieleza kuwa 
mpango huo unaweka 
msingi wa ustahimilivu 
wa uchumi wa muda 
mrefu na ustawi miongoni 
mwa vijana.

Kulingana na Ofisi ya 
Kitaifa ya Takwimu ya 
Kenya, kuna zaidi ya Wa-
fanyabiashara milioni 7.4 
wanaoajiri takriban watu 
milioni 14.9, na kuchangia 
takriban asilimia 40 ya 
Pato la Taifa.

NA IRENE GALGALO 
(PCO) 

Serikali inalenga 
kukuza amani na ku-
tumia uwezo mkubwa 
wa kiuchumi wa eneo 
la Kaskazini mwa 
Kenya. Inalenga kuju-
muisha ujenzi wa am-
ani katika ufadhili wa 
miradi ya maendeleo 
Kaskazini mwa Kenya 
ili kuleta utulivu katika 
eneo hilo.

A k i z u n g u m z a 
wakati wa konga-
mano la meza ya pande 
zote kuhusu “Fursa za 
Uwekezaji wa Ama-
ni-Chanya Kaskazini 
mwa Kenya,” Katibu 
Mkuu wa Ugatuzi, Ter-
esia Mbaika, alisema 
kuwa majadiliano yal-
ijikita katika uwekezaji 
na jinsi unavyoweza 
kutumika kuimarisha 
amani katika mpaka 
wa kaskazini.

“Serikali imejitolea 
kujumuisha mipango 
ya amani katika ajenda 
yake ya maendeleo. 
Tunafanya hivi kwa 
kuhakikisha kwamba 
kila hatua kuelekea 
ukuaji wa uchumi in-
aambatana na juhudi 
za makusudi za kudu-
misha na kuimarisha 
utulivu,” alisema PS 
Mbaika.

Alitoa wito wa ku-
unganishwa kwa 
fursa za uwekezaji 
na juhudi za kujenga 
amani ili kuunda man-
ufaa ya pande zote 
kwa wawekezaji na 
jumuiya za mitaa. Kas-
kazini mwa Kenya iko 
tayari kwa uwekezaji 
katika kilimo, nishati 
mbadala, na miun-
dombinu.

“Sekta hizi sio tu zi-
naonyesha uwezekano 
mkubwa wa faida za 
kifedha lakini pia zi-
nachangia utulivu wa 
kijamii na amani,” PS 
Mbaika alielezea, aki-
toa wito wa uwekezaji 
ambao unatanguliza 
ushirikishwaji wa 
ndani na maendeleo 
yanayoendeshwa na 
jamii.

PS Mbaika pia al-
itaja kuwa serikali 
itasaini mkataba wa 
makubaliano (MoU) na 
Interpeace, waandaaji 
wa kongamano hilo, 
ili kuunda mfumo wa 
uwekezaji wa “amani” 
na kuongoza juhudi za 
ushirikiano, kushu-
ghulikia migogoro, na 
kukuza maendeleo en-
delevu.

“Kwa kuunganisha 

nguvu, tutashughu-
likia mienendo tata 
ya migogoro, kukuza 
maendeleo ende-
levu, na kuunganisha 
ujenzi wa amani ka-
tika mikakati yetu ya 
uwekezaji.

“Serikali iko hapa 
kushirikiana na ku-
wezesha miungan-
isho na kuhakikisha 
kwamba maono yetu 
ya pamoja ya Kaskazini 
mwa Kenya yanay-
ostawi yanatimia,” PS 
alithibitisha.

PS Mbaika aliwataka 
washikadau wote kus-
hirikiana na kuende-
leza amani ili kusaidia 
kubadilisha Kaskazini 
mwa Kenya.

Amina Mohammed, 
anayewakilisha Bodi 
ya Utawala wa Main-
giliano, alisema kuwa 
mipango kama vile 
“Fedha kwa Amani” na 
Interpeace imekuwa na 
jukumu muhimu ka-
tika kuimarisha uwezo 
wa jumuiya za mitaa 
ili kudhibiti migogoro 
na kukuza uwiano wa 
kijamii.

Juhudi hizi, alisema, 
zimeunda upya uhu-
siano wa jamii, ku-
punguza vurugu, na 
kukuza uaminifu mi-
ongoni mwa wadau 
mbalimbali.

“ T u n a p o e l e k e a 
kwenye mikakati ya 
uwekezaji jumuishi, 
dhana ya Fedha ya 
Amani inakuwa mu-
himu. Kwa kuungan-
isha juhudi za amani 
katika mifumo yetu ya 
uwekezaji, tunaweza 
kupunguza hatari, 
kuongeza mapato na 
kuchangia pakubwa 
kwa amani na ustawi 
wa Kaskazini mwa 
Kenya,” alisema.

Naibu Balozi wa  
Ujerumani Michael C. 
Pietsch nchini alisema 
Ujerumani inashirik-
iana na Interpeace ili 
kuunda Mfumo wa 
Athari wa Fedha wa 
Amani na Viwango vya 
Fedha za Amani. Ali-
wataka washirika wote 
kutafuta suluhu za ki-
ubunifu za ufadhili kwa 
ajili ya amani na kui-
marisha sekta binafsi.

Wakati wa hafla hiyo, 
matokeo ya upembuzi 
yakinifu wa hatua ya 
awali uliofanywa na 
timu ya Fedha kwa 
Amani ya Interpeace 
kuhusu ‘Entry-Points 
for Peace Positive In-
vestments in Northern 
Kenya’s Frontier Mar-
kets’ yaliwasilishwa.

Serikali kuunganisha 
ukuzaji wa amani na 
maendeleo kaskazini 

mwa Kenya

Mpango mpya wa Nakuru kukuza 
MSMEs kupitia mafunzo ya ujuzi

Vijana wakipokea mafunzo
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NA MOSES WEKESA, KNA

Shirika la Maendeleo 
ya Maji Ziwa Victoria lin-
akadiria kutumia angalau 
Sh34 bilioni kila mwaka 
kutekeleza miradi mi-
kubwa ya maji katika 
Kaunti za Kakamega, 
Bungoma, Busia, Vihiga, 
Nandi na Trans Nzoia. 

Haya yalibainika wakati 
wa uzinduzi wa Mpango 
Mkakati wa Wakala wa 
2023/2027, ulioongozwa 
na Mhandisi Eric Muuga, 
Waziri wa Maji, Usafi wa 
Mazingira na Umwagil-
iaji, ambaye aliandamana 
na Gavana wa Kaunti ya 
Kakamega Fernandes 
Barasa.

Shirika linalenga ku-
tekeleza mipango ya maji 
ya mvuto ili kupunguza 
matumizi ya umeme kwa 
ajili ya kusukuma maji, 
kuwezesha kampuni za 
usambazaji maji kupun-
guza ushuru.

Shirika limeainisha 
programu za usambazaji 
maji katika shule, vituo 
vya afya na maeneo ya 
mijini. Katika maeneo ya 
mijini, shirika litatoa maji 
ya kunywa kwa kaya, 
pamoja na kuanzisha vi-
faa vya kutibu taka katika 
mkoa huo.

Katika shule ambazo 
hazitaunganishwa kwenye 
skimu kuu za maji, Wakala 
utaanzisha visima vyenye 
mifumo ya kusukuma 
maji ya jua, ambayo pia 
itasaidia jamii zinazozun-
guka.

“Mada hizi za kim-

kakati sio maneno tu 
bali ni dhamira thabiti ya 
kushughulikia changa-
moto kubwa zinazokabili 
jamii tunazohudumia. 
Tumejitolea kuhakikisha 
kwamba kila kaya, taasisi 
na viwanda vilivyo chini 
ya mamlaka yetu vinap-
ata maji safi na usafi wa 
mazingira unaostahili, 
muhimu kwa afya, utu na 
maendeleo ya kiuchumi,” 
Waziri alibainisha.

Alisema shirika lime-
onyesha uwezo wa ku-
tekeleza miradi ya 

kubadilisha maisha am-
bayo ni pamoja na maji 
kwa shule kama vile 
Kwanza Girls huko Trans 
Nzoia, Mukumu Girls 
huko Kakamega, St. Au-
gustine, Lukuna Girls 
huko Bungoma, ambayo 
imebadilisha mazingira 
ya kujifunzia kwa kutoa 
huduma ya uhakika. kwa 
maji safi.

Alisema miradi inay-
oendelea ya shirika hilo 
kama vile Mradi wa Maji 
wa Kapsengere na Ki-
matkei katika Kaunti ya 

Nandi, Mradi wa Maji wa 
Kapkateny na Kimalewa 
katika Kaunti ya Bun-
goma, ni dhihirisho wazi 
la juhudi zisizo na kikomo 
za kukidhi mahitaji ya 
jamii.

“Katika Kaunti ya 
Kakamega, Mradi wa Maji 
wa Bukaya na uungan-
ishaji wa Kakamega Last 
Mile unaoungwa mkono 
na Benki ya Maendeleo 
ya Afrika na Serikali ya 
Kenya unasonga mbele 
na tuna imani katika ma-
fanikio yao,” Waziri ali-

bainisha. Alisema shirika 
hilo limepanga kutekeleza 
Mradi wa Ugavi wa Maji 
wa Bwawa la Keben katika 
Milima ya Nandi, Mradi 
wa Bwawa la Kipkurel, 
na miradi mbalimbali ya 
usambazaji wa maji na 
maji taka katika Kaunti za 
Kakamega, Bungoma, Vi-
higa, Busia na Nandi.

“Hii ni miradi ambayo 
imeundwa ili kuimarisha 
uhifadhi wetu wa miun-
dombinu ya kuhifadhi 
maji na usafi wa mazingira 
ili kuhakikisha kwamba 

hakuna anayeachwa 
nyuma. Kila tone la maji, 
kila mradi tunaofanya una 
athari ya moja kwa moja 
kwa afya, ustawi na uku-
aji wa uchumi wa jamii 
zetu, hii ndiyo nguvu yetu 
ya kuendesha na ndiyo sa-
babu lazima tuendelee ku-
jitolea kutekeleza mpango 
huu kwa ubora, uadilifu 
na uwazi. ,” alidokeza.

Kwa upande wake, Ga-
vana Fernandes Barasa 
alisema kupitia ushiriki-
ano na shirika hilo, Kaunti 
ya Kakamega itatekeleza 
miradi ya maji ili kufikia 
Dira ya Kenya 2030 ya 
upatikanaji wa maji kwa 
asilimia 100.

Katibu Idara ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Ju-
lius Korir aliuliza kaunti 
kuunda mipango kuu ya 
maji.

Alisema Wizara ina 
Mpango Kabambe wa 
Taifa wa Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
(NAWASEP) ambao un-
aongoza programu zake 
na umeshushwa kwenye 
mashirika. “Ninataka 
kuthibitisha kwamba 
mpango mkakati ambao 
tumeona unalingana na 
matarajio na malengo yote 
ya nchi, hasa yale yenye 
ahadi tulizotoa chini ya 
Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs), Ajenda 
ya Afrika 2063, Dira ya 
Kitaifa ya Kenya 2030 na 
mpango wa sasa wa uta-
wala,” alibainisha.

Afisa Mkuu Mtendaji 
wa Shirika la Maendeleo 
ya Maji ya Ziwa Victoria 
Kaskazini Joel Wamalwa 
alisema shirika hilo kupi-
tia mpango mkakati huo 
limechagua miradi am-
bayo itaimarisha miun-
dombinu endelevu.

NA GRACE NAISHOO, KNA
Mashirika ya Utafiti wa 

Kilimo na Mifugo nchini 
Kenya (KALRO) yanafa-
nya zoezi la majaribio la 
kitaifa kuhusu sampuli za 
udongo, ili kusaidia seri-
kali kuja na mfumo wa 
kidijitali wa taarifa za ru-
tuba ya udongo (SFIS).

Mfumo wa habari ni 
zana ya utangulizi ya 
kidijitali ambayo itasaidia 
kupanga taarifa mpya 
na zilizopo za udongo 
kwa watumiaji watara-
jiwa, kupitia tovuti ya 
mtandaoni ili waweze 
kufanya maamuzi yenye 
ujuzi zaidi kuhusu mbinu 
za kilimo na mazingira.

Lengo la zoezi hilo ni 
kuiongoza serikali ya 
kitaifa, mashirika ya 
utafiti, washauri wa kil-
imo na wakulima kuelewa 
hali ya udongo, rutuba na 
viwango vyake vya viru-
tubisho.

Katika Kaunti ya 
Kiambu, takriban sampuli 

204 zilichukuliwa kutoka 
Wadi za Kiganjo na Kiam-
wangi huko Gatundu Kus-
ini kwa zoezi la kuchora 
ramani ya udongo katika 
shughuli iliyoandaliwa na 
Idara ya Kilimo, kwa kus-

hirikiana na KALRO.
Kulingana na Wil-

fred Mwenda, Waziri wa 
Kilimo wa Kaunti, zo-
ezi linaloendelea litatoa 
taarifa muhimu kusaidia 
wakulima wadogo ili 

kuongeza tija na kufanya 
kazi kwa kuzingatia kan-
uni za kilimo endelevu 
zaidi.

“Taarifa zitakazoku-
sanywa hapa leo zitael-
ekeza sio tu serikali bali 

hata wakulima wetu juu 
ya pembejeo zinazofaa na 
zinazofaa kwa maeneo 
husika na hivyo kuongeza 
tija na faida kwa kubore-
sha usalama wa chakula na 
lishe,” alisema Mwenda.

Alibainisha kuwa shu-
ghuli ya kuchora ramani 
ya udongo itapelekwa ka-
tika maeneo mengine ya 
kaunti pamoja na Kituo 
cha KALRO Muguga huko 
Kikuyu.

Mkurugenzi wa Kilimo 
wa Kaunti Ndogo David 
Lelgut akizungumza na 
KNA alisema teknolo-
jia ya kisasa ya kidijitali 
itaruhusu taarifa za kis-
asa kuhusu sifa tofauti 
za udongo na mahitaji ya 
virutubisho, ambayo ni 
muhimu kwa kilimo bora 
na endelevu kurekodiwa, 
kupatikana na. hutumika 
kwa ajili ya kurutubisha 
uwiano.

Kutekeleza shughuli hii 
ya kupima udongo kote 
katika kaunti kutaweze-

sha wakulima na serikali 
kubaini mbolea sahihi ya 
kusambaza na kiasi cha 
kutumika katika kila eneo 
kulingana na matokeo ya 
uchunguzi wetu,” Lelgut 
alisema.

Aliongeza kuwa udongo 
wenye afya na rutuba una 
mchango mkubwa ka-
tika kujenga uwezo wa 
kustahimili athari za ma-
badiliko ya tabianchi na 
kubadilisha mifumo ya 
chakula katika eneo hilo.

Zoezi hilo linalojumui-
sha uchukuaji sampuli 
za udongo shambani, 
uchambuzi thabiti wa 
sampuli za udongo 
kwenye maabara, mi-
fumo ya kidijitali ya taar-
ifa za udongo, upimaji wa 
shamba la kurutubisha, na 
mapendekezo ya usimam-
izi endelevu wa udongo 
kwa zana za teknolo-
jia ya kisasa inaruhusu 
wakulima wadogo kupata 
udongo wa hali ya juu. 
habari na data mtandaoni.

KALRO kufanya zoezi la kuchukua sampuli za udongo kote nchini

Teknolojia za Pampu za Maji za Sola

Idara ya kilimo Kiambu, ikishiriki katika zoezi la majaribio la kitaifa la uchukuaji sam-
puli za udongo na Shirika la utafiti wa Kilimo na mifugo nchini (KALRO),

Shirika la maji lapanga visima vinavyotumia 
nishati ya jua kusamabaza maji shuleni, jamii
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NA JOSEPH NG’ANG’A, 
(KNA) 

Kenya na Ethio-
pia zinatengeneza 
miundombinu ya 

usafiri na usafirishaji na 
kuunda taratibu zilizo-
rahisishwa ili kupunguza 
gharama za biashara ya 
kuvuka mpaka. Nchi hizo 
mbili zinaondoa vikwazo 
vya ndani ili kuimarisha 
biashara.

Katibu wa Idara ya Bi-
ashara ya Kitaifa (PS) Al-
fred K’Ombudo alisema 
kituo cha Moyale One 
Stop Border Post (OSBP) 
ni muhimu katika kufan-
ikisha biashara ya kuvuka 
mpaka kati ya nchi hizo 
mbili.

“Mnamo Mei 16, 2023, 
Kenya na Soko la Pamoja 
la Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (COMESA) 
zilitia saini makubaliano 
ya wajumbe wa shirika 
la Moyale One Stop Bor-
der Post, ambalo lina-
tazamiwa kuendelea hadi 
Desemba 2024,” alisema 
K’Ombudo.

Katibu alieleza kuwa 
mafanikio makubwa 
yamepatikana katika 
kituo cha mpakani katika 
miundombinu na ICT, 

ikiwa ni pamoja na ku-
weka vifaa vya upimaji, 
kugawa na kuweka vifaa 
vya maabara ya matib-
abu, kutoa huduma za 
umma, kutekeleza mi-
lango mahiri ya forodha, 
na majaribio ya Mfumo 
wa Kielektroniki wa Cheti 
cha Asili.

“Vikao vya mafunzo 
pia vimeandaliwa kwa 
maafisa wetu wa mpaka, 
vikishughulikia mae-
neo muhimu kama vile 
Mfumo wa Dirisha Moja la 
kielektroniki, utatuzi wa 
vizuizi visivyo vya ush-
uru, na hatua za usafi na 
usafi wa mazingira. 

Hata tumemshirikisha 
mtaalamu wa muda mfupi 
wa ndani ili kuhakikisha 
uratibu wa mafanikio wa 
mradi huu wenye mambo 
mengi,” K’Ombudo 
alisema.           

Katibu alieleza kuwa 
wameshirikisha jamii ka-
tika usanifu na utekelezaji 
wa mradi chini ya ufa-
dhili wa Kitengo cha 
Usimamizi wa Mipaka 
kinachopata wanachama 
kutoka kwa utawala wa 
mitaa, wafanyabiashara 
wadogo wa mipakani na 
wakala wa mipakani.

Akizungumza alipo-

karibisha ujumbe wa 
kibiashara wa kukagua 
hali ya utekelezaji wa mi-
radi chini ya Mpango wa 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Ulaya wa COMESA (EDF) 
nchini Kenya, K’Om-
budo alisema kuwa seri-
kali inalenga kuongeza 
ushiriki wa sekta bin-
afsi katika minyororo ya 
thamani ya kikanda na 
kimataifa, akizingatia 
zaidi. kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji na bi-
ashara kupitia Mpango wa 
Ushindani wa Biashara wa 
Mkoa na Upatikanaji wa 
Masoko, (RECAMP).

“Athari za Mpango 
wa Hazina ya Maende-
leo ya Ulaya (EDF 11) za 
COMESA katika biashara 
ya mipakani ya Kenya 
zimekuwa za ajabu. Nina-
jivunia kuripoti kwamba 
licha ya kuwa nchi 
mwanachama wa mwisho 
wa COMESA kutia saini 
mkataba wa wajumbe wa 
kamati ndogo, tumevuka 
matarajio na tunakaribia 
kukamilika kwa mipango 
iliyofanywa kwa wakati 
wa rekodi,” alisema 
K’Ombudo.

Katibu alisisitiza kuwa 
kupitia ushirikiano huo, 
Kenya imekuwa mnu-

faika wa programu ny-
ingine ikiwa ni pamoja na 
Mradi wa Jukwaa la Afrika 
Mashariki la Watendaji 
Wasiokuwa wa Kiserikali 
katika Uvuvi na Ufugaji 
wa samaki (EARFISH), 
na Udhibiti wa Biashara 
Uliorahisishwa chini ya 
Mpango wa Biashara 
Wadogo wa Mipakani.

Alisema kuwa serikali 
inatarajia kuwa maende-
leo haya yataleta uzoefu 
wa kibiashara wa kuvuka 
mpaka katika mpaka wa 
Kenya na Ethiopia, hasa 
kwa wafanyabiashara 
wadogo.

“Lengo letu kuu ni 
kuzalisha fursa zaidi za 
mapato kwa Wakenya, 
hasa vijana na wanawake 
wetu, kwa kuzingatia 
Ajenda ya Mabadiliko ya 
Kiuchumi ya Chini-Up,” 
PS alisema.

Alifafanua kuwa mauzo 
ya Kenya kwa Ethio-
pia ni pamoja na mafuta 
ya mawese, chuma na 
chuma, bidhaa za chakula 
kama vile chachu na 
maandalizi mengine ya 
chakula huku Ethiopia 
inauza Kenya ni pamoja 
na ngozi, bidhaa za vipo-
dozi miongoni mwa ny-
inginezo.

NA CHRIS MAHANDARA, 
KNA

Chuo cha Mafunzo 
ya Tiba cha Kenya 
(KMTC) kimesh-

irikiana na washika-
dau wengine kuanzisha 
kituo cha mitihani kwa 
wahudumu wa afya 
wanaotafuta kazi nje ya 
nchi. 

Hiki ni kituo cha pili cha 
aina hiyo barani Afrika, 
kufuatia kile cha kwanza 
kuanzishwa nchini Afrika 
Kusini, na kitapunguza 
gharama zinazotumiwa 
na madaktari wakati wa 
kufanya uchunguzi wa 
lazima.

Afisa Mkuu Mtend-
aji (Mtendaji Mkuu) wa 
KMTC Dkt. Kelly Oluoch 
alisema kuwa maendeleo 
haya, ambayo ni sehemu 
ya mpango mkakati wa 
2023-2027 wa taasisi 
hiyo, ni afueni kubwa 
kwa wahudumu wa afya 
wanaotafuta kazi nje ya 
nchi. 

Aliongeza kuwa kituo 
cha mitihani kitafungua 
fursa nchini Marekani 
(Marekani), Kanada, Aus-
tralia, na New Zealand, 
ambako wafanyakazi 
wa afya waliofunzwa na 
KMTC wanahitajika sana.

“Kituo hiki kita-
wawezesha wahitimu 
wetu na wahudumu 
wengine wa afya kufanya 
mitihani hapa nchini, na 
hivyo kupunguza ghar-
ama zinazohusiana na 
kusafiri kwenda Afrika 
Kusini kwa madhumuni 
hayo hayo,” alisema. Dkt 
Oluoch pia alibainisha 
kuwa KMTC imekagua 
mtaala wake ili kuwata-
yarisha vyema wanafunzi 
kwa fursa nje ya nchi, 
kwani serikali inalenga 
kukabiliana na ongezeko 
la ukosefu wa ajira nchini.

Alisema mpango huo 
umeifanya taasisi hiyo 
yenye kampasi 86 na 
wanafunzi 66,296 kuanzi-
sha lugha za kigeni ikiwa 
ni sehemu ya programu 

yake ya mafunzo.
“Tumeanzisha lugha za 

Kifaransa, Kijerumani, 
Kiarabu na Kiamhari ka-
tika mtaala wetu ili ku-
rahisisha kwa wanafunzi 
wetu ambao wana nia ya 
kufanya kazi nje ya nchi,” 
alisema.

Akizungumza mjini 
Kisumu wakati wa 
hafla ya kutoa tuzo kwa 
chuo hicho, Dkt Oluoch 
alisema KMTC imeimari-
sha programu za mafunzo 
ili kukidhi mahitaji ya 
wafanyikazi wa afya 
walio na uwezo nchini 
na kimataifa.  “Tuna-
tambua ukweli kwamba 
wahitimu wetu wanah-
itajika sana. Kwa kuwa 
tunazalisha vya kutosha 
kwa uchumi wa ndani na 
soko la kimataifa, lengo 
letu ni kuwa taasisi yenye 
ushindani wa kimataifa 
katika kutoa mafunzo 
kwa rasilimali watu kwa 
ajili ya afya,” alisema.

Ili kufanikisha hilo, 
taasisi hiyo alisema ime-

anzisha huduma za utafiti, 
ubunifu na ushauri ili 
kushughulikia mahitaji ya 
sekta hiyo.Mamlaka hiyo 
iliyopanuliwa, alisema, 
itaifanya taasisi hiyo ku-
jiinua katika teknolojia 
ili kutoa ufumbuzi wa 
changamoto mbalimbali 
zinazoikabili sekta ya 
afya.

 “Tayari tumeshirikiana 
na Wizara ya Afya kusajili 
Wakenya katika Kaunti 
za Kisumu na Homa Bay 
kwa Mamlaka ya Afya ya 

Kijamii ili kuhakikisha 
usambazaji wa haraka,” 
akasema.

Dkt Oluoch alisema 
taasisi hiyo inapenda ku-
tumia teknolojia ili ku-
panua fursa za mafunzo 
na kutoa suluhisho kwa 
changamoto za sekta ya 
afya.“Kwa kuongezeka 
kwa idadi ya wanafunzi, 
tunaweza kukosa rasili-
mali zote za kutosheleza 
mahitaji yetu. Ndio maana 
tunatumia nafasi ya kidi-
jitali kuimarisha ufikiaji 

wa programu zetu,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
KMTC Joseah Cheruiyot 
alipongeza serikali kwa 
kutenga rasilimali kwa 
taasisi hiyo ili kutekeleza 
mipango hiyo.

Kupitia usaidizi, chuo 
hicho kilisema kimesajili 
wanafunzi 607 ya ziada 
mwaka huu wa fedha na 
kuongeza kuwa lengo li-
likuwa katika kuimari-
sha ubora wa programu ili 
kukidhi mahitaji ya soko.

Kenya, Ethiopia kuimarisha biashara mpakani kupitia miundombinu

KMTC yaanzisha kituo cha 
mitihani kwa wahudumu 

wa afya wanaotafuta 
kazi nje ya nchi

Katibu wa Biashara na Viwanda, Alfred K’ Ombudo aki-
zungumza katika Ofisi zake za Telposta towers. Picha: 
Norah Bochere.

Mwenyekiti wa Bodi ya KMTC Joseah Cheruiyot (kulia) na Afisa Mkuu Mtendaji (CEO) 
(kushoto aliyevalia sare) wakihutubia wanahabari mjini Kisumu.



NA SHARON ATIENO, (KNA

Wizara ya Nishati na 
Petroli imeelezea ma-

fanikio makubwa yanay-
owiana na Ajenda ya 
Serikali ya Mabadiliko ya 
Kiuchumi (BETA).

Wizara inasisitiza kuwa 
mafanikio haya yanaonye-
sha ari yake katika ukuaji 
wa uchumi, uboreshaji wa 
mnyororo wa thamani, na 
kuimarishwa kwa mazin-
gira ya utengenezaji am-
bayo yanakuza uvumbuzi na 
maendeleo endelevu.

Wizara ya Nishati ya Taifa 
ilifichua kuwa mafanikio 
muhimu yanayowiana na 
ajenda ya Serikali ni pamoja 
na ongezeko la uzalishaji wa 
umeme kwa asilimia 5.44, 
kutoka megawati 3,076 
mwaka 2022 hadi mega-
wati 3,243 mwaka 2024; 
kuongezeka kwa njia za 
kusambaza umeme kwa 
asilimia 22, kutoka kilom-
ita 7,846 mwaka 2022 hadi 
kilomita 9,577 mwaka 2024; 
na kuongezeka kwa njia za 
usambazaji umeme kwa 
asilimia 3.2, kutoka 82,210 
mwaka 2022 hadi 84,853 
mwaka 2024. 

Katika kipindi hicho 
hicho, idadi ya wateja wa 
KPLC iliongezeka kwa asil-
imia 8.7, kutoka 8,919,584 

mwaka wa 2022 hadi 
9,693,954 mwaka wa 2024.

Kwa upande mwingine, 
mafanikio ya Idara ya  
Petroli ni pamoja na kui-
marishwa kwa uwezo, 
kama inavyoonyeshwa na 
kupunguzwa kwa ghar-
ama za uondoaji mafuta 
kutoka dola 2,227,411.7 za 
KPC mwaka wa 2022 hadi 
dola 496,382.5 za KPC 
mwaka wa 2024, pamoja 
na ongezeko la kiwango cha 
mtiririko wa mafuta kwa 
Shirika la Petroli la Kenya. 
katika Mstari wa 5 kwa asil-
imia 37, iliongezeka kutoka 
950 m³/h mwaka wa 2022 
hadi 1,300 m³/h mwaka wa 
2024. Katibu wa Baraza la 

Mawaziri wa Wizara hiyo, 
Opiyo Wandayi, alikuwa 
mwenyeji wa Ofisi ya Naibu 
Mkuu wa Utumishi (DCoS, 
Menejimenti ya Utendaji na 
Utoaji), ikiongozwa na Eliud 
Owalo, kuanzisha zoezi la 
uhakiki wa ahadi za mi-
kataba ya utendaji ya wiz-
ara kwa mwaka wa fedha 
2024/2025.

Ahadi nyingine muhimu 
zinazoendana na ajenda ya 
serikali ni pamoja na kui-
marisha sera, sheria na 
mfumo wa kitaasisi kwa 
ajili ya kuendeleza nishati 
na kuongeza kasi ya kuka-
milisha mradi.

Wizara imetathmini  Sera 
ya Taifa ya Nishati ya mwaka 

2018, na imeboresha mseto 
wa uzalishaji wa nishati safi, 
endelevu, nafuu, ushindani, 
uhakika na usalama.

Kutokana na hali hiyo, 
Wizara imejenga mitambo 
minne ya kitaasisi ya bi-
ogas, kujenga mitambo 
207 ya ndani ya bayogesi, 
kukamilisha mitambo 45 ya 
ndani ya bayogesi iliyoanza 
katika mwaka wa fedha wa 
2022/23 na kufanya tafiti za 
kijiotekiniki katika maeneo 
ya jotoardhi.  

 Ahadi za ziada ni pamoja 
na kuongeza muunganisho 
wa wateja ili kusaidia upati-
kanaji wa umeme kwa wote 
na kuboresha uaminifu na 
ubora wa usambazaji wa 
umeme.Hii ni ili kuongeza 
kuridhika kwa wateja na 
ukuaji wa mapato ya mauzo, 
kuwezesha mwelekeo wa 
ustawi wa nchi ambapo 
wizara imefanya uthibit-
isho wa kiufundi wa mi-
radi ya kuzalisha umeme, 
usambazaji na usambazaji 
wa umeme inayotekelezwa, 
kuendeleza uzalishaji wa 
umeme na mpango mkuu 
wa usambazaji (2025-2045).

Imetayarisha na kuwasil-
isha kwa Baraza la Mawa-
ziri ili kuidhinisha memo 
kuhusu umiliki wa mali ya 
Mradi wa Last Mile Connec-
tivity.

NA GEOFFREY MAKOKHA

Afisi ya Mwakilishi wa 
Wanawake Migori, kwa 
ushirikiano na Shirika la 
Ushirikiano na Uratibu la 
Uturuki (TIKA), imezindua 
kiwanda cha kutengeneza 
taulo zinazoweza kutumika 
tena katika mji wa Migori.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa mtambo huo, 
Mwakilishi wa wanawake 
Fatuma Muhammed 
alisema kuwa lengo ni ku-
wasaidia watoto wanaoishi 
katika mazingira magumu 
kupata taulo za kujisitiri 
kwa urahisi.

Alibainisha kuwa ki-
wanda hicho pia kitazalisha 
sare za shule kwa watoto 
wanaoishi katika mazingira 
magumu katika kata hiyo.

Mbunge huyo alitaja 
kuwa serikali ya kitaifa im-
ekuwa ikiendesha mpango 

wa kusambaza taulo hizo 
kwa wasichana wanaok-
wenda shule lakini akadai 
kuwa, tangu uchaguzi wa 
2022, serikali imekuwa na 
uwezo wa kutoa taulo hizo 
mara moja tu katika kaunti 
yake, kadiri alivyo. kufa-
hamu.

Fatuma alikiri kuwa wa-
sichana wengi wanaoishi 
katika mazingira magumu 
wamekuwa wakiteseka 
kimyakimya kutokana na 
ukosefu wa bidhaa hiyo 
muhimu, na kusisitiza 
kuwa kuanzishwa kwa ki-
wanda cha kutengeneza 
bidhaa zinazoweza kutu-
mika kutatatua changa-
moto hiyo na kurejesha utu 
wao. Pia alifichua kuwa 
taulo zinazoweza kutumika 
tena zinaweza kudumu 
hadi miaka sita kama 
zikitunzwa ipasavyo, na 

kuongeza kuwa wazazi na 
walezi wa wasichana walio 
katika mazingira magumu 
wataweza kupunguza 
gharama za kununua za 
kutupa. Tayari kiwanda 
hicho kimeajiri watu 60 
hasa wanawake, walemavu 
na vijana kutoka kaunti ya 
Migori ili kuwawezesha 
kiuchumi. Fatuma ali-

ishukuru TIKA kwa kuunga 
mkono Kaunti ya Migori 
kuhakikisha kuwa wa-
sichana walio katika maz-
ingira magumu wanaoenda 
shule wanastarehe na ku-
weza kuboresha viwango 
vyao vya elimu.

Mratibu wa TIKA Yas-
min Cansuz alisema kuwa 
ushirikiano na ofisi ya 
Mwakilishi wa Wanawake 
wa Migori kimsingi uli-
kuwa kwa ajili ya ulinzi 
wa kijamii wa wasichana 
wanaoenda shule walio 
katika mazingira magumu 
katika suala la utu wao. 
Alibainisha kuwa ki-
wanda hicho kitawasaidia 
wasichana walio katika 
mazingira magumu kuen-
delea na elimu bila kuwa na 
wasiwasi kuhusu mahitaji 
yao ya kimsingi ya taulo za 
kujisitiri na sare.

KWA UFUPI
Msako wa NACADA Nzoia 
wanasa mgema sugu wa 

pombe ya chang’aa
 Mamlaka ya Kitaifa ya 

Kampeni Dhidi ya Uny-
waji Pombe na Dawa za 
Kulevya (NACADA) im-
eweka mkakati wa pande 
nyingi wa kukabiliana na 
uuzaji na utumiaji wa dawa 
za kulevya na pombe har-
amu huko Trans Nzoia. 
Wakati wa zoezi hilo, 
wafanyikazi wa NACADA 
na maafisa wa serikali ya 
kitaifa waliwakamata watu 
wawili wakiwa na lita 70 
za pombe. Kushiriki katika 
Kitale ASK katika Kaunti 
ya Trans Nzoia, NACADA 
ilifanya hivi kwa kufanya 
onyesho la barabarani na 
shughuli za utekelezaji 
ndani ya kaunti. 
Msimamo wa Mamlaka 
kwenye onyesho hilo ul-
imkaribisha Kamishna wa 
Kaunti ya Trans Nzoia na 
watu wengine mashuhuri, 
kuashiria malipo yali-
yowekwa kwenye kampeni 
dhidi ya unywaji pombe 
na dawa za kulevya.
Timu ya utekelezaji ya 
NACADA ilichukua hatua 
kufuatia malalamiko ku-
husu mtengenezaji wa 
chang’aa ndani ya mji wa 
daraja la Moi.

Katika eneo tofauti ka-
ribu na Shule ya Msingi 
ya Nabiswa, washukiwa 
wengine wawili wa-
likamatwa wakiwa na lita 
25 za pombe haramu.
Washukiwa wote wali-
fikishwa katika Kituo cha 
Polisi cha Moi’s Bridge na 
kushughulikiwa na kufik-
ishwa katika Mahakama 
ya Sheria ya Eldoret ili ku-
jibu maombi yao.
Wiki hiyo hiyo, maafisa wa 
utekelezaji wa NACADA 
waliongoza timu kutoka 
kwa Maafisa wa Utawala 
wa Serikali ya Kitaifa 
(NGAO) na Huduma 
ya Kitaifa ya Polisi ku-
vamia mtengenezaji wa 
chang’aa ndani ya Ma-
tisi huko Trans Nzoia 
Magharibi na kumkamata 
mtengenezaji wa pombe.
Walinyakua lita 185 za 
kinywaji cha kulewesha 
na kuharibu lita 1600 za 
pombe nyingine haramu 
ijulikanayo kama Kangara.
Uvamizi uliofuata katika 
makazi manne ndani ya 
eneo lililotambuliwa kama 
maeneo ya kutengenezea 
pombe ulipata lita ny-
ingine 1,200 za Kangara.
Na Ripota wa MyGov

OKTOBA 15, 2024

NAIROBI-KENYA I TOLEO No. 16/2024-2025

Tembo 50 wapata makazi mapya 
katika Aberdares kwa uhamisho

 Shirika la Huduma ya 
Wanyamapori nchini 
(KWS) limeanza kuwa-
hamisha ndovu kutoka 
Mbuga ya Kitaifa ya 
Mwea katika Kaunti ya 
Embu hadi Mbuga ya 
Kitaifa ya Aberdares. 
Waziri wa Utalii na Wan-
yamapori (CS) Rebecca 
Miano alisema kuwa 
lengo ni kuwahamisha 
tembo 50 ili kupunguza 
msongamano wa hifa-
dhi hiyo. Akizindua zoezi 
hilo, Miano alibainisha 
kuwa idadi ya tembo hao 
imeongezeka na kufikia 
156, na kuzidi uwezo wa 
hifadhi ya takriban 50. 
Alieleza kuwa msonga-
mano wa watu ulizidi-
sha eneo la hifadhi, na 
kusababisha tembo 
wengine kupotea katika 
mashamba ya jirani ku-
tafuta malisho.
“Hatua hii imelazimishwa 
na hitaji la kupunguza 
msongamano wa hifa-
dhi ili kushughulikia visa 
vinavyoongezeka vya 
migogoro ya binadamu 
na wanyamapori katika 
eneo hili,” alisema.
Wakazi wa eneo hilo wal-
ijitokeza kwa wingi kush-
uhudia tamasha adimu la 
kuwaongoza ndovu hao 

kutoka kwa helikopta 
hadi kwenye “sanduku 
la kuamkia” kwa usafiri 
wa mwisho hadi kwenye 
makazi yao mapya.
Wakati huo huo, aliripoti 
kuwa mipango inaende-
lea kuwafidia wahasiriwa 
wa migogoro ya binad-
amu na wanyamapori. 
“Kwa sasa tunakus-
anya data kutoka kwa 
waathiriwa ili kuwezesha 
fidia haraka iwezekana-
vyo,” Miano alisema.
Gavana wa Kaunti ya 
Embu Cecily Mbarire al-
ipongeza mpango huo 
na kusema kuwa wakazi 
wameteseka kwa muda 
mrefu kutokana na uhar-
ibifu wa mazao na hofu 
ya mashambulizi yanay-
okaribia. Mbarire alitoa 
wito kwa Wizara kusaidia 
kaunti hiyo kufufua hifa-
dhi hiyo ambayo imekaa 
kwa miongo kadhaa licha 
ya kuwa wanyamapori 
wengine kama twiga, 
nyati, pundamilia na 
swala.
“Tungependa hifadhi 
hiyo iwekwe chini ya KWS 
ili itusaidie kufufua na 
kuitangaza kama kivutio 
cha kitalii kinachopen-
delewa,” alisema.
Na Samuel Waititu, KNA

Wizara ya Nishati yaripoti ukuaji wa 
uwezo na ongezeko la wateja wake

Migori yazindua taulo inayoweza kurudiwa 
kuwawezesha wasichana wa shule maskini
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