
KILIMO 
Serikali kuzipa 
kipaumbele 
mageuzi ya 
kilimo na malipo 
ya madeni 
katika bajeti 
iliyorekebishwa

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke

TOLEO No. 11/2024-2025

Septemba 10, 2024 

UK 18

NA NELLY KOSGEY (PCO)
Serikali imeanzisha mikakati 

thabiti katika mageuzi yanay-
oendelea yanayolenga ku-
wezesha mashirika ya serikali 
na taasisi kujipatia mapato na 
kusaidia mipango ya upanuzi. 
Waziri wa Ushirika na Maende-
leo ya MME, Wycliffe Oparanya 
alisema, kupunguzwa kwa 
fedha na kupunguzwa kwa ba-
jeti katika mwaka wa kifedha 
wa 2024/2025 ni wito kwa 

taasisi zote za serikali kuan-
daa mikakati ya kujitegemea 
ambayo itaongeza rasilimali za 
ndani ili kupata mapato zaidi. . 
Akizungumza wakati wa ziara 
ya kujifahamisha katika ofisi za 
New Kenya Planters Co-opera-

tive Union (New KPCU) na ki-
wanda cha kusagia kahawa cha 
Dandora, Oparanya alibainisha 
kuwa, taasisi hiyo, ambayo in-
asimamia uzalishaji mkuu wa 
kahawa nchini,ina mali ya kim-
kakati ya thamani ya mabilioni 
ya shilingi na ina uwezo wa 
kuendeleza shughuli zake ikiwa 
na mkakati mahiri.
“Tunataka wakweli katika jinsi 

Serikali yahimiza taasisi kuzalisha 
mapato huku bajeti zikipunguzwa 

HATIMILIKI
Siku ya kihistoria kwa 
Igembe Kaskazini 
kwani hati miliki 
30,000 zikigawanywa
UK 4

Waziri wa Ushirika 
asema kupunguzwa 
kwa fedha na mkuto 
kwa bajeti katika 
mwaka wa fedha wa 
2024/2025 ni wito kwa 
taasisi zote za serikali 
kujiendesha kifedha ENDELEA UK 2 Wycliffe Oparanya

5B
Kiasi cha pesa ambacho serika-
li imetoa kwa wakulima kutoka 

Cherry Advance Revolving Fund

MAZINGIRA
Wawekezaji wazindua majiko 
afueni kwa mazingira ili 
kupunguza athari za uchafuzi wa 
hali ya hewa
UK  12

Takwimu za 

Wiki

Sh13.7M
Thamani ya 

mkataba Mam-
laka ya Kitaifa 
ya Uvunaji na 

Hifadhi ya Maji 
(NWHSA) ilitia 

saini na Kaunti ya 
Bomet

71
Idadi ya viwanda 

vya Kenya Tea De-
velopment Agen-
cy vinavyoshiriki 
Mashindano ya 
Mwaka huu ya 

Chai

250,000
Nyumba za bei 
nafuu ambazo 
serikali inalen-
ga kujenga kila 

mwaka ili kukabil-
iana na uhaba wa 
nyumba mijini na 

vijijini.

Sh16.3B
Kiasi cha pesa 
ambacho seri-
kali ya kitaifa 

imetenga katika 
Mwaka wa Fedha 

wa 2024/2025 
kama uwekezaji 

katika mfumo wa 
kidijitali.

30,000
Hati miliki 

zilizotolewa kwa 
wakazi wa Igembe 

Kaskazini na 
Waziri wa Ardhi Bi 

Alice Wahome.

197,000
dadi ya watu 

katika Mpango 
wa Unyunyizaji 
wa Lower Kuja, 
Migori ambao 

watafaidika kwa 
njia isiyo ya moja 
kwa moja baada 

ya kukamilika 
kwa Awamu ya I 
na II ya mradi wa 

Mifumo mipya yazinduliwa ili kuongeza 
ufanisi, uwazi na uwajibikaji Serikalini

NA SHARON ATIENO (KNA)

Serikali inatumia teknolojia 
kuboresha ufanisi, uwazi, 
uaminifu, uwajibikaji na 

uwazi katika sekta ya umma. 
Ili kufanikisha hili, imezindua 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi 
wa Maagizo ya Rais (PDMIS) na 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi 
wa Usafiri wa Kigeni (FoTMIS) 
ili kufuatilia na kuripoti maagizo 
ya rais, kuhakikisha kwamba 
yanatekelezwa kwa vitendo. 
Naibu Rais Rigathi Gachagua 
alielezea teknolojia kama ki-
chocheo cha kimkakati katika 
kutekeleza hatua za kubana 
matumizi za serikali na kui-
marisha utoaji wa huduma 
kupitia mfumo wa kidijitali na 
kufanya michakato yote mu-
himu ya serikali kuwa ya ku-
jiendesha, kufanya huduma 
kupatikana mtandaoni. 
Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo jijini Nairobi, Gacha-
gua alibainisha kuwa mpango 
wa BETA ulichochewa na 
mpango wa kiuchumi wa Dira 
ya Kenya 2030, ambayo in-
aangazia dhima ya ICT katika 
kuimarisha ujuzi wa kuunda 

ENDELEA UK 2
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“Tunataka kuwa wak-
weli katika jinsi tunavy-
oendesha na kusimamia 
rasilimali za serikali. 
Tunahitaji ramani iliyo 
wazi ambayo itaonyesha 
jinsi tunavyojiondoa ka-
tika kutegemea bajeti ya 
hazina katika kipindi cha 
miaka mitatu ijayo.

“Maeneo mapya kote 
nchini yanavutiwa na 
kahawa, na tutahakik-
isha kuwa mitambo 
iliyopo ya kusaga in-
afanya kazi na kuwa 
ya kisasa ili kuongeza 
uwezo wa kuvuta ka-
hawa huku tukidumi-
sha viwango vya ubora 
wa kimataifa,” alisema. 
Pia alisisitiza kuwa ma-
geuzi ya kahawa lazima 
yaweke kipaumbele 
katika utafiti, huku 
akitoa wito kwa NK-
PCU kuajiri wataalamu 
wa kutoa huduma za 
ugani kwa wakulima, 
kuboresha ubora na 
kuongeza uzalishaji. 
Kwa sasa, NKPCU in-
ashirikiana na Chuo Ki-
kuu cha Teknolojia cha 
Dedan Kimathi katika 
Kaunti ya Nyeri ku-
husu utafiti wa kahawa, 

kuwajengea uwezo 
wakulima wa kahawa, 
mafunzo ya wanafunzi 
na programu za ku-
unganisha viwandani. 
Waziri huyo alilitaka 
shirika hilo kuongeza 
ushirikiano na vyuo vi-
kuu vingine katika kaunti 
26 zinazolima kahawa ili 
kuharakisha na kuende-
leza mageuzi ya kahawa. 
Vile vile, Katibu Mkuu wa 
Vyama vya Ushirika Pat-
rick Kilemi alikariri kuwa 
rasilimali za kimkakati 

za NKPCU katika mikoa 
yote inayolima kahawa ni 
faida iliyoongezwa am-
bayo itaongeza uzalishaji 
mara tu ukarabati utaka-
pokamilika.

Alisema Kenya itaen-
delea kuwekeza katika 
uuzaji wa kahawa yake 
kimataifa, kwa ushiriki-
ano na Kenya Export 
Promotion and Branding 
Agency  na mashirika 
ya kibinafsi ya kahawa. 
Kilemi pia alibainisha 
mwelekeo unaotia moyo 

wa wanawake na vijana 
kuingia katika kilimo 
cha kahawa. “Vyama vya 
ushirika vimepiga hatua 
kubwa katika kufungua 
fursa sawa kwa wote ka-
tika umiliki wa ardhi, 
ambao kijadi ulikuwa wa 
wanaume,” PS alisema. 
Kupitia New KPCU, seri-
kali imeongeza zaidi ya 
Sh5 bilioni kutoka Cherry 
Advance Revolving Fund 
hadi wakulima 371,242 
katika kaunti 25 zina-
zolima kahawa.

ENDELEA KUTOKA UK 1

Serikali yahimiza taasisi kuzalisha 
mapato huku bajeti zikipunguzwa

Mkuzaji kahawa Kenya.

Mifumo mipya yazinduliwa 
ili kuongeza uwajibikaji

ENDELEA KUTOKA UK 1

utajiri, ustawi wa jamii, na 
ushindani wa kimataifa. 
“Utawala umeweka lengo 
kuu la kuchochea mageuzi 
na ukuaji jumuishi kupi-
tia njia kuu ya kidijitali, 
ambayo ina jukumu mu-
himu katika kufikia mae-
ndeleo makubwa katika 
maeneo kama vile Afya, 
Kilimo, MSMEs na Ufa-
dhili,” alisema Gachagua. 
Pia alifichua kuwa serikali 
ya kitaifa ilitenga Sh16.3 
bilioni kwa Mwaka wa 
Kifedha wa 2024/2025 
kama uwekezaji katika 
barabara kuu ya kidi-
jitali kusaidia kufikia 
malengo yaliyobain-
ishwa katika sekta hiyo. 
“Usafiri wa nje, ikiwa ni 
kitu kikubwa zaidi kin-
achotumia kiasi kikubwa 
cha rasilimali za kifedha, 
bado itabaki kuwa mu-
himu kwa ajili ya kujenga 
mitandao, kujifunza, na 
kujenga ushirikiano am-
bao unaruhusu wananchi 
kubadili mawazo yao ya 
kufikiri duniani kote, 
ambayo lazima ifanyike 
kwa uendelevu kuepuka 
unyanyasaji,” alisema. 
Zaidi ya hayo, DP aliona 
kuwa uanzishaji wa FoT-
MIS ni muhimu, kwa kuwa 
unaleta matatizo ya kujis-

afisha kwa mchakato kwa 
kuongeza urahisi na ufanisi 
wa michakato ya wajibu na 
uidhinishaji.

“Mfumo huu utasaidia 
utekelezaji wa hatua za 
kubana matumizi za seri-
kali, kuongeza ufanisi 
na uwazi wa michakato 
yote, ambayo yote huenda 
kurejesha uaminifu na 
uwajibikaji ambao watu 
wa Kenya wanadai,” 
Gachagua alisisitiza. 
DP alihimiza kuharak-
ishwa na kuhitimishwa 
kwa michakato, ili kupata 
muundo kamili ambao sio 
tu utahakikisha ufuasi wa 
miongozo ya usafiri uli-
opo, lakini pia kuweze-
sha uwezo wa serikali wa 
kupitia bajeti na matumizi 
ya jumla ya safari za nje, 
kuchambua matishio na 
vipaumbele vya usafiri wa 
kimataifa. na kupanga upya 
daraja la chini la Huduma 
ya Kigeni ipasavyo. 
Gachagua alibainisha kuwa 
dunia inabadilika bila 
kuepukika, kwa hivyo, 
mabadiliko ya kidijitali 
huweka teknolojia katika 
msingi wa mkakati ambao 
hutafsiri michakato bora, 
utendakazi ulioongezeka 
na nguvu kazi ya kidiji-
tali, vipengele ambavyo 
ni muhimu kwa maisha 
na ukuaji wa siku zijazo. 

The Commission on Administrative Justice 
(Office of the Ombudsman)

Hata Mnyonge ana Haki

ZABUNI YA UTOAJI HUDUMA KAMILI ZA USAFI, UNYUNY-
IZAJI DAWA ZA KUUA WADUDU NA HUDUMA ZA USAFI 

(IMETEGEWA KUNDI LA AGPO)

Commission on Administrative Justice(Ofisi ya Ombudsman) ni Tume ya Kikatiba iliyoundwa chini ya Ibara ya 59 (4), 
Sura ya Kumi na Tano ya Katiba na Sheria ya Tume ya Haki ya Utawala, 2011 ikiwa na jukumu la kushughulikia aina 
zote za utawala mbovu katika sekta ya umma nchini Kenya.  Tume pia ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sheria 
ya Upatikanaji wa Taarifa, 2016. Tume ya Haki ya Utawala (CAJ) inakaribisha zabuni zilizotiwa muhuri kutoka kwa 
watoa huduma wanaostahiki kwa:

NAMBARI YA MAREJELEO MAELEZO TAREHE YA KUTUMA WASTAHIKI

TENDER NO. CAJ/CS/01/ 2024-
2025

UTOAJI HUDUMA ZA USAFI, KUUA 
WADUDU NA HUDUMA ZA USAFI

SEPTEMBA 18, 2024 
SAA 12 MCHANA

AGPO GROUP  

Wazabuni wanaohitajika wanaweza kupakua hati za zabuni kutoka kwa tovuti ya CAJ; www.ombudsman.go.ke au Tovuti 
ya Taarifa ya Ununuzi (www.tenders.go.ke) bila gharama yoyote. 

Wazabuni watakaopakua hati ya zabuni kutoka kwenye tovuti watatakiwa kusajili Zabuni katika Ofisi Kuu ya Tume kabla 
ya tarehe ya kuwasilisha, ili kurahisisha mawasiliano endapo kutakuwa na ufafanuzi.

Bei zilizonukuliwa zinapaswa kujumlisha ushuru wote, na ushuru, lazima ziwe katika Shilingi za Kenya na zitaendelea 
kuwa halali kwa siku 150 kuanzia tarehe ya kufungwa kwa zabuni. 

Nyaraka za Zabuni zilizokamilishwa katika bahasha ya nje iliyofungwa kwa muhuri wazi iliyoambatanisha bahasha zilizo-
fungwa kando (katika “Asili” na “Nakala”) zote zilizowekwa alama ya wazi Zabuni Na. CAJ/CS/01/ 2024/2025 kwa 
mujibu wa maagizo kwenye nyaraka za zabuni Zinapaswa kuwekwa kwenye sanduku la zabuni katika Ofisi za Tume ya 
Haki ya Utawala, West End Towers kwenye Waiyaki way Ghorofa ya 1, Nairobi ili ipokewe mnamo au kabla ya tarehe 18 
Septemba, 2024 saa 12.00 (adhuhuri). 

Zabuni zilizopokelewa baada ya 12.00 jioni zitakataliwa.  Zabuni zitafunguliwa mara baada ya hapo mbele ya wazabuni 
au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria katika Ofisi ya CAJ kama ilivyoelezwa hapo juu kwa tarehe na wakati 
maalum.

Kwa maelezo zaidi kuhusu zabuni, tafadhali tembelea tovuti yetu kwa: www.ombudsman.go.ke / au www.tenders.go.ke  

Anwani ya shirika linaloagiza ni kama ifuatavyo

KATIBU/MKUU WA TUME
COMMISSION ON ADMINISTRATIVE JUSTICE

NOTISI YA TENDA

 Women Enterprise Fund (WEF) ni shirika la kiserikali linalojitegemea chini ya Wizara ya Jinsia, 
Utamaduni, Sanaa na Urithi. WEF ilianzishwa kupitia Sheria ya Usimamizi wa Fedha ya Serikali 
mnamo 2007, kupitia Notisi ya Kisheria Na.147. 

Ili kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na kwa njia ifaayo, Hazina inawaalika watoa huduma 
wanaostahiki na wenye uwezo kwa zabuni zifuatazo:

 NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA 
BIDHAA

WANAOSTA-
HIKI

TAREHE NA SAA 
YA KUFUNGWA

1. WEF/ONT/01/09/2024-
2025

UTOAJI WA BIMA 
YA MATIBABU KWA 
WAFANYAKAZI WA 
SEKRETARIETI

KAMPUNI ZA 
BIMA PEKEE

SEPTEMBA 
17,, 2024 SAA 
11:30AM 

2. WEF/ONT/02/09/2024-
2025

UTOAJI WA HUDU-
MA ZA TIKITI HEWA 
- (MKATABA WA 
MFUMO)

 AGPO SEPTEMBA 
17,, 2024 SAA 
11:30AM 

Wazabuni wanaovutiwa wanapaswa kupakua hati za zabuni kutoka kwa tovuti www.wef.go.ke 
na www.tenders.go.ke.  na utume maelezo yao kwa info@wef.co.ke kwa rekodi na ufafanuzi 
wowote. 

Taarifa za kina kuhusu hati za zabuni zinapatikana kwenye tovuti ya Mfuko kwa www.wef.go.ke. 
na tovuti ya habari ya manunuzi ya umma www.tenders.go.ke.  Nyaraka zote za zabuni zinapaswa 
kuambatanishwa katika bahasha zilizofungwa na kuandikwa namba na jina la zabuni na 
kuelekezwa kwa:

Kaimu. Afisa Mkuu Mtendaji
Women Enterprise Fund

S.L.P 17126-00100
NAIROBI
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NA SADIK HASSAN(KNA)
Wakulima wenye 

mashamba madogo ya 
chai wamehimizwa ku-
chuma majani bora ya 
chai pekee huku Shirika 
la Ustawi wa Chai nchini 
(KTDA) likipanga kuweka 
viwango vya chini vya ub-
ora ambavyo chai zote za 
KTDA zitahitajika zitimize. 
Mwenyekiti wa Kitaifa wa 
KTDA, Enos Njeru, alisema 
hatua hii itaimarisha 
ushindani wa shirika hilo 
katika soko la kimataifa na 
kuhakikisha chai ya Kenya 
inasalia kuwa bidhaa ya 
chaguo. “Ili kupunguza 
kiasi cha chai nyingi ili-
yohifadhiwa katika ghala 
zetu, KTDA itazingatia 
kubadilisha aina mbalim-
bali za bidhaa,” alisema. 
“Hii haitazuia tu ku-
jaa kwa chai nyeusi ya 
CTC lakini pia itapatia 
soko bidhaa mbalim-
bali ili kukidhi ladha na 
mapendeleo tofauti,” 
Njeru aliongeza wakati 
wa hafla ya ufunguzi wa 
siku nne ya utambulisho 
wa wakurugenzi wapya 
300 wa KTDA kutoka. 

kaunti 24 za Mombasa. 
Wakulima walihimizwa 
kuchuma chai ya hali ya 
juu pekee, kwani kiwango 
kikubwa cha chai isiyou-
zwa kimechangiwa na ub-
ora duni, ulanguzi wa chai, 
matumizi ya mashine, 
utunzaji usiofaa baada ya 
kuvuna, na kukomeshwa 
kwa Mauzo ya Moja kwa 
Moja Nje ya Nchi (DOS). 
yote haya yameath-
iri vibaya akiba ya chai. 
KTDA imeongeza malipo 
ya kila mwezi ili kuwapa 
motisha wakulima na 
imeanzisha mpango wa 
kuwaelimisha wakulima 
kuhusu mbinu bora za 
kushughulikia chai kati 
ya shamba na kiwanda. 
“Wakulima wanaozin-
gatia ubora kuliko wingi 
wanavuna matunda 
ya mauzo ya bidhaa 
zao,” Njeru alisema. 
Aliwazuia wakulima ku-
toka kwa mifarakano 
akisema wakulima kutoka 
Mashariki na Magharibi 
mwa Bonde la Ufa wote 
wako sawa na wanapaswa 
kufanya kazi katika timu. 
“Tunataka kuzungumza 

kwa sauti moja, kuweka 
kiwango cha chini cha ub-
ora ambacho kitakubalika 
na KTDA ili tuwatendee 
wakulima wote kwa us-
awa na haki, na kuuza chai 
yetu ambayo italeta map-
ato bora kwa wakulima 
wetu. Tofauti ya tofauti 
kati ya wakulima bora na 
wa chini zaidi haitazidi 
Sh10,” Njeru alisema. 
Mwenyekiti pia alibain-
isha kuwa hali ya hewa 
nzuri na upatikanaji wa 
mvua umesababisha uzal-
ishaji mkubwa wa chai. 
Alisema mipango inaen-
delea ya kuanzisha kituo 
cha watumiaji wa kawaida 
katika Eneo la Viwanda, 
Nairobi. Kituo kitasaidia 
kupunguza uongezaji 
thamani na kupunguza 
gharama za usafirishaji.

Kwa upande wake, 
Afisa Mkuu Mtend-
aji wa Bodi ya Chai ya 
Kenya (CEO) Willy Mutai 
alisema viwanda vidogo 
71 vya chai vinachangia 
asilimia 56 ya uzalishaji 
wa mazao ya kitaifa. 
Mwaka jana, alibaini-
sha kuwa sekta hiyo il-

izalisha kilo milioni 266 
za chai wakati lengo la 
mwaka huu ni kilo mil-
ioni 319. Aliwahakikishia 
wakulima kuwa chai am-
bayo haijauzwa itauzwa. 

“Kama mdhibiti wa 
serikali tungetaka ku-
wahimiza watu wote 
wanaosambaza chai 
kwamba wanapaswa ku-
fikia kiwango cha ubora 
wa majani ambayo ni ma-
jani mawili na chipukizi au 
jani ambalo linaweza ku-
vutia bei,” Mutai alisema. 
Alifichua kuwa wamefun-
gua Direct Overseas Sales 
(DSO) na watashirik-
iana na KTDA kuon-
doa DSO kwenye Sheria 
ya Chai ili iwe kwenye 
kanuni ili wakulima 
waweze kufanya mauzo 
ya moja kwa moja 

kwenye viwanda vyao. 
Mkurugenzi Mtend-
aji huyo alisema serikali 
itaendelea kuweka afua 
ili kusaidia tasnia ya chai 
kufikia malengo yake 
kwa kuzingatia Ajenda ya 
Mabadiliko ya Kiuchumi 
(BETA).

“Mwaka huu serikali 
imetoa Sh1 bilioni kus-
aidia kitovu cha kupa-
kia chai katika KETEPA 
kuboresha vifaa vyake. 
Pia imetenga Sh10 bilioni 
kusaidia wakulima wote 
wakiwemo wa chai kwa 
mbolea ya ruzuku,” Mku-
rugenzi Mtendaji alisema.

Mwenyekiti wa Shirika la Maendeleo ya Chai Kenya (KTDA) Enos Njeru akitoa maele-
zo kwa wanahabari pembeni mwa mafunzo  kwa wakurugenzi zaidi ya 300 wa viwan-
da wa KTDA kutoka kaunti 24 katika hoteli ya Mombasa.

KTDA kuweka viwango vya 
chini vya ubora wa chai yake 

kuongeza ushindani kimataifa

Wakulima 
wanaozin-

gatia ubora 
kuliko wingi 
wanavuna 
matunda ya 
mauzo ya bidhaa 
zao,” -Njeru

NAFASI ZA KAZI (KUJAZWA)
 Privatisation Authority ni shirika la serikali lililoanzishwa chini ya Kifungu cha 8 cha Sheria ya Ubin-
afsishaji, 2023 ili, pamoja na mengine, kutekeleza Mpango wa Ubinafsishaji na kuishauri Serikali 
kuhusu masuala yote ya ubinafsishaji wa mashirika ya umma.

Mamlaka inatafuta kuajiri watu waliohitimu na wanaojituma kujaza yafuatayo 
nafasi wazi: -

No. Cheo Gredi Idadi ya Viti

1. Manager, ICT PA 3 1

2. Principal ICT Offi cer PA 4 1

3. Senior ICT Offi cer PA 5 1

4. Senior Records Management Offi cer PA 5 1

Waombaji wanaovutiwa wanaweza kufi kia vipimo vya kina vya kazi, wajibu  na majukumu ya nafasi 
hizo na uzoefu unaohitajika kutoka kwa tovuti yetu www.privatisation.go.ke. 

Maombi yanayotaja wazi nafasi hiyo yatumwe kwa:

Mkurugenzi Mtendaji/Afi sa Mkuu Mtendaji
Privatisation Authority 

S.L.P  34542 - 00100
Social Security House - Annex 10th Floor

NAIROBI, KENYA

Maombi yanapaswa kupokelewa kabla ya 5.00 p.m. Jumanne, Septemba 24, 2024. 

Mamlaka ya Ubinafsishaji ni Mwajiri wa Fursa Sawa aliyejitolea kwa utofauti na usawa wa kijinsia. Wana-
wake, vijana na watu wenye ulemavu wanahimizwa kutuma maombi. 

Aina yoyote ya kujipendekeza itasababisha ombi lako kutupiliwa mbali. Wagombea walioorodheshwa 
pekee ndio tutawasiliana nao.

Ofisi ya Mdhibiti wa Bajeti ni afisi huru iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 228 cha Katiba ya Kenya, 2010. 

Kwa mujibu wa Ibara ya 252 (1) (c) ya Katiba, ofisi inataka kuajiri wafanyakazi wenye sifa na uwezo wa 
kushikilia nafasi ifuatayo iliyoachwa wazi.

NAFASI YA KAZI

1 Director, Legal Services Nafasi 1

2 Senior Internal Auditor Nafasi 2

3. Senior Research and Planning Officer Nafasi 1

4 Fiscal Analyst Nafasi 2

5 Legal Officer  Nafasi 1

6 Senior Support Staff Nafasi 1

Tafadhali tembelea ukurasa wa taaluma kwenye tovuti yetu www.cob.go.ke kwa maelezo mafupi ya 
kazi na maagizo kuhusu jinsi ya kutuma ombi. Maombi yatumwe kwa njia ya posta au kwa mkono kwa 
ofisi yetu yakielekezwa kwa:

Mdhibiti wa Bajeti
Bima House Ghorofa ya 12, Harambee Avenue.
S.L.P 35616-00100 Nairobi

ili kufikia Ofisi ya Mdhibiti wa Bajeti KABLA YA TAREHE 24 Septemba, 2024 SAA 5.00PM.

Ni wagombea walioorodheshwa pekee tutakaowasiliana nao. 

Ofisi ya Mdhibiti wa Bajeti ni mwajiri anayezingatia usawa.

Promoting Prudent and Efficient Utilization of Public Funds
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NA CATHERINE MUINDI 
(PCO)

Ilikuwa siku ya kihis-
toria ambapo wakazi wa 
Igembe Kaskazini wal-
ipokea hati miliki zaidi ya 
30,000, ambazo wame-
kuwa wakisubiri tangu 
miaka ya 1970, kutoka 
kwa Wizara ya Ardhi. 

Hafla hiyo iliongozwa na 
Waziri Bi Alice Wahome. 
Wakaazi wa Amwathi 
Mutuati I ‘A’, Antuambui 
II, Naathu B, Amungeti B, 
Amwathi Mutuati II ‘C’, 
na Lower Athiru Gaiti wa-
likusanyika katika Shule 
ya Msingi ya KK Baithai 
kupokea hati miliki zao. 
Hafla hiyo ilihudhuriwa 
na Waziri Alice Wahome 
na Katibu Nixon Korir. 

Bi. Wahome alitoa hati mi-
liki 32,000 wakati wa hafla 
hiyo huko Igembe Kas-
kazini kabla ya kuelekea 
Igembe Kusini kutoa ha-
timiliki zingine 5,000 ka-
tika Kituo cha Tumutumu. 
“Nilimuahidi Rais kuwa 
nitakuwa tayari kuwa-
tumikia wananchi,” 
alisema Waziri huyo, 
ambaye aliwahakik-
ishia wakazi wa Igembe 
Kaskazini kwamba hivi 
karibuni Wizara itaan-
zisha Masjala mpya ya 
Ardhi katika eneo hilo. 
Pia aliahidi kuwa afisi 
yake itashirikiana na vi-
ongozi waliochaguliwa 
kuandaa kliniki za ar-
dhi  kushughul ikia 
masuala ya hati miliki. 

Bi Wahome alifichua zaidi 
kuwa atatoa vyeo vingine 
7,000 katika kaunti jirani 
ya Tharaka Nithi wiki hii. 
“Tuna taji 100,000 ta-
yari kwa nchi nzima, 
na zingine 100,000 ziko 
mbioni,” alisema Waziri. 
Bw Korir alisema Wiz-
ara ya Ardhi itafanya bi-
dii kuvuka malengo yake 
katika utoaji wa hatimi-
liki kulingana na maa-
gizo ya Rais William Ruto. 
“Kama serikali tunaahidi 
kutimiza yale yote tuli-
yoahidi. Mengine yata-
wasilishwa leo, mengine 
kesho lakini mengine 
yanaweza kuchukua 
muda mrefu zaidi,” 
alisema Katibu Korir. 
Waziri na Katibu pia wali-

ahidi wakazi wa Igembe 
kwamba Idara ya Ardhi 
na Mipango ya Kimwili 
itaanza mchakato wa 
kurekebisha maelfu ya 
hati miliki ambazo zili-
tolewa miaka iliyopita.

Katibu Korir alielezea 
kuridhishwa kwake 
kuona watu wa Meru 
hatimaye wakipokea 
hati miliki zao, na ku-

wawezesha kufanya mia-
mala ya ardhi kwa urahisi 
akisema,’’tutashughulikia 
malalamishi ambayo tu-
mepokea kuhusu Masjala 
ya Maua na kurekebisha 
hali hiyo,” akasema. . 
Pia aliwapongeza maaf-
isa wake wa Ardhi 
kwa uchapakazi wao 
na kuwahimiza kuen-
delea kuwahudumia 

Wakenya kwa uaminifu. 
Miongoni mwa viongozi 
walioandamana na Waziri 
na katibu wake ni pamoja 
na Mbunge wa Igembe 
Kaskazini Julius Taitumu, 
Mbunge wa Igembe Kus-
ini John Paul, Mbunge wa 
Buuri Mugambi Rindikiri, 
Mwakilishi wa Wanawake 
wa Meru Kailemia Kar-
ambu.

Waziri wa Ardhi na Katibu wake watoa hati miliki kwa wakazi wa Igembe Kaskazini.

Historia kwa Igembe 
Kaskazini hatimiliki 

30,000 zikigawanywa

NATIONAL COHESION AND INTEGRATION COMMISSION

INVITATION TO TENDER (RE-ADVERTISEMENT)

PROVISION OF STAFF HOUSING MORTGAGE SCHEME
ADMINISTRATION SERVICES

TENDER NUMBER: NCIC/OT/HR/002/2024
1.	 The		National	cohesion	&	Integration	Commission	(NCIC)			invites		sealed		tenders		for		the		Provision	of	Staff	

Housing Mortgage Scheme Administration Services for a period of Five (5) year renewable for a further Five(5) 
years subject to satisfactory performance

2. Tendering will be conducted under National Open competitive method as prescribed under section 96 of Pub-
lic Procurement and Asset Disposal Act, 2015 and Regulations 85 of Public Procurement and Asset Disposal 
Regulations 2020. 

3.	 Qualified		and		interested		tenderers		may		obtain		further		information		and		inspect		the		Tender		Documents		
during		office		hours		from	8:00AM to 5:00Pm  at the address given below.

4. A complete set of tender  documents  may  be  viewed  and  downloaded   FREE of charge  from  the  website 
 www.cohesion.or.ke or www.tenders.go.ke.Tenderers  who  download  the  tender  document  must  forward  

their  particulars  immediately  to tenders@cohesion.go.ke or 17TH FLOOR, BRITAM TOWERS, HOSPITAL 
ROAD, UPPERHILL P.O BOX 7055-00100 NAIROBI, KENYA		to		facilitate		any		further		clarification		or		adden-
dum. 

5. Duly Completed Tender documents shall be enclosed in plain sealed envelope clearly marked with the tender 
number as stated in the tender documents and be deposited in the Tender box provided at the office HQs , 
Britam Towers, 17th Floor, Hospital Road, Upper hill, Nairobi or addressed to: 

The Ag. Commission Secretary/CEO,
National Cohesion & Integration Commission

17TH FLOOR, BRITAM TOWERS, HOSPITAL ROAD, UPPERHILL
P.O BOX 7055-00100 NAIROBI, KENYA

0702777 000/ 020 258 5701/2
Email: tenders@cohesion.go.ke 

so as to be received on or before Wednesday September 25TH , 2024 at 12:00Noon

6. The applications will be opened immediately thereafter, at the NCIC’s Boardroom on 17th Floor Britam Towers, 
Upper hill, Nairobi in the presence of bidders or their representatives who choose to attend. 

 The Commission reserves the right to reject any tender application in whole or part.

7. Late tenders will be rejected.

Commission Secretary/CEO

TENDER NO TENDER DESCRIPTION ELIGIBILIY CLOSING DATE

NCIC/OT/HR/002/2024 PROVISION OF STAFF HOUSING MORTGAGE 
SCHEME ADMINISTRATION SERVICES

OPEN Wednesday September 
25th , 2024 at 12:00Noon

BY JUDY SHERI (PCO)

The Ministry of Health 
is urging increased 
vigilance against 

Mpox following the con-
firmation of the country’s 
fifth case. This comes af-
ter testing 124 samples, of 
which 110 tested negative, 
while nine are still under 
analysis.

Health Cabinet Secre-
tary Dr. Deborah Mulo-
ngo Barasa reported that 
687,233 travelers have also 
been screened at 26 points 
of entry across the coun-
try.

Dr. Barasa confirmed 
that the fifth Mpox 
case was identified last 
Wednesday and involves a 
29-year-old woman from 
Mombasa, residing in the 
VOK area near Tumaini 
Academy.

The CS stated that the 
patient, who is the spouse 
of the fourth confirmed 
case and is currently ad-
mitted in Nakuru, was first 
seen at the Coast General 
Hospital on August 28, 
2024. She is now in isola-
tion at Utange Hospital’s 
Mpox Isolation Centre.

“The patient has no re-
cent travel history to a 
country reporting Mpox 
cases, but her spouse 
had recently traveled to 
Rwanda and returned to 
Kenya on the 24th of last 
month,”  Dr. Barasa said.

She revealed that active 
surveillance for suspected 
cases is ongoing to control 

the spread of the disease 
and currently, three on-
tacts remain under close 
observation adding that 
out of the five  confirmed 
cases two have fully recov-
ered while three  remain ni 
isolation and are respond-
ing positively to treat-
ment, demonstrating the 
effectiveness of Kenya’s 
response and management 
of the disease.

“We reassure the public 
that our healthcare facil-
ities are fuly prepared to 
diagnose and treat Mpox. 
There is no need to panic 
if you believe you may 
have symptoms. Mpox is 
transmitted through direct 
contact with an infected 
person, contact with con-
taminated body fluids, 
clothing, utensils, or even 
contact with infected wild 
animals”, the CS noted.

She said signs and 
symptoms to look out for 
include, high fever, body 
rash, enlarged lymph 
nodes, headache,back 
pain, fatigue,muscle and 
body aches and to pre-
vent the further spread 
of Mpox, the Ministry 
urges the public to avoid 
unnecessary travel to 
countries reporting Mpox 
outbreaks,avoid direct 
contact with suspected 
or confirmed cases and if 
caring for such

patients, caregivers 
should adhere to preven-
tive measures as advised 
by the Health Care Pro-
vider.

The CS also urged Ken-
yans to report to the near-
est Health Care Facility 
if they suspect they have 
Mpox, avoid close contact 
with live or dead animals, 
avoid close contact with 
anyone showing Mpox 
symptoms,maintain per-
sonal hygiene, such as fre-
quent handwashing with 
soap and water or using an 
alcohol-based hand sani-
tizer.

She also urged Kenyans 
to report all suspected 
cases to community health 
promoters or the nearest 
health facility asdding that 
the Ministry of Health will 
continue to share impor-
tant information through 
our official social media 
accounts, website, the 
press, and sensitization 
forums nationwide. 

“We urge the public to 
be cautious of misinforma-
tion spread on social media 
and to remain vigilantand 
we remain committed to 
safeguarding the health 
and well-being of al citi-

Health authorities ramp up 
efforts after fifth Mpox case 

confirmed in Kenya

Health Cabinet Secretary 
Dr. Deborah Mulongo Barasa
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MWALIKO WA ZABUNI
Kenya Industrial Estates (KIE) ni Shirika la Serikali lililoanzishwa likiwa na jukumu 
kuu la kukuza ujasiriamali wa kiasili kwa Kufadhili na Kuendeleza Biashara Ndogo na 
za Kadri. Taasisi zinatafuta wazabuni wenye sifa ili kutoa huduma zifuatazo:-

NO MAELEZO YA HUDUMA NAMBARI YA TENDA KUFUNGWA

1. Utoaji wa Huduma za 
Usalama na Walinzi

KIE/TNO/01 /2024-2025 Jumatatu, 
23.09.2024 saa 
11:00 a.m.

Wazabuni wanaostahiki wanaweza kupata tangazo la kina la zabuni na hati husika 
ya zabuni kwa kutembelea tovuti yetu: www.kie.go.ke au PPIP Portal 
www.tenders.go.ke bila malipo.  

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa kikamilifu zitawasilishwa katika bahasha zilizo-
fungwa na kuandikwa “Nambari ya Zabuni” na “Maelezo ya Zabuni” na kutumwa 
kwa:

MKURUGENZI MKUU
KENYA INDUSTRIAL ESTATES
S.L.P 78029-00507, NAIROBI

Na iwekwe kwenye Sanduku la Zabuni Lililopo kwenye Unga wa Chini, ili upokewe 
kabla au kabla ya tarehe zilizoonyeshwa hapo juu. Zabuni zitafunguliwa mara 
moja mbele ya wazabuni na/au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria katika 
Chumba cha mkutano Kilicho kwenye Ghorofa ya 2 ya Jengo la Makao Makuu ya KIE. 
Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.

MKURUGENZI MKUU

NA LAMECH WILLY(KNA)

Mamlaka ya Kitaifa ya Kuvuna 
na Kuhifadhi Maji (NWHSA) na 
Bunge la Kaunti ya Bomet wa-
metia saini kandarasi ya thamani 
ya Sh13.7 milioni kuendeleza mi-
undo msingi ya maji eneo hilo. 

Makubaliano hayo, ambayo 
yalitiwa saini kati ya Mamlaka 
na Bunge la Kaunti, yanahusi-
sha ugavi, uwasilishaji, na uwe-
kaji wa tanki la kuhifadhia maji 
lililoboreshwa la lita 80,000 
kwenye mnara wa chuma wenye 
urefu wa mita 15 katika Bunge la 
Kaunti ya Bomet. Akizungumza 
wakati wa kutia saini mkataba 
huo, Bw. John Muhia, Kaimu Af-
isa Mkuu Mtendaji wa Mamlaka 
ya Kitaifa ya Uvunaji na Uhifadhi 
wa Maji, alisisitiza dhamira ya 
Mamlaka ya kuunga mkono seri-
kali za kaunti katika kuendeleza 
miundombinu muhimu ya maji. 
“Tunatumia ujuzi na uzoefu wetu 
ili kuimarisha miradi ya maji ya 
ndani,” Muhia alisema wakati wa 

kutia saini mkataba. Mkurugenzi 
Mtendaji pia aliangazia mafan-
ikio ya awali ya NWHSA katika 
Kaunti ya Bomet, ikiwa ni pamoja 
na uchimbaji wa visima 14, na 
mipango ya zaidi katika siku zi-
jazo. Muhia alihakikisha kwamba 
mradi huo mpya utakamilika 
kwa viwango vya juu na ufanisi 
sawa na vilivyoashiria ushiriki-
ano wa awali wenye mafanikio 
na serikali za kaunti kote nchini. 

Akizungumzia wasi wasi ku-
husu mradi wa Bwawa la Bosto 
uliochelewa kwa muda mrefu, 
ambao umekwama kwa takriban 
miaka mitano, Muhia alitoa taa-
rifa ya matumaini kwa kusema, 
“maandalizi yote ya utekelezaji 
wa Bwawa la Bosto yamekami-
lika, na sasa tuko katika hatua za 
mwisho za ujenzi. kazi ya ujenzi 
na bwawa litazinduliwa hivi ka-
ribuni,” alisema.

NWHSA, Bomet zatia saini mkataba 
wa miundombinu ya maji wa Sh13.7m

Bw. John Muhia, Kaimu Afisa Mkuu Mtendaji wa NWHSA, na Isaac 
Kitur, Karani wa Kaunti, wakibadilishana mkataba uliosainiwa.

MINISTRY OF TOURISM AND WILDLIFE 

RECRUITMENT OF CHAIRPERSON AND TWO MEMBERS OF 
THE AUDIT COMMITTEE FOR THE MINISTRY OF TOURISM 

AND WILDLIFE

A.      Introduction

Pursuant to Section 73(5) of the Public Finance Management Act, 2012, Public Finance Management (National 
Government) Regulations, 2015 Section 174(1) and the guidelines for the establishment of Audit Committees in 
public entities vide Kenya Gazette Notice Vol.CXVIII No. 40 of 15th April, 2016, the Ministry of Tourism and Wildlife 
invites applications from qualified and interested persons to fill the following positions of the Audit Committee.

1. Chairperson

2. Two (2) members.

B.     Requirements for Appointment

1.    Chairperson
i. To be appointed as the chairperson of the Audit Committee, one must have the following:
ii. A degree from a recognized university;
iii. Knowledge and experience of not less than 7 years in audit and/or Financial Management/Accounting;
iv. Be a member of ICPAK or IIA and in good standing;
v. Knowledge and experience in Risk Management; and
vi. Be a person of integrity and in compliance with requirements of Chapter Six of the Constitution of 

Kenya 2010.

2.     Member
i. To be appointed as a member of the Audit Committee, one must have the following:
ii. A degree from a recognized university;
iii. Work experience of not less than 5 years;
iv. Be a member of a professional body and in good standing;
v. Knowledge in public service/government operations and experience in Risk Management; and 
vi. Be a person of integrity and in compliance with requirements of Chapter Six of the Constitution of 

Kenya 2010.

All interested applicants who meet the above requirements should submit their applications together with 
detailed curriculum vitae, copies of academic and professional certificates, copy of Identity Card and testimonials 
in a sealed envelope clearly marked for Chairperson or Member of Audit Committee addressed to: 

The Cabinet Secretary
The Ministry of Tourism and Wildlife

P.O BOX 30027-00100 NAIROBI
or

Hand delivered to NSSF Building Block A, Eastern wing, 15th Floor by 2nd October 2024.

Shortlisted candidates shall be required to produce originals of their National Identity Cards, Academic and Pro-
fessional Certificates and transcripts, clearance from the National Police Service, HELB, KRA, EACC and clearance 
from any accredited Credit Reference Bureau during the interview.

Please note that:
i. Candidates should not attach original documents to the application;
ii. Only shortlisted candidates will be contacted; and
iii. Canvassing in any form will lead to automatic disqualification.
iv. The appointment to the committee shall be for period of not more than three years.

PRINCIPAL SECRETARY                              
STATE DEPARTMENT FOR TOURISM

STATE DEPARTMENT FOR TOURISM

CANCELLATION

CANCELLATION OF JOB VACANCIES

Tourism Fund (TF) is a State Corporation established under the Tourism Act, 2011, mandated to mobilize resourc-
es to finance the development of a sustainable tourism industry in Kenya. 

The Fund is seeking to recruit qualified Kenyan Citizens to fill the following positions: -

N0 Position Job Summary JOB GRADE

1. Manager Legal Services This position reports to Corporation Secretary and 
Director, Legal Services. 

TF 3

2. Manager, Finance & Accounts This position reports to Director, Corporate Services TF 3

3. Manager, Human Resource & 
Administration

This position reports to Director, Corporate Services TF 3

4. Manager, Information Commu-
nication and Technology

This position reports to Director, Corporate Services TF 3

5. Manager, Resource Mobilization This position reports to Director, Strategy & Resource 
Mobilization

TF 3

VISIT TF WEBSITE: www.tourismfund.co.ke for full details of the position.

Application Process

Interested and qualified persons are requested to submit their applications indicating their current salary together 
with a detailed curriculum vitae, professional certificates and testimonials. 

The successful candidate will be required to avail the following documents at the point of receiving the job offer; 
• Valid certificate of good conduct
• EACC clearance
• HELB clearance certificate
• Valid KRA compliance certificate.
• Clearance from a reputable credit reference bureau

Officers in Grade TF 03 shall be appointed on a contract of five (5) years renewable subject to performance

Method of Application

Applications clearly marked “APPLICATION FOR THE POSITION OF ………………………………” to be 
addressed to:

The Chairman, Tourism Fund P.O. Box 46987 – 00100 Nairobi
Soft copy applications should be addressed to chairman@tourismfund.co.ke so as to reach on or 
before 16th   May, 2024.

No hard copies will be accepted.

Only shortlisted candidates will be contacted.

Any form of canvasing will lead to automatic disqualification. 

“TOURISM FUND IS AN EQUAL OPPORTUNITY EMPLOYER AND ENCOURAGES ALL QUALIFIED PERSONS INCLUDING THE 
YOUTH, WOMEN, PERSONS WITH DISABILITY AND PERSONS FROM MINORITY GROUPS TO APPLY”
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NA GEORGE AGIMBA 
(KNA)

Takriban watu 197,000 
katika Mpango wa Un-
yunyizaji Maji Mashamba 
wa Lower  Kuja katika 
Kaunti ya Migori watan-
ufaika kutokana na kuka-
milika kwa Awamu ya I na 
II ya mradi wa unyunyizaji 
maji mashamba. 

Mradi huo, ambao ulik-
aguliwa hivi majuzi na 
Rais William Ruto, pia 
utatengeneza ajira kwa 
zaidi ya Wakenya 250,000 
na kuzalisha takriban Sh6 
bilioni pindi kukamilika. 
Kwa sasa, mpango 
huu unawakaribisha 
wakulima 5,000 am-
bao wameunganishwa 
na Bodi ya Kitaifa ya Na-
faka na Mazao (NCPB) 
kwa mbolea ya ruzuku. 
Mradi unaofadhiliwa na 
serikali, uko katika Kaunti 
Ndogo ya Nyatike, kilom-
ita 45 kutoka mji wa Mig-
ori, na unashughulikia 
maeneo sita na maeneo 
madogo 13 katika Tarafa 
za Nyatike na Karungu. 
Skimu ya Umwagiliaji ya 
Kuja ya Chini ina historia 
ya miaka ya 1980 ambapo 
tafiti mbalimbali zilizoan-
daliwa na Mamlaka ya 
Uendelezaji wa Bonde la 
Ziwa (LBDA) zilibainisha 
uwezekano wa umwagil-
iaji katika eneo la Nya-
tike kwa kutumia maji 
ya mto Kuja na Migori. 
Kwa  mu j i bu  wa 
Mwenyekiti wa Mamlaka 
ya Kitaifa ya Umwagil-
iaji (NIA), Eng. Gilbert 
Maluki, mradi huo utai-
marisha uzalishaji wa 

mpunga nchini, kujenga 
upatikanaji endelevu wa 
malighafi kama vile ma-
jani, mafuta, na vijiti kwa 
ajili ya viwanda vinavy-
otegemea kilimo, 
na kuchangia 
mapato ya 
fedha za 
k i g e n i . 
Jumla ya 
gharama za 
mradi wa 
Skimu ya 
Umwagiliaji 
ya Kuja Chini 
kwa Awamu 
ya I na II ni Sh2.6 
bilioni ambapo ekari 
7,000 za mpunga zital-
imwa Awamu ya Kwanza 
na ekari 12,000 za ziada 
katika Awamu ya Pili. 
Aidha, mradi utakuwa 
na kilomita 47 za mfumo 
wa mifereji ya maji, 
kilomita 212 za mifereji 
ya maji shambani na 

upanuzi wa mtandao wa 
mifereji wa kilomita 2.06. 
Mradi huo pia umeshu-
hudia kuanzishwa kwa 
mashine ya kusaga ya 

kibinafsi karibu 
na skimu ya 

umwagiliaj i 
ambayo sio 
tu itaon-
geza uzal-
ishaji wa 
m p u n g a 
lakini pia 

k u u n d a 
utajiri na 

nafasi za kazi 
katika kaunti. 

Kampuni zingine za 
kusaga ambazo ziliagi-
zwa hivi majuzi na Rais 
William Ruto katika ziara 
yake Nyanza ni Mradi wa 
Kusaga Mpunga wa Mam-
laka ya Maendeleo ya 
Bonde la Ziwa huko Kibos 
na Kaunti ya Kisumu na 
Kinu cha Usonga Siriwo 

katika Kaunti ya Siaya 
ambao pia utakuza na 
kuwezesha kuongezeka 
kwa uzalishaji na usaid-
izi wa mchele. wakulima 
kwa kuongeza thamani. 
Mpango wa mchele unae-
ndana na Dira ya 2030 
na ajenda Nne Kuu ya 
usalama wa chakula na 
lishe ambayo inalenga 
kuhakikisha usalama wa 
chakula katika ngazi ya 
mitaa ambao utachangia 
katika ngazi ya kitaifa.

Akizungumza Agosti 
mwaka huu katika kon-
gamano la Mpango wa 
Ushirikiano wa Kilimo na 
Chakula kati ya Korea na 
Afrika (KAFACI) jijini Nai-
robi, Waziri wa Kilimo na 
Maendeleo ya Mifugo Dkt 
Andrew Karanja alisema 
kuwa nchi inapanga ku-
punguza uagizaji wa 
mchele kwa asilimia 50 
katika miaka mitano ijayo.

NOTISI YA TENDA

KENYA URBAN ROADS AUTHORITY
Transforming Urban Mobility

Hii ni kufahamisha umma kwa ujumla kwamba, mwaliko wa zabuni zifuatazo umepakiwa kwenye LANGO LA 
TAARIFA YA UNUNUZI WA UMMA na TOVUTI YA KENYA URBAN ROADS AUTHORITY

No. Jina La Tenda Nambari ya Tenda

1 Uboreshaji wa NCPB-Barabara kuu ya kuingia ya Uwanja 1 KURA/RMLF/HQ/377/2024-2025

2 Uboreshaji wa Barabara ya mzunguko wa Shule ya Msingi ya Kanarini KURA/RMLF/HQ/378/2024-2025

3 Uboreshaji wa barabara ya ku� kia Uwanja wa KWS- Uwanja KURA/RMLF/HQ/379/2024-2025

4 Uboreshaji wa Barabara za kuzunguka Uwanja KURA/RMLF/HQ/380/2024-2025

5 Uboreshaji wa barabara kuelekea Makazi ya Kamishna wa Kaunti KURA/RMLF/HQ/381/2024-2025

6 Uboreshaji wa barabara ya CDF Methodisti- Utamaduni - Lango la 
Uwanja wa 5

KURA/RMLF/HQ/382/2024-2025

7 Uboreshaji wa NCPB - Lango la Uwanja wa Ndege wa KWS KURA/RMLF/HQ/383/2024-2025

Wazabuni wanaombwa kutembelea Tovuti ya KURA katika www.kura.go.ke na www.tenders.go.ke kwa maelezo zaidi.

Naibu Mkurugenzi – (SCM)
Kwa Niaba ya: MKURUGENZI MKUU

The Authority is ISO 9001:2015 certi� ed Kenya Urban Roads Authority

KENYA FISHERIES SERVICE
P.O BOX 48511-00100

NAIROBI

NOTISI YA TENDA
Kenya Fisheries Service inawaalika wazabuni wanaostahiki na wanaovutiwa kwa zabuni ifuatayo;

NO. MAELEZO YA TENDA NAMBARI YA TENDA WASTAHIKI DHAMANA

1. Mfumo wa Mkataba wa Utoaji wa 
Huduma za Upimaji wa Maabara 
ikijumuisha, Mikrobaiolojia, Kemikali 
ya Kifizikia, Kemikali, Vichafuzi (Chuma 
Nzito) na Upimaji wa Viua wadudu ka-
tika Maji, Mashapo na Samaki/Bidhaa 
za Uvuvi na Milisho ya Samaki.

KEFS/OT/001/2024-2027 WAZI HAKUNA

Mahitaji ya lazima, masharti ya zabuni na maagizo zaidi yamo katika hati za zabuni ambazo zi-
naweza kupakuliwa bila malipo kwenye www.tender.go.ke na www.kefs.go.ke. Hati kamili za 
zabuni zinapaswa kuwasilishwa katika bahasha iliyofungwa kabla ya saa 11.00 asubuhi (Saa za 
Kenya) mnamo au kabla ya tarehe 3 Oktoba, 2024 katika Sanduku la Zabuni Lililo kwenye Gho-
rofa ya 13 Jengo la NHIF-Kenya Fisheries Service.

Nyaraka zote za zabuni lazima ziwasilishwe kulingana na hati za zabuni zilizo na alama ya jina la 
zabuni. Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.

Mkurugenzi Mkuu
KENYA FISHERIES SERVICE

NA ROP JANET (KNA)

Mpango wa Pili 
wa Kusaidia 
Ugatuzi nchini 

Kenya (KDSP II) umez-
induliwa katika Kaunti 
ya Kajiado. Mpango 
huo unaotekelezwa na 
Wizara ya Ugatuzi na 
Mipango kupitia ufa-
dhili wa Benki ya Dunia, 
unalenga kuimari-
sha uwezo wa serikali 
za kaunti katika ku-
tekeleza majukumu yao. 
Kennedy Nyambati, 
Mkurugenzi wa Kujenga 
Uwezo na Usaidizi wa 
Kiufundi katika Idara ya 
Serikali ya Ugatuzi, ali-
bainisha kuwa awamu ya 
kwanza ya KDSP ilifaulu, 
huku kaunti zikionyesha 
maboresho katika usi-
mamizi wa rasilimali na 
miradi yao ya maendeleo. 
Nyambati, ambaye alim-
wakilisha Katibu wa Ug-
atuzi Bi. Teresia Mbaika, 
aliongeza kuwa, Awamu 

ya I ya KDSP iliimari-
sha uwezo wa serikali za 
kaunti katika masuala 
muhimu kama vile usi-
mamizi wa fedha za 
umma, mipango, usi-
mamizi wa rasilimali 
watu na elimu ya uraia. 
“Tumeona maboresho 
katika jinsi kaunti zina-
vyosimamia rasilimali 
zao, kupanga maen-
deleo yao na kushirik-
iana na wananchi na 
hii imechangia katika 
utoaji huduma bora na 
kuongeza uaminifu kati 
ya wananchi na serikali 
zao za kaunti,” akasema. 

Alisisitiza kuwa KDSP 
II itaendeleza mafanikio 
yaliyopatikana katika 
awamu ya kwanza na 
kushughulikia changa-
moto ibuka ili kuimari-
sha serikali za kaunti. 
Pia itajikita katika kui-
marisha uwekaji wa 
taasisi za kazi zilizogatu-
liwa, na kuongeza ubora 
wa utoaji huduma.

Kenya yazindua 
mpango wa pili wa 
kusaidia ugatuzi ili 
kuimarisha kaunti

Mpango wa umwagiliaji wa Lower Kuja 
kufaidi 197,000, kuunda ajira 250,000

Mkurugenzi wa Kujenga Uwezo na Usaidizi wa 
Kiufundi, (Ugatuzi) Kennedy Nyambati na Gavana 
wa Kajiado, Joseph Lenku.

Rais William Ruto alipofanya ziara ya kukagua mradi wa unyunyiziaji maji wa Kuja kati-
ka Kaunti Ndogo ya Nyatike Kaunti ya Migori. Jumla ya gharama za mradi wa Skimu 
kwa awamu ya I na II ni Bilioni 2.6 ambapo ekari 7,000 za mpunga zitakuzwa.

6B
Mradi huo utaunda 

ajira kwa zaidi ya 
Wakenya 250,000 na 

kuzalisha takriban 
Sh6 bilioni
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NATIONAL BIOSAFETY AUTHORITY

NOTISI KWA UMMA

National Biosafety Authorityni Shirika la Serikali lililoanzishwa chini ya Sheria ya Usalama wa Mazingira ya 2009 ili 
kutekeleza usimamizi na udhibiti wa jumla juu ya uhamisho, utunzaji na matumizi ya viumbe vilivyobadilishwa vi-
nasaba (GMOs) ili kuhakikisha usalama wa afya ya binadamu na wanyama; na utoaji wa kiwango cha kutosha cha 
ulinzi wa mazingira.
 Chini ya Kifungu cha 51 cha Sheria hiyo, Katibu wa Baraza la Mawaziri amepewa mamlaka ya kutunga Kanuni kwa 
ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria kwa kushauriana na Mamlaka. Kwa mujibu wa Kifungu hiki, Katibu wa 
Baraza la Mawaziri alitengeneza Kanuni za Usalama wa Mazingira (Yaliyomo kwenye Matumizi), 2011; Kanuni za Us-
alama wa Mazingira (Utolewaji wa Mazingira), 2011; Kanuni za Usalama wa Kihai (Import, Export and Transit), 2011; 
na Kanuni za Usalama wa Uhai (Uwekaji lebo), 2012. 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi na kufuatia ushirikishwaji wa umma uliotekelezwa kuanzia tarehe 17 Januari 2024 hadi 
tarehe 7 Februari 2024, Mamlaka inautaarifu umma na wadau kuwa kuanzia tarehe 1 Oktoba 2024, ada zifuatazo 
zitatumika:

UTEKELEZAJI WA ADA KWA HUDUMA ZINAZOTOLEWA NATIONAL BIOSAFETY AUTHORITY  

JINA LA HUDUMA MAELEZO / UFAFANUZI KUHUSU HUDUMA  ADA (KSH) 

Maombi ya Viumbe vilivyobadilish-
wa vinasaba (GMO).

Uzingatiaji wa Ombi la kuidhinishwa kwa kituo cha 
ziada cha matumizi ikijumuisha Jaribio la Sehemu iliy-
ofungwa (CFT) yaani zaidi ya kituo kimoja kwa Mradi 

mmoja ulioidhinishwa.
NB: Ada ya maombi ya Ksh. 170,000 itagharamia uk-
aguzi na uidhinishaji wa Kituo/eneo moja.

60,000 kwa kila kituo 
cha ziada

Kuzingatia Maombi ya Utoaji upya wa kibali cha ma-
tumizi yaliyomo na/au Miradi ya CFT (Baada ya kuisha 
kwa miaka 5)

170,000 

Taarifa kwa umma kwa ajili ya kutolewa kwa Mazingira 
na Kuwekwa kwenye Soko la GMOs

Gharama halisi ya 
uchapishaji

Kuzingatia Maombi ya kufanya upya kutolewa kwa 
Mazingira na Kuwekwa kwenye Soko la GMOs (Baada 
ya kumalizika kwa miaka 10)

850,000 

Maombi ya Usafiri na/au bidhaa zinazotokana na GMO 
kupitia Kenya

40,000/ shehena* 

Kubadilisha au kurekebisha itifaki ya utafiti ambapo 
kuna haja ya tathmini ya ziada ya hatari

170,000

Kubadilisha au kurekebisha itifaki ya utafiti ambapo 
hakuna haja ya tathmini ya ziada ya hatari

30,000

Maombi ya mabadiliko ya genome Ushauri wa Mapema kwa Maombi ya Mabadiliko ya Ge-
nome (Utafiti)

170,000 

Ushauri wa Mapema kwa Maombi ya Mabadiliko ya Ge-
nome (Madhumuni ya kibiashara)

850,000 

Maombi ya kibali cha hali ya Uwepo 
wa Kiwango cha Chini katika mizigo 
(LLP)

Kuzingatia Maombi kwa hali ya Kiwango cha Chini ya 
Uwepo (LLP) - kwa Matukio ya GM yaliyotangazwa 
(Ripoti ya uchanganuzi kutoka kwa maabara iliyoidhin-
ishwa iliyotolewa na mteja (maudhui ya GM ndani ya 
vizingiti vilivyowekwa vya LLP).

20,000/ shehena*

Kuzingatia Maombi ya hali ya Kiwango cha Chini ya 
Uwepo (LLP) - kwa Matukio ya GM ambayo hayajatan-
gazwa kwa kiwango cha chini. 
kiwango au pale ambapo matokeo ya vipimo hayato-
kani na maabara iliyoidhinishwa

50,000/ shehena*

Arifa ya uidhinishaji wa Matukio ya 
GM yaliyopangwa kwa njia ya ufugaji 
wa kawaida ambapo matukio moja 
tayari yamepitia idhini za udhibiti 
nchini Kenya.

Ombi la arifa la mrundikano wa kiwango cha chini (ka-
tika hali ambapo matukio yote ya jeni na mpangilio 
wa hali ya juu yameidhinishwa hapo awali kwa ajili ya 
mazingira. 
kutolewa na/kuwekwa sokoni nchini Kenya)

250,000

Maabara ya Molecular Huduma za sampuli (kwa ombi) 25,000 kwa kila sampuli

Utambuzi wa GMO / uchunguzi 25,000 kwa kila sampuli

Kitambulisho cha Tukio la GMO 30,000 kwa kila Tukio 
la GM

Uhesabu wa Tukio la GMO 30,000 

Ugunduzi wa GMO -  (iliyotolewa nje) 100,000

Ada kwa matumizi ya Maabara ya Molekuli ya NBA kwa 
utafiti na majaribio yako mwenyewe

2,000 kwa siku, pamoja 
na gharama ya matumizi

JINA LA HUDUMA MAELEZO / UFAFANUZI WA HUDUMA  ADA (KSH) 

Utoaji Leseni wa Kila mwaka wa 
washughulikiaji na waendeshaji wa-
naoshughulika na vyakula vya GM, 
malisho, bidhaa zilizochakatwa

Usajili na utoaji wa leseni ya kuhifadhi / ufungaji / uten-
genezaji / ghala, kushughulika na GM. 

30,000

Ukaguzi na Uondoaji wa Mizigo ma-
hali pa Kuingia (POE)

bidhaa zinazotokana (kwa madhumuni ya kibiashara) 5,500 kwa shehena*

Uondoaji wa mizigo katika sehemu za kuingia na kutoka 2,000 kwa kila sampuli.

Usogezaji wa Nyenzo ya GM isiyo ya 
kibiashara

Upimaji wa Haraka wa GMO kwa kutumia vipande vya 
kando (kwa ombi na kwa hitaji) 

10,000 pamoja na usa-
firi kwa Viwango vya AA 
kwa KM

Lebo za GMO za GMO zilizoidhin-
ishwa

Usimamizi wa usafirishaji wa vifaa vya GM ambavyo 
bado havijauzwa kutoka kituo kimoja hadi kingine 

30,000 kwa kila kam-
puni au taasisi

Ada ya kila mwaka ya ufuatiliaji wa bidhaa; Makampuni 
makubwa (Makampuni yenye Mauzo ya kila mwaka ya 
zaidi ya Ksh 10 Milioni)

20,000 kwa kila kam-
puni au taasisi

NBA ili kupata maelezo ya Lebo na nambari za utambu-
lisho za kipekee.

10,000 kwa kila kampuni 
au taasisi

Ada ya kila mwaka ya ufuatiliaji wa bidhaa; Makampuni 
ya ukubwa mdogo (Makampuni yenye Mauzo ya kila 
mwaka ya chini ya Ksh 1 Milioni)

30,000 kwa kila kam-
puni au taasisi

Opereta ili kukidhi gharama ya kuweka lebo 20,000 kwa kila kam-
puni au taasisi

Ada ya kila mwaka ya ufuatiliaji wa bidhaa; Makampuni 
ya ukubwa wa wastani (Makampuni yenye Mauzo ya kila 
mwaka ya zaidi ya Ksh. Milioni 1 hadi Ksh 10 Milioni)

10,000 kwa kila kampuni 
au taasisi

Ada ya kila mwaka ya ufuatiliaji wa bidhaa; Makampuni 
ya ukubwa mdogo (Makampuni yenye Mauzo ya kila 
mwaka ya chini ya Ksh 1 Milioni)

5,500 kwa shehena*

GMO- Vibandiko Visivyolipishwa  Ada ya usindikaji 5,500 kwa shehena*

Ada ya usindikaji 20,000

Vipimo vya vibandiko vitaundwa na kampuni na 
kuidhinishwa na NBA.

10,000

Ada za Upyaji wa Mwaka baada ya Usajili 100,000

Mwombaji kuthibitisha Hali isiyo ya 
GMO ya bidhaa

Mafunzo ya Usalama wa Uhai ya Wanachama wa Kamati 
za Kitaasisi za Usalama wa Uhai (IBC). 

50,000 plus transport at 
AA Rates per KM

Ada za ukaguzi 10,000 plus transport at 
AA Rates per KM

Ada za ukaguzi 10,000

Utoaji wa Vyeti Bila GMO Nakala za rekodi (zisizo za siri) 100/page

Utoaji wa Barua za ‘Hakuna Pingam-
izi 

Ada za Mwaka 1,000

Usajili na Mafunzo ya Kamati za Kita-
asisi za Usalama wa Uhai (IBC)

Mapitio ya Maombi ili kubaini kama taarifa/data ni siri 
au la

20,000

Vidokezo vya Ufafanuzi kwa Ratiba ya Ada 

Shehena*: Inamaanisha shehena yenye uzito wa hadi tani 40 za metri (sehemu moja). Mizigo yenye uzito wa zaidi ya 
tani 40 itatozwa kulingana na idadi ya kura, kwa kiwango cha bapa kwa kila kura.  

Kwa maelezo zaidi, wasiliana na Mamlaka kwa info@biosafetykenya.go.ke au Simu: 0713 854 132/ 020 267 8667 
au anwani ya posta;

Afisa Mkuu Mtendaji
National Biosafety Authority

S.L.P 28251-00100 

NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Bandari ya Kisumu ime-
jiondoa katika msukosuko 
wa kiuchumi na kusajili 
ukuaji wa asilimia 51.5 
licha ya mdororo wa ki-
uchumi wa kikanda am-
bao umeathiri biashara. 
Kulingana na ripoti ya 
utendakazi ya nusu mwaka 
wa 2024 iliyotolewa na 
Mamlaka ya Bandari Kenya 

(KPA), bandari ilirekodi 
tani 125, 503 ikilingan-
ishwa na tani 60, 910 ka-
tika kipindi kama hicho 
mwaka jana ikiwakilisha 
ukuaji wa tani 64,592. 
Bidhaa iliyopatikana katika 
kipindi hicho ilijumuisha 
mafuta ya gesi ya magari 
ambayo yanapelekwa 
Uganda (tani 26,186.9), 
vigae vya kauri (tani 3, 
603.8), tani za chuma 

(tani 3, 217.5) na mbolea 
ya mifuko (tani 1,367.0). 
Shughuli ya lango kwa 
mujibu wa ripoti hiyo 
pia imeongezeka huku 
bandari ikigundua jumla 
ya malori 1,126 katika 
kipindi kinachoangaziwa. 
Simu za vyombo vya us-
afiri bandarini pia zime-
ongezeka huku kituo hicho 
kikitarajiwa kuvunja rekodi 
ya utendaji kazi kwa kuzidi 

tani 200,000 za upitishaji 
wa mizigo kwa jumla. 
Bandari hiyo ilichapi-
sha simu 116 mwezi Ju-
lai mwaka huu ikiwa 
ni ongezeko la simu 63 
ikilinganishwa na kipindi 
kama hicho mwaka jana. 
Meli zilizosajiliwa katika 
kipindi hiki cha ukaguzi 
ni pamoja na MV Uhuru, 
MT Kabaka Mutebi II, 
MV Munanka, MV Orion 

II, MV Mango Tree. na 
Orion III ambao wamepiga 
simu tatu, tisa, moja, sita, 
moja na mbili mtawalia. 
MV Uhuru ambayo ilifu-
fuliwa mwaka wa 2019 
baada ya kuzuiwa kwa 
zaidi ya muongo mmoja 
ina uwezo wa kupakia 
mabehewa 22 na kwa sasa 
inasafirisha noti za chuma 
zenye uzito wa tani 804.5 
zikipelekwa Jinja, Uganda.

Bandari ya Kisumu yaimarika asilimia 51 licha ya hali ngumu kiuchumi

Meli ya MV Uhuru II yatia 
nanga katika Bandari ya 
Kisumu.
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NA HELLEN LUNALO (KNA)

Mamlaka ya Kitaifa ya Barabara 
Kuu ya Kenya (KeNHA) ime-
ahidi kujenga kilomita 61 za 

barabara katika mji wa Thika wenye 
shughuli nyingi wa viwanda kama se-
hemu ya mpango wa kuubadilisha 
kuwa jiji. Barabara hizo ambazo ta-
yari zimetambuliwa, zitajengwa ndani 
ya mji na viunga vyake, kwa ku-
tengewa takriban Sh5 bilioni. Mpango 
huo unalenga kuboresha mtiririko 
wa magari kwa madereva wanaoin-
gia na kutoka katika eneo la viwanda. 
Kaunti hiyo imetangaza mipango ya 
kutenga Sh256 milioni kwa Mpango wa 
Usaidizi wa Miji ya Kenya na Sh500 mil-
ioni za ziada ili kuimarisha makazi yasiyo 
rasmi mjini Thika, pamoja na ubore-
shaji wa barabara, hospitali na masoko. 
Bw. Ephraim Obuolloh, mhandisi mkuu 
anayesimamia usanifu katika KeNHA, 
alisema kuwa upembuzi yakinifu, 
pamoja na ripoti ya tathmini ya athari 
za kimazingira na kijamii, imekamilika. 
Hivi sasa, awamu ya kubuni inaendelea, 
na mashauriano ya umma yatafanyika. 
Bw. Obuolloh aliongoza wajumbe ku-
toka KeNHA kwa mkutano na Ga-
vana Kimani Wamatangi katika afisi 
yake katika mji wa Kiambu, ambapo 
walijadili miradi mbalimbali na mae-
neo yanayowezekana ya ushiriki-
ano wakati wa awamu ya utekelezaji. 
Akizungumza wakati wa mkutano huo, 
Mkuu wa Mkoa alifichua kuwa ubore-
shaji wa miundombinu ya mji huo 
utaleta mageuzi makubwa kwa jamii. 
 “Tumepata maendeleo makubwa katika 
juhudi zetu za kubadilisha Thika kuwa jiji 
lenye akili, na tumekamilisha kwa ufan-
isi ushiriki wa umma. Kwa sasa, ripoti 
inatayarishwa ili kuwasilishwa kwa 
Bunge la Kaunti ili kuidhinishwa na ba-
adaye kutumwa kwa Seneti,” akasema. 
 “Barabara ni muhimu na zinazinga-

tia wakati, na ninafurahi kwamba Rais 
ameidhinisha maombi yangu ya mradi 
huu. Kama serikali ya kaunti, tumejitolea 
kutekeleza majukumu yote tuliyopewa 
wakati wa mchakato wa utekelezaji, 
kuhakikisha kuwa miradi inaweza ku-
songa mbele bila kuchelewa,” akasema. 
 Barabara zilizoteuliwa kuunganishwa ni 
pamoja na Gatitu-Kilimambogo, umbali 
wa kilomita 20 na sehemu ya Barabara 
ya Thika-Garissa kwa umbali wa kilo-
mita 22. Zaidi ya hayo, Barabara Kuu ya 
Thika-Kenol itapokea njia za ziada kila 
upande kwa umbali wa kilomita 14. Pia 
kutakuwa na makutano mapya katika 
Blue Post kwa barabara ya kilomita 16 
inayounganisha Blue Post hadi Gatanga. 
Katika Mji wa Thika, urefu wa kilomita 
4.4 kutoka Haile Selassie hadi Barabara 
kuu ya Juu, Barabara ya Juu ya Mzu-
nguko, na Barabara ya General Kago 
itaboreshwa hadi njia ya magari mawili. 
 Kando na hayo, Barabara ya Ma-
goko-Kenyatta Avenue na Barabara 
kuu ya Kenyatta, ambayo inapita ka-
tika kiwanda cha karatasi cha Af-
rika Mashariki, pia zitaunganishwa. 
Barabara inayotoka Zero Gravity Distill-
eries pia itapanuliwa hadi njia mbili za 
kubebea mizigo, kuanzia makutano ya 
Thika Bypass hadi makutano karibu na 
Kituo cha Polisi cha Makongeni.

Maboresho yamepangwa pia kwa 
makutano ya Garissa Road-Thika By-
pass karibu na BAT Thika, sehemu ya 
barabara kuu iliyo karibu na Thika 
Sports Club, na Del Monte Junction. 
Gavana Wamatangi aliitaka KeNHA 
kuangalia uboreshaji wa barabara 
katika njia ya Kilimambogo-Juja 
Farm-Witethie na mzunguko wa Gatu-
anyaga-Juja, akisisitiza kuwa uboreshaji 
huo utaimarisha ufikiaji wa mashariki 
mwa mji na kutoa njia mbadala kwa 
magari yanayosafii  hadi Nairobi ku-
toka Garissa, Machakos, na Kitui. 
 Mwakilishi wa Wadi ya Gatuanyaga Jack-
son “Jack Ma” Kungu alieleza kuwa Thika 
iligawanywa katika sehemu mbili za kiji-
ografia: Thika Magharibi, ambayo inaju-
muisha Mji wa Thika, na Thika Mashariki, 
ambayo inajumuisha Wadi za Ngoliba 
na Gatuanyaga ambazo hazijaendelea. 
 Baadaye, pamoja na mipango ya mae-
ndeleo ya jiji ambalo linategemea kwa 
kiasi kikubwa ardhi ya Delmonte iliyoko 
Gatuanyaga na Ngoliba, Kungu alisema 
kuwa ana matumaini ya ukuaji mkubwa 
na mabadiliko yanayofanyika katika kata 
hizo mbili katika siku zijazo.

Mji wa Thika waharakisha 
maendeleo ya barabara 

kutafuta hadhi ya jiji

Gavana Wamatangi akiwa na Mhandisi Obuolloh ( kulia) na Waziri wa Mipango na 
Utawala wa Manispaa ya Kiambu Salome Wainaina (kushoto) pamoja na maafisa 
wengine wa kaunti na KeNHA.

Tumepiga hatua 
kubwa katika juhu-

di zetu za kubadilisha 
Thika kuwa jiji mahiri, na 
tumekamilisha kwa ufan-
isi mkubwa ushiriki wa 
umma.”- Wamatangi

KEMSA:  YOUR PARTNER IN HEALTHCARE

 .

Tel No: 254 20 3922000, Fax No: 254 20 3922400
www.kemsa.co.ke Email: info@kemsa.co.ke

Commercial Street, Industrial Area
P.O. Box 47715-00100 GPO Nairobi, Kenya

KENYA MEDICAL SUPPLIES AUTHORITY (KEMSA) 

MWALIKO KWA TANGAZO LA ZABUNI (IF)

Kenya Medical Supplies Authority (KEMSA) kwa niaba ya Serikali ya Kenya, Wizara ya Afya inakaribisha 
zabuni (zabuni) zilizofungwa kama ifuatavyo:

No. Nambari ya Tenda. Maelezo ya Tenda Tarehe ya 
mwisho

GLOBAL FUND- KEN-H-TNT

1 GF ATM HIV GC7/OIT01/2024-2025 Supply of ARVS Pediatrics Medicines I Oktoba 1, 2024 
saa 10:00 asubuhi

2 GF ATM HIV GC7/OIT02/2024-2025 Supply of ARVS Pediatrics Medicines II Oktoba 3, 2024 
saa 10:00 asubuhi

3 GF ATM HIV GC7/OIT03/2024-2025 Supply of ARVs Adult Medicines I Oktoba 1, 2024 
saa 10:00 asubuhi

4 GF ATM HIV GC7/OIT04/2024-2025 Supply of ARVs Adult Medicines II Oktoba 3, 2024 
saa 10:00 asubuhi

5 GF ATM HIV GC7/OIT05/2024-2025 Supply of Medicines for Opportunistic 
Infections (OIs)

Oktoba 1, 2024 
saa 10:00 asubuhi

6 GF ATM HIV GC7/OIT06/2024-2025 Supply of STI Medicines Oktoba 3, 2024 
saa 10:00 asubuhi

7 GF ATM HIV GC7/OIT07/2024-2025 Supply of Opioids Substitution 
Therapy

Oktoba 1, 2024 
saa 10:00 asubuhi

8 GF ATM HIV GC7/OIT08 /2024-2025 Supply of Male Condoms  Oktoba 1, 2024 
saa 10:00 asubuhi

9 GF ATM HIV GC7/OIT09/2024-2025 Supply of Condom Lubricants  Oktoba 3, 2024 
saa 10:00 asubuhi

10 GF ATM HIV GC7/OIT010 /2024-
2025 

Supply of Hepatitis B and C Rapid 
Diagnostics Tests (RDTs)  

Oktoba 8, 2024 
saa 10:00 asubuhi

11 GF ATM HIV GC7/OIT011/2024-
2025 

Supply of Shang Ring Devices  Oktoba 8, 2024 
saa 10:00 asubuhi

12 GF ATM HIV GC7/OIT012/2024-
2025 

Supply of Methadone Dispensing 
Cups   

Oktoba 8, 2024 
saa 10:00 asubuhi

13 GF ATM HIV GC7/OIT013/2024-
2025 

Supply of Crag and HIV Rapid Test Kit   Oktoba 8, 2024 
saa 10:00 asubuhi

GLOBAL FUND- KEN-M-TNT

14 GF ATM MAL GC7/OIT01/2024-
2025 

Supply of Anti Malaria Medicines 3rd October, 2024 
at 10:00am

15 GF ATM MAL GC7/OIT02/2024-
2025 

Supply of Malaria Rapid Diagnostic 
Test Kit

3rd October, 2024 
at 10:00am

1.  Wazabuni waliohitimu na wanaovutiwa wanaweza kupata taarifa zaidi wakati wa saa za kazi kuanzia 
Jumatatu hadi Ijumaa 08.00hrs na 17.00hrs isipokuwa kwa Likizo ya Umma kutoka kwa ofisi ya Waku-
rugenzi wa Ununuzi iliyo katika:

KEMSA, Kituo cha Kitaifa cha Ugavi, 
Embakasi Off Airport North Road, 
S.L.P 47715-00100, Nairobi
Nambari ya simu: +254111035800
Barua pepe: procurement.programs@kemsa.go.ke

2.  Nyaraka za zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti: 
 http:/www.kemsa.go.ke/tenders na PPIP Portal: tenders.go.ke. Nyaraka za zabuni zilizopatikana 
 kielektroniki itakuwa bila malipo.
 3. Wazabuni lazima wasajili hati zao za zabuni katika Ofisi ya Ununuzi au kupitia barua pepe kwa pro-

curement.programs@kemsa.go.ke (Rejelea fomu ya usajili katika hati ya zabuni) ili kuwezesha 
ufafanuzi au nyongeza yoyote zaidi.

4.  Wazabuni wataratibu kwa kufuatana na kuweka kurasa zote za hati ya zabuni iliyowasilishwa.

5.  Hati za zabuni lazima ziwekwe kwenye Sanduku la Zabuni Na.2 lililoandikwa Global Fund kwenye 
mapokezi kwenye Ghorofa ya chini ya KEMSA, Kituo cha Kitaifa cha Ugavi, Embakasi Off Airport North 
Road, Nairobi mnamo au kabla ya tarehe zilizoonyeshwa kwenye jedwali hapo juu.   

 
6.  Zabuni nyingi zinaweza kukabidhiwa kwa afisi ya Mkurugenzi wa Ununuzi wa KEMSA kwa usajili na 

uhifadhi hadi tarehe ya ufunguzi wa zabuni.

7.  Hati za zabuni zitafunguliwa mara baada ya kufungwa kwa zabuni katika Jumba la Ufunguzi la Zabuni 
la KEMSA lililoko Ground floor KEMSA, National Supply Chain Centre, Embakasi Off Airport North Road, 
Nairobi mbele ya wazabuni au wawakilishi wao ambao wanaweza kuchagua. kuhudhuria.

8.  Zabuni zilizochelewa zitakataliwa na kurejeshwa bila kufunguliwa. 

9.  Kutakuwa na kongamano la Matayarisho ya awali katika Ukumbi wa Ufunguzi wa Zabuni wa KEM-
SA, Kituo cha Kitaifa cha Ugavi cha KEMSA cha Ghorofa ya chini, Embakasi Off Airport North 
Road, Office Block Nairobi, Kenya tarehe 

 Septemba 17, 2024 saa 10:00 asubuhi
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NA MOSES WEKESA(KNA)

Kaunti ya Kakamega iko mbi-
oni kuwa kitovu cha kijamii na ki-
uchumi, huku mradi wa Benki ya 
Dunia ukianza kuboresha barabara 
katika makazi yake yasiyo rasmi. 
Kulingana na uongozi wa kaunti, Mradi 
wa Pili wa Uboreshaji wa Makazi yasiyo 
Rasmi nchini Kenya (KISIP2) unaendelea 
na mpango wake wa kuboresha makazi 
yasiyo rasmi ya Mjini, Shibale, na Lukoye 
kwa gharama ya Sh152 milioni. Mpango 
huu unatarajiwa kuimarisha maisha 
katika kitengo cha ugatuzi magharibi. 
Hivi karibuni Gavana Fernandes Barasa 
aliongoza ziara ya ukaguzi wa kazi za 
uboreshaji zinazoendelea katika Bara-
bara ya Mjini-Masanga inayobore-
shwa hadi kufikia viwango vya lami. 
Gavana Barasa aliwahakikishia wakazi 
kuwa kaunti ya Kakamega itafanyiwa 
mabadiliko makubwa katika kipindi cha 
miaka kumi ijayo, kutokana na mpango 
huu. Pia alitoa shukrani zake kwa KISIP2 
na washirika wengine wa maendeleo. 
KISIP2 ni mradi wa serikali un-
aotekelezwa na Serikali ya Kenya 
(GOK) kwa ufadhili wa Benki ya Dunia, 
Agence Française de Développe-
ment (AFD), na Umoja wa Ulaya (EU). 
Mpango huo unalenga kubore-
sha upatikanaji wa huduma za msi-
ngi kwa jamii kwa kuboresha makazi 
holela ya Mjini, Shibale, na Lukoye 
kwa kuendeleza miundombinu. 
Hii ni pamoja na barabara na mifereji 
ya maji, miradi ya usambazaji wa 
maji, na uwekaji wa taa za bara-
barani za sola ndani ya makazi. 
Waliohudhuria hafla hiyo ni pamoja na 
Mtendaji wa Kaunti, MCAs wa Maeneo, 
Mratibu wa Mradi wa Kaunti ya KISIP, 
na wafanyikazi wengine wa kaunti. 
Madhumuni ya KISIP2 ni kuimarisha 
ufikiaji wa huduma za kimsingi na us-

alama wa umiliki wa ardhi kwa 

wakaazi katika kushiriki makazi yasiyo 
rasmi ya mijini na kuimarisha uwezo 
wa kitaasisi wa kuboresha makazi duni 
nchini Kenya.Mradi wa KISIP2 unat-
arajiwa kutekelezwa katika kaunti 33 
zikiwemo Mombasa, Kwale, Kilifi, Tana 
River, Lamu, Taita Taveta, Wajir, Meru, 
Tharaka Nithi, Machakos, Makueni, 
Nyandarua. Kaunti zingine zinazonufaika 
ni Nyeri, Kirinyaga, Kiambu, Turkana, 
Pokot Magharibi, Trans Nzoia, Uasin 
Gishu, Elgeyo Marakwet, Nandi, Baringo, 
Nakuru, Kajiado, Kakamega, Bungoma, 
Kisumu, Homa Bay, Migori, Nyamira, 
Nairobi, Embu, Marsabit. na Laikipia. 
Kati ya kaunti hizo, 23 ndio wanufaika 
wa ruzuku ya masharti ya uboreshaji wa 
miundombinu na utekelezaji wa kazi za 
uboreshaji wa miundombinu unaendelea 
katika kaunti tano, ambazo ni Kakamega, 
Nakuru, Kilifi, Kisumu na Nairobi. 
Ni mradi muhimu wa kuwezesha Dira 
ya 2030 unaozingatia ajenda ya Serikali 
ya kuwezesha wakazi katika kushiriki 
makazi yasiyo rasmi ya mijini ndani ya 
kaunti zilizochaguliwa kufaidika kwa 
kupata huduma za kimsingi za miun-
dombinu na usalama wa umiliki wa ar-
dhi.

Mradi huo kwa sasa uko katika Idara ya 
Makazi na Ustawi wa Miji katika Wizara ya 
Ardhi, Ujenzi, Nyumba na Ustawi wa Miji. 
Katika kutekeleza kazi hizi, KISIP2 im-
egawanywa katika vipengele vinne ikiwa 
ni pamoja na uboreshaji jumuishi wa 
makazi ambao una vipengele vidogo vi-
wili, ambavyo ni udhibiti wa umiliki wa 
ardhi na uboreshaji wa miundombinu, 
kipengele cha upangaji wa ushirikish-
waji wa kijamii na kiuchumi, kingine juu 
ya ukuzaji wa uwezo wa kitaasisi kwa 
uboreshaji wa makazi duni na usimamizi 
wa programu. na uratibu.

MICRO AND SMALL ENTERPRISES 
AUTHORITY

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST

Introduction 

The Government is promoting the Bottom-Up Economic Transformation Agenda (BETA). It recognises the role 
played by MSME sectors in income generation, wealth and job creation, increased foreign exchange earnings, 
and poverty reduction. The Micro and Small Enterprise Authority (MSEA) Mandate aims to address the challenges 
by raising farmers’ productivity and addressing cost and quality by reducing post-harvest losses for their products.

The Authority’s mandate is conceptualized to support the MSE sector through promotion, development, regula-
tion, and institutional capacity building. The Authority has aligned its strategy to, the bottom-up transformation 
Agenda (BETA) and the emerging issues in the sector. Through this, the Authority aims to create a conducive 
operating environment for the MSEs and increase market access locally, regionally, and internationally, by oper-
ationalizing the existing Cold storage (s) Centres through established partnerships. 

These facilities will accommodate storage for agricultural produce, contributing to growth and resolving post-har-
vest challenges experienced by farmers. This will also help promote price stabilization for agricultural produce.

The Request for Expression of Interest (REOI) is intended to identify reputable and qualified firms/partners in the 
agricultural value chain who will work with the Authority and primary producers to operationalize and manage 
each Cold storage facility.

The Micro and Small Enterprises Authority (MSEA) invites sealed bids from eligible firms/partners for the follow-
ing assignment;

Shortlisting criteria 

Interested and eligible firms/Partners must provide information on the overall firm’s experience, all relevant 
statutory documents, capability to run the facilities, and demonstrate their suitability for the assignment putting 
into consideration the following aspects;

a.) Business type and evidence of the firm, having been in the agricultural produce business.
b.) Firms/partners are requested to propose an operationalization model that includes the procurement 

and pricing models that create fairness, transparency, and sustainability for agricultural produce.
c.) Illustrate financial capability in purchasing agricultural produce, aggregation, logistics, and strategies 

on competitiveness, and linkages to the value chain ecosystem.
d.) Propose initiatives that demonstrate farmers empowerment and value addition
e.) Illustrate sustainable governance structure to operationalize the facilities indicating a clear relationship 

to the Authority, farmer, and Cooperative Societies.
f.) Demonstrate key expertise in running and managing the cold storage facilities.
g.) Marketing initiatives ideal for the value chain agricultural produce. 

Note that the above criteria are not limited and firms / Partnerships are encouraged to provide any 
additional/relevant information regarding operationalization and management of the cold storage fa-
cilities. 

This Expression of Interest for the above assignment may also be obtained from the MSEA Website: www.msea.
go.ke/www.tenders.go.ke at no fee.

Further clarifications may be inquired through Procurement@msea.go.ke not later than seven (7) days 
from the date of closing/opening of the EOIs.

Written Expression of Interest must be deposited in the Tender box situated at MSEA Utalii House, Mezzanine 
Floor in plain sealed envelopes and marked with the Tender reference number, name and addressed to:

The Director General/CEO, 
Micro and Small Enterprises Authority 
P.O. Box 48823 00100 Nairobi

Not later than 11.00 am on 24th September 2024. 

HENRY RITHAA
DIRECTOR GENERAL/CEO

NAME OF PROJECT: OPERATIONALIZATION AND MANAGEMENT 
OF COLD STORAGE FACILITIES

Tender No. Description of the Request for 
Expression of Interest

Opening Date Bid Drop - off 

MSEA/REOI/01/2024-2025 Expression of Interest for Oper-
ationalization and Management 
of Cold Storage and Processing 
Facility in Ngusishi, Meru County.   

24th September 
2024

MSEA tender box 
(located at Utalii 
House, Mezzanine one 
Floor).

MSEA/REOI/02/2024-2025 Expression of Interest for Oper-
ationalization and Management 
of Cold Storage and Processing 
Facility in Olkalau, Nyandarua 
County.  

24th September 
2024

MSEA tender box 
(located at Utalii 
House, Mezzanine one 
Floor).

MSEA/REOI/03/2024-2025 Expression of Interest for Opera-
tionalization and Management of 
Cold Storage and Processing Fa-
cility in Kiamokama, Kisii County.  

24th September 
2024

MSEA tender box 
(located at Utalii 
House, Mezzanine one 
Floor).

SCHEDULE OF SITE VISITS

S/N SITE NAME DATE TIME

1 Ngusishi cold storage facility in Timau Meru County (Potatoes 
and other agricultural produce)

16th September 2024 11.00am

2 Olkalau Cold storage facility in Nyandarua County (Potatoes and 
other agricultural produce)

18th September 2024 11.00am

3 Kiamokama Cold Storage Facility in Kisii County (Bananas and 
other agricultural produce)

20th September 2024 11.00am

Gavana Fernandes Barasa akiongoza maafisa kukagua ujenzi wa barabara ya  Mjini-
Masanga Road.

Kakamega yaelekea kukua kwa 
uboreshaji wa barabara

Gavana Barasa ali-
wahakikishia wakazi 

kuwa kaunti ya Kakamega 
itafanyiwa mabadiliko 
makubwa katika kipin-
di cha miaka kumi ijayo, 
kutokana na mpango huu.
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NA MABEL KEYA SHIKUKU 
(KNA)

Mabadiliko ya 
hali ya hewa 
yamezua wasi-
wasi kwa kila 

serikali na mdau, haswa 
kutokana na uharibifu wa 
mazingira unaoshuhud-
iwa kote ulimwenguni. 
Hata hivyo, juhudi zinae-
ndelea kupamba moto ili 
kubadilisha athari mbaya 
za jambo hili, ambalo mara 
kwa mara limesababisha 
vifo vya mamia ya Wak-
enya na kuwanyima maelfu 
ya wengine riziki zao. 
Mapema mwaka huu, 
Kenya ilikabiliwa na 
ghadhabu ya Mama Na-
ture wakati mafuriko 
makubwa yalipokumba 
maeneo mbalimbali ya 
nchi, na kusababisha vifo 
vya watu wengi, kuharibu 
nyumba, mazao na mifugo, 
na kuacha maelfu ya watu 
bila makao na bila map-
ato. Maafa haya yameto-
kea huku nchi ikiwa tayari 
inakumbwa na athari za 
ukame ulioangamiza mi-
fugo hasa katika kaunti 
kame na nusu kame. 
Matukio kama haya haya-
jawahi kushuhudiwa, na 
kwa sababu hiyo, serikali 
inaendelea kutekeleza mip-
ango mbalimbali ili kupun-
guza na kubadilisha athari 
za mabadiliko ya tabianchi. 
Mnamo mwaka wa 2022, 
serikali ilizindua mpango 
kabambe wa kupanda miti 
bilioni 15 katika kipindi 
cha miaka kumi, ikilenga 
kufikia msitu wa takriban 
asilimia 30. Kampeni hii 
imeundwa kusimamisha 
na kubadili ukataji miti na 
kupunguza utoaji wa gesi 
chafuzi zinazochangia ma-
badiliko ya hali ya hewa. 
Kupitia mpango wa Dira ya 
2030, unaolenga msitu wa 
angalau asilimia 10 ifikapo 
mwaka 2030, serikali im-
ejitolea kupanda miti mil-
ioni tano kila mwaka. Zaidi 
ya hayo, imetenga eneo la 
hekta milioni 5.1 na uweze-
kano wa upandaji miti. 
Na ili kuunga mkono ju-
hudi hizi za kupambana 
na mabadiliko ya hali ya 
hewa, mashirika mawili 
yanatafuta kusaidia taasisi 
na nyumba za watu binafsi 
kukumbatia wapishi am-
bao ni rafiki kwa mazingira 
ambao utasaidia kukata 
miti kwa ajili ya kuni. 
Shirika la kwanza, Faith 
Engineering Works Com-
pany linashirikiana na taa-
sisi hizi kuweka vijiko vya 
stima vinavyotumia mvuke 
kutengeneza chakula 
cha mamia ya watu. 

Afisa wa Mauzo Jeco-
nia Oyolla akionyesha 
teknolojia hii wakati wa 
Kongamano la Kimataifa 
la Vyuo vya Ufundi, 
Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi (TVETs) mjini 
Naivasha alisema jiko 
hilo lina boiler am-
bayo hutoa mvuke am-
bayo hupika chakula 
na hutumia robo tu ya 
kiasi cha mafuta kin-
achohitajika kupika 
sawa. kiasi cha chakula. 
Vijiko pia huja na vali ya 
usalama, vidhibiti vya 
halijoto na shinikizo, 
yote hayo katika jitihada 
za kuhakikisha 
usalama jik-
oni ambapo 
u z a l i s h a j i 
wa chakula 
k wa  w i n g i 
u n a f a n y w a . 
“Kwa kweli, wafa-

nyakazi watakuwa wakifa-
nya kazi katika mazingira 
safi bila moshi au ma-
sizi, ambayo yanabore-
sha afya zao na watakuwa 
na muda zaidi mikon-
oni mwao kufanya shu-
ghuli nyingine na chakula 
kitakuwa safi na hakiwezi 
kuwaka,” Oyolla alisema. 
Alibainisha kuwa inagha-
rimu hadi Sh7 milioni 
kufunga kwenye taas-
isi, kulingana na 
uwezo wake, 
lakini inaokoa 
asilimia 60 
hadi 70 ya 
gharama ya 
mafuta. Hii 
ina maana 
k w a m b a 
t a a s i s i 

inaweza 
k u r e j e s h a 

gharama ya 
ufungaji katika 

Jeconia Oyolla; Afisa wa Mauzo katika kampuni ya Faith Engineering 
Works akionyesha utendakazi wa Jiko la Kupikia kwa Mvuke kando ya 
Mkutano wa Kimataifa wa Taasisi za Elimu ya Ufundi na Stadi (TVETs) 
mjini Naivasha.

Wawekezaji wazindua  
majiko safi sokoni ili 
kupunguza athari za 

mabadiliko ya hali ya hewa

miaka mitatu hadi 
minne, aliongeza. 
Oyolla alisema tayari 
wameweka vifaa hivi 
katika taasisi kadhaa 
za masomo. Alizitaka 

taasisi zaidi kuchukua ubu-
nifu huu kwa sa-

babu ya ufanisi 
wake wa gharama 
kwa muda mrefu 
kwani taasisi zi-

nachangia ukataji 
miti kutokana na 
kuni nyingi wana-
zotumia.

Kampuni ny-
ingine, Nyalore 

Impact Company 
iliyoko Homa -Bay 

pia inahimiza ma-
tumizi ya jiko la shinikizo 
la umeme nyumbani am-
balo pia husaidia kuokoa 
mazingira. Charles Mwangi, 
afisa mkuu wa mauzo ka-
tika kampuni inayoonyesha 
uvumbuzi huo katika hafla 
hiyo hiyo alisema wapi-
shi wanahifadhi wakati 
na kupika kwa karibu. 
Alisema majiko hayo 
yanayotumia umeme 
yanatumia  nishat i 
ndogo sana hivyo ku-
fanya yawe ya gharama 

nafuu na yana kasi, safi na 
hayapigi kelele hata kidogo. 
“Majiko ni ya haraka, 
salama, na yanapika karibu 
kila aina ya chakula ikiwa 
ni pamoja na kukaanga kwa 
kina. Wanatumia uniti moja 
tu ya umeme kupika kwa saa 
moja kwa sababu hawatumii 
umeme mfululizo kwa sa-
babu ya thermostat iliyomo, 
hivyo kuokoa asilimia 79 
ya gharama ya nishati. In-
agharimu kati ya shilingi 
tatu hadi saba),” alisema. 

Mwangi alisema majiko 
hayo ambayo yanagha-
rimu kati ya Sh10, 000 hadi 
Sh12, 600 na pia ni bora kwa 
taasisi kubwa na kwamba 
uwekezaji huo una manufaa. 
Lakini wawekezaji hawa 
wana hofu kuhusu kuan-
zishwa kwa ushuru wa 
eco-levy ambao wanasema 
huenda ukaharibu faida 
i nayo d ha n iwa  k uwa 
serikali ingepata kuto-
kana na ubia huo ka-
tika kuokoa mazingira. 
Ushuru huu ulikuwa ka-
tika pendekezo la ba-
jeti ambalo lilikataliwa na 
Wakenya hivi majuzi lak-
ini huenda likaletwa tena 
katika Bajeti ya Ziada. 
Kufikia mwaka wa 2021, 
Ripoti ya Kitaifa ya Tath-
mini ya Rasilimali za Misitu 
(NFRA) 2021 inaonyesha 
kwamba eneo la misitu 
nchini Kenya lilifikia asil-
imia 8.8 likiwa chini ya 
lengo la chini ya asilimia 
10 lililowekwa na Kat-
iba ya Kenya ya 2010 na 
Umoja wa Mataifa (UN). 
Kwa jumla, Kenya ina 
takribani zaidi ya hekta 
milioni saba za misitu, kib-
iashara au kigeni. Hii ina 
maana misitu ya kiasili, am-
bayo huchukua muda zaidi 
kukomaa, inatoweka kwa 
kasi ya kutisha. Ripoti ya 
NFRA pia inaonyesha kuwa 
hadi kaunti 37 kati ya kaunti 
47 zina asilimia kubwa ya 
miti zaidi ya asilimia 10. 
Inaonyesha kwamba eneo la 
misitu limesambazwa kwa 
usawa nchini kote huku eneo 
la kati, sehemu za maghar-
ibi na ukanda wa pwani 
zikiwa na misitu mingi zaidi. 

Majiko haya 
ni ya hara-

ka zaidi, salama 
zaidi, na hupi-
ka karibu kila 
aina ya chakula 
ikiwa ni pamo-
ja na kukaan-
ga kwa mafu-
ta. Wanatumia 
uniti moja tu ya 
umeme kupi-
ka kwa saa 
moja kwa saba-
bu hawatumii 
umeme mfululizo 
kwa sababu ya 
thermostat ili-
yomo, hivyo 
kuokoa 
asilim-
ia 79 ya 
ghara-
ma ya 
nishati. - 
Oyolla

Charles Mwangi; 
Afisa wa Mauzo 
katika Kampuni ya 
Nyalore Impact 
iliyoko Homa-Bay 
akionyesha jiko 
la shinikizo la 
umeme wakati 
wa Kongamano 
la Kimataifa la 
(TVETs) mjini 
Naivasha.
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NA BENARD MUNYAO
Serikali imewataka wa-

zazi walio na watoto wale-
mavu kuwasajili katika 
Baraza la Kitaifa la Watu 
Wenye Ulemavu (NCPWD) 
ili kusaidia katika kupanga 
bajeti na kuhakikisha tak-
wimu sahihi za watoto 
wote wenye ulemavu. Hii 
itasaidia kuwaungani-
sha na aina mbalimbali 
za usaidizi wa kifedha 
na nyenzo za serikali. 
Akizungumza wakati wa 

zoezi la uchoraji ramani 
katika Shule Maalum ya 
Don Orione iliyoko Mu-
rang’a, Mkuu wa Shirika 
la Autism na Ulemavu 
Unaohusiana na Maen-
deleo (ARDD) Winfred 
Wairimu alisisitiza kuwa, 
usajili utaiwezesha seri-
kali kurahisisha huduma 
kwa watu wenye ul-
emavu na kusaidia vyema 
wale wenye mahitaji. . 
“Wazazi wanapaswa kua-

cha kuwaficha watoto 
wenye ulemavu wa kiakili 
na kimakuzi na kuwasajili 
kwa sababu serikali inah-
itaji kujua idadi kamili ya 
watoto wenye ulemavu 
ili kutoa huduma bora,” 
Wairimu alisema. Katika 
Shule Maalum ya Don 
Orion, jumla ya watu 70 
wenye ulemavu, ikiwa ni 
pamoja na watoto na watu 
wenye ualbino, walion-
ufaika na nepi, taulo za 

kujisitiri, virutubishi vya 
lishe, tiba, mafuta ya ku-
lainisha jua, na miwani 
iliyotolewa na NCPWD. 
Wazazi wa watoto wenye 
ulemavu pia walipata 
mafunzo ya kufanya tiba 
nyumbani na mwongozo 
wa kuwalisha vizuri wa-
toto wao walioathiriwa. 
Wairimu alibainisha kuwa 
wazazi wengi huwaficha 
watoto wao kutokana na 
kuhofia kunyanyapaliwa 

jambo ambalo linaweza 
kuzidisha hali mbaya na 
kuwataka wazazi kutafuta 
usaidizi mapema. “Wazazi 
wengi hupuuza dalili za 
mapema ambazo zinaweza 
kuonyesha mtoto ana 
ulemavu wa akili. Ina-
shauriwa kwa wazazi ku-
tafuta usaidizi wanapoona 
watoto hawafikii hatua 
muhimu za maendeleo,” 
aliongeza. Mkurugenzi 
wa huduma za walemavu 

Murang’a Esther Mak-
ena alisema wameanzisha 
mpango wa kuhamasisha 
jamii na hivyo kupunguza 
unyanyapaa kwa watu 
wanaoishi na ulemavu. 
Makena aliwashauri wa-
zazi wa watoto wenye 
mtindio wa ubongo, ki-
fafa na usonji kutembe-
lea ofisi za NCPWD zilizo 
karibu ili waweze kupata 
fedha, bursari na ufadhili 
wa masomo.

Serikali yataka wazazi kusajili watoto walemavu kwa msaada

Water Services for All

www.wasreb.go.ke

WATER ACT 2016 Section 70 ,85, 87 & 139

NOTISI YA UMMA

Water Services Regulatory Board  (WASREB) imepokea maombi ya leseni kutoka kwa watoa huduma za 
maji watatu (3) ili kutoa huduma za maji ndani ya kaunti zao. Maombi ya leseni yamefanyika kwa mujibu 
wa Sheria ya Maji ya mwaka 2016 (Kifungu cha 85(1)- “Mtu hatatoa huduma ya maji isipokuwa akiwa na 
leseni iliyotolewa na Bodi ya Udhibiti, baada ya kuwasilisha maombi na nyaraka za msingi kama Bodi 
itakavyoweza kuhitaji”.

Kwa hiyo, kwa kuzingatia shauri kuu la WASREB chini ya Sheria ya Maji ya 2016 Kifungu cha 70(1)–“ulinzi 
wa maslahi na haki za watumiaji katika utoaji wa huduma za maji”, Kifungu cha 87(1)- “Maombi ya lese-
ni yatatekelezwa. chini ya ushirikishwaji wa umma” ikisomwa pamoja na kifungu cha 139, tunapenda 
kushauri kuwa mikutano ya mashauriano ya umma itafanyika katika maeneo yaliyoainishwa hapa chini 
ili kupata maswala ya wadau kuhusu huduma zinazotolewa, masharti ya leseni na mapendekezo ya 
uboreshaji wa huduma kuendelea. Tafadhali kumbuka kuwa Watoa Huduma za Maji wote watafanya 
mikutano ya mseto ya mashauriano ya umma (ya kimwili na ya mtandaoni) kama ilivyoainishwa hapa 
chini;

Mtoa Huduma za Maji Kaunti Mahali Siku,Tarehe 
na Saa

Tetu Aberdare Water and 
Sanitation Company 

Nyeri Mkutano wa ana 
kwa ana

Wamagana Catholic 
Hall, Nyeri County 

Jumatano 
Oktoba 2, 
2024 
saa
10.00 am

Kupitia mtandao WSP to provide links

Ngandori Water and 
Sanitation Company 

Embu Mkutano wa ana 
kwa ana

Mavvel Hotel, Embu 
town

Alhamisi, 
Oktoba 3, 
2024
saa
10.00 am

Kupitia mtandao WSP to provide links

Homabay Water and 
Sanitation Company

Homabay Mkutano wa ana 
kwa ana

Golden Rays Hotel, 
along Homa Bay
- Kendu Bay Road

Jumanne, 
Oktoba 8, 
2024
saa
10.00 amKupitia mtandao WSP to provide links

MIKUTANO YA MASHAURIANO YA UMMA KUHUSU LESENI 
YA WATOA HUDUMA YA MAJI

*Tafadhali kumbuka kuwa mashauriano ya umma ya Homabay yanashughulikia maombi ya leseni na 
ushuru*

Washiriki wanapaswa kuketi kabla ya 10.00 asubuhi. Utambulisho wa kibinafsi wa washiriki utahitajika. 
Wananchi katika maeneo husika wanakaribishwa kutoa mawasilisho ya mdomo na maandishi na kuuli-
za maswali yoyote yanayoweza kuhusiana na utoaji wa huduma ya maji katika maeneo yao. 

Maelezo kuhusu kiwango cha ushuru wa maji wa Homabay yanaweza kupatikana katika www.wasreb.
go.ke na www.homawasco.co.ke.

Maoni kuhusu ombi yatatumwa kwa barua pepe kwa info@wasreb.go.ke au kutuma kwa nakala ngumu 
kwa:

Afi sa Mkuu Mtendaji,
Water Services Regulatory Board,

Jengo la NHIF la Ghorofa ya 5,
Barabara ya Ngong,
S.L.P  41621 -00100,

NAIROBI.

Tarehe ya mwisho ya kupokea maoni ni siku 30 baada ya kuchapishwa kwa notisi hii.

AFISA MKUU MTENDAJI
Water Services Regulatory Board

MWALIKO WA ZABUNI
RURAL ELECTRIFICATION AND RENEWABLE ENERGY CORPORATION

1. JINA NA MAELEZO YA KANDARASI: 

Rfx No. Jina la Kandarasi na Maelezo Dhamana Kufunga na Kufungua

1000001178 Utoaji wa Huduma za Kusafisha 
kwa mwaka wa Fedha 24/25-
25/26 
(Marudio ya Zabuni

Kshs; 250,000.00 Septemba 26,, 2024 
@ 10.00am

2.  Zabuni itafanyika kwa njia ya wazi ya ushindani (Kitaifa) kwa kutumia waraka sanifu wa zabuni. Zabuni iko 
wazi kwa Wazabuni wote waliohitimu na wanaopenda.

3.  Wazabuni walio na sifa na nia wanaweza kupata taarifa zaidi na kukagua Hati za Zabuni saa 8.00 asubuhi 
- 12.45pm hadi 1.45pm-4.00pm Jumatatu hadi Ijumaa katika Ofisi za Shirika la Umeme Vijijini na Shirika 
la Nishati Jadidifu zilizopo Kawi Complex, Kitalu C, Ghorofa ya chini. .

4.  Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kutazamwa na kupakuliwa na wazabuni wanaovutiwa bila malipo 
kielektroniki kutoka kwa Tovuti www.rerec.co.ke chini ya hati za zabuni au kupitia tovuti ya ununuzi wa 
kielektroniki kwa kutumia https://suppliers.rea.co .ke:44300/irj/portal na kwenye Tovuti ya Taarifa ya 
Ununuzi wa Umma https://tenders.go.ke

 Wazabuni ambao bado hawajasajiliwa na REREC lazima wasajili kampuni zao ili kushiriki katika zabuni 
kwa kutumia kiungo kilicho hapa chini ambacho kinaweza kupatikana kutoka kwa tovuti www.rerec.co.ke 
Usajili wa Ununuzi-Wasambazaji:https://suppliers.rea.co .ke:44200/supportal(bD1lbiZjPTUwMCZkP-
W1pbg==)/bspwdapplication.do#VIEW_ANCHOR-ROS_TOP 

5.  Nyaraka za zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti www.rerec.co.ke 

6.  Zabuni zitanukuliwa kwa Shilingi za Kenya na zitajumuisha kodi zote. Zabuni zitaendelea kuwa halali kwa 
siku 147 kuanzia tarehe ya kufunguliwa kwa zabuni.

7.  Zabuni zote lazima ziambatanishwe na Dhamana ya dhamana katika mfumo wa dhamana ya benki. Usala-
ma halisi wa Zabuni utawasilishwa kwenye Sanduku la zabuni (Kawi Complex, Block C, Ground floor, Off 
Popo Road,) mnamo/kabla ya tarehe ya kufunga zabuni na muda ulioonyeshwa hapo juu.

8.  Mzabuni ataratibu kurasa zote za hati za zabuni zilizowasilishwa kwa kufuatana.

9.  Zabuni zilizokamilishwa lazima ziwasilishwe kwa Shirika la Usambazaji Umeme Vijijini na Nishati Mbadala 
kwa njia ya kielektroniki kupitia https://suppliers.rea.co.ke:44300/irj/portal kabla au kabla ya tarehe na 
wakati ulioonyeshwa hapo juu.

10.  Zabuni za Kielektroniki pekee ndizo zitaruhusiwa.

11.  Zabuni zitafunguliwa mara baada ya tarehe ya mwisho na muda ulioainishwa hapo juu au tarehe ya 
mwisho na nyakati zilizotajwa baadaye. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya wawakilishi walioteuliwa 
wa Wazabuni ambao watachagua kuhudhuria katika anwani iliyo hapa chini.

12.  Nyongeza yoyote ya zabuni hii itapakiwa kwenye tovuti ya Shirika www.rerec.co.ke chini ya hati za zabuni.

13.  Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.

14. Anwani zilizorejelewa hapo juu ni:
 Anwani kwa ajili ya kupata taarifa zaidi juu ya nyaraka za zabuni
 Usalama wa awali wa Zabuni uliowasilishwa kwenye Sanduku la zabuni (Kawi Complex, Block C, Ground 

floor, Off Popo Road,). Meneja Mawasiliano, Usimamizi wa Ununuzi, nambari ya simu: 0709193000 na 
anwani ya barua pepe: 

 tenders@rerec.co.ke
 Anwani ya Kuwasilisha Zabuni: Mtandaoni Kupitia https://suppliers.rea.co.ke:44300/irj/portal 

Anwani ya Ufunguzi wa Zabuni. Kawi Complex, Block C, Ghorofa ya chini, mfumo wa kufungua 
mtandaoni

Rfx No. Jina la Kandarasi na Maelezo

1000001078
Utoaji wa Huduma za Kusafisha kwa mwaka wa Fedha 24/25-25/26

Kusitisha kwa Tenda

Jina: Dkt. Rose N. Mkalama;                                                                         
Cheo: Afisa Mkuu Mtendaji  
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NA MICHAEL OMONDI 
(KNA)

Serikali iko mbioni 
kutekeleza Ajenda 
ya Mabadiliko ya 

Kiuchumi ya Chini-juu 
(BETA), hususan ka-
tika nyumba na makazi, 
pamoja na Huduma ya 
Afya kwa Wote, am-
bapo hatua muhimu 
zimefikiwa. Msemaji wa 
Serikali Isaac Mwaura 
alibainisha kuwa seri-
kali inalenga kujenga 
nyumba 250,000 za ghar-
ama nafuu kila mwaka ili 
kukabiliana na uhaba wa 
nyumba mijini na vijijini. 
Mwaura alisisitiza kuwa 
lengo hili linawiana na 
kifungu cha katiba kin-
achotambua makazi kama 
haki ya msingi ya kijamii 
na kiuchumi. Hii ni pamoja 
na kuhakikisha makazi 
yanayofikiwa na ya kuto-
sha na viwango vinavyo-
faa vya usafi wa mazingira 
kwa mujibu wa Mpango 
wa Makazi ya bei nafuu 
(AHP) na Mpango wa 
Makazi ya Kijamii (SHP). 
Mwaura alidokeza kuwa 
zaidi ya asilimia 60 ya 
Wakenya wa mijini wa-
naishi katika vitongoji 
duni na makazi mengine 
duni bila kuwa na vyoo 
vya kutosha, jambo am-
balo linadhoofisha utu 
wao na kuwaweka ka-
tika hatari za kiafya. 
“Hali hii inatokana na kasi 
ya ukuaji wa miji nchini, 
ambayo ni wastani wa 
asilimia 4.4, na kusaba-
bisha takriban wakazi 
wapya 500,000 wa mi-
jini kila mwaka. Hii ina-
fanya ugavi wa nyumba 
kuwa lengo lenye changa-
moto na la kudumu 
kwa serikali,” alieleza. 
Licha ya hayo, Mwaura 
alisema kuwa serikali 
imejitolea kubadilisha 
changamoto ya makazi 
kuwa fursa ya kiuchumi. 
Kwa kuona uzalishaji wa 
nyumba kama sekta am-
bayo itaunda ajira bora 
moja kwa moja katika 

ujenzi kwa takriban vi-
jana 100,000 wanaohit-
imu mafunzo ya TVET 
kila mwaka, na kwa njia 
isiyo ya moja kwa moja 
kupitia utengenezaji wa 
vifaa vya ujenzi, seri-
kali inalenga kushughu-
likia suala hilo ipasavyo. 
Msemaji huyo wa Seri-
kali alisema lengo ni ku-
toa ajira zaidi ya milioni 
moja kupitia Mpango 
wa Nyumba za bei nafuu 
kwa mafundi bomba, 
mafundi umeme, waashi 
na wakata mawe kwenye 
machimbo hayo, na katika 

sekta ya ujenzi na ujenzi 
huku serikali ikiendelea 
kutekeleza mpango huu. 
Ahadi hii, aliongeza, in-
alenga kuongeza usam-
bazaji wa nyumba mpya 
hadi 250,000 kwa mwaka 
na kubadilisha asilimia ya 
upatikanaji wa nyumba za 
bei nafuu kutoka asilimia 
mbili ya sasa hadi asil-
imia 50 kwa kuunda mi-
radi ya gharama nafuu ya 
nyumba za muda mrefu, 
ikiwa ni pamoja na Na-
tional Housing. Hazina 
na Mipango ya Makazi 
ya Kijamii ya Kijamii ili 

kuhakikisha kutoku-
wepo kwa nyumba ku-
toka kwa watengenezaji. 
Inalenga zaidi kuimarisha 
uwezo wa sekta ya Jua Kali 
wa kuzalisha vifaa vya 
ujenzi vya ubora wa juu, 
huku ikiwapa watengen-
ezaji motisha ya kujenga 
nyumba za bei nafuu zaidi. 
Wakati huo huo, serikali 
imefanikisha majaribio 
ya mpango wa Recog-
nition of Prior Learning 
(RPL) kwa mafundi 213 
katika Miradi ya Makazi 
ya bei nafuu ya Kibra na 
Ruiru, huku kukiwa na 

mipango ya kuisambaza 
kwa mafundi wengine 
zaidi ya 1,000 kote nchini. 
Msemaji huyo pia alitan-
gaza kuwa programu mbili 
zinazopitia kaunti kadhaa, 
zimesalia kuwa sehemu 
ya afua za serikali kwa 
wakati ili kutokomeza 
makazi duni, wakati huo 
huo ikiwapa Wakenya 
makazi yenye heshima 
na matabaka mbalimbali. 
“Kwa jumla, kuna 
nyumba zipatazo 100,000 
katika hatua mbalim-
bali za ujenzi nchini kote. 
Nyumba 700,000 za ziada 
ziko mbioni kutekelezwa, 
zikiwemo nyumba za 
makazi za kijamii 40,299 
zilizotangazwa mnamo 
Juni 25, 2024, ambazo 
pia zitanufaisha wakazi 
ambao walihamishwa 
kutoka maeneo yenye 
mafuriko kando ya Mto 
Nairobi,” akasisitiza. 
Hadi sasa kati ya miradi 24 
inayoendelea ya AHP, Dkt 
Mwaura alifichua kuwa 
wananchi 539,623 wali-
osajiliwa wameokoa jumla 
ya Sh2,274,456,214 na 
kwamba jumla ya nyumba 
6,411 zimepangiwa hadi 
sasa.

Sambamba na lengo kuu 
la Huduma ya Afya kwa 
Wote, Dk Mwaura alisema 
serikali imejipanga katika 
kuajiri na kuanza mal-
ipo kwa watumishi wa 
afya ya jamii, ambao wa-
takuwa sehemu ya Mfumo 
wa Huduma ya Afya ya 
Msingi na pia kuweka 
kipaumbele katika ku-
punguza gharama za mat-
ibabu kupitia Mamlaka 
mpya na iliyoboreshwa 
ya Afya ya Jamii (SHA). 
“Kuhama kutoka NHIF 
hadi SHIF kunaleta man-
ufaa yaliyoimarishwa 
kama vile kuweka dijitali 
kamili, uthibitishaji wa 
kibayometriki, uidhin-
ishaji wa kujitegemea, 
kifurushi cha manufaa 
kilichopanuliwa, malipo 
ya kila mwezi yaliyopun-
guzwa kutoka Sh500 hadi 

Sh300, michango ya haki 
kwa sekta zote, huduma 
kwa wote, huduma ya 
dharura, na usaidizi wa 
serikali kwa maskini sana 
na walemavu wa hali ya 
juu kama ilivyoainishwa 
katika Sheria ya Watu 
Wenye Ulemavu ya 2003,” 
alisema, akiongeza kuwa 
kadi ya SHIF inaweza ku-
wapa wagonjwa fursa ya 
kufikia vituo vyote vya 
afya ikiwa ni pamoja na 
mashirika ya umma, ya 
kibinafsi na ya kidini. 
Alidokeza kuwa michango 
ya SHIF itakuwa katika 
kiwango cha asilimia 2.75 
ya mapato ya mtu binafsi, 
ilhali serikali ya kitaifa na 
kaunti italipa malipo ya 
bima kwa masikini, walio 
kizuizini na walio hatarini 
kupitia ulinzi wa kijamii, 
kama inavyoamuliwa 
kwa njia ya majaribio. . 
Kufikia Septemba 3, 2024, 
msemaji wa serikali al-
ifichua kuwa Wakenya 
861,101 walikuwa wame-
jiandikisha na SHA, na vi-
tuo vya afya 9,792, ikiwa ni 
pamoja na umma 2,008 na 
vituo 7,784 vya kibinafsi 
na vya kidini, viliidhin-
ishwa na Baraza la Mada-
ktari na Madaktari wa 
Meno la Kenya (KMPDC). 
Aliongeza kuwa rasimu 
ya mikataba na watoa 
huduma za afya imeka-
milika, na kwamba seri-
kali sasa imejikita katika 
ufahamu na elimu kwa 
umma kuhusu mabadiliko 
kutoka NHIF hadi SHA, na 
ushiriki wa watoa huduma 
za afya kuanza mara tu 
ushuru utakapotangazwa 
kwenye gazeti la serikali. 
“Watumishi wote wa 
umma wanatarajiwa 
kusajiliwa ifikapo Ok-
toba 1, 2024, huku Wiz-
ara za Nishati na Habari, 
Mawasiliano, na Uchumi 
wa Kidijitali zikihita-
jika kusaidia usambazaji 
wa umeme na mtandao 
kwenye vituo vya afya 
kote nchini,” alisema Dkt 
Mwaura.

Serikali sasa mbioni kutekeleza ahadi yake kuhusu 
makazi bora, huduma za afya kwa Wakenya-Mwaura

Msemaji wa Serikali Isaac Mwaura 

BY MWENDWA MWENDWA  
(KNA)

The Kenyatta National 
Hospital (KNH) in 
collaboration with 

the Embassy of Japan has 
launched an on-site training 
programme focused on hu-
man resource development 
for gastrointestinal diseases 
in Kenya particularly in the 
endoscopy field.

The launch marks the 

beginning of a three-day 
hands-on training pro-
gramme in various en-
doscopy specialties which 
aim to enhance skills and 
knowledge in gastrointesti-
nal care.

During a sidebar interview 
at KNH in Nairobi , the Head 
of Endoscopy Unit at KNH 
Dr Linda Gathara revealed 
that the programme will run 
for three years where ex-

perts from Japan will come 
and train with them at the 
hospital.

“It is a three-year pro-
gramme but for on-site 
training in Kenya. The train-
ing and lectures will take 
three days where we will 
engage with specialists from 
Japan and come November, 
a team from KNH will travel 
to Japan for training for a 
period of one month,” Dr 

Gathara explained.
She added that the pro-

gramme usually runs twice 
a year with the hospital on-
site training at Kenyatta and 
later a team of five doctors 
travel to Japan to receive 
further training.

“This year we have 13 
trainees where we have six 
from KNH and seven from 
counties all over the coun-
try,” she disclosed.

Dr Gathara said the pro-
gramme is very beneficial 
since it equips doctors both 
from Kenyatta and around 
the counties with skills to 
enable them to treat their 
patients better, words ech-
oed by the Director of TEM-
DEC at Kyushu University 
Dr Tomohiko Moriyama 
who reiterated that the 
programme aims to tackle 
health coverage all over 
Kenya.

Dr Gathara elaborated that 
endoscopy is a procedure 
where doctors evaluate the 
gastrointestinal (GI) system 
involving the upper GI, that 
is the stomach, oesophagus 

and the first part of the small 
intestines and the lower GI 
which involves the large in-
testines.

“We have advanced pro-
cedures that we do in en-
doscopy which include 
the Endoscopic Retrograde 
Cholangiopancreatography 
(ERCP), procedures for di-
agnosis and treatment,” she 
highlighted.

Dr Gathara thanked the 
Embassy of Japan for spon-
soring the programme and 
the KNH staff for partici-
pating in the programme, 
saying she looks forward 
to more partnerships in the 
future.

KNH launches the Kenya-Japan 
Endoscopy Onsite Training Programme
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UKUMBUSHO KWA MASHIRIKA YA MALIPO YA UZEENI

@RBA_Kenya @RetirementBenefitsAuthorityKE
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rbakenya Retirement Benefits Authority Kenya

@RetirementBenefitsAuthorityKE info@rba.go.ke

Retirement Benefits Authority inapenda kuwafahamisha Wadhamini, wasimamizi wa skimu na watoa 
huduma wengine wa mifuko ya mafao ya kustaafu ambayo mwaka wa fedha ulimalizika tarehe 30 Juni 2024, 
zifuatazo masharti ya Sheria ya Mafao ya Kustaafu, 1997 na Kanuni zake: 

1. Kifungu cha 34(4) cha Sheria kinataka kila skimu kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa za fedha zilizokaguliwa 
ndani ya miezi mitatu (3) baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha. Adhabu itatumika kwa kushindwa kuwas-
ilisha hesabu zilizokaguliwa ndani ya muda uliowekwa kama ilivyoainishwa chini ya Kifungu cha 34 (4) (4c)

2. Kifungu cha 16 cha Sheria; Kanuni ya 39 ya Kanuni za Mafao ya Kustaafu (Occupational Retirement Benefits 
Scheme) Kanuni za 2000; Kanuni ya 32 ya Mafao ya Kustaafu (Mpango wa Mafao ya Kustaafu) Kanuni za 
2000 na Kanuni ya 46 ya Mafao ya Kustaafu (Umbrella Retirement Benefits Scheme) Kanuni za 2017 zin-
ataka kila skimu kuwasilisha kwa Retirement Benefits Authority indani ya miezi minne (end4) baada ya 
Kodi ya Mafao ya Kustaafu. ya mwaka wa fedha. Ukiukaji wowote wa malipo ya ushuru huvutia adhabu ya 
5% kwa mwezi kwa kiasi chochote ambacho hakijalipwa.

Kwa maana hiyo, miradi ambayo mwaka wake wa fedha uliisha tarehe 30 Juni 2024 inapaswa kuwasilisha taarifa 
zao za fedha kabla ya tarehe 30 Septemba 2024 na kulipa ushuru unaohitajika kufikia tarehe 31 Oktoba 2024.

Malipo yanapaswa kufanywa mtandaoni kupitia Tovuti ya RBA Returns kupitia akaunti ya ukusanyaji 
wa eCitizen. Kwa malipo yote, tafadhali toa maelezo ya skimu ikiwa ni pamoja na nambari ya usajili wa skimu, 
jina la skimu na kiasi cha tozo inayolipwa kwa Mamlaka kupitia barua pepe levy@rba.go.ke 

Kwa maswali kuhusu Sekta ya Mafao ya Kustaafu au mpango wako wa pensheni tafadhali piga RBA kwa nambari 
ya bure: 0800720300 

RETIREMENT BENEFITS AUTHORITY
Rahimtulla Tower, Ghorofa ya 13, Upper Hill Road, S.L.P 57733-00200 Nairobi

Simu: 2809000 Rununu: 0726 600001-5 au 0735 339132 Faksi: 2710330

USAJILI WA AKAUNTI ZA MFUMO NA MALIPO YA 
TOZO YA MANUFAA YA KUSTAAFU

Kwa maelezi zaidi kuhusu sekta, tufuate kwa:

The Kenya National High Authority (KeNHA ni Shirika la Kiserikali lililoanzishwa chini ya Sheria ya Barabara za 
Kenya, 2007, likiwa na jukumu la Usimamizi, Ukarabati wa Uendelezaji na Utunzaji wa Barabara za Kitaifa.

KeNHA inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa Watoa Huduma wanaostahiki kwa zabuni zifuatazo.

NOTISI YA TENDA

Toll Free Line: 0800-211-244
@KeNHAKenya Kenya National Highways Authority

For all your enquiries email us on: complaints@kenha.co.ke

Website: www.kenha.co.ke
ISO 9001:2015 Certi�ed

#Road Safety Starts With YouCustomer Care: 0700 423 606

S/No. Nambari ya Tenda Maelezo kuhusu Tenda Tarehe, wakati, eneo/saa ya kufunga na 
kufungua tenda

1. KeNHA/2800/2024 Utoaji wa Magari 
Huduma za Bima

Septemba 25, 2024 saa 11.00am.

Makao Makuu ya KeNHA, Barabara Plaza, Jomo 
Kenyatta International Airport (JKIA), Nairobi, 
Off Mazao Road, Block C - Ghorofa ya Pili  Board 
Room.

2. KeNHA/2801/2024 toaji wa Huduma za Bima 
ya Jumla kwa Mali za Shiri-
ka

Septemba 25, 2024 saa 11.00am.

Makao Makuu ya KeNHA, Barabara Plaza, Jomo 
Kenyatta International Airport (JKIA), Nairobi, 
Off Mazao Road, Block C - Ghorofa ya Pili  Board 
Room.

Seti kamili ya hati za zabuni zinaweza kupatikana na Wazabuni wanaovutiwa bila malipo kwa kupakua kutoka 
tovuti ya KeNHA: www.kenha.co.ke au Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (PPIP): www.tenders.go.ke au 
kutoka Ofisi ya KeNHA JKIA BaraBara. Plaza Block C, Ghorofa ya Pili ya Ofisi ya Ugavi wakati wa saa za kawaida 
za kazi baada ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya Ksh, 1,000.00 (shilingi elfu moja pekee) kama hundi ya 
benki inayolipwa kwa Mamlaka ya Kitaifa ya Barabara Kuu ya Kenya.

Wazabuni wanahimizwa kupakua hati za Zabuni kutoka kwa tovuti zilizo hapo juu ili kupunguza msongamano 
katika Ofisi ya KeNHA. 

Wazabuni wote wanaovutiwa wanahitajika kuendelea kuangalia tovuti ya Mamlaka ya Barabara Kuu ya Kenya: 
www.kenha.co.ke na Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (PPIP) kwa nyongeza yoyote ya zabuni au ufa-
fanuzi ambao unaweza kutokea kabla ya tarehe ya kuwasilisha.

Naibu Mkurugenzi (Idara ya Ununuzi)
Kwa niaba ya: MKURUGENZI MKUU

1.  Serikali ya Kenya (GoK) kwa niaba ya Athi Water Works Development Agency (AWWDA) imepokea ufadhili kutoka 
kwa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) kugharimia Mpango wa Ugavi Endelevu wa Maji na Usafi wa Mazingira wa 
Miji ya Kenya (KTSWSSP) na inakusudia kutumia sehemu ya kiasi cha mkopo huu kwa malipo chini ya Huduma za 
Ushauri kwa Mawasiliano ya Mradi na Kipindi. 

2.  Lengo la kazi ni kushirikisha mtaalam wa mawasiliano kutoa mawasiliano ya kitaasisi 
 kusaidia na kufanya mawasiliano ya kimkakati, ushirikishwaji wa washikadau, usimamizi wa vyombo vya habari na 

utayarishaji wa ubunifu kwa ajili ya Mpango wa Maji Endelevu wa Maji na Usafi wa Mazingira wa Kenya (KTSWSSP).  

3.  Wigo wa huduma za ushauri wa kibinafsi utajumuisha, lakini sio mdogo kwa yafuatayo:

Awamu ya Ujenzi:
•  Uhamasishaji kwa Umma na Ufikiaji - Tengeneza ujumbe wazi na mafupi kuhusu madhumuni ya mradi, manufaa na 

ratiba za matukio. Tumia njia mbalimbali za mawasiliano (k.m., mikutano ya ukumbi wa jiji, sasisho za tovuti, kijamii 
 media) kufikia hadhira mbalimbali.
•  Ushirikiano wa Wadau - Tambua washikadau wakuu, wakiwemo wakazi, wafanyabiashara, vikundi vya mazingira, na 

maafisa wa serikali. Anzisha njia za mawasiliano za mara kwa mara na washikadau kupitia mikutano, majarida na 
vikao vya jamii.

•  Mahusiano ya Vyombo vya Habari - Tengeneza vifaa vya matangazo na maelezo ya mradi na maelezo muhimu ya 
mawasiliano. Shirikiana kikamilifu na vyombo vya habari ili kushiriki sasisho za mradi na kushughulikia maswala 
yoyote yaliyotolewa kwenye media.

•  Maelezo kuhusu Ujenzi - Toa maelezo ya mara kwa mara kuhusu maendeleo ya ujenzi, matukio muhimu yaliyofikiwa 
na ratiba za matukio zinazotarajiwa. Wasiliana na ucheleweshaji au usumbufu wowote unaowezekana kwa wakati na 
kwa uwazi.

Awamu ya Baada ya Ujenzi:
•  Tangazo la Kukamilika kwa Mradi - Tengeneza taarifa kwa vyombo vya habari na matangazo ya umma ya kuadhimi-

sha kukamilika kwa mradi. Panga matukio kama vile kuagiza kuonyesha mradi uliokamilika na manufaa yake kwa 
jamii.

•  Mawasiliano ya Faida - Eleza kwa uwazi athari chanya za mfumo mpya wa maji na maji taka, kama vile uboreshaji 
wa ubora wa maji, kuongezeka kwa usafi wa mazingira na manufaa ya mazingira. Toa maelezo kuhusu jinsi ya kufikia 
na kutumia mfumo mpya kwa ufanisi.

•  Elimu kwa Umma - Tengeneza nyenzo za kielimu (k.m., vipeperushi, matangazo ya utumishi wa umma) kuhusu 
mbinu za kuhifadhi maji na utupaji wa maji taka unaowajibika ili kukuza utumiaji mzuri wa miundombinu mipya. 

•  Kudumisha Njia za Mawasiliano Huria - Kudumisha njia za mawasiliano zilizoanzishwa wakati ujenzi ili kushughulikia 
masuala yoyote ya baada ya ujenzi au masuala yanayohusiana na mfumo wa maji na majitaka.

4. Huduma za ushauri zitatekelezwa kwa muda wa Miezi 12

5.   Athi Water Works Development Agency (AWWDA)  sasa inawaalika washauri binafsi kuwasilisha nia yao ya kutoa 
huduma hizi. Washauri wanaovutiwa lazima watoe habari juu ya uwezo wao na uzoefu katika 

 uhusiano na mgawo, (vipeperushi, maelezo ya kazi zinazofanana, uzoefu katika hali sawa, upatikanaji wa ujuzi un-
aofaa, nk).

6.  Mahitaji ya msingi ni: -
•  Kiwango cha chini cha shahada ya kwanza katika mahusiano ya umma na mawasiliano ikijumuisha uandishi wa 

habari, sayansi ya siasa au nyanja zinazohusiana, na uzoefu wa kutosha wa kiutendaji katika mawasiliano ya umma.
•  Angalau miaka kumi na miwili ya uzoefu wa kazi katika mawasiliano ya umma
•  Mchanganyiko wa ujuzi na ufahamu katika mawasiliano ya kuchapisha na ya kuona ikiwa ni pamoja na ujuzi katika 

na kushughulikia vifaa vya mawasiliano ni faida iliyoongezwa.
•  Ujuzi dhabiti ulioonyeshwa wa Dira ya 2030 na Ajenda Nne Kuu za Serikali ya Kenya (GOK)
•  Ubora uliothibitishwa, shauku, na ustadi wa uandishi wa ubunifu/wa uandishi, na mbinu ya mawasiliano ambayo 

huchochea mijadala hai ya umma. Uwezo ulioonyeshwa wa kufikiria na kukuza yaliyomo kwenye media ya kuona ni 
faida

•  Uwezo uliothibitishwa na ujuzi wa majukwaa ya mitandao ya kijamii, haswa Facebook, Twitter, Vijarida, na usimamizi 
wa tovuti miongoni mwa zingine.

•  Ufuatiliaji mzuri wa mitandao ya kijamii, trafiki, na ushirikiano, hasa na vijana utaongezwa faida.
•  Mawasiliano bora ya maandishi na maneno katika Kiingereza
7.  Washauri binafsi wanaovutiwa lazima watoe taarifa na ushahidi kwamba wana sifa na uzoefu wa kufanya kazi 

hii.  Kwa ajili hiyo, ushahidi wa kumbukumbu wa huduma za hivi karibuni na zinazofanana utawasilishwa. Kwa 
kuongezea, zinapaswa kujumuisha pendekezo la kufanya kazi hiyo pamoja na pendekezo la kifedha.

8.  Mapendekezo ya Washauri yatatathminiwa kwa vigezo vifuatavyo kama ilivyoelezwa katika wasifu/pendekezo lao 
lililosasishwa. 

•  Kazi Zinazofanana/Husika zimefanywa    30%
•  Sifa za Jumla na Utoshelevu     30%
•  Kiwango cha elimu ikilinganishwa na eneo la kazi   20%
•  Angalau miaka 12 ya uzoefu unaofaa    10%
•  Ustadi wa lugha katika Kiingereza.   5%
•  Ujuzi wa Mamlaka ya Wakala wa Maendeleo ya Athi Water Works  5%

9.  Washauri watachaguliwa kwa kulinganisha sifa za watahiniwa (wasizidi sita) kati ya wale ambao wameonyesha 
nia ya kazi hiyo au wamefikiwa moja kwa moja na Mkopaji. Watu wanaozingatiwa kwa kulinganisha sifa watafikia 
kiwango cha chini cha sifa zinazofaa na wale waliochaguliwa kuajiriwa na Mkopaji watakuwa wenye sifa bora 
zaidi na watakuwa na uwezo kamili wa kutekeleza mgawo huo.   Uwezo hupimwa kwa msingi wa historia ya ki-
taaluma, uzoefu, na, inavyofaa, ujuzi wa hali za ndani, kama vile lugha ya ndani, utamaduni, mfumo wa utawala, 
na shirika la serikali “

10.  Vigezo vya kustahiki, uanzishaji wa orodha fupi na utaratibu wa uteuzi utakuwa kwa mujibu wa Mwongozo wa 
kuajiri Washauri wa Mtu Binafsi chini ya “Sera ya Ununuzi kwa Uendeshaji Uliofadhiliwa na Kundi la Benki” ya 
Oktoba 2015, ambayo inapatikana kwenye tovuti ya Benki katika http://www.afdb.org. 

11.  Washauri Binafsi Wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi katika anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za 
kazi 0800 hadi Saa 1700 kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa bila kujumuisha saa za chakula cha mchana (1300 hadi 
1400Hrs) na likizo za umma.

12.  Maelezo ya Nia lazima yawasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini kabla ya tarehe 24 Septemba, 2024 saa 12.00 
mchana kwa saa za Afrika Mashariki na kutaja Huduma za Ushauri kwa Mawasiliano ya Mradi na Kipindi.

Afisa Mkuu Mtendaji, Athi Water Works Development Agency (AWWDA),
Athi Water Plaza, Muthaiga North Road Off Kiambu Road

Nairobi, P.O Box 45283-00100 Nairobi. 
Tel: 254 020 2724292/3, Fax: 254 020 2724295

Email: info@awwda.go.ke

MINISTRY OF WATER, SANITATION 
AND IRRIGATION (MWSI)

OMBI LA KUONYESHA NIA
(HUDUMA ZA USHAURI – MTAALAMU WA MAWASILIANO)

Nchi : Kenya

Mradi : MPANGO ENDELEVU WA HUDUMA YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA (KTSWSSP) MIJI YA KENYA

Anwani ya 
Mradi: 

HUDUMA ZA USHAURI KWA KIPINDI NA MAWASILIANO KUHUSU MRADI

REOI No. AWWDA/KTWSSP/CS/12/2024
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NA CHARI SUCHE(KNA)
Wanasayansi na watafiti wa-

likusanyika Mombasa kwa 
warsha ya siku tatu ili kujif-
unza kuhusu na kuongeza ufa-
hamu wa jukumu la satelaiti 
za uchunguzi wa Dunia ka-
tika kusaidia Uchumi wa Bluu. 
Chini ya mpango wa msaada 
wa Global Monitoring for En-
vironment and Security and 
Africa (GMES and Africa), kon-
gamano hilo lililenga kujadili 
uendelevu wa huduma mbal-
imbali zinazotekelezwa chini 
ya Mradi wa GMES na Afrika, 
kwa mujibu wa Rashid Imam, 
Mkurugenzi wa Utafiti wa Ba-
hari na Uvuvi wa Kenya. Taa-
sisi (KMFRI) mjini Mombasa. 
Imam aliongeza kuwa konga-
mano hilo pia lilitaka kuongeza 
uelewa kuhusu matumizi na 
athari za huduma za GMES ka-
tika ngazi ya kitaifa na kikanda. 
Ililenga kukuza urutubishaji 
mtambuka ili kuhimiza mu-
ungano kuanzisha mifumo 
ya ushirikiano miongoni 
mwao, kubadilishana uzo-
efu, maarifa, na mbinu bora 
za huduma zilizofanikiwa, 
na kuimarisha matumizi ya 
GMES na huduma za Afrika. 
Akitoa maelezo yake wakati wa 
mada, Imam alisema matumizi 
ya uchunguzi wa dunia (EO) na 
teknolojia ya kutambua kwa 

mbali ili kupata takwimu za 
hali ya dunia ambayo ni pamoja 
na mifumo ya fizio-kemikali 
na kibayolojia ni muhimu kwa 
ajili ya kupanga ili kuhakiki-
sha kuna uelewa mzuri zaidi. 
ya masuala yanayowakabili. 
Alisema zikishachakatwa, tak-
wimu na taarifa hizo husaidia 
katika maeneo mengi ya kisera. 
 Imam aliongeza kuwa matumizi 
ya data ya EO ni muhimu katika 
kuendeleza sera na mikakati 
bora ya kisayansi kwa ajili ya 
matumizi endelevu ya rasilimali 
zetu za asili za pwani na baha-
rini ambazo nchi nyingi zina. 
Alibainisha kuwa mataifa pia 
yana uwezo wa kuhakiki-
sha kuwa yanatengeneza mi-
kakati inayolinda majaliwa tajiri 
kuwa rasilimali za kibaolojia. 
Imam alisema sekta ya Uchumi 

wa Bluu inakabiliwa na changa-
moto nyingi ambazo ni pamoja 
na changamoto za kimazin-
gira na kijamii na kiuchumi 
ambazo huwa ngumu kwa 
wakati na kuunganishwa. 
“Ingawa nchi za Afrika zimeji-
tolea kutatua changamoto hizi 
kupitia michango iliyoamuliwa 
kitaifa, vitisho kama vile uzoefu 
wa mabadiliko ya hali ya hewa 
katika nchi yetu vinafahami-
sha mafuriko, ukame, uchafuzi 
wa mazingira miongoni mwa 
mambo mengine, vinaweza 
kuwa watu mbalimbali wa 
umaskini na uhaba wa chakula 
pamoja na utapiamlo miongoni 
mwa jamii zilizo hatarini. ,” 
alisema. Aidha alibainisha kuwa 
nchi zinahitaji taarifa za kisasa 
zilizounganishwa kuhusu hali 
ya dunia.

NA PATRICK NYAKUNDI(KNA)
Naibu Kamishna wa Kaunti 

Ndogo ya Mukaa Bw. Bux-
ton Mayabi amewaagiza 
wakulima ambao wame-
vamia Daraja la Mto Mikiyu 
kando ya barabara ya Sultan 
Hamud-Kasikeu-Kyambeke 
kuondoka mara moja ili ku-
ruhusu ujenzi kuendelea. 
Bw.Mayabi amewataka 
wakulima wenye mazao 
katika mto huo kung’oa 
au kuikata ili ujenzi wa 
barabara ya Sultan Ha-
mud-Kasikeu-Kyambeke 
utakaogharimu zaidi ya Sh bil-
ioni 1.8 uendelee bila kikwazo. 
“Ninatoa wito kwa wale 
wakulima ambao wame-
panda mazao kwenye ar-
dhi ya pembezoni kung’oa 
au kuikata. Ikiwa hutaweza 
kuondoa mazao mwenyewe, 
tutamwomba mwanakandar-
asi wa Kabuito afanye kazi 
hiyo ili ujenzi wa barabara 
uendelee,” alisema Mayabi 
kwenye Baraza lililofany-
ika karibu na Daraja la Mto 
Mikiyu Jumatano. Baadhi 
ya wakulima wamepanda 
mazao kama vile kabichi, 
korongo, na maembe, am-
bayo yameathiri vibaya mto. 

Mto mara nyingi hubadilisha 
mkondo karibu na Daraja 
la Mikiyu, ambapo kume-
kuwa na vifo kutokana na 
mafuriko. DCC imesema 
kuwa baada ya wakulima 
hao kuondoka katika ardhi 
ya bonde, itafungua njia kwa 
ajili ya mafunzo ya mto Mi-
kuyu kwa kuchimba udongo 
ili kupitisha maji kuelekea 
kwenye mifereji ya maboksi 
ili kuzuia mto huo kufurika 
kingo zake hivyo kuepusha 
uharibifu wa tuta la barabara. 
. “Ninawaomba wakazi wote 
ambao wamevamia ardhi ya 
ukingo wa mto huo kuhama 
mara moja kufanya kazi ili 
kuendelea bila kukatizwa,” 
alisema Mayabi. Mkuru-
genzi wa Huduma za Utoaji 
Miundombinu ya Serikali 
Mhandisi Butichi Khamisi pia 
alikariri hitaji la walio katika 
ardhi ya ufukweni kuhama 
akisema usafiri utaimarishwa 
pakubwa katika eneo hilo. 
Khamisi aliwakumbusha wa-
kazi hao kuwa wao ni macho 
ya serikali hivyo wanawa-
jibika kwa pamoja kuripoti 
chochote wanachokiona hasa 
katika miradi inayotekelezwa 
katika eneo hilo.

Wanasayansi Mombasa wanachunguza jukumu 
la teknolojia ya satelaiti kuinua Uchumi Baharini

Kamishna aagiza wakulima 
wanaovamia ardhi ya mto 

Mikiyu, Makueni kuondoka

No. Tender No. Description of Tender Eligibility Closing/ 
Opening 
Date

1 NCA/T/01/
2024-2025

AGPO 18th Sept, 
2024

2 NCA/T/02/
2024-2025

OPEN 18th Sept, 
2024

3 NCA/T/03/
2024-2025

OPEN 18th Sept, 
2024

NATIONAL OPEN TENDER NOTICE

Tender documents with detailed information and instruction may be viewed and 
downloaded from the Authority’s website; www.nca.go.ke and the Public Procurement 
Information portal, www.tenders.go.ke at no cost.

Manager, Supply Chain
FOR: EXECUTIVE DIRECTOR

The National Construction Authority (NCA) is a State Corporation established under the 
National Construction Authority Act 2011, with the responsibility to oversee the 
construction industry and coordinate its development. The Authority invites sealed bids 
from eligible candidates for the following tenders;

Provision of Private Security Services 
at NCA Headquarters, Regional and 
Liaison offices

Purchase of Cisco Call Management

Provision of Comprehensive Motor 
Vehicle Insurance Services

+254 709 126 102/172/173National Construction Authority @ncakenya info@nca.go.keNCAKenyawww.nca.go.ke

REQUEST FOR COMMENTS ON THE 
DRAFT CIVIL AVIATION BILL 2024

Kenya Civil Aviation Authority 

Ministry of Roads and Transport
Department of Transport

Kenya Civil Aviation Authority (KCAA) is a State Corporation established under the Civil Aviation Act, 
2013 and mandated, among other functions, to regulate the aviation industry in Kenya. As obliged 
under the provisions of the Convention on International Civil Aviation, and in order to make the 
Act more robust to cover emerging issues in the Kenyan aviation industry and international best 
practice, KCAA reviewed the current Civil Aviation Act, 2013 provisions and has developed a draft 
Civil Aviation Bill 2024 for consideration by stakeholders.

Pursuant to the provisions of the Constitution of Kenya and all other relevant legal requirements, 
KCAA invites members of the public to submit written comments and/or memoranda on the draft 
Civil Aviation  Bill 2024 via https://forms.gle/w1f9MPsmu2FzqYMW6 or fill the stakeholder 
comments form and send via email to civilaviationbill@kcaa.or.ke on or before 30th September 
2024 at 17:00hrs.

The draft Civil Aviation Bill, 2024 and the stakeholder comments form can be obtained from the 
KCAA website: www.kcaa.or.ke.

Further, members of the public are invited to attend in-person public consultations on the Bill at 
the venue indicated below:

REGION VENUE DATE TIME

Nairobi The Panari Hotel 3rd October, 2024 09:00hrs – 16:00hrs

EMILE N. ARAO
DIRECTOR GENERAL

PUBLIC NOTICE
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NA SEBASTIAN MIRITI 
(KNA)

Kiwanda cha Lake 
Turkana Wind 
Power (LTWP), 

kilichoko katika Eneo 
Bunge la Laisamis, Kaunti 
ya Marsabit, kilizalisha 
GWh 1,481 za nishati safi 
kwa gridi ya taifa mnamo 
2023. 

Kama mradi mkubwa 
zaidi wa nishati ya up-

epo barani Afrika, LTWP 
ilipunguza tani 605,428 
za uzalishaji wa hewa ya 
kaboni katika kipindi 
hicho, ikichangia kwa 
kiasi kikubwa juhudi 
za kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi. 
Habari hii ilifichuliwa 
wakati wa uzinduzi wa 
ripoti ya kampuni ya 
uendelevu kwa mwaka 
katika eneo la kam-
puni huko Loiyangalani. 

Ripoti ilionyesha kuwa, 
nishati mbadala kutoka 
kwa LTWP ilichangia 
asilimia 11.04 ya uzal-
ishaji wa umeme nchini. 
Wakati wa uzinduzi huo, 
Afisa Mkuu Mtendaji wa 
LTWP Bw. Max Schiff 
alisema kupitia Wakfu wa 
Winds of Change wa kam-
puni hiyo, miradi kadhaa 
ya kijamii na kiuchumi 
imetekelezwa. Miradi hii 
ni pamoja na mipango ya 

maji, uboreshaji wa mi-
undombinu ya shule, na 
vituo vya afya vilivyoi-
marishwa, na kunufaisha 
takriban wakazi 70,000 
katika eneo bunge lote. 
 Hasa, Schiff alisema kam-
puni hiyo ilitoa msaada 
wa dharura wa chakula 
kwa wanafunzi 17,700 
katika shule 67 ndani 
ya eneo lake ambalo li-
lihakikisha kuwa kuna 
kubaki kwa wanafunzi 

shuleni kwa muhula 
mmoja kwani eneo hilo 
lilikumbwa na ukame. 
 “Pia tulipeleka huduma 
ya afya kwa watu 226 kwa 
ushirikiano na Mission to 
Heal,” alisema, akisema 
juhudi hizo zinasisitiza 
dhamira ya LTWP katika 
maendeleo ya jamii kwa 
kuhakikisha kwamba 
wanapata huduma bora 
za afya, maji na elimu. 
Mkurugenzi Mtendaji 
alisema mradi haulengi 
tu katika kutoa nishati 
safi na mbadala bali ku-
leta matokeo chanya kwa 
jamii kwa kuendelea 
kuboresha upatikanaji 
wa elimu, huduma za 
afya na fursa za kiuchumi 

zinazojumuisha ajira. 
Katika matamshi yake, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
LTWP Bw Mugo Kibati ali-
sisitiza umuhimu wa ush-
irikiano wa sekta ya umma 
na binafsi na kuongeza 
kuwa, mradi huo ume-
jitolea kuleta maendeleo 
ya jamii yenye matokeo. 
 Bw. Kibati alibainisha 
kuwa mradi wa LTWP 
unasimama kama ush-
uhuda wa kile ambacho 
ushirikiano wa kim-
kakati unaweza kufikia 
katika suala la maende-
leo, akiongeza kuwa afua 
za maendeleo zilizofan-
ywa zimezifanya jumuiya 
za mitaa kuwa imara. 
“Ushirikiano wetu na 
serikali ya kitaifa na 
washikadau wengine 
muhimu umekuwa mu-
himu katika kuendeleza 
malengo ya Kenya ya 
nishati mbadala. Tunasalia 
kujitolea kuendelea na 
kazi yetu ya kubadilisha 
maisha katika Kaunti ya 
Marsabit na kwingineko, 
“alisema, akiongeza 
kuwa kampuni inajivunia 
kuwa sehemu ya juhudi 
za Kenya kwa nchi en-
delevu na yenye ustawi. 
 Kulingana na ripoti hiyo, 
akiba kubwa katika ghar-
ama za kifedha na ka-
boni iliwasilishwa kwa 
Wakenya kupitia uundaji 
wa mtambo wa kuzal-
isha umeme wa LTWP, 
uwekezaji mkubwa zaidi 
wa kibinafsi nchini. 
 Mwenyekiti wa bodi al-
ibainisha kuwa mradi 
wa LTWP ni uwekezaji 
mkubwa wa kigeni wa 
moja kwa moja (FDI) 
ambao umekuza sana 
uchumi wa nchi kando 
na kuimarisha hadhi 
ya kimataifa ya Kenya 
kama eneo linalopende-
lewa la uwekezaji barani 
Afrika na kwingineko. 

NA RIPOTA WA MYGOV
Mamlaka ya Kitaifa 

ya Kampeni Dhidi ya 
Matumizi Mabaya ya 
Pombe na Madawa ya 
Kulevya (NACADA) il-
izidisha juhudi zake za 
uzingatiaji na utekelezaji 
katika Kaunti ya Mom-
basa kwa misako dhidi 
ya maduka ya kusambaza 
vileo katika jiji la pwani. 
NACADA ilisema hatua 
hizi ni sehemu ya ju-
hudi zinazoendelea ku-
fanywa na mdhibiti 
kuhakikisha uzinga-
tiaji wa Sheria ya Kud-
hibiti Vinywaji na Vileo 
(ADCA) ya mwaka 2010. 
Akiongoza kundi la 
mashirika mbalimbali, 
NACADA ilieleza kuwa 
shughuli hizo zinafuata 
mipango endelevu ya 
serikali inayolenga kuk-
abiliana na changamoto 
za unywaji pombe na 

dawa za kulevya nchini. 
Wakati wa msako huo, 
Afisa Mkuu Mtendaji wa 
NACADA Dkt. Anthony 
Omerikwa alisisitiza 
umuhimu wa utekelezaji 
mkali wa ADCA 2010. 
Aliwataka wamiliki wa 
maduka yanayosambaza 
pombe kuchukua hatua 
madhubuti ili kuhakikisha 
biashara zao zinafanya kazi 
kwa mujibu wa sheria. 
 
“Lengo letu ni kulinda 
umma, haswa vikundi 
vilivyo hatarini kama vile 
vijana, dhidi ya hatari ya 
maduka ya pombe yasiyo-
dhibitiwa. Ukandamizaji 
huu utasaidia kuhakikisha 
utii wa sheria, kukome-
sha biashara haramu, na 
kupunguza madhara ya-
tokanayo na matumizi 
mabaya ya pombe. 
Kwa kutekeleza Sheria ya 
Kudhibiti Vinywaji Vileo 

(ADCA) 2010, mamlaka 
zinaweza kuzuia mauzo 
haramu, kupunguza upa-
tikanaji wa bidhaa hatari 
za vileo, na kuhakikisha 
kuwa maduka yanazin-
gatia viwango vya kishe-
ria, hatimaye kuwalinda 
watumiaji dhidi ya vi-
tendo visivyo salama,” 
Dk. Omerikwa alisema. 
Alisema ukandamizaji 
dhidi ya vituo vya kusam-
baza pombe ni mkakati 
mwafaka katika kampeni 
dhidi ya unywaji pombe 
na dawa za kulevya nchini 
Kenya kwa sababu un-
alenga moja kwa moja 
mzizi wa tatizo, taas-
isi zisizodhibitiwa na 
zisizozingatia kanuni. 
 Mengi ya maduka haya, 
Mkurugenzi Mkuu Mtend-
aji wa NACADA alibain-
isha, huuza pombe kwa 
watoto, hufanya kazi bila 
leseni, au pombe haramu, 

yote ambayo huchangia 
kukithiri kwa matumizi 
mabaya ya pombe na 
matatizo yanayohusiana 
nayo ya kijamii na kiafya. 
“Kwa jumla, tulitembelea 
vituo kumi na vinne ndani 

ya Bamburi, Kisauni, na 
maeneo ya Wilaya ya Bi-
ashara ya Kati katika 
kaunti ya Mombasa na 
jumla ya washukiwa kumi 
na watano waliwekwa 
kizuizini kwa kukiuka 

matakwa mbalimbali ya 
kanuni na sheria zina-
zohusiana na maduka ya 
kusambaza pombe. Zote 
zinaendelea na taratibu 
za mahakama,” aliongeza 
Dkt Omerikwa.

Maduka 15 ya pombe yafungwa na NACADA mjini Mombasa

Kiwanda kikubwa cha upepo Afrika 
kilipunguza tani 600,000 za kaboni

Kikosi cha mashirika tofauti kikiongozwa na Nacada katika taasisi moja huko Bamburi, 
Mombasa wakati wa msako wa Septemba 5, 2024.



NA MICHAEL OMONDI(KNA)
Mamlaka ya ICT imetia 

saini Mkataba wa Mael-
ewano (MoU) na Kituo 
cha Taarifa za Mtandao 
wa Kenya (KeNIC) ili kui-
marisha upitishwaji wa 
viwango vya TEHAMA, 
kuwezesha uhamishaji 
wa maarifa na ujuzi, na 
kukuza matumizi ya vikoa 
vya .ke huku uchumi wa 
kidijitali nchini ukien-
delea kuimarika. kukua. 
Ushirikiano huu wa miaka 
mitatu unakuja huku 
mashirika hayo mawili 
yakitengeneza mikakati 
ya kukuza imani ya umma 
katika mipango ya seri-
kali ya kidijitali huku 
yakitumia utaalamu na ra-
silimali zao kwa pamoja 
ili kufikia lengo la nchi il-
iyobadilishwa kidijitali. 
Jukumu moja la MoU linah-

itaji KeNIC kukuza ufahamu 
wa umuhimu na manufaa ya 
kutumia anwani za barua 
pepe za .go.ke na vikoa. 
Wakati huo huo, Mamlaka 
ya ICT itahimiza upitishwaji 
wa matumizi ya barua pepe 
ya .go.ke ndani ya Wizara 
za Serikali na Mashirika 
ya Serikali ili kuongeza 
matumizi na uzingatiaji. 
Akizungumza wakati wa 
hafla hiyo jijini Nairobi, 
Afisa Mkuu Mtendaji wa 
Mamlaka ya ICT Stanley 
Kamanguya alisisitiza umu-
himu wa kujenga mazingira 
salama mtandaoni huku 
maendeleo ya kidijitali 
yakiendelea kuongezeka. 
Mkurugenzi Mtendaji ali-
shikilia kuwa MoU itasaidia 
Mamlaka ya ICT kushu-
ghulikia baadhi ya masuala 
ya kimkakati inayokabil-
iana nayo katika enzi hii 

ya mabadiliko ya kidijitali. 
Kamanguya alibainisha 
mambo mawili muhimu 
ambayo Mamlaka inatara-
jia kutekeleza chini ya MoU 
hii ikiwa ni pamoja na ku-
wapa ujuzi na kuwaongezea 
ujuzi wafanyakazi wake. 
“Pia tutakuwa tukiangalia 
jinsi tunavyoshughulikia 
suala la utawala wa kidijitali. 
Tunaamini tunaweza kufa-
nya kazi pamoja na Kenic 
kutambua hili,” alisema. 
“Tumeangalia kwa uan-
galifu suala la usalama na 
tutashirikiana kuhakiki-
sha vikoa hivi ni salama ili 
biashara pia zisajili hii. Tu-
naamini kuwa ushirikiano 
huu utasaidia sana sio tu 
kusaidia taasisi za serikali 
bali pia sekta ya kibinafsi 
ili ziweze kujisajili kwenye 
kikoa cha .ke,” aliongeza. 
Kwa upande wake, An-

drew Lewela, Mkurugenzi 
Mtendaji wa KeNIC, aliunga 
mkono kauli hiyo akisema 
ushirikiano huo ni mwanzo 
tu wa kuleta thamani 
zaidi kwa watu wa Kenya. 
“Kwa mfano, serikali, 
kupitia ajenda yake ya 
kidijitali, inaleta waja-
siriamali zaidi kwenye 
masoko kupitia miradi 
kama vile WiFi ya umma. 
“Tunaweza kuwapa tham-
ani zaidi kwa kuwapa utam-
bulisho mtandaoni wa vikoa 
vya .ke na MoU hii itatimiza 
hili. Tumefurahi na kazi in-
aanza leo,” Lewela alieleza. 
KeNIC, chini ya MoU, pia 
itatoa mafunzo ya kiufundi 
ya wafanyakazi wa Mam-
laka ya ICT kuhusu Mfumo 
wa Kikoa wa Mfumo wa Jina 
la Kikoa (DNS) na Usalama 
wa Mfumo wa Jina la Kikoa 
(DNSSEC).

NA JOSEPH WANGUI 
(DPCS)

Serikali imedhamiria 
kuharakisha ma-
geuzi yanayoende-

lea katika sekta ya kilimo, 
ikiwa ni pamoja na ufa-
dhili kutoka kwa serikali 
kwa ajili ya mabadiliko 
haya, ili kuhakikisha map-
ato ya juu kwa wakulima. 
Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua alisema, kwa kuzinga-
tia jukumu la kilimo kama 
uti wa mgongo wa uchumi 
wa Kenya na mchango 
wake mkubwa katika Pato 
la Taifa (GDP), serikali hai-
wezi kupuuza wakulima na 
makampuni ya biashara ya 
kilimo licha ya changamoto 
za kifedha za mzunguko wa 
sasa wa bajeti (2024/ 25). 
“Katika sekta ndogo ya 
kahawa, chai, na maziwa, 
tunafanya maendeleo 
mazuri na mageuzi na 
tunaona matokeo chanya. 
Suala letu pekee kwa sasa 
ni utawala katika vyama 
vya ushirika,” akasema 
akiwa Kaunti ya Kiambu. 
“Ninataka kutoa wito kwa 
Bunge kuharakisha kupi-
tishwa kwa Mswada wa 
Ushirika ili kutuweze-
sha kuteua watu waadil-
ifu kuongoza jamii zetu. 
Wabunge na maseneta 
wanapaswa kuzingatia 

sana uteuzi wa viongozi wa 
vyama vya ushirika. Pia 
tunapaswa kuzingatia vi-
ongozi vijana,” aliongeza. 
Naibu Rais pia alitaja licha 
ya kufanyiwa marekebisho 
kwa bajeti ya mwaka wa 
fedha wa 2024/25, malipo 
ya madeni ya kihistoria 
yanayodaiwa na wakulima 
wa kahawa kote nchini, 
yanayofikia Sh6.8 bilioni, 
yatatekelezwa, na Mfuko 
wa Cherry utaongezwa. 
Aidha aliwataka Wabunge 
wa Bunge la Kitaifa kutan-
guliza mbele kupitishwa 
kwa Mswada wa Vyama 
vya Ushirika. Bw Gacha-
gua alieleza kuwa lengo la 
mageuzi hayo ya kisheria 
ni kuimarisha nidhamu 
ya fedha katika Saccos. 
Mswada huo unalenga 
kutoa mfumo wa kishe-
ria unaokuza sekta ya 

ushirika endelevu na 
yenye ushindani, alisema. 
Kuhusu utekelezaji wa 
Ajenda ya Mabadiliko 
ya Kiuchumi ya Bottom 
Up (BETA), Bw Gacha-
gua aliwahakikishia wa-
shikadau katika sekta 
ndogo ya kahawa, chai 
na maziwa kwamba ut-
awala wa Rais William 
Ruto uko katika mpango 
wake, ikiwa ni pamoja na 
kulipa madeni ya kihisto-
ria ya wakulima wa kahawa 
na nyongeza ya Mfuko 
wa Cherry ya Kahawa. 
“Licha ya nafasi finyu 
ya kifedha ambayo ime-
sababisha kupunguzwa 
kwa pesa katika Bajeti, 
mzunguko wa bajeti uk-
iendelea pesa zaidi zi-
tatengewa Cherry Fund 
na madeni ya kihistoria ya 
Sh6.8 bilioni ya wakulima 

wa kahawa yatalipwa,” 
akasema Bw Gachagua. . 
“Tunaweka bajeti za fedha 
kwa sekta ndogo katika 
awamu. Tumefanya mi-
pango na Rais na hakuna 
shida juu ya malipo ya deni 
na nyongeza ya Mfuko wa 
Cherry. Tuko katika nafasi 
ngumu ya kifedha lakini 
kila kitu kitawekwa hivi ka-
ribuni. Tumetenga Sh2 bil-
ioni kwa Hazina ya Cherry 
kwa sasa na tutaongeza Sh5 
bilioni za ziada,” akasema. 
Aliwataka wakulima wa 
kahawa kukopa pesa ku-
toka kwa Cherry Fund 
badala ya benki za biashara. 
Kuhusu sekta ya chai, Naibu 
Rais alisema kuwa Serikali 
inatafuta masoko mapya ya 
mauzo ya chai ili kuongeza 
mapato ya wakulima. 
Takwimu kutoka Bodi 
ya Chai ya Kenya zina-
onyesha kuwa uzalishaji 
wa chai kwa kipindi cha 
nusu mwaka wa 2024 uli-
kuwa wa juu kwa kilo 
milioni 47.44 (ongezeko 
la asilimia 17) kutoka kilo 
milioni 273.64 zilizorekod-
iwa katika kipindi kama 
hicho cha mwaka jana 
hadi kilo milioni 321.09. 
Uzalishaji huo ulikuzwa 
na athari za matumizi ya 
mbolea ambayo ilitolewa 
kwa wakulima.

KWA UFUPI
Taa za barabarani za nishati 
ya jua kuimarisha usalama
 Gavana wa Kiambu 

Kimani Wamatangi amez-
indua mpango wa kis-
asa wa taa za barabarani 
za miale ya jua kando 
ya Barabara ya Fort Je-
sus-Gitambaya-Kwa Kibu-
gi-Walakishi ili kuimarisha 
usalama katika eneo hilo. 
Mpango huu ni sehemu 
ya Mpango wa `Angaza 
Kiambu’, ambao ulian-
zishwa mapema mwaka 
huu kwa lengo la kubadili-
sha miundombinu ya kawi 
ya kaunti kwa kubadilisha 
taa zote za barabarani 
hadi kwa nishati ya jua. 
 Mradi huo unatarajiwa 
kupunguza pakubwa 
gharama za matengen-
ezo na kuondoa bili za 
umeme za kila mwezi, 
hatimaye kuokoa mamil-
ioni ya pesa za kaunti kila 
mwaka. “Ingawa hatuon-
doi kabisa muunganisho 
wa gridi ya Kenya Power, 
tunalenga kubadilisha 
hatua kwa hatua hadi kwa 
nishati ya jua,” Wama-
tangi alisema wakati wa 
uzinduzi wa programu. 
 Kwa kutumia nishati ya 
jua, taa hizi za barabarani 
hutoa mwangaza thabiti, 
na kufanya barabara kuwa 
salama na kufikiwa zaidi 

usiku. Uboreshaji huu un-
aboresha hali ya maisha na 
usalama kwa wakazi kwa 
kutoa suluhu za kuaminika 
na endelevu za mwanga. 
Wakati wa uzinduzi, ga-
vana alitoa wito kwa washi-
kadau wote kuunga mkono 
mabadiliko ya nishati ya 
jua na akabainisha kuwa 
mashirika ya serikali kama 
vile Mamlaka ya Barabara 
za Mijini ya Kenya (KURA). 
), Mamlaka ya Bara-
bara za Vijijini (KeRRA), 
Kenya Power, na Shirika la 
Umeme Vijijini na Nishati 
Mbadala (REREC) zime-
kuwa zikiweka taa za bara-
barani katika kaunti nzima, 
na hivyo kuacha mzigo wa 
bili kwa serikali ya kaunti. 
 Kulingana na Afisa Mkuu 
wa Huduma za Umma na 
Huduma za Umma Virginia 
Kahonge, taa za baraba-
rani zinazotumia miale ya 
jua zina muda wa kuishi 
wa miaka 20 ikilinganishwa 
na taa zilizounganishwa 
kwenye gridi ya taifa, am-
bazo hudumu kwa muda 
usiozidi miaka mitano, haz-
iathiriwi sana na uharibifu 
na kusambaa kwa wadudu, 
ni za kuaminika. ufanisi na 
gharama ndogo za maten-
genezo.     Na John Kariba 
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Soko jipya la Sh 54m kuinua 
mji wa Gikoe katika Muranga

 Mamia ya wafanyabi-
ashara wanaoendesha 
shughuli zao katika Mji wa 
Gikoe, Kaunti Ndogo ya 
Mathioya, Murang’a, wame-
furahia hatua ya serikali ya 
kitaifa kuanzisha ujenzi wa 
soko la kisasa katika eneo 
hilo. Soko la Sh milioni 54 
limepangwa kuhudumia 
wafanyabiashara 204, 
ukumbi wa kijamii, kitovu 
cha ICT, na huduma zingine. 
Naye Karani wa Ujenzi, 
Johnna Mwita, alieleza 
kuwa ujenzi wa soko hilo 
la kisasa la ghorofa moja 
unatarajiwa kukamilika ka-
tikati ya Novemba mwaka 
huu. “Ujenzi wa soko hili 
ulianza Mei na unatara-
jiwa kukamilika ifikapo 
Novemba. Kwa sasa jengo 
limekamilika kwa asil-
imia 43,” alisema Mwita. 
Aliongeza, “Ghorofa ya 
chini itapokea wafany-
abiashara 124 na itaju-
muisha vyumba vya kavu 
kwa wale wanaohusika 
na nafaka na vyumba vya 
baridi vya mboga. Zaidi ya 
hayo, kutakuwa na uwanja 
wa michezo wa watoto 
na chumba cha kunyo-
nyesha kwa akina mama.” 
Mwita pia alibainisha 
kuwa ghorofa ya kwanza 
itachukuwa wafanyabi-
ashara 80 na kutakuwa na 

kitovu cha ICT kitakacho-
chukua watu 20, ukumbi 
wa kijamii wa watu 60, na 
sehemu ya kulia chakula. 
Alisema kila siku, mradi 
huo umeajiri wafanya-
kazi wapatao 25 ​​wenye 
ujuzi na wasio na ujuzi 
akisema wafanyakazi hao 
wamepatikana ndani. 
Mwenyekiti wa soko la 
Gikoe Naftali Kimani 
Toro alipongeza seri-
kali kwa kufadhili ujenzi 
wa soko hilo la kisasa. 
Kwa miaka mingi, Kimani al-
ifichua wafanyabiashara wa 
ndani wamekuwa wakika-
biliwa na maelfu ya changa-
moto kuanzia hali mbaya 
ya hewa hadi mazingira 
machafu ya kufanya kazi. 
“Wafanyabiashara wame-
kuwa wakifanya kazi kando 
ya barabara kuwaweka 
katika hatari ya kugongwa 
na magari. Wakati wa 
mvua, wanalazimika ku-
tumia miundo ya muda 
ambayo haikuweza ku-
walinda vya kutosha dhidi 
ya mvua. Alieleza Kimani. 
Alibainisha kuwa mara 
tu kituo hicho kitakapo-
kamilika, kitakuza shu-
ghuli za kiuchumi za 
kituo cha biashara kili-
cho kando ya barabara 
ya Murang’a – Kiriaini. 
Na Bernard Munyao (KNA)

Serikali kuzipa kipaumbele mageuzi 
ya kilimo na malipo ya madeni bajetini

Mamlaka ya ICT, KeNIC zatia saini MoU ili 
kukuza utumizi wa barua pepe ya .go.ke

DESIGN AND EDITING OF MYGOV WEEKLY BY THE KENYA YEARBOOK EDITORIAL BOARD 
NHIF Building , 4th Floor, P.O. Box 34035-00100	  Email: info@kenyayearbook.go.ke  
Tel:  0202715390 / 0757029456                                                 www.kenyayearbook.co.ke
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