
NA ROBERT OJWANG (KNA)
Kenya iko mbioni kuwa kitovu 

muhimu cha meli kufuatia kuzin-
duliwa kwa feri ya kubebea mizigo 
ya MV Uhuru II, mradi wa thamani 
ya Sh2.4 bilioni, katika Kampuni 
ya Kenya Shipyards Limited (KSL) 
katika Kaunti ya Kisumu.

Wakati wa hafla ya uzinduzi, 
Rais William Ruto aliangazia 
umuhimu wa kujengwa meli hii ya 
urefu wa mita 100, MV Uhuru II, 
inayosaidia MV Uhuru I na kukidhi 
mahitaji yanayoongezeka ya usa-
firishaji wa bidhaa ndani ya eneo la 
Ziwa Victoria. Rais aliipongeza KSL 
kwa kufikia hatua hii muhimu, 
akisema kwamba inaweka Kenya 
kama kivutio cha ujenzi na ukara-
bati wa meli katika eneo la Afrika 

Mashariki.
Zaidi ya hayo, alisisitiza uwezo 

wa Kenya Shipyards kujenga, ku-
karabati na kudumisha meli kwa 
ajili ya soko la ndani na kikanda 
kama ishara ya kujitolea kwa taifa 
kutumia rasilimali zilizopo na 
vipaji ili kukidhi mahitaji ya kanda 
ya huduma bora za baharini.

“MV Uhuru II iliyo mbele yetu 
sio tu chombo cha usafiri, bali pia 
ni chombo cha kuharakisha  ukuaji 
wa uchumi na maendeleo katika 
eneo letu. Itarahisisha biashara, 
kuunda nafasi za kazi, na kufun-
gua fursa kwa biashara kustawi,” 
alisema kiongozi wa nchi.

Dkt Ruto aliongeza, "Kuna 

Uwezo wa bandari ya 
Kisumu waongezeka meli ya 

MV Uhuru II ikizinduliwa 

KILIMO
Wakulima wenye 
mashamba madogo 
wataka serikali kulinda 
sekta ya mbegu za 
kiasili
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Idadi ya wanafunzi katika vyuo 
vya ualimu yaongezeka pakubwa
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Wadau katika Kajiado 
wahimiza sheria za 
kudhibiti uzoaji wa 
changarawe
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NA DOUGLAS NAMUNANE 

(PCO)

Takriban wanafunzi 
12,000 wamejiunga na 
Vyuo 32 vya Ualimu vya 
Umma (TTCs) hivi karibuni 
kufuatia uamuzi wa Serikali 
wa kubadilisha masharti ya 
kujiunga ya wanaotuma 
maombi mapya.

Mabadiliko haya ya-
meongeza jumula ya idadi 
ya wafunzwa katika vyuo 
vya mafunzo ya walimu  
hadi zaidi ya 14,000, na 
kuibua maisha mapya ka-
tika taasisi hizi, ambazo 
zimekuwa na shida ya kuwa 

wanafunzi wachache kwa 
miaka mingi.

Waziri la Elimu, Ezekiel 
Machogu, alibainisha kuwa 
kubadilishwa kwa masharti  
kumewapa afueni walimu 

wengi wanaotarajia kupata 
mafunzo ya ualimu.

Machogu alisema, "Idadi 
inaongezeka. Zaidi ya wa-
nafunzi 12,000 wamejiunga 
na TTC zetu 32, ongezeko 
kubwa kutoka idadi ndogo 
ya awali ya 1,700. Hii inaa-
shiria kwamba kwa namna 
fulani tulikuwa tunakaribia 
kufunga vyuo vya ualimu."

Kubadilishwa kwa ma-
hitaji ya kujiunga na vyuo 
vya mafunzo ya ualimu  ni 
sehemu ya mapendekezo 
ambayo yalipendekezwa 
na Kamati ya  Rais kuhusu  
Uboreshaji wa Elimu 
(PWPER).

Katika ripoti yake, timu 
iliyoongoza na Prof Raphael 
Munavu iligundua kuwa 
baadhi ya wenye Cheti cha 
Elimu ya Sekondari nchini 

Kubadilishwa 
kwa hitaji la 
kujiunga na vyuo 
vya mafunzo ya 
ualimu ni sehemu 
ya mapendekezo 
ya Kamati ya 
Rais kuhusu 
Marekebisho ya 
Elimu (PWPER)

Rais William Ruto akiondoka katika meli ya MV Uhuru II cargo ship baada ya kuizindua katika 
Kenya Shipyards Limited (KSL), kaunti ya Kisumu. Picha na Chris Mahandara

Najitolea 
kutekeleza map-
endekezo yote 
yaliyofanywa 
na  Jopokazi la 
Rais kuhusu 
Marebekebisho 
ya Elimu

ENDELEA UK 2

9
Idadi ya kreni zinazobeba 

kontena tupu KPA 
imeongeza kusughulikia 

idadi kubwa ya mizigo 
katika bandari ya Kilindini

117B
Kiasi cha pesa baraza 

la mawaziri limeidhinish 
kusaidia viwanda sita vya 

miwa vinavyomilikiwa 
na serikali maeneo ya 
magharibi na Nyanza. 

Sh2.4B
Gharama ya feri ya MV 
Uhuru II iliyozinduliwa 
katika Kenya Shipyards 

Limited (KSL) katika 
kaunti ya Kisumu.

Sh 25M
Gharama ya kituo cha 

kisasa cha matibabu ya 
macho kilichojengwa na 

kaunti ya Taita Taveta  
katika Moi Referral 

Hospital, Voi

13,000
Kiasi cha pesa wazoaji 

changarawe hulipwa kwa 
kila gari katika kaunti ya 

Kajiado 

Takwimu 
za Wiki
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Kenya ambao walikuwa 
wamefikia daraja la wastani 
la C hawakuweza kupata 
nafasi ya kujiunga na vyuo 
mbalimbali vya ualimu 
kutokana na mahitaji ya 
makundi mbalimbali.

Machogu, hata hivyo, 
aliharakisha kusema 
kuondolewa kwa mahitaji  
hakukusudiwa kuathiri 
ubora wa elimu.

"Kilichofanyika hapo 
awali kilikuwa kukosa 
hisia, kutowajibika na kwa 
kweli hatuwezi kuruhusu 
hali ya aina hiyo. Na ndio 
maana najitolea kutekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa 
na Kamati ya Utendaji ya 
Rais na kuondoa kipengele 
kilichokuwepo hapo awali 
ambacho haimaanishi 
kuwa tunahatarisha ubora 
wa elimu,” alisema.

Machogu aliyasema hayo 
katika kaunti ya Man-
dera wakati akiwaongoza 
maafisa wengine wa elimu  
kuzindua miradi mbal-
imbali ya miundombinu 
ikiwemo Chuo cha Ualimu  
cha Mandera, Taasisi ya 
Mafunzo ya Ufundi pamoja 

na Ripoti ya  Jopo  la Elimu  
la kaunti.

A l i s e m a  s e r i k a l i 
itatekeleza kwa ujumula 
mapendekezo katika ripoti 
ya PWPER.

Wakati huo huo, waziri 
alipiga marufuku uhamisho 
wa walimu wasio wenyeji  
kutoka Kaunti za Kaskazini 
mwa Kenya.

"Tabia hii ya baadhi ya 
watu kusema kwamba wa-
nataka kuhama eneo hili 
kwa sababu moja au ny-
ingine, hatutakubali wala 
kukubaliana nayo," al-
iongeza.

Bw Machogu aliende-
lea kusema kuwa, serikali 
imejipanga kukabiliana na 
uhaba wa walimu katika 
kaunti za kaskazini mwa 
nchi.

“Tutachukua hatua kwa 
kuhakikisha kwamba tu-
nasajili walimu zaidi sasa

katika vyuo vyetu vya 
ualimu,” waziri aliongeza. 
Alisema kwamba serikali 
imeweka mikakati ku-
hakikisha mitihani haipa-
tikani kabla ya wakati wa 
kuifanya kote nchini.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Idadi ya wanafunzi 
katika vyuo vya ualimu 
yaongezeka pakubwa

matarajio makubwa ya 
kibiashara katika ujenzi, 
ukarabati na utengenezaji 
wa meli za baharini katika 
eneo hili na ninaomba KSL 
kutafuta fursa hizi."

Rais Ruto alidokeza 
kuwa Kenya Shipyards 
imepewa kandarasi ya 
kukarabati na kutunza 
meli za baharini za wizara 
mbalimbali, idara za seri-
kali, na mashirika kama 
vile Mamlaka ya Bandari 
ya Kenya, Walinzi wa 
Pwani ya Kenya, Mam-
laka ya Bahari ya Kenya, 
Taasisi ya Utafiti wa Bahari 
ya Kenya na waendeshaji 
wengine wa kibinafsi ka-
tika Bahari Hindi na Ziwa 
Victoria.

Kulingana na Rais, ufu-
fuzi wa sekta ya usafiri wa 
baharini na usafirishaji  

Kenya kupitia ujenzi 

wa meli unalandana na 
Ajenda ya Mabadiliko 
ya Kiuchumi ya kuanzia 
mashinani  (BETA) am-
bayo inatambua uchumi 
wa baharini kama sehemu 
muhimu ya ukuaji endel-
evu wa uchumi wa kitaifa.

Akizungumza katika 

hafla hiyo hiyo, Mkuru-
genzi Mkuu, KSL, Meja 
Jenerali Paul Otieno ali-
bainisha kuwa MV Uhuru 
II ambayo ilijengwa kutoka 
mwanzo na wafanyakazi 
wa KSL kwa ushiriki-
ano na kampuni ya Da-
men Gorinchem kutoka 

Uholanzi ingeongeza uw-
ezo wa bandari ya Kisumu 
hadi zaidi ya tani 2,300.

Meli hiyo, alisema, itasa-
firi, kuunganisha uchumi, 
kuunda ushirikiano na 
kuchangia biashara ya ba-
harini ndani ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

Uwezo wa bandari ya Kisumu waongezeka 
meli ya MV Uhuru II ikizinduliwa

Meli iliyogharimu Sh2.4Billioni MV Uhuru II iliyozinduliwa na Rais William Ruto katika 
Kenya Shipyards Limited (KSL) kaunti ya Kisumu. Picha na Chris Mahandara

Kuna nafasi 
nyingi za kazi 

katika ujenzi, 
ukarabati wa 
vifaa vya usafiri 
baharini ”Rais

MWALIKO WA TENDA

Nyaraka za zabuni na maelezo yanaweza kupatikana kutoka Ofisi ya Retirement Benefits Authority, Ra-
himtulla Tower, ghorofa ya 14, Barabara ya Upper Hill, Nairobi, kwa malipo yasiyorejeshwa ya Ksh. 
1,000.00. Fedha hizo lazima ziwekwe kwenye akaunti ya KCB ya RBA namba 110 327 5119, Tawi la 
Milimani. Pia, unaweza kupakua nyaraka za zabuni bila malipo kutoka kwenye wavuti ya RBA - www.rba.
go.ke au kutoka kwenye Portal ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (PPIP) kwenye www.ppip.go.ke. Nyaraka 
zote za zabuni lazima ziwe wazi kabisa na kuandikwa na nambari ya kumbukumbu ya zabuni husika, 
na maelezo ya zabuni kisha zitumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji, Mamlaka ya Faida za Uzee, Rahimtulla 
Tower, Barabara ya Upper Hill, S.L.B. 57733-00200 Nairobi. Tenders zote zilizokamilika kwa mujibu laz-
ima ziwekwe kwenye Sanduku la Zabuni kwenye Ghorofa ya 14, Rahimtulla Tower, Barabara ya Upper 
Hill, Nairobi, kabla ya tarehe iliyotajwa. Zabuni zitafunguliwa mbele ya wazabuni au wawakilishi wao 
ikiwa watapenda kuhudhuria.

Kwa maswali kuhusu Sekta ya Faida za Uzee au mpango wako wa pensheni, tafadhali piga simu kwa 
RBA bila gharama kupitia namba: 0800720300.

Retirement Benefits Authority  ilianzishw a  1997 kupitia Sheria ya Bunge ili kusimamia, 
kuangalia, na kukuza mifumo ya mafao ya kustaafu, na kukuza sekta ya mafao ya kustaafu. 

Mamlaka inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wabunifu wanaostahili kwa yafuatayo

Retirement Benefits Authority (RBA) is ISO 9001: 2015 Certified

facebook: @RetirementBenefi tsAuthorityKEtwitter: @RBA_Kenya Website: www.rba.go.ke

Kwa taarifa zaidi, tufuate kwenye

Nambari ya Tenda Maelezo ya Tenda Wastahiki Tarehe ya mwisho

RBA/OT/GENINS/613/1749/2023 Utoaji wa Bima ya 
Kikundi ya Jumla

Open Oktoba 26,,2023 
saa11:00 asubuhi

Retirement Benefits Authority (RBA) is ISO 9001: 2015 Certified

PUBLIC  NOTICE

Retirement Benefits Authority was established under the Retirement Benefits Act, Cap 197 No. 3 of 1997 to regulate and 
supervise establishment and management of retirement benefits schemes; protect the interest of members and sponsors 
of retirement benefits schemes; approve trustees’ remuneration approved by members during the annual general meeting 
after every three years; promote development of the retirement benefits sector; and, advise the Cabinet Secretary of The 
National Treasury on the national policy to be followed with regard to the retirement benefits sector.

In line with the Statutory Instruments Act No. 23 of 2013 and Article 118 of the Constitution on consultation before mak-
ing statutory changes, the Retirement Benefits Authority wishes to invite the public particularly, the stakeholders in the 
Retirement Benefits sector on the proposed policy changes during public stakeholders’ engagement forums in various 
towns as per the schedule below.

PUBLIC PARTICIPATION FORUMS ON PROPOSED POLICY CHANGES 
TO THE RETIREMENT BENEFITS ACT AND REGULATIONS 

TOWN VENUE DATE

Nairobi Mercure Hotel 6th November 2023

Mombasa Voyager Beach Resort 30th October 2023

Kisumu The Vic Hotel 30th October 2023

Kakamega Golf Hotel Kakamega 31st October 2023

Eldoret Eka Hotel 2nd November 2023

Machakos Machakos University 1st November 2023

Nyeri The White Rhino Hotel 1st November 2023

Meru Three Steers Hotel 2nd November 2023

Nakuru The Alps Hotel 30th October 2023

The draft policy changes can be downloaded from the Authority’s website (www.rba.go.ke). All meetings are scheduled 
to take place from 8:30 am to 5:00 pm. Members of the publics and interested stakeholders are invited to participate and 
confirm participation or send their written memorandum through research@rba.go.ke on or before 27th October 2023.

RETIREMENT BENEFITS AUTHORITY
Rahimtulla Tower, 13th Floor, Upper Hill Road, P.O. Box 57733-00200 Nairobi

Tel: 2809000 Mobile: 0726600001-5 or 0735339132 Fax: 2710330
Email: info@rba.go.ke Website: www.rba.go.ke
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NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Baraza la mawaziri limei-
dhinisha Sh117 bilioni 
kuokoa viwanda sita vya 
sukari vinavyomilikiwa na 
serikali katika eneo la Ma-
gharibi na Nyanza.

Wakati wa kikao kilicho-
fanyika katika ikulu ndogo 
la Kisumu, Baraza la Mawa-
ziri liliagiza Hazina ya Ki-
taifa kutayarisha stakabadhi 
zinazohitajika ili kuwezesha 
mchakato huo.

 Rais Dkt William Ruto, 
ambaye aliongoza mku-
tano huo alisema, serikali 
itawasilisha bajeti ya ziada 
kwa Bunge la Kitaifa ili 
kuidhinishwa ili fedha hizo 
zipatikane huku serikali 
ikielekea kufufua sekta ya 
sukari.

 “Baraza la Mawaziri 
limeidhinisha Sh117 bilioni 
ili kufuta madeni ya kam-
puni sukari sita za sukari 
za serikali. Hii itahakikisha 
kuwa madeni haya yote ya-
meondolewa tunapoelekea 
kukodisha viwanda vya su-
kari,” akasema.

Akizungumza katika 
kampuni ya Kenya Ship-
yards Limited (KSL) mjini 
Kisumu, ambapo alianzisha 
meli mpya ya MV Uhuru II, 

rais alisema uokoaji 

huo unalenga kampuni za 
Sukari za Nyanza Kusini 
(SONY), Nzoia  Muhoroni, 
Chemelil, Miwani na 
Mumias ambazo ni zili-
zotengwa kukodishwa.

Serikali, alisema, imed-
hamiria kufufua sekta hiyo 
na kuongeza kuwa pesa hizo 
zitatolewa kwa viwanda 
kufikia wiki hii huku maan-
dalizi ya kukodisha kam-
puni zikiendelea.

Kukodisha, aliongeza, 
kuliwekwa ili kuingiza 

mtaji katika kampuni zina-
zohangaika na kuhakikisha 
zinafanya kazi kikamilifu ili 
kuokoa wakulima. Mpango 
huo alisema umepangwa 
kuwanufaisha wakulima 
na hata jamii na kuongeza 
kuwa ardhi ambayo vi-
wanda hivyo vimejengwa 
itaendelea kuwa mikononi 
mwa jamii na serikali. Jamii 
sasa itatumia serikali ya 
kaunti au shirika wataka-
lokubali kunufaika kutoka 
ardhi inayomilikiwa na vi-
wanda,” alisema.

Kando na miwa, alisema 
serikali kupitia Mpango wa 
Mabadiliko ya Kiuchumi ya 
kuanzia mashinani (BETA) 
iko mbioni kufufua kilimo 
katika eneo la Nyanza.

“Siyo miwa pekee am-
bayo tunaangazia. Eneo 
hili lina uwezo wa ku-
zalisha mazao mengine 
mengi yakiwemo pamba, 
mahindi, mboga na ma-
haragwe,” alisema. Mion-
goni mwa afua muhimu, 
alisema ni upanuzi wa 
Mradi wa Unyunyuzaji  wa 
Lower Nzoia kwa gharama 
ya Sh5.9 bilioni. Uwekezaji 
huo, alisema, utawezesha 
mpango huo kupanuliwa 
kwa ekari 20,000 zaidi.

Mradi sawa na huo, al-
iongezea, umepangwa ka-
tika Kaunti ya Migori huku 
Mradi wa Unyunyuzaji wa 
Kuja ukipangwa kupan-
uliwa kwa ekari 14,000. 

Eneo hili 
lina uwezo 

wa kuzalisha 
mimea mingine 
kama pamba na 
mahindi-Rais

Rais William Ruto na Mkurugenzi Mkuu wa, Kenya 
Shipyards Limited Meja Jenerali Paul Otieno wakati wa 
uzinduzi wa  meli ya MV Uhuru II katika Kenya Shipyards 
Limited (KSL), Kisumu. Picha na Chris Mahandara

Baraza la Mawaziri 
laidhinisha ruzuku ya Sh117b 

kwa viwanda vya sukari 
NA SADIK HASSAN(KNA)

Bodi mpya ya Shirika 
la Maendeleo ya 
Kilimo (ADC) iliyoz-

induliwa hivi majuzi im-
ejitolea kuhakikisha kuwa 
nchi inajitosheleza kwa 
chakula kufuatia ukame 
wa muda mrefu.

Ili kufikia lengo hili, 
Bodi inatafuta kikamilifu 
ushirikiano na sekta ya ki-
binafsi, ikilenga  kuongeza 
uwezo wa ardhi ya ADC 
katika Galana Kulalu, 
Kaunti ya Tana River, na 
ADC Kisiwani Complex 
huko Malindi, Kaunti ya 
Kilifi.

Mohammed Bulle, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
ADC, alihimiza ushiriki-
ano  wa Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi (PPP) kupitia 
Sheria ya PPP, na nia ya 
ADC  kufuata mwelekeo 
huo.

Akizungumza wakati 
wa ziara ya kutembelea 
jengo la ADC Kisiwani 
Complex lililopo Malindi, 
ambapo Bodi hiyo mpya 
ikiongozwa na Mwenyekiti 
Abdillahi Alawy, ilitem-
belea mradi wa Galana 

Kulalu uliopo Tana River, 
Bulle alieleza dhamira ya 
Bodi hiyo ya kutafuta wa-
shirika wanaofaa wa sekta 
ya kibinafsi ili kuimarisha 
uzalishaji wa chakula na 
utoshelevu wa lishe ndani 
ya nchi.

Mashirika kadhaa ya 
sekta  ya kibinafsi yak-
iwemo Nyumba Foun-
dation, Twiga Foods, na 
Sheldrick Wildlife Trust, 
yamewasilisha maombi 
ya kutaka kushirikiana na 
serikali.

Ushirikiano huu un-
alenga kukuza uzalishaji 
wa ndani wa mafuta ya 
kula, kuongeza uzalishaji 
wa mahindi, na kuchangia 
katika juhudi za kuhifadhi 
wanyamapori na mimea 
katika eneo la Shamba la 
Galana.

Bodi imetembelea mae-
neo mengine ya nchi ikiwa 
ni pamoja na Kitale, am-
bako kuna vituo vya sate-
laiti vya ADC.

Kulingana na Mkuru-
genzi Mkuu, ushirikiano 
na sekta ya kibinafsi, uta-
fanyika Galana na sio ka-
tika eneo la ADC Kisiwani.

ADC yajitolea kuleta 
utoshelevu wa chakula 

kupitia ushirikiano

STATE DEPARTMENT FOR CULTURE, THE ARTS 
AND HERITAGE

MINISTRY GENDER, CULTURE, THE ARTS 
AND HERITAGE

NAKALA YA OMBI LA PENDEKEZO LA HUDUMA ZA USHAURI
Tunakaribisha tenda kutoka kwa wakandarasi wote wanaostahili kutekeleza huduma zifuatazo: -

ITEM NAMBARI YA TENDA MAELEZO ADA YA TENDA DHAMANA TAREHE YA 
MWISHO

1. SDFH/RFP/ONT/02/2023/
2024

Ombi la pende-
kezo la kutoa 
huduma za 
ushauri

Pakua bila malipo 
kutoka kwa mtandao 
wa PPIP www.tenders.
go.ke.  

280,000.00 24th October, 
2023

Wazabuni wote walio na nia na waliosajiliwa katika sekta na vitengo vinavyofaa, (uthibitisho wa usajili 
unahitajika) Wanaweza kupakua Nyaraka za Tenda kutoka wavuti ya PPIP bila malipo.

Wazabuni wenye nia wanapaswa kuzingatia kwamba ni wale tu wanaokidhi vigezo vilivyoainishwa katika 
nyaraka za tenda, kama kiwango cha chini, na kuambatisha nyaraka zinazofaa wakati wa kuwasilisha, 
ndio watakaopewa kipaumbele katika tathmini.

Tenda zilizowekwa kwenye bahasha na kuandikwa jina na nambari ya tendai kwenye pembe ya kulia ya 
juu na bila kutoa taarifa yoyote kuhusu mpiga zabuni yanapaswa kutumwa kwa: - 

Katibu
Ministry of Gender, Culture The Arts and Heritage

State Department for The Arts, Culture and Heritage
S.L.P 49849 -00100

NAIROBI.
na kuwekwa katika Sanduku la Zabuni ifikapo tarehe 24 Oktoba, 2023 saa 10.00 asubuhi.

Mambo yaliyowasilishwa yatafunguliwa hadharani baada ya tarehe na muda wa kufunga uliotajwa hapo 
juu, mbele ya washiriki au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria. Zabuni zilizowasilishwa baada ya 
muda wa kufunga zitarudishwa zikiwa hazijafunguliwa.

Bei zilizotolewa lazima ziwe halali kwa siku mia ishirini (120) tangu tarehe ya kufunguliwa kwa zabuni.

Mteja anahifadhi haki ya kukataa zabuni yoyote na hauko na wajibu wa kukubali zabuni iliyo chini kabisa 

au zabuni yoyote.

SCMO

SHAHADA YA HESHIMA

DALMAS OTIENO ANYANGO, EBS, EGH, WAZIRI WA ZAMANI WA MIPANGO  NA AJIRA, WAZIRI WA ZAMANI WA 
UCHUKUZI NA MAWASILIANO, NA WAZIRI WA ZAMANI WA VIWANDA NA WAZIRI WA HUDUMA ZA UMMA NA 
MBUNGE WA ENEO BUNGE LA RONGO

Kwa kuzingatia vifungu vya Sehemu ya 7, (1) (c) ya Cheti cha Rongo (2016) na Sheria XXIX ya Rongo Chuo Kikuu, 
Baraza la Chuo Kikuu la Rongo na Seneti inateuwa Bw. Dalmas Otieno Anyango kwa ajili ya kutoa Shahada ya 
Heshima ya Daktari wa Sanaa (Hon. D. Arts) ya Chuo Kikuu cha Rongo wakati wa Sherehe ya 8 ya Mahafali 
itakayofanyika Alhamisi, tarehe 19 Oktoba 2023.

Uteuzi wa Bw. Dalmas Otieno ni kwa kutambua mafanikio yake makubwa katika kuendeleza elimu nchini kupitia 
miradi kama vile kutoa ufadhili kamili kwa wanafunzi wenye mahitaji, mafanikio yake katika utumishi wa kibinafsi 
na wa umma, na mchango wake katika utawala, maadili ya kitaifa, na maendeleo.

Chuo Kikuu cha Rongo kinakaribisha Wakenya na jumuiya ya kimataifa kujumuika nasi katika kusherehekea 
mafanikio ya kipekee ya Bw. Dalmas Otieno Anyango kwa kuboresha jamii.

Prof. Samuel Gudu
NAIBU CHANSELA

HON. DALMAS OTIENO ANYANGO, EBS, EGH.

ob
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NA MATHEW 
CHEKEWEL(MYGOV)

Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari ya Kenya (KPA) 
inawekeza pakubwa ka-
tika miradi mbalimbali ya 
bandari kote nchini ili ku-
hakikisha kuwa vifaa vyake 
vinasalia kuwa na ushindani 
ndani ya kanda ya Afrika.

Mkurugenzi Mkuu wa 
KPA, Kapteni William 
Ruto, ameangazia matukio 

muhimu yanayoendelea.
Mombasa,  bandari 

kubwa na yenye shughuli 
nyingi zaidi katika Af-
rika Mashariki na Kati, 
inapangiwa kupanuliwa. 
Awamu ya pili ya kituo 
cha pili cha kontena sasa 
kinafanya kazi, na hivyo 
kuongeza uwezo wa bandari 
hiyo kwa mwaka hadi TEU 
milioni 2.1.

Kreni na vifaa vipya vya 

meli hadi ufukweni vimen-
unuliwa ili kuongeza ufanisi  
katika kushughulikia miz-
igo. Ili kukidhi kuongezeka 
kwa shehena katika Bandari 
ya Kilindini, KPA imeongeza 
vidhibiti tisa vya kontena 
tupu, vibandiko 12 vya ku-
fikia na trekta.

Kreni za kuhamishwa 
Bandarini zimetumwa ka-
tika Bandari ya Lamu. 
Maendeleo yanayoendelea 

ya Bandari ya Lamu hivi 
karibuni yataigeuza kuwa 
kituo cha kontena chenye 
uwezo kamili.

Hatua  hizi zinatarajiwa 
kuboresha tija kwa kiasi 
kikubwa, kupunguza muda 
wa kushughulikia meli 
bandarini.

Kufika hivi majuzi wa 
meli ya shehena kubwa 
la Shirika la Mpango wa 
Chakula Duniani katika 
Bandari ya Lamu kumecho-
chea mashirika ya kiserikali 
kusaidia maendeleo ya mi-
undombinu ili kuvutia meli 
zaidi kwenye bandari hiyo 

mpya.
KPA inashirikiana na 

mashirika mbalimbali ya 
serikali ili kuharakisha 
ukamilishaji wa miundom-
singi muhimu kama vile 
mitandao ya barabara, yadi 
za udhibiti wa malori, na 
vituo vya huduma, kuwez-
esha utiririshaji wa shehena 
kutoka bandarini. KPA ina 
nia ya kufungua uwezo wa 
kibiashara na nchi jirani, 
kama vile Ethiopia na Sudan 
Kusini, ambazo ziko tayari 
kutumia Bandari ya Lamu 
kwa mauzo ya mifugo na 
uagizaji wa mbolea.

KPA yapanua Bandari ya Mombasa 
na miundombinu ili kukuza biashara

Mkurugenzi Mkuu wa KPA 
Nahodha William Ruto

Head Offi ce 
CA Centre        
P.O.Box 14448
Nairobi 00800                                              
Mobile: : 0703042000                          
Email: info@ca.go.ke                                                         

Coast Regional 
Offi ce               
3rd Floor, NSSF Building  
P.O.Box 8041    
Mombasa 80100          
Mobile:0703042152            
Email: cro@ca.go.ke                                                                    

Central Regional Offi ce                                          
Ground Floor, Advocates 
Plaza    
P.O Box 134 Nyeri 10100                                                         
Mobile : 0703042181                 
Email : cero@ca.go.ke 

Nyanza Regional Offi ce
2nd Floor Lake Basin Mall,
P.O Box 2016
Kisumu 40100
Mobile: 0703042130
Email: nro@ca.go.ke

Western Regional Offi ce                                                  
1st Floor KVDA Plaza             
P.O.Box 2346                   
Eldoret 30100                                     
Mobile: 0703042105  
Email: wro@ca.go.ke                    

NOTISI YA TENDA
Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya ndiyo mamlaka ya udhibiti wa tasnia ya ICT nchini Kenya na majukumu 
katika mawasiliano ya simu, biashara, utangazaji, na huduma za posta na kourier. CA pia inawajibika kwa 
usimamizi wa rasilimali za namba na masafa ya nchi na utawala wa Mfuko wa Huduma za Universal (USF) 
pamoja na kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma za ICT.

CA inaalika zabuni kutoka kwa kampuni zilizo na nia na uwezo wa kutoa huduma zifuatazo;

No Marejeleo ya Tend Maelezo ya Tenda Tarehe ya kufunga na 
muda wa mwisho

Wanaostahili

1. CA/SCM/OT/10/ 2023-2024 Tenda wazi ya Kitaifa ya 
Ugavi na Utoaji wa UPSs.

Novemba 8, 2023 saa 
10:30 asubuhi (Saa ya 
Afrika Mashariki).

(Imetengewa 
mashirika ya 
walemavu)

2. CA/SCM/OT/11/2023-2024 Tenda Wazi ya Kitaifa ya 
Ugavi na Utoaji wa Printa 
za Kazi Nyingi.

Novemba 8, 2023 saa 
10:30 asubuhi (Saa ya 
Afrika Mashariki).

Wazi kwa 
wote

3. CA/SCM/OT/12/2023-2024 Tenda wazi ya Kitaifa ya 
Ugavi na Utoaji wa 
Vipakatalishi

Novemba 8, 2023 saa 
10:30 asubuhi (Saa ya 
Afrika Mashariki).

(Imetengewa 
mashirika ya 
vijana)

4. CA/SCM/OT/13/2023-2024 Tenda wazi ya Kitaifa ya 
Ugavi na Utoaji wa  Vifaa 
vya Maabara ya 
Uchunguzi wa Kidijitali.

Novemba 8, 2023 saa 
10:30 asubuhi (Saa ya 
Afrika Mashariki).

(Imetengewa 
mashirika ya 
walemavu)

5. CA/SCM/OT/14/2023-2024 Tenda wazi ya Kitaifa ya 
Ugavi, Utoaji, kujenga 
na kutunza Mfumo wa 
Usimamizi wa Usalama 
wa Maktaba.

Novemba 8, 2023 saa 
10:30 asubuhi (Saa ya 
Afrika Mashariki).

Wazi kwa 
wote

Stakabadhi za zabuni zinaweza kupatikana na kupakuliwa kutoka kwenye Portal ya Taarifa ya Ugavi wa 
Umma http://www.tenders.go.ke na tovuti ya Mamlaka: : https://www.ca.go.ke/open-tenders bila malipo.

Aidha, kampuni zinazopakua hati ya tenda lazima zitume maelezo yao/taarifa za mawasiliano kwa Meneja 
wa Usimamizi wa Ugavi, Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya, kupitia anwani ya barua pepe tenders@ca.go.
ke kabla ya tarehe ya kufunga kwa madhumuni ya kuhifadhi rekodi na kwa ajili ya kupokea ufafanuzi au 
marekebisho yoyote, ikiwa yatatokea. Marekebisho yoyote yatakayotolewa yatawekwa kwenye tovuti ya 
CA.

Washiriki wanaostahiki pia wanaweza kukagua na kupata nakala na maelezo ya kina ya hati ya tendai 
kutoka Idara ya Ugavi katika Ghorofa ya Pili, Jengo la CA katika Barabara ya Waiyaki, Nairobi, kati ya saa 
9 asubuhi hadi saa 4 alasiri, Jumatatu hadi Ijumaa isipokuwa likizo za umma kwa ada isiyo na marejesho 
ya Kshs 1,000.00.

Hati za tenda zinaweza pia kupatikana kielektroniki kutoka kwenye Tovuti https://www.ca.go.ke/open-ten-
ders au Portal ya Wauzaji ya Taarifa ya Ugavi wa Umma (PPIP) (http://www.tenders.go.ke/website/ten-
ders/index). Hati ya zabuni uiiyopatikana kielektroniki itakuwa bila malipo.
Bei zilizotajwa zinapaswa kujumuisha kodi zote na LAZIMA zielezwe kwa Shilingi za Kenya.

Hati ya zabuni ilyojazwa kwa usahihi inapaswa kuwekwa kwenye bahasha isiyo na maandishi, iliyofungwa 
vizuri na kuandikwa kwa wazi jina la zabuni na namba ya kumbukumbu na inapaswa kuwasilishwa kwenye 
sanduku la zabuni kwenye ghorofa ya chini afi si za CA, ili kufi ka kabla ya tarehe na muda wa kufunga ulio-
onyeshwa hapo juu.

Director General/CEO
Communications Authority of Kenya (CA)
S.L.P  14448, Nairobi 00800
Simu:  +254 (020) 4242000/
Wavuti: www.ca.go.ke

Zabuni zitafunguliwa mara moja baada ya hapo katika CA Centre, ghorofa ya chini, Atrium, mbele ya 
wawakilishi wa wazabuni wanaochagua kuhudhuria.

NOTISI YA TENDA
Geothermal Development Company Limited (GDC) inaalika maombi ya tenda kutoka kwa wagombea wanaostahiki 
kutoa huduma zifuatazo:

Kutakuwa na ziara ya lazima kwenye eneo la GDC la Baringo Silali kwa Zabuni ya Upangishaji wa Magari kwa Kipin-
di cha Miaka Minne (4) - Namba ya Zabuni: GDC/FLT/OT/022/2023:2024 siku ya Jumatano, tarehe 1 Novemba 2023 saa 
10:00 asubuhi katika Mradi wa Umememvuke wa Baringo-Silali. (Wazabuni wanahitajika kukusanyika katika Ofi si ya GDC 
Kaskazini Rift Kapkerwa saa 9:30 asubuhi). Ramani ya Ofisi ya GDC Kapkerwa imeambatanishwa.

Wazabuni wanaostahiki na wenye nia wanaweza kupata habari zaidi na kukagua waraka wa zabuni kutoka kwa 
Afisa Meneja, Ugavi katika Jengo la Kawi, South C karibu na Barabara ya Mombasa, Barabara ya Msalaba Mwekundu 
kati ya saa 9 asubuhi na saa 4 alasiri wakati wa siku za wiki.

Mkusanyiko kamili wa hati za zabuni unaweza kupatikana na kampuni zenye nia kwa malipo yasiyorejeshwa ya 
Kshs. 1000 yanayolipwa kwa ofisi yetu kwa pesa taslimu au hundi ya benki. Waraka unaweza pia kuonekana na 
kupakuliwa kutoka kwenye tovuti www.gdc.co.ke au PPIP Portal www.tenders.go.ke bila malipo.

Wazabuni wanaopakua waraka wa zabuni kutoka kwenye tovuti WANATAKIWA kutuma taarifa zao mara moja kwa 
procurement@gdc.co.ke kwa madhumuni ya kuhifadhi rekodi na ufafanuzi wa zabuni na marekebisho mengine yoy-
ote. 

Zabuni zilizokamilishwa na kuwekwa ndani ya bahasha tupu iliyofungwa na kuandikwa namba ya Zabuni na jina la kumbukumbu 
ya Zabuni; zitumwe kwa anwani ifuatayo:

Mkurugenzi Mkuuu/Afi sa Mkuu Mtendaji,
Geothermal Development Company

S.L.P 100746-00101
NAIROBI, KENYA

na kuziweka kwenye sanduku la zabuni katika Ghorofa ya Chini ya ofisi ya GDC, Kawi House, South C karibu na 
Barabara ya Mombasa, Barabara ya Msalaba Mwekundu ifikapo tarehe zilizotajwa hapo juu.

Tenda zitafunguliwa mara moja baadaye mbele ya wazabuni au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria katika 
Kawi House, South C, GDC Board Room, Ghorofa ya Chini.
Zabuni zilizowasilishwa baada ya muda wa kufunga hazitakubaliwa.
MENEJA, UNUNUZI WA BIDHAA

NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA TENDA KUNDI LINALO-
LENGWA

DHAMANA TAREHE YA 
MWISHO

GDC/FIN/OT/019/
2023:2024

Zabuni ya Huduma ya Ukaguzi 
(Uthibitisho wa Matumizi).

Wazi kwa wote Kshs. 100,000 02/11/2023 at 
11:00AM

GDC/DO/OT/020/
2023:2024

Zabuni ya Ugavi wa Lubricants 
kwa Mradi wa Umememvuke 
wa Baringo Silali.

Wazi kwa wote Kshs. 200,000 03/11/2023 at 
11:00AM

GDC/FLT/OT/022/
2023:2024

Zabuni ya Upangishaji wa 
Magari kwa Kipindi cha Miaka 
Minne (4).

Wazi kwa wote Kshs. 1,000,000 15/11/2023 at 
11:00AM

GDCSRBS/OT/024/
2023:2024

Zabuni ya Huduma za Ukaguzi 
wa Nje kwa Mfumo wa Malipo 
ya Uzeeni ya Wafanyakazi wa 
GDC kwa Mitatu (3).

Wazi kwa wote Kshs. 100,000 01/11/2023 at 
11:00AM

GDC/DEM/OT/025/
2023:2024

Zabuni ya Ugavi na Utoaji wa 
Mfumo wa Taa za Jua kwa 
Mradi wa Umememvuke wa 
Baringo Silali.

Vijana walio na 
Cheti cha AGPO

Fomu ya Azimio 
la Kujitolea kwa 
Zabuni iliyojaz-
wa kwa usahihi, 
iliyo sainiwa 
na kuwekwa 
muhuri.

08/11/2023 at 
11:00AM

GDC/DEM/OT/026/
2023:2024

Zabuni ya Ugavi na Usani-
kishaji wa Nyaya za Kupandi-
sha kwa Mradi wa Umemem-
vuke wa Baringo Silali.

Wazi kwa wote Kshs. 200,000 09/11/2023 at 
11:00AM

GDC/GRM/OT/027/
2023:2024

Zabuni ya Ugavi wa Vifaa vya 
Kurekodi na Vifaa vya Nyonge-
za kwa Mradi wa Umemem-
vuke wa Baringo Silali.

Wazi kwa wote Kshs. 200,000 10/11/2023 at 
11:00AM
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MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

An ISO 9001:2015 Certified Hospital

OPEN NATIONAL TENDER 
Moi Teaching and Referral Hospital (MTRH) invites sealed bids from eligible candidates for the under 
listed tenders.

NO TENDER NO. TENDER DESCRIPTION ELIGIBILITY CLOSING 
DATE

1 MTRH/T/42/2023-2026 Tender For Supply and Delivery 
of Dressing Items (Framework 
Contract)

Open Tender 17.11.2023

2 MTRH/T/44/2023-2026 Tender For Provision of 
Service of Vacuum Plant                                               
(Framework Contract)

Open Tender 17.11.2023

3 MTRH/T/47/2023-2024 Proposed Construction of 
Shoe4Africa Idella Rome Consul-
tants’ House at MTRH

Open Tender

4 MTRH/T/50/2023-2024 Tender for Improvement of Drain-
age at Warehouse Building and 
AMPATH Basement.

Open Tender 17.11.2023

5 MTRH/T/51/2023-2024 Tender for Supply, Delivery and 
Installation of Cathlab Lead 
Doors and Lead Glass viewing 
window in Moi Teaching and 
Referral Hospital

Open Tender 17.11.2023

The eligible bidder shall be required to provide authenticated evidence that they have recently satisfac-
torily carried out similar assignment.
Notice of the advertisement will be in MTRH website and Public Procurement Information Portal. 
Tender document with detailed specifications can also be downloaded FREE OF CHARGE from both 
Hospital’s website www.mtrh.go.ke or www.tenders.go.ke under tender portals.

Completed tender documents in plain sealed envelopes should be deposited in tender box number 
“A” located at Ground floor left wing of Chandaria Cancer and Chronic Diseases Centre (CCCDC) 
Building of MTRH (Eldoret) or posted to:
 

Chief Executive Officer
Moi Teaching and Referral Hospital

P.O. Box 3-30100
ELDORET

So as to be received on or before 17th November, 2023 as indicated above at 10.00 a.m. Opening of  
the bidding documents will be conducted publicly immediately thereafter at a venue to be advised by 
Tender Opening Committee. 

CHIEF EXECUTIVE OFFICER.

MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

17.11.2023

AGRICULTURE AND FOOD 
AUTHORITY (AFA)

UTHIBITISHAJI WA WASHIRIKI KWA MPANGO WA MKAKATI WA MWONGOZO 
WA MAMLAKA YA KILIMO NA CHAKULA KWA MIAKA 2023-2027

NOTISI YA USHIRIKISHAJI WA UMMA

Mamlaka ya Kilimo na Chakula (AFA) ni Taasisi ya Serikali chini ya Wizara ya Kilimo na Maendeleo ya Mifugo ili-
yoanzishwa na Sheria ya AFA Na. 13 ya 2013 ili kuendesha Sheria ya Mazao Na. 16 ya 2013. Majukumu ya Mamlaka 
ni kukuza na kudhibiti minyororo ya thamani ya mazao ya wakati uliopangwa ili kuongeza ukuaji wa kiuchumi 
nchini Kenya.

Kulingana na Ibara 10(2)(a) ya Katiba ya Kenya, Mamlaka kupitia taarifa hii inawaalika wadau wa sekta ya kilimo 
na umma kutoa maoni yao kuhusu Rasimu ya Mpango Mkakati wa Mamlaka kwa miaka 2023-2027.

Rasimu ya Mpango Mkakati wa Mamlaka kwa miaka 2023-2027 inapatikana kwa kupakuliwa kwenye tovuti ya AFA 
na inaweza kupatikana kupitia kiungo hiki: www.afa.go.ke au kupitia Nambari ya QR ifuatayo. Maoni na maswali 
zaidi yanaweza kutumwa kwa Mamlaka kupitia planning@afa.go.ke ifikapo tarehe 24 Oktoba 2023

Willis Audi 
Mkurugenzi Mkuu

INVITATION TO TENDER
Kenya Reinsurance Corporation Limited invites sealed tenders from eligible candidates for the following item as 
detailed in the tender document:

KENYA REINSURANCE CORPORATION LIMITED

TENDER NO. DESCRIPTION TENDER 
SECURITY 
(KSHS.)

TENDER 
SUBMISSION 
FORMAT

ELIGIBILITY

KRC/2023/2095/292 PROVISION OF SECURITY 
GUARDING SERVICES FOR 
KENYA RE COMMERCIAL BUILD-
INGS FOR YEAR 2023-2025

750,000.00 
(for class A)

200,000.00 
(for class B)

COMBINED 
FINANCIAL AND 
TECHNICAL

OPEN

Prospective bidders may download the tender documents from the Kenya Reinsurance Corporation Limited 
website www.kenyare.co.ke free of charge or Public Procurement Portal www.tenders.go.ke. Tender 
documents in plain sealed envelopes clearly bearing the correct tender number and name should be deposited in 
the Tender Box located on the 16th floor of Reinsurance Plaza Aga Khan Walk NAIROBI or be sent to:- 

Managing Director
Kenya Reinsurance Corporation Limited

Reinsurance Plaza, Nairobi
Aga Khan Walk

P.O. Box 30271 - 00100 NAIROBI

To be received before or on 31ST OCTOBER 2023 at 10.00 a.m. as detailed in the invitation to tender. Tenders will 
be opened the same day and time in the Corporation’s Boardroom in the presence of bidders or their representa-
tive who choose to attend. Tenders that are delivered after the submission deadline will be rejected.

Prices quoted MUST be expressed in Kenya Shillings as detailed in the invitation to tender inclusive of Kenyan 
Government taxes (VAT, WITHHOLDING TAX) and should remain valid for a period of 120 days from the date of 
closing of the tender. 

Bidders who download the tender documents from the Corporation website or the Public Procurement Portal 
MUST forward their particulars immediately via email to procurement@kenyare.co.ke. This is for record and any 
further tender clarifications and addendum where necessary. The particulars should include: Name of Firm, Postal 
Address, Telephone Number, Email Address, Tender Number and Tender Name. The said e-mail may be used for 
clarification.

Any canvassing or giving of false information will lead to automatic disqualification.

Kenya Re is ISO 9001:2015 and ISO 27001:2013 Certified

 TENDER NOTICE

The NATIONAL YOUTH SERVICE (NYS) invites sealed bids from eligible bidders for the proposed rehabilitation works on 
the sewer line at NYS Gilgil, Nakuru County.

A complete set of tender documents may be downloaded from the Service website: www.nys.go.ke or from the 
National Treasury Portal: www.tenders.go.ke  free of charge. Tender documents may also be inspected and obtained 
in person, or against written application from the Supply Chain Management Office, located on first floor NYS Headquar-
ters, Ruaraka upon payment of a non-refundable fee of Ksh.1, 000 paid in cash or bankers’ cheque at the cash office, 
during official working hours between 9:00am- 4:00pm from Monday to Friday. 

Prices quoted should be net inclusive of all taxes, must be in Kenya Shillings and shall remain valid for (120) days   
from the closing date of the tender. Bidders are required to provide Tender security equivalent of Five Hundred 
Thousand Shillings [Kshs. 500,000.00], which shall remain  valid for 150 days from the date of Tender opening.

There shall be a pre-tender site visit at NYS Paramilitary Academy in Gilgil- Nakuru County on Monday 23rd October 2023 
starting at 11:00 am for all prospective bidders to familiarize themselves with the project site conditions and topography.

Completed tender documents are to be enclosed in a plain sealed envelope marked with the  tender number and be 
deposited in the Tender Box at the NYS Headquarters, Ruaraka, 1st floor so as to  be received on or before 2ndNovember 
2023 at 11.00 a.m.  and addressed to:

THE DIRECTOR GENERAL/CEO  
NATIONAL YOUTH SERVICE HEADQUARTERS

P. O. Box 30397-00100 NAIROBI.

Tenders received will be opened immediately thereafter in the presence of Tenderers or their representatives who choose 
to attend at NYS Headquarters, Ruaraka.

HEAD SUPPLY CHAIN MANAGEMENT SERVICES
FOR:  DIRECTOR GENERAL

NATIONAL YOUTH SERVICE

TENDER INVITATION NOTICE FOR THE PROPOSED 
REHABILITATION OF SEWERAGE WORKS AT 

NYS PARAMILITARY ACADEMY, NAKURU COUNTY 
W.P ITEM NO. D1214/RV/NKU/2301 JOB NO. 1230A

TENDER NO. NYS/ ONT / GILGIL/ 032 /2023-2024 
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National Environment Management Authority
                       Popo Road, off Mombasa Road P.O.BOX 67839-00200, Nairobi, Kenya,

Tel: 0724253398, 0735013046 E-mail: dgnema@nema.go.ke Website: www.nema.go.ke

NOTISI KWA UMMA KUTOA MAONI KUHUSU RIPOTI YA TATHMINI YA MAZINGIRA YA MKAKATI KWA SERA YA 
USAFIRI YA KITAIFA ILIYOREKEBISHWA (INTP)

Kwa kuzingatia vifungu vya sehemu ya 57A ya Sheria ya Usimamizi na Ushirikiano wa Mazingira (EMCA) ya mwaka 1999, 
Kanuni ya 42 na 43 za Kanuni za Tathmini ya Athari za Mazingira na Ukaguzi wa Mazingira ya mwaka 2003, Mamlaka ya Kitaifa 
ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) imepokea Ripoti ya Tathmini ya Mazingira ya Mkakati kwa Sera ya Usafiri ya Kitaifa iliyore-
kebishwa (INTP). Matokeo ya Tathmini ya Mazingira ya Mkakati yanatarajiwa kuingiza sera, mipango, na programu za sekta 
zilizopo ili kuanzisha njia za maendeleo endelevu.

Idara ya Usafiri ndiyo mwenye sera na inatambua kuwa INTP sahihi ndio nguzo ya kufikia mfumo bora wa usafiri unaokidhi 
mahitaji ya watu na sekta. INTP inakusudia kuchochea maendeleo ya nchi katika suala la kuunganisha vituo vya uzalishaji, 
masoko, na watu, hivyo kuwezesha usafirishaji katika maeneo ya vijijini na mijini, kuimarisha ushirikiano wa kitaifa na kikanda, 
kukuza biashara, kuboresha ustawi wa watu, na ushindani wa Kenya.

Sera hii inategemea kutambua kwamba, ujenzi wa miundombinu ya usafiri na matengenezo yake mara nyingi huathiri 
mazingira, husababisha kuhamishwa kwa makazi ya binadamu, upotevu wa maisha, mgawanyiko wa makazi kati ya mambo 
mengine mabadiliko mabaya katika mazingira. Kwa hivyo, kuna haja ya kuhakikisha kuwa masuala ya mazingira, kijamii, afya, 
na usalama yanajumuishwa katika maendeleo ya miundombinu ya usafiri, usimamizi, na uendeshaji ili kulinda mazingira na 
afya ya binadamu.

Muhtasari wa mpango wa usimamizi wa mazingira na ufuatiliaji uliopendekezwa kwa Sera ya Usafiri wa Kitaifa iliyoundwa 
kwenye jedwali hapa chini. Mikakati ya kupunguza athari zinakusudia kupunguza athari hasi wakati wa kuimarisha zile chanya.

Athari muhimu za Mazingira, Kijamii, Afya kazini na Usalama na Hatua za Kupunguza kwa INTP

MASUALA YA KIMAZINGIRA

Suala Hatua za Kupunguza Kufuatilia

Uchafuzi 
(Hewa, Maji, 
Kelele)

• Sera ya NEMA kuhusu kelele, viwango vya ubora wa hewa
• Itifaki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu Mazingira na Maliasili 
(Marekebisho ya 2006)
• Sheria ya Usalama na Afya Kazini, 2007
• Sheria ya Afya ya Umma (Kifungu 242)
• Sheria ya Anga ya Raia, No. 21 ya 2013,
• Sheria ya Anga ya Raia (Marekebisho) No. 46 ya 2016,
• Sheria ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege vya Kenya (KAA) Kifungu 
cha 395, cha 1991 na kanuni mbalimbali zinazohusiana na maeneo 
tofauti.
• Shirika la Kimataifa la Anga ya Raia (ICAO)
• Mkataba juu ya Aina ya Biolojia Duniani
• Mkataba wa Ramsar
• Mkataba kuhusu Aina za Wanyamapori Wanaohama/Bonn Con-
vention
• Mkataba wa Bamako juu ya Kupiga Marufuku Uingizaji wa Taka 
Hatari Barani Afrika na Udhibiti wa Usafirishaji wa Taka Hatari kuvuka 
Mipaka Barani Afrika (1997)
• Mkataba kuhusu Persistent Organic Pollutant (2001)

Tathmini miongozo kuhusu 
mpango wa hatua katika 
sekta ya usafiri

Taka hatari Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sheria ya Usimamizi Endelevu wa Taka ya 2022
• Mkataba wa Bamako kuhusu Kupiga Marufuku Uingizaji wa Taka 
Hatari Barani Afrika na Udhibiti wa Usafirishaji wa Taka Hatari kuvuka 
Mipaka Barani Afrika (1997)

Tathmini miongozo kuhusu 
usimamizi wa taka.

Upotevu na 
uharibifu wa 
maeneo ya maji.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano kwa:
• Sheria ya Usimamizi Endelevu wa Taka ya 2022
• Sheria ya Mabadiliko ya Tabianchi No. 11 ya 2016
• Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mfumo wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi (UNFCCC)
• Sera ya Kitaifa ya Rasimu kuhusu Uhifadhi na Usimamizi wa Mae-
neo ya Maji (2013)
• Mkataba wa Ramsar
• Sheria ya Uhifadhi na Usimamizi wa Wanyamapori ya 2013
• Sera ya Mazingira ya Kitaifa, 2013

Refusha miongozo kuhusu 
usimamizi wa maeneo ya 
upokeaji maji.

Uharibifu wa 
mimea na 
wanyama

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano kwa:
• Mkataba wa Aina tofauti za Biolojia (IC/A/P)
• Mkataba juu ya Aina za Wanyamapori Wanaohama/Bonn Conven-
tion (IC/A/P)
• Sheria ya Uhifadhi na Usimamizi wa Wanyamapori ya 2013
• Sheria ya Misitu ya 2012
• Sheria ya Usimamizi na Ushirikiano wa Mazingira ya 2015 (CAP 
387) na Marekebisho yake
• Mkataba wa Lusaka kuhusu Operesheni za Utekelezaji wa Ushirikia-
no Dhidi ya Biashara Haramu ya Wanyama wa Pori (1994)

Tathmini miongozo kuhusu 
usimamizi wa mimea na 
wanyama porini.

Kuingizwa kwa 
aina viumbe 
waharibifu

 Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano kwa:

Mkakati wa Kitaifa wa Viumbe hai na Mpango wa Kazi (NBSAP), 
2000

Tathmini miongozo ya kuzuia 
na kuingiza aina za viumbe 
haribifu za kigeni katika sekta 
ya usafiri.

Uharibifu wa 
misitu

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Rasimu ya Sera ya Kitaifa ya Misitu, 2015
• EMCA Cap 2015
• Mkakati wa Kitaifa wa Viumbe hai na Mpango wa Kazi (NBSAP), 
2000
• Mpango Mkuu wa Kitaifa wa Uhifadhi na Usimamizi wa Chemi-
chemi za Maji 2012
• Sheria ya Usimamizi na Ushirikiano wa Mazingira ya 2015 (CAP 
387) na Marekebisho yake

Andaa miongozo kuhusu 
mahitaji ya mpango wa ure-
kebishaji wa mazingira (ERP)

Athari za Mabadi-
liko ya Tabianchi 
(ukame, mafuriko, 
na maporomoko 
ya ardhi)

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Waraka wa Kikao wa 2014 juu ya Sera ya Mfumo wa Kitaifa wa 
Mabadiliko ya Tabianchi
• Sheria ya Mabadiliko ya Tabianchi ya 2016
• Mswada wa Usimamizi wa Maafa wa Serikali za Kaunti

Tathmini miongozo kuhusu 
ushirikiano wa kutosha wa 
kupunguza na kudhibiti 
mabadiliko ya tabianchi katika 
Ripoti ya EIA ya miradi katika 
sekta ya usafiri.

Umwagikaji wa 
mafuta

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sheria ya Usafirishaji wa Baharini No. 4 ya 2009
• Sheria ya Usimamizi na Ushirikiano wa Mazingira (EMCA), 1999
• Mkataba wa Kimataifa juu ya Kuzuia Uchafuzi kutoka kwa Meli 
(MARPOL)

Kufanya tathmini upya wa 
miongozo kuhusu mpango 
wa ulinzi wa mazingira ya 
mfumo.

MASWALA YA KIJAMII
Kuongezeka kwa 
visa vya uhalifu

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Kanuni ya Adhabu (Kifungu 63)
• Sheria za Usalama (Marekebisho) ya mwaka 2014

Kuandaa miongozo ya rasimu 
kuhusu kuingiza na kushiriki-
sha taasisi za utekelezaji.

Kutozingatia fursa 
za ajira.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Katiba ya Kenya, 2010
• Sheria ya Ajira, 2007
• Sheria ya Uhusiano wa Kazi No. 14 ya 2007
• Sheria ya Taasisi za Kazi No. 12 ya 2007
• Sheria ya Watu Wenye Ulemavu No. 14 ya 2003

Kufanya tathmini upya wa 
miongozo kuhusu mpango 
wa usimamizi wa kazi.

Kutojali uharibifu 
wa mila, maadili, 
na mifumo ya 
kitamaduni.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sera ya Kitaifa ya Utamaduni na Urithi, 2009
• Sera za Benki ya Dunia, Sera ya Watu wa Asili (O.P.4.10)
• Mkataba wa UNESCO kwa ajili ya Ulinzi wa Urithi wa Utamaduni na 
Asili wa Dunia (1972)
• Mkataba wa Urithi wa Dunia wa UNESCO

Kufanya tathmini upya wa 
miongozo kuhusu ulinzi wa 
mila, mifumo, na thamani za 
kitamaduni.

Kutozingatia 
maeneo ya kita-
maduni na urithi 
na kuhamishwa 
kwa watu wa asili.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sera ya Kitaifa ya Utamaduni na Urithi, 2009
• Sera za Benki ya Dunia, Sera ya Watu wa Asili (O.P.4.10)
• Sheria ya Taasisi za Kitaifa ya Makumbusho na Urithi ya 2006
• Sera ya Benki ya Dunia ya Uendeshaji O.P.4.11-Mali ya Utamaduni 
wa Fizikia
• Mkataba wa UNESCO kwa ajili ya Ulinzi wa Urithi wa Utamaduni na 
Asili wa Dunia (1972)
• Mkataba wa Urithi wa Dunia wa UNESCO
• Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na Fizikia ya 2019
• Sera ya Benki ya Dunia ya Uendeshaji O.P.4.12: Kuhama kwa Lazima
• Kuzingatia Sheria ya Ardhi ya 2012

Kutathmini upya kanuni za 
ulinzi wa urithi na ulinzi/
ushiriki na kujumuisha watu 
wa asili.

Ongezeko la upo-
tevu wa ardhi na 
mali zake, ikiwa 
ni pamoja na mali 
za watu.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sheria ya Ardhi ya 2012
• Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na Fizikia ya 2019

Kwa kushirikiana na Tume 
ya Ardhi na Mahakama ya 
Mazingira na Ardhi, tathmini 
upya miongozo ya fidia/
kuhamisha na mpango wa 
kuwahamisha.

Masuala 
yanayohusiana 
na migogoro 
inayotokana na 
rasilimali.

Sheria ya Barabara za Umma na Upatikanaji wa Barabara (Cap 399) • Tathmini upya mifumo ya 
kushughulikia malala-
miko kwa kushirikiana 
na taasisi za utekelezaji 
wa sheria.

• Fikiria upya Bili ya Haki 
kama ilivyoainishwa 
katika Katiba ya Kenya 
(2010).

• Unda miongozo kuhusu 
Mkataba wa Kiafrika wa 
Haki za Binadamu.

Kazi za watoto na 
ukandamizaji wa 
watoto.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sheria ya Watoto ya 2001
• Sera ya Kitaifa ya Watoto, 2010
• Sheria ya Uhusiano wa Kazi No. 14 ya 2007

Tathmini upya miongozo 
ya sheria za utekelezaji 
kuhusu ajira ya watoto na 
unyanyasaji.

Kutojali masuala 
yanayohusiana na 
ongezeko la ajali 
za barabarani.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sheria ya Trafiki Sura ya 403

Tathmini upya miongozo 
kuhusu mpango wa usimam-
izi wa utekelezaji.

USALAMA WA KAZINI, AFYA, NA USALAMA
Kifo na Majeraha Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:

• Sheria ya Usalama na Afya Kazini ya 2007
• Sheria ya Fidia kwa Majeruhi wa Kazini ya 2007
• Tamko la ILO juu ya Misingi na Haki za Msingi Kazini
• Sheria ya Watu Wenye Ulemavu No. 14 ya 2003

Tathmini upya miongozo 
kuhusu majeraha kazini na 
faida.

Unyanyasaji wa 
Kijinsia na Udhal-
ilishaji wa Kijinsia 
na Uvunjaji wa 
Haki za Watoto.

Kuzingatia/Ufuatiliaji/Ukubaliano/Ukaguzi kwa:
• Sheria ya Makosa ya Kijinsia ya 2006
• Sera ya Jinsia ya 2011
• Sheria ya Ukatili wa Kijinsia na Jinsia ya 2017
• Sheria ya Watoto ya 2001
• Sera ya Kitaifa ya Watoto, 2010
• Azimio la ILO kuhuau Misingi na Haki za Msingi Kazini

•      Tathmini upya miongozo 
kuhusu ushirikishwaji na 
mpango wa usimam-
izi wa ulinzi dhidi ya 
unyanyapaa na ubaguzi 
unaohusiana na virusi 
vya ukimwi (GBSH).

•     Tathmini upya miongozo 
kuhusu mpango wa 
usimamizi wa kuelimisha 
kuhusu magonjwa.

Usafi Kuzingatia/kuambatana/kutathmini kwa:
• Sheria ya Usimamizi Endelevu wa Taka 2022
• Kuzingatia Sheria ya Maji, 2016
• Sera ya Kitaifa ya Usafi na Usafi wa Mazingira (NESHP) 2007
• Sera ya Usafi na Usafi wa Mazingira ya Kenya 2016-2030.

Tathmini upya miongozo 
kuhusu kazi za majeraha 
na fidia

NEMA inakaribisha umma kuwasilisha maoni kwa njia ya sauti au maandishi ndani ya siku thelathini (30) za kazi 
tangu tarehe ya kutolewa kwa tangazo hili kwa Mkurugenzi Mkuu, NEMA, ili kusaidia Mamlaka katika mchakato wa 
kufanya maamuzi kuhusu SEA hii. Maoni pia yanaweza kutumwa kupitia barua pepe kwa dgnema@nema.go.ke.

MAMO B. MAMO, EBS
MKURUGENZI MKUU

Matangazo haya yamesimamiwa na mtoa wazo.

2. Mkurugenzi Mkuu, NEMA
Barabara ya Popo, nje ya Barabara ya Mombasa,
S.L.P 67839-00200, NAIROBI

Katibu,
Wizara ya Mazingira, Mabadiliko ya Tabianchi na Misitu,
Jengo la NHIF,
S.L.P 30126-00100, NAIROBI
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NA RACHAEL KILONZO 
(PCO)

Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na 
Uchumi wa Kidi-

jitali ametoa changamoto 
kwa wakuu wa mashirika 
ya umma ndani ya wizara 
yake kuweka vipaum-
bele vya ubunifu na mi-
kakati ya kuleta mageuzi 
ili kuhakikisha mafani-
kio ya mashirika yao na 
utekelezaji wa majukumu 
yao.

Wito huo wa kuchukua 
hatua ulitolewa wakati wa 
utiaji saini mikataba ya 
utendaji kazi kwa vion-
gozi wakuu na wakuu wa 
mashirika ya umma ka-
tika wizara hiyo. Waziri 
alisisitiza haja ya mbinu 
za ubunifu, hasa kwa 
taasisi kama vile Shirika la 
Posta la Kenya na Shirika 
la Utangazaji la Kenya, 
ambayo yanakabiliwa na 
madeni na hatari ya kufil-
isika.

"Tunatazamia kufufua 
KBC, POSTA, na Shirika 
la Habari la Kenya pamoja 
na kurahisisha utendakazi 
katika tasnia ya habari, 
miongoni mwa afua 

zingine muhimu," alisema.
Mikataba ya utendakazi 

inatazamwa kama ramani 
muhimu ya kusaidia wiz-
ara kutimiza Mipango ya 
Mikakati, Mipango Kazi 
na Malengo ya Mwaka wa 
Fedha wa 2023-2024.

Hafla hiyo iliyofanyika 
katika jumba la Tel-
eposta ilishuhudia Ka-
tibu wa Utangazaji na 
Mawasiliano, Prof Edward 
Kisiang'ani, akitia saini 
mkataba wake wa Mwaka 
wa Fedha wa 2023/2024 
kabla ya maafisa wakuu 
wa mashirika ya serikali 

kufuata..
 Wakuu wa mashirika 

ya Serikali wakiwemo  wa 
bodi kutoka mashirika 
ya Serikali yanayojisima-
mia kwa kiwango fulani 
(SAGAs) chini ya Idara ya 
Serikali ya  Utangazaji na 
ICT walitia saini kandarasi 
zao.

Wengine waliohudhu-
ria zoezi hilo muhimu ni 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Uhariri la Kenya Year Book 
Bw. David Sande Ayolo, 
Mwanachama wa Bodi 
Huru, Bw Jimmy Mauta 
kati ya wengine.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Uchumi Dijitali. Eliud 
Owalo na mwenyekiti wa Postal Corporation of Kenya, 
Dkt Rose Ogendo Nyamunga wakati wa kutia saini mka-
taba wa utendakazi.  Picha na Eric Bosire.

Waziri Owalo atoa wito kwa 
mikakati bunifu ya kufufua 

mashirika muhimu ya umma
THE NATIONAL TREASURY AND 

ECONOMIC PLANNING

PUBLIC  NOTICE

Ibara 201 ya Katiba inatoa miongozo kuhusu Fedha za Umma na miongoni mwa mambo yake ni kwamba, 
“kutakuwa na uwazi na uwajibikaji, ikiwa ni pamoja na ushiriki wa umma katika mambo ya 
kifedha”.

Sheria ya Kutoa Ruzuku ya Nyongeza kwa Serikali za Kaunti ya Mwaka 2022 iliboresha Sheria ya Usimamizi 
wa Fedha za Umma ya Mwaka 2012 kwa kuanzisha Sehemu 191A - 191E. Sehemu ya 191A inahitaji kuwa 
Wizara ya Hazina Kuu na Serikali za Kaunti zitaingia katika Makubaliano ya Kiserikali kwa ajili ya uhamishaji 
wa Ruzuku ya Nyongeza ya Masharti. Zaidi ya hayo, Sehemu 191E inaeleza kuwa ombi la fedha kutoka 
kwenye Hazina ya Mapato ya Kaunti kwa madhumuni ya ruzuku ya masharti linapaswa kuthibitishwa na 
makubaliano ya kiserikali yaliyoidhinishwa chini ya Sehemu 191A.

Kwa kuzingatia hili, na ili kuhakikisha kuwa kuna mkakati wa mashauriano katika kuandaa mikataba ya 
kiserikali, Hazina Kuu ilibuni Kikosi Kazi cha Kati chenye wanachama kutoka Hazina Kuu, Mkontroller wa 
Bajeti (COB), Baraza la Magavana (CoG), Tume ya Kugawanya Mapato (CRA), Baraza la Bajeti na Uchumi la 
Kiserikali (IBEC), Idara ya Nchi kwa Usambazaji wa Madaraka, Mahakama, Ofisi ya Bajeti ya Bunge (PBO), 
na wawakilishi watatu wa Wajumbe wa Kamati za Utendaji za Kaunti wanaohusika na masuala ya fedha.

Makundi ya kitaasisi yamekamilisha maandalizi ya Rasimu ya Mkataba wa Kiserikali wa Uhamisho wa 
Ruzuku ya Kisheria kulingana na mahitaji ya sheria. Mara tu mkataba wa rasimu utakapoidhinishwa na 
kusainiwa, utawezesha kutolewa kwa rasilimali za ziada kwa serikali za kaunti. Rasimu ya Mkataba na 
kielelezo cha kupokea maoni vimechapishwa kwenye wavuti ya Hazina Kuu ya Kitaifa https://www.treasury.
go.ke/.

Kufuatia mahitaji ya kufanya ushirikishwaji wa umma kulingana na Katiba, Hazina Kuu ya Taifa na Mipango 
ya Uchumi inawaalika wanachama wa umma wenye nia kutoa maoni, mawazo, au taarifa watakazokuwa 
nazo kuhusu Mkataba wa Rasimu kwa muundo uliotolewa kwenye wavuti. Maoni, mawazo, au taarifa 
zinaweza kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu, Hazina Kuu ya Taifa, S.L.P. 30007-00100, Nairobi; kuletwa kwa 
mkono kwenye Ofisi ya Katibu Mkuu, Jengo la Hazina Kuu ya Taifa, Nairobi, au kutumwa kwa barua pepe 
kwa intergovernmental@treasury.go.ke, kufikishwa kabla ya Jumanne, tarehe 24 Oktoba 2023, saa 11:00 jioni.

NJUGUNA NDUNG’U, EGH CABINET SECRETARY/NATIONAL TREASURY &ECONOMIC PLANNING

DRAFT INTERGOVERNMENTAL CONDITIONAL 
ALLOCATIONS TRANSFER AGREEMENT 

NA JACKSON MSANZU NA CYNTHIA 
MASENO (KNA)

Serikali ya Kaunti ya Kilifi, chini 
ya uongozi wa Gavana Gideon 
Mung’aro, imerasimisha mkataba 
wa maelewano (MOU) na viongozi 
kutoka Mkoa wa Jiangxi na Jiji la 
Jiujiang.

MOU hii itatumika kama msingi 
wa ushirikiano kati ya maeneo 
haya katika sekta mbalimbali.

Ujumbe wa China uliozuru, 
ukiongozwa na Bw Ren Zhufeng, 
Makamu Gavana Mtendaji wa 
Serikali ya Watu wa Jimbo la Ji-
angxi, na Bw Xiong Jinxi, Naibu 
Meya wa Manispaa ya Jiuji-
ang, walieleza dhamira yao ya 
kushirikiana na kaunti. Lengo 
ni kutafuta fursa za biashara na 
uwezeshaji wa wakazi wa eneo 
hilo. Gavana Mung’aro alieleza 
uwezo wa kaunti ya Kilifi ka-
tika kilimo, utalii na utamaduni. 
Alialika uongozi wa mikoa hiyo 
miwili ya China kuzingatia fursa 
mbalimbali za uwekezaji na ku-
panua uhusiano wa kibiashara 
na Kaunti ya Kilifi. "Fursa zetu 
ni kubwa na tofauti, zikihusisha 
uwekezaji, usaidizi wa kibiashara, 
kilimo, ikijumuisha uagizaji wa 
bidhaa za kipekee na zenye lishe 
kama vile mazao ya matunda ya 
mbuyu, maembe, mazao ya nazi, 
na zaidi kutoka Kaunti ya Kilifi," 
Gavana alieleza. Aidha alitaja 
baadhi ya manufaa ambayo ush-
irikiano huo utaleta katika kaunti 
ikiwa ni pamoja na kuimarika 

kwa uchumi wa baharini, idara ya 
afya, na uvumbuzi na teknolojia, 
akiongeza kuwa juhudi za pamoja 
kati ya mikoa hiyo mitatu zina 
nguvu inayovuka mipaka ya ki-
jiografia na kutajirisha jamii zina-
zowakilishwa.

Gavana Mung’aro pia alielezea 
shauku na nia yake ya kukumba-
tia kila fursa inayoleta  ukuaji na 
ustawi kwa wakazi wa Kaunti ya 
Kilifi.  Katika juhudi za kuimari-
sha zaidi ushirikiano huo, gavana 
huyo alitoa mwaliko kwa uongozi 
wa Mkoa wa Jiangxi na Jiji la Jiu-
jiang kuhudhuria mkutano wa 
uzinduzi wa Ubunifu na Biashara 
Kilifi utakaofanyika Oktoba 28 
ambapo watapata fursa ya kuku-
tana na wabunifu tofauti.

NA ROP JANET(KNA)

Wadau na wanamazingira ka-
tika kaunti ya Kajiado wanaitaka 
serikali ya eneo hilo kutunga 
sheria za kudhibiti uchimbaji wa 
changarawe  katika ili kukabili-
ana na uharibifu wa mazingira.

Wakati wa kongamano la ush-
iriki wa umma lililofanyika ka-
tika Mji wa Kajiado, washiriki 
waliangazia uharibifu mkubwa 
wa mazingira unaosababishwa 
na uchimbaji wa changarawe 
usiodhibitiwa kwa miaka mingi.

Walisisitiza hitaji la haraka la 
sheria ya kudhibiti tabia hii na 
kupunguza athari zake hasi.

Kulingana na Mwakilishi wa 
Kajiado katika seneti ya vijana 
Gideon Toimasi, uchimbaji wa 
changarawe  huko Kajiado uli-
kuwa hatari inayonukia  na kuna 
haja ya kupitishwa haraka kwa 
sheria ya kudhibiti sekta hiyo.

Toimasi alibainisha kume-
kumbwa na athari za mazingira 
ikiwa ni pamoja na uharibifu wa 
kingo za mito, mmomonyoko wa 
udongo, uharibifu wa makazi ya 
wanyamapori, kuangamia kwa 
viumbe hai, mchanga wa mito ya 
msimu, na kukauka kwa mito.

"Kwa kadri tunavyopata ma-
pato kutokana na uchimbaji wa 
changarawe, kuna haja ya ku-
dhibiti sekta ili kulinda mazingira 
ya vizazi na kuhakikisha maen-

deleo endelevu ya kiikolojia na 
matumizi ya maliasili," alisema.

Toimasi aliongeza kuwa mbali 
na athari mbaya kwa mazingira, 
utumiaji wa dawa za kulevya 
pamoja na kushirikisha watoto 
katika ajira kunaongezeka huku 
vijana wengi wa kiume wakiacha 
shule na kufanya kazi ya kupakia 
mchanga.

Mwakilishi huyo kaunti katika 
seneti ya vijana alifichua kuwa 
waliliomba Bunge la Kaunti hiyo 
kupitisha Mswada wa Uchimbaji 
changarawe na Machimbo 2020, 
ambao utahakikisha udhibiti wa 
uzoaji wa mchanga katika kaunti 
hiyo. Alisema mara baada ya 
sheria hizo kutungwa, sekta hiyo 
itawanufaisha wadau wote wak-

iwemo wachimbaji changarawe 
na wapakiaji ambao mara nyingi 
wanafyozwa na mabroka.

“Pindi mswada huo utaka-
popitishwa na Bunge, pande 
zote zitanufaika nao kikamilifu 
na hakutakuwa na ufyozaji tena. 
Kutakuwa na udhibiti wa jinsi 
jamii inaweza kuzoa mchanga 
huku ikilinda mazingira,” Toi-
masi alisema.

Rashid Muzee, mwanaha-
rakati wa mazingira, aliunga 
mkono matamshi ya Toimasi 
na kuongeza kuwa familia ny-
ingi zilitegemea uchimbaji wa 
changarawe kama chanzo cha 
mapato lakini hazinufaiki kika-
milifu kutokana na kulaghaiwa 
na mabroka.

Wapakiaji mchanga kwenye lori wakiwa kazini. Picha na KNA Gavana wa Kilifi Gideon Mungaro 
na kiongozi wa China waonyesha 
mwafaka wa maelewano  katika 
afisi ya Gavana, Kilifi.

Wadau Kajiado wataka sheria za 
kudhibiti uchimbaji changarawe

Kilifi, Wachina waafikiana 
kupiga jeki biashara
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Tender Notice

Tulipe Ushuru, Tujitegemee!

Kenya Revenue Authority invites bids from eligible candidates for the following tenders:

Tender documents detailing the requirements of the above tenders may be obtained from the Kenya Revenue Authority website 
www.kra.go.ke. and the Public Procurement Information Portal (PPIP) www.tenders.go.ke

Deputy Commissioner - Supply Chain Management
Times Tower Building, 21st Floor,

P.O Box 48240– 00100 GPO,
Tel. +254709 012353

Nairobi, Kenya.
website: www.kra.go.ke

Email :eprocurement@kra.go.ke 
Any canvassing or giving of false information will lead to automatic disqualification.

DESCRIPTION ELIGIBILITY PREBID DATE, TIME 
AND VENUE

CLOSING/OPENING  
DATE, TIME AND 

VENUE

KRA/HQS/NCB-010/2023-2024: 
Framework Contract for Supply, Delivery and Fitting 0f 
Tyres and Tubes for KRA Vehicles and Motor Cycles 
Countrywide for a period of Three (3) Years

OPEN

24th October, 2023
11.00 AM

VIRTUAL
 

7th November, 2023
11.00 AM

TIMES TOWER

KRA/HQS/NCB-011/2023-2024: 
Provision of Online Taxi Services for a period of Two 
(2) Years OPEN

24th October, 2023
11.00 AM

VIRTUAL

1st November, 2023.
11.00AM

TIMES TOWER

KRA/HQS/NCB-012/2023-2024: 
Provision of Motor Vehicle Maintenance Services for a 
period of Three (3) years OPEN

26th October, 2023.
11.00 AM

VIRTUAL

7th November, 2023.
11.00AM

TIMES TOWER

Thank you for paying taxes to build Kenya

Kenya Railways (KR) invites application from interested and eligible Service Providers for tenders as follows: -

KENYA RAILWAYS
TENDER NOTICE

Candidates are encouraged to peruse the Tender Document from KR Website: www.krc.co.ke, and PPIP  Website: 
www.tender.go.ke or from the office of the General Manager- SCM, Kenya Railways Headquarters Block B, Ground 
floor, Nairobi prior to purchase.

Interested bidders may obtain the Tender Documents from the office of the General Manager – SCM, Kenya Rail-
ways Headquarters, Block B, Ground Floor upon payment of non-refundable fee of Kshs.1,000.00 or download the 
document from KR and PPIP website at NO CHARGE.  Bidders who download the Tender Document must register 
their interest immediately by sending an email to procure@krc.co.ke stating their names, email, postal & telephone 
address and tender details.

Completed Tender Documents (accompanied by a Tender Security in the amount and form specified in the tender 
document) in plain sealed envelopes must be clearly marked with the “Tender No. and the Description of the 
Tender: and shall be addressed to:-

The Managing Director
Kenya Railways

P.O. Box 30121-00100 Nairobi

and be deposited in the Tender Box situated at the Reception Area, Ground Floor, Kenya Railways Headquarters, Block 
C on or before the closing date and time. Tenders will be opened in the presence of the tenderers’ representatives 
who choose to attend at the Kenya Railways Headquarters.

MANAGING DIRECTOR

NO TENDER NUMBER ITEM DESCRIPTION TENDER 
COST

ELIGIBILITY CLOSING 
DATE/TIME

1 KR/SCM/019/2023-2024 Provision of Cleaning Services, 
Sanitary Bins and Collection, 
Fumigation, Gardening and 
Garbage Collection and 
Disposal for Kenrail Towers – 
Westlands.

1,000.00 Special Group
(Women) 

31/10/2023 
10.00 a.m.

2 KR/SCM/020/2023-2024 Provision of Cleaning Services, 
Sanitary Bins and Collection, 
Fumigation, Gardening, 
Garbage Collection and 
Disposal and Sewer  
Exhaustion Services - Western 
Railways Regions.

1,000.00 Special Group
(Women) 

31/10/2023
2.00 p.m.

Kenya Tsetse and Trypanosomiasis Eradication Council (KENTTEC) ni Shirika la Serikali chini ya Wizara 
ya Kilimo na Maendeleo ya Mifugo lililoanzishwa kupitia Tangazo la Kisheria Namba 77 la tarehe 27 
Julai 2012 chini ya Sheria ya Mashirika ya Umma ya Cap 446 za Sheria za Kenya.

Bodi ya KENTTEC ingependa kumteua mtu mwenye ufanisi na azma ya kutoa matokeo, ambaye 
anaweza kubadilisha shirika ili kufikia huduma bora na kutimiza majukumu yake. Kazi hii itakuwa kwa 
kipindi cha mkataba wa miaka mitatu na inaweza kuongezewa kwa msingi wa utendaji. Atakayefan-
ikiwa kwa nafasi hiyo atapewa mshahara na marupurupu kwa mujibu wa mwongozo wa Tume ya 
Malipo ya Utumishi wa Umma (SRC).

a.       Maelezo ya Kazi

Afisa Mtendaji Mkuu atakuwa na jukumu la kuwajibika kwa Bodi ya Wakurugenzi wa Kenya Tsetse and 
Trypanosomiasis Eradication Council katika kutoa uongozi wa kimkakati katika kutekeleza maazimio 
na malengo ya kimkakati ya shirika. Mtu atakayeshikilia nafasi hiyo pia atakuwa na jukumu la kusima-
mia shughuli za kila siku za Baraza.

Malengo na Majukumu yatakuwa ni pamoja na:
i. Kuwa afisa msimamizi wa shirika
ii. Kusimamia utekelezaji wa kila siku wa jukumu la Baraza; 
iii. Kutoa ushauri na kufanya mapendekezo kwa Bodi na Baraza la Mawaziri kuhusu uundaji wa 

sera, mipango, na mikakati ya kitaifa ya Kupambana na Mbungo na Ugonjwa wa malale;
iv. Kushirikisha mipango ya maendeleo, kuandaa miradi, utekelezaji wa ufadhili, ufuatliaji na tath-

mini ya mradi;
v. Kusimamia wadau na kuboresha hadhi ya shirika;
vi. Kuwa Msemaji Mkuu wa Baraza;
ii.  Kuhakikisha kwamba Baraza lina muundo wa usimamizi wenye ufanisi pamoja na mipango ya 

urithi;
viii.  Kudumisha mazingira bora ya kazi kwa kuvutia, kuweka, na kuhamasisha wafanyakazi na kuku-

za utamaduni wa shirika unaokumbatia maadili na uraia wema;
ix.   Kutoa mapendekezo ya bajeti za kila mwaka kwa Baraza kwa idhini;
x.    Kuhakikisha kwamba Baraza linatumia rasilimali zake kwa uangalifu kulingana na mwongozo 

wa kifedha uliotolewa na Serikali mara kwa mara;
xi.   Kuhakikisha ukaguzi sahihi na wa wakati wa vitabu vya akaunti vya Baraza;
xii.  Kutekeleza na kutoa mawasiliano kuhusu mikakati, maamuzi, na taratibu za Baraza;
xiii.  Kuweka mfumo sahihi wa ufuatiliaji na udhibiti wa ndani na kusimamia utekelezaji wa mahitaji 

ya kisheria na udhibiti;
xiv.  Kutoa uongozi kwa usimamizi na kuwa kiunganishi kati ya usimamizi na Baraza;
xv.  Kutoa mawasiliano ya mara kwa mara, ya kina na haraka kwa Baraza kuhusu masuala muhimu 

ya kiufundi, kifedha, na utawala;
xvi.   Kukuza na kupendekeza kwa Baraza mkakati wa muda mrefu, mipango ya biashara, na kusima-

mia utekelezaji wa mpango wa mkakati wa shirika;
xvii.  Kusimamia mali na madeni ya Baraza;
xviii.  Kukuza ushirikiano wa ndani na kimataifa na taasisi za utafiti na mashirika mengine.

b.      Vigezo Maalumu vya Tunayetafuta

Ili kuteuliwa kwa nafasi hii, mhusika lazima awe na:
i. Angalau uzoefu wa kazi wa miaka kumi na tano (15) unaohusiana, ambapo kati yake, miaka 

kumi (10) lazima iwe katika usimamizi wa kimkakati wa kupambana na mbungo na ugonjwa 
wa malale na miaka mitano (5) katika nafasi ya usimamizi wa ngazi ya juu;; 

ii. Digrii ya Bachelors katika Applied Biology, Biology, Zoology, Entomology, Parasitology, Vector 
Biology, Agriculture, Animal Health & Production, Veterinary Medicine, Animal Production au 
sifa sawa kutoka taasisi inayotambuliwa;

iii. Digrii ya Uzamili katika Zoology, Entomology, Parasitology, Insect Science, Bioinformatics, Veter-
inary Epidemiology, Agriculture, Agriculture Economics, Natural Resource Management, Animal 

 Science, Animal Production, Agribusiness, Range Management, Livestock/Agricultural Econom-
ics, One Health, Environmental Sciences au sifa sawa kutoka taasisi inayotambuliwa;

iv. Sifa ya kitaalamu na uanachama kwa chama cha wataalamu inapofaa na uko katika hali nzuri; 
v. Kozi ya uongozi isiyopungua wiki nne (4) kutoka taasisi inayotambuliwa; 
vi. Uwezo wa kutumia programu za kompyuta na 
vii. Mtu atakayefanikiwa atahitajika kutimiza mahitaji ya Sura ya Sita (6) ya Katiba ya Kenya kuhusu 

Uongozi na Maadili kwa kuwasilisha vibali kutoka taasisi zifuatazo:
a) Kenya Revenue Authority (Tax compliance certificate)
b) Directorate of Criminal Investigations (Certificate of Good Conduct)
c) Higher Education Loans Board (HELB)
d) Ethics and Anti-Corruption Commission (EACC)
e) Approved Credit Reference Bureau (CRB).

Wagombea waliohitimu wanapaswa kutuma maombi na na kuambatanisha nakala za vyeti na Wasifu 
wa Maisha uliojazwa kwa undani ukiashiria nafasi ya sasa, sifa, uzoefu wa kazi, malipo ya sasa, na 
majina ya angalau marejeo matatu pamoja na mawasiliano yao ya simu na barua pepe kwa moja kati 
ya anwani zifuatazo, kupitia info@kenttec.go.ke au kwa kuipeleka kwa mikono kwa ofisi za KENTTEC 
zilizoko kwenye ghorofa ya tatu ya jengo la Crescent Business Centre Parklands, kinyume na Hospitali 
ya MP Shah kando ya Barabara ya Parklands wakati wa masaa ya kazi ya kawaida ili zifikishwe ifikapo 
tarehe 7 Novemba, 2023.

Maombi yaandikwa “CEO/KENTTEC/2023”

KENTTEC ni mwajiri anayezingatia usawa. Watakaoteuliwa tu ndio tutawasiliana nao. Aina yoyote ya 
kujipigia debe itasababisha maombi yao kufutwa moja kwa moja.

Mwenyekiti, 
Kenya Tsetse and Trypanosomiasis Eradication Council,
S.L.P  66290-00800,
Westlands. 

Kenya Tsetse and 
Trypanosomiasis 

Eradication Council 
(KENTTEC) 

NAFASI YA KAZI: AFISA MKUU MTENDAJI
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NA BERNADETTE KHADULI 
(KNA)

Posta Kenya inafanya 
mabadiliko makubwa, na 
kugeuza afisi zake kuwa 
vituo vya huduma za ma-
wasiliano. Lengo ni kutoa 
huduma mbalimbali za ICT 
na kuwa mshirika wa ki-
mataifa katika huduma 
zinazoendeshwa na ICT. 
Posta Masta na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Posta 

la Kenya, Bw John Tonui, 
alitaja huduma za kibunifu 
ambazo Posta inanuia ku-
toa, zikiwemo malipo ya 
kielektroniki, utawala  
kielektroniki, na biashara 
ya mtandaoni.

Posta Kenya inaanzisha 
mikakati ya kuanzisha vi-
tuo na mabohari katika 
kaunti zote 47 ili kuwezesha 
biashara kati ya kaunti na 
kuhakikisha utoaji wa hu-

duma kwa urahisi. Taasisi 
hiyo inalenga kujiunda upya 
kwa kukumbatia majukwaa 
ya ICT ili kutoa huduma za 
kibunifu, na kuifanya kuwa 
mshirika bora wa usa-
firishaji kitaifa na kimataifa.

Tangazo hilo lilitolewa 
wakati wa kuadhimisha 
Siku ya 148 ya Posta Du-
niani, yenye kaulimbiu 
"Pamoja kwa Uaminifu: 
Kushirikiana kwa Wakati 

Ujao Salama na Ulioungan-
ishwa." Tukio hili linalenga 
kusisitiza jukumu muhimu 
ambalo huduma za posta 
hutekeleza katika maisha ya 
kila siku na michango yake 
katika maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi duniani.

Alisema taasisi hiyo ina-
jiunda upya kwa kutumia 
jukwaa la ICT kuunda hu-
duma za kibunifu za ku-
vutia sana, na ushirikiano 
wake na serikali na sekta ya 
kibinafsi katika biashara ya 
mtandaoni na sekta ya ICT 
utafanya Posta Kenya kuwa 
mshirika bora wa vifaa kote 

nchini na duniani kote.
Post Masta alisema hayo 

wakati wa kuadhimisha 
Siku ya 148 ya Posta Du-
niani, yenye mada "Pamoja 
kwa Uaminifu: Kushiriki-
ana kwa mustakabali ulio 
salama na uliounganishwa," 
ambayo ilifanyika Nairobi.

Tukio hilo ambalo hua-
dhimishwa kila mwaka  
Oktoba 9 lilianzishwa na 
Kongamano la Posta la Ul-
imwenguni la 1969 huko 
Tokyo ili kuadhimisha 
kumbukumbu ya kuundwa 
kwa Umoja wa Posta Ulim-
wenguni  (UPU) 1874.

Posta Kenya yabadilisha afisi 
kuwa vituo vya  ICT kwa huduma 

Bw. John Tonui,

www.kplc.co.ke
MENEJA MKUU, SUPPLY CHAIN & LOGISTICS  

Kenya Power inaalika maombi ya tenda kutoka kwa wazabuni kwa utoaji wa huduma zifuatazo

MWALIKO WA TENDA

NO. NAMBARI YA TENDA MAELEZO YA BIDHAA TAREHE YA KUAN-
ZA KWA TENDA

MKUTANO 
KABLA YA 
MAOMBI

TAREHE YA 
KUFUNGWA

1 KP11/9A.4/OT/HRA/
01/23-24

Ununuzi wa Ardhi 
kwa Ajili ya Ujenzi 
wa Kiabuya Market 
Switching Yard katika 
Kaunti ya Homa Ba

Jumanne 
17.10.2023

N/A Jumanne 
31.10.2023
saa 10.00 
asubuhi

2 KP1/9A.2/EOI/001/
FIN/23-24

Utoaji wa Huduma za 
Ushauri wa Miamala 
kuhusu Uhamishaji wa 
Laini za Usambazaji 
Umeme za KPLC kwa 
Ketraco.

Jumatano
18.10.2023

N/A Alhamisi 
02.11.2023 
saa 10.00 
asubuhu

3 KP1/9A.2/OT/022/
ICT/23-24

Ununuzi wa Kompyuta Jumatano
18.10.2023

N/A Jumatano
01.11.2023 
saa 10.00 
asubuhi

4 KP1/9A.2/OT/033/
ICT/23-24

Kuboresha kutoka 
Miundombinu ya Kuhi-
fadhi Kwa Kaseti hadi 
Appliance ya Uhifadhi 
wa Muda Mrefu (LTR) 
Kulingana na Diski kwa 
Mazingira ya Kupata 
Nakala za Data za 
Kampuni.

Alhamisi 
19.10.2023

N/A Alhamisi 
02.11.2023
saa 10.00 
asubuhi

5 KP1/9A.2/OT/027/
LS/23-24

Kutoa Huduma za 
Kutoa Nakala za Hati 
Muhimu

Jumatano 
18.10.2023

Alhamisi 
26.10.2023
saa 10.30 
asubuhi
(Stima,
Auditorium) 

Alhamisi 
02.11.2023 
saa 11.00 
asubuhi

Stakabadhi za zabuni zinazofafanua mahitaji ya zabuni za hapo juu unaweza kupatikana kwenye tovuti ya Kenya Power 
(www.kplc.co.ke) kuanzia tarehe zilizoonyeshwa hapo juu.

B.   KUONGEZA MUDA WA KUWASILISHA/KUFUNGUA TAREHE YA 
MAOMBI YA KUONYESHA NIA YA KUSHIRIKI

Kenya Power inapenda kuwajulisha kampuni zinazoshiriki katika REOI hapa chini kwamba kuongeza muda 
imeonekana kuwa ni muhimu. Kwa hivyo, tarehe ya kufunga imeongezwa kama inavyoonyeshwa hapo 
chini:
Muda wa mwisho wa kuwasilisha umebadilishwa kama ifuatavyo;

NO. REOI NO. MAELEZO KUHUSU KAZI TAREHE YA 
AWALI

TAREHE MPYA YA 
KUFUNGA

1. KPI/9A.2/EOI/01/BS/23-24 Maombi ya Kuelezea Nia ya Kuteuli-
wa kusambaza Umeme katika 
Maeneo ya Watu Waliohamishwa.

Jumatano 
18.10.2023

Jumatano 
01.11.2023

Kanuni ya 1 inayofafanua mahitaji ya REOI hapo juu inaweza kupatikana kwenye tovuti ya Kenya Power 
(www.kplc.co.ke).

Mashiri mengine na kanuni zinasalia kama hapo awali

Job Ref. Designation No. of Posts Terms of Service

PCF/04/2023 Managing Trustee 1 Three (3) year contract renewable once 
subject to performance and retirement age. 

RECRUITMENT FOR THE POSITION OF MANAGING TRUSTEE

The Policyholders Compensation Fund (PCF) is a State Corporation established under Section 179 of the 
Insurance Act (Cap 487) and governed by the Insurance (Policyholders Compensation Fund) (Amendment) Regulations, 
2010. The Fund was established for the primary purpose of providing compensation to claimants of an insurer that 
has been placed under Statutory Management or whose license has been cancelled and for the secondary purpose of 
increasing the general public’s confidence in the insurance sector. 

To enhance institutional capacity in the delivery of its mandate, the Fund is seeking to recruit qualified and competent 
individuals to fill the following vacant position: 

Application 

1.  All applications must be received on or before Monday, 6th November 2023 by 5.00 p.m.

2.  The successful candidates will be required to satisfy the requirements of chapter six of the Constitution of Kenya 
on leadership and integrity by submitting clearance certificates from the relevant institutions.

3.  PCF is an equal opportunity employer committed to diversity and gender equality. Women, Youth and Persons with 
Disabilities are encouraged to apply.

4. PCF charges no fees in processing job applications and only shortlisted candidates will be contacted.

5.  Canvassing of any kind will lead to automatic disqualification.

6. Detailed job descriptions, person requirements and how to apply are available on the website www.pcf.go.ke/
opportunities

TENDER  NOTICE - ADDENDUM
Sports Kenya (SK) is a body corporate established by the Sports Act 2013 with the mandate of harnessing Sports 
development, encouraging and promoting sports and recreation, providing for establishment of sports institu-
tions, facilities, administration and management of Sports in the country and for connected purposes.

Sports Kenya invites eligible and competent firms to submit Tenders pursuant Public Procurement and Disposal 
Act 2015 for goods, works and services as below: -

TENDER NO. DESCRIPTION OF SERVICE ELIGIBILITY CLOSING DATE & TIME

SK/011/2023-2024 The Proposed Construction of Kapsabet 
Stadium

Open 10th November, 2023
11.00AM

Interested eligible bidders may obtain tender documents from the office of the Supply Chain Management, Head 
Office, Kasarani, upon payment of a non-refundable fee (cash or bankers’ cheque) of Kenya Shillings one Thou-
sand (KShs.1,000/=) only, during normal working hours (8.00AM- 5.00PM) from Monday to Friday. The amended 
tender document can be downloaded free from www.sportskenya.org or supplier.treasury.go.ke 

Completed tender documents are to be enclosed in plain sealed envelopes marked with Tender name and refer-
ence number and deposited in the Tender Box at the reception, MAIN OFFICE, SPORTS KENYA, PRIVATE BAG, 
KASARANI, or to be addressed to Director General, Sports Kenya, Private Bag, KASARANI NAIROBI, so as 
to be received as shown on the above above.

Applications will be opened immediately thereafter, in the presence of candidates or their representatives who 
choose to attend the opening meeting, at the Director General’s Boardroom.

DIRECTOR GENERAL



10 | MATANGAZO OKTOBA 17, 2023

www.mygov.go.ke

MATANGAZO | 11 OKTOBA 17, 2023

www.mygov.go.ke

NA EMMANUEL 
MASHA(KNA)

Taasisi ya Bahari na Uvuvi 
ya Kenya (KMFRI) kwa 
sasa inafanyia majaribio 
teknolojia ya kusafisha maji 
ya chumvi ambayo inaweza 
kuleta mapinduzi makubwa 
katika kilimo katika mae-
neo kame na nusu kame 
nchini Kenya (ASALs), na 
kuyageuza kuwa maeneo 
yanayozalisha chakula.

Teknolojia hii ya kibunifu 
pia ina uwezo wa kuzalisha 
lithiamu, inayotumika ka-
tika viwanda mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na uten-
genezaji wa chuma ya lithi-
amu, betri za lithiamu, glasi 
inayostahimili joto, na grisi 
ya lithiamu.

Uki jul ikana  kama 
"Teknolojia ya Maji ya Ba-
hari na Uchimbaji Lithiamu 
kutoka kwa Mradi wa Salt-
works," mpango huu una-
fanyiwa majaribio katika 
eneo la Kadzuhoni katika 
Kaunti Ndogo ya Magarini, 
Kaunti ya Kilifi.

Kwa hakika, ni moja kati 

ya miradi miwili ya aina 
hiyo barani Afrika,  mwi-
ingine ukiwa wa majaribio 
nchini Somalia.

  Dkt Joseph Nyingi 
Kamau, mwanasayansi 
wa utafiti katika KMFRI, 
anasema teknolojia hiyo in-
awezekana katika maeneo 
ambayo yana kiasi kikubwa 
cha maji ya chumvi, upepo 
mkali na joto la juu, kama 
vile Turkana.

  Mwanasayansi huyo wa 
utafiti anaeleza kwamba 
maji ya chumvi kutoka 
baharini au chemichemi 
hunyunyizwa kwenye ki-
vukio ambacho hujengwa 
kwa karatasi ya nyenzo za 
ndani ili kuunda miundo 

miwili inayofanana na 

rediata - upande wa upepo 
na cha kutuliza joto upande 
mwingine

 Dkt Kamau anasema 
kuwa mazingira yenye up-
epo hutoa mtiririko wa up-
epo ambao huyeyusha maji 
na kutiririka hadi upande 
mwingine ambapo hupitia 
kwenye kibadilisha joto ili 
kupasha joto hewa yenye 
unyevunyevu.

   Mwanasayansi huyo 
wa utafiti anaongeza kuwa 
hewa yenye unyevunyevu 
kisha hupitia kwenye kibo-
nyezo ambapo hugandana 
na kukusanywa kwenye hi-
fadhi, tayari kutumika ku-
nyunyuzia mimea na kwa 
matumizi ya nyumbani.

  Dkt Kamau anasema 
kwamba kuna miradi mi-
wili pekee ya majaribio 
ya maji ya bahari katika 
Afrika, huko Kadzuhoni 
nchini Kenya na Hargeisa 
nchini Somalia. Walakini, 
teknolojia hiyo imetumiwa 
sana huko Australia na 
Oman.

Taasisi yaendesha majaribio 
ya kubadilisha maji ya 

chumvi kwa kilimo NA EVALYNE GITHINJI

Serikali imethibitisha 
kujitolea kwake kuunda 
upya Shirika la Posta la 
Kenya, na kulibadili-
sha kuwa biashara yenye 
ushindani na faida zaidi.

Mpango huu unaju-
muisha usaidizi wa ku-
pata kandarasi za serikali 
katika huduma za usa-
firishaji.Profesa Edward 
Kisiang’ani, Katibu wa 
Idara ya Utangazaji na Ma-
wasiliano, alifichua kuwa 
serikali inafuatilia kwa 
dhati mipango ya kisasa 
ya mifumo ya ICT, miun-
dombinu ya usafirishaji 
na maendeleo ya huduma 
za kielektroniki za posta. 
Mabadiliko haya pia yan-
ahusisha kukuza ush-
irikiano  kati ya Sekta ya 
Umma na Kibinafsi (PPPs).

Wakati wa maadhim-

isho ya Siku ya Posta Du-
niani, hotuba ya Profesa 
Kisiang’ani iliyosomwa 
kwa niaba yake na Naibu 
Katibu wa Utawala katika 
idara hiyo, Hezron Nyam-
beri, ilifafanua mchango 

mkubwa wa
Posta katika maen-

deleo ya kijamii na kiu-
chumi duniani. Alisisitiza 
umuhimu wa Posta katika 
maisha ya watu binafsi na 
wafanyabiashara.

Naibu Katibu Msimamizi, Utangazaji na Mawasiliano  Bw 
Hezron Nyamberi akihutubia wageni wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Posta Duniani.

Serikali yasaka ushirikiano 
kuimarisha huduma za posta

 Teknolojia 
hii ya kisasa 

ina uwezo wa 
kuzalisha lithium, 
kiungo muhimu 
cha kiasili 
-Kamau OPEN CAREER OPPORTUNITIES

The Business Registration Service (BRS) is a State Corporation established through an Act of Parliament; the Business 
Registration Act 2015.. 

The Service is mandated to oversee implementation and effective administration of the laws relating to the incorpora-
tion, registration, operation and management of companies, partnerships and firms. We also administer the Insolvency 
Act and the Movable Property Security Rights Act as well as the Hire Purchase Act.

Pursuant to this mandate, the Service seeks to recruit highly motivated, customer centric, result-oriented, self-driven 
individual of high integrity to fill the following vacant positions: 

S/No. Position Grade No. of Post Position Ref. No

1. Director ICT BRS 2 1 BRS/10/2023/01

2. Deputy Registrar of Companies BRS 3 1 BRS/10/2023/02

3. Deputy Director Legal Research BRS 3 1 BRS/10/2023/03

4. Senior Finance Officer BRS 4 1 BRS/10/2023/04

5. Senior Legal Officer-Investigator BRS 5 1 BRS/10/2023/05

6. Senior Legal Officer-Compliance BRS 5 1 BRS/10/2023/06

7. Corporate Communication Officer I BRS 5 1 BRS/10/2023/07

8. Internal Auditor I BRS 5 1 BRS/10/2023/08

9. Planning Officer I BRS 5 1 BRS/10/2023/09

10. Senior Clerical Officer BRS 7 2 BRS/10/2023/10

11. Office Assistant II BRS 9 2 BRS/10/2023/11

Total Positions 13

Interested and qualified persons are requested to download the full advert make their applications by completing ONE 
BRS Form online. The application form and the detailed job requirements, duties and responsibilities for the position 
can be downloaded from either of the following websites; www.brs.go.ke,  www.ihrm.or.ke or 
www.publicservice.go.ke 

Please note:
�• Only shortlisted and successful candidates will be contacted.
 •� Canvassing in any form will lead to automatic disqualification.
�• Shortlisted candidates shall be required to produce originals of their National Identity Card, academic and pro-

fessional certificates and transcripts during interviews.
�• All applicants will be required to produce the original letter of appointment to their current substantive post or 

position during the interview.

Successful candidates will be required to fulfil the requirements of Chapter six (6) of the Constitution of Kenya 
specifically clearance from the following institutions;

1. Kenya Revenue Authority
2. Higher Education Loans Board
3. Ethics and Anti-Corruption Commission
4. National Police Service (Certificate of good Conduct)
5. Credit Reference Bureau

The completed application form should be submitted not later than 5:00 pm on Monday, 6th November, 2023.

BRS is an equal opportunity employer committed to diversity and gender equality. Youth, Women and Persons 
with Disability are encouraged to apply. Please note that only shortlisted candidates will be contacted. 

For all service queries email us at: eo@brs.go.ke | Call Centre: 011 112 7000 www.brs.go.ke 

PUBLIC  NOTICE

PUBLIC CONSULTATION ON THE DRAFT NATIONAL ACCESS

TO INFORMATION POLICY

MINISTRY OF INFORMATION, 
COMMUNICATIONS AND 
THE DIGITAL ECONOMY

Access to Information is a fundamental human right enshrined under Article 35 of the Constitution and has been 
legislated through the Access to Information Act, 2016. The Ministry of Information, Communications, and the 
Digital Economy is required by the Access to Information Act, 2016 to develop, review and lead policy implemen-
tation on access to information. The Commission on Administrative Justice is mandated to oversee and enforce
implementation of the Access to Information Act, 2016.

In order to enhance implementation of access to information in Kenya and thus enable transparen-
cy and accountability in public service, The Ministry in collaboration with the Commission constituted 
a Multi-Stakeholder Committee to develop the National Access to Information Policy and conduct pub-
lic consultations on the same in accordance with the Constitutional principle of Public Participation.

Consequently, the Multi-Stakeholder Committee developed the draft National Access to Information Policy  and 
hereby invites ALL stakeholders to submit their inputs and comments to enhance the Policy by downloading the 
Draft Policy at the Ministry’s website: https://ict.go.ke and the Commission on Administrative Justice’s website: 
http://www.ombudsman.go.ke  

Written submissions  or comments should be sent in the prescribed format below to the email address 
ati@moict.go.ke  with a copy to ati@ncs.go.ke or to the address below not later than  06th November 2023

The Principal Secretary
State Department for Broadcasting and Telecommunications

Ministry of Information, Communication and the Digital Economy
10th Floor TelPosta Towers, Koinange Street

P.O. Box 30025-00100,
NAIROBI, KENYA

TEMPLATE TO GUIDE SUBMISSION OF COMMENTS

S/No. Section of the Policy Proposal Justification

1.

2.
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MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

An ISO 9001:2015 Certified Hospital

FURSA ZA MAFUNZO - UTEUZI WA MACHI 2024
Maombi kwa mipango ya masomo iliyoorodheshwa yanakaribishwa kutoka kwa wagombea wenye sifa:

Kanuni za Kutuma Maombi
1. Maombi yatafanywa kwa kutumia ERP. Tafadhali tembelea tovuti yetu (www.mtrh.go.ke) na kufuata maelekezo kwenye mchakato wa maombi (hakikisha un-

abofya “tuma” mwishoni mwa mchakato).
2. Ambatanisha nakala za vyeti vya matokeo ya masomo, cheti cha kumaliza shule ya upili, kadi ya kitambulisho cha kitaifa/cheti cha kuzaliwa/kadi ya kusubiri 

na vyeti vya kitaalam kwa wale wanaomba kozi za Shahada ya Juu ya Msingi.
3. Maombi lazima yawe na ada isiyorejeshwa ya KShs. 1,500.00 na 15USD kwa wanafunzi wa kimataifa, inayolipwa kwa Hospitali ya Moi Teaching and Referral, 

Tawi la KCB, Namba ya Akaunti ya MTRH 1151682268. 4. Toa anwani ya barua pepe na nambari ya simu inayoweza kutegemewa kwa mawasiliano 
zaidi. Muda wa mwisho wa maombi ni Ijumaa, tarehe 10 Novemba, 2023 saa 11:59 jioni.

Kumbuka:
• Barua za Uteuzi zitatumwa moja kwa moja kwa wagombea waliochaguliwa kupitia anwani ya barua pepe waliyotoa.  Wagombea waliochaguliwa pekee ndio 

watakaojitwa.
Maelezo zaidi/maulizo yanaweza kupatikana kupitia barua pepe kwa: admissions@mtrh.go.ke au Simu namba: 053-2033474/1/2/3, Upanuzi 2694. Mobile No. 0710-510295

COLLEGE OF MEDICINE

JINA LA MAFUNZO MAHITAJI MUDA SEMESTA

Higher Diploma in Nursing Courses

1. Kenya Registered Trauma & Emergency Nursing
2. Kenya Registered Perioperative Nursing
3. Critical care Nursing
4. Oncology Nursing
5. Nephrology Nursing

o KRN  or KRN/M, KRCHN or BSM or BSCN kutoka 
chuo kinachotambulika

o Cheti cha Usajili cha NCK.
o leseni halali ya kazi

Mwaka 1
(Wakati wote)
Ada: 192,675

Machi
2024

Higher Dilploma Clinical Medicine and Surgery Courses

1. Chronic Disease Management
2. Child Health & Pediatrics
3. Medical Oncology
4. Mental Health & Psychiatry
5. Cardiology
6. Palliative and Hopsice Care
7. Orthopedic and Trauma

o Diploma/ Digrii katika Clinical Medicine kutoka 
Chuo Kinachotambulika 

    o Clinical Officers’Council Registration certificate.
o Leseni halali ya kazi

Miezi 18
(Wakati wote)
Ada: 220,500

Machi
2024

Basic Diploma Courses

1.     Diploma in Kenya Registered Community Health 
Nursing 

       (In -Service) by Distance Learning (KRCHN)

o Must be an Enrolled Community Health  Nurse
       (KECHN)
o Leseni halali ya kazi
o Cheti cha Usajili cha NCK

Kujifunza kwa Umbali 
- Miaka 2 (wakati wa 
jioni)
Ada: Ksh 155,400
(linalipwa katika Moduli 
Nne)

Machi
2024

2.  Diploma In Medical Rehabilitation Speech-Language 
Therapy

o English and Kiswahili C plain 
o Biology or Biological Sciences C- Minus
o Chemistry/H/science/Agriculture C- Minus
o Mathematics or Physics C Plain

Miaka 3
(Wakati wote) Ada:
Ksh 94,500
Ksh 97,125
Ksh 97,125

Machi
2024

3.   Diploma in Orthopaedic & Trauma  Medicine o K.C.S.E. Mean Grade C(Plain)
o C in English/Kiswahili
o C- in Biology
o C- in Maths/Physics/Physical Sciences/Chemistry

Miaka 2
(Wakati wote) Ada:
Mwaka wa 1 Ksh 94,500
Mwaka wa 2 Ksh 97,125
Mwaka wa 3 Ksh 97,125

Machi
2024

Diploma in Orthopaedic & Trauma  Medicine (In service) o Certificate in Plaster Technology from a recognized 
institution

o Such candidates start in 2nd year of study
o College Certificates and transcripts 
o Cheti cha KCSE

Miaka 3
(Wakati wote) Ada:
Mwaka wa 1 Ksh 94,500
Mwaka wa 2 Ksh 97,125
Mwaka wa 3 Ksh 97,125

Machi
2024

4.    Diploma in Health Records and Information Tech-
nology 

       (Full-time)

o Gredi ya C (Plain). C in English/Kiswahili, C- in 
Mathematics, C- in Biology/ Biological science and 
C- in any one of the following (Physics/ Physical 
sciences, Chemistry, General science, Computer 
studies, Agriculture, Home science, Economics, Ge-
ography, Commerce and Business studies)

Miaka 3
(Wakati wote)
Mwaka wa 1 Ksh 94,500
Mwaka wa 2 Ksh 97,125
Mwaka wa 3 Ksh 97,125

Machi
2024

4.    Diploma in Health Records and Information Tech-
nology 

       (Evening classes)

Wale walio na Cheti katika Health Records & Information 
Technology, ARMRO-K kutoka vyuo vinavyotambulika 
watateuliwa na lazima watekeleze masharti yafuatayo;
o Wagombea kama hao watasoma mwaka wa pili wa 

masomo
Cheti cha Chuo na maelezo ya masomo
Cheti cha KCSE 

Miaka 2
Mwaka wa 2: 
Ksh 105,525/=
Mwaka wa 3: 
Ksh 97,125/=

Machi
2024

Kozi za Cheti

1. Certificate in Health Records and Information Tech-
nology     

   (fulltime)

o KCSE Mean Grade C- (Minus). C- in English/Kiswa-
hili, D+ in Biology/ Biological science, D+ in Math-
ematics, and D+ in any one of the following (Phys-
ics/ Physical sciences, Chemistry, General science, 
Computer studies, Agriculture, Home science, Eco-
nomics, Geography, Commerce and Business stud-
ies) 

2 Years
Fee:
Y1: 84,000
Y2: 73,500

Machi
2024

Certificate in Health Records and Information Technolo-
gy In service (evening)

o Uzoefu wa miaka miwili katika taasisi ya serikali au 
ya kibinafsi na alama ya wastani ya D+/Div.III au 
sawa nayo katika KCSE/8-4-4.

o Barua ya mapendekezo kutoka kwa mwajiri.

Y1: 84,000
Y2: 73,500

Machi
2024

NA AMON KIPYEGO (MYGOV)

Baraza la Mawaziri limei-
dhinisha Kampuni ya Ku-
zalisha Umeme nchini 
Kenya PLC (KenGen) 
kuanzisha upya Mradi wa 
Umeme  wa Gogo, kua-
shiria hatua muhimu ya ku-
tumia nishati safi Magharibi 
mwa Kenya kwa mara ya 
kwanza.

Uamuzi huu, uliotolewa 
wakati wa mkutano wa 
Baraza la Mawaziri ulioon-
gozwa na Rais William Ruto 
katika Ikulu ndogo ya Ki-
sumu, unatoa matumaini 
kwa watu wa Magharibi 
mwa Kenya, ambao wa-
tanufaika na mradi huu wa 
kuleta mabadiliko na kus-
tahimili mazingira.

Kulingana na Mkurugenzi 
Mkuu wa KenGen, Mhandisi 
Peter Njenga, Uendelezaji 
Upya wa mradi wa Umeme  
wa Gogo, ulioko kando ya 
kingo za kuvutia za Mto 
Kuja katika Kaunti ya Mi-
gori, unalenga kuongeza 
uwezo wa kuzalisha umeme 
katika bwawa hilo kutoka 
2MW hadi 8.6MW.

Mhandisi Njenga ali-
bainisha kuwa mbali na 
manufaa yake ya  kiuchumi, 
juhudi hizo zinalingana na 
dhamira ya Kenya ya nishati 
safi na kuimarisha juhudi 
zake za kufikia malengo ya 
asilimia 100 ya nishati safi 
iliyoainishwa katika Ajenda 
ya Hali ya Anga Ulimwen-
guni.

“Baraza la Mawaziri 
kuidhinisha Uendelezaji 

Upya wa mradi wa 
Umeme wa Gogo ni 

hatua muhimu kwa watu 
wa Magharibi mwa Kenya 
na ushahidi wa kujitolea 
kwa serikali katika maen-
deleo ya kikanda,” alisema 
Mhandisi Njenga.

Aliongeza, "Mradi huu 
hauashirii maendeleo ka-
tika sekta ya nishati, lakini 
pia una ahadi ya ukuaji wa 
uchumi, uzalishaji wa ajira 
na kuboresha maisha ya 
jamii zetu sambamba na 
kuchangia malengo yetu ya 
nishati safi." 

Kiwanda cha kuzalisha 
umeme kilichopo, chenye 
asili yake tangu mwaka 
1958, kimetimiza malengo 
yake, lakini sasa kime-
kuwa kikiharibika mara 
kwa mara na changamoto 
za kutafuta vipuri kutokana 
na uchakavu wa miundom-
binu yake.

Mkurugenzi  Mkuu 
alisema, Mradi wa Gogo 
unatazamiwa kufufua ua-
minifu wa usambazaji wa 
umeme, huku ukichochea 
shughuli za kijamii na kiu-
chumi katika kaunti zote za 
Nyanza na Magharibi mwa 
Kenya. 

Magharibi mwa Kenya ina 
viwanda kadhaa muhimu 
vya kuzalisha umeme, vi-
kiwemo, Kiwanda cha 
Umeme wa Maji cha Sondu 
Miriu, kinachozalisha 
megawati 60, Kiwanda 
cha Umeme cha Sang’oro 
chenye uwezo wa 20MW 
na Kiwanda kikubwa cha 
Umeme cha Turkwel, kina-
chojivunia uwezo wa ajabu 
wa 105MW.

Viwanda hivi vya umeme 
vi l ivyoko,  Mhandisi 
Njenga alisema, vimekuwa 
muhimu katika kuki-
dhi mahitaji ya kawi ya 
kanda na kukuza ukuaji wa 
uchumi.

Alisema watu wa Ma-
gharibi mwa Kenya hasa, 
watanufaika kwa kiasi ki-
kubwa.

(Kushoto hadi Kulia) Waziri wa Kawi na Mafuta Davis 
Chirchir akiwa na Mkurugenzi Mkuu na Afisa Mkuu 
Mtendaji wa KenGen Mha Peter Njenga na meneja wa 
KenGen Elizabeth Njenga na maafisa wengine wa serikali 
wakati wa ukaguzi wa kituo cha umeme cha Gogo.

KenGen yapata idhini 
kustawisha mradi 
wa umememvuke 

wa Gogo 

Watu wa 
Magharibi 

mwa Kenya, 
hasa watanufaika 
pakubwa-Njenga
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NA JOHN KALEKE (KNA)

Mke wa Naibu Rais, 
Dorcas Rigathi, ametaka 
kujumuishwa kwa Watu 
Wanaoishi na Ulemavu (PL-
WDs) katika mipango ya 
serikali. Katika ziara yake 
katika Kaunti ya Narok, Bi 
Rigathi alielezea kujitolea 
kwake kuhakikisha ush-
irikishwaji wa walemavu, 
akiamini wanaweza kutoa 
mchango mkubwa katika 
ukuaji wa uchumi wa nchi.

Bi Rigathi alieleza juhudi 
za serikali katika kuweka 
mazingira yanayoweza ku-
fikiwa ya kujifunzia katika 
nyanja ya elimu, kutoa mi-
undombinu muhimu na ra-
silimali kwa watu wanaoishi 
na ulemavu. Alisema, "Tu-
najitahidi kuondoa vizuizi 
ambavyo vimezuia matara-
jio ya ajira kwa watu wenye 
ulemavu."

Zaidi ya hayo, Bi Rigathi 
alibainisha kuwa serikali 
inatekeleza programu kwa 
ajili ya Watu wanaoishi na 
ulemavu, ikiwa ni pamoja 
na kuwatumia  fedha, ku-
watengea  sehemu ya zabuni 

za serikali, na fursa za ajira.
Aliipongeza Tume ya 

Utumishi wa Walimu na 
taasisi nyingine za seri-
kali kwa kukumbatia watu 
wanaoishi na ulemavu na 
kutoa mazingira ya ku-
wawezesha  kutambua na 
kutumia vipawa vyao am-
bao mara nyingi hupuuzwa.

Serikali imewaweka watu 
wenye ulemavu mbele  ka-
tika ajenda ya maendeleo 
ya taifa, inayolenga kujenga 
jamii jumuishi zaidi kwa 
kutatua changamoto za 
kipekee zinazowakabili 
walemavu katika nyanja 
mbalimbali za maisha.

Bi Rigathi pia alitoa 
msaada wa chakula kwa 
watu walio na ulemavu na 
kuwataka wakazi wa eneo 
hilo kusajili watu walio na 
ulamavu katika Baraza la 
Kitaifa la Watu Wenye Ul-
emavu (NCPWD), na ku-
washauri kutowaficha 
walemavu nyumbani.

Kamishna wa Kaunti ya 
Narok, Isaac Masinde, aliri-
poti kuwa serikali imesajili 
zaidi ya watu wenye ul-
amavu 7,000 katika Kaunti 
ya Narok, huku 400 wak-
inufaika na mpango wa ku-
tumiwa pesa.

Mke wa Naibu Rais atoa wito wa 
kujumuisha walemavu katika 

mipango ya serikali
NA ROBERT GITHU(KNA)

Gavana wa Kaunti ya 
Samburu Bw Lati Lele-
lit amesema  kwamba 
utawala wake una nia ya 
kutangaza utalii wa ki-
tamaduni na michezo ili 
kuhakikisha kaunti in-
aongeza mapato  yake na 
ya kitaifa.

Akizungumza baada ya 
kuanzisha mbio za kilo-
mita 10 za ngamia katika 
Yare Safari Club wakati 
wa mashindano ya mwaka 
huu ya Maralal Interna-
tional Camel Derby, Lele-
lit alibainisha kuwa utalii 
wa kitamaduni ni kivutio 
cha pili cha watalii baada 
ya wanyamapori ku-
maanisha kuwa kaunti ya 
Samburu ni mahali pazuri 
pa kuzuru kwa sababu  
Utamaduni wa jamii za 
Maa umehifadhiwa vizuri. 
"Sisi kama jamii ya Maa 
huku Samburu, Kajiado na 
Narok tunajivunia kuhi-
fadhi utamaduni wetu na 
umekuwa fahari ya kitaifa 
ya kitamaduni kwa Kenya 
na kwa sababu hiyo, tuna 
nia ya kukuza utalii wa ki-
tamaduni," Lelelit alisema.

Lelelit alibainisha kuwa 
tamasha la kimataifa wa 
Maralal Camel Derby hali-

kufanyika kwa miaka mi-
tatu kutokana na vikwazo 
vya janga la Covid-19, 
na kuongeza kuwa hafla 
ya mwaka huu ilivutia 
watalii wa kimataifa ku-
toka Ujerumani, Austria, 
Uingereza na nchi za Asia 
ambao walishiriki katika 
michezo tofauti ikiwa ni 
pamoja na mbio za nga-
mia. Zaidi ya hayo, Ga-
vana huyo aliongeza kuwa 
jamii zote zinazoishi ndani 
ya kaunti ya Samburu zil-
ionyesha tamaduni zao 
na maisha ya kitamaduni 
zikiwemo densi, vyakula 
na sherehe za harusi za ki-
tamaduni.

"Utangamano wa kita-

maduni ni njia ya kuima-
risha juhudi zetu za amani 
na mshikamano miongoni 
mwa jamii ambazo kwa 
kawaida huzozana ziki-
tafuta rasilimali," alisema.

Gavana wa Narok Bw 
Patrick Ole Ntutu alisema 
kuwa kila kaunti ina 
utamaduni wake wa ki-
pekee akiongeza kuwa 
Baraza la Magavana lime-
buni sera ya kipekee ya 
utalii wa kitamaduni ka-
tika kaunti zote 47.

"Kaunti zote 47 nchini 
zina vivutio vya kipekee 
vya kitamaduni ambavyo 
vitaonyeshwa na hatimaye 
kuitangaza Kenya kwa ju-
mula," Ntutu alisema.

Gavana wa Kajiado Moses Ole Lenku azindua mashinda-
no ya kilomita 10 ya ngamia  wakati wa mashindano ya 
mwaka ya Maralal Camely. Picha na Robert Githu

Dorcas Rigathi akitoa chakula cha msaada kwa wale-
mavu Narok.

Samburu kuonyesha urithi wa 
kitamaduni ili kuvutia watalii

TENDER  NOTICE
Kenya Maritime Authority (KMA) is a state corporation whose mandate is to regulate, co-ordinate and oversee maritime 
affairs guided by the Kenya Maritime Authority Act No. 5 of 2006 and the Merchant Shipping Act, 2009. KMA invites sealed 
National tenders as below: -

KENYA MARITIME AUTHORITY

Eligible Tenderers may obtain further information and download the Tender Document free of charge from the Kenya 
Maritime Authority (KMA) website; www.kma.go.ke under “Tenders” portal and/or Public Procurement Information 
Portal (PPIP) https://www.tenders.go.ke    respectively. Those who download the document must immediately forward 
their particulars (i.e. Name & Contacts of Applicant) to email; procurement@kma.go.ke and/or info@kma.go.ke for 
purposes of registration and any further tender clarifications and addenda. 

Original, Completed Tender documents plus one copy should be enclosed in plain sealed envelope, clearly marked with 
tender reference name & number and should be deposited in the Tender Box located at the 4th Floor of Kenya Maritime 
Authority’s Headquarter Offices; KMA Towers, Mbaraki Road, Mombasa addressed to: -

Director General
Kenya Maritime Authority 

P. O. Box 95076-80104
MOMBASA

so as to be received on or before 24th October, 2023 at 10.00 am 

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the Candidates or their representatives who choose to 
attend at the KMA Towers, 4th Floor Conference Room- Mbaraki Road, Mombasa.

Any canvassing will lead to automatic disqualification. Late tenders will not be accepted.

AG. DIRECTOR GENERAL
KENYA MARITIME AUTHORITY

No Tender No. Item/Service Description Closing Dates/ 
Time

Targeted 
Group

1 KMA/EOI/11/2023-2024 Expression of Interest for Consultancy Services 
for Preparation of Environmental and Social Im-
pact Assessment for Construction of Maritime 
Regional Communications Center in Kisumu 
(Re-advertisement)

24th October, 2023 
at 10:00am

Open

2 KMA/PQ/12/2023-2024 Prequalification for Supply, Delivery, Com-
missioning and Maintenance for Electronic 
Machine Readable Travel Document System 
(eMRTD) for Seafarer
(Re-advertisement)

24th October, 2023 
at 10:00am

Open

PEST CONTROL PRODUCTS 
BOARD

TANGAZO LA NAFASI YA KAZI

AFISA MKUU MTENDAJI/KATIBU (E2)
Ref. PCPB/CEO/1/2023

Pest Control Products Board (PCPB)  ni shirika la serikali la Kenya lililoundwa kisheria chini ya Sheria ya 
Udhibiti wa Bidhaa za Kudhibiti Wadudu, Kifungu cha 346, ili kusimamia uagizaji, usafirishaji nje, uten-
genezaji, usambazaji, matumizi, na utupaji wa bidhaa za kudhibiti wadudu (PCPs).

Bodi inapenda kujaza nafasi na watu wenye sifa, uzoefu, na wanaojiamini.
Kwa maelezo zaidi kuhusu maelezo ya kazi na sifa za mtu, tafadhali tembelea tovuti yetu kwa 
http://pcpb.go.ke/.

Ili kutuma maombi, unaweza kuwasilisha maombi yako kwa njia ya posta, kwa mkono, au barua pepe. 
Hakikisha unaweka au kuambatanisha nakala za vyeti vyako vya masomo na kitaalam, vyeti vya kuthibiti-
sha, na wasifu wa kina na anwani za barua pepe na simu za mchana za wadhamini watatu (3).

Kwa maombi kupitia barua pepe, jumuisha jina la kazi katika somo la barua pepe na itume kwa anuani 
chair2023c@pcpb.go.ke. Kwa maombi yaliyotumwa kwa njia ya posta au kwa mkono, yawekwe katika ba-
hasha zilizofungwa kwa kufanana na jina la kazi na kutumwa kwa anwani iliyotolewa hapo juu. Maombi 
lazima yafikishwe ifikapo tarehe 9 Novemba, 2023, saa 5.00 alasiri, wakati wa Nairobi.

Mwenyekiti
Pest Control Products Board

PCPB Building, 4th Floor
Off Waiyaki way, Loresho

S.L.P 13794 - 00800 NAIROBI

Bodi ya Bidhaa za Kudhibiti Wadudu inatoa fursa sawa za ajira, na inajitolea kwa utofauti na usawa wa 
kijinsia. Inahimiza watu wenye ulemavu, wanawake, na wale kutoka maeneo yaliyotengwa kutuma 
maombi. 

Tafadhali kumbuka kuwa ni waombaji waliochaguliwa pekee watakaopokea mawasiliano.
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NA WAGEMA MWANGI(KNA)

Barabara ya Mto Mwag-
odi-Dawida-Mbale-Wun-
danyi-Bura yenye urefu wa 
kilomita 54 inayoendelea 
kujengwa kwa Sh bilioni 2.1 
inatarajiwa kufufua utalii 
wa kihistoria katika Kaunti 
ya Taita Taveta na kufungua 
eneo hilo kwa utalii wa ki-
mataifa. Barabara hiyo, am-
bayo ni mradi mkubwa zaidi 
katika kaunti hiyo, inapitia 
vijiji kadhaa katika kaunti 
ndogo za Mwatate na Wun-
danyi. Baada ya kukamilika 
Septemba 2024, barabara 
hiyo inatarajiwa kuimari-
sha kilimo cha mazao na 
mifugo, kuboresha ufikiaji 
wa shule na vituo vya afya, 
na kuvutia wawekezaji 
wengi.

Kamishna wa Kaunti 
ya Taita-Taveta, Bi Jose-
phine Onunga, alisema 
kuwa barabara hiyo itanu-
faisha sekta ya utalii hasa, 
huko Wundanyi ikiwa faida 
mpya kwa Sekta ya Utalii ya 
Tsavo. Aliwahimiza wadau 
wa utalii kuchangamkia 

barabara hiyo iliyoboreshwa 
ili kuutangaza ukanda huo 
na kuvutia wageni, jambo 
ambalo litazalisha ajira, 
kuongeza mapato ya ndani 
na kuanzisha eneo hilo 
kama kivutio kikuu cha 
utalii.

Barabara hiyo pia inatara-
jiwa kuimarisha upatikanaji 
wa masoko kwa wakulima 
huko Voi na Mombasa na 
kukuza ukuaji wa biashara 
katika njia yake, na hivyo 
kunufaisha mfumo wa 
thamani wa sekta ya mazao 
na maziwa kwa wakulima 
wa Wundanyi, Bura na 
Mwatate. Mradi huu un-
alenga kufanya eneo la 
utalii la Tsavo kuvutia zaidi 
na kujumuisha utalii wa ki-
historia na kitamaduni.

B i  O n u n g a 

anaongeza kuwa licha ya 
ucheleweshaji uliokuwa 
umekumba mradi huo hapo 
awali, mwanakandarasi 
alikuwa kwenye eneo la 
mradi na alikuwa ameka-
milisha hatua ya kwanza ya 
takriban kilomita 5.4.

Bi Onunga alidokeza 
kuwa mojawapo ya sekta 
zinazoelekea kufaidika pa-
kubwa na mradi huo ukika-
milika ni utalii na Wundanyi 
itakuwa eneo  mpya kwa 
Utalii wa Tsavo.

Hivyo basi, afisa tawala 
huyo aliwataka wadau wa 
utalii na watangazaji ku-
tumia fursa ya barabara hiyo 
na kuuza bidhaa zao kwa 
wateja watarajiwa jambo 
ambalo alisema litazalisha 
ajira, kuongeza mapato ya 
wananchi na kutangaza 
kaunti hiyo  kama kivutio 
kikuu cha utalii.

"Ikikamilika, tunatumai 
kuwa washikadau katika 
sekta ya utalii watatumia 
fursa hii na kutangaza 
milima na maeneo men-
gine kama sehemu ya vi-
vutio muhimu vya utalii,” 

anasema.Pia alidokeza kuwa 
barabara hiyo itaimarisha 
shughuli za kilimo kwa ku-
waongezea wakulima upa-
tikanaji wa masoko huko 
Voi na Mombasa."Barabara 
hiyo pia inanuiwa kuimari-
sha mfumo  wa thamani wa 
mazao na sekta ya maziwa 
kwa maelfu ya wakulima 
huko Wundanyi, Bura na 
Mwatate. Tunachofanya ni 
kufuatilia kwa karibu mwa-
nakandarasi ili kuhakikisha 
anatoa mradi mzuri kwa 
wakati,” anasema.

Mradi huu 
unalenga 

kufanya kivu-
tio cha watalii 
cha Tsavo kuvutia 
hata zaidi-Muriuki

Sehemu ya barabara ya kilomita 54-ya Mto Mwagoti-Dawida-
Mbale-Wundanyi-Bura, kaunti ya Taita-Taveta ambayo inakaribia 
kukamilika.

Sehemu ya barabara kuu ambayo imefun-
guliwa kwa matumizi ya umma.

Barabara mpya kufungua 
vivutio zaidi katika eneo la  

utalii la Tsavo

Report Environmental Incidents through: 0741 101 100, 0786 101 100. 

PUBLIC NOTICE
As you are aware, the Kenya Meteorological Department has issued an early warning that the El-Nino phenomena may be expe-
rienced in our country from the month of October 2023. They have warned of above average rains which may result in flooding.

In previous flooding incidents, urban areas have experienced clogging of the drainage infrastructure by waste especially from pack-
aging, textiles and diapers among others. This exacerbates the flooding menace leading to loss of life and property. Further, the 
post-consumer waste degrades our wetland ecosystems such as rivers, lakes, swamps, oceans among others

In view of the above, the Authority advises as follows:-
  

1. Members of the public to ensure that they keep off ecologically sensitive areas prone to flood incidences such as riparian, 
hill tops and areas prone to land-slides.  

2. County Governments and other relevant entities  to ensure storm drains are cleared of any materials that hinder free flow 
of storm water

3. Owners of dams, water pans and earth dams and other water bodies should institute appropriate risk management 
measures including dam inspections, monitoring and maintenance systems, emergency preparedness, communication and 
community outreach systems to safeguard public safety and the environment. 

4. All project owners should ensure that they adhere to the conditions of the Environmental Impact Assessment licenses 
issued by the Authority as well as the Environmental management plans submitted to NEMA.

5. Operators and owners of any facility storing chemicals to take appropriate measures to prevent flood water getting into 
contact with the chemicals. 

6. Producers: Attention to Section 13 of the Sustainable Waste Management Act, 2022 requires producers to bear mandatory 
Extended Producer Responsibility obligations to reduce pollution and environmental impacts of the products they introduce 
to the Kenyan market and waste arising therefrom. In this regard the producers should ensure that their post-consumer 
waste does not clog drainage systems, obstruct flow of rivers or cause pollution to the ecosystems. The Authority shall not 
hesitate to take legal action on any producer and associated Producer Responsibility organizations (PRO) whose product or 
packaging is found littering the environment. 

The Authority remains committed to ensuring a clean, healthy and sustainable environment for all.  Our environment, Our life, our 
responsibility.

Director General
National Environment Management Authority

P.O Box 67839 – 00200, NAIROBI.
Eland House, Popo Road

Tel: 254-20-2183718, 2101370
Mobile: 0724253398, 0723363010, 0735013046

Email: dgnema@nema.go.ke

National Environment Management 
Authority

@Nema Kenya www.nema.go.ke

STATE DEPARTMENT FOR MINING

MINISTRY OF MINING, BLUE ECONOMY 
& MARITIME AFFAIRS

The Ministry of Mining, Blue Economy and Maritime Affairs, State Department for Mining invites eligible bidders 
for provision of the under listed services:

INVITATION TO TENDER

S/
No 

Item Description Tender Number Category

1 Re-advertisement for Expression of Interest for Revival 
of Fluorspar Mining at Kimwarer, Elgeyo Marakwet 
County, Kenya.

MMB&MA/SDM/15/2023-
2024

Open

2 Re-advertisement  for Expression of Interest (EOI) for 
Establishment of Granite Processing Plant in Vihiga 
County Kenya

MMB&MA/SDM/16/2023-
2024

Open

3 Re-advertisement for Expression of Interest (EOI) for 
Consultancy services to undertake Capacity Building 
Programs in the Mining Sector

MMB&MA/SDM/17/2023-
2024

Open

4 Re-advertisement for Expression of Interest for Con-
sultancy service for Development of long-term Mining 
Vision

MMB&MA/SDM/18/2023-
2024

Open

1. A complete Set of Tender Document may be obtained free of charge by interested tenders electronically from 
the State Department for Mining website, www.mibema.go.ke and Government of Kenya tender portal, 
www.tenders.go.ke .

2. Duly Completed tender documents should be enclosed in a plain, sealed envelope clearly marked with the 
tender name and tender number should be deposited in the tender box located on the second floor, Works 
Building, Ngong Road, Nairobi so as to reach on or before Thursday, 2nd November, 2023, 10.00a.m. 
Electronic Tenders will not be permitted.

3. Tenders will be publicly opened immediately after the deadline date and time specified above in the pres-
ence of the Tenderers’ representatives who choose to attend at Third floor Boardroom, Works Building, 
Ngong Road, Nairobi.

4. Late tenders will be rejected.

The Principal Secretary,
State Department for Mining,
PO Box 30009 – 00100,
Nairobi, Kenya



NA ESTHER MWANGI(KNA)

Ujenzi wa eneo la vi-
wanda vya bidhaa 
za kilimo la  Lord 

Egerton, mradi wa mabilioni 
ya pesa unaolenga kubadili-
sha eneo la Kati mwa Bonde 
la Ufa  kuwa kitovu kikuu 
cha kibiashara, hatimaye 
umeanza.

Bw.Stephen Muiruri, Wa-
ziri wa Biashara, Utamaduni 
na Utalii kaunti ya Nakuru 
alifichua kuwa eneo la vi-
wanda litakuwa na vitengo 
mbalimbali, zikiwemo vituo 
vya ICT, kampuni za sekta ya 
nishati, kampuni za uhandisi 
na ujenzi, na viwanda vya 
kemikali..

Alieleza kuwa serikali ya 
Kaunti, kwa ushirikiano na 
Chuo Kikuu cha Egerton na 
Wizara ya Kilimo na Uvuvi, 
ilikuwa ikiendeleza kituo 
hiki katika eneo la ekari 200 
katika shamba la Ngongonger 
la chuo hicho kikuu huko 
Njoro. Lengo la eneo la vi-
wanda ni kuvutia wawekezaji 

binafsi kuanzisha viwanda 
vya kusindika chakula na 
kuongeza thamani ya mazao 
ya kilimo.

Bw Muiruri alibaini-
sha kuwa usaidizi wa seri-
kali ya Kitaifa ulifanikisha   
utekelezaji wa mradi huo wa 
zaidi ya Sh3 bilioni, unaota-
rajiwa kubuni zaidi ya nafasi 
4,000 za ajira utakapokami-
lika.

Akizungumza wakati 
Serikali ya Kaunti ilipoka-

bidhi eneo hilo kwa mwa-
nakandarasi, Bw Muiruri 
alifichua kwamba kaunti im-
etengea eneo la viwanda na 
eneo la kutengeneza bidhaa 
za kuuza nje

 (EPZ)  ekari 100 katika 
shamba la Ngongongeri la 
Chuo Kikuu.

Alisema Serikali ya Kaunti 
imeidhinisha sera ya kuan-
zisha na kutekeleza Viwanda 
za Ujumlishaji za Kaunti 
(CAIPS) na Maeneo Maalum 

ya Kiuchumi (SEZs).
"Mradi wa CAIP ni ush-

irikiano kati ya Idara ya Ki-
taifa ya Viwanda na Baraza la 
Magavana (COG) na Kaunti 
ya Nakuru itatenga shilingi 
milioni 250 kwa mpango huo 
mwaka huu wa kifedha am-
bazo zitalingana na kiasi sawa 
kutoka serikali ya kitaifa," 
Bw.Muiruri alionyesha.

Waziri wa kaunti ambaye 
aliandamana na Afisa Mkuu 
wa Biashara Bw Samuel Nde-
gwa alisema kuwa serikali 
ya kaunti inapatia kipaum-
bele  CAIPS na SEZs  kusaidia  
kukuza viwanda na mapato 
ili kutoa maisha bora kwa 
wakazi wote ifikapo 2030 ka-
tika mazingira safi na salama.

Bw Muiruri alibainisha 
kuwa utawala wa kaunti pia 
ulikuwa unashirikiana na 
Wizara ya Uwekezaji, Bi-
ashara na Viwanda (MITI) 
kuanzisha CAIPS kulingana 
na ajenda ya mabadiliko ya 
kiuchumi ya kuanzia  mashi-
nani kwenda juu.

NA ANNE MWALE (KNA)

Wakulima katika eneo la 
Kati ya Bonde la Ufa sasa 
wanaitaka serikali ya kitaifa 
kuendeleza uzalishaji wa 
mazao ya kiasili na kuhakik-
isha upatikanaji wa mbegu  
kama njia ya kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya hali 
ya anga.

Zaidi ya wakulima 500, 
chini ya Mtandao wa 
Wakulima wa Makongo 
(MAN), pia wanatoa wito 
kwa ngazi zote mbili za seri-
kali kubuni sera zinazolenga 
kulinda uhuru wa mbegu za 
asili za Kenya.

 Hii inaonekana kama 
hatua muhimu kuelekea 
kuimarisha utoshelevu wa 
chakula na kuhifadhi aina 
nyingi za mbegu za kiasili.

Huku akitoa wito kwa 
serikali kushughulikia 
uhaba wa mbegu za kienyeji, 
pembejeo za kilimo-hai, na 
kuhakikisha upatikanaji wa 
masoko, msemaji wa MAN, 
Bw Francis Ngiri, alisisitiza 
umuhimu wa kutekeleza 
mifumo ya kutambua aina 
zote za mbegu za Kenya. 
Mbinu hii inalenga kulinda 
uhuru, kuhifadhi urithi wa 
kihistoria, na kuimarisha 
utoshelevu wa chakula.

Ngiri aliyasema hayo 
wakati wa Kongamano la 
Mtandao na Maonyesho ya 
Mbegu za Kiasili lililoandal-
iwa na Mtandao wa Kuokoa 
Mbegu kwa ushirikiano na 
Serikali ya Kaunti ya Na-
kuru katika kituo cha bi-
ashara cha Gilgil. Hafla hiyo 
ilileta pamoja wakulima 
wadogo, wataalamu wa 
mimea, wadudu, wataal-
amu wa kilimo, wachumi 
wa kilimo, wataalamu wa 
hali ya hewa, na wataalamu 
wengine wengi. Ngiri ali-
sisitiza kwamba uhifadhi na 
utumiaji wa aina za mazao ya 
kitamaduni hutoa utajiri wa 

aina mbalimbali za kijene-
tiki za mazao na unapaswa 
kutambuliwa kama muhimu 
kwa kukabiliana na mabadi-
liko ya hali ya hewa.

Alifahamisha kuwa zaidi 
ya asilimia 80 ya wakulima 
wadogo nchini wanategemea 
sekta ya mbegu asilia licha 
ya kuwa sheria na kanuni 
za mbegu nchini hazitambui 
sekta isiyo rasmi ya mbegu. 
Kwa sasa ni kinyume cha 
sheria kuuza mbegu ambazo 
hazijaidhinishwa nchini 
Kenya, ikiwa ni pamoja na 
mbegu za asili zinazouzwa 
katika masoko ya ndani.

Kutokana na Haki Miliki 

na Sheria ya Aina za Mimea, 
ambayo kwa sasa inakataza 
wakulima kuuza au kubadil-
ishana mbegu ambazo hazi-
jasajiliwa, Mtandao wa 
Kuokoa Mbegu unawahimiza 
wakulima kushiriki katika 
uhifadhi wa jamii za mbegu. 
Kwa njia hii, wanaweza 
kulinda mbegu zao kutokana 
na masuala ya ulanguzi wa 
kibiolojia na wizi.

Ngiri alisisitiza haja ya 
wabunge na wanateknolo-
jia katika ngazi zote mbili 
za serikali kuandaa she-
ria na sera zinazowaruhusu 
wakulima kuzalisha vyakula 
salama na vyenye afya bora 
kwa kutumia mbegu za ki-
asili zinazopatikana kwa 
urahisi.

Pia, alifichua kuwa 
Mtandao huo unahamasi-
sha matumizi ya njia za asili 
za kilimo kwa wakulima 
wadogo ambazo hazitumii  
dawa na zina gharama nafuu. 
Mbinu hizi zinawawezesha 
wakulima kuongeza mapato 
ya familia zao huku waki-
boresha hali yao ya lishe.

Ngiri alieleza, "Mbegu za 
kiasili zinakwenda sam-
bamba na kilimo cha asili. 
Kilimo kinapaswa kuwa 
biashara ya kufurahisha na 
yenye faida kwa wengi."

Mkulima aonyesha mihogo wakati wa maonyesho ya mbegu za 
kiasili yaliyoandaliwa na ISeed Savers Network kwa ushiriki-
ano na serikali ya kaunti ya Nakuru katika kituo cha biashara 
cha Gilgil.

Eneo la kiviwanda Kenya
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Ujerumani yakabidhi Taita-
Taveta  kituo cha macho 

  
Ujerumani imekabidhi rasmi 
kitengo cha macho kwa seri-
kali ya Kaunti ya Taveta katika 
Hospitali ya Rufaa ya Kaunti ya 
Moi, kuashiria hatua muhimu 
katika juhudi zao shirikishi za 
kuimarisha huduma za afya ya 
macho katika eneo hilo.
Ujenzi wa kituo hiki cha kisasa 
cha macho chenye thamani 
ya Sh25 milioni, ulifanikishwa 
kwa ufadhili wa Shirika lisilo 
la kiserikali la Ujerumani, 
Deutsches Blindenhilfswerk 
(DBHW), kwa kushirikiana 
na Wizara ya Ushirikiano wa 
Kiuchumi ya Shirikisho la Uje-
rumani, ikiwezeshwa na Salus 
Oculi Kenya. Wakati wa hafla 
ya  kukabidhi kitengo hicho, 
Simone Henzler, akiwakilisha 
DBHW, alielezea kuridhishwa 
kwake na kukamilika kwa 
awamu ya kwanza ya mradi 
huo. Alisisitiza kuwa mafani-
kio hayo ni dhihirisho la ush-
irikiano mzuri kati ya kaunti 
na washirika  wa maendeleo. 
Zaidi ya hayo, alisisitiza kuwa 
kitengo kipya cha macho ki-
tasaidia katika kutoa huduma 
muhimu za kutunza macho 
kwa wagonjwa wenye ul-
emavu wa kuona, sio tu ndani 
ya kaunti hiyo bali pia kwa wale 
kutoka maeneo ya jirani.

"Tunafuraha kwa kushirikiana 
na kukamilisha awamu hii ya 
kwanza ya mradi, ambayo 
itakuwa muhimu katika kutoa 
huduma za utunzaji wa macho 
zinazohitajika sana kwa wale 
wanaohitaji," alisema.
Ingawa hospitali ya rufaa im-
ekuwa ikiendesha kitengo 
kidogo cha macho ambacho 
kilikabiliwa na changamoto, 
kitengo cha macho chenye 
uwezo kamili sasa kitakuwa 
na jengo lake la kujitegemea, 
kiwanja na nafasi ya kutosha. 
Kikiwa katika nafasi ya kuwa 
moja wapo ya kubwa katika 
eneo la  Pwani, kitengo hicho 
kinajivunia kuwa na ukumbi 
wa michezo, vyumba vya ku-
lala na wodi za wanaume na 
wanawake  miongoni mwa 
vingine.
Gavana Andrew Mwadime 
aliusifu mradi huo kama moja 
wapo ya ile muhimu zaidi ka-
tika suala la kuimarisha hu-
duma ya afya ya macho kwa 
maelfu ya wakazi wanaougua 
magonjwa ya macho.
Alisema kuwa kaunti itaende-
lea kushirikiana na wafadhili 
na washirika katika nia ya ku-
washawishi ili kuanzisha vituo 
zaidi ambavyo vitahudumia 
wakazi.
Na Wagema Mwangi (KNA)

Ujenzi wa eneo la viwanda vya kilimo 
la Lord Egerton kwa Sh3b waanza
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Wakulima wadogo watoa wito kwa serikali 
kutambua, kulinda sekta isiyo rasmi ya mbegu

KPA yaahidi kuwezesha 
jamii ambazo zina 
mahitaji maalumu

  Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari nchini (KPA) im-
esisitiza kujitolea kwake ku-
toa usaidizi kwa wanaohitaji 
na kuchangia maendeleo ya 
jamii inakohudumu. Ili kutimiza 
ahadi hii, KPA imetenga rasili-
mali kupitia mpango wake wa 
Uwekezaji wa Mashirika ya Ki-
jamii (CSI) kutekeleza miradi 
ya jamii inayolenga kusaidia 
watu walio hatarini.
Ahadi hii ilithibitishwa tena 
huku wafanyikazi wa KPA, wasi-
mamizi, na washirika wao ku-
toka Vet Lab Sports Club huko 
Kabete wakichangia vyakula 
na bidhaa nyingine muhimu 
za nyumbani zenye thamani 
ya Sh300,000 kwa Kituo cha 
Uokoaji cha Watoto cha Nai-
robi huko Kabete.
Mwenyekiti wa Mpango wa 
Uwekezaji wa Biashara wa KPA, 
Bw Bernard Osero, ambaye 
pia alimwakilisha Mkurugenzi 
Mkuu, Kapteni William Ruto, 
alieleza kuwa KPA huandaa 
mashindano ya gofu ya kila 
mwaka kote nchini ili kushiriki-
sha wadau wakuu na kukuza 
ukuaji wa biashara. Bw Osero 
alisema kuwa mipango ya KPA 
ya CSI inaangazia maeneo 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na afya, elimu, michezo, maz-
ingira, usaidizi wa kibinadamu, 

maji na usafi wa mazingira, 
uwezeshaji wa wanawake na 
vijana, sanaa na utamaduni, 
pamoja na miundombinu ya ki-
jamii, miongoni mwa mengine.
"Kwa kawaida huwa na vi-
kunde vinne katika sehemu 
mbalimbali nchini ambazo ni 
Magharibi, Bonde la Ufa, Kati 
na Nairobi ambazo tunazitu-
mia kukuza michezo na vipaji," 
alieleza Osero.
Alibainisha kuwa Mamlaka 
ilitambua kwamba wakati wa 
kusaidia mchezo wa gofu, wa-
likuwa wakizingatia sehemu 
tofauti ya jamii na ndiyo maana 
waliamua kuzingatia pia watu 
wasio na uwezo ili kujumuisha 
kila mtu."Tuliamua kuangazia 
watoto wasiobahatika na tu-
metoa michango mbalimbali 
kwa kituo cha Machakos Girls 
Recue, Rwanda Children's 
Home, Nakuru Hill Special 
School na Kisii Special School 
for the Deaf miongoni mwa 
zingine," alisema Osero.
Naibu Kapteni wa klabu ya 
michezo ya Vet Lab Priscilla 
Karobia alisema kwamba wa-
nachama wao waliozaliwa Mei 
(Mei Babies) wameasili Kituo 
cha Uokoaji cha Watoto cha 
Nairobi ambacho wamekuwa 
wakisaidia kwa muda."
Na Joseph Ng'ang'a (KNA) 


