
NA PARIN WANJIRU(PCO)

Kituo cha Utafiti wa 
Ujenzi Kenya (KBRC) 
kwa ushirikiano na 

Idara ya Sanaa na Muundo 
ya Chuo Kikuu cha Nairobi 
(StAD) kimeunda kauri ya 
choo ya bei nafuu inayoitwa 
Ngisi.

Choo hiyo imeundwa kwa 
kutegemea udongo kutoka 
Mukurwe-ini, kaunti ya 
Nyeri na kaunti ya Makueni.

Uvumbuzi huo un-
anuiwa kutengeneza vifaa 
vya ujenzi vya choo kwa 
kutumia nyenzo zinazopa-
tikana nchini ambazo zita-
saidia mpango wa nyumba 
nafuu Kenya. KBRC, iliyo 
chini ya Idara ya Serikali ya 
Ujenzi katika Wizara ya Ar-
dhi na Mipango ya Miji im-
ejukumiwa kufanya utafiti 
na kutoa habari kuhusu 
jinsi nyenzo za ujenzi za 
bei nafuu na tekinolojia 
za uchumi jamii zinaweza 

kutengenezwa Kenya.
Duru za cheo cha juu 

katika Idara ya Serikali 
zilisema jina Ngisi litat-
umiwa katika vifaa vingi 
vya ujenzi vitakavyoten-
genezwa baadaye.

“Ngisi ni jina ambalo 
limeundwa kutoka neno la 
Kisamburu Ngisipet ku-
maanisha kifaa kinachofa-

NA MUTISO MBITHI (MYGOV)

Shirika la Taifa la Huduma 
za Maktaba Kenya (KNLS) 
litabadilisha makontena ya 
chuma kuwa maktaba za 
muda kama hatua ya kuhu-
dumia kaunti ndogo na mae-
neo bunge yasiyo na huduma 
za maktaba za taifa.

Afisa Mkuu Mtendaji wa 
KNLS Dkt Charles Nzivo 
alisema kwamba shirika hilo 

litashirikiana na shule za 
msingi na sekondari ili ku-
tambua maeneo ambayo ma-
kontena yatawekwa kukidhi 
mahitaji ya kusoma ya wa-
nafunzi vijana na watu wa 
maeneo ya mashambani kwa 
Wakenya na Kwa njia nafuu.

Dkt Nzivo pia aliongeza 
kuwa KNLS inashirikiana 
na Wakfu wa Nation Media 
Group kuwezesha ununuzi 

wa makontena matupu, 
kutayarisha na kuyaweka 
maudhui ya kusoma ya humu 
nchini huku mmoja wa wafa-
dhili wake wakuu wa vitabu 
Book Aid International am-
balo limekuwa likitoa vitabu 
kwa shirika hilo tangu 1965, 
litatoa nyenzo za kimataifa za 
masomo kama sehemu ya ku-

HAZINA
Nafuu kwa wakazi 
wa Makueni baada 
ya bwawa la 
Ndukuma 
kukarabatiwa UK 4

KILIMO

Serikali kusambaza 
tani 15.8 za nafaka 
za pamba za BT kwa 
wakulima Nyanza

SERA
Serikali kutafuta 
suluhisho la kudumu 
kwa baa la njaa 
badala ya chakula 
cha msaada UK 3

TOLEO No. 36/2022-2023

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke
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ENDELEA UK 2

ENDELEA UK 2

UK 9

Takwimu 
za Wiki

KNLS kugeuza makontena kuwa 
maktaba kwenye maeneo bunge 

Kituo cha utafiti 
chaunda choo cha 

kupiga jeki mpango 
wa makazi nafuu Kongamano la Kimataifa kuhusu Habari

Afisa Mkuu Mtendaji wa 
KNLS asema shirika hilo 
litashirikiana na shule 
kutambua maeneo ambayo 
makontena yatawekwa 
kukidhi mahitaji ya kusoma 
ya wanafunzi vijana na watu 
wazima katika maeneo ya 
mashambani

Katibu Mkuu wa Chama cha Kimataifa cha Tekinolojia ya Mawasiliano (ITU) Doreen Bogdan-Martin (kushoto) akiwa na 
Katibu wa Wizara ya Habari na Mawasiliano Prof Edward Kisiang'ani baada ya mashauriano katika mkutano wa WSIS 
jijini Geneva. 

Mfano wa choo aina ya  
Ngisi iliyotengenezwa na 
KBRC

1,800
Idadi ya watu mashuhuri 
ambao wataweza kukaa 

katika uwanja mpya 
wa michezo wa  Embu 

Stadium 

10,000
Wakazi wa Makueni 

ambao watanufaika na 
mpango wa kuondoa 

uchafu kwenye bwawa la 
Ndukuma

15B
Idadi ya miche ambayo 

Rais William Ruto 
anapigania kupandwa 

kufikia 2023

110m
Kiasi cha pesa  of EU 

ilipatia JKUAT kutekeleza 
mradi wa ubunifu dijitali
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

nana na bakuli ambacho 
hutumiwa na jamii wa 
Wasamburu kuchimba 
mashimo katika ardhi 
ambayo walifunika baada 
ya kwenda haja,” duru 
zilisema.

Utengenezaji wa kauri 
ya choo ya Ngisi unalenga 
kutatua shida ya viwanda, 
afya kwa wote na pia ku-
chochea utengenezaji na 
kutoa nafasi bora za ajira.

“Utengenezaji wa kauri 
ya choo unafungama na 
ajenda ya serikali ya ny-
umba nafuu, kuunda na-
fasi za ajira kwa maelfu 
ya vijana na pia kukuza 
uchumi.

Vile vile, uvumbuzi huo 
unatia nguvu mpango wa 
Nunua Kenya Jenga Kenya 
kwa kuongeza ushindani 
na matumizi ya bidhaa 
zinazozalishwa nchini 
na huduma kuchochea 
uzalishaji humu nchini 
na kuinua viwanda am-
bavyo ni sehemu muhimu 
ya Mwongozo wa Uchumi 
wa Ruwaza ya 2030.

“Kuna ukosefu wa vy-
ombo vya ujenzi vya 
kauri Kenya na hii inahi-

taji kushirikiana kwa wa-
dau katika sekta hii. KBRC 
ilishirikisha SAJ Ceramics, 
Kazuri Beads na Taasisi ya 
Utafiti wa Viwanda Kenya 
(KIRDI) katika mchakato 
wa utafiti na utengen-
ezaji,” duru zilisema.

Bidhaa hiyo ime-
onyeshwa katika ma-
jukwaa kadhaa kama 
vile Wiki ya Ubunifu ya 
Nairobi(NIW), Wiki ya 
Maonyesho ya Utumishi 
wa Umma, Maonyesho 

ya Biashara ya Mombasa 
ya 2022 na katika jamii 
ya Mukurwe-ini ambako 
udongo unatoka. Ubunifu 
huo umezaa Mkataba wa 
Maelewano (MOU) kati 
ya (KIRDI) na jamii ya 
Mukurwe-ini ili kuende-
leza uchimbaji wa udongo 
na pia kunufaisha jamii ya 
eneo hilo, duru ziliongeza.

MOU hiyo itahakikisha 
jamii inapata bei nzuri na 
kuongeza thamani bidhaa 
wanazotengeneza.

wajibikia jamii (CSR).
Afisa Mkuu Mtendaji 

huyo alikuwa akizungumza 
katika makao makuu ya 
KNLS Maktaba House, Up-
per Hill, Nairobi, alipopokea 
wanachama wa Kamati ya 
Bunge kuhusu Utangazaji 
na Maktaba, waliofanya zi-
ara ya kujifahamisha.

“Tunanuia kupanua hu-
duma zetu za maktaba hadi 
kiwango cha maeneo bunge 
ili kuhakikisha tunainua 
upatikanaji wa nyenzo zetu 
za kusoma ambazo zina-
tolewa bila malipo kwa 
gharama ya mlipa ushuru 
kwa watoto wanaoenda 
shule na wanafunzi watu 
wazima,”Dkt Nzivo aliam-
bia wabunge hao.

Waliongozwa na naibu 
mwenyekiti Mhandisi 
Kiragu Chege, mbunge wa 
Limuru katika Bunge la 
Taifa.

Hata hivyo, Dkt Nzivo 
alihimiza wabunge kutenga 
pesa kutoka Hazina ya 
Serikali ya Kitaifa ya Mae-
neo Bunge (NG-CDF) ku-
jenga maktaba kati maeneo 
bunge yao kupakulia des-
turi ya kusoma miongoni 
mwa Wakenya.

Alipongeza maeneo 
bunge kama Eldama Ra-
vine, Awendo, Kimilili, 
Kangema, Imenti Kusini 
na Voi kwa kufadhili kika-
milifu ujenzi wa Maktaba 
kwa kutumia pesa kutoka 
NG-CDF. KNLS ni Shirika 
la serikali lililotwikwa ju-
kumu la kuanzisha, ku-
weka vifaa kusimamia na 
kustawisha na maktaba 
katika kiwango cha eneo 
na kitaifa ili kupalilia des-
turi ya kusoma na kutoa 
habari za kuwezesha Wak-
enya. Mhandisi Kiragu alis-
ifu uwekezaji mkubwa wa 
miundomsingi wa serikali 

kwa KNLS ambao umei-
wezesha kuongeza uwezo 
wake wa kutoa nyenzo za 
kusoma hata katika mae-
neo ya mashambani zaidi 
ya nchi. Akizungumza pia 
katika ziara hiyo, Bw Ray-
mond Ochieng Ouma, Ka-
tibu wa Ukuzaji wa Vijana 
alisema Idara ya Masuala 
ya Vijana na Sanaa itatumia 
muundo msingi mkubwa 
wa KNLS kote nchini ku-
fikia watoto na vijana ka-
tika kaunti zote 47 kwa 
kufanya sehemu za mak-
taba kuwa za dijitali enzi 
hizi za tekinolojia ya habari 
na dijitali.

ENDELEA KUTOKA UK 1 ENDELEA KUTOKA UK 1

KNLS kugeuza makontena 
kuwa maktaba maeneo bunge

Kituo cha utafiti chaunda choo 
cha kupiga jeki nyumba nafuu

Choo cha Ngisi kwenye maonyesho  ya wiki ya huduma 
kwa umma 2022 katika KICC, Nairobi.

Kenya National Bureau of Statistics is ISO 9001:2015 Certified 

SHIRIKA LA KUKUSANYA TAKWIMU KENYA

TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI
Shirika la Kukusanya Takwimu Kenya (KNBS) ni Shirika la Serikali lililoanzishwa chini ya Sheria ya Takwimu 
(2006). Ni shirika kuu la Serikali lenye jukumu la kukusanya, kuchambua, kuchapisha na kusambaza taarifa 
rasmi za Takwimu na ulinzi wake. Pia linasimamia uratibu, Usimamizi na uendelezaji wa programu ndani 
ya Mfumo wa Kitaifa wa Takwimu (NSS).
 
Shirika la Kukusanya Takwimu Kenya linakaribisha maombi kutoka kwa watu waliohitimu na wenye uzoefu 
na vyeti bora kujaza nafasi zifuatazo:-

Maelezo zaidi kuhusu nafasi hizo yatapatikana kwenye tovuti ya KNBS www.knbs.or.ke.

Waombaji wanapaswa kujaza na kuwasilisha nakala ngumu za fomu ya maombi ya ajira yenye Na. 
KNBS/F/93/29, ambayo inapatikana kwenye tovuti ya KNBS www.knbs.or.ke ikiandamana na nakala za 
vyeti vya masomo, kitaaluma na vingine muhimu, nakala na ushuhuda. Nambari ya marejeleo ya nafasi 
iliyoombwa inapaswa kuandikwa vizuri kwenye bahasha na kutumwa kwa:

                                                                       Mkurugenzi Mkuu;
                                                               Shirika la Kukusanya Takwimu Kenya
                                                                              P. O. Box 30266 - 00100
                                                                   Real Towers, Upper Hill, Orofa ya 4
                                                                                 Hospital Road
                                                                                     NAIROBI

Maombi lazima yapokewe kabla ya tarehe 31 Machi 2023 na tutawasiliana tu na waombaji watakaoorod-
heshwa.  

Jina la Kazi KNBS        Nambari ya
Marejeleo          

Idadi Mfumo wa 
Uajiri

Meneja Msaidizi, Usimamizi 
wa Rekodi 

KNBS Level 5 KNBS/AMRM/6/2023 1 Ya Kudumu na 
yenye Pensheni

Msaidizi wa Usimamizi wa 
Rekodi

KNBS Level 8 KNBS/RMA/7/2023 1 Ya Kudumu na 
yenye Pensheni

SHIRIKA LA KUKUSANYA TAKWIMUPIA NI MWAJIRI ANAYETOA NAFASI SAWA YA UAJIRI.   

USAID AMPATH UZIMA, Mpango unaosimamiwa na Hospitali ya Mafunzo na Rufaa ya Moi (MTRH) na 
kufadhiliwa na USAID inaalika zabuni zilizofungwa kwa yaliyoorodheshwa hapa chini.

TANGAZO LA ZABUNI

USAID AMPATH Uzima
Simu: (+254)532033471/2 | Postal Address: P.O. Box 4606-30100, Eldoret, Kenya | B/Pepe: info@usaidampathuzima.or.ke

ZABUNI ZA WAZI KITAIFA

No. NAMBARI YA ZABUNI MAELEZO YA ZABUNI UHITIMU KUFUNGA

1 MTRH/T/075/2022-2023 Utoaji wa Huduma za Mikutano na 
Ukarimu.

Wazi Aprili 20, 2023

2. MTRH/T/099/2022-2022 Usambazaj na Uwasilishaji wa 
Miundo ya Kuiga.

Wazi Aprili 20, 2023

3. MTRH/T/112/2022-2023 Utoaji wa Tikiti za Ndege na 
Huduma za Usafiri.

Wazi Aprili 20, 2023

Seti kamili ya hati za Zabuni zitapatikana na Wazabuni wanaovutiwa bila malipo kutoka kwa tovuti rasmi 
ya MTRH: www.mtrh.go.ke ya zabuni ya serikali: https/supplier.treasury.go.ke.

Zabuni katika bahasha zilizofungwa na kuandikwa nambari ya Zabuni (iliyokolea) kwenye kona ya juu kulia 
lakini bila viashiria vya jina la Mzabuni zinapaswa kuwekwa kwenye Kisanduku cha Zabuni “A”, kilicho 
kwenye Orofa ya Chini, Kituo cha Saratani cha Chandaria au Kutumwa kwa
                                             Afi sa Mkuu Mtendaji
                                 Hospitali ya Mafunzo na Rufaa ya Moi
                                       P.O. Box 3-30100 ELDORET

Ili kupokelewa mnamo au kabla ya Ijumaa tarehe 20 Aprili 2023 saa 10.30 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa had-
harani mara baada ya hapo mbele ya Wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria Kituo cha 
AMPATH Orofa ya 1 Ukumbi wa ATI Chumba118. 
Zabuni zilizochelewa hazitakubaliwa hata hivyo zitarejeshwa zikiwa hazijafunguliwa.

Makampuni yanayomilikiwa na Vijana, Wanawake na Watu Wenye Ulemavu yanahimizwa kushiriki.

Maswali yote kuhusu zabuni hii yaelekezwe kwa Meneja wa Mfumo wa Usambazaji-USAID AMPATH Uzima

AFISA MKUU MTENDAJI
HOSPITALI YA MAFUNZO NA RUFAA YA MOI
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

UKUZAJI KITAALUMA UNAOENDELEA KWA WAHANDISI
SHUGHULI ZA MWAKA 2023 

Bodi ya Wahandisi Kenya ni chombo cha kisheria kilichoanzishwa chini ya Kifungu cha 3(1) 
cha Sheria ya Wahandisi 2011. Bodi ina jukumu la usajili wa wahandisi na makampuni ya 
uhandisi, udhibiti wa huduma za kitaaluma za uhandisi, kuweka viwango, maendeleo, na 
mazoezi ya jumla ya uhandisi.

Kifungu cha 7(1)(q) cha Sheria ya Wahandisi ya 2011 kinaiagiza Bodi “kupanga, kupanga 
na kusimamia mafunzo endelevu ya kitaaluma na maendeleo ya wahandisi.” Bodi 
inaendesha Mpango wa Kukuza Taaluma ambao unalenga kuwasaidia wahandisi kusasish-
wa na mitindo na maendeleo ya kisasa katika tasnia, kuboresha ujuzi na ujuzi wao, na 
hatimaye kuendeleza taaluma zao.

Bodi imebuni kalenda ya shughuli za CPD kwa kalenda ya 2023 yenye aina mbalimbali 
za kozi, warsha, semina na makongamano yaliyoundwa ili kuwafunza wahandisi kuhusu 
mitindo na maendeleo ya kisasa katika mazingira yaliyojengwa. Kalenda huangazia matukio 
kutoka kwa Bodi pamoja na mashirika yanayoaminika katika sekta hii, ikijumuisha vyama 
vya kitaaluma, na watoa mafunzo walioidhinishwa na Bodi. Wahandisi wanaalikwa kuch-
agua programu kutoka kwa mada anuwai, kutoka kwa mafunzo na maeneo mahususi ya 
mafunzo hadi teknolojia ya uhandisi, kandarasi na usimamizi wa mradi pamoja na maswala 
yanayoibuka katika uhandisi na maeneo mengine muhimu.

Kalenda ya 2023 ya shughuli za CPD inapatikana katika tovuti ya Bodi katika www.ebk.go.ke. 
Wahandisi wanashauriwa kutembelea tovuti ya Bodi ili kupata kalenda na orodha ya taasisi 
zilizoidhinishwa na Bodi kutoa mafunzo ya CPD.

Msajili/Afi sa Mkuu Mtendaji
                                       Bodi ya Wahandisi Kenya
                   Fortis Suites, Orofa ya 9, Hospital Road, Upper Hill
                             P.O Box 30324-00100 Nairobi, Kenya

NA ERICK KYALO(KNA)

Serikali inatafuta njia 
za kubadilisha sera 
zake na mbinu kuele-

kea usimamizi wa ukame 
nchini kuwa na suluhisho 
la kudumu la ukame wa kila 
mara nchini.

Katibu wa Idara ya Seri-
kali ya Maeneo Kame 
na Nusu Kame Dkt Idris 
Dokota alisema kwamba 
serikali haiko tayari itaen-
delea kusambaza chakula 
cha msaada na maji mwaka 
nenda mwaka rudi na mipa-
ngo thabiti inafaa kufanywa 
ili sera nzuri ziundwe ku-
saidia watu wakati wa mis-
imu ya kiangazi.

Katibu ambaye alikuwa 
akizungumza katika shule 
ya msingi ya Dukanotu 
kaunti ya Tana River ka-
tika zoezi la kusambaza 
chakula cha msaada alisema 
kwamba serikali itawekeza 
katika miundomsingi 
ya maji kwa njia bunifu 
za kukusanya maji ya 
mvua, kujenga mabwawa 

makubwa na kuchimba vi-
sima.

“Kile ambacho tume-
kuwa tukifanya ni ku-
kabili dharura, ambayo ni 
hatua ya muda mfupi, huku 
ukame ukiwa nasi kwa mi-
aka mingi. Serikali itatafuta 
njia za kukabiliana na 
ukame ili tusiwe tukikabili 

dharura,”Dokota alisema.
“Shida yetu kubwa im-

ekuwa ni ukosefu wa maji. 
Tukitatua shida ya maji, 
tutakuwa tumetatua asil-
imia 60 ya matatizo yetu 
ya kiuchumi yanayokabili 
watu wetu,” alisema.

Katibu alisema kwamba 
serikali itasambaza ma-
gunia 3,600 ya mchele na 
magunia 2,000 ya maha-
ragwe kwa watu wote wal-
ioathiriwa katika kaunti 
ndogo zote za Tana River na 
akaongeza kuwa mpango 
wa lishe shuleni utaan-
zishwa ili kuhakikisha 
watoto wote wanaopaswa 
kuwa shuleni wanabaki 
shuleni. Kaunti ya Tana 
River Ina watu 158,000 
wanaohitaji chakula cha 
msaada huku kiwango cha 
utapia mlo miongoni mwa 

watoto kikiwa asilimia 25.
Naibu Gavana wa kaunti 

hiyo Mahat Loka, kwa 
upande wake alisema 
kwamba serikali inasadi-
ana kwa karibu na taasisi 
zingine za serikali na ma-
shirika yasiyo ya Serikali 
kusaidia familia masikini na 
kupunguza njaa miongoni 
mwa watu.

Hafla hiyo ilihudhuriwa 
na mbunge wa Bura Yakub 
Adow, Kamishna wa Kaunti 
Thomas Sankei, Mshiriki-
shi wa Mamlaka ya Taifa ya 
Kusimamia Ukame kaunti 
ya Tana River Abdi Musa 
miongoni mwa wengine. 
Mapema wiki hii, Wa-
ziri wa Ulinzi Aden Duale 
alisema kwamba kufikia 
sasa serikali imetumia Sh13 
bilioni kununua na kusam-
baza chakula cha msaada 
kwa Wakenya ambao 
wameathiriwa na ukame na 
ambao wanahitaji chakula 
cha msaada. Kaunti ambazo 
ziko katika awamu hatari 
ni Kilifi, Mandera Marsabit 
Samburu, Turkana Wajir, 
Isiolo, Kitui, na Kajiado, 
huku kaunti 13 za Garissa, 
Lamu, Narok, Tana River, 
Makueni, Tharaka Nithi, Ba-
ringo, Laikipia, Meru, Taita 
Taveta, Pokot Magharibi, 
Maghari na Kwale zikiwa 
katika awamu ya kuelekea 
kukumbwa na hatari ya 
ukame.

Serikali kubadilisha 
chakula cha msaada na 

suluhisho la kudumu-PS

Dkt Idris Dokota, Katibu wa 
Idara ya Serikali ya Maeneo 
Kame

2000
Magunia ya maharagwe 
yatakayosambazwa Tana

NA EMMANUEL 
MASHA(KNA)

Balozi wa Japan Kenya, 
Ken Okaniwa, amesifu 
urafiki wa miaka mingi 
kati ya Kenya na nchi 
yake na akaeleza matu-
maini kwamba utaende-
lea hasa katika uinuaji wa 
shughuli za Uchumi wa 
Baharini na kawi salama.

Balozi Okinawa alisema 
kwamba Kenya na Japan 
zimekuwa marafiki kwa 
karibu miaka 60, am-
bayo alisema umewez-
esha nchi yake kusaidia 
kujenga miradi kadhaa 
ya miundomsingi mion-
goni mwake Daraja la Sa-
baki na Kilifi.“Tunataka 
kuinua biashara ya pande 
mbili na kubadilishanana 
watu kwa watu kwa 
sababu ya urafiki huu,” 
akasema Bw Okaniwa 
katika kiwanda cha 
kutengeneza meli cha 
Captain Andy, Watamu, 
kaunti ndogo ya Malindi. 
Kampuni ya kutengen-
eza meli ya Captain Andy 
ni mojawapo ya kam-
puni kubwa za kuten-
geneza na kuuza mashua 

za uvuvi katika bahari 
kuu na uchukuzi Af-
rika Mashariki na ajenti 
wa humu nchini wa 
kampuni ya Japan ya 
YAMAHA Motor Corpo-
ration Limited. Ili Kenya 
iweze kunufaika na rasil-
mali zote katika bahari, 
inahitaji kuinua shughuli 
katika bahari kama uvuvi 
na uchukuzi wa baharini 
miongoni mwa men-
gine,” akasema balozi.

Alihimiza Kenya ku-
unga shughuli za kam-
puni hiyo ya kutengeneza 
mashua ambayo alisema 
imeajiri wakazi 170 na 
kuchangia pakubwa 
uchumi wa eneo hilo 
kupitia kuunda nafasi za 
ajira, kuwajibikia jamii 
na ulipaji ushuru.

“Tunapenda Kenya 
kwa sababu tuko na 
urafiki wa miaka 60 na 
ushirikiano. Tumejenga 
Daraja la Sabaki na daraja 
zingine tatu Kilifi na 
Mombasa na tunataka 
kuinua biashara ya pande 
mbili na pia kubadilis-
hana watu kwa sababu ya 
urafiki huu,” akasema.

Balozi asifu urafiki wa 
muda mrefu kati ya 

Kenya na Japan

TANGAZO LA ZABUNI

Mamlaka ya Kusimamia Safari za Ndege 

Mamlaka ya Kusimamia Safari za Ndege Kenya inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa kampuni zinazovutiwa 
na zinazostahiki kwa Zabuni Wazi Kitaifa Zifuatazo.

NA NAMBARI YA ZABUNI MAELEZO/KICHWA CHA ZABUNI KUZURU ENEO UHITI-
MU

KUFUNGA

1. KCAA/054/2022-2023 Kuhuisha leseni za Microsoft 365 
kwa muda wa miaka mitatu (3).

N/A Mwana-
nchi

Jumatano, 
Aprili 5, 2023 
saa 11:00 
asubuhi

2. KCAA/055/2022-2023 Uonyeshaji Nia (EOI) kwa utoaji 
wa Huduma za Ushauri za Usanifu, 
Utayarishaji wa Hati za Zabuni na 
Usimamizi wa Ujenzi wa Vyumba 
vya Madarasa na Ofisi katika Kitalu 
cha Uhandisi cha EASA

Jumatatu,
Machi 27, 2023 
saa11asubuhi 
hadi Saa 1 
mchana katika 
EASA

Mwana-
nchi

3. KCAA/056/2022-2023 Utoaji wa Huduma za Ushauri 
ili Kufanya Uhakiki wa Mali za 
Kudumu

N/A Mwana-
nchi

4. KCAA/058/2022-2023 Usambazaji, Utoaji na Ufungaji wa 
Mfumo wa Mitihani wa AVSEC

N/A Mwana-
nchi

Kwa maelezo zaidi kuhusu zabuni mbalimbali, wazabuni wanaweza kutazama na kupakua hati za zabuni kutoka 
tovuti ya KCAA: www.kcaa.or.ke au Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma, www.tenders.go.ke na kutuma mara moja 
taarifa zao ili kunakiliwa na kwa madhumuni ya kupokea ufafanuzi wowote zaidi wa zabuni na/au nyongeza kwa 
procurement@kcaa.or.ke

Nyaraka zilizokamilishwa za zabuni zinapaswa kuambatanishwa katika bahasha zilizofungwa zilizoandikwa 
nambari ya kumbukumbu ya zabuni na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni kwenye Orofa ya Chini, Mamlaka ya 
Kusimamia Safari za Ndege Kenya, Jumba la Aviation, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Jomo Kenyatta, au kutumwa kwa:
                                                            Mkurugenzi Mkuu,
                                                Mamlaka ya Kusimamia Safari za Ndege Kenya,
                                                     P.O Box 30163-00100, Nairobi

Ili kupokelewa kabla ya tarehe na wakati ulioonyeshwa dhidi ya zabuni husika ifikapo saa 11:00 asubuhi.
Zabuni zitafunguliwa mara moja baada ya hapo mbele ya Wagombea au wawakilishi wao watakaoamua kuhud-
huria katika Ukumbi wa KCAA.

 Meneja wa Ununuzi
 KWA: MKURUGENZI MKUU
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

TANGAZO LA ZABUNI

Shirika la Kitaifa la Kusimamia Biashara Kenya (KNTC) ni Shirika la Serikali katika Wizara ya Uwekezaji, 
Biashara na Viwanda ambalo jukumu lake ni kutoa huduma za wakala wa Ununuzi kwa Serikali, kukuza 
biashara ya jumla na rejareja kupitia usambazaji wa bidhaa muhimu nchini na bidhaa kuu ikiwa ni pamoja 
na Mbolea, Mpunga, Zana za Shamba Mbalimbali, Vifaa vya Kiufundi kati ya vifaa vingine vya jumla. KNTC 
pia hutoa nafasi ya Ghala na huduma kwa umma kwa ujumla kando na kusaidia SME nchini kupitia kuta-
futa masoko ya ndani na nje ya bidhaa zao.

Shirika linakaribisha maombi ya zabuni Wazi/usajili wa wasambazaji kutoka kwa wazabuni wanaovutiwa 
na wanaostahiki kwa bidhaa, huduma na kazi zifuatazo kwa kipindi cha mwaka wa fedha wa 2023/2024 
na 2024/2025.

A.    Uhitimu wa awali/ Usajili wa Wasambazaji

Nambari ya Zabuni Maelezo

1. KNTC/020/2023-2025 Uhitimu wa awali/Usajili wa Wasambazaji kwa Ugavi/Utoaji wa bidhaa, kazi 
na huduma kwa kipindi cha miaka ya kifedha 2023/2024 hadi 2024/2025.

B.    Zabuni

Nambari ya Zabuni Maelezo ya Zabuni Uhitimu

1. KNTC / TENDER/MEDICAL INSURANCE/
021-2023-2024

Utoaji bima ya matibabu kwa 
Wakurugenzi na wafanyikazi

Madalali/Mawakala

2. KNTC/TENDER/GROUPLIFE/022/
2023-2024

Utoaji Huduma za Bima ya Mai-
sha ya Kundi kwa Wafanyakazi

Madalali/Mawakala

3. KNTC/TENDER/GENERAL INSURANCE/
023/2023-2024

Utoaji wa huduma za Bima ya 
Jumla

Madalali/Mawakala

Nyaraka za zabuni zilizo na mahitaji ya kina zinaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti yetu 
www.kntc.co.ke na tovuti ya maelezo ya manunuzi ya umma (PPIP)  www.tenders.go.ke

Ufafanuzi na/au marekebisho yote yatachapishwa katika tovuti ya KNTC na wazabuni wanatakiwa kuangalia mara 
kwa mara nyongeza au marekebisho yoyote katika kipindi cha zabuni kabla ya tarehe ya kufungwa.

Nyaraka zilizokamilishwa za Zabuni lazima ziwasilishwe katika bahasha iliyofungwa  na ilyoandikwa kwa 
Mfano-’NAMBARI YA ZABUNI: na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni katika Afisi Kuu ya KNTC, Orofa ya Chini, 
Yarrow Road Complex, Off Nanyuki Road, Industrial Area, Nairobi mnamo au kabla ya tarehe 4 Aprili, 2023 saa 10:00 
asubuhi, na itiumwe kwa:

Mkurugenzi Mtendaji
Shirika la Kitaifa la Kusimamia Biashara Kenya

P.O. Box 30587-00100
NAIROBI

NB: Nakala ngumu zinaweza kununuliwa kwa kshs 1000.00 kutoka ofisi yetu kuu.

Zabuni Zilizochelewa HAZITAKUBALIWA

NA  PATRICK NYAKUNDI NA 
RONALD RONO(KNA).

Wakazi zaidi ya 10,000 
kutoka wadi ya Kikumini/
Muvau kaunti ndogo ya  
Makueni watanufaika na 
kuchimbuliwa kwa bwawa 
la Ndukuma. Bwawa hilo 
linakarabatiwa na serikali 
ya kaunti ya Makueni kwa 
gharama ya  Sh 50 milioni.

Gavana wa Makueni  Mu-
tula Kilonzo Junior alisema 
kwamba bwawa hilo lililo 
na uwezo wa kuhifadhi lita 
milioni mia saba za maji 
litahudumia vijiji 10 katika 
eneo hilo na mji wa   Wote 
baada ya kukamilika mwis-
honi mwa mwezi.

  “Baada ya kukami-
lika kwa mradi huu katika 
muda wa wiki moja au mbili 

zijazo, bwawa litakuwa 
na lita milioni mia saba za 
maji ambayo yatahudumia 
wakazi wa vijiji 10 na mji wa 
karibu wa  Wote,” alisema  
Mutula baada ya kufungua 
bwawa hilo Jumatano. Vi-
jiji hivyo kumi ni Kaseve, 
Nthembe, Mandoi Miteveni, 
Wendo, Munyuni, Nzaai, 
Kiatine na Mumbuni kaunti 
ndogo ya  Makueni.

Gavana alisema 
kwamba wameanza 

awamu ya pili ambayo 
watajenga kiwanda cha ku-
wekea maji dawa na tanki 
la kuhifadhi maji ambalo 
litawezesha wakazi ku-
tumia nyumbani na kwa 
unyunyuzaji mdogo. Wakati 
huo huo, mkuu wa kaunti 
aliomba serikali ya ki-
taifa kufadhili serikali ya 
kaunti kujenga mabwawa 
badala ya kutoa chakula 
cha msaada. Alisema hatua 
hiyo itapiga jeki utoshelevu 
wa chakula katika kaunti 
kwa kuwa wakulima wa 
mashamba madogo wa-
tatumia maji hayo kunyu-
nyiza mashamba yao na 
hivyo basi kuimarisha uzal-
ishaji wa chakula na kuacha 
kutegemea chakula ghali za 
misaada. “Hii ndiyo suluhu 

ya utoshelevu wa chakula, 
serikali za kaunti ziko na 
uwezo wa kufanya miradi 
hii kwa gharama ya chini 
ikilinganishwa na serikali 
ya kitaifa,” alisema.

Akizungumza katika 
hafla hiyo, Waziri wa Maji 
na Usafi wa kaunti Mhandisi 
John Kasyoki Kieti alisema 
kazi ya ukarabati ilihusisha 

kuchimbua mchanga ul-
iokusanyika kwa muda, ku-
tia nguvu ukuta wa bwawa 
kuepuka kuvuja.

 Kieti pia alifichua 
kwamba bwawa hilo 
litakuwa na zingine ndogo 
kuzuia mchanga na kujenga 
ya na kupanda miti katika 
ekari 58. “Tuko na vituo 16 
vya kuchota maji. Usam-

bazaji wa maji unatumia 
pampu, nguvu za sola, ma-
bomba ya kujengwa na 
mafundi na  matangi ya 
maji,” alisema Mhandisi  
Kieti. Alifichua kwamba 
walikodisha vifaa zaidi ku-
toka kwa Shirika la Vijana 
wa Huduma kwa Taifa (NYS) 
kusaidia vifaa vya idara na 
kuharakisha kazi.

Afueni kwa wakazi 10,000 wa  
Makueni bwawa la Ndukuma 

likifanyiwa ukarabati

Tuna vituo 16 
vya maji na 

tumekodisha  
vifaa vya ziada,”-
Kieti

VACANCIES
The Ethics and Anti-Corruption Commission (EACC) is established under Section 3 of the Ethics and 
Anti-Corruption Act, No. 22 of 2011, pursuant to Article 79 of the Constitution of Kenya. The mandate 
of the Commission is to combat and prevent corruption and economic crime in Kenya through law 
enforcement, preventive measures, public education and promotion of standards and best practic-
es of integrity, ethics and anti-corruption.

The Commission invites applications from suitably qualified persons to fill the following positions:  

ETHICS AND ANTI-CORRUPTION 
COMMISSION

S/No Position EACC 
Grade

Vacancy Ref. No. Number 
of Posts

1 Senior Security Officer 6 EACC/CSS/SSO/9 1

2 Investigation Officer II – Lawyer 8 EACC/INV/IOIIL/1 1

3 Investigation Officer II – Intelligence 8 EACC/INV/IOIII/2 1

4 Education Officer II 8 EACC/PS/EOII/3 1

5 Legal Officer II 8 EACC/FSC/LOII/6 2

6 Accountant II 8 EACC/FP/AII/4 1

7 Accounts Assistant I 9 EACC/F&P/AAI/5 1

8 Paralegal Clerk II 10 EACC/FSC/PLCII/8 1

9 Administrative Secretary II 10 EACC/CSS/ASII/10 1

10 Driver II 11 EACC/CSS/DII/11 3

11 Office  Assistant III 12 EACC/CSS/OAIII/12 2

Total 15

Interested candidates should complete EACC Form 1 online from https://jobs.integrity.go.ke 
and attach copies of ID, CV, academic/ professional certificates and testimonials. The details of the 
job descriptions and requirements are provided on our website www.eacc.go.ke.

All applications must be made online and will be acknowledged via an email. Only shortlisted 
candidates will be invited for interview.

The applications should be received not later than Thursday, 30th March, 2023 at 5.00 pm.

EACC is an equal opportunity employer. Canvassing will lead to automatic 
disqualification.

OUR MISSION 

“To promote integrity and combat corruption through law enforcement, 
prevention and education.”
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CANCELLED

KUFUTILIWA MBALI KWA TENDA
Kenya Pipeline Company Limited ingependa kufahamisha wote waliotuma maombi kuwa tenda hii imefutilwa 
mbali

NO. NAMBARI NA MAELEZO YA TENDA TAREHE YA 
KUZURU

SIKU YA MWISHO

OPEN NATIONAL TENDER

1. KPC/PU/OT-264/ADM/NBI/22-23

Tenda ya kukodisha vyumba vya maakuli katika Makao 
Makuu-  Kenpipe Plaza, Plaza PS 25 – Nakuru na PS 28 
Kisumu  

MAKAO 
MAKUU
NAIROBI 
01.03.2023
08.03.2023

NAKURU 
02.03.2023
09.03.2023

KISUMU 
03.03.2023
10.03.2023

23-03-2023

KENPIPE PLAZA,
SEKONDI ROAD, 
OFF NANYUKI ROAD,
INDUSTRIAL AREA,
NAIROBI, KENYA. 
P.O.Box 73442 - 00200,
TELEPHONE: 254-20-2606500-4
MOBILE: 0722 207 678/9 
0734 333 217/219/234/226
E-mail: Info@kpc.co.ke

KENYA PIPELINE 
COMPANY LIMITED

Africa’s Premier Oil & Gas Company

Kaimu. MENEJA MKUU (UNUNUZI)  
KWA NIABA YA:  MKURUGENZI MKUU

Kenya Power inaalika kampuni zinazomilikiwa na Vijana, Wanawake na Watu Wenye Ulemavu 
(YW&PWD) kwa kongamano la nusu siku la uhamasishaji Jumanne tarehe 28 Machi 2023 kuan-
zia saa 8.00 asubuhi hadi 12.30 mchana katika Stima Club, Ruaraka – kando ya Barabara ya 
Thika, itakayoendeshwa na Kitengo cha Usambazaji.
Kila kampuni inaruhusiwa kutuma mwakilishi mmoja tu.

MWALIKO WA KIKAO CHA WASAMBAZAJI (YW&PWD)

Hadhira Lengwa: Makundi Maalum - Vijana, Wanawake na Watu Wenye Ulemavu

Maudhui: Uhamasishaji kuhusu fursa za ununuzi katika KPLC chini ya Upende-
leo na Uhifadhi. Upeo huo utajumuisha muhtasari wa hati za zabuni za 
KPLC, vidokezo vya jinsi ya kuweka zabuni zilizofaulu, kandarasi za 
ununuzi na Kanuni za Maadili za Wasambazaji.

Mahudhurio ya mkutano yatahusu tu wale ambao wameonyesha nia ya kuhudhuria kwa 
barua-pepe kwa srmtraining@kplc.co.ke. Unaombwa kujiandikisha kabla ya  4.00 jioni Ijumaa, 
Machi 24, 2023 kwa mkutano huo.

Vipindi vya ziada vinaweza kupangwa kulingana na mahitaji.

Kumbuka: Vipindi hivi vinakusudiwa tu kuhamasisha na havikusudiwi au havikusudiwi kwa 
vyovyote kuwapa washiriki manufaa yoyote yasiyofaa kuhusu Zabuni za Kenya Power. 

www.kplc.co.ke

INVITATION TO  NATIONAL TENDER

TENDER NO: DESCRIPTION TENDER SECURITY 
(KSHS.)

TENDER 
SUBMISSION 

FORMAT

ELIGIBILITY

KRC/1999/2023/054 SUPPLY OF 
SEVENTY (70) 
LAPTOPS

TENDER SECURING 
DECLARATION  FORM 
SIGNED AND STAMPED

COMBINED 
TECHNICAL 
AND FINANCIAL 
PROPOSALS

RESERVED FOR 
YOUTH

KRC/2025/2023/051 REQUEST FOR 
PROPOSAL FOR 
CONSULTANCY 
FOR IT 
CAPABILITY 
AND MATURITY 
ASSESSMENT

KSHS. 95,000.00 SEPARATE 
TECHNICAL 
AND FINANCIAL 
PROPOSALS

OPEN

INVITATION TO TENDER

KENYA REINSURANCE CORPORATION LTD

Kenya Reinsurance Corporation Limited invites sealed tenders from eligible candidates for the following 
items as detailed in the tender document: 

Prospective bidders may download the tender documents from the Kenya Reinsurance Corporation 
Limited website www.kenyare.co.ke free of charge or Public Procurement Portal www.tenders.go.ke. Tender  
documents in plain sealed envelopes clearly bearing the correct tender number and name should be deposited 
in the Tender Box located on the 16th floor of Reinsurance Plaza Aga Khan Walk NAIROBI or be sent to:- 

Managing Director
Kenya Reinsurance Corporation Limited

Reinsurance Plaza, Nairobi
                                                                       Aga Khan Walk  

P.O. Box 30271 - 00100
NAIROBI

To be received on 4TH APRIL 2023 AT 10.00 A.M. Tenders will be opened the same day and time at Reinsurance 
Plaza, Nairobi Aga khan Walk on the 17th floor in the presence of bidders or their representative who choose to 
attend. Tenders that are delivered after the submission deadline will be rejected.

Prices quoted MUST be expressed in the currency detailed in the invitation to tender inclusive of Kenyan 
Government taxes (VAT, WITHHOLDING TAX) and should remain valid for a period of 120 days from the date of 
closing of the tender. 

Bidders who download the tender documents from the Corporation website or the Public Procurement Portal 
MUST forward their particulars immediately via email to procurement@kenyare.co.ke. This is for record and 
any further tender clarifications and addendum where necessary. The particulars should include: Name of Firm, 
Postal Address, Telephone Number, Email Address, Tender Number and Tender Name. The said e-mail may be 
used for clarification.

Any canvassing or giving of false information will lead to automatic disqualification.

Kenya Re is ISO 9001:2015 and ISO 27001:2013 Certified

The National Treasury invites sealed Tenders from eligible candidates for the following: -

THE NATIONAL TREASURY 
AND ECONOMIC PLANNING

INVITATION TO TENDER

S/No Tender No. Description Bid Security 
(Kshs)

Closing Date Pre bid 
conference 
date 

1. TNT/021/2022-2023 Provision of 
Management 
and Operation 
of National 
Treasury Gym/
Health Club at 
the Thirteenth 
(13TH) Floor of 
Bima House, 
Nairobi

300,000.00 Wednesday 
5th April, 2023 at 
11.00 a.m.

Tuesday 
28th March, 2023 
at 10.00 a.m.

2. TNT/022/2022-2023 Provision of 
Oracle 
Application 
Support 
Licenses

5,000,000.00 Friday 7th April, 
2023 at 11.00 
a.m.

Wednesday 
29th March, 2023 
at 10.00 a.m. 

A complete set of Tender Documents may be downloaded by interested firms free of charge at www.treasury.
go.ke or www.tenders.go.ke and those who download the document from the website must forward their par-
ticulars immediately for recording and any further clarifications and addenda to procurement@treasury.go.ke. 

A Mandatory Pre-Bid Conference shall be held with the interested Bidders as indicated above at 10.00 a.m. 
through video conferencing. Invitations shall be send to all interested tenderers who shall submit their emails to 
procurement@treasury.go.ke before 10.00 a.m. as indicated above.

Completed Tender Documents, both “Original” and “Copies”, enclosed in plain sealed envelopes, marked with 
the relevant Tender Number and Title shall be addressed to: 
                  The Principal Secretary,

The National Treasury,
P. O. Box 30007 – 00100,
Nairobi, Kenya

and be deposited in the Tender Box provided at the Treasury Building, 6th Floor, Harambee Avenue, Nairobi, 
so as to be received on or before the closing dates indicated above.

Bids shall be accompanied by an Original Bid Security from a Reputable Bank in Kenya valid for 30 days 
beyond the Tender Validity period as indicated above.

All Bid Documents must be sequentially serialized / paginated.

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the tenderers or their representatives who 
choose to attend the opening at The National Treasury, Treasury Building, Harambee Avenue, Nairobi, 
6th Floor, Conference Room No. 603 on the indicated closing dates.

HEAD, SUPPLY CHAIN MANAGEMENT SERVICES.
FOR: PRINCIPAL SECRETARY / NATIONAL TREASURY 
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NA MATHEW KANDIE 
(MYGOV)

Waziri wa Ushirika na 
Ustawi wa Biashara ndogo 
Simon Chelugui amehimiza 
Bodi mpya ya Hazina ya 
Maendeleo ya Biashara ya 
Vijana (YEDF) kupanga 
mambo yake kwa  kuzin-
gatia mikopo na huduma za 
kusaidia biashara ili kuwez-
esha vijana.

Chelugui aliambia bodi 
ya YEDF kujifahamisha 
kuhusu mabadiliko ya kiu-
chumi yanayoendelea ul-
imwenguni huku viwanda 
na sekta mpya zikiibuka na 
zingine zikididimia na ku-
weka huduma zitakazolan-
dana na mazingira ya sasa ya 
biashara ulimwenguni.

Waziri Chelugui ambaye 
alikuwa akizungumza al-

ipozindua bodi mpya ya 
YEDF  katika makao makuu 
ya hazina hiyo alisema: 
“Katika hali hii, ninatarajia 
bodi kulenga kubadilisha 
hazina kwa kupeleka vi-
jana katika maeneo mapya 
ya biashara, kama ujenzi 
na pia katika mifumo ya 
kuongeza thamani katika 
viwanda vya maziwa, ngozi, 
mafuta ya kula na viwanda 

vya pamba”. Waziri alisema 
kwamba maendeleo ya 
kitekonojia yanaathiri shu-
ghuliza biashara na ujuzi 
unaohitajika kufaulu na 
MPANGO wa Kenya Kwanza 
unasisitiza umuhimu wa 
mabadiliko ya dijitali kama 
kiwezeshi muhimu cha 
ukuaji wa uchumi na maen-
deleo Kenya. MPANGO huo, 
Chelugui alisema unaeleza 
mikakati na mbinu za 
kuinua mabadiliko ya diji-
tali Kenya, ikiwemo kuima-
risha utoaji wa huduma za 
serikali kupitia dijitali. 

Anzisheni  mikopo inayowezesha 
vijana zaidi, waziri aambia bodi

Kumbatieni unyunyuzaji, Katibu ahimiza wakulima wa kaskazini

Waziri wa Ushirika na Biashara Ndogo Simon Chelugui

NA ERICK KYALO  
(KNA) 

Wakulima wa-
naofuga ng’ombe 
katika ukanda 

wa Kaskazini Mashariki 
wamehimizwa wakum-
batie kilimo cha mimea 
kama chanzo mbadala cha 
kujikimu kimaisha huku 
eneo hilo likikumbwa na 
ukame wa muda mrefu. 
Katika miaka michache ili-
yopita hali ya ukame katika 

eneo hilo imeendelea kuwa 
mbaya na kusababisha ma-
milioni ya mifugo kufariki 
na watu wakikabiliwa na 
njaa bila njia za mapato. 
Akizungumza baada ya 
kutembelea mashamba 
kadhaa yanayonyuny-
uziwa maji na kufungua 
visima katika Habaswein, 
kaunti ya Wajir, Katibu wa 
Idara ya Serikali ya Maji na 
Unyunyuzaji Kiprono Rono 
alisema eneo hilo linaweza 
kuzalisha chakula kingi 

kwa kuwa ardhi ina ro-
tuba kwa sababu haijawahi 
kulimwa.

Rono alisema serikali 
inajitahidi kupata chanzo 
cha maji ya kudumu katika 
eneo hilo kupitia ujenzi 
wa mabwawa makubwa 
na kuchimba visima vi-
navyotoa maji kwa wingi 
kufanikisha kilimo cha 
unyunyuzaji. “Hili ni eneo 
ambalo tunahitaji maji tu 
kwa sababu mchanga una 
rotuba na wakulima hawa-

hitaji mbolea. Wakisaid-
iwa, wakulima wanaweza 
kupata chakula cha kuto-
sha cha kutumia na kuuzia 
maeneo mengine,” alisema 
Rono.

“Kama serikali ya kitaifa, 
kupitia Wizara ya Maji na 
Unyunyuzaji, tutafanya 
kila tuwezalo kusaidia eneo 
hili na maeneo mengine 
ya nchi yaliyo na ardhi ya 
kutosha na yanahitaji maji 
tu kuzalisha mimea ya 
chakula,” aliongeza.

Katibu wa Maji Kiprono Rono ahutubia waandishi habari 
baada ya kutembelea mashamba yanayonyunyiziwa maji 

 

NA EVALYNE GITHINJI 
(PCO)

Kenya na Ko-
rea Kusini zimezin-
dua ushirikiano wa 
maendeleo wa sekta 
ya ICT unaoitwa  
“Mpango wa Ush-
irikiano wa Ubunifu 
wa Uchumi”(EIPP) 
ambao uko katika 
mwaka wake wa pili 
wa utekelezaji.

Akizungumza ka-
tika uzinduzi wa 
ushirikiano huo ka-
tika hoteli ya Nairobi, 
Waziri wa Habari 
Eliud Owalo alisema 
kwamba EIPP itaha-
rakisha utekelezaji wa 
miradi ya miundom-
singi muhimu ya ICT, 
na ustawi wa miji hasa 
katika Konza Tech-
nopolis.

“Uzinduzi huu, un-
afuatia kufaulu 

kwa utekelezaji wa 
miradi kwa mwaka 
mmoja chini ya 
mpango huo mwaka 
jana baada ya kutia 
saini MOU jijini Nai-
robi.

"Mwaka mmoja wa 
miradi ulihusu miradi 
mitatu inayohusiana 
na maendeleo ya jiji 
la Konza Smart City. 
Hii ilikuwa mikakati 
ya jiji la kitekinolojia, 
Kituo cha pamoja cha 
Usimamizi wa  Konza 
Technopolis na Usa-
firi wa Kisasa katika 
Konza City,” alisema 
Owalo.

Alisema kwamba 
miradi zaidi imeidhin-
ishwa kutekelezwa 
katika mwaka wa pili 
wa mpango wa maen-
deleo miongoni mwao, 
utafiti wa ufaafu wa 
mfumo wa Uchukuzi 
wa  (ITS) na Kituo cha 
Pamoja cha Uelekezi 
(ICC).

Miradi mingine, 
alisema waziri, ni 
kuanzishwa kwa 
mfumo wa mazingira 
katika Konza Tech-
nopolis kwa uchukuzi 
wa kisasa na maen-
deleo ya mtandao wa 
uchukuzi wa Konza-
Nairobi.

Kwa mara nyingine, 
Owalo alishukuru 
kwa usaidizi kutoka 
Korea Kusini ambao 
umewezesha Kenya 
kuanzisha miradi kad-
haa muhimu  ya ICT 
katika Konza Tech-
nopolis ambayo iko 
katika awamu tofauti 
za  utekelezaji.

Baadhi ya miradi 
inayofadhiliwa na 
Korea Kusini katika 
Konza Technopolis  ni 
pamoja na; Taasisi ya 
Kuendeleza Sayansi na 
Tekinolojia ya Kenya  
(KAIST) ambayo iko 
chini ya ujenzi na 
Konza Digital Media 
City.

Mbali na kufadhili 
miradi ya miundom-
singi ya ICT, Waziri 
Owalo alisema EIPP 
pia inapata usaidizi 
kutoka Korea EXIM 

Bank inayofadhii 
utafiti wa ufaafu ka-
mili na mpango mkuu 
wa jiji hilo la kisasa.

“Ninashukuru sana 
ushirikiano wa Mam-
laka ya Maendeleo ya 
Konza Technopolis 
(KoTDA) na Shirika la 
Uwekezaji na Uinuaji 
wa Biashara la Korea 
(KOTRA) kwa kutia 
nguvu uhusiano wa 
kirafiki kati ya Kenya 
na Korea kupitia 
utekelezaji wa miradi 
hii,” alisema Waziri 
Owalo.

Kwa upande wake, 
Meneja Mkurugenzi 
wa KOTRA Ik Hyun 
alifurahishwa na ku-
faulu kwa EIPP ka-
tika mwaka wake wa 
kwanza wa utekelezaji 
na akaelezea matu-
maini ya kufaulu siku 
zijazo.

Kenya sasa Korea Kusini kwenye 
ushirikiano kukuza sekta ya ICT

Uzinduzi 
huu 

unafua-
tia utekelezaji 
uliofanikiwa 
wa miradi ya 
awamu ya 
kwanza
-Owalo

Waziri Eliud Owalo

NA BOGITA ONGERI, 
(PCO) 

Wizara ya Ul-
inzi itawa-
jibika kila 

wakati wa Amiri Jeshi 
Mkuu wa Jeshi la Ul-
inzi la Kenya mbali na 
Bunge kupitia kamati 
husika za Bunge, Wa-
ziri wa Ulinzi, Aden 
Duale amesema.

Duale  alisema 
kwamba  uaminifu 
kwa Amiri Jeshi Mkuu 
ni hitaji la kisheria na 
la lazima kwa KDF.

Waziri alifichua 
kwamba jeshi lime-
amriwa na Rais ku-
karabati shule katika 
ukandawa Kaskazini 
Mashariki ambazo zil-
iharibiwa na majangili 
na kujenga shule mpya 
kuwezesha watoto 
kuendelea na masomo 
yao kama wenzao 
walio katika maeneo 
mengine ya nchi.

Duale alisema haya 
alipofungua warsha ya 
siku mbili ya Kamati ya 
Bunge kuhusu Ulinzi, 
Ujasusi na Mashauri ya 
Kigeni na Maafisa wa 
Ulinzi mjini Mombasa.

Katika warsha hiyo, 

waziri aliwasilisha 
operesheni kadhaa 
ambazo Jeshi la Ulinzi 
la Kenya (KDF) lin-
atekeleza sehemu to-
fauti za nchi na nje ya 
Kenya, na akaongeza 
kuwa vita dhidi ya 
ujangili katika Kaska-
zini mwa Bonde la Ufa 
vimekuwa na ma-
tokeo mazuri katika 
wiki kadhaa zilizopita. 
Warsha hiyo iliyoleta 
pamoja maafisa wakuu 
wa wizara ya na jeshi, 
inalenga kuwafahami-
sha wanachama wa 
kamati hiyo kuhusu 
mambo tofauti ambayo 
wizara inahusika  nayo 
ndani ya majukumu 
yake ya kutoa ulinzi na 
usalama wa mipaka ya 
Jamhuri.

Duale  al iomba 
kamati, inayosimam-
iwa na Mbunge wa 
Belgut kutenga bajeti 
inayotosha kusaidia 
mpango wa kuwapa 
wanajeshi nyumba 
nzuri na kununulia 
KDF vifaa  vya kisasa 
kuimarisha uwezo 
wake.

Waziri  al isema 
kwamba jeshi limepiga 

hatua katika kugatua 
kambi za jeshi ambazo 
ziko katika miji mi-
kubwa hadi sehemu za 
ndani za nchi akisema 
tishio la usalama kwa 
wakati huu linatoka 
maeneo kama hayo. 
“Tunataka tuwe na 
kambi za kijeshi Tur-
kana, Marsabit, Man-
dera, Lamu, Kwale  
na maeneo mengine 
ili kuchukua hatua 
haraka nyakati za 
tishio,” alisema waziri.

Duale asisitiza kujitolea kwa 
Wizara kuheshimu utawala 

wa sheria

Waziri wa Ulinzi, Aden 
Duale
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA NANCY MATHU  
(PCO) 

Wizara ya Mazin-
gira, mabadiliko 
ya Tabia nchi na 

Misitu imetoa mapende-
kezo kadhaa kwa Bunge 
la Taifa na Seneti kuoani-
sha ulinzi wa Mazingira na 
Uchumi nchini.

Kwa muktadha huu, Wa-
ziri wa Mazingira, Mabadi-
liko ya Tabia nchi na Misitu 
Bi Soipan Tuya anahimiza 
kamati za bunge zinazo-
husika na Wizara yake ku-
chunguza baadhi ya sheria 
muhimu zinahusu matatizo 
ya sasa ya mazingira.

“ Shida nyingi ambazo 
tumetambua chini ya She-
ria ya sasa ya Ushirikishi wa 

Usimamizi wa Mazingira 
(EMCA), Sheria ya Utunzaji 
na Usimamizi wa Misitu na 
sheria husika, hasa vizingiti 
kwa utekelezaji wake zina-

faa kushughulikiwa kika-
milifu na kutatuliwa katika 
mapendekezo ya sheria,” 
alisema Waziri huyo.

Akitambua kwamba she-

ria za mazingira na sera ka-
tika miongo mitatu iliyopita 
zimeafikia mengi, Waziri 
Soipan alisema kuna haja ya 
kubadilisha baadhi ya sera 
na sheria kuwezesha Wiz-
ara kufungua nafasi katika 
sekta husika na pia kuima-
risha ushirikishi wa jamii 
mashinani. Chini ya EMCA, 
wizara inataka kupitishwa 
kwa Mswada wa EMCA 
wa 2022; kuinua kiwango 
cha Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Kenya (KEFRI) na 
Shirika la Minara ya Maji 
la Kenya (KWTA) ambazo 
zinahudumu chini ya ilani 
za sheria, na kufanya Idara 
ya Utabiri wa Hali ya Hewa 
Kenya (KMD) kuwa shirika 
huru.

Masuala mengine aliyo-

wasilisha ni kufungamani-
sha Mkakati wa Ukaguzi 
wa Mazingira na EMCA, 
Sheria za kushughulikia 
taka ya tairi 2023 na mfumo 
kazi wa kuidhinisha maru-
fuku ya mifuko ya plasitiki.

Waziri alisema kwamba 
kuna haja ya kubadilisha 
Sheria ya Mabadiliko ya 
Tabia nchi ya 2016 kuwez-
esha Kenya kunufaika na 
sekta ya mabilioni ya pesa 
ya soko la kaboni.

Sekta muhimu zina-
zotarajiwa kufungua bi-
ashara ya kaboni ni misitu, 
kilimo, kawi, uchukuzi, 
mashamba katika maeneo 
kame na nusu kame. Soko 
hili linatarajiwa kuunda 
nafasi 300-700 za ajira.

Bi Soipan alionya raia 
dhidi ya vitendo vya ku-
harir mazingira akitaja 
mioto ambayo iliharibu 
hektari karibu 40,000 za 
msitu wa Aberdares.

“Tunahitaji kukaza ad-
habu kwa makosa ya 

mazingira na misitu kwa 
kuweka sehemu za kuha-
masisha umma,” alisema. 
Katibu wa Idara ya Seri-
kali ya Mazingira Mhandisi 
Festus K Ngeno aliomba 
wabunge kubadilisha 
EMCA, 1999 na kuunga 
Mswada wa EMCA, 2022 
kuwa na haki za watetezi 
wa mali asili na mazingira, 
uhalifu wa kuua mazingira, 
ulinzi wa Misitu maeneo ya 
Mijini na bustani.

Idara ya Serikali ya Misitu 
iliomba sera ya kitaifa ya 
Misitu ya 1968 ibadilishwe. 
Mapendekezo mengine ni 
Kanuni na Sheria za Makaa 
2023; kuanzishwa kwa 
Mamlaka vya Kuthibiti 
Misitu miongoni mwa 
mengine. Pia waliwasili-
sha mapendekezo kuhusu 
Prosopis Juliflora mumea 
maarufu kama Mathenge 
ambao ulizua malalamishi 
kutoka kwa jamii na wa-
tetezi wa mazingira wa-
naotaka uthibitiwe.

Wizara yatafuta usaidizi wa Bunge 
kuhusu utunzaji wa mazingira

Waziri wa Mazingira, Soipan Tuya, (kati)  akiwa kwenye 
warsha na maseneta mjini Nakuru.

NA JUSTUS ANZAYA (KNA)

M w a n a k a n d a r a s i 
anayekarabati uwanja wa 
michezo wa Embu utaka-
oandaa Madaraka Dei 
mwaka huu amefichua 
uwanja huo utakuwa wa pili 
Kenya kutumia tekinolojia 
ya simiti.

“Hii ni baada ya uwanja 
wa michezo wa  Kirigiti 
kaunti ya Kiambu,” alifi-
chua Sagar Saghani, mwa-
nakandarasi anayekarabati 
uwanja huo wa michezo.

Alisema kwamba Kenya 
ni nchi ya kwanza Afrika 

Mashariki kutumia 

tekinolojia hiyo katika 

ujenzi wa uwanja wa mich-
ezo.

Saghani alisema kwamba 
uwanja huo utakuwa na uw-
ezo wa wageni mashuhuri 
1,800. Alisema ana Imani 
kwamba atatimiza muda 
ambao amepatiwa na seri-
kali kukamilisha uwanja 
huo kwa wakati.

Mwanakandarasi  huyo 
ambaye pia alipatiwa 

kandarasi ya kujenga 
uwanja wa michezo wa 
Kirigiti kaunti ya Kiambu, 
alisema atakabidhi serikali 
ya kitaifa nay a kaunti ya 
Embu uwanja  huo mnamo 
Mei 20.

“Tekinolojia hii ni ya 
haraka na tutakamilisha 
ujenzi wa uwanja huo na 
kuukabidhi serikali ya ki-
taifa na serikali ya kaunti 
ya Embu kufikia Mei 20,” 
alisema.

Alisema kwamba uwanja 
huo utakuwa na uwezo 
wa kuketi watu 8000. Al-
iongeza kuwa utakuwa na 
malango sita ya umma na 
moja ya watu mashuhuri.

Mwanakandarasi huyo 
anayemiliki kampuni ya 
Modern Precast K Limited  
aliahidi kurekebisha mfumo 
wa kuondoa maji katika 
uwanja huo ambao wakazi 
wa Embu wamekuwa wak-
ilalamikia.

Uwanja wa Michezo wa pili 
kutumia tekinolojia ya simiti

Kenya ni 
nchi ya 

kwanza Afrika 
Mashariki 
kutumia teknolo-
jia hii

Shughuli za ujenzi zaendelea katika uwanja wa michezo wa Embu

Sagar Saghani, mwana-
kandarasi anayekara-
bati uwanja wa michezo wa 
Embu ambao utaandaa siku 
kuu ya Madaraka.

NA BERNADETTE 
KHADULI(KNA)

Wa z i r i  w a 
Mashauri ya Ki-
geni na Masuala 

ya Wakenya wanaoishi 
ng’ambo Alfred Mutua 
anaomba vikwazo vina-
vyozuia usafirishaji wa 
bidhaa na watu miongoni 
mwa mataifa wanachama 
wa Jumuiya ya Madola 
viondolewe.

Dkt Mutua alisema 
kuondolewa kwa viza na 
vikwazo vingine visivyo 
vya kibiashara kutakuwa 
muhimu kusawizisha bi-
ashara katika nchi wa-
nachama wa Jumuiya ya 
Madola. Katika taarifa, 
Waziri alihakikisha ku-
jitolea kwa Kenya kush-
irikiana na nchi zingine, 
kwa misingi na maadili 
ya Jumuiya ya Madola na 
ushirikiano wa kirafiki 
wenye manufaa na ambao 
utalinda na kuboresha 
maslahi na maisha ya raia 
wa nchi wanachama.

“ Pia ninaomba mfumo 
wa ufadhili wa ulim-
wengu ubadilishwe, kuwe 
na utakaorahisisha na 
kusimamia vyema mad-
eni miongoni mwa nchi 
wanachama wa Jumuiya 
ya Madola,” alisema Dkt 
Mutua.

Waziri alisema hayo 
katika mkutano wa 22 wa 
Mawaziri wa Mashauri 
ya Kigeni wa Jumuiya ya 
Madola (CFAMM) katika 

makao makuu ya Ju-
muiya ya Madola, Marl-
borough House London, 
ambao ulihudhuriwa na 
mawaziri na wawak-
ilishi kutoka katika nchi 
wanachama wa Jumuiya 
hiyo kujadili suluhu kwa 
changamoto sawa zina-
zozikabili. Mkutano wa 
Mawaziri wa Mashauri 
ya Kigeni unafanyika kila 
mwaka kujadili masuala 
ya pamoja ya Jumuiya ya 
Madola.

Mkutano wa mwaka 
huu, ulilenga kuimarisha 
ustahilimivu wa nchi za 
Jumuiya ya Madola wakati 
wa mizozo na kutoa juk-
waa la kila mwanachama 
kuelezea changamoto 

ambazo zinazokumba 
nchi zao kuhusiana na 
mabadiliko ya tabia 
nchi, janga la Covid-19, 
na gharama ya juu ya 
chakula na kawi zinazo-
tishia kuathiri amani na 
uthabiti.

Katika mkutano huo, 
Mutua akipendekeza 
maeneo ambayo Mataifa 
wanachama yanaweza 
kushirikiana pamoja 
kama mabadiliko ya 
tabia nchi, uchafuzi na 
uharibifu wa mazingira, 
masuala ya amani ya ki-
kanda na usalama na hasa 
kukabiliana na ugaidi, 
ushughulikiaji wa mad-
eni, uchaguzi na uwiano 
wa kitaifa.

Waziri ahimiza nchi za 
Commonwealth kuondoa 
vikwazo vya kibiashara

Waziri wa Mashauri ya Nchi za Kigeni Dkt Alfred Mutua aki-
hutubia mkutano wa 22 wa Mawaziri wa Mashauri ya Nchi 
za Kigeni wa Jumuiya ya Madola (CFAMM) katika makao 
makuu ya Jumuiya hiyo, Marlborough House, London. 
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

3)        Barua Pepe:   kengen@tip-offs.com  
4)         Tovuti: www.tip-offs.com

NA NAMBA YA ZABUNI MAELEZO UHITIMU TAREHE YA 
KUFUNGA 

1 KGN-KIP-018-2023 Usambazaji  Vifaa vya Usalama vya Umeme 
kwa Vituo vya Umeme vya Kipevu

Mashirika ya 
Vijana

Aprili 11, 2023 
saa 10:00 
asubuhi

2 KGN-TURK-06-2023
Zabuni ya Usambazaji, Usakinishaji, Jaribio, 
na Uagizo wa Chaja za Betri 110VDC kwa 
Kituo cha Umeme cha Turkwel

Mashirika ya 
Walemavu

Aprili 12, 2023 
saa 10:00 
asubuhi

3 KGN-GDD-053-2023

Zabuni ya Ukarabati wa Mfumo wa 
Kupambana na Moto na Ukandamizaji wa 
Kiwanda cha Nguvu cha Eburru Kutakuwa 
na Ziara ya Lazima ya Eneo 28 Machi, 
2023  Geothermal Plaza - Olkaria 
kuanzia saa 10.00 asubuhi.

Wanawake
Aprili 11, 2023 
saa 10:00 
asubuhi

4 KGN-SID-04-2023
Zabuni ya Usambazaji, Kukusanya na Kua-
giza Vifaa na Samani za Kituo cha Utafiti na 
Maendeleo.

Makandarasi 
Wananchi

Aprili 11, 
2023 saa 2:00 
mchana

Makampuni yanayovutiwa yanaweza kupata taarifa zaidi kutoka kwa ofisi ya Meneja Mkuu-Mfumo wa Usam-
bazaji, Simu: (254) (020) 3666230, Barua pepe: tenders@kengen.co.ke kwa siku za kawaida za kazi kuanzia tarehe 
ya tangazo.
Wazabuni ambao hawawezi kupakua hati za zabuni kutoka kwa wavuti wanaweza kuzikusanya kutoka kwa 
Ofisi  yoyote ya Usambazaji ya KenGen baada ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya KShs.1, 000.00 iliyolipwa 
kupitia Mpesa, Namba ya Biashara 400200 na akaunti Na. 01120069076000, kisha utume ujumbe wa MPesa kwa 
wafanyakazi wa ofisi ya KenGen Finance ili kutolewa risiti rasmi.

Hati hiyo pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kengen.co.ke na mfumo wa
Ununuzi wa kielektroniki https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal

Wazabuni wanashauriwa kurejelea tovuti na ununuzi wa kielektroniki mara kwa mara kwa maelezo 
yoyote ya ziada /ufafanuzi/addenda. Nakala zilizopakuliwa ni BURE.

KUWASILISHA ZABUNI:
1.       Nyaraka za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti ya KenGen E-Procurement inayopatikana   
         kwenye tovuti ya KenGen (www.kengen.co.ke)

2.      Wazabuni wanaopenda zabuni hii LAZIMA wahakikishe kuwa wamesajiliwa katika Mfumo wa Ununuzi 
         wa Kielektroniki. Tafadhali hakikisha unazingatia yafuatayo;
       •        Kwa wasambazaji wanaojisajili kwa mara ya kwanza hakikisha kisanduku tiki cha “Ununuzi wa 
                Umma” kimetiwa alama ili maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji mara moja.

       •       Hati zote Lazima zipakiwe kwa Mfumo wa SRM kupitia https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal 
               nayopatikana katika www.kengen.co.ke

       •      Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zitakuwa sawa na bei katika ratiba ya bei.

Wazabuni wanaohitaji usaidizi wa aina yoyote kuhusu jinsi ya kutoa zabuni kupitia mfumo wanashauriwa kupa-
kua mwongozo kutoka kwa tovuti au wanaweza kuwasiliana na  eprocurement@kengen.co.ke

Dhamana ya Zabuni pale inapohitajika katika fomu na kiasi kilichobainishwa na lazima iwasilishwe katika bahasha 
iliyofungwa na iliyoandikwa nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya tarehe ya kufungwa kwa anwani 
ifuatayo:
                               Meneja Mkuu- Mfumo wa Usambazaji,
                                    Kampuni ya Kuzalisha Umeme Kenya PLC,
                                    Oorofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,
                                    Barabara ya Kolobot, Parklands,
                                    P.O. Box 47936, 00100 NAIROBI

Kumbuka:  Dhamana Halisi ya Zabuni inapaswa kuwekwa kwenye kisanduku cha zabuni kilicho kwenye Orofa ya 
Chini katika KenGen, jengo la RBS kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha.

Zabuni zitafunguliwa mtandaoni mara tu baada ya muda wa kufunga mbele ya wawakilishi wa wagombeaji wat-
kaoamua kuhudhuria katika KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa Zabuni, orofa ya 6.

N/B: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika shughuli zake za biashara.
Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa huduma iliyotolewa bila kutambulisha jina.

1)    Piga Simu Bila Malipo: 0800722626
2)    Faksi Bila Malipo: 00800 007788

MWALIKO WA 
ZABUNI

MWALIKO WA ZABUNI

NA EMMANUEL MASHA(KNA)

Kenya imeshukuru serika ya 
Italia kwa kuanzisha kituo 
cha kimataifa cha elimu ya 
angani nchini.

 Waziri wa Ulinzi Aden 
Duale alisema kwamba 
kituo hicho, kilicho ndani 
ya kituo cha angani cha 
San Marco Luigi Broglio 
Ngomeni, kaunti ya Kilifi, 
ni kituo muhimu kwa kutoa 

mafunzo kwa wahandisi wa 
Kenya na wengine katika 
ukanda huu kuhusu shu-
ghuli za ardhini na angani..

Akizungumza alipoan-
damana na Rais wa Italia 
Sergio Mattarella kuzuru 
kituo hicho cha angani, 
Duale alisema Kenya itat-
umia uwepo wa kituo hicho 
kujenga uwezo wake ka-
tika tekinolojia ili kuafikia 
malengo yake ya maendeleo 

ya uchumi jamii.
Alisema kwamba kituo 

hicho kina nafasi muhimu 
katika uhusiano wa kidi-
plomasia wa nchi hizi mbili, 
na kuunda uhusiano we-
nye nguvu unaounganisha 
pamoja nchi hizi mbili. “Tu-
nashukuru kuanzishwa kwa 
kituo hiki cha kimataifa cha 
elimu ya angani kama kituo 
muhimu kwa mafunzo ya 
wahandisi wetu na wengine 

kutoka ukanda huu kuhusu 
shughuli za ardhini na an-
gani,” alisema. Gavana 
wa Kilifi Gideon Mung’aro 
aliomba serikali za Italia na 
Kenya kuhakikisha kituo 
cha angani cha San Marco 
Luigi Broglio kinanufaisha 
nchi zote mbili kwa usawa 
na kwamba jamii ya eneo 
hilo haitatengwa. “Kama 
serikali na taasisi, tuna-
paswa kufanya zaidi kwa 
watu wa eneo hili. Kituo 
hiki kimekuwa hapa tangu 
1967 lakini ni machache 
yamefanywa kunufaisha 
jamii,” alisema.

Rais wa Italia, Sergio Mattarella (pili kulia) alakiwa na vion-
gozi wa Kilifi, wakiongozwa na Gavana Gideon Mung'aro 
katika Malindi International Airport Jumatano. Picha na 
Emmanuel Masha

Kenya yashukuru Italia kwa 
kujenga kituo cha elimu angani

Water Services for All

Washiriki wanapaswa kuketi kabla ya saa10.00 asubuhi. Utambulisho wa kibinafsi wa washiriki utahitajika. Wa-
nanchi katika maeneo husika wanakaribishwa kutoa mawasilisho ya mdomo na maandishi na kuuliza maswali 
yoyote yanayoweza kuhusiana na utoaji wa huduma ya maji katika maeneo yao.

Maelezo ya mapendekezo ya marekebisho ya ushuru, uwekezaji mdogo na lengo la utendaji yanaweza kupati-
kana katika www.wasreb.go.ke.
Maoni yaliyoandikwa kuhusu ombi yatatumwa kwa barua pepe tariffs@wasreb.go.ke au info@wasreb.go.ke au 
tuma kwa nakala ngumu kwa:
                                                                   Afi sa Mkuu Mtendaji,
                                                           Bodi ya Udhibiti wa Huduma za Maji,
                                                                 Jengo la NHIF, Orofa ya 5,
                                                                          Barabara ya Ngong,
                                                              P.O Box 41621 -00100, NAIROBI.

Tarehe ya mwisho ya kupokea maoni ni siku 30 kutoka tarehe ya uchapishaji huu.

AFISA MKUU MTENDAJI
BODI YA USIMAMIZI WA HUDUMA ZA MAJI

WATER ACT 2016 , Section 139

www.wasreb.go.kewww.wasreb.go.ke

Taarifa inatolewa kwa umma kwamba:
Watoa Huduma za Maji wafuatao (WSPs), ambao wanatoa huduma za maji kwa mamlaka ya leseni iliyotolewa 
na Bodi ya Udhibiti wa Huduma za Maji (WASREB), wametuma maombi kwa WASREB kwa ajili ya mapitio ya mara 
kwa mara ya ushuru:
1.     Nzoia Water Services Co. Ltd (NZOWASCO)
2.     Nakuru Rural Water & Sanitation Co. Ltd (NARUWASCO)
3.     Murang’a South Water & Sanitation Co. Ltd (MUSWASCO)
4.     Karuri Water & Sanitation Company (KAWSCO)
5.     Two Rivers Water & Sanitation Co. Ltd (TRWSC)

Zaidi ya hayo, kwamba WSPs inapendekeza mapitio ya marekebisho ya ushuru ili kuwezesha huduma za maji ku-
fanya kazi kwa urejeshaji wa gharama kamili kwa ajili ya utoaji endelevu wa huduma za maji na kukidhi masharti 
muhimu kwa ajili ya kuboresha utoaji wa huduma ambayo ni pamoja na, miongoni mwa mengine, uwekezaji 
mdogo.

Tafadhali kumbuka kuwa, WSP itafanya mikutano ya mseto ya mashauriano ya umma; mikutano ya ana kwa ana 
na mikutano ya mtandaoni kama ilivyoainishwa hapa chini

TAARIFA KWA UMMA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA KAWAIDA YA 
USHURU KWA WATOA HUDUMA YA MAJI (WSPs) WATANO (5)

TANGAZO LA UMMA

KAUNTI Mtoa Huduma ya 
Maji

  Eneo Siku Tarehe 
na Wakati

Nakuru Nakuru Rural Water 
& Sanitation Co. 
Ltd 
(NARUWASCO)

Mkutano wa 
Kawaida

Nakuru Rural Water & 
Sanitation Co. Head 
Quarter Offi ce , Along 
Stanley Mathenge Rd, 
Industrial area, Nakuru 
Town

Jumanne,
Aprili 11, 2023
10 asubuhi

Kupitia mtandao WSP kutoa viungo

Murang’a Murang’a South 
Water & Sanitation 
Co. Ltd (MUSWAS-
CO)

Mkutano wa 
Kawaida

Golden Palm Hotel, 
Along Kenol – 
Murang’a Rd

Jumatano, 
Aprili 12, 2023
10 asubuhi

Kupitia mtandao WSP kutoa viungo

Kiambu Karuri Water & 
Sanitation Compa-
ny (KAWSCO)

 Mkutano wa 
Kawaida

St Martin De Porres 
Catholic Church Hall, 
Karuri. 
Banana Hill, Kiambu

Alhamisi,
Aprili 13, 2023
10 asubuhi

Kupitia mtandao WSP kutoa viungo

Kaunti ya 
Nairobi

Two Rivers Water & 
Sanitation Co. Ltd 
(TRWSC)

Mkutano wa 
Kawaida

Holiday Inn Hotel, Two 
Rivers Mall, Limuru Rd 

Ijumaa,
Aprili 14, 2023
10 asubuhi

Kupitia mtandao WSP kutoa viungo

Kaunti mbili (2); 
Bungoma na 
Trans Nzoia 

Nzoia Water 
Services Co. Ltd 
(NZOWASCO)

Mkutano wa 
Kawaida

Green Valle Hotel, Off 
Mumias - Bungoma Rd

Jumanne,
Aprili 18, 2023
10 asubuhi

Kupitia mtandao WSP kutoa viungo
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Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

 NA RIPOTA WA MYGOV

Chuo Kikuu cha Kil-
imo na Tekinolojia 
cha Jomo Kenyatta 

(JKUAT), kupitia Kituo cha 
Utafiti na Afya ya Uti wa 
Mgongo na Matibabu ya 
Urekebishaji, Idara ya Say-
ansi ya Urekebishaji, kitivo 
cha Sayansi ya Afya, kime-
pokea Sh110 milioni kutoka 
kwa Tume ya Ulaya.

Pesa hizo zinanuiwa 
kutekeleza mradi kuhusu 
ubunifu wa dijitali katika 
urekebishaji na tekinolojia 
ya kutoa usaidizi.

Mradi huo unaoitwa: Ure-
kebishaji kwa Wote kupitia 
ubunifu wa dijitali na umilisi 
mpya (RADIC), unalenga 
kubadilisha upya elimu ya 
urekebishaji na mafunzo 

kote ukanda wa Afrika 
Mashariki na kuhakiki-
sha wanaohitimu wako na 
umilisi wa taaluma husika 
ya urekebishaji na tekinolo-
jia ya usaidizi inayohitajika 
katika ulimwengu wa dijitali 
ibuka. Mradi wa RADIC uko 

katika kituo cha Utafiti wa 
Afya ya Uti wa Mgongo na 
Matibabu ya Urekebishaji, 
Idara ya Sayansi ya Urekebi-
shaji na unaongozwa na Dkt 
Nassib Tawa, ambaye ana-
husika Kenya.

Mradi huo unafanyika 

kutoka 2023-2026 na un-
aleta pamoja vyuo vikuu 
vinane (JKUAT, Chuo Ki-
kuu cha Moi , Chuo Kikuu 
cha JAMK (Finland), Chuo 
Kikuu cha Rwanda, Chuo 
Kikuu cha Global Health 
Equity (Rwanda), Kiliman-
jaro Christian Medical Col-
lege (Tanzania), Chuo Kikuu 
cha Serikali cha Zanzibar na 
Chuo Kikuu cha Hochschule 
Fur Gesundheit (Ujerum-
ani).

Mradi huo utatekelezwa 
chini ya mpango wa Eras-
mus + ndani ya kauli ya kazi 
ya “ Kujenga Uwezo katika 
elimu ya juu.”

Kulingana na Dkt Tawa, 
inakadiriwa kuwa watu 2.4 
bilioni kote nchini kwa sa-
sawanaishi na hali ambazo 
zimenufaika na urekebishaji. 

NA CHRIS  
MAHANDARA NA  

CATHERINE NYONGESA(KNA)

Serikali imeanza kusam-
baza tani 15.8 za mbegu 
ya pamba aina ya BT kwa 
wakulima maeneo ya Nyanza 
na Magharibi ili kuinua uzal-
ishaji eneo hilo.

Kupitia ushirikiano wa 
sekta ya kibinafsi, mpango 
huo wa gharama ya Sh51 
milioni unalenga kuvutia 
wakulima zaidi huku serikali 
ikilenga kufufua sekta hiyo 
ndogo.

Katibu wa Idara ya Seri-
kali ya Viwanda Dkt Juma 
Mukhwana alisema mpango 
huo utanufaisha wakulima 
katika kaunti za Kisumu, 
Siaya, Homa Bay, Migori, 
Bungoma na Busia.

A l i s e m a  k w a m b a , 
wakulima hao pia watapokea 
kemikali bila malipo na 
mafunzo kuhakikisha 
mumea huo unashughulikiwa 
vyema ili mapato mazuri ya-
patikane. Hii, aliongeza, 
inalenga kuongeza uzalishaji 
wa pamba nchini kutoa Mali 
ghafi kwa viwanda vya seri-
kali na vya kibinafsi ambavyo 
vimefufuliwa.

Akizungumza katika hafla 
ya kuzindua zoezi hilo katika 
Ahero kaunti ya Kisumu. Dkt 
Mukhwana aliongeza kuwa 
serikali imefufua Rivatex na 
viwanda kadhaa vya pamba 
katika maeneo ambayo 

mumea huo unalimwa lakini 
kwa sababu ya uzalishaji wa 
chini, vituo hivyo havifanyi 
kazi kulingana na uwezo 
wake. Ili kukidhi mahitaji, 
viwanda hivyo, aliongeza, 
vinalazimika kununua pamba 
nje ya nchi.

Idara ya Serikali, alisema, 
imeanza kufungua maeneo ya 

viwanda katika kaunti zote 
47 ambazo pamba na nguo 
vitapatiwa umuhimu.

“Maeneo haya ya viwanda 
yatahusika na utengenezaji 
wa pamba na mavai kubuni 
ajira kwa vijana,” alisema.

Katibu alihimiza vijana na 
wanawake kutumia juhudi 
za kufufua mumea huo na 

kujiunga na manufaa yake ya 
kiuchumi.

Akizungumza katika 
hafla hiyo, Katibu wa Idara 
ya Ushirika Patrick Kilemi 
alisema kwamba mbegu 
zinazosambazwa kupitia 
vyama vya Akiba na Mikopo 
(SACCO’s) zitasaidia kutia 
nguvu mfumo wa kuongeza 
thamani pamba nchini.  Al-
iongeza, hii itakuwa na man-
ufaa makubwa katika sekta 
ya maziwa huku mabaki ya 
mbegu za pamba yakitumiwa 
kwa uzalishaji wa chakula 
cha ng’ombe wa maziwa.

“Sekta nzuri ya pamba ita-
punguza gharama ya lita moja 
ya maziwa na kutusaidia ku-
tatua uhaba wa bidhaa hiyo 
nchini,” alisema.

Serikali, aliongeza, im-
ejitolea kuanzisha vyama vya 
ushirika vyenye nguvu, sio tu 
kwa sekta ndogo ya pamba 
lakini pia kwa sekta zingine 
za uchumi.Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Kilimo na Chakula (AFA) 
Beatrice Nyamwanu alisema 
juhudi mpya za kufufua sekta 
hiyo inanuiwa kufufua sekta 
hiyo kuinua uzalishaji ambao 
kwa sasa ni tani 3, 000.

“Tukikosa kuwa na mbegu 
bora, sekta itaendelea ku-
teseka kwa kukosa mali 
ghafi,” akasema.

“Kufikia sasa, alisema, 
wakulima 20, 000 wame-
sajiliwa kupitia vyama vya 
ushirika na akaongeza kuwa 
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Watalii wa kigeni watarajiwa 
kuongezeka hadi 7 milioni

   Serikali ya Kenya ina-
panga kuongeza idadi ya 
watalii wanaozuru nchini kila 
mwaka kuwa zaidi ya milioni 
saba ndani ya miaka mitano 
ijayo.
Katibu wa Idara ya Serikali 
ya Utalii Bw John Ololtua 
anasema kwamba Kenya 
ilipata Sh268 bilioni ku-
toka kwa watalii 1.4 mil-
ioni waliotembelea nchi 
mwaka wa 2022 wakiwa 
wameongezeka kutoka 
870,000 mwaka wa 2021.
Ololtuaa anasema kwamba 
sekta ya utalii inachangia 
pakubwa Pato la Nchi (GDP), 
akisema ongezeko la idadi ya 
Watalii litaongeza mapato.
Akizungumza akiwa Kaka-
mega katika makala ya tatu 
la Tamasha za Utamaduni, 
Utalii na Chakula Kenya, 
Katibu alisema sehemu ya 
mikakati itakuwa ni kushiriki-
sha kaunti kutambua bidhaa 
za kipekee za utalii kukuza 
na kuzivumisha kimataifa.
“Tunataka kuwa na bidhaa 
tofauti. Tunataka kujua kila 
kaunti Kenya inaweza kutoa. 
Tunashirikiana na Baraza la 
Magavana na pia magavana 
ili tuweze kustawisha kili-
cho cha kipekee katika kila 

kaunti,” alisema.
Katibu alitaja Mwamba Un-
aolia wa Kakamega, Msitu 
wa Kitropiki wa Kakamega, 
Kituo cha Kitamaduni cha 
Nabongo Mumia, mapigano 
ya fahali na ya jogoo kama 
baadhi ya bidhaa za kipekee 
ambazo serikali inalenga 
kustawisha.
Aliongeza kusema kwamba 
idara ya serikali ya Utama-
duni inakusanya ufahamu 
wa kienyeji na desturi ili kuz-
ilinda, kuhifadhi na kuzifanya 
zijulikane humu nchini na 
kimataifa, akitoa mfano wa 
Ufalme wa Nabongo Mumia 
na falme zingine kote nchini 
anazosema ni ishara za 
utamaduni wetu na umoja zi-
nazoweza kuunganisha watu
Ili kuchochea utalii wa 
humu nchini, Katibu alisema 
kwamba, serikali kupitia 
mpango wa kuanzia raia wa 
mapato ya chini, itaweka mi-
kakati ya kupunguza ada.
“Pia tunalenga Wakenya 
wanaoishi ng’ambo, tuko na 
Wakenya wengi ng’ambo na 
tunawalenga kupitia Balozi ili 
tuzungumze nao kuinua sifa 
za Kenya,” alisema..

Na Moses Wekesa (KNA)

Serikali kusambaza tani 15 za mbegu 
za pamba kwa wakulima Nyanza 

EU yatunuku JKUAT Sh110m kutekeleza miradi 
wa ubunifu wa dijitali katika teknolojia saidizi 

 Mawaziri wa shughuli 
za Ubaharia na Shughuli 
za Baharini kutoka ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati 
wameidhinisha mkakati wa 
pamoja wa kushughulikia 
changamoto zinazokabili 
sekta ya ubaharia katika 
ukanda huo.
Katika mkutano uliofanyika 
Livingstone, Zambia, mawa-
ziri kutoka Kenya, Tanzania, 
Uganda, Zambia na Jamhuri 
ya Demokrasia ya Congo wa-
liunda mbinu ya kuwezesha 
ukuaji wa uchumi wa baharini 
katika ukanda huu.
Waliungana chini ya mwavuli 
wa Kamati Kati ya Serikali 
kuhusu Ubaharia  (ISCOS).
Waziri wa Madini, Uchumi wa 
Baharini na Masuala ya Uba-
haria wa Kenya Salim Mvurya 
na Katibu wa Idara ya Uba-
haria Bw Shadrack Mwadime 
waliwakikilisha Kenya katika 
mkutano huo wa maafisa 
wakuu.
“Imebainika kuwa  kukabiliana 
na changamoto zinazoibuka 
katika sekta hii kunaitaji ush-
irikiano wa karibu miongoni 
mwa wadau wa kitaifa na ki-
kanda katika sekta ya ubaha-
ria na shughuli za baharini,” 
alisema katibu mkuu wa IS-
COS, Daniel Kiange. 

Kiange aliongeza kusema 
kwamba: “ Hivyo basi ni 
muhimu kwa shirika hili ku-
unda jukwaa ambalo wataal-
amu wa kitaifa na watungaji 
wa sera watajadili, kupende-
keza, kuoanisha misimamo, 
kutambua  nafasi za pamoja 
na changamoto na kupende-
keza hatua katika mazin-
gira  ya kuzitatua wakiwa na 
mtazamo wa kikanda katika 
akili zao.”
Wataalamu kutoka sekta ya 
Ubaharia katika nchi hizo 
tano walifanya kikao kabla 
ya mkutano wa mawaziri wa 
ISCOS  na kubuni rasimu ya 
mwongozo wa ustawi wa 
Uchumi wa Baharini katika 
ukanda, ambao baadaye ili-
wasilishwa kwa mawaziri kui-
dhinisha.
“Tunaamini kwamba kikao hiki 
cha ISCOS kabla ya mkutano 
wa mashauriano wa mawaziri 
kitakuwa jukwaa ambalo ma-
tatizo ya sekta ya ubaharia 
yatagunduliwa na hatua za 
wazi  kuundwa na kushughu-
likiwa na watungaji wa serikali 
kutoa mwelekeo wa sera,” 
alisema katibu wa Idara ya 
Ubaharia na Shughuli za Ba-
harini wa Kenya Bw Shadrack 
Mwadime.   
Na Julius Ndegwa (PCO)

Mawaziri waidhinisha mkakati 
wa kukuza uchumi baharini

Katibu wa Idara ya Viwanda Dkt Dr. Juma Mukhwana (kati) na mwenzake wa 
Ushirika  Patrick Kilemi wakabidhi wakulima mbegu za pamba za  BT katika 
Ahero Multipurpose Hall, Kisumu. Picha na Chris Mahandara.

Katibu wa Idara ya Viwanda  
Dkt. Juma Mukwana akihutubia 
waandishi baada ya uzinduzi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Agriculture and Food Authority 
(AFA) Beatrice Nyamwanu 
akihutubia waandishi habari

Dkt Wallace Karuguti, Bw. Michael Oduor (Finland), Dkt. 
Reuben Thuo (Msimamizi, COHES), Bw. Murtonen Kari-Pekka 
(Mkuu wa Global Action, Finland), Dkt. Nassib Tawa.
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