
BIASHARA
Kenya yatafuta 
uwejezaji zaidi 
kutoka India 
kuimarisha sekta ya 
uzalishaji bidhaa na 
ustawi wa kiuchumi

LEBA
Nafasi za kazi mtandaoni 
kutatua changamoto ya  
ukosefu wa nafasi za kazi 
miongoni mwa vijana, 
asema Waziri  UK 3

TOLEO No. 49/2022-2023

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke

JUNI 20, 2023 

Uk 11

DATA
Kamishna wa Kulinda 
Data aongoza kampeni 
ya kitaifa ya uhamasisho  
kuhusu usalama wa Data  
UK 5

NA FATUMA SAID(KNA)

Serikali kwa wakati huu 
inaendelea na mikakati 
mbalimbali inayolenga ku-
punguza gharama ya mafuta 
ya petroli na hatimaye ku-
punguza gharama za maisha 
kwa raia wake.

Waziri wa Nishati na 
Petroli Bw Davis Chirchir 
aliambia kamati ya bunge 
la kitaifa kuhusu nishati 
kwamba wizara yake ina-
zingatia njia zote zina-
zowezekana za kupunguza 
gharama ya bidhaa ili ku-
pata suluhu zinazoweza  ku-
wafaidi Wakenya wote.

Akizungumza wakati wa 
kongamano la mashauri-
ano lililofanywa na Kamati 
ya Bunge la  Kitaifa kuhusu 
Kawi, Bw Chirchir alisema 
kuwa wizara hiyo inafanya 
uchunguzi wa mapato ya 
ndani na hatua nyingine za 
kupunguza gharama za bid-
haa za petroli.

"Ongezeko la gharama za 
bidhaa za petroli husababi-
sha mfumuko wa bei, lakini 
ni muhimu sana kuwa na 
vichocheo vya uchumi ili 
kukomesha kuathiriwa kwa 

ENDELEA UK 2

ENDELEA UK 2

Serikali yasaka mbinu kupunguza 
gharama ya maisha, bei za bidhaa

NA MABEL KEYA-SHIKUKU 

(KNA)

Shirika la Bima ya Afya, 
Hazina ya Kitaifa ya Bima 
ya Afya (NHIF), hivi kar-
ibuni itabadilishwa kuwa 
Hazina ya Bima ya Afya ya 

Kijamii (SIF) huku Serikali 
ikijaribu kuzindua Huduma 
ya Afya kwa Wote (UHC) 
katika kaunti 47.

Kulingana na Waziri wa 
Afya Dkt Susan Nakhumi-
cha, makubaliano tayari 
yametiwa saini kati ya seri-

kali ya kitaifa na serikali za 
kaunti 47 ili kuzindua UHC 
nchini mara moja kupitia 
mchakato wa kina wa ush-
irikiano wa washikadau.

Dk Nakhumicha anasema 
katika utaratibu huo mpya, 
ufadhili wa vituo vya Ngazi 

ya Kwanza, Pili na Tatu uta-
gharamiwa kwa utaratibu 
unaofadhiliwa na umma na 
kwa uwezo wa mtu binafsi,  
huku  Hospitali za Ngazi ya 
Nne na Tano zikifadhiliwa 
kupitia Bima ya Afya ya 
Jamii  na Level Sita itafa-

dhiliwa kupitia Hazina ya  
Magonjwa Sugu na Bima ya 
Afya ya Jamii.

Katika taarifa ya pamoja 
iliyosomwa na mwenyekiti 
wa Baraza la Magavana 
(COG) Ann Waiguru mwis-
honi mwa mkutano wa siku 

mbili mjini Naivasha ambao 
lengo lake lilikuwa kukagua 
uhusiano kati ya serikali na 
ushirikiano kati ya ngazi 
mbili za serikali, ngazi hizo 
mbili za serikali zilisema. 

Serikali yatia saini muafaka kuanzisha Huduma ya Afya kwa Wote kaunti

Takwimu 
za Wiki

2017
Mwaka ambapo tuzo za  

KUZA ambazo hutambua 
washindi katika sekta ya 
utangazaji zilianzishwa 

4.4
Idadi ya Wakenya 

ambao wanakumbwa 
na ukosefu wa chakula 
kulingana na uchunguzi 

uliofanywa mnamo 
Februari 2023 

700B
Thamani ya miradi ya 

ujenzi wa barabara  
ambayo serikali 

inaendesha nchini 

2,000
Vijana ambao 

wamejiunga na mpango 
wa kitaifa wa ustawi wa 

vipaji kufanya kazi za 
mtandao (NOESDP)

38
Miaka ambayo FIDA  

imepigania haki za akina 
mama nchini

186
           Kilomita ambazo 

wanawake katika 
Benane, Lagdera 

hutembea kutafuta 
huduma za kujifungua 
katika Garissa Level 5 

Hospital.

KAWI

Waziri wa Kawi 
na Petroli Bw 
Davis Chirchir 
anasema kwamba 
Wizara yake 
inaangazia mapato 
ya ndani na 
hatua nyinginezo 
za kupunguza 
gharama ya bidhaa 
za petroli  Waziri wa kawi na Bidhaa za Mafuta Davis Chirchir 

ahutubia kamati ya Bunge Kuhusu Kawi wakati wa mkutano 
wa mashauriano ulioandaliwa katika English Point Marina, 
Mombasa.

Sherehe za 
kuadhimisha 

Siku ya 
Kiangazi 
Duniani 

Waziri wa Mazingira, 
Mabadiliko ya Tabianchi na 
Misitu, Soipan Tuya (kushoto) 
abadilishana stakabadhi na 
Gavana wa Kitui Dkt Julius 
Malombe wakati wa uzinduzi 
wa mpango wa kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi kaunti 
ya Kitui wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Kiangazi Mwaka 
huu katika Waita, Mwingi 
Central. Picha: HISANI


