
NA BERNADETTE KHADULI 
(KNA)

Serikali inapanga kuan-
zisha Nambari Spesheli ya 
Kutambulisha Mtu Binafsi 
(UPI) mwezi ujao kunasa 
na kusajili watoto wote  
punde tu wanapozaliwa na 
vifo vinavyotokea nchini.

Kulingana na Katibu wa 
Uhamiaji na Huduma za 
Uraia, Balozi Julius Bittok, 
UPI hiyo itakayopakiwa 
katika tovuti ya e-Citizen, 
itapatia watoto wote wa-
naozaliwa nambari spesheli 
itakayotumiwa shuleni na 
vyuoni.

Katibu Bittok alisema 

kwamba nambari hiyo sp-
esheli pia itatumiwa kama 
kitambulisho, nambari ya 

kibinafsi ya kumtambu-
lisha, nambari ya Bima ya 
Afya ya Taifa, nambari ya 

kumtambulisha ya Mam-
laka ya Ukusanyaji Ushuru 
ya Kenya na pia kutambua 
watu katika maisha yao na 
wakifariki.

Alisema kwamba kuan-
zishwa kwa nambari hiyo 
spesheli ya kumtambu-
lisha kutakomesha zoezi 
la kitaifa la kuhesabu watu 
kwa kuwa tekinolojia hiyo 
mpya itaweza kutoa data 
sahihi kuhusu idadi ya 
watu nchini.

“Serikali ya Kenya 
Kwanza imepatia uraia 
umuhimu, kwa kupatia 
kipaumbele ajenda ya ma-
badiliko ya dijitali na hii 

itabadilisha mambo mengi 
katika nchi yetu,” alisema 
na kuongeza kuwa ma-
geuzi ya tekinolojia nchini, 
Kenya haiwezi kuachwa 
nyuma kwa kuwa kinach-
oendesha uchumi na nchi 
kwa jumula ni tekinolojia.

Katibu alikuwa akizun-
gumza alipofungua warsha 
ya kutoa mafunzo kuhusu 
kuanzishwa Kwa nambari 
spesheli ya kumtambu-
lisha kwa maafisa wote wa 
kanda na kaunti wa usajili 
wa watoto wanaozaliwa na 
vifo katika Chuo cha Seri-
kali cha Kenya,, Kabete.

ELIMU
Waziri apongeza 
wakuu wa TVETs 
kwa mageuzi 
yaliyosisimua sekta 
ya elimu  UK 10

KILIMO

Serikali, sekta ya 
kibinafsi kushirikiana 
kuimarisha uzalishaji 
wa mifugo

MAFUNZO
Polisi mjini Nakuru 
kupokea mafunzo namna 
ya kushughulikia visa vya 
udhalimu wa kijinsia UK 3
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TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke

FEBRUARI 21, 2023 

ENDELEA UK 2

UKURASA 4

109,889
Tani za nasi zilizokuzwa 
Kenya 2019 kulingana 

na Kenya Bureau of 
Statistics

35
Vyuo vikuu vya umma 
ambavyo vina shida 

kulipa mishahara kwa 
kukosa fedha 

8.89b
Gharama ya kiwanda 

cha Umeme 
kitakachojengwa  na 

shirika la Japan Nakuru

254,000
Idadi ya samaki wadogo 

serikali ya kaunti ya 
Kirinyaga imesambazia 

wakulima

Takwimu 
za Wiki

Serikali kuanzisha tovuti maalumu 
Kutambua Watu Binafsi mwezi ujao

NA JANE NGUGI (KNA)

Waziri wa Elimu 
Ezekiel Machogu 
ameshauri vyuo 

vikuu vya umma kukoma 
kutegemea karo vinavyoku-
sanya kama karo na ufadhili 
wa serikali pekee kwa kuwa 
hauwezi kuvisaidia kuendelea 
kutekeleza shughuli zake.

Hivyo basi, Machofu ali-
himiza taasisi hizo vya mas-
omo ya juu kutafuta mbinu 
zingine za ufadhili kwa kuwa 
njia za kawaida za mapato 
zinaendelea kukauka siku 
baada ya siku.

Bw Machogu vile vile 
alisema kwamba wakuu wa 
taaasisi hizo wanapaswa ku-
wazia kukabiliana na changa-
moto za sasa za kifedha kupitia 
mikakati kama vile kuima-
risha matumizi ya tekinolojia 
kupunguza gharama, kusaka 

masoko mapya, kuimarisha 
utendaji katika shughuli zake, 
kutafuta ushirikiano na ku-
patia kipaumbele mipango ya 
masomo inavyovutia.

Waziri alisema kwamba in-
gawa vyuo vikuu vya Kenya 
vinakumbwa na mzozo wa 
kifedha, hali hiyo inatoa na-
fasi kwa taasisi hizo kufikiria 

ENDELEA UK 2

Tafuteni vyanzo vipya 
vya mapato, waziri 

ahimza wakuu vyuoni Kusambaza upendo wa siku ya Valentino

Katibu wa Uhamiaji 
na Huduma za 
Raia, Julius Bittok 
asema nambari hiyo 
spesheli itatumiwa 
kama kitambulisho, 
Nambari ya 
Kutambulisha mtu 
Binafsi, NHIF, na 
nambari ya KRA 
na pia kutambua 
watu wakiwa hai na 
wakifariki

Ezekiel Machogu

Katibu, Idara ya Uhamiaji na Huduma za Raia, Julius Bitok 
akihutubia warsha katika Kenya School of Government, 
Nairobi.
Picha na Bonface Malinda (KNA)

Mfungwa wa kike na mwanawe wapokea maua kutoka kwa mhisani katika Eldoret Women siku ya Valentino. 
Katibu wa Huduma za Kurekebisha Tabia Mary Muthoni asema kesi za kina mama wenye makosa madogo zapasa 
kuharakishwa kusikizwa. HABARI KAMILI UK 3
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

zaidi kwa ubunifu jinsi ya 
kupata mapato.

Aidha, alishauri taasisi 
hizo kufikiria upya mi-
kakati ya elimu ya juu na 
kukumbatia mafunzo ya 
kiufundi, elimu anuai in-
ayowapa wahitimu uwezo 
wa kujiajiri na kujipatia 
mapato.

 Machogu  pia alisema 
vyuo vikuu vinafaa kuinua 
ukusanyaji wa mapato ku-
toka njia zingine ikiwemo 
utafiti wenye ushindani, 
ruzuku za ujasiriamali, 
vyama vya wanafunzi wa 
zamani, kuendelea ku-
funza, huduma kwa jamii 
na uwekezaji wa biashara. 

Bw  Machogu alisema 
kwamba vyuo vikuu 
vinapaswa kuendelea 
kuwekeza katika utatifi 
mkubwa na ubunifu ili 
kuvutia ufadhili na ku-
hakikisha ubora wa elimu.

Kwa muda mrefu, vyuo 
vikuu vimekuwa vi-
kitegemea ufadhili wa 
serikali  na mapato kutoka 
karo zinazokusanya ku-
toka kwa wanafunzi wa 
kujitegemea.

Lakini vilipata pigo 
kubwa serikali ilipopun-

guza ufadhili na kufanyia 
mageuzi mitihani ya ki-
taifa mwaka wa 2016  kwa 
kuondoa kozi za kujilipia 
kwa kuwa wanafunzi wote 
waliopata alama za kuji-
unga na vyuo vikuu wal-
isajiliwa chini ya mfumo 
wa kawaida.

Vyuo vikuu  vyote 35 
vya umma  kwa wakati 
huu zinakumbwa na ma-
tatizo ya kifedha kwa 
kushindwa kulipa misha-
hara na pia kulipa pesa 
zinazokata wafanyakazi. 
Changamoto hizi zinao-

nyesha kuwa vyuo vikuu 
havitekelezi jukumu lake 
kuu la kufunza, utafiti na 
mafunzo.

 Kwa wakati huu, wa-
fanyakazi wanadai zaidi 
ya Sh7.9 bilioni, ikiwemo 
ada za hazina za pensheni.

Waziri alisema hayo ka-
tika hotuba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Ka-
tibu wa Idara ya Serikali 
ya Elimu ya Juu  na Utafiti 
Dkt Beatrice Inyangala 
wakati wa mahafala ya 
46 ya Chuo Kikuu cha 
Egerton.

ENDELEA KUTOKA UK 1

Tafuteni vyanzo vingine vya 
mapato, waziri ashauri vyuo

UPI itathibiti-
sha wakati 

wa usajili ikiwa 
mtoto ni raia wa 
Kenya au la”
-Bitok

Chansea wa Chuo Kikuu cha Egerton Dkt Narendra Raval 
(kushoto) amtunuku msomi digrii ya PhD kwenye shere-
he ya 46  ya kufuzu ya chuo hicho.

Balozi Bittok alisema 
kwamba kwa wakati huu, 
ni asilimia 86 ya idadi ya 
watoto wanaozaliwa wa-
nasajiliwa huku vifo vi-
kiwa asilimia 60 akisema 
kwamba baada ya kukum-
batia dijitali, idadi ina-
tarajiwa kuongezeka hadi 
asilimia 90.

Alielezea imani yake 
kwamba mfumo wa UPI 
ambao umekopwa Esto-
nia utaondoa ukaguzi na 
ubaguzi wa usajili katika 
kaunti za mpakani, na pia 
kuruhusu kila Mkenya ku-
pata huduma katika tovuti 
ya e-Citizen.

“UPI itathibitisha wakati 
wa kuzaliwa iwapo mtoto 
ni Mkenya wakati mael-
ezo ya wazazi yanawekwa 
katika tovuti ya e-Citizen. 

Nambari ya UPI in-

aweza kuonyesha iwapo 
mtoto ni msichana au mvu-
lana anapozaliwa,” alisema 
Katibu. Aidha, alihimiza 
maafisa wa usajili kuhakik-
isha wananasa watoto wote 
wanaozaliwa na watu wa-
naofariki katika maeneo 
yao akisema kwamba tayari 
serikali imeweka mipango 
na hospitali kuhusu jinsi ya 
kurekodi visa hivyo.

Alitaja usahihi, utendaji 

na kuziba mianya katika 
ukusanyaji wa mapato 
kunakotokana na mfumo 
usio wa dijitali kama baa-
dhi ya manufaa ya mfumo 
wa UUPI Katibu alisema, 
“ Mabadiliko ya Dijitali pia 
yatanasa pesa na ada zina-
zolipwa serikali.”

Mpango wa serikali ni 
kupakia huduma 5000 za 
serikali katika e-Citizen 
kufikia Juni 30 mwaka huu.

ENDELEA KUTOKA UK 1

Serikali kuanzisha tovuti 
Kutambua Watu Binafsi Machi

Katibu, Idara ya Uhamiaji na Huduma za Raia, Julius Bitok 
ashauriana na Mkurugenzi wa E-Citizen Isaac Ochieng 
kwenye warsha katika Kenya School of Government, 
Nairobi.
Picha na Bonface Malinda (KNA).

TANGAZO LA KAZI
Idara ya Kusimamia Utoaji wa Tuzo za Rais- Kenya (PA-K) ni Shirika lililoanzishwa kwa Sheria ya Bunge, Sheria ya 
Tuzo ya Rais Nambari 30 ya 2017.  Idara ya Kusimamia Utoaji wa Tuzo za Rais-Kenya inalenga kuendeleza na kutoa 
shughuli bora za uzoefu zinazotoa ujuzi chanya wa maisha na maadili ya kimaadili kwa vijana kwa jamii bora.

Idara imejitolea kuwapa wafanyikazi wake mazingira ya kufanyia kazi ambayo ni ya haki na yanayofaa kwa ukuaji 
wa taaluma ya mtu binafsi na kufikia malengo na malengo ya shirika.

PA-K inataka kuajiri watu waliohitimu, wenye uzoefu, na wenye uwezo kwa nafasi zifuatazo.

Jinsi ya kutuma ombi: 
I.          Watu wanaovutiwa na wanaotimiza mahitaji wanapaswa kujaza fomu ya maombi ya kazi mtandaoni
  kupitia kiungo hiki: https://forms.office.com/r/KzhJ3SBW9w

II.       Zaidi ya hayo, waombaji wanaombwa kuwasilisha Wasifukazi wa hivi karibuni, barua ya kazi, Nakala Ziliz-
oidhinishwa za Vyeti vya Masomo na Utaalam, Kitambulisho cha Kitaifa/Pasipoti, Vyeti, na hati zingine 
muhimu kwa:

Afi sa Mkuu Mtendaji,
Idara ya Kusimamia Utoaji wa Tuzo za Rais - Kenya,

P.O. Box 62185-00200
15 Elgon Road, Upper Hill, Nairobi.

recruit@presidentsaward.or.ke
Maombi yanapaswa kutumwa kupitia posta, barua pepe au kwa mikono, ikionyesha wazi nafasi na nambari ya 
kumbukumbu ya kazi, kwenye barua ya kazi na bahasha.

Maombi yanapaswa kufikia Idara ya Tuzo za Rais -Kenya mnamo au kabla ya  6 Machi, 2023, saa 5.00 jioni.

•        PA-K ni mwajiri anayetoa nafasi sawa, aliyejitolea kuzingatia utofauti na usawa wa kijinsia. Wanawake na 
         watu wenye ulemavu wanahimizwa kutuma maombi.
•        Tutawasiliana na wagombea watakaoorodheshwa pekee.
•        Baada ya kupata ajira, mgombea aliyefaulu LAZIMA awasilishe na kukidhi mahitaji ya
         Sura ya Sita ya Katiba ya Kenya 2010 kwa kutoa nakala za hati zifuatazo;
•        Cheti halali cha Kuzingatia Ushuru kutoka kwa Mamlaka ya Kukusanya Ushuru Kenya (KRA);
•        Cheti halali cha Maadili Mema kutoka  kwa Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI);
•        Cheti halali cha Uidhinisho kutokak kwa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HELB);
•        Cheti halali cha Uidhinisho kutoka kwa Afisi ya Marejeleo ya Mikopo iliyoidhinishwa (CRB) na
•        Fomu halali ya Uidhinisho kutoka kwa Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi (EACC)
•        Ombi la mgombea yeyote atakayepatikana akidanganya litafutiliwa mbali

No. Kumbukumbu Jina la Nafasi Daraja Idadi

1 PAK-ACCT/1/2023 Mhasibu Mkuu PAK 4 Nafasi 1

NAFASI ZA KAZI
Kenya National Library Service (knls) Board ni shirika la kiserikali ya Kenya lililobuniwa na Sheria ya Bunge, Sura 225 ya 
Sheria za Kenya mnamo Aprili 1965.  Wajibu wa Bodi ni kutengeneza, kukuza na kuweka vifaa vinavyohitajika kwenye 
maktaba za Kenya.  Kifungu cha Sheria, Sura ya 446 kuhusu Mashirika ya Umma pia hutoa maelekezo kuhusu operesheni 
za Bodi.

Ili kufanikisha majukumu yake, Bodi ya knls ingependa kuajiri Wakenya waliohitimu kujaza nafasi zifuatazo:

S/
No

Nafasi Kiwango 
cha 
mshahara

Idadi ya 
video

Masharti ya kazi Eneo la 
kazi

Nambari ya marejeleo

1. Naibu Mkurugeni-Fedha 
na Usimamizi

2 1 Permanent & 
Pensionable

Nairobi KNL/HQ/AD/180C/VOL.3/69

2. Afisa wa Maswala ya 
Wafanyakazi–
 (Marudio)

4 1 Permanent & 
Pensionable

Nairobi KNL/HQ/AD/180C/VOL.3/70

3. Afisa Mkuu wa Ununuzi 4 1 Permanent & 
Pensionable

Nairobi KNL/HQ/AD/180C/VOL.3/71

4. Mkutubi Mwandamizi 5 1 Permanent & 
Pensionable

Garissa KNL/HQ/AD/180C/VOL.3/72

5. Principal Librarian 5 1 Permanent & 
Pensionable

Nairobi KNL/HQ/AD/180C/VOL.3/72

NAMNA YA KUTUMA MAOMBI

Wale wanaotaka kutuma maombi wanaweza kuingia kwenye wavuti wa knls website www.knls.ac.ke kwa maelezo zaidi 
kuhusu kazi na mahitaji ya kazi mbalimbali kwa nafasi zilizotajwa hapo juu.  

Maombi yote yanapasa kutumwa na kupokewa kwenye anwani iliyopo hapa chini kwa njia ya nakala kufikia  Machi 7, 2023 
saa 11.00 jioni Majira ya Afrika Mashariki. 

Mkurugenzi/CEO
Kenya National Library Service

Maktaba Kuu Building – 5th Floor
Ngong Road, Community Area

S.L.P 30573-00100NAIROBI
Kumbuka:

Knls Board ni mwajiri anayezingatia usawa, Walio na Ulemavu, Vijana, Watu kutoka Makundi yaliyobaguliwa 
na Jamii za Wachache wanaotosheleza mahitaji ya kazi zilizotangazwa wanahimizwa kutuma maombi. Ni 
wale tu watakaoteuliwa na wale watakaofuzu watahitajika kuleta fomu zilizojazwa kutoka KRA, DCI, EACC, 
HELB na CRB.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

TENDA WAZI YA KITAIFA
National Irrigation Authority inaalika maombi ya kushiriki tenda zifuatazo: 

S. NO NAMBARI YA TENDA JINA LA TENDA TAREHE YA 
MWISHO 

WASHIRIKI

1. NIA/T/162/2022-2023 Tenda ya utoaji huduma 
za ulinzi, Ving’ora na 
Usalama kwa kipindi kati 
ya  Aprili 1, 2023 – Machi 
31, 2024

MachI 3, 
2023 saa 6.00 
mchana

JUMLA

Stakabadhi yenye maelezo kamili ya tenda ikiwemo mahitaji msingi ya lazima, vigezo 
vya  kutathmini uwezo wa kifedha na kitaalamu zinaweza kupatikana na wanaotaka 
kushiriki bila malipo kutoka kwa wavuti wetu : http://www.irrigation.go.ke/tenders au lan-
go kuu la serikali la ununizi  http://www.supplier.treasury.go.ke kuanzia Februari 21, 2023. 

Wanaotaka kushiriki LAZIMA wawasilishe majina na anwani zao kwa:  purchasing@irrrigation.go.ke 
au enquiries@irrigation.go.ke kwa mawasiliano na ufafanuzi zaidi wakati wa mchakato wa utoaji 
tenda.

Anwani 
Afi sa Mkuu Mtendaji/CEO

National Irrigation Authority (NIA)
Irrigation House, 

Lenana Road, Hurlingham, Nairobi, Kenya
Tel:  +254-20-2711380/468

Fax: +254-20-2722821/2711347
E-mail: ceo@irrigation.go.ke; purchasing@irrigation.go.ke

CHIEF EXECUTIVE OFFICER/CEO
NATIONAL IRRIGATION AUTHORITY

NA ANNE MWALE (KNA)

Shirika la Centre for 
Rights, Education and 
Awareness (CREAW) kwa 
ushirikiano na Huduma 
ya Taifa ya Polisi lita-
toa mafunzo kwa maafisa 
wa polisi kaunti ya Na-
kuru ambayo yataimarisha 
jinsi wanavyoshughulikia 
waathiriwa wa dhuluma za 
Kingono na Jinsia (SGBV).

Mafunzo hayo, kulingana 
na Afisa wa Mipango wa 
CREAW, William Mbanyam-
lenge, pia yataangazia jinsi 
ya kuimarisha uhusiano wa 
umma kati ya maafisa wa 
polisi na umma kurahisi-
sha mzigo wa waathiriwa 
kutafuta haki.

“Tumekuwa na visa am-
bavyo waathiriwa wanat-
ishwa au kunyanyaswa 
na maafisa wa polisi wa-
napoenda kuripoti visa 
vya dhuluma. Waathiriwa 
wanaume wakati mwing-
ine huwa wanakejeliwa na 
kuchongolewa katika vi-
tuo vya polisi,” alisema Bw 
Mbanyamlenge. Kulingana 
na Afisa huyo wa Mipango, 
mafunzo hayo pia yata-
hakikisha maafisa wa polisi 
watafunzwa kikamilifu 
kuhusu kuandika taarifa na 

jinsi ya kuchukua sampuli 
kutoka kwa waathiriwa 
wa GBV na manusura. Hii, 
aliongeza, itahakikisha 
kwamba kesi za GBV ziko na 
nguvu zinapopelekwa kor-
tini kuhakikisha haki kwa 
waathiriwa.

Bw Mbanyamlenge 
alisema hayo Ijumaa iliyo-
pita akiwa Nakuru katika 
mkutano wa mashauri-
ano kuhusu SGBV na gha-
sia dhidi ya wanawake 
uliohudhuriwa na wadau 
wakiwemo wawakilishi wa 
Tume ya Kitaifa ya Jinsia na 

Usawa  (NGEC), Huduma 
ya Taifa ya Polisi, Wizara ya 
Elimu, Serikali ya Kaunti, 
na Idara ya Serikali ya Jinsia, 
miongoni mwa wengine.

A l i s e m a  k w a m b a 
waathiriwa wa gha-

sia za nyumbani wat-
adhulumiwa wakiwa 
nyumbani, mahali am-
bapo kwa kawaida pana-
paswa kuwa salama zaidi; 
na wanaishia kudhulumiwa 
kimwili na kisaikolojia na 
kutengana au kutalikiana 
miongoni mwa maovu men-
gine. “Wanawake na watoto 
wanaotaka kuzungumzia 
masaibu yao hupata wakati 
mgumu kwa sababu ya aibu 
au woga. Wanapopiga ri-
poti, baadhi ya maafisa wa 
polisi huchukulia makosa 
hayo kwa mzaha na ku-
waongezea shida,” alisema 
na kuongeza kuwa mafunzo 
hayo, ambayo baadaye yat-
apatiwa viongozi wa eneo 
hilo wakiwemo machifu na 
manaibu wao yananuiwa 
kuhamasisha maafisa hao.

Katika baadhi ya vituo 
vya polisi, aliongeza, Dawati 
za Jinsia hazishughulikiwi 
na maafisa waliofunzwa 
kuhusu kuchunguza visa 
vya SGBV.

“Kuhamishwa kwa 
maafisa ni kikwazo kwa 
sababu wakati mwingine 
tunawapa mafunzo maafisa 
ambao wanahamishwa na 
kupata wengine huchukua 
muda,” alisema.

Polisi kaunti ya Nakuru kufunzwa 
jinsi ya kushughulikia kesi za GBV

Koplo Samwel Ondimu Ngare azungumza wakati wa kikao 
cha mashauriano kuhusu bima za mapema na dhuluma za 
kijinsia dhidi ya wanawake. Picha na Dennis Rasto

Wanawake 
wanaotaka 

kuzungumza 
huchelea kufanya 
hivyo sababu ya 
uoga," Afisa

NA KIPTANUI CHERONO 
(KNA)

Serikali inataka kesi 
zinazohusu akina mama 
walio na watoto rumande 
ziharakishwe iwapo kesi 
zao ni ndogo ili kulinda 
maslahi ya watoto wasio 
na hatia. Katibu wa Idara 
ya serikali ya Huduma za 
Urekebishaji Tabia Bi Mary 
Muthoni Muriuki alisema 
inahuzunisha kwamba 
watoto hao wasio na hatia 
wanajipata wakifungiwa 
katika magereza pamoja 
na mama zao kwa vipindi 
virefu ilhali hawana ma-
kosa. Alielezea hofu yake 
kwamba watoto hao hu-
jipata wakichanganyika 
na watu wazima walio 
na tabia za kila aina kwa 
sababu mama zao wali-
vunja sheria.

“Iwapo kesi z mama 
walio na watoto zinaorod-
heshwa kama dogo, zi-
napaswa kuharakisha 
kuwawezesha kuondoka 
jela ili watoto wao waweze 
kujua kama watoto 
wengine wa kawaida,” 
alisema Katibu. Gereza la 
wanawake la Eldoret liko 

na watoto 20 wanaoanda-
mana na mama zzao

Alisema kwamba mbali 
na kuwa watoto wa-
naofungiwa gerezani na 
mama zao hawahusishwi 
katika bajeti, wanapaswa 
kutunzwa kwa kupatiwa 
chakula na mavazi.

Alisema, “ Kama Idara 
ya huduma za urekebi-
shaji, tunashughulikia hili 
kuhakikisha kuwa wa-
toto hao wanapelekwa 
sehemu tofauti kwa kuwa 
wanaweza kujifunza tabia 
zizofaa wakiwa gerezani.”

Alisema hayo alipozuru 
gereza la Eldoret GK na 
Kimumu Probation Hostel, 
Eldoret, ambako watoto 
wanaovunja sheria wana-
hifadhiwa kurekebishwa 
tabia kabla ya kuungan-
ishiwa na familia zao.

Katibu alisema kwamba 
idara inataka kuona 
matumizi ya mbinu 
mbadala za kutatua miz-
ozo ili kuhakikisha kesi 
ndogo zinatatuliwa ka-
tika kiwango cha familia 
au zinaweza kutatuliwa 
kupitia wawakilishi wa 
Nyumba Kumi.

Harakisheni kesi 
za walio na watoto 

rumande-Katibu

1)         Je, una ari ya kuihudumia jamii katika ngazi ya chini?
2)         Je, unafahamu vipengele mbalimbali vya masoko ya mitaji nchini Kenya?
3)           Je, una uzoefu na usimamizi wa hafl a na kuuzungumzia umma, na unaweza kushughu   

lika na vikundi vya takriban watu 30 au zaidi?
4)        Je, wewe binafsi umewekeza, au una nia, katika hisa na dhamana zilizoorodheshwa   

ndani ya Soko la Kuuza Hisa la Nairobi na katika Unit Trust?

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji (CMA) ina fursa ya kusisimua kwa watu wa kujitolea kufanya mazungumzo ya 
elimu ya uwekezaji yanayolenga umma kwa ujumla hasa katika ngazi ya Kaunti kwa muda wa miezi ishirini 
na nne (24). Lengo kuu la mpango huu ni kuongeza uelewa na ushirikishwaji katika masoko ya mitaji kwa 
kuwashirikisha ipasavyo walengwa mbalimbali. Hii inaendana na moja ya majukumu ya Mamlaka ya kukuza 
elimu ya uwekezaji na uhamasishaji wa umma Nchini kote. Kuna malipo madogo yanakayotolewa kwa kila 
kikao.

Ikiwa unaamini kuwa umehitimu kushiriki katika fursa hii ya kusisimua, tafadhali tuma maombi yako
(upeo wa ukurasa mmoja), ambao unapaswa kuonyesha wazi ufaafu wako kwa kazi kama ilivyoainishwa 
hapo juu ikiambatana na muhtasari wa wasifu wako au Curriculum Vitae (ukubwa wa hadi kurasa mbili).

Maombi yanaweza kuwasilishwa kupitia nakala halisi kwa Afi sa Mkuu Mtendaji, Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji au kupitia barua pepe katika iepa@cma.or.ke. Maombi lazima yapokewe kabla ya tarehe 8 Machi, 
2023.

MAMLAKA YA MASOKO YA MTAJI
Embankment Plaza, Orofa ya 3

Barabara ya Longonot, kando na Kilimanjaro Avenue, Upperhill
P.O Box 74800-00200, Nairobi Kenya

Simu: +254 20 2264400/ 2264900/ 2221910/ 2221869
Laini Mbadada  Zisizotumia Waya: 0722 207767/020 2611464

Rununu: +254 722 207767

AJIRA YA MWEKEZAJI WA MASOKO YA MTAJI 
WATU WA KUJITOLEA KUTOA MAFUNZO
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NO. NAMBARI YA 
ZABUNI

MAELEZO YA ZABUNI MWANZO 
WA ZABUNI

KUZURU 
ENEO/KIKAO

TAREHE YA 
KUFUNGA

1. KP1/9A.2/OT/
035/22-23

Ununuzi wa
Huduma ya Kurekebi-
sha Mizinga ya Mafuta 
katika Vituo vya Umeme 
vya Lokiriama, Banissa, 
Marsabit na Lodwar Nje 
ya Gridi

Jumanne 
21.02.2023

N/A Jumatano
08.03.2023
saa 10.00 
asubuhi 

2. KP3/9A/OT/
02/ADMIN/22-23

Mapendekezo ya 
Maduka ya Wingi na 
Ukarabati wa Karakana 
ya Mitambo ya Umeme

Jumanne 
21.02.2023

Jumanne
28.02.2023
saa 11.00 
asubuhi

(Maduka ya 
Wingi ya 
KPLC)

Ijumaa
10.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

3. KP6/5C/OT/
01/HRA/22-23

Pendekezo la Ujenzi 
wa Ghala la Voi na Kazi 
Zilizounganishwa za Nje 
- Eneo la Pwani

Jumanne
21.02.2023

Alhamisi
02.03.2023
saa 10.00 a.m.

(Depo ya  
Kenya Power - 
Mji mdogo wa 
Voi)

Jumanne
14.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

4. KP1/9A.2/OT/
042/SEC/22-23

Usambazaji na Usanidi 
wa Kadi za Ufi kiaji wa 
Biometriska, Vifaa vya 
Mtandao na Vifuasi

Jumatano 
22.02.2023

N/A Jumatano 
15.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

5. KP1/9A.2/OT/
032/ICT/22-23

Upatikanaji wa Njia 
Mpya za Muunganisho 
wa Mtandao kwa Ofi si 
Mpya na Zijazo

Jumatano
22.02.2023

N/A Jumatano 
15.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

6. KP5/9A/3/10/
OT/03/22-23

Construction of Embu 
Commercial Offi ce, 
Embu Town – Mt. Kenya 
Region

Jumatano
22.02.2023

Friday 
10.03.2023
at 11.00 a.m.

(Embu Office)

Jumanne
21.03.2023
saa 10.00 
asubuhi

Kenya Power inakaribisha zabuni kutoka kwa wazabuni wanaovutiwa kwa yafuatayo:-

MWALIKO WA ZABUNI

MENEJA MKUU
MFUMO WA USAMBAZAJI NA VI- www.kplc.co.ke

Nyaraka za zabuni zinazoelezea mahitaji ya zabuni zilizo hapo juu zinaweza kupatikana kutoka 
kwa tovuti ya Kenya Power (www.kplc.co.ke) kuanzia tarehe zilizoonyeshwa hapo juu.

NA JINA LA MRADI NAMBA YA ZABUNI DHAMANA KIWANGO

1. Utoaji wa Uandishi wa chini wa Bima 
ya Ulinzi wa Rehani ya Kikundi kwa 
Mpango wa Makazi ya Watumishi wa 
Umma na Mpango wa Uboreshaji wa 
Makazi duni huko Mavoko SNP.

MLPWHUD/SDHUD/CSHS/
075/2022-2023

250,000.00 Zabuni Wazi

2. Uandishi Bima ya Kikundi cha Bima ya 
Moto,Hatari Zinazohusiana kwa Mpan-
go wa Nyumba ya Watumishi Umma 
na Uboreshaji wa Makazi duni katika 
Majengo ya Makazi ya Mavoko SNP

MLPWHUD/SDHUD/CSHS/
076/2022-2023

250,000.00 Zabuni Wazi

Serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Ardhi, Kazi za Umma, Nyumba na Ustawishaji wa Miji, Idara ya Ujenzi na 
Ustawishaji wa Miji, inakusudia kuwahusisha watoa huduma waliohitimu kwa huduma zifuatazo:

WIZARA YA ARDHI, KAZI ZA UMMA, UJENZI NA 
USTAWISHAJI WA MIJI 

IDARA YA UJENZI NA USTAWISHAJI WA MIJI

TANGAZO LA ZABUNI 

1.       Katibu katika Idara ya Ujenzi na Ustawishaji wa Miji anakaribisha zabuni zilizofungwa kwa ajili ya utoaji 
wa Hati ya chini ya Bima ya Kuzima Moto na Hatari Zinazohusiana kwa Hazina ya Mpango wa Makazi ya 
Watumishi wa Umma na Mpango wa Kuboresha Makazi duni katika Mpango wa Makazi Endelevu wa 
Mavoko (SNP) Housing Estate.

2.        Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kufikia hati ya zabuni kutoka kwa tovuti ya Idara www.housingandurban.
go.ke au Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (PPIP) https://tenders.go.ke bila malipo. Wazabuni wana-
weza kupakua hati za zabuni kutoka kwa tovuti na wanatakiwa kutoa maelezo yao kwa kujisajili na Afisi ya 
Usimamizi wa Mfumo wa Usambazaji, iliyoko Ardhi House, Orofa ya 6, Wing B, 1st Ngong Avenue, wakati 
wa saa za kawaida za kazi. Maswali na ufafanuzi wote utumwe kupitia barua pepe kwa: procurementhous-
ingandurban@gmail.com  

3.        Wazabuni watatoa taarifa ya Usalama wa Zabuni ya Dhamana ya Benki ya kiasi cha Shilingi za Kenya Laki 
Mbili na Hamsini Elfu (Ksh. 250,000.00).

4.       Nyaraka zilizokamilishwa za zabuni zilizoambatanishwa katika bahasha zilizofungwa wazi na kuwekwa 
alama ya wazi kwa Nambari ya Zabuni na Maelezo ya Zabuni zitawasilishwa kwa anuani iliyo hapa chini au 
kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililopo Ardhi House, Orofa ya 6 (Eneo la Kuinua Lift) ili ilipokelewa 
mnamo au kabla ya Jumanne, 7 Machi 2023 saa 11.00 asubuhi. Hati nyingi zitawasilishwa na kusajiliwa katika 
Afisi ya Mkuu, Huduma za Usimamizi wa Mfumo wa Usambazaji katika Ardhi House, Oorofa ya 6, 

 Mrengo B.

5.       Zabuni zitafunguliwa mara moja baada ya hapo katika Ukumbi wa Mikutano wa Idara ya Ujenzi na Ustaw-
ishaji wa Miji, iliyoko Ardhi House, 6thFloor, Wing B mbele ya wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua 
kuhudhuria.

6.       Zabuni zilizochelewa zitakataliwa.

Mkuu wa Usimamizi wa Huduma za Usambazaji
Kwa: Katibu wa Wizara
Idara ya Ujenzi na Ustawishaji wa Miji
P.O. Boz 30119 -00100
NAIROBI

NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Serikali imeshirikiana 
na sekta ya kibinafsi 
kuongeza uzalishaji wa 

mifugo nchin. Kupitia mradi 
wa kufanya ufugaji kuwa 
biashara Kenya (KeLCoP), 
mpango huu unalenga ku-
saidia wakulima katika mi-
fumo ya thamani ya ufugaji 
wa kuku walioimarishwa, 
mbuzi wa maziwa, asali na 
nyama ya mbuzi na ya kon-
doo.

Mradi huo wa miaka mi-
tano, unaofadhiliwa na 
Hazina ya Kimataifa ya 
Maendeleo ya Kilimo (IFAD) 
na Serikali ya Kenya kwa 
Sh9.4 bilioni unalenga ku-
fanya uzalishaji wa mifugo 
kuwa biashara katika kaunti 
kumi kwa majaribio.

Katibu wa Idara ya Seri-
kali ya Mifugo Harry Kimtai, 
alisema kwamba hatua hiyo 
inanuiwa kupiga jeki ma-
pato ya familia zaidi ya 110 
katika kaunti lengwa.

“Tulichagua maeneo haya 
manne kwa sababu ya hali 
ya watu masikini sehemu 
za mashambani ili tuweze 
kuongeza mapato yao,” 
alisema. Ingawa mradi huo 
pia umevutia ruzuku ku-
toka Heifer International 
kwa wakulima wanaofuga 
nguvu ng’ombe wa maziwa, 
Katibu alisema serikali ita-
wasiliana na sekta ya kibi-
nafsi kuhusisha wakulima 
zaidi na kuhakikisha mradi 
huo umeendelezwa.

Akizungumza akiwa Ki-
sumu kufunga warsha ya 
siku tano ya kuleta ush-
irikiano na wadau wakuu 

kutoka sekta ya ki-

binafsi, Katibu alisema 
kwamba ushirikiano huo 
unataka kutumia na ku-
jifunza kutoka ufanisi wa 
sekta ya kibinafsi, kupata 
matokeo bora katika vita 
dhidi ya njaa na umasikini.

“Tumekuwa na mazun-

gumzo na sekta ya kibinafsi 
kuona jinsi tunaweza ku-
unga mpango huu. Tume-
shauriana nao kuhusu 
maeneo ya ushirikiano 
na kila mmoja wao ata-
chukua eneo linalomvutia,” 
alisema.

Miongoni mwa washirika, 
alisema ni Kenchic, Wakfu 
wa KCB na taasisi kadhaa 
za kifedha ambazo zina-
tarajiwa kuwekeza pesa ka-
tika mpango huo kusaidia 
wakulima wanaohusishwa 
katika mradi huo.

“Tunanuia kukopa kutoka 
utafiti mpana uliofanywa na 
washirika kama Kenchic 
kusaidia wakulima masikini 
sehemu za mashambani ku-
fikia biashara,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Kenchic, Jim Tozer, al-
ipongeza ushirikiano huo 
akisema utasaidia kuima-
risha sekta ya ufugaji wa 
kuku nchini.

Kampuni hiyo ambayo 
imekuwa katika biashara 
hiyo kwa miaka 40 iliyo-
pita, alisema, ina utafiti wa 
kina na idara ya huduma za 
nyanjani ambayo itasaidia 
serikali inapochukua hatua 
za kuongeza mapato katika 
mfumo wa thamani.

Kenchic pamoja na wa-
shirika, alisema, tayari 
inahusika na mipango 
ya nyumba na lishe kote 
nchini na akaongeza kuwa 
ushirikiano na serikali uta-
saidia vijana wengi na wa-
nawake kujiunga na ufugaji 
wa kuku. 

Ushirikiano wa Serikali, sekta ya kibinafsi kuongeza uzalishaji wa mifugo

Katibu wa Idara ya Mifugo (PS), Harry Kimtai, ahutubia waandishi habari mjini Kisumu. 
Kushoto ni msimamizi wa Wakfu wa KCB, Caroline Wanjeri  na Mkurugenzi Mkuu wa 
Kenchic, Jim Tozer (Kati).   PICHA: CHRIS MAHANDARA (KNA)

Tulichagua 
maeneo haya 

manne kwa 
sababu ya umas-
kini mashinani 
”-PS Kimtai
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NAMBA YA NAFASI 01/2022 

MFUMO WA KAZI KANDARASI 

ANARIPOTI KWA MKUU-IDARA YA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA KITAIFA YA AFYA

ENEO LA KAZI NAIROBI 

WIZARA YA AFYA

Wizara ya Afya kwa msaada wa Hazina ya Kimataifa ya Kupambana na Ukimwi, Kifua Kikuu na Malaria inalenga 
kuajiri mtu mwenye sifa na uwezo wa kujaza nafasi ya Afisa Fedha wa kitengo cha Global Fund katika Idara ya 
Uimarishaji wa Mifumo ya Afya ya Taifa kwa Mkataba.

Afisa wa Fedha ataratibu na kutekeleza miamala na shughuli za kifedha kwa shughuli za ruzuku ya Global Fund.

Watu wanaovutiwa na waliohitimu wanaombwa kuwasilisha maombi ya maandishi pamoja na wasifu wa kina 
(CV), nakala za Kitambulisho cha Taifa, vyeti vya masomo na taaluma na stakabadhi nyingine husika kwa anwani 
ifuatayo:
                                         Katibu,
                                                Wizara ya Afya,
                                                P.O. Box 30016-00100,
                                                NAIROBI.
Maombi yanaweza pia kutumwa kwa barua pepe kupitia: directorhrmoh@gmail.com au kuwasilishwa kwa mkono 
kwa Wizara ya Afya, Afya House, Orofa ya 3, Chumba 312 (Masjala) kabla ya tarehe 7 Machi, 2023 saa 5.00 jioni (Saa 
za Afrika Mashariki).

Mahitaji ya Uteuzi

Wagombea wanaotaka kuomba nafasi hiyo hapo juu lazima wawe na yafuatayo:

i.           Shahada ya digrii  katika somo lolote kati ya yafuatayo: Biashara (Chaguo la Fedha), Uchumi, Usimamizi wa 
Biashara, Fedha na sifa nyingine zozote zinazohusiana na biashara kutoka kwa a taasisi inayotambuliwa;

ii.        Mhasibu wa Umma aliyeidhinishwa - CPA (K);
iii.       Mwanachama wa ICPAK na mwenye hadhi nzuri;
iv.        Angalau uzoefu wa miaka 3 wa kufanya kazi katika mradi unaofadhiliwa na wafadhili;
v.        Ujuzi wa kisasa wa uhasibu wa kompyuta kama vile Quick books, Pastel, SAGE na Navision, miongoni mwa 

zingine,

Uwezo wa Msingi

i.          Ujuzi wa mipamgo ya Serikali ya Kenya, kupanga bajeti na taratibu za usimamizi wa fedha;
ii.        Ujuzi wa mpangilio wa mfumo wa utoaji wa huduma za afya nchini Kenya, ikijumuisha mfumo wa afya 

uliogatuliwa;
iii.        Onyesha uwezo na kujitolea kwa kazi ya pamoja na uratibu na washirika wengi;
iv.         Uwezo wa kufanya kazi ndani ya muda uliowekwa;
v.          Mwenye ari na ubunifu;

Wajibu na Majukumu

Wajibu na majukumu ya mwenye wadhifa huo yatajumuisha:
i.        Kushiriki katika uundaji wa bajeti za Global Fund wakati wa maombi ya ufadhili, utayarishaji wa ruzuku na 

ugawaji upya;
ii.        Kuandaa bajeti za kila mwaka za Globa Fundl;
iii.       Kuhakikisha kuwa bajeti za Global Fund zimenakiliwa katika makadirio yaliyochapishwa ya GoK/MoH;
iv.      Kuandaa mgao wa fedha dhidi ya shughuli, kwa malipo yote yaliyopokelewa kutoka kwa Mpokeaji Mkuu;
v.        Kusimamia na kutoa mafunzo kwa wahasibu katika kitengo kwa ajili ya utekelezaji bora wa chombo cha 

Ufuatiliaji wa Fedha iliyoandaliwa na Mpokeaji Mkuu;
vi.        Kutumia zana ya ufuatiliaji wa Fedha kufuatilia gharama dhidi ya shughuli ambazo ulipaji ulifanywa;
vii.       Kuhakikisha matumizi yote ya ruzuku yanafanyika kwa kuzingatia mahitaji na taratibu za kifedha za GoK 

na Global Fund;
viii.       Kuweka rekodi ya malipo yote kwa Mpokeaji Mdogo na gharama zinazohusiana;
ix.         Kuhakiki ankara zote zilizowasilishwa na wakala wa manunuzi ili kuhakikisha kuwa zinazingatia Sheria ya
 Ununuzi na Uondoaji wa Umma na makubaliano kati ya Mpokeaji Mkuu na wakala wa Manunuzi;
x.        Kutayarisha ripoti za fedha za mara kwa mara kuhusu shughuli za ruzuku ya Global Fund kama inavyotaki-

wa na Mpokeaji Mkuu;
Xi.        Kuhakikisha kuwa maswali kuhusu usimamizi wa fedha na ripoti za fedha za mpokeaji Mdogo kama yana-

vyoweza kuulizwa na Wakala wa Hazina ya Ndani au sekretarieti ya Mfuko wa Kimataifa yanashughulikiwa 
Mara moja;

xii.        Kutayarisha makadirio ya fedha taslimu kwa ajili ya ruzuku ya mpokeaji Mdogo; na
xiii.       Kutekeleza majukumu mengine yoyote kama itakavyoagizwa na Mkuu, Idara ya Uimarishaji wa Mifumo ya 

Kitaifa ya Afya mara kwa mara.

Malipo

Mgombea atakayefaulu atalipwa malipo mazuri

Mambo Muhimu ya Kuzingatia

i.           Mwombaji anapaswa kutoa maelezo yote yaliyoombwa katika tangazo;
ii.          Ni kosa kuingiza taarifa zisizo sahihi katika maombi;
iii.         Maelezo ya vyeti vya kitaaluma na kitaaluma ambayo hayatakuwa yametolewa kufikia kufungwa kwa 
             tangazo hayatajumuishwa;
iv.         Tutawasiliana tu na wagombea watakaoorodheshwa;
v.          Ombi la yeyote atakayepatikana akidanganya litafutiliwa mbali;
vi.          Waombaji walioorodheshwa watahitajika kutoa hati asili za Kitambulisho chao cha Taifa, vyeti vya kitaalu-

ma na nakala wakati wa usaili;
vii.         Ni kosa la jinai kuwasilisha vyeti/nyaraka feki;
viii.        Maafisa wanaohudumu watahitajika kutoa barua ya awali ya uteuzi kwa wadhifa wao wa sasa wakati wa 

mahojiano.

Wizara ya Afya imejitolea kutekeleza masharti ya Katiba - Sura ya 232 (1) kuhusu ushindani wa haki na sifa, uwakil-
ishi wa jamii mbalimbali za Wakenya na kutoa fursa sawa za ajira kwa wanaume na wanawake, watu wa makabila 
yote na watu wenye ulemavu, kwa hivyo, watu wenye ulemavu, waliotengwa na walio wachache wanahimizwa 
kutuma maombi.

KATIBU WA WIZARA

AFISA MSIMAMIZI FEDHA WA MRADI

IMETANGAZWA TENA Taasisi ya Mafunzo ya Nishati & Utafiti 

KOZI ZA DIPLOMA NA VYETI – Undikishaji wa MEI 2023

Taasisi ya Mafunzo ya Nishati na Utafi ti (IESR) ni Taasisi iliyoidhinishwa ya Elimu ya Kiufundi ya 
Viwanda na Ufundi nchini Kenya chini ya Sheria ya TVET 2013 na Taasisi ya Mafunzo ya Viwanda 
iliyosajiliwa chini ya Sheria ya Mafunzo ya Viwanda Sura ya 237 ya 2011. Kozi zetu zinachunguzwa na
Baraza la Kitaifa la Mitihani (KNEC). IESR inamilikiwa kibinafsi na Kenya Power na pia imesajiliwa
kama Taasisi ya Utafi ti. IESR inakaribisha maombi ya kozi zifuatazo kwa uandikisha-
ji wa Mei 2023. Tarehe ya mwisho ya kutuma maombi ni Ijumaa, tarehe 10 Machi 2023.

NA. JINA LA KOZI SHARTI MUDA NA
ADA YA 
MASOMO

KOZI ZA DIPLOMA

1. Diploma ya Uhandisi wa Umeme na 
Elektroniki
(Chaguo la Umeme/Elektroniki)
Sehemu ya 1
(KNEC) – Mchana/Jioni

Kiwango cha chini cha KCSE 
wastani alama ya C- (Minus) 
na D+ (Plus) katika Kiin-
gereza, Hisabati na Fizikia/
Sayansi Asilia

Miaka 3 ya mihula 7 
darasani na  mihula 
2 ya masomo ya 
nyanjani.
Karo ya Muhu-
la wa Kwanza 
KShs.38,900/=

2. Diploma ya Uhandisi wa Umeme na 
Elektroniki
(Chaguo la Umeme)
Sehemu ya II (KNEC) - Mchana/ 
Jioni

Diploma ya Umeme na
Uhandisi wa Kielektroniki 
- (Chaguo la  Umeme) Seh-
emu ya I (KNEC) AU Cheti 
cha Ufundi katika Umeme 
na Kielektroniki
Uhandisi - (Chaguo la 
Umeme)

Miaka 2 ya mihula 5 
darasani na mihula 
2 ya masomo ya 
nyanjani
Karo ya Muhu-
la wa Kwanza 
KShs.45,900/=

3. Diploma ya Uhandisi Mitambo
Chaguo la Mitambo Sehemu 1
(KNEC) - MCHANA

Kiwango cha chini cha KCSE 
wastani cha Alama ya C- 
(Minus) na D+ (pamoja na) 
katika Kiingereza, Hisabati 
na Fizikia/Sayansi Asilia

Miaka 3 ya mihula 7 
darasani na mihula 
2 ya nyanjani.
Karo ya Muhula wa 
Kwanza
KShs.38, 900/=

4. Diploma ya Uhandisi wa Magari
MCHANA Sehemu I

Kiwango cha chini cha KCSE 
wastani  Alama ya  C- (Mi-
nus) na D+ (pamoja na) 
katika Kiingereza, Hisabati 
na Fizikia/Sayansi Asilia

Miaka 3 ya mihula 7 
darasani na mihula 
2 ya nyanjani.
Karo ya Muhu-
la wa Kwanza 
KShs.38,900/

5. Diploma ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano
MCHANA Sehemu i 

Kiwango cha chini cha KCSE 
wastani Alama ya  C- (Minus) 
na D+ (pamoja na) katika 
Kiingereza na Hisabati

Miaka 3 ya mihula 7 
darasani na mihula 
2 ya nyanjani.
Karo ya Muhu-
la wa Kwanza 
KShs.38,900/

KOZI ZA VYETI

6. Cheti cha Ufundi katika Uhandisi wa 
Umeme na Elektroniki
(Chaguo la Umeme)
(KNEC) – Mchana/Jioni

Kiwango cha Chini cha KCSE 
Wastani Alama ya D (plain), 
na D (plain) katika Hisabati, 
Kiingereza na Fizikia/Sayansi 
Asilia

Miaka 2 ya mihula 5 
darasani na muhula 
1 wa nyanjani.
Karo ya Muhu-
la wa Kwanza 
KShs.38,900/=

7. Ufundi katika Uhandisi wa Magari
MCHANA

Kiwango cha Chini cha KCSE 
Wastani Alama ya D (plain) 
pamoja na D (plain) katika 
Kiingereza, Hisabati & Fizikia 
/Sayansi Asilia

Miaka 2 ya mihula 7 
darasani na mihula 
2 nyanjani.
Karo ya Muhu-
la wa Kwanza 
KShs.38,900/=

8. Ufundi katika Uhandisi wa Mitambo 
(Chaguo la Uzalishaji)
MCHANA

Kiwango cha Chini cha KCSE 
Wastani Alama ya D (plain) 
pamoja na D (plain) katika
Kiingereza, Hisabati & Fizikia 
/Sayansi Asilia

Miaka 2 ya mihula 7 
darasani na mihula 
2 nyanjani.
Karo ya Muhu-
la wa Kwanza 
KShs.38,900/-

9. Cheti cha Ufundi katika Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano
(KNEC) - MCHANA

Minimum KCSE Mean Grade 
of D (Plain) with D (Plain) in 
Mathematics, English

2 years of 5 terms in 
class and 1 term of 
attachment.
Term one Fees 
KShs.38,900/=

1.     Tembelea www.iesr.ac.ke, na upakue fomu ya maombi. Peana fomu ya maombi iliyojazwa pamo-
ja na nakala za vyeti vya kitaaluma na hati za matokeo kwa IESR kulingana na  maagizo kwenye 
fomu. Ada ya maombi isiyoweza kurejeshwa ya KShs.1,000 italipwa baada ya kutuma ombi.

2.      Waombaji wanaovutiwa wanakaribishwa kutembelea Taasisi iliyo Ruaraka, Kando ya Barabara 
yaThika (Karibu na Chuo cha Utalii) wakati wa saa za kazi kwa maswali zaidi.

3.      Malazi HAYATOLEWI.

4.      Taasisi itajitahidi kutoa nafasi za Masomo ya Nyanjani itakapohitajika.

5.      Ada hutofautiana kwa muhula.

6.     Huenda IESR isiweze kutoa ufadhili wowote kimasomo au ufadhili wa HELB.
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Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi
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DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Wazabuni wanaweza kuchunguza na kupakua hati za zabuni bila malipo kutoka kwa tovuti ya Idara: 
www.housingandurban.go.ke na vile vile Tovuti ya Bomayangu: www.bomayangu.go.ke/tenders. Wazabuni 
wanaopakua hati za zabuni watahitajika kutoa zao. maelezo kwa kujiandikisha katika Afi si ya  Kusimamia 
Mfumo wa Usambazaji iliyoko Ardhi House mrengo wa ghorofa ya 6 “B” wakati wa saa za kawaida za kazi.

Wazabuni wanaoonyesha nia watahitajika kuwasilisha pamoja na zabuni zao, dhamana ya zabuni katika 
mfumo wa uhakikisho wa mahitaji kutoka kwa Benki inayotambulika, taasisi ya kifedha iliyoidhinishwa 
na Benki Kuu ya Kenya au kampuni ya bima iliyoidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma ( PPRA). Dhamana ya zabuni itakuwa halali kwa muda wa siku thelathini (30) zaidi ya tarehe 
ya uhalali wa zabuni.

Nyaraka zilizokamilishwa za zabuni zilizoambatanishwa katika bahasha zilizofungwa na kuwekwa 
alama ya wazi kwa Nambari ya Zabuni na Maelezo ya Zabuni zitawasilishwa kwa anwani iliyo hapa chini 
au kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililoko kwenye Orofa ya 6, Ardhi House ili kupokelewa mnamo 
au kabla ya tarehe 9 Machi, 2023 saa 11.00 asubuhi. Hati nyingi zitawasilishwa na kusajiliwa katika ofisi ya 
Mkuu wa Huduma za Usimamizi wa Mfumo wa Usambazaji kwenye Orofa ya 6, Mrengo B, Ardhi House, 1st Ngong 
Avenue. Wazabuni wanashauriwa kuwasilisha nakala 1 halisi na laini katika mfumo wa PDF wakati wa ufunguzi wa 
zabuni ambayo ni nakala ya hati asili ya zabuni.

Zabuni zitafunguliwa mara moja katika Ukumbi wa wa Mikutano wa Bodi ya Idara ya Ujenzi na 
Ustawishaji wa  Miji, iliyoko kwenye mrengo wa Orofa ya  6“B” - Ardhi House, 1stNgong Avenue kando 
ya Barabara ya Ngong, mbele ya wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria. Zabuni zili-
zochelewa zitakataliwa. Kwa maswali au ufafanuzi wowote, tembelea ofisi ya Usimamizi wa Mfumo wa 
Usambazaji wakati wa saa za kawaida za kazi na/au andika kwa procurementhousingandurban@gmail.com. 

Mkuu wa Huduma za Mfumo wa Usambazaji
Kwa: Katibu Mkuu
Idara ya Ujenzi na Ustawishaji wa Miji.
P.O. Sanduku 30119 -00100 NAIROBI, KENYA

Serikali ya Kenya inaharakisha utimizaji wa Ajenda ya Makazi na itachapisha miradi inayoweza 
kutolewa kwa wazabuni kupitia duru za zabuni. Duru za zabuni zitawawezesha wahusika wana-
ovutiwa na wanaostahiki kuonyesha nia ya miradi iliyoorodheshwa. Wazabuni waliofaulu wana-
paswa kuwa tayari kufanya miradi katika mipango ya ubia chini ya muundo, kujenga, kufadhili na 
kuuza. Wazabuni pia watahitajika kufanya ujenzi wa miundombinu inayohusiana. Kutochukuliwa 
kwa vitengo kutatolewa kama ilivyofafanuliwa katika hati husika za zabuni.

Wizara ya Ardhi, Kazi za Umma, Ujenzi na Ustawishaji wa Miji kupitia Idara ya Ujenzi na Ustaw-
ishaji wa Miji sasa inawaalika Waendelezaji wazoefu kuwasilisha zabuni za miradi ifuatayo:

WIZARA YA ARDHI, KAZI ZA UMMA, UJENZI NA USTAWISHAJI WA MIJI 
IDARA YA UJENZI NA USTAWISHAJI WA MIJI

MPANGO WA NYUMBA NAFUU (AHP)

MIRADI YA PIPELINE YA AHP 

TANGAZO LA ZABUNI

Na Jina la Mradi Nambari ya Zabuni Ukubwa 
wa ardhi

Dhama-
na

1. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Nyanchwa, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/
AHP/090/2022-2023

ekari 4 milioni 1

2. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Milimani A, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /091/2022-2023

ekari 0.49  
(0.2 Ha)

milioni 1

3. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhilina 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Jogoo, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /092/2022-2023

ekari  1.73  
(0.7 Ha)

milioni 1

4. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Milimani B, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /093/2022-2023

 ekari  0.49   
(0.2 Ha)

milioni 1

5. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Bobasi, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /094/2022-2023

 ekari 24.5 milioni 5

6. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bonchari, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /095/2022-2023

 ekari 4.46 milioni 1

7. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Kitutu Kusini, Kaunti 
ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /096/2022-2023

ekari  12.3 milioni 3

8. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Machoge, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /097/2022-2023

 ekari 4.46 milioni 1

9. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Nyandiwa Ritibo-South 
Mugirango, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /098/2022-2023

 ekari  6.8 milioni 2

10. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Milimani C, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /99/2022-2023

 ekari 7.70 milioni 2

11. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Nyaribari, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /100/2022-2023

 ekari 5.5 milioni 2

12. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Taracha, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /101/2022-2023

 ekari  9.5 milioni 2

13. Mapendekezo ya Usanifu, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Manga, Kaunti ya Nyamira

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /102/2022-2023

  ekari 
10.38 
(4.2Ha)

milioni 3

14. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji  wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Mji wa Nyamira, Kaunti 
ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /103/2022-2023

 ekari 
1.063 
(0.43 Ha)

milioni 1

15. Usanifu Unaopendekezwa, Kujenga, Kufadhili na 
Kuuza Vitengo vya Nyumba kwa Miundombinu 
Husika ya Kijiji cha West Mugirango/Siama-
ni-Ogango, Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /104/2022-2023

 ekari  5 milioni 2

16. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya West Mugirango/Bogicho-
ra-Sironga, Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /105/2022-2023

 ekari  10 milioni 3 

17. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Manga (Hapo awali ya NHC), 
Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /106/2022-2023

 ekari  20 milioni 5

Na. Jina la Mradi Nambari ya Zabuni Ukubwa 
wa ardhi

Dhama-
na

18. Usanifu Unaopendekezwa Ujenzi, Ufadhili na Uu-
zaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miundom-
binu Husika ya Nyansiongo, Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /107/2022-2023

 ekari  2 milioni 1

19. Mapendekezo ya Usanifu, Ujenzi, Ufadhili na Uu-
zaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Bukira/Bwisaboka/3642-Ke-
hancha, Kaunti ya Migori

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /108/2022-2023

 ekari  1.98  
(0.8Ha)

milioni 1

20. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Suna West/Wiga/1366-
Masara, Kaunti ya Migori.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /109/2022-2023

 ekari  5.44  
(2.2Ha)

milioni 2

21. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Mji wa Migori -
Kododa, Kaunti ya Migori

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /110/2022-2023

 ekari  1.98  
(0.8Ha)

milioni 1

22. Mapendekezo ya Usanifu, Ujenzi, Ufadhili na Uu-
zaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Mji wa Awendo/291, Kaunti 
ya Migori

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /111/2022-2023

ekari  1.9  
(0.77Ha)

milioni 1

23. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Mji wa Awendo/277, Kaunti 
ya Migori.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /112/2022-2023

 ekari  2.9 
(1.2Ha)

milioni 1

24. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Nyanchwa, Kaunti ya Migori.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /113/2022-2023

ekari  2.2 
(0.9Ha)

milioni 1

25. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Kaunti ya Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /114/2022-2023

 ekari  1.14  
(0.46 Ha) 

1 million

26. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Kaunti ya Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /115/2022-2023

1.14 (0.46 
Ha) 

milioni 1

27. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /116/2022-2023

ekari  1.16  
(0.47 Ha)

milioni 1

28. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /117/2022-2023

 ekari  1.48  
(0.60 Ha)

milioni 1

29. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /118/2022-2023

 ekari  1.09 
(0.44 Ha)

milioni 1

30. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /119/2022-2023

 ekari  
1.234  
(0.50 Ha)

milioni 1

31. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /120/2022-2023

ekari  
1.234  
(0.50 Ha)

milioni 1

32. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Mradi wa Nyumba ya 
Bungoma, Kaunti ya Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /121/2022-2023

 ekari  9.7 
(3.93Ha)

milioni 2

33. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /122/2022-2023

 ekari  1.24  
(0.50 Ha)

milioni 1

34. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Eneo la Magharibi LR 
Eldoret Municipality BLK 2/115, Uasin Gishu 
Count

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /123/2022-2023

ekari  22 milioni 5

35. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Pioneer, Kaunti ya Uasin 
Gishu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /124/2022-2023

ekari  13 milioni 3

36. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Annex-Saroiyot, Kaunti ya 
Uasin Gishu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /125/2022-2023

ekari  15  milioni 4

37. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Kimumu-AMS, Kaunti ya 
Uasin Gishu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /126/2022-2023

ekari  5  milioni 2

Na. Jina la Mradi Nambari ya Zabuni Ukubwa 
wa ardhi

Dhama-
na

38. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Nyumba za Wafanyikazi za 
Halmashauri ya Keiyo-LR Irong/Iten/493, Kaunti 
ya Elgeyo Marakwet.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /127/2022-2023

 ekari 1 milioni 1

39.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Hospitali ya Rufaa ya Iten 
LR Irong/Iten/2977, Elgeyo Marakwet Count

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /128/2022-2023  ekari 2 milioni 1

40.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Komba Belio LR Irong/
Iten/3225, Kaunti ya Elgeyo Marakwet.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /129/2022-2023  ekari  2 milioni 1

41.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Chebiemit LR Moiben/
Chebara/423, Kaunti ya Elgeyo Marakwet.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /130/2022-2023  ekari 1 milioni 1

42.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Tambach-LR EMC/
Kapterik/A/2680, Elgeyo Marakwet Count

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /131/2022-2023 ekari  2 milioni 1

43.
Usanifu Unaopendekezwa, Kujenga, Kufadhili na 
Kuuza Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Majimbo ‘B’, Kaunti ya Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /132/2022-2023

 ekari  4.94  
(2Ha) milioni 1

44.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Blue Valley, Kaunti ya 
Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /133/2022-2023

 ekari  2.79 
(1.13Ha) milioni 1

45.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Spring Valley, Kaunti ya 
Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /134/2022-2023

 ekari  2.47 
(1Ha) milioni 1

46.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Kimathi Estate, Kaunti 
ya Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /135/2022-2023

 ekari  2.47  
(1Ha) milioni 1

47.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Ndagani, Kaunti ya Thara-
ka Nithi.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /136/2022-2023

 ekari  2.47  
(1Ha) milioni 1

48.
Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Chiakariga, Tharaka Nithi

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /137/2022-2023

 ekari  7.9 
(3.2Ha) milioni 2

49.
Usanifu Unaopendekezwa, Kujenga, Kufadhili na 
Kuuza Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
domsingi Husika ya Kerugoya ‘B’, Kirinyaga

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /138/2022-2023

 ekari 5.9 
(2.4Ha) milioni 2

50.
Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Sagana, Kaunti ya Kirinyaga.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /139/2022-2023

 ekari  
19.77  
(8Ha)

milioni 4 
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Wazabuni wanaweza kuchunguza na kupakua hati za zabuni bila malipo kutoka kwa tovuti ya Idara: 
www.housingandurban.go.ke na vile vile Tovuti ya Bomayangu: www.bomayangu.go.ke/tenders. Wazabuni 
wanaopakua hati za zabuni watahitajika kutoa zao. maelezo kwa kujiandikisha katika Afi si ya  Kusimamia 
Mfumo wa Usambazaji iliyoko Ardhi House mrengo wa ghorofa ya 6 “B” wakati wa saa za kawaida za kazi.

Wazabuni wanaoonyesha nia watahitajika kuwasilisha pamoja na zabuni zao, dhamana ya zabuni katika 
mfumo wa uhakikisho wa mahitaji kutoka kwa Benki inayotambulika, taasisi ya kifedha iliyoidhinishwa 
na Benki Kuu ya Kenya au kampuni ya bima iliyoidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma ( PPRA). Dhamana ya zabuni itakuwa halali kwa muda wa siku thelathini (30) zaidi ya tarehe 
ya uhalali wa zabuni.

Nyaraka zilizokamilishwa za zabuni zilizoambatanishwa katika bahasha zilizofungwa na kuwekwa 
alama ya wazi kwa Nambari ya Zabuni na Maelezo ya Zabuni zitawasilishwa kwa anwani iliyo hapa chini 
au kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililoko kwenye Orofa ya 6, Ardhi House ili kupokelewa mnamo 
au kabla ya tarehe 9 Machi, 2023 saa 11.00 asubuhi. Hati nyingi zitawasilishwa na kusajiliwa katika ofisi ya 
Mkuu wa Huduma za Usimamizi wa Mfumo wa Usambazaji kwenye Orofa ya 6, Mrengo B, Ardhi House, 1st Ngong 
Avenue. Wazabuni wanashauriwa kuwasilisha nakala 1 halisi na laini katika mfumo wa PDF wakati wa ufunguzi wa 
zabuni ambayo ni nakala ya hati asili ya zabuni.

Zabuni zitafunguliwa mara moja katika Ukumbi wa wa Mikutano wa Bodi ya Idara ya Ujenzi na 
Ustawishaji wa  Miji, iliyoko kwenye mrengo wa Orofa ya  6“B” - Ardhi House, 1stNgong Avenue kando 
ya Barabara ya Ngong, mbele ya wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria. Zabuni zili-
zochelewa zitakataliwa. Kwa maswali au ufafanuzi wowote, tembelea ofisi ya Usimamizi wa Mfumo wa 
Usambazaji wakati wa saa za kawaida za kazi na/au andika kwa procurementhousingandurban@gmail.com. 

Mkuu wa Huduma za Mfumo wa Usambazaji
Kwa: Katibu Mkuu
Idara ya Ujenzi na Ustawishaji wa Miji.
P.O. Sanduku 30119 -00100 NAIROBI, KENYA

Serikali ya Kenya inaharakisha utimizaji wa Ajenda ya Makazi na itachapisha miradi inayoweza 
kutolewa kwa wazabuni kupitia duru za zabuni. Duru za zabuni zitawawezesha wahusika wana-
ovutiwa na wanaostahiki kuonyesha nia ya miradi iliyoorodheshwa. Wazabuni waliofaulu wana-
paswa kuwa tayari kufanya miradi katika mipango ya ubia chini ya muundo, kujenga, kufadhili na 
kuuza. Wazabuni pia watahitajika kufanya ujenzi wa miundombinu inayohusiana. Kutochukuliwa 
kwa vitengo kutatolewa kama ilivyofafanuliwa katika hati husika za zabuni.

Wizara ya Ardhi, Kazi za Umma, Ujenzi na Ustawishaji wa Miji kupitia Idara ya Ujenzi na Ustaw-
ishaji wa Miji sasa inawaalika Waendelezaji wazoefu kuwasilisha zabuni za miradi ifuatayo:

WIZARA YA ARDHI, KAZI ZA UMMA, UJENZI NA USTAWISHAJI WA MIJI 
IDARA YA UJENZI NA USTAWISHAJI WA MIJI

MPANGO WA NYUMBA NAFUU (AHP)

MIRADI YA PIPELINE YA AHP 

TANGAZO LA ZABUNI

Na Jina la Mradi Nambari ya Zabuni Ukubwa 
wa ardhi

Dhama-
na

1. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Nyanchwa, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/
AHP/090/2022-2023

ekari 4 milioni 1

2. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Milimani A, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /091/2022-2023

ekari 0.49  
(0.2 Ha)

milioni 1

3. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhilina 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Jogoo, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /092/2022-2023

ekari  1.73  
(0.7 Ha)

milioni 1

4. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Milimani B, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /093/2022-2023

 ekari  0.49   
(0.2 Ha)

milioni 1

5. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Bobasi, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /094/2022-2023

 ekari 24.5 milioni 5

6. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bonchari, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /095/2022-2023

 ekari 4.46 milioni 1

7. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Kitutu Kusini, Kaunti 
ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /096/2022-2023

ekari  12.3 milioni 3

8. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Machoge, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /097/2022-2023

 ekari 4.46 milioni 1

9. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Nyandiwa Ritibo-South 
Mugirango, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /098/2022-2023

 ekari  6.8 milioni 2

10. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Milimani C, Kaunti ya 
Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /99/2022-2023

 ekari 7.70 milioni 2

11. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Nyaribari, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /100/2022-2023

 ekari 5.5 milioni 2

12. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Taracha, Kaunti ya Kisii.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /101/2022-2023

 ekari  9.5 milioni 2

13. Mapendekezo ya Usanifu, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Manga, Kaunti ya Nyamira

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /102/2022-2023

  ekari 
10.38 
(4.2Ha)

milioni 3

14. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji  wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Mji wa Nyamira, Kaunti 
ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /103/2022-2023

 ekari 
1.063 
(0.43 Ha)

milioni 1

15. Usanifu Unaopendekezwa, Kujenga, Kufadhili na 
Kuuza Vitengo vya Nyumba kwa Miundombinu 
Husika ya Kijiji cha West Mugirango/Siama-
ni-Ogango, Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /104/2022-2023

 ekari  5 milioni 2

16. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya West Mugirango/Bogicho-
ra-Sironga, Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /105/2022-2023

 ekari  10 milioni 3 

17. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Manga (Hapo awali ya NHC), 
Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /106/2022-2023

 ekari  20 milioni 5

Na. Jina la Mradi Nambari ya Zabuni Ukubwa 
wa ardhi

Dhama-
na

18. Usanifu Unaopendekezwa Ujenzi, Ufadhili na Uu-
zaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miundom-
binu Husika ya Nyansiongo, Kaunti ya Nyamira.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /107/2022-2023

 ekari  2 milioni 1

19. Mapendekezo ya Usanifu, Ujenzi, Ufadhili na Uu-
zaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Bukira/Bwisaboka/3642-Ke-
hancha, Kaunti ya Migori

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /108/2022-2023

 ekari  1.98  
(0.8Ha)

milioni 1

20. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Suna West/Wiga/1366-
Masara, Kaunti ya Migori.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /109/2022-2023

 ekari  5.44  
(2.2Ha)

milioni 2

21. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Mji wa Migori -
Kododa, Kaunti ya Migori

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /110/2022-2023

 ekari  1.98  
(0.8Ha)

milioni 1

22. Mapendekezo ya Usanifu, Ujenzi, Ufadhili na Uu-
zaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Mji wa Awendo/291, Kaunti 
ya Migori

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /111/2022-2023

ekari  1.9  
(0.77Ha)

milioni 1

23. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Mji wa Awendo/277, Kaunti 
ya Migori.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /112/2022-2023

 ekari  2.9 
(1.2Ha)

milioni 1

24. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Nyanchwa, Kaunti ya Migori.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /113/2022-2023

ekari  2.2 
(0.9Ha)

milioni 1

25. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Kaunti ya Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /114/2022-2023

 ekari  1.14  
(0.46 Ha) 

1 million

26. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Kaunti ya Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /115/2022-2023

1.14 (0.46 
Ha) 

milioni 1

27. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /116/2022-2023

ekari  1.16  
(0.47 Ha)

milioni 1

28. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /117/2022-2023

 ekari  1.48  
(0.60 Ha)

milioni 1

29. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /118/2022-2023

 ekari  1.09 
(0.44 Ha)

milioni 1

30. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /119/2022-2023

 ekari  
1.234  
(0.50 Ha)

milioni 1

31. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /120/2022-2023

ekari  
1.234  
(0.50 Ha)

milioni 1

32. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Mradi wa Nyumba ya 
Bungoma, Kaunti ya Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /121/2022-2023

 ekari  9.7 
(3.93Ha)

milioni 2

33. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Bungoma, Kaunti ya 
Bungoma.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /122/2022-2023

 ekari  1.24  
(0.50 Ha)

milioni 1

34. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Eneo la Magharibi LR 
Eldoret Municipality BLK 2/115, Uasin Gishu 
Count

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /123/2022-2023

ekari  22 milioni 5

35. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Pioneer, Kaunti ya Uasin 
Gishu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /124/2022-2023

ekari  13 milioni 3

36. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Annex-Saroiyot, Kaunti ya 
Uasin Gishu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /125/2022-2023

ekari  15  milioni 4

37. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Kimumu-AMS, Kaunti ya 
Uasin Gishu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /126/2022-2023

ekari  5  milioni 2

Na. Jina la Mradi Nambari ya Zabuni Ukubwa 
wa ardhi

Dhama-
na

38. Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undomsingi Husika ya Nyumba za Wafanyikazi za 
Halmashauri ya Keiyo-LR Irong/Iten/493, Kaunti 
ya Elgeyo Marakwet.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /127/2022-2023

 ekari 1 milioni 1

39.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Hospitali ya Rufaa ya Iten 
LR Irong/Iten/2977, Elgeyo Marakwet Count

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /128/2022-2023  ekari 2 milioni 1

40.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Komba Belio LR Irong/
Iten/3225, Kaunti ya Elgeyo Marakwet.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /129/2022-2023  ekari  2 milioni 1

41.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundomsingi Husika ya Chebiemit LR Moiben/
Chebara/423, Kaunti ya Elgeyo Marakwet.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /130/2022-2023  ekari 1 milioni 1

42.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Tambach-LR EMC/
Kapterik/A/2680, Elgeyo Marakwet Count

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /131/2022-2023 ekari  2 milioni 1

43.
Usanifu Unaopendekezwa, Kujenga, Kufadhili na 
Kuuza Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Majimbo ‘B’, Kaunti ya Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /132/2022-2023

 ekari  4.94  
(2Ha) milioni 1

44.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Blue Valley, Kaunti ya 
Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /133/2022-2023

 ekari  2.79 
(1.13Ha) milioni 1

45.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Spring Valley, Kaunti ya 
Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /134/2022-2023

 ekari  2.47 
(1Ha) milioni 1

46.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa 
Miundombinu Husika ya Kimathi Estate, Kaunti 
ya Embu.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /135/2022-2023

 ekari  2.47  
(1Ha) milioni 1

47.

Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Ndagani, Kaunti ya Thara-
ka Nithi.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /136/2022-2023

 ekari  2.47  
(1Ha) milioni 1

48.
Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji wa Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Mi-
undombinu Husika ya Chiakariga, Tharaka Nithi

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /137/2022-2023

 ekari  7.9 
(3.2Ha) milioni 2

49.
Usanifu Unaopendekezwa, Kujenga, Kufadhili na 
Kuuza Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
domsingi Husika ya Kerugoya ‘B’, Kirinyaga

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /138/2022-2023

 ekari 5.9 
(2.4Ha) milioni 2

50.
Usanifu Unaopendekezwa, Ujenzi, Ufadhili na 
Uuzaji Vitengo vya Nyumba na Ujenzi wa Miun-
dombinu Husika ya Sagana, Kaunti ya Kirinyaga.

MLPWHUD/SDHUD/ 
AHP /139/2022-2023

 ekari  
19.77  
(8Ha)

milioni 4 

3)      Barua Pepe:   kengen@tip-offs.com  
4)      Tovuti:  www.tip-offs.com

NO NAMBARI YA ZABUNI MAELEZO UHITIMU TAREHE YA KUFUNGA

1 KGN-GDD-030-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Vipengee vya Kamba ya Kuchimba. Mashirika ya 
Wanawake

Machi 14, 2023 saa 
10:00 asubuhi

2 KGN-GDD-031-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Zana za Uchimbaji na Uvuvi 
Mwelekeo.

Mashirika ya 
Wanawake

Machi 14, 2023 saa 
10:00 asubuhi.

3 KGN-GDD-032-2023 Zabuni ya Usambazaji wa GPS Tofauti na Vifaa vya Rada ya 
Kupenya ya Ardhi (GPR) kwa Sehemu ya Geofizikia.

Mashirika ya 
Walemavu

Machi 14, 2023 saa 
2:00 mchana

4 KGN-GDD-034-2023 Zabuni ya Usambazaji na Uwasilishaji wa Vifaa vya Bomba la 
Victaulic.

Mashirika ya 
Walemavu

Machi 14, 2023 saa 
2:00 mchana

5 KGN-GDD-036-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Kipimo cha Kusambaza Nishati cha 
X-RAY cha Fluorescence (EDX)

Mashirika ya 
Wanawake

Machi 15, 2023 saa 
10:00 asubuhi

6 KGN-GDD-037-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Vifaa vya Kufuatilia Ubora wa Hewa. Mashirika ya 
Wanawake

Machi 15, 2023 saa 
10:00 asubuhi

7 KGN-GDD-038-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Umeme wa Muda mfupi (TEM)
Kamilisha na Seismometers Kamilisha na Vifaa

Makandarasi 
Wananchi

Machi 15, 2023 saa 
2:00  mchana

8 KGN-GDD-039-2023 Zabuni ya Ukaguzi, Huduma na Urekebishaji wa Vigunduzi 
vya Gesi ya Hydrogen Sulphide katika Vituo vya Umeme vya 
Olkaria.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 15, 2023 saa 
2:00 mchana

9 KGN-GDD-041-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Vipuri vya Mfumo wa Uondoaji wa 
NCG kwa Kituo cha Umeme cha Olkaria II.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 16, 2023 saa 
10:00 asubuhi

10 KGN-GDD-042-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Pampu Zinazozama za Maji kwa 
Kituo cha Umeme cha Olkaria II.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 16, 2023 saa 
10:00 asubuhi

11 KGN-IT-03-2023 Zabuni ya Mfumo wa Kusimamia Viraka vya IT. Makandarasi 
Wananchi

Machi 16, 2023 saa 
2:00 mchana

12 KGN-NGONG-05-2023 Zabuni ya Usambazaji wa Vivunja Mzunguko kwa Kituo cha 
Umeme cha Ngong

Makandarasi 
Wananchi

Machi 16, 2023 saa 
2:00 mchana

13 KGN-GDD-033-2023 Zabuni ya Uchoraji wa Plaza ya Jotoardhi. Kutakuwa na ziara 
ya lazima ya kuzuru eneo tarehe 28 Februari 2023 katika 
Geothermal Plaza - Olkaria kuanzia saa 10.00 asubuhi.

Mashirika ya Vijana Machi 16, 2023 saa 
2:00 mchana

14 KGN-GDD-035-2023 Zabuni ya Ukarabati na Ujenzi wa Kitalu cha Udhu katika 
Biashara ya Jotoardhi. Kutakuwa na ziara ya lazima ya eneo 
tarehe 1 Machi 2023 katika Geothermal Plaza- Olkaria 
kuanzia saa 10.00 asubuhi.

Mashirika ya 
Wanawake

Machi 20, 2023 saa 
10:00 asubuhi

15 KGN-GDD-040-2023 Zabuni ya Utoaji wa Huduma za Upishi na Utunzaji Nyumbani 
kwa Wafanyakazi wa Uchimbaji Visima katika Idara ya Uende-
lezaji wa Jotoardhi kwa Miaka Miwili (2023–2025). Kutakuwa 
na ziara ya lazima ya eneo tarehe 1 Machi 2023 katika 
Geothermal Plaza- Olkaria kuanzia saa 10.00 asubuhi.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 20, 2023 saa 
10:00 asubuhi

16 KGN-GDD-043-2023 Zabuni ya Kuboresha Kiwanda cha Kupima Kemikali cha Ol-
karia IV GPP. Kutakuwa na ziara ya lazima ya eneo tarehe 
2 Machi 2023 katika Chumba cha Mikutano cha Olkaria II 
kuanzia saa 10.00 asubuhi.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 20, 2023 saa 
2:00 mchana

17 KGN-SONDU-09-2023 Zabuni ya Ugavi, Ufungaji na Uagizaji wa Mifumo na Hati za 
Mtumiaji Hifadhi nakala ya Vifaa vya Uhifadhi na DLO kwa Ki-
tuo cha Umeme cha Sondu. Ziara ya lazima ya eneo tarehe 
28 Februari 2023 katika kituo cha umeme cha Sondu Miriu 
kuanzia saa 10.00 asubuhi.

Makandarasi 
Wananchi

Machi 20, 2023 saa 
2:00 mchana

18 KGN-KIP-14-2023 Zabuni ya Kuboresha Mifumo ya Udhibiti Usambazaji (DCS) 
kwa Kituo cha Umeme cha Kipevu III. 
Kutakuwa na ziara ya Lazima ya eneo tarehe 1 Machi 
2023 katika Kituo cha Umeme cha Kipevu kuanzia saa 
10.oo asubuhi

Wazi Kimataifa Machi 21, 2023 saa 
10:00 asubuhi

INVITATION 
TO TENDER

MWALIKO WA ZABUNI

Makampuni yanayovutiwa yanaweza kupata habari zaidi kutoka kwa 
ofisi ya Meneja Mkuu, Mfumo wa Usambazaji, Simu: (254) (020) 3666230, Barua 
pepe: tenders@kengen.co.ke katika siku za kawaida za kazi kuanzia tarehe 
ya tangazo. Hati za zabuni zinaweza kukusanywa baada ya malipo ya 
ada isiyoweza kurejeshwa ya KShs.1, 000.00 kulipwa pesa taslimu au kupi-
tia hundi ya benki katika ofisi yoyote ya fedha ya KenGen.
Hati hii pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti 
www.kengen.co.ke na kwenye E-procurement https://eprocurement.kengen.
co.ke:50001/irj/portal.

Wazabuni wanashauriwa kurejelea tovuti na ununuzi wa kielek-
troniki mara kwa mara kwa maelezo yoyote ya ziada /ufafanuzi/
addenda. Nakala zilizopakuliwa ni BURE.

KUWASILISHA ZABUNI:
1.       Nyaraka za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti ya 

KenGen E-Procurement inayopatikana kwenye tovuti ya KenGen.
 www.kengen.co.ke)
2.      Wazabuni wanaovutiwa na zabuni hii LAZIMA wahakikishe kuwa 

wamesajiliwa katika Tovuti ya Ununuzi wa Kielektroniki. Tafadhali 
hakikisha unazingatia yafuatayo;
•      Kwa wasambazaji wanaosajili kwa mara ya kwanza hakikisha
 Kisanduku cha kuteua cha “Ununuzi wa Umma” kimetiwa 

tiki ili maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji kiot-
omatiki.

•      Hati zote Lazima zipakiwe kwa Mfumo wa SRM kupitia 
https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal 
inayopatikana katika www.kengen.co.ke  

•       Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zitakuwa sawa 
na bei katika ratiba ya bei.

Kumbuka; Mzabuni ambaye amewasilisha zabuni zao na anayetaka 
kuzirekebisha zaidi hawapaswi kubofya ONDOA bali bonyeza HARIRI ili 

kuwawezesha kurekebisha majibu yao ya zabuni na kufanya mabadiliko 
yanayofaa.

Wazabuni wanaohitaji aina yoyote ya usaidizi kuhusu jinsi ya kutoa 
zabuni kupitia mfumo wanashauriwa kupakua mwongozo kutoka kwa 
tovuti au wanaweza kuwasiliana eprocurement@kengen.co.ke

Dhamana Halisi ya Zabuni pale inapohitajika katika fomu na kiasi kilicho-
bainishwa  lazima kiwasilishwe katika bahasha iliyofungwa wazi iliyoan-
dikwa nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya tarehe ya kufunga 
kwa anwani ifuatayo:
                          Meneja Mkuu, Mfumo wa Usambazaji,
                               Kenya Electricity Generating Company PLC,
                               Orofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,
                               Barabara ya Kolobot, Parklands,
                               P.O. Box 47936, 00100 NAIROBI.

Zabuni zitafunguliwa mtandaoni mara baada ya muda wa kufunga
uwepo wa wawakilishi wa wagombea watakaoamua kuhudhuria katika 
KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa zabuni, orofa ya 6.

N/B: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika 
shughuli zake za biashara.

Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa zilizotolewa
huduma ya nambari ya simu isiyojulikana.

1)        Piga Simu Bila Malipo: 0800722626
2)        Faksi Bila Malipo: 00800 007788

MENEJA MKUU, MFUMO WA USAMBAZAJI
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Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

Mamlaka ya Kitaifa ya Kusimamia Mazingira
                       Popo Road, off Mombasa Road P.O.BOX 67839-00200, Nairobi, Kenya,

Simu: 0724253398, 0735013046 B/Pepe: dgnema@nema.go.ke Tovuti: www.nema.go.ke

TAARIFA KWA UMMA KUTOA MAONI KUHUSU RASIMU YA MAZINGIRA YA MKAKATI NA TAARIFA YA KITATHMINI YA 
KIJAMII (SESA) KWA MPANGO MKUU WA HIFADHI YA KENGEN ENERGY (KIWANDA), OLKARIA, KAUNTI NDOGO 

YA NAIVASHA, KAUNTI YA NAKURU

ATHARI HATUA ZA KUPUNGUZA

Bioanuwai na 
Uhifadhi wa 
Asili

• Ushiriki wa mwanaikolojia katika kuhakikisha usimamizi mzuri wa wanyamapori katika 
eneo la mpango mkuu.

• Vivuko vya wanyamapori vitatolewa katika korido za uhamiaji wa wanyamapori na 
maeneo ya mtawanyiko.

• Utoaji wa ukuta wa mzunguko ndani ya Hifadhi ya Nishati ili kuzuia kuingia kwa wanya-
mapori.

• Uhusiano na KWS ili kuwezesha uzio wa Hifadhi za kitaifa jirani na Barabara za 
KEP-Longonot na KEP-Suswa ambazo zimependekezwa.

• Utoaji wa vivuko vya wanyamapori katika korido za uhamiaji wa wanyamapori na 
maeneo ya mtawanyiko.

• Uteuzi wa maeneo katika Hifadhi ya Nishati ili kutumika kama maeneo ya malisho ya 
wanajamii wa eneo hilo kwa njia iliyoratibiwa.

• Uhusiano na KWS na WRTI ili kuwezesha uzio wa Kitaifa wa Hell’s Gate kutoa kivuko 
cha wanyamapori ili kuwezesha mtawanyiko wa wanyamapori.

• Kufuatana na Lango la Kuzimu-Mt. Mpango wa Usimamizi wa Mfumo wa Ikolojia wa 
Hifadhi za Kitaifa za Longonot, 2017-2027.

• Kushirikiana na KWS katika ufungaji wa hatua za usalama kufuatilia ujangili.
• Ushirikishwaji wa walinzi wa KWS katika kusimamia na kufuatilia trafiki katika eneo hilo 

jambo ambalo litahakikisha usimamizi mzuri wa ujangili.
• Maandalizi na utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa viumbe hai.
• Udhibiti wa aina za mimea utaanzishwa katika Hifadhi ya Nishati.
• Nyaraka za upotevu wa aina katika utekelezaji wa hifadhi ya viwanda.
• Viwanda husika na maendeleo ya miundombinu ili kuhakikisha sensa kamili juu ya 

chanjo ya mimea katika maeneo yao husika.
• Maombi ya idhini kutoka kwa KFS/KWS kwa mimea/miti yote kupandwa ili kurejesha 

mimea iliyopotea.
• Kuajiriwa kwa mtaalam mwenye uwezo wa bioanuwai katika kuhakikisha utekelezaji 

kamili na ufuatiliaji wa mpango wa bioanuwai.
• Vifaa vya kutumika katika shughuli zote za ujenzi viondolewe uchafu k.m. kuosha vifaa 

ili kuondoa udongo ambao unaweza kubeba propagules za Alien Invasive Species 
(AIPS) kabla ya kuletwa kwenye tovuti.

• Matumizi ya uso wa juu wa udongo kutoka kwenye shimo la kukopa wakati wa 
kuchimba kokoto kwa ajili ya ujenzi wa barabara pamoja na maendeleo ya viwanda 
yaepukwe ili kuepuka kusafirisha propagules za AIPS kwenye maeneo mapya.

• Kuenea kwa AIPS kunapaswa kudhibitiwa kwa kupunguza mara kwa mara idadi ya 
watu na kuajiri kwa kuwa AIPS inaonekana baadaye baada ya usumbufu wa udongo.

• Idara ya uvuvi katika ngazi ya serikali ya kaunti na kaunti pamoja na KMFRI inafaa 
kushirikiana katika usimamizi wa rasilimali za samaki katika Ziwa Naivasha.

• Maandalizi ya mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa wingi wa maji ili kudhibiti ma-
tumizi ya maji katika Hifadhi ya Nishati.

• Uchimbaji wa visima ili kutumika kama vyanzo mbadala vya maji kwa matumizi katika 
Hifadhi ya Nishati.

• Maandalizi ya sera ya mfumo wa kuvuna maji ya mvua katika Hifadhi ya Nishati.
• Ajira kwa watu wenye uwezo katika kuhakikisha utekelezaji kamili wa mpango wa 

usimamizi na ufuatiliaji wa wingi wa maji.

Mabadiliko ya 
Mazingira na 
Ardhi

• Maandalizi ya mpango wa matumizi na usimamizi wa ardhi.
• Kuhakikisha kwamba utunzaji wa ardhi unafanywa mara moja maeneo yaliyoathirika 

yamekamilika;
• Kuhakikisha kwamba miundombinu inayotolewa katika eneo la masterplan inaendana 

na mandhari iliyopo;
• Hakikisha kwamba udongo uliovurugwa umeimarishwa mara moja kulingana na uweze-

kano mkubwa wa mmomonyoko wa udongo wa eneo hilo.
• Hakikisha uoto katika maeneo yaliyoathiriwa kwani hii itahimiza upenyezaji wa maji na 

kupunguza kasi ya mtiririko.
• Hakikisha maendeleo yanadumishwa katika maeneo yenye mteremko wa chini ya 150.
• Hakikisha kuwa mabwawa ya kuzuia maji yanaunganishwa katika Hifadhi ya Nishati.
• Ajira ya timu yenye uwezo wa wataalam katika usimamizi na ufuatiliaji wa ardhi na 

mazingira.

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 57 A cha Sheria ya Usimamizi na Uratibu wa Mazingira (EMCA) 1999, 
Kanuni ya 42 na 43 ya (Kanuni za Tathmini ya Athari na Ukaguzi) Notisi ya Kisheria Na. 101 ya 2003, Mamlaka 
ya Kitaifa ya Kusimamia Mazingira (NEMA) imepokea Rasimu ya ripoti ya Tathmini ya Kimkakati ya Mazingira 
na Kijamii (SESA) ya Mpango Kabambe wa Hifadhi ya Kawi ya KENGEN (Kiwanda), Olkaria, Kaunti Ndogo 
ya Naivasha, Kaunti ya Nakuru. Matokeo ya SEA yanatarajiwa kuunganisha mipango na programu za kisekta 
zilizopo ili kuanzisha mifumo ya maendeleo endelevu.

Kampuni ya Kuzalisha Umeme Kenya (KENGEN) PLC, Mmiliki wa Mpango, inanuia kuimarisha uzalishaji wa 
nishati ya jotoardhi ya KenGen huko Olkaria ili kuendeleza eneo la kiviwanda yaani Bustani ya Nishati (Indus-
trial) katika Kitovu cha Jotoardhi cha Olkaria katika Kaunti Ndogo ya Naivasha, Kaunti ya Nakuru, Kenya. Eneo 
linalopendekezwa linashughulikia Hekta 1,824 na liko ndani ya ardhi ya KenGen. Mpango mkuu unaopende-
kezwa umepangwa kutekelezwa katika awamu nne (4) za miaka 5 kila moja huku awamu ya awali ikitarajiwa 
kuanza mwaka wa 2025. Hifadhi ya Nishati inatarajiwa kuwa na viwanda vikiwemo vya Mbolea; Chuma; 
Plastiki na Ufungaji; Bidhaa za Chuma zilizotengenezwa; Shapo na Karatasi; Bidhaa za Mbao na Mbao; Nguo 
(Sekta Inayohitaji Mvuke); Vyakula na Vinywaji (Sekta ya Kuongeza Mvuke); Nguo  (Sekta nyepesi); Vyakula 
na Vinywaji (Sekta ya Kuongeza Mvuke); Mabohari na Vifaa; na Kusaidia Sekta ya Mwanga.

Muhtasari wa mapendekezo ya mpango wa usimamizi na ufuatiliaji wa mazingira kwa ajili ya Mpango Ka-
bambe wa Hifadhi ya Kawi ya KENGEN (Kiwanda) umeangaziwa hapa chini.

National Environment Management 
Authority - Kenya @NemaKenya

Nakala ya ripoti ya Rasimu ya SEA inaweza kupakuliwa kutoka kwa www.nema.go.ke (NEMA/SEA/5/2/078)

NEMA inawaalika wananchi kuwasilisha maoni ya mdomo au maandishi ndani ya siku thelathini (30) za 
kazi kuanzia tarehe ya kuchapishwa kwa notisi hii kwa Mkurugenzi Mkuu, NEMA, ili kusaidia Mamlaka katika 
mchakato wa kufanya maamuzi kuhusu SEA..
Maoni yanaweza pia kutumwa kwa barua pepe kwa dgnema@nema.go.ke

MAMO B. MAMO, EBS
MKURUGENZI MKUU

Tangazo hili linafadhiliwa na mtetezi

Rasimu kamili ya ripoti ya Tathmini ya Mazingira na Kijamii ya Mpango Kabambe wa Hifadhi ya Nishati ya KENGEN 
(Viwandani) inapatikana kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi.

1.    Katibu,
       Wizara ya Mazingira, Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Misitu, 
       Jengo la NHIF,
       P.O. Box 30126-00100,
       NAIROBI

3.        Mkurugenzi wa Mazingira Kaunti
 KAUNTI YA NAKURU

2. Mkurugenzi Mkuu, NEMA
 Popo Road, off Mombasa Road, 

P.O. BOX 67839-00200, NAIROBI

ATHARI HATUA ZA KUPUNGUZA

Uchafuzi • Maandalizi na utekelezaji wa mpango wa ufuatiliaji wa ubora wa hewa.
• Maendeleo yote ya viwanda na miundombinu yanahakikisha kuwa tathmini ya msingi ya 

ubora wa hewa inafanywa.
• Viwanda vyote katika Hifadhi ya Nishati kufanya uigaji wa utawanyiko wa hewa.
• Uendelezaji wa maendeleo yote ya viwanda ufanyike kwa kuzingatia mahitaji yote ya ubora 

wa hewa nchini hususan Kanuni za Ubora wa Hewa za mwaka 2014.
• Ajira ya watu wenye uwezo katika kuhakikisha utekelezaji kamili wa mpango wa usimamizi 

na ufuatiliaji wa ubora wa hewa.
• Uundaji wa mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa kelele na vibration ambao utatekelezwa 

na mtaalam mwenye uwezo.
• Kazi ndani ya maeneo ya makazi na pia katika makazi ya wanyamapori inapaswa kufanywa 

wakati wa mchana.
• Viwanda husika vinapaswa kuchukua modeli ya utawanyaji wa kelele kwa kituo chao.
• Uendelezaji wa maendeleo yote ya viwanda unapaswa kufanywa kwa kuzingatia mahitaji 

yote ya kelele na mtetemo nchini hasa Kanuni za EMCA Noise and Excessive Vibration 
Pollution (Control) Regulations, 2009.

• Kuandaa mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa ubora wa maji.
• Watetezi wote wa maendeleo ya viwanda na miundombinu wanahakikisha kuwa kemi-

kali zenye uwezo wa kusababisha uchafuzi wa maji juu ya ardhi na ardhini zinadhibitiwa 
ipasavyo.

• Maandalizi ya mpango wa kukabiliana na dharura katika kudhibiti umwagikaji wa kemikali 
kwa bahati mbaya.

Usimamizi wa 
Taka

• Uundaji wa mpango wa ufuatiliaji na usimamizi wa taka.
• Viwanda husika na watetezi wa uendelezaji wa miundombinu wanapaswa kumshurutisha 

mkandarasi kuhakikisha mipango sahihi katika kuhakikisha uzalishaji mdogo wa taka 
ngumu kutokana na shughuli za ujenzi.

• Wakandarasi wote wawe na mfumo wa kufuatilia upotevu.
• Taka zote zinazozalishwa katika kazi za ujenzi zitumike tena au zitumike tena inapoweze-

kana.
• Uteuzi wa mahali ambapo taka zote za ujenzi zinashikiliwa kwa siku tayari kwa kutupwa 

kwenye maeneo yaliyotengwa. Wakandarasi kufanyiwa ukaguzi wa kila mwezi katika 
kuhakikisha uzingatiaji wa usimamizi wa taka na mipango ya usimamizi wa umwagikaji.

• Maendeleo yote katika hifadhi ya nishati yatafanyiwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(EIA) na uchanganuzi wa msingi wa udongo ufanywe na Ukaguzi wa Mazingira wa kila 
mwaka (EA) kama ilivyoainishwa katika sheria.

Masuala ya 
kijamii • Maandalizi ya mpango wa maendeleo ya kijamii katika usimamizi wa masuala ya kijamii 

katika eneo hilo.
• Kuanzishwa kwa programu za uhamasishaji zinazohusu ujumuishaji wa jinsia, VVU/UKIM-

WI na kampeni za magonjwa mengine ya kuambukiza, miongoni mwa masomo mengine 
ya maadili.

• Anzisha programu za CSR miongoni mwa jamii ya Wamaasai katika kuzingatia uwekezaji 
katika vituo vya kitamaduni vilivyopo na uanzishaji wa vituo vingi vya kitamaduni katika 
kukuza na kuimarisha tamaduni za jamii ya Wamasai.

• Hakikisha kuwa wanawake wengi wanapewa fursa za ajira katika Hifadhi ya Nishati.
• Uajiri wa timu ya wataalam wenye uwezo wa maendeleo ya kijamii huwezesha usimamizi 

na ufuatiliaji wa masuala ya maendeleo ya kijamii.
• Muundo wa kamati ya kurekebisha mizozo.
• Uundaji wa ratiba ya kuwa na mabaraza ya umma katika kuhakikisha mawasiliano ende-

levu kati ya timu ya utekelezaji ya Hifadhi ya Nishati na jumuiya jirani.
• Mikutano ya kila robo na jumuiya mwenyeji.

Usalama na 
Afya Kazini • Uundaji wa mpango wa usimamizi wa kazi, usalama na afya na ufuatiliaji.

• Maandalizi ya mpango wa usimamizi wa trafiki ili kuhakikisha harakati nzuri za trafiki.
• Utekelezaji wa OSHA, 2007 na sheria zake.
• Ajira ya timu ya watu wenye uwezo wanaohusika na utekelezaji wa mpango wa usimam-

izi na ufuatiliaji wa kazi, usalama na afya.
• Muundo wa kamati ya kurekebisha mizozo.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

MWALIKO WA KUTUMA MEMORANDA 

SALARIES AND REMUNERATION COM-
MISSION

Salaries and Remuneration Commission (SRC) imeanzishwa chini ya Sheria 230 ya Katiba ya Kenya, 2010, a) 
kuweka na kutathmini mara kwa mara mshahara na marupurupu ya Maafisa wa Serikali, na b), kushauri serikali 
za kaunti na ile ya kitaifa kuhusu marupurupu na mishahara ya watumishi wa umma. 

SRC, inapotathmini, kuamua na kushauri kuhusu mishahar na marupurupu yanayofaa katika utumishi wa umma, 
huwa inaongozwa na kanuni zilizoratibiwa kwenye Kifungu 230(5) cha Katiba, na Sehemu ya 12 ya Sheria ya 
SRC, 2011. 
 Kwa kuzingatia wajibu wa SRC, kama ulivyofafanuliwa kwenye Kifungu  230(4) cha Katiba, na sambamba na ka-
nuni zilizowekwa kwenye Kifungu 230(5) cha Katiba, na Sehemu ya 12 ya Sheria ya SRC, 2011, SRC inapendeleza 
kutathmini Marupurupu ya Kutofanya Kazi katika Utumishi wa Umma. 

Hivyo basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 10 cha Katiba, SRC inaalika washikadau na umma kwa jumla kuwasilisha 
memoranda kuhusu tathmini hiyo ya Marupurupu ya Kutofanya Kazi katika Utumishi wa Umma. 
Mapendekezo hayo yanapasa kutumwa kwa Katibu wa Tume/CEO na nakala kutumwa kwa njia ya baruapepe kwa  
info@src.go.ke na allowances@src.go.ke, ili kupokelewa mnamo au kabla ya Jumanne, Machi 7, 2023. 

Pendekezo kuhusu marupurupu hayo laweza kupatikana kwenye mtandao wa SRC linki: 
https://src.go.ke/download/proposal-to-review-non-practice-allowance-in-the-public-service/ 

PENDEKEZO LA KUTATHMINI MARUPURUPU YA KUTOFANYA 
KAZI KATIKA UTUMISHI WA UMMA

Wale waliohitimu wanaweza kupata stakabadhi ya tenda kutoka kwa mtandao wa SRC www.src.go.ke au Public 
Procurement Information Portal (www.tenders.go.ke) bila malipo. 

Stakabadhi zilizojazwa zinapasa kuwekwa ndani ya Sanduku la Tenda katika lango kuu la  afisi za Salaries and 
Remuneration Commission, Ghorofa ya 6, Williamson House, Nairobi, au kutumwa kwa

Katibu wa Tume
Salaries and Remuneration Commission

S.LP 43126-00100 NAIROBI

Ili kupokelewa mnamo au kabla ya tarehe ya mwisho kama ilivyoelezwa hapo juu.
Tenda itafunguliwa papo hapo katika chumba cha mikutano cha SRC kwenye ghorofa ya 6, Williamson House, 
mbele ya wale waliotuma maombi ambao wangependa kuhudhuria.

KATIBU WA TUME

NOTISI YA TENDA
Tume inaalika wanaohitimu kushiriki tenda zifuatazo: -

No. Marejeo ya tenda Maelezo ya Tenda Washiriki Bondi Siku ya Mwisho

1. SRC/OT/44/2022- 2023 UTOAJI WA HUDUMA ZA 
FUNDI BOMBA NA FUNDI 
UMEME

WAZI N/A Machi 8, 2023

2. SRC/OT/45/2022-2023 UTOAJI HUDUMA ZA TEKSI WAZI N/A Machi 8, 2023

ZABUNI YA KUKODISHA MAGARI MPANGO 
AWAMU YA VII

WIzara ya Fedha inakaribisha Zabuni zilizofungwa kutoka kwa Watengenezaji Halisi wa Magari, Wauzaji 
wa Magari, Makampuni ya Kukodisha na Mashirika Yanayokusudiwa kwa Utoaji wa magari 1,652 kwa ajili 
ya Utawala wa Serikali ya Kitaifa, Huduma ya Kitaifa ya Polisi, Huduma za Magereza ya Kenya na MDA 
nyinginezo za Mpango wa Kukodisha Magari Awamu ya VII.

Kongamano la Lazima la Zabuni ya Mapema litafanyika pamoja na Wazabuni wanaovutiwa mnamo Jumatano  
tarehe 1 Machi, 2023 saa 1000, saa za Kenya kupitia mkutano wa mtandaoni. Mialiko itatumwa kwa wazabuni 
wote wanaovutiwa ambao watawasilisha barua pepe zao kwa procurement@treasury.go.ke kabla ya Saa 
1000, Saa za Kenya mnamo Jumatano  tarehe 1 Machi, 2023.

Wazabuni watawasilisha mapendekezo ya Kiufundi na Fedha katika bahasha tofauti.

Seti kamili ya Hati za Zabuni inaweza kupakuliwa na wagombeaji wanaovutiwa na wanaostahiki Bila 
Malipo katika http://treasury.go.ke au www.tenders.go.ke. Wale wanaopakua hati kutoka kwa wavuti lazima 
wapeleke maelezo yao mara moja ili kurekodiwa na ufafanuzi wowote zaidi na nyongeza kwa
procurement@treasury.go.ke. 

Nyaraka za Zabuni zilizokamilishwa, “Halisi” na “Nakala”, zilizoambatanishwa katika bahasha iliyofung-
wa na kuwekewa Nambari ya Zabuni, zitatumwa kwa: -

Katibu,
                                                                     Wizara ya Fedha,
                                                                     P.O. Box 30007 00100
                                                                     Nairobi

na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililotolewa katika Wizara ya Fedha, Jengo la Treasury, Orofa ya 6, 
Barabara ya Harambee, Nairobi, ili ipokewe mnamo au kabla ya hapo Jumatano tarehe 8  Machi, 2023 saa 11.00  
asubuhi saa za Kenya. 
Hati zote za Zabuni lazima ziwe na zimepangwa vizuri na kuandikwa kurasa.

Zabuni zote lazima ziambatane na Dhamana ya Benki ya Shilingi Milioni Tano Pekee (Ksh. 5,000,000.00) kutoka 
kwa Benki Inayoaminika nchini Kenya halali kwa siku 30 zaidi ya muda wa Uhalali wa Zabuni.

Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya Wazabuni au wawakilishi wao watakaoamua kuhudhuria ufun-
guzi huo katika Wizara ya Fedha, Jengo la Treasury, Barabara ya Harambee, Nairobi, Orofa ya 6, Chumba cha Miku-
tano nambari 603 siku ya Jumatano tarehe 8 Machi, 2023 saa 11.00 asubuhi kwa Saa za Kenya.

MKUU, USIMAMIZI WA HUDUMA ZA USAMBAZAJI
KWA: KATIBU/ WIZARA YA FEDHA

WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO 
YA UCHUMI

MWALIKO WA ZABUNI

NAMBA YA ZABUNI. TNT/017/2022-2023

NA AMENYA OCHIENG (KNA)

Mradi wa Uvuvi Baharini 
na Maendeleo ya Uchumi 
Jamii Kenya (KEMSFED), 
umetoa ruzuku ya jumula ya 
Sh22 milioni kwa makundi 
yanayohusika na uvuvi 
mdogo ili kupanua sekta ya 
uchumi wa baharini katika 
kaunti hiyo inayozidi kukua. 
Ruzuku hizo, ambazo zime-
kabidhiwa makundi 28 ya-
nayohusika na uvuvi Lamu 
ni sehemu ya mradi wa ki-
taifa wa KEMSFED unao-
lenga kutoa Sh315 milioni 
kwa vikundi 142 vya jamii 
katika kaunti za pwani.

Watakaonufaika ni vi-

kundi katika wadi 98 ka-
tika kaunti ndogo 19 eneo 
la Pwani zilizo na idadi 
kubwa ya familia ambazo 
hutegemea uvuvi kuhakiki-
sha kwamba zinapata man-
ufaa endelevu ya kiuchumi 
kutoka rasilmali za baharini 
zilizopo.

Akizungumza wakati 
wa kuzinduliwa kwa 

mpango wa ruzuku wa 
KEMSFED katika makao 
makuu ya kaunti ya Lamu 
Mokowe, Gavana wa kaunti 
hiyo Issa Abdalla Timamy 
alisema kwamba ruzuku 
hizo zitawezesha kaunti 
hiyo kuharakisha mipango 
ya kufanya sekta ya uvuvi 
wa kiwango cha chini ya 
Lamu kuwa ya kisasa.

“Ruzuku hizo zimetolewa 
na Benki ya Dunia kupitia 
mradi wa KEMSFED unao-
lenga kuimarisha maisha 
ya wavuvi ambao wangali 
wanaotegemea njia za zam-
ani za uvuvi licha ya uwezo 
mkubwa wa kukuza sekta 
ya uvuvi,” alisema.

Alifichua kwamba Lamu 
itapokea jumula ya Sh500 
milioni wakati mradi wa 
miaka mitano wa Sh10 bil-
ioni wa KEMSFED utaan-
zishwa kikamilifu. Ruzuku 
za KEMSFED zinatekeleza 
chini ya Mpango wa Kuinua 
Maisha ya Jamii za Pwani 
ambao Lamu itapokea Sh49 
milioni katika awamu ya 

kwanza. “Kumekuwa na 
shinikizo nyingi hasa ku-
toka kwa serikali yangu, 
pesa hizo zitokewe kwa 
wakati, tangu nilipoteuliwa 
mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchumi wa Baharini ya 
Baraza la Magavana,” al-
iongeza. Vile vile aliongeza 
kuwa mipango inaendelea 
kujenga kiwanda cha sam-

aki, kiwanda cha barafu na 
eneo la kutayarisha samaki 
katika mji wa Mokowe ka-
tika hatua aliyosema itabuni 
nafasi za ajira.

Waziri wa Uvuvi na 
Uchumi wa Baharini wa 
kaunti hiyo Faiz Fankupi 
aliyezungumza katika hafla 
hiyo alihakikishia makundi 
yanayohusika kujitolea kwa 
kaunti kuyasaidia kufanya 
sekta ya uvuvi kuwa ya 
kisasa.

Alisema kwamba ruzuku 
hizo zinanuiwa kufadhili 
shughuli za maisha ku-
saidia wavuvi kupata njia 
za kujikimu kimaisha kama 
njia moja ya kupunguza 
kutegemea uvuvi huku sa-
maki wakipungua kutokana 
na athari za mabadiliko ya 
tabia nchi.

Fankupi aliongeza kuwa 
serikali ya kaunti inaende-
leza mchakato wa kupata 
hati za kumiliki ardhi za 
maeneo yote ya kutua sa-
maki katika kaunti ya Lamu 
ili kuzuia yasinyakuliwe.

Sekta ya uvuvi Lamu 
yapigwa jeki makundi 

yakipata ruzuku ya Sh22m

Gavana wa kaunti ya Lamu Issa Timamy akijumuika na 
wavuvi na makundi ya kijamii walionufaika na ruzuku ya 
Sh22m kutoka KEMSFED wakati wa uzinduzi wa mradi 
wa Uchumi Baharini katika makao makuu ya Kaunti  mjini 
Mokowe. PICHA: AMENYA OCHIENG/KNA

Ruzuku zili-
zotolewa 

zinalenga 
kuboresha maisha 
ya wavuvi,”
Gavana
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA ERASTUS GICHOHI NA 
MABEL KEYA SHIKUKU  

(KNA)

Wizara ya Madini na 
Uchumi wa Baha-
rini na Masuala ya 

Ubaharia kwa ushirikiano 
na Mamlaka ya Ushiriki-
ano wa serikali na Maen-
deleo (IGAD), imeidhinisha 
Mkakati wa miaka mitano 
wa uchumi wa baharini ku-
saidia nchi kuafikia uwezo 
kamili wa rasilmali zake 
za baharini. Waziri Salim 
Mvurya alisema kwamba 
kutayarishwa kwa Mkakati 
huo kumejiri wakati unao-
faa na kutusaidia matumizi 
ya rasilmali za baharini am-
bazo zina uwezo mkubwa 
katika kusaidia kujenga 
uchumi na kubuni ajira.

Kwa wakati huu tuna-
tumia asilimia moja pekee 
ya uwezo wa uchumi wa 
baharini, ambao ni bahari, 
maziwa na mito ambazo 
ziko na uwezo mkubwa 
wa kubadilisha uchumi wa 
nchi,” akasema Mvurya. 
Akizungumza katika zoezi 
la uhalalishaji Naivasha, 
Waziri alisema kwamba 
Kenya imeidhinisha 
Mkakati wa Uchumi wa Ba-
harini ambao ulibuniwa na 
nchi wanachama wa IGAD 
mwaka wa 2018 na utazin-
duliwa baadaye.

Alisema kwamba Wizara 
itaunda sera, miswada na 
kanuni zitakazokuwa she-
ria zinazohitajika kusaidia 
utekelezaji wa mkakati huo 

Wizara yangu imetam-
bua zaidi ya Vitengo 400 
vya Usimamizi wa Fuo 
kote nchini ambavyo vi-
tabadilishwa kuwa Vyama 
vya ushirika kufikia Juni 
mwaka huu kuviwezesha 
kupata mikopo ya kifedha 
na kuzibadilisha kuwa bi-
ashara,” alisema Waziri.

Mvurya alisisitiza 

kuwa serikali itaanzisha 
maeneo ya kutua samaki 
katika sehemu zilizotengwa 
na kuyaweka miundomsingi 
muhimu kama vyumba vya 
baridi vya uhifadhi, vitengo 
vya uongezaji thamani na 
kuviunganisha na soko.

“Hivi karibuni tutajenga 
mradi wa Sh1 bilioni Kisumu 
utakaotoa zaidi ya samaki 
wadogo wa kufugwa zaidi 
ya milioni Saba kuhudumia 
maziwa ya humu nchini 
na zaidi ya vidinbwi 2000 
vya samaki kote nchini,” 
alisema Mvurya.

Aliongeza kuwa wizara 
yake imehusisha Wizara 
ya Ulinzi kuinua ufuatiliaji 

katika rasilmali za baharini 
kutatua visa haramu vina-
vyozidi kuongezeka katika 
bahari kuu 

Kulingana na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Uchumi Ba-
harini ya Baraza la Maga-
vana (COG) Issa Timamy, 
mkakati huo utahakikisha 
rasilmali za uchumi wa ba-
harini zinatumiwa kika-
milifu ili kuunda nafasi za 
ajira na kuimarisha maisha 

Timamy, ambaye ni ga-
vana wa Lamu alisema 
kwamba wameshirikiana 
na Serikali ya Kitaifa kuan-
zisha maeneo ya kutua 
samaki Lamu ili kusaidia 
shughuli za uvuvi katika 
Bahari Hindi.

Mwakilishi wa IGAD 
Dkt Fatuma Adan alisema 
kwamba shirika hilo la ki-
kanda litasaidia serikali 
kuafikia uwezo wa rasilmali 
za baharini.

Dkt Adan alisema 
kwamba Kenya ni miongoni 
mwa nchi chache ambazo 
zimenufaika na ufadhili ku-
toka Benki ya Maendeleo ya 
Afrika kukuza mchango wa 
uchumi wa baharini kwa 
pato la nchi.

Akizungumza katika 
hafla hiyo, mbunge wa 
Njoro Charity Kathambi 
Chepkwony, ambaye ni 
mwanachama wa kamati 
ya Bunge kuhusu Uchumi 
wa Baharini alisema Bunge 
itaunda sheria zinazohita-
jika kusaidia utekelezaji wa 
mkakati huo.

Serikali yaidhinisha mkakati wa 
kitaifa wa Uchumi wa Baharini

Waziri wa Madini, Uchumi Baharini na Maswala ya Bahari 
Salim Mvurya [kulia] azungumza na gavana wa Lamu na 
mwenyekiti wa Kamati ya Uchumi Baharini katika Baraza a 
Magavana Issa Timamy kwenye kongamano la kuidhinisha 
Mkakati wa Uchumi Baharini Kenya mjini Naivasha.

Kwa sasa 
tunatumia 

asilimia 8 tu ya 
manufaa ya uchu-
mi baharini,”
Waziri

NA RIPOTA WA MYGOV

Wa n a s a y a n s i 
wamezidisha utafiti 

kuhusu ubunifu wa 
kitekinolojia ili kupata 
manufaa zaidi kutoka kwa 
sekta ndogo ya nazi iliyo 
na uwezo unaokadiriwa 
kuwa Sh25 bilioni.

Hatua hizo katika uten-
genezaji inayolenga  kun-
ufaisha biashara ndogo 
na za kati zinatekelezwa 
chini ya mapango wa 
utafiti unaoongozwa na 
Chuo Kikuu cha Kilimo na 
Tekinolojia cha Jomo Ken-
yatta (JKUAT), unaohusi-
sha ushirikiano wa taasisi 
na idara tofauti unanuiwa 
kuimarishja ushindani wa 
Kenya katika utengenezaji 
wa bidhaa zilizoongezwa 
thamani, hasa nazi.

Akihutubia wanafunzi 
wa uzamili baada yao 
kuwasilisha mradi wa 
utafiti, na wanachama 
wa mradi huo katika 
JKUAT, Prof. Bernard Ikua, 
Naibu Makamu Chansela 
anayesimamia Usimamizi 
na Fedha katika taasisi 
hiyo alihimiza wanafunzi 
hao “kutia bidi ili kupata 
ufanisi ambao utaimarisha 
mfumo wa thamani wa 
nazi Kenya na kote ulim-
wenguni.”

Prof. Ikua  alihimiza 
wanafunzi hao kuzingatia 
usimamizi wa muda na 
kukijita katika utafiti wao 

ili kukamilisha masomo 
yao ndani ya muda ulio-
wekwa.

Akisema kwamba utafiti 
huo unahusu mambo 
mengi, alihimiza wa-
nafunzi “ kujifunza ku-
tangamana ili kuinua 
matokeo yanayotara-
jiwa na kuimarisha sekta 
ndogo ya nazi.”

Wanafunzi hao wa uza-
mili wamenufaika na ru-
zuku ya utafiti kutoka  
Mwenyekiti wa Utafiti 
wa Utengenezaji kutoka 
kwa Kituo cha Kimataifa 
cha Maendeleo ya Utafiti 
(ICDRC) cha Canada kupi-
tia Tume ya Kitaifa ya 
Sayansi, Tekinolojia na 
Ubunifu  (NACOSTI).

Walitoa mawasilisho 
yao katika Nyanja za vifaa 
na mashine, urembo na 
bidhaa za urembo, kawi 
na viumbe hai, na uchumi 
jamii. Nyanja zingine zili-
kuwa ni chakula na viny-
waji, nguo na faiba.

Miradi hiyo ya utafiti 
itatumiwa  kwa muundo 
na utengenezaji wa 
mashine, tekinolojia, na 
ufahamu wa utengenezaji 
unaolenga kutatua map-
engo katika mfumo wa 
uongezaji thamani wa nazi 
katika ukanda wa Pwani 
ambako  mumea huo 
unapandwa lakini hau-
japatiwa umakinivu un-
aotosha kuutumia vyema 
kutokana na changamoto.

Wanasayansi 
waimarisha utafiti wa 

nazi kuinua sekta

NA HAMDI MOHAMUD

Waziri wa Elimu, Eze-
kiel Machogu amepongeza 
mabadiliko yaliyoanzishwa 
katika sekta ya TVET miaka 
15 iliyopita akisema yame-
badilisha elimu ya kiufundi 
kwa miundomsingi na vi-
faa vya kisasa vya kutoa 
mafunzo.

Machogu alikuwa aki-
zungumza katika Chuo 
cha Mafunzo ya Elimu ya 
Kiufundi cha Kenya ka-
tika warsha ya Mafunzo 
na Wakuu wa Taasisi za 
Kiufundi Kenya (KATTI) na 
mameneja wa kaunti wa 
Elimu na Mafunzo Anuai 
na Wakurugenzi wa Kaunti 
wa TVET kuhusu usimamizi 
bora wa taasisi hizo.

Waziri alihimiza wakuu 
wa taasisi hizo na waku-
rugenzi wa kaunti kuunda 
mifumo inayovutia umma 
kukumbatia TVET kama 
njia ya wanafunzi kuafikia 
ndoto zao za ajira kuanzia 

ufundi hadi viwango vya 
uzamifu.

Alisema kwamba mtaala 
wa Elimu wa Utendaji na 
Umilisi na Mafunzo

(CBET) unanuiwa kutoa 
ujuzi mahususi na utendaji 
unaolandana na mahitaji 
ya kazi na hivyo basi kuna 
haja ya kutafuta mbinue 
za kumpiga msasa mtaala 
uliopo wa CBET ili uweze 

kutimiza mahitaji ya kazi na 
viwango vya kimataifa.

Waziri alisema kwamba 
mojawapo wa sera zinazo-
hitaji umakini wa dharura 
ni uunganishaji na viwanda 
na akahimiza wataalamu 
kunyoosha mfumo kazi 
wa sera unaotayarishwa 
kuhusu uunganishaji ili 
sheria husika iweze kushu-
ghulikiwa.

Waziri apongeza wakuu TVET kwa 
mageuzi yaliyosisimua sekta ya elimu

Waziri wa Elimu,  Ezekiel Machogu (Kati) na Katibu wa 
SDTVET Dkt. Esther Muoria (kulia) ahutubia waandishi 
habari katika Kenya School of TVET, Nairobi.  PICHA: SHEILA 
NJOKI WANJOHI

NA ESTHER MWANGI (KNA)

Serikali ya kaunti ya 
Nakuru itafanya mi-
fumo yake ya usi-

mamizi wa habari za 
maabara kuwa wa ku-
jiendesha ili kusaidia ku-
tatua changamoto za 
ukosefu wa usalama wa 
data na kuharibika kwa 
stakabadhi.

Gavana Susan Kihika 
alisema kwamba wana-
tafuta mfumo wa kisasa 
ambao sehemu zake kuu zi-
takuwa ni mtiririko wa kazi 
na kufuatilia data, muundo 
unaoweza kubadilishwa, 
kubadilisha data, kusaka 
data, kuchanganua data na 
kitabu za kielektroniki cha 
maabada  (ELN).

Kihika alisema kwamba 
mifumo bora ya usimamizi 
wa maabara inarahisisha 
uwekaji wa rekodi, ufuatil-
iaji na kutoa ripoti, ambako 
kutasaidia kuondoa hatari 
za makosa ya binadamu na 

kuimarisha muda unao-
chukuliwa kutoa huduma.

“Tunatarajia kuwa na 
jukwaa litakalokuwa su-
luhu linalofanya kazi haraka 
na kuwezesha mawasiliano 
kati ya wanayasansi, wa-
fanyabiashara, maabara na 
umma,” alisema.

Mfumo huo wa kujiende-
sha, kulingana na Gavana, 
hautapunguza haja ya ku-
tumia mikono kuweka data 
tu lakini pia utapunguza 
vizingiti na kunyoosha kazi 
ndani ya idara ya afya.

Akisisitiza ahadi yake ya 
kuacha kumbukumbu ka-
tika sekta ya afya, Kihika 
alisema kwamba amepa-
tia kipaumbele uimarishaji 
wa vituo vya afya ili ku-
hakikisha upatikanaji wa 
huduma nafuu na bora kwa 
watu wa Nakuru. Alihakik-
ishia wakazi kwamba timu 
yake, kupitia ushirikiano 
wa sekta ya umma na ya 
kibinafsi, itaboresha vifaa 

vya kutambua magonjwa 
katika vituo vyote vya afya 
katika kaunti hiyo. Kihika  
alisema kwamba kubore-
sha hospitali za zamani na 
kujenga hospitali mpya 
za kaunti ndogo kutaokoa 
wakazi na shida ya kusafiri 
hadi hospitali ya rufaa ya 
kaunti ya Nakuru kwa hu-
duma spesheli kama upas-
uaji.

Gavana alitangaza kuwa 
serikali yale inatayarisha 
ushirikiano kadhaa wa 
kimkakati kuwapa wakazi 
upatikanaji nafuu wa mat-
ibabu kupitia huduma za 
matibabu za video.

Akizungumza katika 
ofisi yake katika mkutano 
na ujumbe kutoka ElsMed 
Healthcare, Gavana alisema 
ubunifu wa huduma za afya 
ulimwenguni, matumizi ya  
tekinolojia ya mawasiliano, 
zimepunguza ushauri wa 
moja kwa moja wa daktari 
na mgonjwa.

Kaunti yafanya ukusanyaji data za maabara 
kuwa dijitali kuboresha huduma
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Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA ESTHER MWANGI (KNA)

Serikali y kaunti ya Na-
kuru imeanzisha mpango 
wa kuhusisha huduma za 
Kifua Kikuu  (TB) katika 
mipango ya afya mae-
neo ya kazi kusaidia ku-
punguza   kuenea kwa 
ugonjwa huo.

Waziri wa Afya wa 
Kaunti hiyo Bi Jacqueline 
Osoro, alisema  mpango 
huo unalenga kuhusisha 
maeneo ya kazi katika 
uzuiaji na matibabu ya TB. 
Osoro alieleza kwamba 
timu za usimamizi wa afya 
za kaunti ndogo na  wa-
shirikishi wa TB na kifafa 
zitashirikiana kwa karibu 
na mradi wa Tuberculosis 
Accelerated Response and 
Care (TB ARC11) kuhusi-
sha usimamizi na uzuiaji 
wa TB katika maeneo ya 
kazi na taasisi za masomo 
katka kaunti hiyo. Waziri 
huyo wa kaunti alisisitiza 
umuhimu wa kupimwa TB 
kila wakati katika maeneo 
ya kazi, ikiwemo mion-
goni mwa wahudumu wa 
afya,akisema hii itasaidia 
kuzuia usambazaji wa TB 

na matibabu.
Alihimiza wafanya kazi 

wa afya kuwa msitari 
wa mbele kuongoza kwa 
mfano, kwa kupimwa 
TB, kusaidia kujenga Im-
ani miongoni mwa jamii  
kuhusu umuhimu wa 
kupimwa TB na kuzuia 
kuenea kwa ugonjwa huo.

Afisa Mkuu wa Huduma 
za Matibabu wa Kaunti 
hiyo Dkt John Murima, 
alihimiza wahudumu wa 
afya kutumia wahudumu 
wa kujitolea wa afya wa 
kijamii kuwasaidia  ku-
punguza maambukizi ya 
TB katika jamii.

Dkt Murima aliambia 
wafanyakazi wa afya ka-
tika kaunti ndogo zote 11 
kuwa kwenye mstari wa 
mbele katika kampeni ya 
kupima na kuzuia, kupitia 
uhamasishaji mashinani.

Mradi wa TB ARC11 un-
aotumia ujuzi wa Kenya 
na ufahamu kupunguza 
pakubwa mzigo wa TB 
nchini Kenya, uliundwa na 
serikali ya Amerika kwa 
ushirikiano na wataalam 
wa afya wa Serikali.

Kaunti yahusisha huduma 
za TB maeneo ya kazi 

kupunguza maambukizi
NA RACHAEL KILONZO (PCO)

Waziri wa Habari Eliud 
Owalo,  amepongeza 
wawekezaji katika sekta ya 
ICT Kenya kwa kuwa wa-
shirika wa serikali katika 
kuunda muundomsingi ya 
mabadiliko na kuanzisha 
tekinolojia dijitali kwa mi-
aka mingi.

Akizungumza jijini Nai-
robi alipoongoza uzinduzi 
rasmi wa maandalizi ya 
kongamano la mwaka huu 
la Connect Kenya, Owalo 
alisema kwamba ushiriki-
ano huo umesaidia kufanya 
Kenya kuwa kituo kina-
choongoza cha ICT barani 
Afrika.

“Niko na furaha kujiunga 
nanyi katika hafla hii ya 
staftahi ya kongamano hili 
la Connected Kenya 2023. 
Ni jambo nzuri kwa seri-
kali kubadilishana mawazo 
na wadau muhimu, kupi-
tia mikutano kama huu,” 
alisema.

“Sote tunataka kufaulu 
katika juhudi hizi. Kwa 
pamoja tunataka kupata 
suluhu ya changamoto zi-
nazotukumba. Tunazikabili 
pamoja na kutembea hadi 

siku zijazo tukiwa na im-
ani zaidi,” Waziri Owalo 
alisema.

Waziri alisema kwamba 
ushirikiano wenye nguvu 
umefanya kongamano la 
kioa mwaka la Connected 
Kenya kukua kutoka mku-
tano mdogo mwaka wa 
2009 hadi kongamano 
kubwa la ulimwengu.

Alisema kwamba konga-
mano hilo limekuwa likitoa 
mawazo mazuri ya ICT na 
kutoa suluhu kwa changa-
moto zinazoibuka kila 
wakati katika sekta hiyo 
ambayo Kenya imekuwa 
mdau mkubwa ulimwen-
guni.

“Kwa sababu ya mfumo 
mkubwa wa dijitali unaosa-
idiwa na mfumo kazi wetu 
wa uwezeshaji wa kisheria, 

uthibiti na sera, Kenya 
imekuwa makao 

yanayopendwa na kam-
puni kubwa za kimataifa 
za tekinolojia,” Bw Owalo 
aliambia hadhira wakiwemo 
maafisa wakuu wa kampuni 
kubwa katika sekta ya ICT.

Zaidi ya kusaidia Kenya 
kuharakisha maendeleo ya 
muundomsingi wake wa 
ICT, Bw Owalo alishukuru 
washirika hao kwa kutoa 
nafasi za ajira kwa vijana wa 
Kenya, na pia kwa kufun-
gua nafasi za kibiashara za 
kujiajiri.

Kuhusu kuanzishwa kwa 
Mpango Mkuu wa Dijitali 
unaoendelea, Bw Owalo 
alisema kwamba serikali 
inathamini sana

 ICT, ambayo Kenya 
Kwanza imetambua kama 
mojawapo ya maeneo ya 
kutilia mkazo. Alihimiza 
sekta ya kibinafsi kuhusika 
zaidi katika miradi inay-
otekelezwa, ukiwemo ku-
fanya huduma za serikali 
kuwa za dijitali.

“Mpango huo unaende-
lea vyema. Wakenya kote 
nchini sasa wanaweza ku-
pata huduma za serikali 
kupitia tovuti ya e-citizen 
au katika vituo vya Hu-
duma.

Jukwaa hizi mbili ni ma-
tunda ya Kongamano la 
Connected na ahadi kutoka 
mikutano yetu ya awali,” 
alisema Waziri Owalo.

Siku zijazo, Bw Owalo 
alisema Wizara yake itaji-
tahidi kupanua ushirikiano 
na wadau katika sekta ya 
ICT, kama washirika ka-
tika utekelezaji wa mpango 
mkuu wa dijitali wa nchi.

“Ninawatakia majadil-
iano mazuri na ninataza-
mia kongamano la Connect 
2023 mwezi Aprili. Kama 
viongozi katika sekta hiyo, 
nyinyi ndio viongozi wa 
mawazo,"alisema.  

Waziri Owalo azindua maandalizi ya 
mkutano wa Connected Kenya 2023

Eliud Owalo

Tunasaka na 
kupata kwa 

pamoja changa-
moto zinazotu-
kumba"
-Owalo

No. Nambari ya Tenda Maelezo ya Tenda Washiriki Siku ya 
mwisho

1 EPRA/SCM/4/3/22-23/083 Ushauri kuhusu athari ya ripoti 
kielelezo kuhusu Kanuni za kuripoti 
Visa na Ajali, 2022

WAZI 7/3/2023

2 EPRA/SCM/4/3/22-23/084 Ushauri kuhusu Athari ya Tathmini 
kuhusu Utendakazi wa Vifaa vya Kawi 
na Kanuni za kuweka Lebo 

WAZI 7/3/2023

3 EPRA/SCM/4/3/22-23/090 Utoaji wa Huduma za Ulinzi WAZI 7/03/2023

4 EPRA/SCM/4/3/22-23/092 Kutathmini Utoshelevu wa Wateja na 
Hisia kuhusu Shirika

WAZI 8/3/2023

5 EPRA/SCM/4/2/22-23/087 Kununua na kuleta Vipakatalishi Imetengewa 
(vijana)

1/3/2023

6 EPRA/SCM/4/2/22-23/088 Kununua, Kuleta, na Kutunza Sava WAZI 8/3/2023

7 EPRA/SCM/4/3/22-23/085 Kandarasi ya Utoaji wa Huduma za 
Tikiti za Ndege

Imetengewa  
(Wanawake)

1/3/2023

8 EPRA/SCM/4/3/22-23/086 Kandarasi ya Utoaji wa Huduma za 
Mikutano na Malazi

WAZI 9/3/2023

9 EPRA/SCM/4/3/22-23/093 Kunua, Kuunda na Kuweka mfumo 
wa kufuatilia Magari

WAZI 9/3/2023

Energy and Petroleum Regulatory Authority (EPRA) ni shirika la kiserikali lilloanzishwa chini ya Sheria ya Kawi, 
2019. Shirika hilo ndilo kisheria husimamia sekta ya kawi hasa kuhusiana na maswala ya kitaaluma na kiuchumi 
katika sekta ndogo za umeme, kawi safi, petroli na makaa.

Mamlaka inaalika maombi kutoka kwa taasisi zilizohitimu kushiriki tenda zifuatazo: -

MWALIKO KUSHIRIKI TENDA

Stakabadhi za tenda zinaweza kupakuliwa kutoka kwa Wavuti wa EPRA www.epra.go.ke au kwenye lango la Public 
Procurement Information Portal (PPIP) https://tenders.go.ke/website/tenders/Index 

Mkurugenzi Mkuu
Energy and Petroleum Regulatory Authority

TENDER NOTICE

The Kenya Electricity Transmission Company Limited (KETRACO) is a State Corporation wholly 
owned by the Government of Kenya. The Mandate of the Company is to plan, design, construct, 
own, operate and maintain high voltage electricity transmission grid and regional power intercon-
nectors. 

KETRACO invites bids from all interested and eligible firms for the following.

S/no Tender Description Tender Reference 
Number

Closing Date

1. Provision of Helicopter Maintenance 
Services

KETRACO-PT-003-2023 1st March, 2023 at 
10.00 am EAT

2. Supply & Delivery of Air Conditioning 
Replacement Units and AC Consumables

KETRACO-PT-004-2023 2nd  March, 2023 at 
10.00 am EAT

3. Supply of Jet A-1 Fuel for KETRACO 
Helicopter

KETRACO-PT-005-2023 1st March, 2023 at 
11.00 am EAT

KETRACO tenders run on SAP ARIBA e – procurement platform and therefore tender documents 
detailing the requirements may be viewed at KETRACO e-procurement portal found on the KETRA-
CO website (www.ketraco.co.ke) starting from Tuesday 14th February 2023. 

Tender enquiries, clarifications and/or addendums to pkubasu@ketraco.co.ke and 
lswaleh@ketraco.co.ke. Complete bid documents should be electronically submitted through 
SAP ARIBA platform on or before the closing dates.

Bids will be opened electronically promptly thereafter in the presence of the tenderers or their 
representatives who choose to attend in KETRACO Supply Chain Management Offices at KAWI 
House, South C, Nairobi.

SENIOR MANAGER, SUPPLY CHAIN MANAGEMENT
FOR: Ag. MANAGING DIRECTOR



NA IRUNGU MWANGI 
(KNA)

Serikali ya kaunti ya Kir-
inyaga imesambaza sa-
maki 254,000 wa kufuga 

lwa wakulima ili kupiga jeki 
uzalishaji kufuatia kuongezeka 
kwa matumizi ya samaki ka-
tika ukanda wa Mlima Kenya.

Samaki hao wa kuf-
uga ambao walikabidhiwa 
wakulima 254, kila mmoja 
akipokea1,000,  ni sehemu 
ya mpango mkubwa wa 
kaunti hiyo wa kuwawezesha 
wakulima kushiriki ufugaji wa 
samaki kama shughuli rasmi 
kinyume na kuuchukulia 
kama chanzo mbadala ya ku-
jikimu kimaisha.

Ili kuunda soko kwa ma-
vuno makubwa yanayota-
rajiwa ya samaki siku zijazo, 
serikali ya kaunti itajenga soko 
la samaki pekee katika Kiaga,  
eneo bunge la Ndia, ambako 
wakulima watakuwa wak-
ipeleza zao lao kuuzwa.

Kwa miaka mitatu iliyo-
pita, ufugaji wa samaki ka-
tika kaunti hiyo umekuwa 
ukiongezeka pole pole chini 
ya mpango wa uwezeshaji 
wa kiuchumi wa kaunti hiyo 
wa   Wezesha Kirinyaga ul-
ioanzishwa na Gavana Anne 
Waiguru.

“Ukulima wa samaki utapa-
tia wakulima wetu mapato za 
ziada na kusaidia wanawake 

na vijana ambao watahusishwa 
katika awamu tofauti za mradi 
huo wa uongezaji thamani,” 
alisema Gavana Waiguru.

Alisema kwamba ufugaji 
wa samaki utapunguza uhaba 
mkubwa wa samaki ndani na 
nje ya Kirinyaga kwa kuwa 

nusu ya samaki wanaozal-
ishwa Kenya wanatoka kutoka 
ufugaji na nusu wanavuliwa 
baharini na kwenye ziwa.

Waiguru alisema kwamba 
mojawapo wa viwanda vya 
kutengeneza samaki kita-
jengwa eneo la viwanda li-
takaloanzishwa Sagana na 
hivyo, kuna haja ya kuwa na 
mali ghafi nyingi kutoka eneo 
hilo. Wakulima wa samaki 
watanufaika zaidi kutoka kwa 
uongezaji thamani wa samaki 
wao.

Alisema kwamba  maono 
yake ni kuona Kirinyaga 
ikinufaika na uwezo wa uvuvi 
ikizingatiwa kwamba ina hali 
nzuri ya ufugaji wa samaki kwa 
kuwa na maji yasiyochafuliwa 
na soko lililo tayari.

Mkuu huyo wa kaunti 
alisema kwamba anataka 
kuongeza uzalishaji wa samaki 
kutoka tani 29.4  zenye tham-
ani ya Sh12.8 milioni hadi tani   
62 ambazo zitawapa wakulima 
takriban Sh30 milioni kwa 
mwaka.

Chini ya mpango wa uvuvi, 
serikali ya kaunti imekuwa 
ikisaidia wakulima kwa ku-
wapa vifaa vya uvuvi, samaki 
wa kufuga na chakula cha ku-
walisha kwa miezi sita.

Kwa upande wao wakulima 
wanajenga vidimbwi vya 
kufugia samaki na kuwatunza 
samaki hadi wakomae. 

NA HUSSEIN ABDULLAHI 
(KNA)

Idara ya Serikali ya 
Uchumi wa Baharini na 
Uvuvi, kupitia Mradi wa 

Uvuvi Baharini na Maende-
leo ya Uchumi Jamii Kenya 
(KEMFSED) imetoa ruzuku 
ya Sh109 milioni kwa miradi 
ya jamii kaunti ya Kwale.

KEMFSED ni mradi un-
aofadhiliwa na Serikali ya 
Kenya na Benki ya Dunia. 
Unasaidia nchi katika 
juhudi zake za kutumia na-
fasi ibuka katika sekta ya 
uchumi wa baharini.

Mradi huo wa mabilioni 
ya pesa unalenga kusaidia 
mipango katika viwango 

vya kijamii ya kutunza na 
kuirejesha mazingira ya ba-
harini.

Sekta ya Uchaguzi wa Ba-
harini inahusisha shughuli 
nyingi za uchumi miongoni 

mwa jamii za Pwani kama 
vile uvuvi, ufugaji wa sa-
maki, uchukuzi wa baharini 
na utalii.

Mradi huo utatekele-
zwa hadi 2025 kwa wakati 

mmoja katika kaunti za 
pwani za Mombasa, Kwale, 
Kilifi, Lamu na Tana River 
kwa ufadhili wa Sh10 bilioni 
kutia nguvu ustahilimivu 
wa pwani.

Ruzuku inatolewa kutia 
nguvu shughuli za kujikimu 
kimaisha za jamii za Pwani 
kwa kuwezesha ubunifu, 
uongezaji thamani, kukuza 
biashara na kuongeza ajira. 
Vikundi 43 vya utunzi wa 
bahari vitanufaika katika 
awamu ya kwanza ya ufa-
dhili wa uchumi wa ba-
harini ulionzishwa katika 
hafla iliyoongozwa na Ga-
vana Fatuma Achani katika 
makao makuu ya kaunti 
mjini Kwale.

KWA UFUPI

DESIGN AND EDITING OF MYGOV WEEKLY BY THE KENYA YEARBOOK EDITORIAL BOARD 
NHIF Building , 4th Floor, P.O. Box 34035-00100	  Email: info@kenyayearbook.go.ke  
Tel:  0202715390 / 0757029456                                                 www.kenyayearbook.co.ke

Duale ateuliwa kinara mpya 
wa kikosi Afrika Mashariki
   Waziri wa Ulinzi, Aden Du-
ale, ameteuliwa Mwenyekiti wa 
Baraza la Mawaziri wa Kikosi 
cha Afrika Mashariki  (EASF) 
katika mkutano uliofanyika Ad-
dis Ababa, Ethiopia.
Duale alichukua uenyekiti wa 
Baraza hili kutoka kwa Waziri 
wa Ulinzi wa Ethiopia Dkt Abra-
ham Belay ambaye muhula 
wake ulikamilika huku Brigedia 
Paul Njema wa Jeshi la Ulinzi la 
Kenya akiteuliwa Mkurugenzi 
wa Afisi ya EASF.
Mkutano huo pia ulikubaliana 
kwa pamoja  kwamba Kenya 
iwe mwenyekiti wa Marais 
wa Nchi na Wakuu wa Seri-
kali na Kamati ya Wakuu wa 
Majeshi ya Ulinzi. Mkutano 
huo wa mawaziri ulitanguliwa 
na ule wa Kamati ya Wakuu wa 
Majeshi ya Ulinzi wa nchi wa-
nachama chini ya uenyekiti wa 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi wa 
Ethiopia Field Marshall Birhanu 
Jula Gelalcha.
Wakuu hao wa majeshi wal-
isema kwamba hali ya usalama 
wa ukanda imebadilika muda 
unavyoendelea kusonga na 
kwamba kuna haja ya kuinua 
uwezo wa EASF zaidi ya kuwa 
kikosi cha kuwa tayari kwa 
lolote. Baraza hilo lilipende-
keza kwamba EASF  ijitathmini 
yenyewe kuona jinsi inaweza 

kuundwa kutimiza mahitaji ya 
changamoto za sasa za us-
alama. Kufanya hivi, washiriki 
walipendekeza kuanzishwa 
kwa Jopo la Wazee (PoE) 
ikisubiri uhalalishaji wake.
Afisi ya EASF ilisema kwamba 
Muungano wa Afrika  (AU) 
umeonyesha nia ya kuanzi-
sha Kituo cha Mafunzo ya 
Matibabu katika moja ya nchi 
wanachama wa EASF ambazo 
ni Burundi, Comoros, Djibouti, 
Ethiopia, Kenya, Rwanda, Ush-
elisheli, Somalia, Sudan, na 
Uganda.
EASF il ianzishwa kama 
mpango wa kikanda wa kutoa 
uwezo wa majeshi kutumwa 
upesi kwa shughuli za kuzuia, 
kuleta uthabiti na kudumisha 
amani. Kikosi hicho ni cha 
kikanda kilicho na jukumu la 
kudumisha usalama na amani 
katika eneo la Afrika Mashariki 
na ni mojawapo wa vikosi vi-
tano vinavyowekwa tayari vya 
Jeshi Afrika vinavyohusisha 
Jeshi, Polisi na raia.
Vikosi vingine kama hivyo ba-
rani Afrika ni cha Kaskazini  
(NARC),  Kikosi cha Magharibi 
mwa Afrika (ECOWAS), Kikosi 
cha Kati ya Afrika (ECCAS)  na 
Kikosi cha nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC). 
Na Bogita Ongeri (PCO)

Wakulima wapewa samaki 250,000 wa 
kufuga gavana akiwaahidi soko jipya 

Shirika la Bima lapanga 
kuinua ulinzi wa wateja
    Mamlaka ya Kuthibiti 
Bima (IRA) imeanza mabadi-
liko yanayonuiwa kuhakiki-
sha uthibiti bora wa sekta ya 
bima ili kukidhi mahitaji ya 
wateja na kutatua changa-
moto zinazoibuka. Mwenyekiti 
mpya aliyeteuliwa kusimamia 
mamlaka hiyo, Mwambu Ma-
bonga alisema mabadiliko 
yanayoendelea yanalenga ku-
fanya IRA kuendesha sekta in-
ayokua haraka ya bima Kenya, 
kutekeleza jukumu lake kwa 
mujibu wa sera zilizopo za 
serikali.
Bw Mabonga, aliyechukua ue-
nyekiti kutoka kwa Mohammed 
Sheikh Amin, alishukuru mtan-
gulizi wake na Bodi ya IRA kwa 
kuongoza mchakato wa maen-
deleo, ambao aliahidi kuende-
lea kutekeleza hadi ufaulu.
“Ninajiunga na Mamlaka hii 
wakati ambao viongozi wenye 
maono wameanzisha kitaka-
chobadilisha pakubwa bima 
nchini. Ninataka kuhakikishia 
bodi yote na using kwamba 
nitajitahidi kuafikia malengo 
yaliyowekwa kwa manufaa ya 
sekta ya bima,” alisema Ma-
bonga, alipotwaa rasmi ue-
nyekiti kutoka kwa Bw Amin.
Alisema kwamba Mamlt inata-

yarisha mpango wake wa tano 
wa mkakati kutumika kutoka 
2023 hadi 2027, kwa lengo la 
kuangazia zaidi ulinzi wa wa-
teja na kuimarisha upatikanaji 
wa huduma za bima.
“ Ukuaji bora na usiotatizika 
na upatikanaji wa bima hau-
wezi kuafikiwa wakati masu-
ala ya upatikanaji, gharama 
na imani ya wateja zinabaki 
kuwa changamoto, na hii ndiyo 
Mpango huu wa Mkakati un-
alenga kushughulikia,” alisema
Mpango huo wa Mkakati, 
alisema, utapendekeza mi-
kakati ya kutatua changamoto 
zilizoko huku IRA ikijitahidi 
kuweka hatua zinazolengwa 
kuinua bima na kulinda wa-
naoweka bima. Bw Mabonga 
alisema kwamba anafahamu 
kabisa changamoto zinazo-
kumba sekta ya bima nchini, 
na akaahidi kushauriana kwa 
upana na wadau kwa lengo la 
kupata suluhu la kudumu la 
ukuaji wa sekta hiyo. 
Alipongeza usimamizi kwa 
kuongoza Mamlaka hiyo hadi 
ilipo kwa wakati huu, akisema 
ufanisi wake haungeafikiwa 
bila timu ya watumishi wa 
umma iliyojitolea. 
Na Maripota wa MyGov

Jamii za Pwani zapigwa jeki ruzuku 
ya Sh109 milioni ikianzishwa Kwale
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Wafanyakazi wa kaunti ya Kirinyaga wasambaza samaki wadogo kwa 
wakulima wanaofuga samaki katika kaunti.

Makundi ya Kutunza Mazingira Baharini eneo la Kwale yapokea ruzuku 
ya Sh 109 milioni kutoka kwa Idara ya Uchumi wa Baharini chini ya 
mradi wa KEMFSED.

Mkulima aingiza samaki wadogo kwenye kidimbwi chake.
 PICHA: IRUNGU MWANGI (KNA)


