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HALI YA ANGA
Serikali yazindua 
mpango wa miaka 
kumi wa kutokomeza 
dharura za ukame 
ifikapo 2032
   UK 14

MADINI
Kiwanda cha 
kusafisha 
dhahabu cha 
kwanza cha aina 
yake kubadilisha 
sekta ya madini

SERA MPYA Sera 
iliyopendekezwa 
ya kulinda utumishi 
wa umma dhidi 
ya upendeleo wa 
kisiasa  UK 3

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke

TOLEO No. 49/2023-2024

Juni 18, 2024 

UK 16

Na Sarah Njagi (KNA) 

Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka 
(IEBC) itaendesha 

uchaguzi wa wakuru-
genzi wa viwanda 54 vya 
wakulima wadogo wa 
chai vinavyosimamiwa na 
Mamlaka ya Maendeleo 
ya Chai ya Kenya (KTDA) 
mnamo Juni 28, 2024.

Hii inakuwa mara 
ya kwanza kwa IEBC 
kusimamia uchaguzi 
wa wakurugenzi wa 

KTDA, ambapo zaidi ya 
wakulima 600,000 wa 
chai kote nchini wanata-
rajiwa kushiriki.

Akihutubia wana-
habari katika hoteli ya 
Kericho kufuatia kikao 
cha usalama na Wizara ya 
Masuala ya Ndani, maaf-
isa wa Utawala wa Kitaifa, 

IEBC, na Bodi ya Chai ya 
Kenya (TBK), Mkurugenzi 
wa TBK Magharibi mwa 
Kenya, Bw Kennedy Ka-
buri, alisema kuwa IEBC 
itasimamia mchakato wa 
upigaji kura katika kaunti 

NA ANNE MWALE(KNA)

Serikali itajenga ma-
darasa 16,000 kwa ya 
maandalizi ya wanafunzi 
wa darasa la tisa 
mwakani.

Kulingana na Katibu wa 
Elimu ya Msingi Dkt Belio 
Kipsang, wizara hiyo ina-
fanya matayarisho yanay-

ofaa ili kukidhi darasa la 
Tisa litakalowekwa katika 
shule za msingi. Serikali 
itatenga Sh3.9 bilioni kwa 
mradi huu.

Alizungumza ka-
tika ukumbi wa ofisi ya 
Kamishna wa Rift Valley 
mjini Nakuru, alipoon-
goza timu ya Makatibu 

kumi na mmoja kutoka 
Kamati Ndogo ya Se-
kta ya Kijamii katika 
kikao cha kuwashiriki-
sha wananchi kukusanya 
maoni kuhusu mipango 
ya utoaji huduma za seri-
kali. Kutoka Nakuru, timu 
hiyo itahamia Kaunti ya 
Baringo.

Dkt Kipsang alisema 
kuwa madarasa 766 
mapya yatajengwa mjini 
Nakuru kwa gharama ya 
Sh770 milioni. Aliongeza 
kuwa hadi kufikia De-
semba mwaka huu, 
madarasa yote 16,000 
yaliyopangwa kwa Gredi 
ya Tisa yatakuwa tayari 

kwa matumizi. Zaidi 
ya hayo, alifichua kuwa 
Benki ya Dunia itatoa Sh9 
bilioni kwa ujenzi wa ma-
darasa 9,000. Madarasa 
zaidi yatajengwa kupitia 
Hazina ya Kitaifa ya Mae-
ndeleo ya Maeneobunge 
ya Serikali (NG-CDF).

ENDELEA UK 2

100
Idadi ya kemia zilizofungwa na Bodi ya 
Famasia na Sumu (PPB) katika msako 
mkali wa kuzima wauzaji haramu wa 

dawa katika eneo la Rift Valley.

 Sh15B
Kiasi cha mapato yaliyopatikana na 

KRA katika mwaka huu wa fedha kutoka 
Kanda ya Magharibi - Mikoa ya zamani 

ya Nyanza na Magharibi.

Sh5M
Gharama ya Kituo cha Kisasa cha 
Rasilimali ambacho kimezinduliwa 

katika gereza la Nanyuki GK ili kuwapa 
wafungwa ujuzi wa kiufundi

Sh1.4B
Kiasi cha fedha ambacho Serikali 

imetenga kwa ajili ya ujenzi wa maeneo 
mapya kuhifadhi samaki mkoani Pwani

Takwimu 
za Wiki

Sh3.9b zatengwa kwa madarasa mapya kabla kuanza kwa Gredi ya Tisa

Afisa Mkuu 
Mtendaji wa 
TBK Willy Mutai 
anasema Tume 
inatarajiwa 
kuchapisha 
orodha ya 
wagombeaji 
waliohitimu 
ikiwa ni pamoja 
na rejista ya 
wapiga kura 
katika vituo 
vyote vya 
kununua chai 
kabla ya zoezi la 
upigaji kura

IEBC kusimamia uchaguzi KTDA

Mkurugenzi wa TBK anayewakilisha Magharibi mwa Kenya Bw. Kennedy Kaburi akihutubia 
waandishi wa habari katika hoteli ya Kericho kufuatia kikao cha usalama na maafisa wa 
Wizara ya Mambo ya Ndani na Utawala wa Kitaifa kuhusu uchaguzi wa wakurugenzi wa 
viwanda vidogo vya chai Picha na Sarah Njagi

Katibu wa Elimu Msingi, 
Belio Kipsang

ENDELEA UK 2
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KENYA FILM CLASSIFICATION 
BOARD

MWALIKO WA ZABUNI
(KFCB) ilianzishwa na Sheria ili kudhibiti Sekta ya Filamu na Utangazaji kwa nia ya kuwalinda watoto dhidi ya kuathiriwa na maudhui 
hatari.

KFCB inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wagombeaji wanaostahiki kwa yafuatayo:

Nambari ya Tenda JIna la Tenda Tarehe na Saa ya Kufunga

KFCB/FA /05/2023-2024 Utoaji wa Huduma za Usimamizi wa Sherehe (Mkataba wa Mfumo). Juni 25, 2024 saa 11.00 am

KFCB /06/2023-2024 Utupaji wa Vitu Visivyotumika, Vilivyopitwa na Wakati, Vifaa vya 
Ziada, Vifaa na Mali.

 Juni 25,  2024 saa 11.00 am

Wazabuni wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi na kukagua Hati za Zabuni kutoka kwa tovuti ya KFCB https://kfcb.go.ke/
tenders/ au kutembelea o� si ya Usimamizi wa Ugavi, Bodi ya  Kenya Film Classi� cation Board, Aga Khan Walk, Uchumi House 15th � oor  
wakati wa kawaida saa zakazi za o� si au wasiliana na Bodi kupitia barua pepe kfcbprocurement@kfcb.go.ke.

Seti kamili ya Hati za Zabuni inaweza kupatikana baada ya malipo ya Ksh 1000 kwa nakala ngumu zinazolipwa kwa pesa taslimu au hun-
di ya benki kwa A� sa Mkuu Mtendaji, Kenya Film Classi� cation Board au kupakuliwa Bila Malipo kwenye https://kfcb.go.ke/ tenders/ 
au zabuni za PPIP portal tenders.go.ke. Wale wanaopakua hati kutoka kwa tovuti lazima wapeleke maelezo yao mara moja kwa ajili ya 
kurekodiwa na ufafanuzi wowote zaidi na nyongeza kwa kfcbprocurement@kfcb.go.ke.

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa, zilizoambatanishwa katika bahasha iliyofungwa wazi, iliyo na nambari ya zabuni zinapaswa 
kushughulikiwa kwa: -

Kaimu. MKURUGENZI MKUU,
Kenya Film Classi� cation Board
S.L.P 44226- 00100  NAIROBI

na kuwekwa kwenye kisanduku cha zabuni kilichoko Uchumi House Ghorofa ya 15, Aga Khan Walk, Nairobi, ili ipokewe mnamo  au 
kabla ya tarehe iliyotajwa hapo juu.

Zabuni zitafunguliwa mara moja katika Ukumbi wa Bodi ya KFCB, Uchumi House Ghorofa ya 14, Aga Khan Walk mbele ya wazabuni au 
wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria ufunguzi.

Kaimu. MKURUGENZI MKUU
Kenya Film Classi� cation Board

NYONGEZA YA KWANZA
TENDA YA USHINDANI YA KITAIFA (NCB)

Tunarejelewa notisi ya tangazo la Idara ya Serikali iliyochapishwa Jumanne tarehe 11 Juni, 2024 katika jarida la 
‘MYGOV’ la Gazeti la The Star inayoalika zabuni zilizofungwa kutoka kwa zabuni zinazostahiki za MAREJELEO  
YA TENDA NO. KE-MOWI-431584-CW-RFP KWA KAZI ZA UJENZI WA HUDUMA YA MAJI KWALE MJINI.

Idara ya Unyunyiziaji kupitia Mradi wa Utoshelevu wa Maji wa Kenya na Kustahimili Hali ya Hewa ingependa 
kufafanua ukurasa wa Tovuti na mkutano wa Matayarisho ya Mapema umerekebishwa.

Kwa hivyo, hii ni kuwafahamisha wazabuni wote walio na nia na wanaostahiki kuwa nyongeza imetolewa 
na tarehe ya kufunga/kufungua na kuwasilisha zabuni imeratibiwa tena kuwa Jumatano, Julai 17, 2024 saa 
1100Hrs East Africa (EAT) na SIO mnamo Julai 8, 2024 kama ilivyotangazwa hapo awali.

Kongamano la Mapema la zabuni litafanyika tarehe 25 Juni 2024 kuanzia saa 10.00 asubuhi katika Ukumbi 
wa Bodi ya Kampuni ya Maji na Majitaka ya Kwale.

Seti kamili ya Hati za Zabuni zinaweza kupatikana kwa Wazabuni wanaovutiwa kwa kupakua kutoka kwa tovuti 
www.water.go.ke au www.tenders.go.ke.

na kuwasilishwa kwa Ofisi ya KWSCRP ACK Garden Annex 1st Floor, 1st Avenue Ngong road.

Ili kupokelewa mnamo au kabla ya tarehe 17 Julai, 2024 11.00 a.m. Zabuni zitafunguliwa mara moja baada 
ya hapo mbele ya Wazabuni au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria katika Ofisi ya KWSCRP ACK Garden 
Annex 1st Floor, 1st Avenue Ngong road.

Maelezo mengine yote yanasalia kama awali.

Meneja wa Mradi

MINISTRY OF WATER, SANITATION 
AND IRRIGATION

IDARA YA UNYUNYIZIAJI

NAMBARI YA MAREJELEO KE-MOWI-431584-CW-RFP

KAZI YA UJENZI KWA MRADI WA MAJI KWALE MJINI

saba nchini. Alibainisha 
kuwa chaguzi hizi zina-
wakilisha hatua mu-
himu katika safari ya 
mabadiliko yanayoen-
delea ya sekta ya chai.

“Tutatumia mbinu ya 
wazi: ‘mkulima mmoja, 
kura moja.’ Mbinu hii 
ni matokeo ya mageuzi 
ya chai tuliyotekeleza. 
Tume ya IEBC itasi-
mamia na kuendesha 
zoezi hilo, ikiteua wasi-
mamizi wa uchaguzi 
kwa kila kiwanda na 
kuwateua makarani 
wa kuhesabu kura ka-
tika vituo vyote vya 
kupigia kura. Sheria 
ya Chai ya 2020 inaa-
muru kwamba waku-
rugenzi wa viwanda 
vyetu wawe na muda 
wa miaka mitatu, am-
bao muda wao uliisha 
Aprili. Kwa hivyo, Juni 
28, tutafanya uchaguzi 
wa wakurugenzi wa 
viwanda vyetu,” al-
iongeza.

Bw Kaburi alisisi-
tiza kuwa Wizara ya 
Masuala ya Ndani na 
Utawala wa Kitaifa 
imejipanga vyema ku-
hakikisha sheria na 
utulivu zinadumishwa 

na uchaguzi kuendelea 
bila usumbufu.

Mkurugenzi huyo 
wa TBK aidha alieleza 
kuwa IEBC itaongo-
zwa na mwongozo wa 
uchaguzi uliotolewa na 
TBK, ambao watakuwa 
waangalizi wakati wa 
shughuli hiyo ili ku-
hakikisha uchaguzi un-
afanyika bila matatizo.

Katika kikao na 
wanahabari, Afisa 
Mkuu Mtendaji wa 
TBK Willy Mutai alifi-
chua kwamba upigaji 
kura utafanywa kupitia 
mfumo wa kura ya siri 
unaozingatia kanuni 
ya ‘mkulima mmoja, 
kura moja’, kumpa kila 
mkulima haki sawa ya 
kupiga kura. Mfumo 

wa upigaji kura wa 
awali, ambao uliege-
mea idadi ya hisa al-
izokuwa nazo mkulima 
wa chai, ulikosolewa 
kwa kuwapendelea 
wale wenye mashamba 
makubwa na hisa ny-
ingi zaidi.

Bw Mutai pia alisema 
kuwa Tume inatarajiwa 
kuchapisha orodha ya 
wagombeaji waliohit-
imu, ikiwa ni pamoja na 
rejista ya wapiga kura, 
katika vituo vyote vya 
ununuzi wa chai kabla 
ya uchaguzi.

“Uchaguzi utafany-
ika kuanzia saa moja 
asubuhi hadi saa tisa, 
na tunatarajia kuwa-
chagua wakurugenzi 
328 wa viwanda 54 vya 

wakulima wadogo wa 
chai watakaohudumu 
kwa miaka mitatu 
ijayo. IEBC itaendesha 
uchaguzi katika vi-
wanda vyote 54, huku 
TBK ikisimamia shu-
ghuli hiyo ili kuhakiki-
sha haki na maandalizi 
ya uchaguzi huru na wa 
haki kwa wakulima,” 
Bw Mutai alifichua.

Aliwataka wakulima 
wa majani chai ku-
wapigia kura kwa 
bu s a ra  v ion go z i 
wa naowa p endele a . 
“Kama TBK tunataka 
kuwatakia wakulima 
kutekeleza haki na wa-
jibu wao wa kuchagua 
viongozi bora watakao-
simamia viwanda. Tun-
awaomba waendelee 
kuvuna chai yao kwani 
pia wanafanya kamp-
eni hadi watakapowa-
chagua wakurugenzi 
wao.” Alisema Mutai 
Mpiga kura katika 
tarehe ya uchaguzi ata-
wasilisha hati zifuatazo 
kwa afisa msimamizi 
kwa ajili ya uhakiki wa 
kitambulisho cha taifa 
au pasipoti, kulipa hati 
za utoaji wa majani ma-
bichi kati ya masharti 
mengine.

“Tunachukua hatua ili 
kuhakikisha shule zetu 
zina miundombinu mu-
himu, ambapo walimu na 
wanafunzi wetu wanaweza 
kufanya vyema,” Dkt. 
Kipsang alisema.

Darasa la waanzilishi wa 
Mtaala unaotegemea umilisi 
(CBC) litajiunga na Gredi ya 
9 Januari. Tangazo hili lin-
akuja huku kukiwa na wasi-
wasi kutoka kwa baadhi ya 
wadau kuhusu uwezo wa 
shule za msingi kuhudumia 
Shule ya Sekondari ya Vijana 
(JSS).

Dkt Kipsang aliwahi-
miza vijana kufikiria kuji-
andikisha katika taasisi za 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
(TVET). Alibainisha kuwa 
serikali inategemea sekta 
ndogo ya TVET ili kuende-
sha ukuaji wa viwanda 
nchini Kenya. “Hii ndiyo sa-
babu tumewekeza pakubwa 
katika sekta hiyo ili kuan-
zisha mapinduzi ya kijamii 
na kiuchumi. Mtindo mpya 
wa ufadhili katika taasisi za 
TVET utahakikisha usawa na 
upatikanaji wa kozi za TVET 

kwa wanafunzi wote, bila 
kuacha mtu yeyote nyuma,” 
Dkt. Kipsang alisema.

Katika bajet i  ya 
2023/2024, taasisi za TVET 
zilitengewa Sh28.3 bilioni. 
Dkt Kipsang pia alihimiza 
jamii ya wafanyabiashara 
kulipa ushuru na kuunga 
mkono mipango ya kufuata 
sheria, kuwezesha serikali 
kukusanya mapato kwa 
huduma muhimu na mipa-
ngo ya maendeleo.

“Ninataka kuhimiza kila 
mtu kuwa mzalendo na 
kulipa sehemu yake ya ush-
uru. Hili litaweka mazingira 
ya biashara ya haki na yenye 
ushindani, kukuza uchumi 
wetu, na kutufanya tujitege-
mee,” alisema.

Katibu wa Ulinzi wa Jamii 
na Masuala ya Wazee Joseph 
Motari alisema serikali in-
atafuta fedha za kuwalipa 
walezi wa wazee chini ya 
Mpango wa Inua Jamii. Kila 
mzee au mlemavu anayenu-
faika ni lazima awe na mlezi 
wa kusaidia katika kutoa 
pesa, haswa ikiwa wanaka-
biliwa na changamoto kama 
vile kutokuona vizuri, kuto-
jua kusoma na kuandika au 
shida za kutembea.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Wakuzaji chai 600,000 kupiga 
kura katika uchaguzi wa KTDA

Sh3.9b zatengwa kwa 
madarasa mapya kabla 
kuanza kwa Gredi ya Tisa

Waziri wa Kilimo,Mithika Linturi
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NAPATRICK AMIMO (PCO)

Mkuu wa Utumishi wa 
Umma, Felix Koskei, ame-
pendekeza kubuniwa na 
kupitishwa kwa hatua ya 
kisheria au sera kulinda 
utumishi wa umma dhidi 
ya kuingiliwa kisiasa ili 
kudumisha kutoegemea 
na kutopendelea upande 
wowote katika  kuhuduma  
Wakenya.

Pendekezo la Koskei 
linasisitiza dhamira ya 
serikali ya kuhakikisha 
utumishi wa umma usio 
na upendeleo na unaofaa 
ambao unatanguliza ku-
ridhika kwa raia na uwazi.

“Tunafanya kazi kwa 
bidii ili kuhakikisha uhuru 
wa utumishi wa umma 
kutoka kwa ushawishi 
wa kisiasa. Watumishi 
wa umma wanapaswa 
kubaki bila upendeleo na 
wasiopendelea upande 
wowote. Wacha tuende-
lee kulenga kuendeleza 
ajenda ya serikali ya ku-
fufua uchumi,” alisema 
Koskei wakati wa hotuba 
yake katika Shule ya 
Serikali ya Kenya iliyoko 
Lower Kabete, Nairobi.

Koskei alikuwa akizun-

gumza  akizindua ‘Mfumo 
wa Mafunzo ya Ubora wa 
Huduma kwa Wateja kwa 
Utumishi wa Umma,’ 
yanayolenga kuhamisha 
fikra za watumishi wa 

umma kuelekea mwin-
giliano wa ufanisi, uwazi 
na unaozingatia raia.

“Watumishi wote wa 
umma wanapaswa kupata 
mafunzo ambayo yana-

sisitiza utoaji wa huduma 
kwa wananchi. Lazima 
tuangamize rushwa na vi-
tendo vingine viovu vina-
vyokwamisha utoaji wa 
huduma bora na kujitolea 

kuwatumikia wananchi,” 
Koskei alisisitiza.

Moses Kuria, waziri 
kwa Utumishi wa Umma, 
Utendakazi na Usimam-
izi, aliunga mkono maoni 
ya Koskei, akiangazia 
utekelezaji wa Mfumo 
wa Mafunzo wa Ubora 
wa Huduma kwa Wa-
teja kama hatua muhimu 
ya kutimiza dhamira ya 
serikali ya kuwahudumia 
Wakenya kwa utu na ub-
ora.

“Mfumo huu utawapa 
watumishi wa umma 
ujuzi  unaohitajika ili ku-
toa huduma za ubora wa 
juu kwa umma,” alibain-
isha Kuria.

Kuria alisisitiza zaidi 
mabadiliko kutoka kwa 
utumishi wa kawaida wa 
umma hadi ule unaotan-
guliza kuridhika kwa wa-
teja na kuweka viwango 
vya kimataifa katika utoaji 
wa huduma.

“Mfumo huu unaas-
hiria kuhama kutoka kwa 
utumishi wa umma wa 
kawaida hadi kwa nguvu 
kazi ambayo itaathiri vy-
ema taifa hili na ambayo 
inaweka viwango  katika 
utoaji wa huduma kwa 
wateja katika kanda, bara 
na kimataifa,” Kuria ali-
sisitiza.

Aliongeza: “Kuanzisha 
kitivo cha huduma bora 
ndani ya Shule ya Serikali 
ya Kenya ni mafanikio 

makubwa. Tunataka kuwa 
kama Huduma Kenya ka-
tika huduma nyingine za 
umma. Tunalenga kuiga 
mafanikio ya Huduma 
Kenya kote serikalini.”

Huduma Centre, in-
ayojulikana kwa mbinu 
yake ya kutoa huduma 
mara moja, inatumika 
kama kielelezo cha utoaji 
huduma kwa umma kwa 
ufanisi.

Kuria alitangaza mipa-
ngo ya kutafuta kibali cha 
Baraza la Mawaziri ili ku-
fanya Mafunzo ya Ubora 
wa Huduma kwa Wateja 
kuwa ya lazima kwa wa-
tumishi wote wa umma, 
kuhakikisha usawa ka-
tika viwango vya utoaji 
huduma.

“Wafanyikazi wote ka-
tika viwango vyote ka-
tika utumishi wa umma 
wanapaswa kujiandikisha 
kwa Ubora wa Huduma 
kwa Wateja na Mafunzo ya 
Ubora wa Huduma ili ku-
fikia usawa katika utoaji 
wa huduma za umma kwa 
muda mfupi iwezekana-
vyo,” Kuria alisema.

NYAYO TEA ZONES DEVELOPMENT CORPORATION

VACANCY IN THE OFFICE OF CHIEF EXECUTIVE OFFICER

Nyayo Tea Zones Development Corporation (NTZDC) is a State Corporation established through a Gazette Notice 
No. 265 of 1986, which was later amended by Gazette Notice No. 30 of 2002. The overarching mandate of the 
Corporation is to enhance the Conservation of forests and protection of the environment through the creation of 
tea and fuelwood growing zones, establishment and maintenance of tea processing factories, and marketing of 
tea and fuel wood products in and outside Kenya.

The Corporation wishes to recruit a suitably qualified and highly motivated individual to fill the position of Chief 
Executive Officer. 

1. REQUIREMENTS FOR APPOINTMENT, DUTIES AND RESPONSIBILITIES

 Details for requirements, duties and responsibilities are outlined in the corporation’s website.

2. TERMS OF SERVICE

a) The Chief Executive Officer shall hold office for a term of three (3) years and shall be eligible for re-
 appointment for one further term subject to satisfactory performance.

b) The gross monthly salary and benefits attached to the position will be as per Salaries and Remuneration 
Commission circular.

3. HOW TO APPLY

 Full details of application requirements can be downloaded from the corporation’s  website.
 www.teazones.co.ke

 All applications should be clearly marked “Application for the position of Chief Executive Officer” and 
addressed to

Chairman of the Board
Nyayo Tea Zones Development Corporation,

P.O Box 48552 – 00100
NAIROBI

 All applications must be hand-delivered to Nyayo Tea Zones Development Corporation, Nyayo House, 11th 

Floor - Kenyatta Avenue, Nairobi

4. CLOSING DATE

 All applications should be received on or before 9th July 2024.

MABADILIKO YA DOMAIN
National Irrigation Authority iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Unyunyiziaji namba 14 ya mwaka 2019 
imepewa jukumu la kuendeleza, kuratibu na kusimamia huduma endelevu za umwagiliaji maji kwa 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini Kenya.

Mamlaka inapenda kuwafahamisha washikadau wote, washirika na umma kwa ujumla kuwa imefanya 
mabadiliko kwenye domeini yake kutoka irrigation.go.ke hadi irrigationauthority.go.ke

Domain ya zamani itaacha kutumika kuanzia tarehe 1 Julai 2024. Mabadiliko ya domain yamelazimisha 
mabadiliko ya barua pepe na tovuti kama inavyoonyeshwa hapa chini:

 a) Anwani ya tovuti kutoka https://irrigation.go.ke hadi https://irrigationauthority.go.ke.

 b) Anwani kuu za barua pepe:

NATIONAL IRRIGATION AUTHORITY (NIA)
ISO 9001:2015 Certified

AFISI BARUA PEPE YA ZAMANI BARUAPEPE MPYA

Head Office ceo@irrigation.go.ke ceo@irrigationauthority.go.ke

communication@irrigation.go.ke communication@irrigationauthority.go.ke

purchasing@irrigation.go.ke purchasing@irrigationauthority.go.ke

Tafadhali kumbuka kuwa barua pepe za zamani zitaendelea kutumika hadi tarehe 30 Juni 
2024 na kisha mawasiliano yatapokelewa kupitia anwani mpya.

Kwa habari zaidi, tafadhali wasiliana na Ofisi ya Mawasiliano ya Biashara iliyoko katika Makao Makuu 
katika Irrigation House, Lenana Road, Nairobi au tembelea tovuti yetu, https://irrigationauthority.
go.ke, X: @Irrigation_Auth, Facebook: National Irrigation Authority

AFISA MKUU MTENDAJI
NATIONAL IRRIGATION AUTHORITY

Watumishi wa 
umma wap-

ate mafunzo 
yanayowalenga 
wananchi kuhusu 
utoaji huduma

Mkuu wa Utumishi wa Umma Felix Koskei (kulia) Waziri wa Utumishi wa Umma Moses 
Kuria (kati)na Mwenyekiti wa Kenya School of Government Charles Nyachae

Koskei ahimiza uhuru wa 
kisiasa katika sekta ya umma
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The State Department for Public Service invites sealed tenders from eligible insurance underwriters to provide 
a Comprehensive Medical Insurance Scheme for Civil Servants as indicated below:-

Tender document detailing the requirements of the above tender may be downloaded from the State
Department for Public Service www.psyg.go.ke/tenders.go.ke free of charge.  

For any clarifications or communications kindly contact: Head, Supply Chain Management, Telposta
Towers, 2nd Floor, P.O Box 30050- 00100, Telephone: +254 020 2252299, Nairobi, Kenya.  Email:
info@psyg.go.ke

Completed tender document in plain sealed envelopes clearly marked with tender name and number should 
be addressed to:-

Principal Secretary
State Department for Public Service

P O Box 30050 - 00100 - NAIROBI

and deposited in the Tender Box situated at Telposta Towers, 2nd floor on or before Thursday, 4th July, 2024 
at 11.00 am.

Tenders will be opened immediately thereafter the deadline date and time specified above or any deadline 
date and time specified later.  Tenders will be publicly opened in the presence of the Tenderers’ designated 
representatives who choose to attend at the address above.

All interested bidders are required to continually check the Departments website www.psyg.go.ke/
tenders.go.ke for any tender addenda and clarifications that may arise before the submission date.

Principal Secretary
STATE DEPARTMENT FOR PUBLIC SERVICE

TENDER NOTICE

MINISTRY OF PUBLIC SERVICE, PERFOMANCE 
AND DELIVERY MANAGEMENT

STATE DEPARTMENT OF PUBLIC SERVICE

Tender No. Description Eligibility Bid
Security

Closing 
Date and 
Time

MPSP&DM /OT/011/
2023-2024

Provision of A Comprehensive 
Medical Insurance Scheme for 
Civil Servants

Insurance 
Underwriters

50,000,000 4th July 2024
11.00 am

MWALIKO WA ZABUNI
1.  Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kwa gharama ya Mradi wa Horn of Africa 

Groundwater for Resilience Project (HoAGW4RP), na inakusudia kutumia sehemu ya mapato kwa malipo 
chini ya mkataba ulioonyeshwa hapa chini:

WaterFund is ISO 9001:2015 Certified by KEBS

MINISTRY OF 
WATER, SANITATION 

AND IRRIGATION

WATER SECTOR TRUST FUND WORLD BANK GROUP

S/No Nambari ya Marejeo ya Tenda Maelezo ya Tenda/Jina

1. KE-WSTF-332758-GO-RFB Usambazaji na Utoaji wa Vifaa Mbalimbali vya Maji ya 
Chini

2.  Water Sector Trust Fund inakaribisha Zabuni zilizofungwa kutoka kwa Wazabuni wanaostahiki kwa Ugavi 
na Uwasilishaji wa Vifaa Mbalimbali vya Maji ya Chini. Maelezo zaidi juu ya vipimo vinavyohitajika yamo 
katika hati ya zabuni.

3.  Zabuni itafanywa kupitia manunuzi ya kitaifa yenye ushindani kwa kutumia Ombi la Zabuni (RFB) kama 
ilivyoainishwa katika “Kanuni za Ununuzi kwa Wakopaji wa IPF” za Benki ya Dunia za Julai 2016, zilizofa-
nyiwa marekebisho toleo la 5 Septemba 2023 (“Kanuni za Ununuzi”), ambazo zinaweza. kupatikana katika 
tovuti ifuatayo:  https://worldbank.org/procurement na iko wazi kwa Wazabuni wote wanaostahiki kama 
ilivyofafanuliwa katika Kanuni za Ununuzi.

4.  Wazabuni wanaostahiki wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa Hazina ya Udhamini ya Sekta ya Maji 
kwa kutumia anwani ya barua pepe iliyotajwa hapa chini na kukagua hati ya zabuni kuanzia saa 0900 hadi 
1600 kwa anwani iliyotolewa Isipokuwa wikendi na likizo za umma.

5.  Hati ya zabuni kwa Kiingereza inaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti ya WaterFund   https://
waterfund.go.ke/downloads/tenders na Wazabuni wanaovutiwa. Wazabuni wanaostahiki na wanaovu-
tiwa wanapaswa kuonyesha nia yao kwa njia ya kutuma ombi kwa barua pepe iliyo hapa chini, ili kupokea 
ufafanuzi au masasisho yoyote kuhusu zabuni hiyo.

6.  Zabuni lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya tarehe 18 Julai, 2024 saa 1000 
Hrs. Vifurushi vinapaswa kuandikwa kwa uwazi “Ugavi na Utoaji wa Vifaa mbalimbali vya Maji ya Chini - 
Nambari ya Zabuni: KE-WSTF-332758-GO-RFB, na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililoko 1st Floor, CIC 
Plaza, Mara Road, Nairobi, Kenya.

7.  Zabuni zote lazima ziambatane na Dhabuni ya Shilingi Milioni Moja, Laki Tano pekee (1,500,000/-) inayotu-
mika kwa siku ishirini na nane (28) zaidi ya muda wa uhalali wa zabuni.

8.  Tahadhari inatolewa kwa Kanuni za Ununuzi zinazomtaka Mkopaji kufichua maelezo kuhusu umiliki wa 
manufaa wa mzabuni aliyefaulu, kama sehemu ya Notisi ya Tuzo ya Mkataba, kwa kutumia Fomu ya Ufichuzi 
wa Umiliki wa Faida kama ilivyojumuishwa katika hati ya zabuni.

9.  Anwani iliyorejelewa hapo juu ni:

Afisa Mkuu Mtendaji
Water Sector Trust Fund
Ghorofa ya 1, CIC Plaza 1, Barabara ya Mara,
SLP 49699-00100, Nairobi.
Simu: 020 2729017 / 8
Barua pepe: hoa_rfb@waterfund.go.ke

Kwa malalamiko ya WaterFund na upatikanaji wa taratibu za habari na njia za kurekebisha, tafadhali fuata kiungo: 
https://waterfund.go.ke/access2info

NA SADIK HASSAN(KNA)
Mamlaka ya Ustawi 

wa Pwani (CDA) inajita-
hidi kukamilisha Mpango 
Shirikishi wa Maende-
leo ya Kijamii wa Malindi 
Awamu ya Pili (MISH-
DP-II) wa Sh889 mil-
ioni katika Kaunti Ndogo 
za Malindi na Magarini. 
Mamlaka ilitekeleza kwa 
ufanisi Awamu ya Kwanza 
ya mpango huo, iliyofa-
dhiliwa na serikali ya Ita-
lia, kati ya Juni 2008 na 
2012.

Mpango huo unaofa-
dhiliwa na serikali ya Italia 
kupitia Hazina ya Kitaifa 
kwa gharama ya Sh889 
milioni, unatekelezwa na 
CDA kwa ushirikiano na 
Tume ya Kitaifa ya Ardhi, 
Shirika la Anga la Kenya, 
Serikali ya Kaunti ya Kil-
ifi, na jamii ya eneo hilo. 
Mpango huo wa miaka 
mitatu ulianza Mei 2022 
na unalenga kuboresha 
maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi ya kaunti ndogo 
hizo mbili.

Akizungumza wakati 
wa mkutano wa wadau 
wa kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wa Awamu 
ya Pili, Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa CDA, Bi 
Pamela Ngure alisema mi-
radi yote iliyokamilika ya 
MISHDP-I inafanya kazi, 

na jamii ya eneo hilo in-
anufaika. Serikali ya Italia 
kupitia Hazina ya Kitaifa 
imefanya imetoa jumla ya 
Sh271 milioni kwa MISH-
DP-II na miradi iko katika 
hatua za juu za ujenzi.

Ili kuboresha vifaa vya 
elimu na uandikishaji wa 
kujiunga na shule katika 
Kaunti Ndogo za Malindi 
na Magarini Awamu ya Pili 
ya mradi inahusisha ujenzi 
wa kumbi za  chakula, 
jiko, bweni na vyumba 
vinne vya madarasa ka-
tika Shule ya Sekondari 
Ngomeni.

Mradi pia una mpango 

wa kutoa tuzo kwa 
wanafunzi watano wali-
ofanya vizuri kuanzia ki-
dato cha kwanza hadi cha 
nne katika Shule ya Se-
kondari Ngomeni.

Miradi mingine ya mae-
ndeleo ya miundombinu 
ya shule ni ukarabati wa 
vyumba sita vya madarasa 
katika Shule ya Msingi 
Ngomeni, ujenzi wa vy-
umba sita vya madarasa, 
maabara na choo katika 
Shule ya Msingi Rasi.

Ujenzi wa Chumba cha 
Wagonjwa Mahututi (ICU) 
unaendelea katika Hos-
pitali ya Kaunti Ndogo ya 

Malindi na Sh571 milioni 
zimetengwa  kuweka lami 
katika barabara ya Mjan-
aheri – Ngomeni yenye 
urefu wa kilomita 12.

Madarasa yanayoendelea kujengwa katika Shule ya Msingi ya Burangi, Kaunti Ndogo ya 
Malindi kwa ufadhili wa MISHDP II. Picha na Haniel Mengistu.

CDA yaharakisha kukamilisha mpango 
wa afya wa mamilioni katika Malindi

NA MICHAEL OMONDI 
(KNA)

Kundi la pili la 
wanafunzi wanaojiunga 
na vyuo vya elimu ya juu 
mwaka huu pia watapata 
usaidizi wa kifedha chini 
ya mfumo unaozingatia 
wanafunzi kwa elimu 
ya juu, kama ilivyokuwa 
mwaka uliopita.

Katika taarifa kwa 
vyombo vya habari, 
Waziri wa Elimu Eze-
kiel Machogu alifichua 
kuwa kati ya watahiniwa 
201,146 waliofuzu kuin-
gia chuo kikuu katika 
mtihani wa KCSE wa 
2023, wanafunzi 153,274 
wamepangwa na KUC-
CPS katika kozi mbal-
imbali za digrii katika 
vyuo vikuu. Kulingana 
na matokeo ya upangaji 
wa KUCCPS, Machogu 
alisema kuwa baadhi 

ya vyuo vikuu vimetoa 
barua za kujiunga na 
kozi na karo kama ina-
vyoonyeshwa kwenye 
tovuti ya KUCCPS wakati 
wa mchakato wa kutuma 
maombi. Kulingana na 
waziri, wazazi, walezi, 
na wanafunzi wote wa-
naarifiwa kwamba ma-
tokeo ya mchakato wa 
maombi ya ufadhili 
yatatolewa kuanzia Julai 
31, 2024.”  Kwa kuzin-
gatia hayo, alisema 
kuwa wanafunzi wote 
wa mwaka wa kwanza 
wataripoti katika vyuo 
vikuu vyao kulingana na 
barua zao na maelezo ya 
kujiunga kama wataka-
vyoshauriwa. Alisema 
vyuo vikuu vitawaarifu 
wanafunzi wao wote wa 
mwaka wa kwanza ku-
husu kiasi kitakacho-
lipwa na wazazi/walezi.

Ufadhili unaozingatia 
wanafunzi kuendelea 
kwa waoingiao vyuo
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MWALIKO WA ZABUNI (ITT)

Coast Water Works Development Agency 
(CWWDA)

Shirika la Coast Water Works Development Agency limepokea fedha kutoka kwa Hazina ya Kitaifa na linanuia 
kutumia sehemu ya mapato katika ujenzi wa Kiwanda cha Maji Taka kwa Kijiji cha The Creek Junda, Kaunti ya 
Mombasa. 
 
Utoaji wa zabuni utafanyika chini ya njia ya ushindani wazi wa Kitaifa kwa kutumia waraka sanifu wa zabuni. 
Zabuni iko wazi kwa Wazabuni wote waliohitimu na wanaopenda. 
 
Wazabuni wenye sifa na nia wanaweza kupata maelezo zaidi na kukagua Hati za Zabuni saa za kazi 0900 hadi 
1500 kwa anwani iliyo hapa chini. 
 
Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kununuliwa au kupatikana baada ya malipo ya ada zisizoweza kurejeshwa 
za kiasi cha shilingi za Kenya 1,000 taslimu au Hundi ya Benki na kulipwa kwa anwani iliyotolewa hapa chini. 
Nyaraka za zabuni zinaweza kupatikana kwa njia ya kielektroniki kutoka kwa Tovuti: www.cwwda.go.ke. Nyara-
ka za zabuni zilizopatikana kwa njia ya kielektroniki zitakuwa bila malipo. 
Nyaraka za zabuni zinaweza kukaguliwa na kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti: www.cwwda.go.ke. 
Wazabuni wanaopakua hati ya zabuni lazima wapeleke maelezo yao mara moja kwa procurement@cwwda.
go.ke , ili kuwezesha ufafanuzi au nyongeza yoyote zaidi. 
 
Zabuni zitanukuliwa kwa Shilingi za Kenya na zitajumuisha ushuru wote. Zabuni zitaendelea kuwa halali kwa 
siku 90 kuanzia tarehe ya kufunguliwa kwa tenda. Zabuni zote lazima ziambatane na dhamana ya zabuni ya 
Shilingi za Kenya 800,000.00 
 
Mzabuni ataratibu kurasa zote za hati za zabuni zilizowasilishwa kwa kufuatana. 
 
Zabuni zilizokamilishwa lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini tarehe 3 Julai, 2024 saa 10:30 asubuhi. 
Zabuni za Kielektroniki hazitaruhusiwa. Zabuni zitafunguliwa mara baada ya tarehe ya mwisho na wakati 
uliotajwa hapo juu au tarehe ya mwisho na muda uliotajwa baadaye. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya 
wawakilishi walioteuliwa wa Wazabuni ambao watachagua kuhudhuria katika anwani iliyo hapa chini. 
 
Zabuni zilizochelewa zitakataliwa. 
 
Mkurugenzi Mkuu 
Coast Water Works Development Agency 
Mikindani Street, Off-Nkrumah Road Mombasa 
Kwa: Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi, 041-2315230, info@cwwda.go.ke

JINA LA KANDARA-
SI NA MAELEZO

CWWDA/T/W/26/2023-2024 KWA AJILI YA UJENZI WA 
KIWANDA CHA KUSAFISHA MAJI TAKA KWA KIJIJI CHA 
CREEK, JUNDA, KAUNTI YA MOMBASA

MWALIKO WA ZABUNI

Coast Water Works Development Agency 
(CWWDA)

UTOAJI WA HUDUMA ZA ULINZI

Coast Water Works Development Agency  imepokea fedha kutoka Hazina ya Taifa na inatarajia kutumia sehemu 
ya mapato katika Utoaji wa Huduma za Ulinzi wa Usalama. 
 
Utoaji wa zabuni utafanyika chini ya njia ya Kitaifa ya wazi ya ushindani kwa kutumia waraka sanifu wa zabuni. 
Zabuni iko wazi kwa Wazabuni wote waliohitimu na wanaopenda. 
 
Wazabuni wenye sifa na nia wanaweza kupata maelezo zaidi na kukagua Hati za Zabuni saa za kazi 0900 hadi 
1500 kwa anwani iliyo hapa chini. 
 
Seti kamili ya hati za zabuni inaweza kununuliwa au kupatikana na zabuni zinazopendelewa baada ya malipo ya 
ada zisizoweza kurejeshwa za kiasi cha shilingi za Kenya 1,000 taslimu au Hundi ya Benki na kulipwa kwa an-
wani iliyotolewa hapa chini. Nyaraka za zabuni zinaweza kupatikana kwa njia ya kielektroniki kutoka kwa Tovuti: 
www.cwwda.go.ke. Nyaraka za zabuni zilizopatikana kwa njia ya kielektroniki zitakuwa bila malipo. 
 
Nyaraka za zabuni zinaweza kutazamwa na kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti: www.cwwda.go.ke. 
Wazabuni wanaopakua hati ya zabuni lazima wapeleke taarifa zao mara moja kwa procurement@cwwda.
go.ke , ili kuwezesha ufafanuzi au nyongeza yoyote zaidi. 
 
Zabuni zitanukuliwa kwa Shilingi za Kenya na zitajumuisha ushuru wote. Zabuni zitaendelea kuwa halali kwa 
siku 90 kuanzia tarehe ya kufunguliwa kwa zabuni. Zabuni zote lazima ziambatane na dhamana ya zabuni ya 
Shilingi za Kenya 350,000.00 
 
Mzabuni ataratibu kurasa zote za hati za zabuni zilizowasilishwa kwa kufuatana. 
 
Zabuni zilizokamilishwa lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au tarehe 5 Julai 2024 saa 
10:30 asubuhi. Zabuni za Kielektroniki hazitaruhusiwa. Zabuni zitafunguliwa mara baada ya tarehe ya mwisho 
na wakati uliotajwa hapo juu au tarehe ya mwisho na muda uliotajwa baadaye. Zabuni zitafunguliwa hadharani 
mbele ya wawakilishi walioteuliwa wa Wazabuni ambao watachagua kuhudhuria katika anwani iliyo hapa chini. 
 
Zabuni zilizochelewa zitakataliwa. 
 
Mkurugenzi Mkuu 
Coast Water Works Development Agency
Mtaa wa Mikindani Off-Nkrumah Road Mombasa 
Kwa: Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi, 041-2315230, info@cwwda.go.ke

NAMBARI YA TENDA: CWWDA/T/S/27/2023-2024

NA MABEL KEYA SHIKUKU 

Serikali ya Kaunti ya 
Nakuru, kwa ushiriki-
ano na Africa Green 
Council, imeanza mradi 
wa Sh340 milioni wa 
kujenga soko la samaki 
la kisasa zaidi katika 
eneo la Karai kando ya 
barabara kuu ya Trans 
Africa. Lengo ni ku-
walinda wachuuzi wa-
sipoteze mapato yao 
kwa mabroka na ku-
rahisisha biashara ya 
samaki.

Kituo hicho pia kita-
wapa wasafiri fursa 
ya kufurahia mlo wa 
samaki  katika mazin-
gira tulivu. Kulingana 
na Bw Ben Sang, Afisa 
Mkuu wa Biashara ka-
tika Kaunti ya Nakuru, 
mradi huo unakaribia 
kukamilika. Utawala 
wa sasa umejitolea ku-
hakikisha awamu ya 
mwisho, ambayo ni 
pamoja na kujenga 
maeneo ya maege-

sho, kuweka eneo la 
kuongeza moto magari 
ya umeme, na kuweka 
vyumba vya baridi vya 
kuhifadhi samaki, in-
akamilika ndani ya 
muda uliowekwa.

Mradi huo ulioanza 
mwaka 2020 lakini 
ukakabiliwa na vikwazo 
kutokana na kuanza 
kwa janga la Covid-19, 
unalenga kukabiliana 
na tatizo la mara kwa 
mara la wauza samaki 
kupoteza maisha kila 
mwaka kutokana na 
magari yaendayo kasi 
kwenye barabara kuu 
yenye shughuli nyingi 
wakiuza bidhaa zao.

Bw Sang alionyesha 
imani na maendeleo 
ya mradi huo, akibai-
nisha kuwa hivi kar-
ibuni wafanyabiashara 

watafanya kazi ka-
tika mazingira salama 
na yaliyodhibitiwa. 
Mpango huu pia un-
ahakikisha usafi na 
usalama wa samaki 
wanaouzwa kwa wateja. 
Soko la kisasa linatara-
jiwa kuwa na vibanda 
300 na litajumuisha 
sehemu ya kuongeza 
thamani  samaki.

MCA wa Wadi ya 
Naivasha Mashariki 
Stanley Karanja, am-
baye soko liko katika 
eneo lake, alitoa wito 
wa kukamilishwa kwa 
haraka kwa soko hilo 
akibainisha kuwa ku-
tainua uchumi wa eneo 
hilo na kufungua nafasi 
za kazi kwa vijana wasio 
na ajira. Karanja alibai-
nisha kuwa kuchelewa 
kukamilika kwa mradi 
huo kutaendelea ku-
waweka wafanyabi-
ashara wengi katika 
hatari ya kugongwa na 
magari yanayoenda kwa 
kasi.

Soko la Kisasa la Samaki linalojengwa katika eneo la Karai kando ya Barabara Kuu ya 
Nakuru-Nairobi. Inakusudia kuleta mapinduzi katika uzalishaji na uuzaji wa samaki 
katika mji wa Naivasha.

Soko jipya la samaki 
kuimarisha usalama wa 
biashara kwenye Trans 

African Highway

2020
Mwaka ambapo ujenzi wa 

soko la kisasa ulianza 
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NA MARTHA MUNYAMBU 
(PCO)

Kituo cha kisasa cha 
thamani ya zaidi ya 
Sh5 milioni kimez-

induliwa katika Gereza 
la Nanyuki  ili kuwapa 
wafungwa ujuzi wa kiu-
fundi.

Kituo ambacho kime-
patiwa jina baada ya Pa-
dre wa Kikatoliki Fr. Peter 
Meienberg, kilijengwa 
na Wakfu wa Faraja un-
aohusishwa naye.  Kina 
duka la saluni na kinyozi, 
maabara ya kompyuta, 
kituo cha mafunzo na 
ushauri, pamoja na se-
hemu za kusuka, usho-
naji na useremala, kati ya 

taaluma zingine. Lengo 
ni kuhakikisha kwamba 
wafungwa wanapata ujuzi 
wakati wa vifungo vyao 
ambao wanaweza kuu-
tumia kujipatia kipato 
wakimaliza vifungo vyao.

Dkt Salome Muhia Be-
acco, Katibu  wa Idara ya 
Serikali ya Huduma za 
Urekebishaji, alisema haya 
wakati wa uzinduzi rasmi 
katika Gereza la Nanyuki 
Kaunti ya Laikipia.

Alisema kuwa Kituo 
hicho kinaimarisha pa-
kubwa juhudi za serikali 
za kuwarekebisha wa-
halifu wanaotumikia vi-
fungo.

“Napenda kushukuru 
Faraja Foundation kwa 

mpango huu mzuri una-
osaidia programu zetu ka-
tika Idara ya Huduma za 
Urekebishaji. Sina shaka 
kuwa mpango huu wa 
ukarabati utasaidia watu 
wengi kurejea kwenye 
misingi yao na hatimaye 
kuwa wanajamii wazuri,” 
alisema Bi Beacco.

Kituo hicho ambacho 
kilikamilishwa katika 
kipindi cha miezi minane, 
Dk Beacco alibainisha 
kuwa ni alama isiyofutika 
katika sekta ya huduma 
za urekebishaji na wakati 
huo huo alitaka ushiriki-
ano zaidi kutoka kwa 
wadau katika kusaidia 
mageuzi ya kurekebisha 
jamii.

Salome Muhia Beacco, Katibu wa Idara inayoshughulikia Huduma za Urekebishaji 
(kushoto) akizindua kituo cha kisasa cha mafunzo katika Nanyuki GK Prison

Gereza la Nanyuki  
lazindua Kituo cha kisasa 

cha thamani ya Sh5m

EXTERNAL  ADVERT

TURKANA UNIVERSITY COLLEGE
(A constituent college of Masinde Muliro University of Science and Technology)

Office of the Deputy Principal (Administration, Finance and Planning)

Turkana University College invites applications from suitably qualified candidates for the following vacant positions.

a)     QUALIFICATIONS AND EXPERIENCE
          The applicant:

i. Must have a Master’s degree in Finance/Accounting/Commerce/Business Management/Business Admin-
istration or its equivalent and CPA Part III with six (6) years working experience, three (3) of which as 
Internal Auditor Scale XI or its equivalent

OR
  Bachelor’s degree in Finance/Accounting/Business Administration or its equivalent and CPA Part III with 

twelve (12) years working experience, three (3) of which as Internal Auditor Scale XI or its equivalent.
ii. Must be registered with a recognized professional body and be of good standing.
iii. With CISA qualification will have an added advantage
iv. Must be ICT competent (provide evidence).

b).    DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Review and develop audit systems, techniques and procedures and ensure their effective implementation
ii. Prepare and submit the University College Audit reports to the University College Council and relevant 

government bodies/agencies
iii. Undertake comprehensive audits on utilization of resources
iv. Ascertain correctness of accounting reports
v. Draw up audit programmes
vi. Prepare audit queries and observations
vii. Any other duties as shall  be assigned by the supervisor

a)   QUALIFICATIONS AND EXPERIENCE
          The applicant:

i. Must have a Bachelor’s degree in Human Resource Management/Commerce/Business Management with 
six (6) years working experience, three (3) of which as Human Resource Officer Scale IX /Senior Admin-
istrative Assistant I or its equivalent.

ii. Must have CHRP II/CPS II or equivalent professional qualifications
iii. Must be registered with a relevant professional body.
iv. Must be ICT competent (provide evidence).

b).  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Prepare human resource budgets 
ii. Establish proper reward systems by designing financial and non-financial rewards and sanctions 
iii. Ensure proper working conditions and employees welfare
iv. Ensure employee records are well maintained and properly managed
v. Maintain industrial peace in the University College in liaison with committees on discipline, staff welfare 

and safety among others 
vi. Coordinate the staff performance appraisal process 
vii. Responsible for the staff recruitment process 
viii. Handle correspondences on recruitment and training matters 
ix. Implement the resolutions of the training committee 
x. Administration of staff terms of service 
xi. Handle induction and orientation matters 
xii. Perform any other duties that may be assigned from time to time.

a)     QUALIFICATIONS AND EXPERIENCE
          The applicant:

i. Must have a Masters of Laws/Legal Studies degree from a recognized University with six (6) years relevant 
experience OR Bachelor’s Degree in Law (LLB) and Postgraduate Diploma in Law with nine (9) years rele-
vant working experience OR Bachelor’s Degree in Law (LLB) plus Postgraduate Diploma in Law with three 
(3) years’ experience as an Assistant Legal Officer Scale XI or its equivalent. 

ii. Must be an Advocate of the High Court of Kenya and Commissioner of Oaths. 
iii. Must be a registered member of the Law Society of Kenya and be of good standing 
iv. Must have a current practicing certificate. 
v. CPS (K)/CS will have an added advantage
vi. Must be ICT Competent (provide evidence).

b).    DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Provide corporate governance advisory and practical support to the council, its members and the College for 

the effective discharge of their duties and responsibilities. 
ii. Provide guidance and practical timely support to ensure effective and efficient Board and committee meet-

ings/processes by facilitating proper constitution, clear terms of reference, well-articulated agenda and 
minutes, including following up of action points. 

iii. Ensure compliance with the applicable laws, regulations and codes of ethics. 
iv. Ensure statutory compliance through regular monitoring and implementation of legal, regulatory and policy 

requirements. 
v. Representing the University College in all types of suits 
vi. Offer legal advice to the University College 
vii. Draft, update and review contracts and other legal documentation 
viii. Filing of statutory returns, council records, and college assets registers 
ix. Conduct Training needs assessment for the council members and implement appropriate interventions to 

meet statutory and regulatory requirements 
x. Organize for effective Council and Committee evaluation

TERMS OF SERVICE
Appointment to the position will be on permanent and pensionable terms subject to successful completion of probation.

APPLICATION MODE:
1. Candidates should submit manual (hard copy) or electronic applications;
2. All applications should be submitted together with detailed Curriculum Vitae, a copy of ID/Passport, copies of 

academic certificates, testimonials and any other relevant supporting documents;
3. The Curriculum Vitae should include information on academic qualifications, professional experience, leadership 

and management roles and membership of professional association, email address and telephone contacts;
4. All electronic applications should be sent to the following e-mail address of the Deputy Principal, Administration, 

Finance and Planning office: dpafp@tuc.ac.ke;
5. All manual applications should be submitted in a sealed envelope clearly marked: “Application for the position 

Applied” and delivered to:
The Deputy Principal (Administration, Finance & Planning)

Turkana University College
P.O. Box 69 - 30500 LODWAR, KENYA.

6. All applications should reach the Deputy Principal (Administration, Finance & Planning) Office on or before 
2nd  July, 2024 latest by 5.00 p. m (East African Time).

  
NOTE
1. THOSE WHO HAD APPLIED ARE ADVISED TO RE-APPLY.
2. TURKANA UNIVERSITY COLLEGE IS AN EQUAL OPPORTUNITY EMPLOYER. PEOPLE WITH DISABILITIES ARE 
           ENCOURAGED TO APPLY. 
3. ONLY SHORTLISTED APPLICANTS WILL BE CONTACTED.

1.  INTERNAL AUDITOR I SCALE XII 

(12)

ONE (1) 

POST     

REF:  TUC/NT: 01/23/05/2024 RE-ADVERTISEMENT

2. HUMAN RESOURCE OFFICER/
SENIOR ADMINISTRATIVE 
ASSISTANT II (HR)

SCALE X 

(10)

ONE (1) 

POST     

REF: 

TUC/NT: 02/23/05/2024

RE-ADVERTISEMENT

3. LEGAL OFFICER SCALE XII 

(12)

ONE (1) POST     REF: TUC/NT: 03/23/05/2024 RE-ADVERTISEMENT
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NA BERNARD 
MUNYAO(KNA)

Wizara ya Madini na 
Uchumi wa Baharini im-
etuma wataalamu wa ji-
olojia kufanya tathmini ya 
tetemeko la ardhi katika 
maeneo yanayokabiliwa 
na maporomoko ya ardhi 
ndani ya Kaunti ya Mu-
rang’a.

Tayari, timu ya wana-
jiolojia wakuu imeanza 
tathmini hiyo katika se-
hemu za Kaunti Ndogo ya 
Kangema, ambapo mipa-
suko ya ardhi imetokea.

Katibu wa Madini Eli-
jiah Mwangi alisema tath-
mini hiyo itasaidia katika 
kufanya maamuzi kuhusu 
matumizi ya ardhi am-
bayo huathirika na mapo-
romoko ya ardhi.

Mwangi alibainisha 
kuwa wanajiolojia hao 
walitumwa kufuatia ombi 
la Serikali ya Kaunti ya 
Murang’a kuandaa ripoti 
ya kitaalamu ya muda 
mrefu baada ya tathmini 
hiyo, inayolenga kuzuia 
vifo na uharibifu wa 
mali unaosababishwa na 
maporomoko ya ardhi.

Kulingana na katibu, 
sehemu nyingi za nyanda 
za juu za kaunti zili-
athiriwa na maporomoko 
ya ardhi na maporomoko 
ya udongo wakati wa 
mvua za hivi majuzi, na 
kusababisha uharibifu.

“Timu ya wanajiolo-
jia wakuu tayari inafanya 
tathmini ya mitetemo ka-
tika sehemu za Kangema. 
Wanajiolojia wa ziada 

watatumwa kutath-
mini maeneo ya Kahuro, 
Mathioya, Kigumo na Ga-
tanga, ambayo yamekuwa 
yakikumbwa na mapor-
omoko ya ardhi wakati wa 
misimu ya mvua.”

 “Ripoti yao itaiongoza 
serikali katika kufanya 
maamuzi kuhusu ma-
tumizi ya ardhi. Tutakuwa 
katika nafasi ya kuamua 
iwapo tutahamisha watu 
kutoka maeneo hayo na 
kutumia ardhi kwa ku-
panda miti au kwa shu-
ghuli zingine,” Mwangi 
aliongeza. Awali, mapo-
romoko ya ardhi yali-
kumba Kijiji cha Kiganjo 
huko Mathioya na kuua 
watu sita na kusababisha 
zaidi ya familia 30 ku-
hama makazi yao.

 “Baada ya tathmini 
hiyo watu watakaobainika 
kuishi katika maeneo 
hatari, watahamishwa. Hii 
ni kuhakikisha usalama 
wa watu wetu,” Katibu al-
iongeza.  Wakati huo huo, 

Mwangi alisema wizara 
yake inafanya kazi kwa 
ushirikiano na serikali ya 
kaunti kuwekeza katika 
uongezaji thamani wa 
udongo wa humu nchini 
unaotumika kutengen-
eza vigae.  “Murang’a ina 
aina ya udongo wa kaolin. 
Udongo huu ni malighafi 
ya vigae na kwa sasa una-
chimbwa na kusafirishwa 
hadi maeneo mengine ya 
nchi na hata kusafirishwa 
nje ya nchi. Tumeomba 
serikali ya kaunti itu-
patie kipande cha ardhi 
ambapo tunaweza kuleta 
wawekezaji na kuanzisha 
kiwanda cha kutengeneza 
vigae,” Mwangi alisema.

 “Utengenezaji wa vi-
gae hapa nchini utakuza 
uchumi wa Murang’a na 
pia kutoa fursa za ajira 
kwa vijana wa eneo hilo. 
Udongo wa kaolini un-
apatikana katika Wadi 
za Gaturi na Mugoiri na 
pia unaweza kupatikana 
kaunti jirani,” akasema.

MWALIKO 
WA ZABUNI

MWALIKO WA ZABUNI

NO NAMBARI YA 
TENDA

MAELEZO WASTAHIKI TARE-
HE YA 
MWISHO

1 KGN-ADM-007-2024 Zabuni ya Utoaji wa Huduma za 
Usafishaji, Udhibiti wa Takataka na 
Kutunza bustani kwa Majengo ya 
KenGen kwa Mwaka wa 2024-2026 
Marudio ya Zabuni
Kutakuwa na Ziara ya Lazima 
ya Tovuti kama ilivyoonyeshwa 
kwenye hati ya zabuni

Imetengewa 
Makundi yote 
ya AGPO

Julai 23,, 
2024 saa 
10.00 a.m.

2 KGN-ADM-008-2024 Zabuni ya Utoaji wa Huduma za 
Ufukizaji na Kudhibiti Wadudu katika 
Majengo ya KenGen na Vituo vya 
Umeme kwa mwaka wa 2024-2026 
(Marudio ya Tenda)
Kutakuwa na Ziara ya Lazima 
ya Eneo kama ilivyoonyeshwa 
kwenye hati ya zabuni

Imetengwa 
kwa makundi 
ya AGPO 
(Vijana na 
Walemavu)

Julai 23, 
2024 saa 
2.00 p.m.

3 KGN-ADM-009-2024 Zabuni ya Kuhudumia na Utunzaji wa 
Visambazaji Maji kwa Maeneo yote ya 
Biashara ya KenGen kwa miaka miwili 
(Mkataba wa Mfumo)

Kutakuwa na Ziara ya Lazima 
ya Eneo kama ilivyoonyeshwa 
kwenye hati ya zabuni

Imetengewa 
Makundi yote 
ya AGPO

Julai 24,, 
2024 saa 
10.00 a.m.

4 KGN-COMM-009-2024 Ombi la Pendekezo la Kufanya Utafiti 
wa Tathmini ya Athari za Kimazingira 
na Kijamii kwa Mradi Unaopendekez-
wa wa 90MW wa Karura Hydro Power

Wajenzi Raia Julai 22, 
2024 saa 
2.00 p.m.

5 KGN-ADM-010-2024 Zabuni ya ujenzi wa kugawana Ofisi 
katika KenGen Pension Plaza II Park-
ing Silo Along Kolobot Road, Nairobi.

Kutakuwa na Ziara ya Lazima 
ya eneo kama ilivyoonyeshwa 
kwenye hati ya zabuni

Wajenzi Raia Julai 22, 
2024 saa 
10.00 a.m.

Mashirika yanayovutiwa yanaweza kupata taarifa zaidi kutoka kwa ofisi ya Meneja Mkuu-
Ugavi, Simu: (254) (020) 3666230, Barua pepe: tenders@kengen.co.ke katika siku za kawaida za 
kazi kuanzia tarehe ya tangazo. Wazabuni ambao hawawezi kupakua hati za zabuni kutoka kwa tovuti 
wanaweza kuzikusanya kutoka kwa Ofisi yoyote ya KenGen Supply Chain baada ya kulipa ada isiyoweza 
kurejeshwa ya KShs.1, 000.00 inayolipwa kupitia Mpesa, lipa bili nambari. 400200 na akaunti No. 
01120069076000, kisha utume ujumbe wa M-Pesa kwa wafanyakazi wa ofisi ya KenGen Finance ili 
kupokea na kutolewa kwa risiti rasmi.

Hati hiyo pia inaweza kupekuliwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kengen.co.ke, kwenye 
Ununuzi wa kielektroniki https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal na kwenye tovuti ya 
PPIP https://tenders.go.ke

Wazabuni wanashauriwa kurejelea tovuti na ununuzi wa kielektroniki mara kwa mara kwa maelezo 
yoyote ya ziada /ufafanuzi/addenda. Nakala zilizopakuliwa ni BURE.

KUWASILISHA ZABUNI:

1. Nyaraka za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti ya KenGen E-Procurement inayopati-
kana kwenye tovuti ya KenGen (www.kengen.co.ke)
2. Wazabuni wanaovutiwa na zabuni hii LAZIMA wahakikishe kuwa wamesajiliwa katika Tovuti ya 
Ununuzi wa Kielektroniki. Tafadhali hakikisha unazingatia yafuatayo;
• Kwa wasambazaji wanaosajili kwa mara ya kwanza hakikisha kisanduku tiki cha “Ununuzi wa Umma” 
kimetiwa alama ili maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji moja kwa moja.
• Hati zote Lazima zipakiwe kwa Mfumo wa SRM kupitia https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/
irj/portal inayopatikana katika www.kengen.co.ke
• Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zitakuwa sawa na bei katika ratiba ya bei.

Kumbuka; Wale Wazabuni ambao wamewasilisha zabuni zao na wanaotaka kuzirekebisha zaidi ha-
wapaswi kubofya WITHDRAW bali bonyeza EDIT ili kuwawezesha kurekebisha majibu yao ya zabuni 
na kufanya mabadiliko yanayofaa.

Wazabuni wanaohitaji usaidizi wa aina yoyote kuhusu jinsi ya kutoa zabuni kupitia mfumo wanashau-
riwa kupakua mwongozo kutoka kwa tovuti au wanaweza kuwasiliana na eprocurement@kengen.
co.ke
Usalama wa Zabuni:
Dhamana za Zabuni za Kielektroniki zinakubalika chini ya:
i. Kiambatisho cha nakala iliyochanganuliwa kwenye hati ya zabuni.
ii. Uwasilishaji wa usalama wa kielektroniki kwa anwani iliyoonyeshwa hapa chini katika bahasha 
iliyofungwa wazi iliyo na lebo wazi.
iii. Usalama wa Mtandao kama huo unaweza kuthibitishwa kwa kutumia msimbo wa Majibu ya Haraka 
(QR).
iv. Usalama wa E kama huu unaweza kuthibitishwa kupitia tovuti ya mtandaoni ya taasisi inayotoa.
Pale ambapo dhamana isiyo ya kielektroniki inawasilishwa, nakala ya karatasi ya Usalama Halisi ya 
Zabuni katika fomu na kiasi kilichotajwa lazima iwasilishwe katika bahasha iliyofungwa wazi iliyoan-
dikwa kwa uwazi nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya tarehe ya kufunga na Muda kwa 
anwani ifuatayo:
  Meneja Mkuu - Idara ya Ugavi,
  Kenya Electricity Generating Company PLC,
  Ghorofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,
  Barabara ya Kolobot, Parklands,
  S.L.P 47936, 00100 NAIROBI
Zabuni zitafunguliwa mtandaoni punde tu baada ya muda wa kufunga mbele ya wawakilishi wa wag-
ombeaji wanaochagua kuhudhuria KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa Zabuni, ghorofa 
ya 6.
N/B: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika shughuli zake za biashara.
Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa huduma iliyotolewa bila kutambulisha 
jina.
1) Piga Simu Bila Malipo: 0800722626
2) Faksi Bila Malipo: 00800 007788
3) Barua pepe: kengen@tip-offs.com
4) Tovuti: www.tip-offs.com

MENEJA MKUU, Idara ya Ununuzi

NOTICE OF EXTENSION OF TENDER VALIDITY
PERIOD FOR THE 3RD AND 4TH QUARTER

MAINTENANCE WORKS FOR THE FINANCIAL YEAR 
2023/2024

The Kenya National High Authority (KeNHA) is a State Corporation established under the Kenya Roads Act, 2007, 
with the responsibility for the Management, Development Rehabilitation and Maintenance of National Roads.

KeNHA had invited sealed bids from prospective bidders vide MyGov newspaper on Tuesday, 27th February, 
2024 which closed /opened on Thursday 21st March, 2024. Pursuant to Section 88 of the Public Procurement 
and Asset Disposal Act, 2015, KeNHA requests bidders to extend the validity of the aforementioned tenders for a 
further thirty (30) days from the initial expiry date prescribed in the tender documents. Bidders are advised to 
confirm their extensions through the email; tenders@kenha.co.ke 

The detailed list of tenders for the 3rd & 4th Quarter of the financial year 2023/2024 whose tender validity ex-
tensions are being sought can be accessed on the KeNHA website: www.kenha.co.ke and Public Procurement 
Information Portal: www.tenders.go.ke 

Deputy Director, Supply Chain Management
For: DIRECTOR GENERAL

For all your queries email us on: communication@kenha.co.ke, Customer Care : 0700 423 606

@KeNHAKenya Website : www.kenha.co.ke Kenya National Highways Authority

#Road  Safety Starts With You

ISO 9001:2015 Certified

Katibu wa Madini Elijah Mwangi akihutubu mjini 
Murang’a

Wanajiolojia kutathmini hatari 
ya maporomoko ya ardhi 

katika Kaunti ya Murang’a
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NA FATMA SAID(KNA) NA 
JOYCE LUTOMIA(PCO)
Serikali iko mbioni ku-

timiza lengo lake kuu la 
upatikanaji wa nishati 
salama ya kupikia kwa 
Wakenya wote ifikapo 
2028, kufuatia kuan-
zishwa kwa mitambo 
ya kuagiza na kuhifadhi 
kwa wingi  gesi ya Lique-
fied Petroleum (LPG) kote 
nchini ili kuziba pengo la 
ugavi.

Hatua hii katika sekta 
ya LPG huongozwa na 
Mkakati wa Kitaifa wa 
Mpito wa Kupika nchini 
Kenya (KNCTS) 2024-
2028, uliochochewa na 
tafiti zilizofanywa wakati 
wa Utafiti wa Hali ya 
Afya kimaeneo (KDHS) 
wa 2022, ambao ulifichua 
watu wengi wanatumia 
kawi asilia  kupikia.

“Kwa ujumla, asilimia 
68.5 ya watu, au familia 
milioni 9.1 (milioni 1.7 
mijini na milioni 7.4 ka-
tika maeneo ya vijijini), 
zinategemea kawi ya asili 
ya kupikia,” inasema se-
hemu ya ripoti ya DHS.

Katibu wa Idara ya Seri-

kali ya  Petroli, Mohamed 
Liban, alifanya ziara ya 
kina ya vifaa vya uagi-
zaji wa LPG  Mombasa na 
Kaunti ya Kilifi kutath-
mini vilivyojianda kush-
ughulikia na kusambaza 
LPG.

Katibu  Liban alitem-
belea Kenya Pipeline Re-
finery Limited (KPRL) 
huko Changamwe, am-
bapo Kampuni ya Kenya 
Pipeline Company Lim-
ited (KPC) inajenga kituo 
cha kuagiza, kuhifadhi na 
kushughulikia LPG. Mradi 
unalenga kuwapa wasa-
firishaji waliopo na wapya 
nafasi kubwa ya kuhifadhi 
kwa wingi, upakiaji wa 
malori /reli, na vifaa vya 
kujaza mitungi ya gesi ya 
LPG, na hivyo kuongeza 
usambazaji katika soko la 
ndani na nje.

Kulingana na KPC, kituo 
kipya kinachopende-
kezwa kitaundwa kama 
kituo cha “mtumiaji wa 
kawaida” ili kusambaza 
LPG kwa wahusika, upa-
kiaji wa malori, na vi-
faa vya kuweka kwenye 
mitungi. Kituo hiki kita-

pokea hasa LPG kutoka 
kwa meli zinazobeba LPG 
katika  Kituo cha Mafuta 
cha Kipevu.

Katibu  pia alitembe-
lea kampuni za kibinafsi 
zilizowekeza katika LPG 
ikiwa ni pamoja na, Gapco 
(Total Energies), Africa 
Gas and Oil Limited, na 
Lake Gas.

Liban alisema kuwa 
Sera ya Udhibiti kwa 
sasa iko katika hatua za 
mwisho za uundaji, kwa 
ushirikiano kati ya Wakili 
wa Serikali na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Nishati na 
Petroli (EPRA). Sera hii ya 
kina inalenga kurahisisha 
shughuli za sekta na ku-
hakikisha uwazi zaidi.

Sambamba na hili, 
utekelezaji wa mfumo wa 
zabuni ulio wazi, sawa na 
ule unaotumika katika se-
kta ya mafuta, pia unaka-
ribia kukamilika. Mfumo 
huu mpya unatarajiwa 

kuimarisha ushindani na 
ufanisi, hatimaye kunu-
faisha watumiaji sawa na 
washikadau.

Akizungumzia changa-
moto ya mitungi ya gesi 
kupotea na kutumiwa 
vibaya na mabroka, Kat-

ibu  alitangaza kuwa Wiz-
ara inatengeneza mfumo 
wa hali ya juu wa ICT. 
Mradi huu utatoa nambari 
za kipekee za ufuatiliaji 
kwa kila mtungi, ukiun-
ganisha na kampuni ma-
hususi za wasambazaji 

ili kurahisisha uhifadhi 
wa rekodi na kuimarisha 
ufuatiliaji, kuhakikisha 
kwamba mitungi inasalia 
ndani ya msururu wa 
ugavi halali na kupunguza 
hatari ya matumizi yasi-
yoidhinishwa.

Katibu wa Petroli, Mohammed Liban (wa pili R) akikagua kituo cha kuhifadhi LPG 
katika Kituo cha Gapco (Total Energies), wakati wa ziara yake na ukaguzi wa vifaa vya 
Utunzaji na uhifadhi wa LPG Mombasa na Kaunti ya Kilifi.

Kenya yasonga kuelekea 
kawi safi ya kupikia kwa 
wote ifikapo mwaka 2028

9.1m
Familia zinazotegemea  

mbinu asili za upishi nchi-
ni 

KENYA NATIONAL BUREAU OF STATISTICS

TENDER NOTICE

The Kenya National Bureau of Statistics (KNBS) is a Semi-Autonomous Government Agency established under 
the Statistics Act, 2006 to collect, compile, analyze, and disseminate socio-economic statistics needed for plan-
ning and policy formulation in Kenya. KNBS invites sealed open National tender as below:-

Eligible Tenderers may obtain further information and download the Tender Document free of charge from 
the Integrated Financial Management Information System (IFMIS) supplier portal (https://supplier.treasury.
go.ke) and /or Kenya National Bureau of Statistics (KNBS) website; www.knbs.or.ke under “Tenders” portal. 
Those who download the document must immediately forward their particulars (i.e. Name & Contacts of 
Applicant) to email; procurement@knbs.or.ke for purposes of registration. 

Original and Completed Tender document should be enclosed in plain sealed envelopes marked with tender 
reference number and be deposited in the Tender Box on 13th Floor, Real Towers addressed to:-

Director General
Kenya National Bureau of Statistics

P. O. Box 30266-00100,
NAIROBI.

so as to be received on or before 2nd July, 2024 at 10:00am

Tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the Candidates or their representatives who 
choose to attend at the KNBS Board Room- Real Towers, 13th Floor.

Any canvassing will lead to automatic disqualification. Late tenders will not be accepted.

DIRECTOR GENERAL
KENYA NATIONAL BUREAU OF STATISTICS

NO. TENDER NO. ITEM DESCRIPTION CLOSING 
DATE

TENDER
SCURITY (Ksh)

TARGETED 
GROUP

1 KNBS/ONT/29/2023-
2024

Disposal of valueless records 
in KNBS Nairobi County 
office(Nyayo House)

2nd  July 
2024 at 
10:00 am

N/A Open

2 KNBS/ONT/30/2023-
2024

Provision of Car Hire Services 
on As and When Required 
(AWR) Basis

2nd July 
2024 at 
10:00 am

150,000 Open

MANAGING DIRECTOR

Tel: 0206948000│Toll Free Line 1545 │E-mail: procurement@kebs.org│www.kebs.org

KEBS implements an Anti-bribery Management Policy accessible through KEBS Website www.kebs.org

www.kebs.org

TENDER NOTICE

 

  

 

The Kenya Bureau of Standards (KEBS) invites sealed tenders from eligible firms for the following tenders:

#WajibikaNaKEBS
Verify the authenticity of KEBS quality marks byy use of the KEBS O�cial Mobile App or sending a text to 
20023: SM#Permit Number / ISM#UCR Number / DM#Permit Number 

No. TENDER NO. TENDER DESCRIPTION ELIGIBILITY CLOSING DATE

1.
INSURANCE 
UNDERWRITERS 
AND INSURANCE BROKERS

Tender documents detailing the requirements may be obtained from the Supply Chain O�ce, KEBS Centre, 
Popo Road, O� Mombasa Road, Nairobi, on normal working days between 0900 hours and 1600 hours upon 
payment of a non-refundable fee of Kes.1,000.00 (One thousand Kenya shillings Only) as indicated in the 
Tender Document and the amount is payable in Cash or Bankers Cheque or Tender document can be 
downloaded  for free from KEBS website: www.kebs.org or Public Procurement Information Portal 
http://www.tenders.go.ke.  All payments shall be made to the Kenya Bureau of Standards, Nairobi. 

Completed tender documents in plain sealed envelopes clearly marked ‘TENDER NUMBER AND TITLE OF 
THE TENDER’ indicated on the envelope should be addressed and delivered to:

THE MANAGING DIRECTOR,
KENYA BUREAU OF STANDARDS,

P.O. BOX 54974 – 00200,
NAIROBI.

or be deposited in the Tender Box located at KEBS Centre Main Reception marked “TENDER BOX” so as to be 
received as indicated above. Tender opening will be carried out immediately thereafter in the presence of 
the tenderers or their representatives who choose to attend the opening at the KEBS Centre Supply Chain 
Parking Area Bid security will be as indicated in the tender document. 

PROVISION OF KEBS GENERAL 
INSURANCE FOR 2024 - 2025

KEBS/T032/
2023-2024

8th July, 2024 
1000Hours (EAT)
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NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Baraza la Taifa la 
Watu Wenye Ulemavu 
(NCPWD) limezindua 
mpango wa upimaji wa 
saratani nchini  kwa  ze-
ruzeru bila malipo.

Chini ya mpango huo, 
ambao unaambatana na 
juhudi za kutambua  watu  
albino nchini, NCPWD 
inalenga kukusanya tak-
wimu sahihi kuhusu idadi 
ya watu wanaoishi na hali 
hiyo. Mpango huu un-
anuia kutoa usaidizi kama 
vile mafuta ya kukinga 
jua, utunzaji wa midomo, 
na mafuta ya baada ya jua.

Steve Wafula, mhasibu 
mkuu katika NCPWD, 
alisisitiza kuwa mpango 
huo unaofadhiliwa na 
serikali unalenga ku-
gundua visa vya saratani 
kwa watu wenye albino 
mapema ili kuzuia kupo-
teza maisha.

Wafula alisema, “Seri-
kali imetenga Sh100 
milioni kwa  Mpango wa 
Kusaidia Albino kuende-
sha zoezi hili na afua 
zingine. Tumepoteza 
watu wengi wenye ual-
bino kutokana na ku-
kosa huduma hizi, na 
tunashukuru kwa mgao 

huu.”
Mpango huu unatan-

gulia Siku ya Kimataifa ya 
Ufahamu kuhusu Ualbino 
Juni  13, 2024, kwa lengo 
la kuhusisha watu wengi 
wenye ualbino iwezeka-
navyo  kupata huduma 
hizi muhimu.

Wafula alibainisha 
kuwa licha ya hifadhidata 
ya NCPWD kuonyesha 
takriban visa 3,000 kote 
nchini, sensa ya 2019 il-
ibainisha zaidi ya visa 
9,000. Alihusisha tofauti 
hii na umaskini, akieleza 
kuwa watu wengi ha-
wajatafuta huduma hizi 
kutokana na matatizo ya 
kifedha.

Zoezi la kuwatambua 
zeruzeru, alisema, lin-
alenga kuongeza idadi 
katika rekodi za NCPWD 
hadi 5,000 mwaka huu 
wa fedha na kusonga 
mbele hadi kufikia 9,000 
waliotajwa katika sensa 
iliyopita.

 “Tuna timu zinazozu-
nguka eneo la pwani 
na tuko hapa maghar-
ibi mwa nchi. Kufikia 
sasa, tumeshughulikia 
Nakuru, Kericho, Kisii 
na Kisumu. Tumepanga 
kufanya hivyo Vihiga, 

Kakamega, Busia, Bun-
goma na Kaunti za Trans 
Nzoia,” alisema.

 Akizungumza wakati 
wa zoezi hilo katika Shule 
ya Vipofu ya Kibos katika 

Kaunti ya Kisumu, 

Wafula alisema NCPWD 
imejaza vituo vya afya 
vya rufaa vya kaunti kote 
nchini mafuta ya ku-
jikinga na jua, utunzaji 
wa midomo na baada ya 
mafuta ya jua kuwataka 
watu wanaoishi na ual-
bino kutembelea vituo 
hivyo bila malipo.

 Daktari Caleb Kadima, 
mtaalamu wa  Magonjwa 
ya Ngozi katika Hospitali 
ya Mafunzo na Rufaa ya 
Jaramogi Oginga Odinga 
(JOOTRH), alisema 
alisema ualbino ambao ni 

ugonjwa wa kurithi un-
aotokana na ukosefu wa 
rangi kwenye ngozi, ny-
wele na macho, unaweza 
kudhibitiwa kwa kutumia 
bidhaa za kutunza ngozi, 
mavazi ya kinga na ma-
cho.

Alisema jua ni adui 
mkubwa kwa watu 
wanaoishi na ulemavu 
wa ngozi (albino) kwa sa-
babu pindi wakishapata 
miale hupata kuungua 
na jua  na wasipotibiwa 
mapema wanaweza ku-
pata saratani ya ngozi.

THE SACCO SOCIETIES 
REGULATORY AUTHORITY 

(SASRA)

DRIVER, SASRA  8
Vacancy Number: 04/2024

Ref: SASRA/HRA/1000/09/Vol. II (123)

Sacco Societies Regulatory Authority (SASRA) was established under the Sacco Societies Act, CAP 490B with a mandate to license, regulate and 
supervise the Sacco Sector in Kenya. The Authority is seeking to recruit two (2) dynamic, resilient and honest professionals with excellent com-
munication skills to � ll the position of Driver (SASRA 8). The suitable candidate shall be employed on permanent and pensionable terms of service.    

ROLE   SUMMARY
Responsible for driving the Authority’s vehicles as authorized by providing safe, reliable and timely transportation of sta�  and authorized goods and 
maintenance of assigned vehicles to support realization of the Authority’s mandate in compliance with the Tra�  c Act.

Job  Speci� cations: 
a) Kenya Certi� cate of Secondary Education mean grade D+ (Plus) or its approved equivalent quali� cation.
b) Minimum of three (3) years demonstrable relevant work experience 
c) Valid driving license free from any current endorsements and valid for any of the classes of vehicles which the o�  cer is required to drive.
d) Certi� cate of suitability trade test for drivers. 
e) Passed Occupational Trade Tests III/II/I for Drivers.
f) Attended a Refresher Course for drivers lasting not less than one (1) week at the Kenya Institute of Highway and Building Technology (KIHBT) or 

any other recognized Institution
g) Attended a First-Aid Certi� cate Course lasting not less than one (I) week from St. John Ambulance or Kenya Institute of Highway and Building 

Technology (KIHBT) or any other recognized Institution
h) Defensive Driving Certi� cate from the Automobile Association of Kenya (AA) or its equivalent quali� cation from any other recognized institution.
i) Demonstrated outstanding professional competence in work performance and results.
j) Pro� ciency in computer applications; and
k) Certi� cation in Automotive engineering or its equivalent will be an added advantage.

Other Mandatory Requirements
In addition, to academic quali� cations, experience and person speci� cations referred to herein above, all interested applicants must satisfy the require-
ments of Chapter Six of the Constitution of Kenya 2010.

SASRA is an Equal Opportunity Employer (EOE) and committed to diversity and gender equality. Quali� ed Female candidates are encouraged to apply.

Only shortlisted candidates will be contacted.

Application Instructions

Kindly visit https://manpowerservicesgroup.com/jobs  for more information about the position. Applications close on 10th July 2024

MINISTRY OF LABOUR & SOCIAL PROTECTION

UUZAJI WA MALI – MAGARI

1.  Wizara ya Kazi na Ulinzi wa Jamii kupitia Idara ya Serikali ya Ulinzi wa Jamii na Masuala ya Raia Wazee iko 
katika harakati za kuondoa Magari yake ambayo hayatumiki.

2.  Idara ya Serikali ya Ulinzi wa Jamii na masuala ya raia wazee sasa inakaribisha Zabuni zilizofungwa kutoka 
kwa Wazabuni wanaostahiki kwa ununuzi wa magari kama ilivyoonyeshwa kwenye hati za zabuni.

3.  Zabuni itafanywa kupitia Zabuni ya Kitaifa ya Ushindani (NCB) kwa mujibu wa Kanuni ya 183 (1-2) ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma na Usambazaji wa Mali, 2020, na iko wazi kwa Wazabuni wote wanaostahi-
ki kama ilivyofafanuliwa katika Kanuni za Ununuzi.

4.  Wazabuni wanaostahiki wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa Wizara ya Kazi na Ulinzi wa Jamii, 
Idara ya Ulinzi wa Jamii na masuala ya raia wazee, Ofisi ya Katibu, barua pepe  ps@socialprotection.
go.ke na ofisi ya manunuzi iliyo katika orofa ya 14 ya Jengo la NSSF, Block A , Eastern wing, office No. 
LA 14-08 ili kukagua hati za zabuni wakati wa saa za kazi 0800 hadi 1700hrs kwenye anwani iliyotolewa 
hapa chini.

5.  Hati ya zabuni katika lugha ya Kiingereza inaweza kupatikana kwa Wazabuni wanaovutiwa bila malipo. 
Hati itachukuliwa kutoka kwa ofisi ya ununuzi na inaweza kurejeshwa kwa njia ya barua, barua pepe au 
kwa mikono

6.  Zabuni lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla ya tarehe 24 Juni, 2024 saa 
11.00 a.m. na kuachwa kwenye kisanduku cha zabuni kilicho kwenye lango la ofisi za manunuzi orofa ya 
14 yenye alama ya Idara ya Serikali ya Jamii.  Zabuni ya Kielektroniki haitaruhusiwa. Zabuni zilizochelewa 
zitakataliwa. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya wawakilishi walioteuliwa wa Wazabuni na yeyote 
anayechagua kuhudhuria katika anwani iliyo hapa chini tarehe 24 Juni, 2024 saa 11.00 asubuhi.

7.  Anwani iliyorejelewa hapo juu ni (ni):
           Katibu,

Idara ya Ulinzi wa Jamii na Masuala ya Raia Wazee
S.L.P 40326 - 00100
Nairobi, Kenya
Simu: Nairobi 020 2728333
Barua pepe: ps@socialprotection.go.ke , Tovuti: www.socialprotection.go.ke

STATE DEPARTMENT FOR SOCIAL PROTECTION AND 
SENIOR CITIZEN AFFAIRS

Nchi                        : Kenya

Awani ya Kandarasi  : Uuzaji wa Mali– Magari

Marejeleo ya Tenda : ML&SP/SP/ADMIN/02/2023-2024

Dkt. Caleb Kadima akimtibu mgonjwa aliyeunguzwa na jua kwa kutumia nitrojeni 
wakati wa mpango wa kufikia watu walio na Ulemavu katika Shule ya Wasioona 
ya Kibos katika Kaunti ya Kisumu.

Baraza latoa huduma ya upimaji saratani 
kote nchini bila malipo kwa albino

NA MWANDISHI WA MYGOV
Bodi ya Kudhibiti Dawa 

na Sumu itakuwa mwenyeji 
wa timu ya Operesheni Af-
rican Star  kupambana na 
biashara haramu ya bidhaa 
za afya katika bara zima.

Afisa Mkuu  Mtendaji wa 
Bodi ya Famasia na Sumu 
Dkt Fred Siyoi aliitisha kikao 
na timu hiyo ili kujadili mi-
kakati shirikishi inayolenga 
kuvuruga biashara haramu 
ya bidhaa za afya, maan-
dalizi ya dawa  na  vifaa  vya 
matibabu barani Afrika.

Operesheni African Star, 
iliyoanzishwa mwaka wa 
2023, inafanya kazi kama 
kikundi kisicho rasmi kin-
acholenga kuboresha ma-
tokeo ya afya ya umma 
duniani. Uanachama wake 
unajumuisha mashirika 
mashuhuri kama vile Tume 
ya Ulaya (EC), Interpol, 
Shirika la Ushirikiano wa 
Kiuchumi na Maendeleo 
(OECD), na Shirika la Afya 
Ulimwenguni (WHO).

Operesheni iliyoanzishwa 
na Bodi ya Famasia na Sumu 
na Mamlaka ya Kitaifa ya 
Dawa (NDA) ya Uganda,  
African Star inalenga dawa 
haramu zinazosambazwa 
kupitia huduma za posta na 
viwanja vya ndege.

Kenya 
yaongoza vita 
dhidi ya uuzaji 
dawa haramu

Jua ni adui 
mkubwa 

kwa watu 
wanaoishi na 
ualbino-Dkt 
Kadima
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MINISTRY OF TOURISM AND WILDLIFE 

NOTISI YA TENDA
Wizara ya Utalii na Wanyamapori kupitia Idara ya Wanyamapori kwa kushirikiana na M/s Speedman Commercial 
Agencies Limited itauza kwa Mnada wa Umma magari na Maduka yaliyoorodheshwa ambayo hayatumiki na ya 
kizamani.

Mnada huo utafanyika katika Ofisi za KWS jijini Nairobi tarehe 4 Julai 2024 kama ilivyoonyeshwa hapa chini:

IDARA YA WANYAMAPORI

LOT NO. ARTICLE 
(GK  NO.)

Muundo Tarehe za Mnada Eneo la 
Mnada

SDW/1/2023-2024 N/A Assorted Chairs Julai 4, 2024 KWS

SDW/2/2023-2024 N/A Assorted Tyres Julai 4, 2024 KWS

SDW/3/2023-2024 GKA 277G Peugeot 406 Julai 4, 2024 KWS

SDW/4/2023-2024 GKA 336P Toyota Prado Julai 4, 2024 KWS

SDW/5/2023-2024 GKA 105U Volkswagen Passat Julai 4, 2024 KWS

SDW/6/2023-2024 GKA 611T Nissan X-trail Julai 4, 2024 KWS

SDW/7/2023-2024 GKA 183R Toyota Corolla Julai 4, 2024 KWS

SDW/8/2023-2024 GKA 170L Mitsubishi Lancer Julai 4, 2024 KWS

SDW/9/2023-2024 GKA 021H Mitsubishi Gallant Julai 4, 2024 KWS

SDW/10/2023-2024 GKA 824V Nissan Tiida Julai 4, 2024 KWS

SDW/11/2023-2024 GKA 883G Nissan Urvan Julai 4, 2024 KWS

SDW/12/2023-2024 GKA 550R Nissan Tiida Julai 4, 2024 KWS

SDW/13/2023-2024 GKB 613M Toyota Landcruiser Julai 4, 2024 KWS

Hali ya Uuzaji

1.  Kutazamwa kwa bidhaa kunaweza kufanywa kwenye maeneo yaliyoonyeshwa hapo juu kati ya tarehe 
za tangazo na tarehe za mauzo wakati wa saa za kawaida za kazi, ili kuthibitisha maelezo kwa kuwa 
hayajaidhinishwa na Idara ya Wanyamapori au dalali.

2.  Mnada wa umma utafanywa katika KWS kwa tarehe iliyoonyeshwa kuanzia saa 10.00 asubuhi

3.  Wazabuni wanaovutiwa wanatakiwa kulipa amana inayoweza kurejeshwa ya Kshs 10,000.00 kwa kila 
kura ambayo ni lazima kupata nambari ya zabuni. Amana italipwa kwa njia ya pesa taslimu katika Ofisi ya 
Fedha ya Idara ya Wanyamapori (NSSF Jengo A, Ghorofa ya 15).

4.  Bidhaa zote zilizonadiwa na kulipwa kikamilifu lazima zikusanywe ndani ya siku saba (7) kushindwa 
ambapo mnunuzi atawajibika kulipa ada ya kuhifadhi ya Kshs. 1,000/= kwa siku

5.  Mnunuzi aliyetangazwa (mzabuni wa juu zaidi) LAZIMA alipe 25% ya bei ya manunuzi taslimu kwa 
bidhaa zilizoainishwa wakati wa mnada na salio lazima lilipwe kwa fedha taslimu ndani ya siku Saba (7) 
kuanzia siku ya mnada, kushindwa ambayo amana ya awali itapotezwa na bidhaa kutolewa kwa mzabuni 
wa pili wa juu zaidi

NB.  Zabuni zinategemea bei ya akiba inayofaa. Ushuru na ada zingine zinazohusika wakati wa ku-
hamisha  umiliki utagharamiwa na mnunuzi.

Wazabuni wote lazima wapate katalogi kabla ya kushiriki katika mchakato wa mnada.

Katalogi inaweza kupatikana kutoka kwa M/s Speedman Commercial Agencies Limited kwa ada isiyorejeshwa 
ya Kshs. 1,000 ambayo inapaswa kulipwa kwa dalali.

Katalogi itapatikana kwa:

M/s Speedman Commercial Agencies Limited
NACICO Chambers 3rd Floor Moi Avenue, Nairobi
Nambari ya simu 0722822374

Katibu Mkuu ……………………………………………. TAREHE………………………………

REGISTRATIONS OF SUPPLIERS FOR THE FY 2024/2025 
AND 2025/2026 

NGONG TECHNICAL AND
VOCATIONAL COLLEGE

Ngong Technical and Vocational College wishes to invite applications from interested and eligible firms to regis- 
ter for the Supply of Goods and Services for the financial year 2024/2025 and 2025/2026.

Detailed bid documents may be obtained from the institute procurement office during normal working hours 
upon payment of a non-refundable fee of Kshs 1000 (One thousand Kenya shillings only) per document paid 
though COOPERATIVE BANK-NGONG BRANCH, ACCOUNT NAME: NGONG TECHNICAL AND VOCATIONAL 
COLLEGE, ACCOUNT NUMBER: 01129842414000 or you can download from the institute’s website http://
www.ngongtvc.ac.ke free of charge or Public Procurement Information Portal https://tenders.go.ke. The 
bidder who chooses to download the tender documents from the website should inform us through email:
procurement@ngongtvc.ac.ke for records.

Complete bid documents in plain sealed envelopes and clearly marked with the TENDER NUMBER and
CATEGORY DESCRIPTION should be addressed to: -

The Principal/Secretary BOG Ngong Technical and Vocational College
P. O. Box 1170-00208, NGONG HILLS

And be dropped in the Tender Box provided at Ngong Technical and Vocational College Administration Block, First 
floor, Board room. The Closing Date for Tenders and Registration of Suppliers is 2nd  JULY 2024 at 10.00 AM.

Any canvassing or giving of false information will lead to automatic disqualification.

The Institute reserves the right to accept or reject any bid wholly or in part and is NOT bound to accept 
the lowest bid.

NA MWANDISHI WA 
MYGOV

Kampuni ya Kuzalisha 
Umeme ya Kenya (Ken-
Gen) imepata cheti cha 
ISO 45001:2018 kwa afya 
na usalama kazini kufua-
tia ukaguzi mkali  uliofa-
nywa na Bureau Veritas, 
kampuni ya kimataifa ya 
ukaguzi.

Mafanikio haya ya hivi 
punde yanathibitisha 

uzingatiaji  wa kampuni 
kwa viwango vya ki-
mataifa na mazoea bora, 
yakisisitiza dhamira 
thabiti ya kampuni ili-
yoorodheshwa katika NSE 
ya kuimarisha usalama 
na kukuza utamaduni 
thabiti wa usalama katika 
viwango na utendakazi 
wote.

Uthibitishaji huu katika 
shughuli zote, unaonyesha 
ari ya KenGen kutoa maz-
ingira salama na bora ya 

kazi kwa wafanyikazi na 
washikadau wake.

Akizungumza baada ya 
kupokea cheti hicho ku-
toka kwa Bureau Veritas, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
KenGen na Afisa Mkuu 
Mtendaji Mhandisi Peter 
Njenga alionyesha msi-
simko na fahari katika 
mafanikio hayo na athari 
zake kwa shughuli za ba-
adaye za kampuni.

“Uidhinishaji huu un-
aangazia dhamira yetu 

isiyoyumba ya usalama 
na uboreshaji endelevu, 
ikibainika kuwa KenGen 
ilikuwa taasisi ya kwanza 
ya umma nchini Kenya 
kupokea cheti cha ISO 
mnamo 2004,” Mhandisi 
Njenga alisema. “KenGen 
imedumisha umakini na 
kujitolea kwa viwango 
vya juu vinavyoongoza 
kwenye uidhinishaji huu 
na uthibitishaji upya ka-
tika viwango vingine vi-
wili Njenga aliongeza.

KenGen yapata uthibitisho wa ISO 
45001:2018 kwa afya na usalama kazini

Mkurugenzi Mkuu wa KenGen, Eng. Peter Njenga 
(kushoto) akipokea cheti cha ISO kutoka kwa Meneja 
wa Masoko wa Kanda wa Bureau Veritas Bw. Ali Noor.

SALE OF BOARDED STORES BY PUBLIC AUCTION

MINISTRY OF GENDER, CULTURE, THE ARTS,
AND HERITAGE

State Department for Gender and Affirmative Action

The State Department for Gender and Affirmative Action, with appointed auctioneer M/S Chaste Auctioneers 
P.O box 14521-00400 Nairobi shall sell by public auction assorted furniture, office equipment and motor vehicle 
tyres & batteries. 

The public auction will take place on Tuesday 25th June 2024 starting from 10.00am at TelPosta Tower 4th floor, 
along Kenyatta Avenue.

CONDITIONS

1. All interested bidders may view the boarded stores at the State Department for Gender and Affirmative Action, 
TelPosta Towers  offices during normal working hours.

2. Documents containing details of the items may be obtained from the State Department for Gender and
 Affirmative Action-procurement office or be viewed from the website www.gender.go.ke
 
3. Interested bidders are requested to pay a REFUNDABLE DEPOSIT of KSH 500 (Five Hundred) to obtain a 

bidding number. The deposit will be treated as part payment for the successful bidders.

4. The successful bidder must pay 25% of the purchase price by the fall of the hammer. Balance to be paid within 
5 days from date of auction.

5. The purchased items must be collected within 7 days from the date of auction.

6. The State Department for Gender and Affirmative Action and the appointed Auctioneer reserves the right to 
reject all bids below reserve price.

Supply Chain Management
For: Principal Secretary
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KENYA REINSURANCE CORPORATION LIMITED

Kenya Reinsurance Corporation Limited (Kenya Re) ndiye mtoa bima mkuu katika Mashariki na
Afrika ya Kati. Ilianzishwa kupitia Sheria ya Bunge mnamo Desemba 1970 na kuanza biashara 
Januari 1971. Shughuli kuu ya kibiashara ya Kenya Re ni kutoa huduma za bima kwa aina nyingi 
za biashara.

Tangu kuanzishwa kwake, Kenya Re imeendelea kutoa bima hatua kwa hatua na mara kwa 
mara 
huduma kwa zaidi ya kampuni 482 zilizoenea katika nchi 83 kote Afrika, Mashariki ya Kati na 
Asia.

Kenya Re imejitolea kutoa huduma za kiwango cha kimataifa za bima. Shirika limekadiriwa
B (Haki) na AM Best na AA+ na Global Credit Rating (GCR).

Shirika linaunda jopo linalojumuisha mawakala wa bima ya moja kwa moja, wauzaji 
soko, na mawakala ambao wanadhibiti malipo ya awali ya Kshs500,000,000.

Waombaji wanapaswa kuandika biashara nchini Kenya, Afrika Mashariki ya Kati na Asia.

Maombi yatumwe kwa Info@kenyare.co.ke na marketing@kenyare.co.ke na Jumatano 
Julai 17, 2024.

Waombaji wako huru kupendekeza masharti yao ya ushiriki katika maombi.

MINISTRY OF WATER, SANITATION AND
IRRIGATION

STATE DEPARTMENT FOR WATER AND SANITATION

PUBLIC NOTICE

INVITATION FOR NATIONAL VALIDATION ON THE DRAFT
NATIONAL LAND RECLAMATION POLICY, 2024

The Ministry of Water, Sanitation and Irrigation has finalized the preparation of the draft National Land Reclama-
tion Policy, 2024 (copies can be downloaded from the Ministry’s website, http://www.water.go.ke)

Pursuant to Article 10(2)(a) of the Constitution of Kenya which has entrenched Public Participation in the Policy 
making process, the Ministry held Regional Public Participation and has finalized the Draft Policy, having incorpo-
rated the views received.

The Ministry, through this Notice, invites views and proposals from the General Public and any concerned stake-
holder before or during the National Validation Meeting that will be held on 25th June 2024 at the Kenyatta 
International Convention Centre (KICC) in Nairobi from 9.00 AM.

Prior views and memoranda on the aforementioned can be submitted by way of email to
lrpolicy@irrigationkenya.go.ke or by submitting written memorandum to the Ministry of Water, Sanitation and 
Irrigation, Maji House, Upper Hill, Off Ngong Road, P.O Box 49720-00100 NAIROBI. The memorandum can also 
be delivered to Maji House on weekdays between 8.00 AM and 5.00 PM.

Members of the public wishing to seek any clarification on this public participation exercise, within the scheduled 
timelines, can do so using the foregoing electronic, postal, and physical addresses.

ZACHARIAH M. NJERU, EGH
CABINET SECRETARY 

NOTICE TO ALL OUR ESTEEMED CUSTOMERS

CLOSURE FOR ANNUAL STOCK–TAKE

Tel No: 254 20 3922000, Fax No: 254 20 3922400
www.kemsa.co.ke     Email: info@kemsa.co.ke

Commercial Street, Industrial Area
P.O. Box 47715-00100 GPO Nairobi, Kenya

KENYA MEDICAL SUPPLIES AUTHORITY (KEMSA)

KEMSA:  YOUR PARTNER IN HEALTHCARE

We wish to notify our esteemed customers and the general public that we shall close our Nairobi and Regional Distribution 
Centers for the annual stock-take effective Monday 1st to Friday 5th July 2024.

During this period, receipt and dispatch of medical supplies will be suspended. Only emergency cases shall be attended to.

We shall resume our normal operation from Monday 8th July 2024.

For further assistance, kindly get in touch with us on:
  

HEAD OFFICE:

Chief Executive Officer
Kenya Medical Supplies Authority

Airport North Road, Embakasi
P.O. Box 47715 - 00100

NAIROBI

Tel:    +254 111 035 800, +254 719 033 000

Email: customercare@kemsa.go.ke, info@kemsa.go.ke

NA JANE NGUGI(KNA)

Hasara  baada ya 
mavuno itakuwa 
historia kwa zaidi 

ya wafanyabiashara 500 
katika Soko Huru la 
Chakula  huko Nakuru, 
huku serikali ya kaunti 
ikijenga hifadhi baridi 
sokoni ili kuchochea bi-
ashara na kuboresha map-
ato.

Waziri wa kaunti anaye-
husika na Biashara, Utalii, 
na Ushirika, Bw Stephen 
Muiruri, alisema kuwa 
hasara ya baada ya kuvuna 
itakoma, kutokana na 
mradi huo unaofadhiliwa 
na Global Alliance for Im-
proved Nutrition (GAIN).

Bw Muiruri alisema 
kuwa kikikamilika, kituo 
hicho kitawawezesha 
wafanyabiashara kuhifa-
dhi mazao yao kwa muda 
mrefu, na hivyo kuwaru-
husu kudhibiti bei.

Alidokeza kuwa kilimo 
kimekuwa chanzo kikuu 
cha mapato huko Nakuru 
kwa vizazi kadhaa, la-
kini akalalamika kuwa 
ukosefu wa vifaa vya ku-
hifadhia baridi umezuia 
ukuaji wa sekta hiyo.

A k i z u n g u m z a 
wakati wa  kukabidhi 
mwanakandarasi  eneo 
hilo, waziri wa kaunti 
alisisitiza kuwa utawala 
wa Gavana Susan Ki-
hika unachukua hatua za 
makusudi ili kufanya se-
kta ya kilimo iwe yenye 
faida, ikilenga kutumika 
kama “chanzo cha ajira na 
kuboresha maisha.”

“Wengi wa wafanya-
biashara hawa hawawezi 
kupata bei sahihi ya 
mazao yao kutokana na 
kushindwa kuyahifadhi 
ipasavyo. Sasa, wana ma-
hali pa kuhifadhi mazao  
bila gharama ya ziada,” 
Bw Muiruri aliongeza.

Alibainisha kuwa 
chumba hicho cha baridi 
kitakuwa chachu ya 
faida kwa kuwa kitawa-
saidia wafanyabiashara 
kuweka mazao yao kwa 
muda mrefu hivyo ku-
wapa muda wa kutosha 
wa kutafuta masoko. 
Pamoja na chumba cha 
baridi, alisema wakulima 
wataweza kuongeza muda 
wa matunda na mboga 
kwa hadi siku 28.

“Sasa kwa kuwa suala 
la uhifadhi limetatuliwa, 
watakuwa na muda wa 
kujikita katika kutafuta 
masoko mapya na kujadil-

iana  bei nzuri,” alisema.
 Kituo hicho cha kuhifa-

dhia chakula baridi kina-
tarajiwa kuchangia katika 
kupunguza upotevu wa 
chakula na kuimarisha vi-
wango vya usalama katika 
usambazaji wa chakula 
huko Nakuru na kaunti 
zinazopakana nayo.

Shirika la Chakula 
na Kilimo la Umoja wa 
Mataifa (FAO) linakadiria 
kuwa karibu asilimia 37 
ya chakula kinachozal-
ishwa Kusini mwa Jangwa 
la Sahara kinapotea katika 
maeneo mbalimbali ya 
mfumo wa thamani.

 Muiruri alidokeza kuwa 
wakulima wanaosam-
baza mazao kwa wafa-
nyabiashara sokoni sasa 
wataweza kutumia mazao 
mseto ambayo yana 
thamani ya juu sasa kwani 
hasara ya baada ya kuvuna 
imeshughulikiwa.

Soko la Nakuru kukomesha 
hasara baada ya kuvuna kwa 

kituo kipya cha kuhifadhi baridi

Waziri wa Biashara, Utalii, na Ushirika wa Kaunti Bw 
Stephen Muiruri akizungumza katika Free-Area Fresh 
Produce Market 

NA MABEL KEYA SHIKUKU
Serikali inatafuta us-

aidizi kutoka kwa Chama 
cha Madawa nchini (PSK) 
taifa inapoendelea kuele-
kea awamu ya utekelezaji 
wa Hazina ya Bima ya 
Afya ya Jamii (SHIF).

Mpango huo mpya 
wa matibabu unaju-
muisha uunganishaji wa 
huduma za maduka ya 
dawa, nyongeza kubwa 
ambayo hapo awali hai-
kujumuishwa chini ya 
Hazina ya Kitaifa ya Bima 

ya Hospitali (NHIF). 
Akizungumza wakati 
wa Kongamano la 60 la 
Wanasayansi la Jumuiya 
ya Madawa ya Kenya il-
iyoongozwa na Naibu 
Rais Rigathi Gachagua, 
Waziri wa Afya Susan 
Nakhumicha alihakik-
ishia kuwa maduka ya 
dawa ya jamii yatakuwa 
sehemu ya Mtandao 
wa Huduma ya Msi-
ngi, kwa kuwa yatasa-
jiliwa na kutambuliwa 
kama watoa huduma. 

“Ninataka kuwaomba 
mtuunge mkono kwani 
nyinyi ndio watu mtaka-
ojaza maagizo chini 
ya mfuko maalum tu-
lionao, Hazina ya Dha-
rura ya Ugonjwa wa 
Dharura na Ugon-
jwa Mgumu,” alisema. 
Nakhumicha alisema 
kupitishwa kwa Sheria ya 
Bima ya Afya ya Jamii ya 
2023 ilianzisha Mamlaka 
ya Afya ya Jamii, ambayo 
itasimamia mifuko hiyo 
mitatu tofauti.

Waziri ahimiza PSK kuunga maduka ya 
dawa kujumuishwa katika bima mpya 
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 TENDER NOTICE

The Kenya Civil Aviation Authority 

The Kenya Civil Aviation Authority invites sealed bids from interested and eligible firms for the following 
National Open Tenders.

For more information on the tender, bidders may view and download the bidding document from KCAA 
website: www.kcaa.or.ke  or Public Procurement Information Portal, www.tenders.go.ke and immedi-
ately forward their particulars for records and for the purposes of receiving any further tender clarifications 
and/or addendums to procurement@kcaa.or.ke

Completed tender documents are to be enclosed in plain sealed envelopes marked with tender refer-
ence number and be deposited in the Tender Box at the Ground Floor, Kenya Civil Aviation Authority,
Aviation House, Jomo Kenyatta International Airport, or be addressed to:

The Director General,
Kenya Civil Aviation Authority,
P.O Box 30163-00100, Nairobi

So as to be received on or before Thursday, 20th June, 2024 at 11:00 am on the date indicated for the 
each tender. 
  
The tenders will be opened immediately thereafter in the presence of the Candidates or their
representatives who choose to attend at KCAA Auditorium. 

Manager Procurement
FOR:  DIRECTOR GENERAL

NO TENDER NUMBER TITLE OF TENDER ELIGIBILITY PRE-BID 
MEETING/ 
SITE VISIT

1. KCAA/063/2023-
2024

Expression Of Interest (EOI) For Individual 
Consultancy Services for Instructional Sys-
tems Design and Research at The East African 
School of Aviation.

Individual 
Consultants

N/A

CANCELLED

NA MUNYASYA MUSYA 
(KNA)

Kaunti ya Kitui  ime-
jaliwa rasilimali nyingi 
ambazo zinaweza kutum-
iwa kuinua maelfu ya raia 
wake kutoka kwa umas-
kini na  unyimivu.

Akizungumza katika 
Ukumbi wa Kefri ka-
tika mji wa Kitui wakati 
wa kongamano la ku-
hamasisha umma ku-
husu Mpango wa Nne wa 
Muda wa Kati, Waziri wa 
EAC, ASALs, na Maende-
leo ya Kanda, Bi Peninah 
Malonza alisema kuwa 
watu wanaoishi katika 
kaunti hiyo wanaweza 
kutumia mipango na mi-
radi iliyoainishwa katika 
Ajenda ya  Mabadiliko ya 
Kiuchumi kuanzia mashi-
nani  ili kugeuza kaunti na 
watu wake.

Alibainisha kuwa li-
cha ya kuwa nusu kame, 
Kaunti ya Kitui ilibarikiwa 
kwa uwezo wa kilimo cha 
nchi kavu, mifugo mingi, 
hifadhi kubwa ya mad-
ini, na mbuga za wan-
yamapori zinazofaa kwa 
utalii.

Bi Malonza alisisitiza 
kuwa mseto wa Mpango 
Jumuishi wa Maendeleo 

wa Kaunti na Mpango wa 
Nne wa Muda wa Kati, 
zote mbili zilizoangaziwa 
katika  Ruwaza ya Kenya  
2030, zitachochea uku-
aji wa kasi wa kijamii na 
kiuchumi kwa kaunti na 
Kenya kwa jumla.

Alisisitiza kuwa Serikali 
imetoa miradi mingi ka-
tika Kaunti ya Kitui inay-
olenga kuboresha maisha, 
kuimarisha ustahimilivu, 
na kukabiliana na ukame 
unaoendelea katika kaunti 
hiyo na eneo kubwa la 
Mashariki ya Chini.

Bi Malonza aliorodhesha 
miradi muhimu ya maen-

deleo katika kaunti hiyo, 
kama vile kutengwa kwa 
Sh250 milioni kukamil-
isha Bwawa la Umaa ka-
tika kaunti ndogo ya Kitui 
ya Kati, Sh80 bilioni kwa 
Bwawa la Thwake, na Sh1 
bilioni kupanua maji ku-
toka Bwawa la Kiambere 
hadi   kaunti ndogo ya Ky-
uso.

Alisema zingine ni 
pamoja na upanuzi wa 
Sh1.5 bilioni wa usam-
bazaji wa maji kutoka 
Bwawa la Kindaruma 
hadi Mwingi Magharibi na 
ujenzi wa Bwawa la Sh487 
Bilioni la High Grand Falls 
ambalo litakuwa kaunti za 
Kitui na Tharaka Nithi.

Pia  a l iorodhesha 
upanuzi wa Sh1 bilioni wa 
umeme kwa taasisi zote za 
umma kupitia mradi wa 
usambazaji wa umeme vi-
jijini.Alipongeza utawala 
wa Gavana Malombe kwa 
kujitolea kwake katika 
utoaji wa miradi ya mae-
ndeleo katika sekta zote 
za uchumi katika kaunti 
hiyo. Alisema ushirikiano 
kati ya serikali za kaunti 
na serikali za kitaifa uli-
kuwa muhimu katika 
utekelezaji wa Mpango wa 
Nne wa Muda wa Kati wa 
2023-2027.

NA ISAIAH NAYIKA (KNA)

SERIKALI ya Kitaifa 
imesisitiza dhamira 
yake ya kuhakikisha in-
atekelezwa Ajenda ya 
Mabadiliko ya Kiuchumi 
kuanzia mashinani 
(BETA), ambayo  itasaidia 
kupunguza  kupotea kwa 
rasilimali kupitia  ku-
rudia miradi.

Akizungumza wakati 
wa kuhamasisha Mpango 
wa Nne wa Muda wa Kati 
(MTP) 2023-2027 Trans 
Nzoia, Waziri wa Afya 
Dkt Susan Nakhumicha 
alisema utekelezaji wa 
BETA, pamoja na man-
ufaa mengine, utasaidia 
kushusha gharama za 
maisha, kubuni nafasi za 
kazi, kuangamiza njaa, 
na kupunguza kupotea 
kwa rasilimali kwa ku-
rudia miradi.

Waziri alizitaka seri-
kali za kaunti kuoanisha 
miradi ya maendeleo ka-
tika Mipango ya Maen-
deleo ya Kaunti (CIDPs) 
na miradi ya serikali ya 
kitaifa katika MTP ya 
Nne (2023-2027) ili kue-
puka matumizi mabaya 

ya fedha na ufujaji.
Wito huo ulijiri baada 

ya washiriki kuibua 
wasiwasi kuwa  kurudia 
miradi katika ngazi ya 
chini ni chanzo cha 
ubadhirifu wa fedha za 
umma.

“Lengo moja la uta-
wala wa sasa ni  kuondoa  
kupotea kwa rasilimali 
kupitia mikataba ya ki-
fisadi na kurudiwa kwa 
miradi. Ni kwa msingi 
huu tunazihimiza serikali 
zote za kaunti kuhakiki-
sha kuwa zina nakala ya 
miradi yote ambayo seri-
kali ya kitaifa imepanga 

kutekeleza katika mae-
neo yao, ili wasipange 
sawa,” Waziri alieleza.

 Kuhusu miradi in-
ayohitaji ushirikiano, 
Dkt Nakhumicha ali-
toa wito kwa serikali za 
kaunti kubainisha mi-
radi iliyotajwa kwa ush-
irikiano unaofaa kati ya 
ngazi mbili za serikali na 
washirika wa maendeleo.

 Kama ilivyobainishwa 
katika MTP IV, Kaunti ya 
Trans Nzoia inatazam-
iwa kufaidika pakubwa 
na maendeleo ya miun-
dombinu huku barabara 
kadhaa zikitengewa lami.

Utajiri wa rasilimali za Kitui muhimu 
kufanikisha Ruwaza ya 2030-Waziri

Serikali ya kitaifa yajitolea 
kwa ajenda ya mabadiliko ya 
kiuchumi kuanzia mashinani

Waziri la Afya Susan Nakhumicha akiwahutubia 
washiriki wakati wa zoezi la kusambaza Mpango wa 
Nne wa Muda wa Kati (MTP) 2023-2027 Trans Nzoia.

OFFICE OF THE PRESIDENT
MINISTRY OF INTERIOR AND NATIONAL ADMINISTRATION

STATE DEPARTMENT FOR INTERNAL SECURITY AND NATIONAL ADMINISTRATION
MACHAKOS COUNTY

SUB-COUNTIES: MACHAKOS, KALAMA, YATTA, MATUNGULU, ATHI RIVER, KANGUNDO, MWALA, KATHIANI AND MASINGA

TENDER NOTICE
Tenders are invited from interested and eligible bidders for supply/provision of goods, works and services. As and when requested basis to National Government 
Departments and institutions within Machakos County for the year 2024 – 2026 ending 30th June, 2026.TENDER NOTICE 2024-2025 & 2025-2026

TENDER NUMBER TENDER DESCRIPTION CATEGORY
MKS/COU/01/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of dry foods, fresh fruits and vegetables OPEN
MKS/COU/02/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of meat, chicken and eggs, OPEN
MKS/COU/03/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of Farm inputs, animal feeds, veterinary drugs and Human medical drugs. OPEN
MKS/COU/04/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of petrol, oils, lubricants, LPG gas and wood fuel OPEN
MKS/COU/05/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of detergents & cleaning materials. Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/06/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of natural building materials, cement, timber and paints OPEN
MKS/COU/07/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of hardware materials, hand tools & water tanks. OPEN
MKS/COU/08/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of stationery & assorted cartridges. Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/09/2024-2025 & 2025-2026 Supply and delivery of hair dressing and beauty therapy materials & equipment Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/10/2024-2025 & 2025-2026 Supply and delivery of uniform and Protective equipment. Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/11/2024-2025 & 2025-2026 Supply & delivery of meals for suspects in Police custody. OPEN
MKS/COU/12/2024-2025 & 2025-2026 Provision of security services OPEN
MKS/COU/13/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation of contractors for supply and delivery of pipes, � ttings & electrical appliances. OPEN
MKS/COU/14/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation of contractors for supply of o�  ce equipment, computers, printers   and    accessories. OPEN
MKS/COU/15/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation of contractors for repair of o�  ce machines, computers and photocopiers Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/16/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation of contractors for repair and service of GK vehicles, motor cycles, plant & equipment and 

assorted accessories.
OPEN

MKS/COU/17/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation of contractors for works maintenance & renovation of government buildings. OPEN
MKS/COU/18/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for contractors for building construction, water works & boreholes. OPEN
MKS/COU/19/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for training materials and services Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/20/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for supply of chemicals OPEN
MKS/COU/21/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for supply of assorted furniture. Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/22/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for supply & delivery of spare parts for GK Vehicles, motor cycles, plant & machinery. OPEN
MKS/COU/23/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for supply and delivery of motor vehicle batteries, Tyres and tubes. OPEN
MKS/COU/24/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for supply and delivery of catering and event management services Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/25/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the provision of driving lessons OPEN
MKS/COU/26/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the supply and delivery of motorbikes and posho mills OPEN
MKS/COU/27/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the Supply and delivery of tents Youth, women 

and PWD
MKS/COU/28/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the Supply and delivery of plastics chairs and umbrellas Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/29/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the Supply and delivery of chicks Youth, Women 

and PWD
MKS/COU/30/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the contractors for asbestos for disposal OPEN
MKS/COU/31/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for Provision of Conference Facilities OPEN
MKS/COU/32/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the Supply and delivery of plastics Tanks OPEN
MKS/COU/33/2024-2025 & 2025-2026 Prequali� cation for the Supply and delivery of agricultural machineries OPEN

Tender documents with detailed speci� cations may be obtained from the respective  Deputy County Commissioner’s Supply Chain Management O�  ces,  upon 
payment of Non-refundable fee of Kshs 1,000.00(one Thousand shillings only) in cash at the Sub-County Treasury o�  ces.Interested and eligible bidders MUST
attach copies of:
i) Certi� cate of Business Registration and/or Incorporation.
ii) VAT & PIN Certi� cateiii) Valid Tax Compliance Certi� cate
iv) Valid Business Permit
v) Certi� cate of Registration from the Directorate of Procurement under AGPO
vi) Valid NCA Certi� cates for the construction Works
vii) CR 12 for the Companies and copy of ID for the Sole Proprietor

Completed tender documents shall be put in plain sealed envelopes clearly marked ‘Tender No. ……………’ addressed to the DEPUTY COUNTY COMMISSIONER of the 
respective Sub-Counties as shown above,  will be deposited in the Tender Boxes provided so as to be received on or before 3/7/2024 at 11.00 a.m. Tenders will be opened 
immediately therea¡ er in the presence of bidders or their representatives who may wish to attend at each Deputy County Commissioner’s Boardroom.  Inquiries regarding 
this may be  addressed to: The County Supply Chain O�  ce – Machakos from Monday to Friday  between  9:00am to 5:00pm EAT.
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Coast Water Works Development Agency 
(CWWDA)

NOTISI YA USAJILI WA WAUZAJI BIDHAA NA WATOAJI 
HUDUMA KWA MWAKA WA KIFEDHA 2024-2026

Coast Water Works Development Agency inakaribisha maombi kutoka kwa watu binafsi wanaovutiwa, wanaosta-
hiki, wenye uwezo na makampuni kwa ajili ya Kusajiliwa kama Wasambazaji na Watoa Huduma katika makundi 
yafuatayo:

S /
NO.

NAMBARI YA USAJILI MAELEZO YA KITENGO KUNDI LENGWA

1. CWWDA/REG/001/2024-26 Ugavi na utoaji wa Kompyuta, seva, Mtandao, Vifaa vya 
Laptops, vichapishi, skana, Tona na Vifaa vingine vinavyo-
husiana vya ICT

Wajenzi Raia

2. CWWDA/REG/002/2024-26 Ugavi na utoaji wa Vifaa vya jumla vya ofisi Makundi Maalum

3. CWWDA/REG/003/2024-26 Ununuzi na uwasilishaji wa vifaa vya ofisi (kabati za 
chuma, nk)

Wajenzi Raia

4. CWWDA/REG/004/2024-26 Usambazaji na Utoaji wa Viambatanisho vya Umeme na 
Nyenzo za Taa

Makundi Maalum

5. CWWDA/REG/005/2024-26 Ugavi/Ukarabati/matengenezo na Utoaji huduma ya kiy-
oyozi

Wajenzi Raia

6. CWWDA/REG/006/2024-26 Utoaji wa huduma za mabomba Wajenzi Raia

7. CWWDA/REG/007/2024-26 Ugavi wa Sare za Wafanyakazi na Mavazi ya Kinga Makundi Maalum

8. CWWDA/REG/008/2024-26 Utoaji wa Huduma za Tikiti za Usafiri wa Ndege Wajenzi Raia

9. CWWDA/REG/009/2024-26 Huduma za Ufungaji na Matengenezo kwa Local Area 
Network

Wajenzi Raia

10. CWWDA/REG/010/2024-26 Utoaji wa Huduma za Kimatibabu, Huduma za Bima ya 
Ajali za Kibinafsi na Huduma za Sheria ya Manufaa ya Jer-
aha la Kazini (WIBA).

Wajenzi Raia

11. CWWDA/REG/011/2024-26 Utoaji wa Huduma za Bima ya Jumla Wajenzi Raia

12. CWWDA/REG/012/2024-26 Matengenezo ya vifaa vya ofisi (photocopiers, 
kompyuta, vichapishaji

Wajenzi Raia

13. CWWDA/REG/013/2024-26 Utoaji wa Huduma za Usalama na Ulinzi Wajenzi Raia

14. CWWDA/REG/014/2024-26 Utoaji wa Huduma za Kusafisha Makundi Maalum

15. CWWDA/REG/015/2024-26 Usambazaji wa Matairi ya Magari, Betri na 
vifaa vingine

Wajenzi Raia

16. CWWDA/REG/016/2024-26 Ubunifu, Uwekaji Chapa na utengenezaji wa Nyenzo/Vi-
pengee vya Uvumishaji bidhaa

Makundi Maalum

17. CWWDA/REG/017/2024-26 Ubunifu na Uchapishaji wa Kadi, Shajara, Jarida la Biasha-
ra, Vibandiko, Ishara, Vipeperushi,  Vijitabu

Makundi Maalum

18. CWWDA/REG/018/2024-26 Ugavi na Utoaji wa Samani za Ofisi Wajenzi Raia

19. CWWDA/REG/019/2024-26 Ugavi na Utoaji wa Samani za Ofisi Makundi Maalum

20. CWWDA/REG/020/2024-26 Ugavi na Utoaji wa Vifaa vya Jumla na Vifaa vya Mabomba Wajenzi Raia

21. CWWDA/REG/021/2024-26 Ugavi, Utoaji & Matengenezo ya Vifaa vya Kuzima Moto Wajenzi Raia

22. CWWDA/REG/022/2024-26 Utoaji wa Huduma za Upishi Wajenzi Raia

23. CWWDA/REG/023/2024-26 Usambazaji na Utoaji wa Pampu za Maji, Gensets, Mo-
tors, Switchgear na Vifaa Vinavyohusiana

Wajenzi Raia

24. CWWDA/REG/024/2024-26 Ugavi na utoaji wa Vifaa vya Maabara na 
Vitendanishi

Wajenzi Raia

25. CWWDA/REG/025/2024-26 Utoaji wa Huduma za Usambazaji wa Maji Wazi kwa Wote

26. CWWDA/REG/026/2024-26 Utoaji wa Huduma za Ujenzi Wazi kwa Wote

27. CWWDA/REG/027/2024-26 Utoaji wa Huduma za Ujenzi wa Nyumba Wazi kwa Wote

28. CWWDA/REG/028/2024-26 Utoaji wa huduma za kielektroniki Wazi kwa Wote

29. CWWDA/REG/029/2024-26 Ugavi na utoaji Kemikali za Maji Wazi kwa Wote

30. CWWDA/REG/030/2024-26 Ugavi na Utoaji wa Vyakula Makundi Maalum

31. CWWDA/REG/031/2024-26 Kukarabati na Kuhudumia Vifaa vya Umeme Wajenzi Raia

32. CWWDA/REG/032/2024-26 Usambazaji na Utoaji wa Mabomba ya Maji, Valves & Fit-
tings

Wajenzi Raia

33. CWWDA/REG/033/2024-26 Usambazaji Mita za Maji kwa Matumaji Wengi Wajenzi Raia

34. CWWDA/REG/034/2024-26 Utoaji wa Huduma za Ushauri wa Uhandisi Wazi kwa Wote

35. CWWDA/REG/035/2024-26 Ugavi, Usakinishaji na Utunzaji wa Kamera za CCTV Makundi Maalum

36. CWWDA/REG/036/2024-26 Ugavi na Utoaji wa Magazeti Makundi Maalum

37. CWWDA/REG/037/2024-26 Ugavi na Utoaji wa Leseni za Programu 
(Barua pepe, antivirus, ERP nk)

Wajenzi Raia

38. CWWDA/REG/038/2024-26 Utoaji wa Mikataba ya Matengenezo ya Mwaka kwa Mi-
fumo ya Taarifa

Makundi Maalum

39. CWWDA/REG/039/2024-26 Ugavi na Ufungaji wa Mifumo ya Taarifa Makundi Maalum

40. CWWDA/REG/040/2024-26 Kukarabati na Kutunza Magari Wazi kwa Wote

Hati za usajili zilizo na maelezo ya uwasilishaji, sheria na masharti ya kina ya kufuzu zinaweza kupakuliwa bila malipo 
kutoka kwa tovuti ya CWWDA www.cwwda.go.ke au tovuti ya zabuni https://tenders.go.ke. Tarehe ya mwisho ya 
Usajili ni Jumanne, 2 Julai 2024 saa 10.00 asubuhi. 
 
Maombi ya Usajili yatafunguliwa mara moja baada ya hapo katika Chumba cha Bodi ya CWWDA, Mtaa wa Mikindani - 
nje ya Barabara ya Nkrumah, Mombasa mbele ya wazabuni/wawakilishi, watakaochagua kuhudhuria. 
 
Kaimu  AFISA MKUU MTENDAJI 
COAST WATER WORKS DEVELOPMENT AGENCY

APPLICATION FOR CONTRACTORS’ ANNUAL PRACTICING 
LICENSES FOR THE YEAR 2024/2025

@ncakenya National Construction Authority  info@nca.go.ke                 +254-709 126 102/172/173

PUBLIC NOTICE

The National Construction Authority [NCA] is a State Corporation established under 
the National Construction Authority Act 2011, with the overall responsibility to 
oversee the construction industry and coordinate its development.

Pursuant to Section 15(1) of the NCA Act as read together with Regulation 7 of the 
NCA Regulations 2014 which provides for registration of Contractors; the Authority 
wishes to inform all local contractors that the current practicing licenses will expire 
on 31st July 2024. The window for application of the 2024/2025 annual practicing 
licenses will be opened as from 1st July 2024 to 31st July 2024 as per the procedure 
detailed on the Authority’s website www.nca.go.ke.

We wish to advise contractors that the Authority has granted a waiver on all existing 
renewal penalties for contractors in default. The waiver of penalties on renewal of 
practicing licenses will apply to contractors in categories NCA4, NCA5, NCA6, NCA7, 
and NCA8. The renewal and waiver period runs from 1st July 2024 to 31st July 2024.

We further wish to inform contractors who may not have attended training in the 
current financial year 2023/2024 that it is a mandatory requirement to accrue 10 
Continuous Professional Development (CPD) points by attending an NCA or 
NCA-accredited CPD seminar for one to renew their annual practicing license as per 
Regulation 14 of the NCA Regulations 2014. One can view the training calendar and 
register for training under our training portal on the NCA website.

Payment
All payments for renewal are STRICTLY through the E-Citizen platform. The 
Authority has not authorised any agents to act on its behalf, and contractors are 
hereby cautioned against making payments outside of the official platform.

Eng. Maurice O. Akech, MBS
EXECUTIVE DIRECTOR/REGISTRAR OF CONTRACTORS

NA SADIK HASSAN (KNA)
Serikali imetenga Sh1.4 

bilioni kwa  ujenzi wa 
maeneo mapya ya ku-
tua samaki katika eneo 
la Pwani ili kuhakikisha 
kuwa wavuvi wa eneo 
hilo wanapata manufaa 
makubwa kutoka shu-
ghuli za uvuvi.

Waziri wa Madini, 
Uchumi wa Baharini, 
na Masuala ya Bahari 
Salim Mvurya, alitangaza 
kwamba maeneo ya ku-
tua samaki yatajengwa 
Mokowe na Mtangawanda 
katika Kaunti ya Lamu, 
na Kipini katika Kaunti 
ya Tana River. Maeneo ya 
ziada ni pamoja na Kichwa 
cha Kati, Ngomeni, na 
Kilifi ya Kati katika Kaunti 
ya Kilifi, Kadongo katika 
Kaunti ya Mombasa, na 
Mwaepe katika Kaunti 
ya Kwale. Zaidi ya hayo, 
eneo la kutua samaki lil-
ilopo Mwandamo Beach 
Management Unit (BMU) 
litafanyiwa ukarabati. 
Mvurya alisisitiza dhamira 
ya serikali ya kuinua uvuvi 
kutoka kwa shughuli za 
kawaida hadi uwekezaji 
muhimu unaoongeza 
utoshelevu wa chakula 

na kuwapatia wananchi 
kipato endelevu. “Ndio 
maana tunachukua hatua 
hii muhimu kuhakiki-
sha kwamba tunaanzisha 
miundombinu muhimu 
kutoka Lamu hadi Vanga, 
kutoa vifaa vya kutosha 
na vinavyofaa  kuhifadhi 
samaki,” alisema Mvurya. 
Alizungumza alipoongoza 
sherehe za kitaifa za kua-
dhimisha Siku ya Bahari 
Duniani mwaka huu am-
bazo ziliadhimishwa ka-
tika eneo la kutua samaki 
la Mwandamo BMU huko 
Msambweni, Kaunti ya 
Kwale. Waziri pia alifi-
chua kuwa serikali inak-
usudia kujenga Kituo cha 
Mafunzo ya Uchumi wa 

Baharini cha Sh838 mil-
ioni huko Shimoni katika 
Kaunti ya Kwale ambacho 
kitachukua wanafunzi ku-
toka Kenya na nchi jirani.  
“Wale wanaotaka kujitosa 
katika kilimo cha mwani, 
wale wanaotaka kujifunza 
kuhusu ufugaji wa kaa au 
uzalishaji mwingine wow-
ote unaohusiana na bahari 
watapata fursa ya kutoa 
mafunzo,” Waziri Mvurya 
alisema.

 Kituo hicho kitakuwa 
kituo cha ziada kwa Taas-
isi ya Kisasa ya Usafirish-
aji ya Majini ya Kikanda 
ya Sh1.2 bilioni ambayo 
serikali ya kitaifa inajenga 
huko Kombani katika 
Kaunti ya Kwale.

Serikali yatenga Sh1.4 
Bilioni kwa maeneo mapya 
ya kuhifadhi samaki Pwani

Waziri wa Madini, Uchumi Baharini na Masuala ya 
Uvuvi, Salim Mvurya akitembelea shamba la Mwani 
wakati wa kuadhimisha Siku ya Bahari Duniani, Kaunti 
ya Kwale.
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TANGAZO LA ZABUNI
Practical Action inatekeleza mradi unaofadhiliwa na Water Sector Trust Fund(WaterFund) kwa pamoja na Serikali ya Kaunti ya Turkana 
katika Kaunti Ndogo ya Turkana ya Kati iliyopewa jina la “Usimamizi Endelevu na Upatikanaji wa Maji na Usafi wa Mazingira katika 
ASALs (SWASAP) Mpango” unaoungwa mkono na Ubalozi wa Kifalme wa Denmark kupitia DANIDA.

Mpango huu unalenga kuongeza ustahimilivu wa jamii na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kupitia matumizi endelevu, ya amani 
ya maliasili ikijumuisha uboreshaji wa upatikanaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira katika Kaunti zinazolengwa za ASAL.

Hatua ya Kiutendaji inaalika mzabuni anayestahiki kuandaa kisima kimoja cha kisima na kazi zinazohusiana za kiraia kama ilivyoelezwa 
hapa chini.

Water Sector Trust Fund

Hati za Zabuni zinapatikana Bila Malipo na zinaweza kupakuliwa kutoka https://www.practicalaction.org, https://turkana.go.ke na 
www.tenders.go.ke Public Procurement Information Portal (PPIP).

Wazabuni ambao wanaweza kutaka kupata maelezo zaidi au kutafuta ufafanuzi wanaweza kufanya hivyo kwa kutuma barua pepe kwa 
anwani kenya.tender@practicalaction.or.ke
Hati za Zabuni zilizokamilishwa katika bahasha zilizofungwa wazi ziwasilishwe katika nakala mbili (1-Halisi na nakala 1) zikiwa na alama 
wazi. 
“USIFUNGE KABLA” tarehe 1 Julai, 2024 saa 11 asubuhi ikionyesha Marejeleo ya Zabuni. Hapana. inawasilishwa kwa sanduku la 
zabuni katika ofisi zetu za Lodwar
iliyoko katika Jengo la Bishop Mohan kando ya Barabara ya Lodwar-Kitale Mkabala na Hoteli ya Stegra.

Nyaraka zote zinapaswa kushughulikiwa kwa:
Katibu
Kamati ya Ununuzi
Practical Action
S.L.P 39493 - 006234
Nairobi, Kenya

MINISTRY OF WATER, 
SANITATION

AND IRRIGATION

NAMBARI MAELEZO KUHUSU TENDA ZIARA YA LAZIMA YA ENEO TAREHE YA MWISHO 

SWASAP/2024/06 Kuweka vifaa kwenye kisima kimoja chenye 
uhifadhi unaohusiana na kazi za ujenzi kwa 
usambazaji wa maji katika mradi wa 
Kadokornyang, wadi ya Kalokol, Kaunti 
Ndogo ya Turkana ya Kati, Turkana.

Practical Action, Lodwar Office 
katika Bishop Mohan Building 
mnamo Juni 25, 2024 saa 
10am

Julai 1, 2024 saa 11am katika 
Bishop Mohan Building mjini 
Lodwar.

DANIDA

NA SAMUEL MAINA(KNA)

Serikali itaanza awamu 
ya pili ya Kukomesha  
dharura ya Ukame (EDE 
II) Julai mwaka huu ikiwa 
ni mkakati wake wa kuk-
abiliana na uhaba wa 
chakula nchini.

Mpango huo wa miaka 
kumi ambao utaende-
lea hadi 2032, unafuatia 
kumalizika kwa awamu 
ya kwanza mwaka 2022. 
Baadhi ya mapungufu 
yaliyobainika wakati wa 
awamu ya awali ni pamoja 
na kukosekana kwa urat-
ibu mzuri miongoni mwa 
wadau wa serikali na wa-
sio wa serikali, hivyo ku-
lazimika kupitiwa upya 
rasimu ya awali ya kazi 
kama ilivyotarajiwa na 
Mamlaka ya Kiserikali ya 
Maendeleo (IGAD) mwaka 
2011.

Lordman Lekalkul, 
Mratibu wa Mamlaka ya 
Kitaifa ya Kukabiliana na 
Ukame Nyeri (NDMA), 
aliambia KNA kuwa seri-
kali inatarajia kuangam-
iza  EDE katika kipindi cha 
miaka kumi ijayo kupitia 
majukwaa ya uhama-
sishaji mashinani yanayo-
husisha washikadau wote. 
Alizungumza wakati wa 

warsha ya uhamasishaji 
wa EDE kwa washikadau 
mjini Nyeri.

“Tunahamasisha Ki-
kundi cha Uongozi cha 

Kaunti kwa sababu hapo 
awali tulikuwa na Kumal-
iza Dharura za Awamu ya 
Kwanza ya Ukame, am-
bayo ilimalizika 2022 bila 

kufikia lengo letu. Kwa 
hivyo, serikali imeandaa 
mkakati wa Awamu ya 
Pili kumaliza EDE ifikapo 
2032.

“ T u n a h a m a s i s h a 
jamii yetu, wanachama 
wa kamati ya  kaunti, 
mashirika ya kiraia, 
na sekta ya kibinafsi ili 
waelewe kwamba ingawa 
ukame utaendelea nchini 
Kenya, tunalenga kumal-
iza dharura,” alisema.

Stakabadhi  mpya  inay-
oitwa ‘Mfumo wa Mpango 
wa Pamoja wa Kumal-
iza Dharura za Ukame 
(EDE CPF II)’ umeangazia 
uwekezaji katika msingi 
wa maendeleo na ustahi-
milivu wa ASALs, ujenzi 
wa amani, usimamizi wa 
migogoro, miundombinu 
inayodhibiti hali ya hewa, 
afya, lishe, usimamizi wa 
mazingira, ICT , uwekaji 
dijitali na uvumbuzi kwa 
ustahimilivu kama baadhi 
ya maeneo  muhimu ya 
kipaumbele.

 Kwa ujumla, mpango 
huu unalenga kuimari-
sha uwezo na mifumo 
katika ukame na onyo 
la mapema, mipango 
ya dharura, kujiandaa, 
kukabiliana na kupona 
kwa lengo kuu la kui-
fanya Kenya kuwa nchi 
inayostahimili hatari ya 
ukame.

“Tunataka kufanya 

kazi pamoja na serikali 
ya kitaifa na kaunti, wa-
dau wasio wa serikali na 
sekta za kibinafsi pamoja 
na washirika wetu wa 
maendeleo tunaporat-
ibu masuala pamoja ka-
tika awamu ya pili. Kuna 
mambo tuliyojifunza ka-
tika Awamu ya Kwanza 
kuhusu masuala ya urat-
ibu, kununua, kuungana 
na Baraza la Magavana 
na sasa tunataka kufanya 
kazi pamoja ili kujenga 
mkakati huu pamoja ili 
kuhakikisha kwamba 
tunamaliza EDE ifikapo 
2032,” alisema.

Lekulkal pia alitaja 
tishio linaloongezeka 
polepole la Nyeri kuwa 
kaunti inayofuata ya 
ASAL nchini Kenya huku 
zaidi ya asilimia 52 ya ar-
dhi yake ikikabiliwa na 
ukame.

Sehemu ya waliohudhuria warsha ya siku moja ya uhamasishaji.(Picha:KNA)

Serikali yazindua mpango wa miaka kumi wa 
kumaliza dharura ya ukame ifikapo 2032

Idadi ya wan-
aohitaji msaa-

da wa chakula 
wakati huo ilikuwa 
imeongezeka mara 
tano-Lekulkal

NA IRENE GALGALO (PCO)

Waathiriwa wa dhu-
luma za nyumbani wat-
apata haki kwa haraka 
kufuatia kuanzishwa kwa 
sheria mpya za ulinzi zi-
nazojulikana kama Ulinzi 
Dhidi ya Unyanyasaji wa 
Nyumbani (PADV).

Sheria hizi zinamweze-
sha yeyote anayeshuku 
kuwa kitendo cha un-
yanyasaji wa kinyumbani 
kimetokea kuripoti kwa 
polisi.

Akizungumza katika 
warsha ya kuwajengea 
uwezo wa kusambaza 
kanuni za PADV, Kat-
ibu  wa Idara ya Jinsia 
na Ushirikiano Bi Anne 
Wang’ombe alisisitiza 
dhamira ya serikali katika 
kuzuia na kukabiliana na 
aina zote za ukatili dhidi 
ya wananchi. Lengo ni 
kuunda jamii yenye haki 
ambapo kila mwananchi 
anaweza kushiriki ka-
tika ajenda ya maende-
leo ndani ya mazingira 
salama. “Kanuni za PADV 
ni sehemu ya ajenda ya 
serikali ya kuanzisha mi-
fumo thabiti ya kisheria 

na sera ili kuhakikisha 
upatikanaji wa haki kwa 
urahisi,” alisema kat-
ibu. “Lengo letu ni kutoa 
mwongozo wa kulinda 
waathiriwa wa dhuluma 
za nyumbani,” alisema.

Bi Wang’ombe alisisitiza 
kuwa Kenya ilitunga She-
ria ya PADV mwaka wa 
2015, na Kamati ya Sheria 
ya Mahakama ilitengeneza 
Kanuni za PADV mwaka 
wa 2019, ambazo zilitan-
gazwa kwenye gazeti la 
serikali mwaka wa 2020. 
Malengo ya Sheria za 
PADV,  katibu  alibainisha, 
ni kuwezesha utendakazi 
na utekelezaji mzuri wa 
Sheria ya PADV.

Alisema kanuni hizo 
pia zinakusudiwa kutoa 
mwongozo  kuhusu ulinzi 
na utoaji wa misaada kwa 
waathiriwa wa unyanyas-
aji wa nyumbani.

Zaidi ya hayo, katibu 
alisema  kanuni pia zi-
nakusudiwa kuimarisha 
upatikanaji wa haki kwa 
waathirika na familia zao 
na kutoa sera na mfumo 
wa kisheria  kuhusu un-
yanyasaji wa majumbani.

Kanuni mpya za 
PADV kuharakisha 

ushughulikiaji ripoti 
za unyanyasaji 



MATANGAZO | 15 JUNI 18 , 2024

www.mygov.go.ke

MAMA NGINA UNIVERSITY COLLEGE

INVITATION TO REGISTRATION OF SUPPLIERS
Mama Ngina University College (MNUC) invites sealed Registration Documents from interested and eligible can-
didates/firms for supply and delivery of goods, works and services for the financial years 2024-2025 & 2025-2026  

Interested and eligible candidates may examine and download the Registration Document(s) free of charge from 
the University College website: www.mnu.ac.ke or government tender portal website at www.tender.go.ke .
Duly Completed Registration Documents in plain sealed envelopes clearly indicating the category number with-
out identifying the Tenderer should be addressed to:

The Principal,
Mama Ngina University College

P.O. Box 444-01030
Gatundu, Kenya

The Registration documents shall be deposited in the Tender Box located at the Ground Floor, Administration 
Block so as to be received on or before 2nd July 2024 at 11.00 A.M. Registration Documents will be opened 
immediately after closing, in the presence of Bidders or their representatives who choose to attend the opening 
session at the Lecture theatre. Any canvassing will lead to automatic disqualification of the bidder. Women, Youth 
and Persons with Disability who are duly registered and satisfy all the conditions of the Registration documents 
are encouraged to apply.

NO REGISTRATION CATEGORIES

1 Registration of Suppliers for Goods ,Services and Works for the Financial Year’s 2024-2026

NA SALOME ALWANDA 
(KNA)

Waziri wa Masuala 
ya  Jumuiya 
y a  A f r i k a 

Mashariki, ASALs, na 
Maendeleo ya Kikanda, 
Bi. Penina Malonza, ame-
wataka wakazi wa Busia 
kupanda miti ya matunda 
kama mradi wa kiuchumi. 

Akizungumza wakati 
wa zoezi la upandaji miti 
katika Kituo cha Msitu 
cha Port Victoria, Bi 
Malonza aliangazia tham-
ani ya kiuchumi inayohu-
sishwa na upandaji miti. 
“Wacha tupande miti ya 
matunda sio tu kwa ma-
tumizi ya ndani lakini pia 
kwa madhumuni ya kuuza 
nje,” alisema, akionye-
sha kuwa matunda ya 
joka, ambayo huu-
zwa kwa Sh400 nchini 
Kenya, inaweza kuuzwa 
kwa Sh1,000 Amerika. 
Bi Malonza pia alibaini-
sha kuwa hali mbaya ya 
hewa, kama vile ukame 
na mafuriko yaliyosaba-
bishwa na mabadiliko ya 
hali ya hewa katika kipindi 
cha miaka minne iliyo-
pita, yameigharimu nchi 
Sh2.5 bilioni kutokana na 
vifo vya wanyama pori. 
“Kwa mara ya kwanza, 
serikali ilibidi kununua 
chakula cha wanyama 
pori kwa sababu wali-
kuwa wakifa kutokana na 
njaa,” alielezea, akiongeza 
kuwa muda mfupi baa-
daye, mvua za El-Nino 
zilifuatiwa na msimu wa 

mvua wa muda mrefu. 
Waziri huyo pia alisema 
kuwa zaidi ya Wak-
enya milioni nne wali-
athiriwa, huku wengi wao 
wakiwa bado wanaishi 
katika kambi za muda. 
“Mafuriko yaliathiri watu 
200,000 ambao wali-
kaa katika kambi 192 za 
muda,” alisema, aki-
bainisha kuwa kambi 
170, zikiwemo 25 katika 
Kaunti ya Busia, zinaen-
delea kufanya kazi baada 
ya kufungwa kwa baadhi. 
Bi Malonza alisisitiza 
dhamira ya serikali ya ku-
tekeleza kampeni ya miezi 
sita ya kusaidia upandaji 
miti, upandaji miti, na ju-
hudi endelevu za usimam-
izi wa misitu inayolenga 
kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi. 
“Mpango huu pia utai-
marisha bayoanuwai na 
kusaidia jamii katika ku-
fikia lengo la kupanda 
miti bilioni 15 na kufikia 
asilimia 30 ya miti if-
ikapo 2030,” aliongeza. 
Aliwahakikishia wakazi 

kujitolea kwa serikali ku-
fikia lengo lake la kupanda 
miti bilioni 15 ifikapo 2032 
kwa kuharakisha juhudi 
za kurejesha mandhari. 
“Wizara yangu itashirik-
iana nanyi kufikia lengo 
hili la pamoja,” alisisi-
tiza, akitaka uwajibikaji 
wa pamoja katika ma-
badiliko ya mazingira. 
Bi Malonza pia aliwashauri 
viongozi waliochaguliwa 
dhidi ya kuingiza siasa 
katika usambazaji wa 
chakula cha msaada kwa 
waathiriwa wa mafu-
riko, akionya kuwa in-
agawanya jamii pekee. 
“Serikali imeamua ku-
unda kamati zinazo-
jumuisha wawakilishi 
wa watu walioathirika 
ili kupunguza ushaw-
ishi wa kisiasa,” alisema. 
Mhifadhi wa Msitu wa 
Kaunti ya Busia, Vita-
lis Osodo, alieleza kuwa 
Kituo cha Msitu cha 
Port Victoria kinashu-
ghulikia hekta 601 na ni 
msitu wa uhifadhi pe-
kee, pekee katika Busia. 

Wakazi Busia wahimizwa 
kupanda miti ya matunda 

kuuza nje kunufaika kiuchumi

Waziri Peninah Malonza

KENYA NATIONAL 
INNOVATION 

AGENCY

OPEN TENDER NOTICE 
The Kenya National Innovation Agency (KeNIA) invites sealed bids from eligible candidates for the under 
listed tender.

S /
NO

TENDER NO TENDER DESCRIPTION CATEGORY DEADLINE 

1. KENIA/RFP/05/2023-2024 Request For Proposals for The Develop-
ment of a Model for Commercializing 
University Innovations and Scaling Up One 
University’s Innovations as A Pilot

Open 26th June 
2024

2. KENIA/RFP/06/2023-2024 Request For Proposals for Developing 
Entrepreneurial Institutions Maturity 
Framework (EIMF) Online Portal

3. KENIA/RFP/07/2023-2024 Request For Proposals for Mainstreaming 
of The Entrepreneurial Institutional Maturi-
ty Framework into Entrepreneurial Institu-
tional Masterplans for Cohorts 1 & 2

4. KENIA/RFP/08/2023-2024 Request For Proposals for Monitoring and 
Evaluation of The Implementation of 
Entrepreneurial Institutional Masterplans 
for Cohort 1 And 2

5. KENIA/RFP/09/2023-2024 Request For Proposals To Design A Frame-
work For Establishing A Technology 
Transfer Office As A Service (TTOaaS) In 
Kenya National Innovation Agency (KeNIA)

Interested and eligible bidders may view the tender documents from the KeNIA website 
(www.innovationagency.go.ke) or Public Procurement Information portal (www.tenders.go.ke) or at KeNIA 
Supply Chain Management Office at NACOSTI Plaza, ground floor, off Waiyaki way for detailed descriptions. In-
terested and eligible bidders should download the tender document from the above websites free of charge and 
immediately email their names and contact details to: procurement@innovationagency.go.ke for records 
and communication of any tender clarifications or addenda. 

Completed tender documents are to be enclosed in plain sealed envelopes clearly marked with Tender Num-
ber and Description and be deposited in the Tender Box situated outside Kenya National Innovation Agency 
offices at NACOSTI building, ground floor, off Waiyaki Way, Nairobi on or before 26th June 2024 at 11:00 a.m. 
or be addressed to reach: - Chief Executive Officer (CEO) Kenya National Innovation Agency, NACOSTI Build-
ing, ground floor, Off Waiyaki Way, P.O. Box 22269-00100 NAIROBI. The bids will be opened immediately 
thereafter at the KeNIA Boardroom at NACOSTI Plaza, Ground Floor at the date and time indicated above in 
the presence of bidders’ representatives who may choose to attend. Kindly note late tenders will be rejected. 

CHIEF EXECUTIVE OFFICER 

Maji House, Baden Powell Road, P.O Box 1292 – 10100, NYERI, Kenya.
Tel: +254 612032282, Fax: +254 612034118, Cell: +254724259891

TANA WATER WORKS DEVELOPMENT AGENCY

CAREER OPPORTUNITY - RE-ADVERTISEMENT
Tana Water Works Development Agency (TWWDA) is a State Corporation established under the Water Act 2016 
in the Ministry of Water & Sanitation and Irrigation.  TWWDA covers five (5) counties of Nyeri, Kirinyaga, Embu, 
Tharaka-Nithi and Meru.  The mandate of the Agency is to undertake the development, maintenance and man-
agement of the National Public Water Works within its area of jurisdiction.

In line with the need to realize the above mandate the Agency is seeking to recruit suitable and qualified persons 
to fill the following position whose holder will be based at TWWDA’s Headquarters in Nyeri.

Interested applicants can obtain detailed job requirements, terms of service and application procedures from 
TWWDA’s website; www.tanawwda.go.ke.

Chief Executive Officer
Tana Water Works Development Agency

S/
No

Vacancy Grade Job Reference No. of Posts

1. Manager Engineering, Asset Management, 
Liaison and Capacity Development

TWWDA 3 TWWDA/MAMLCD/
6/2024

1 Position

TOTAL 1



16 | MATANGAZO JUNI 18, 2024

www.mygov.go.ke

NA CHRIS MAHANDARA 
(KNA)

Wizara ya Afya im-
eandaa mkakati 
wa kushughu-

likia kesi za ugonjwa wa 
seli mundu (SCD) nchini 
huku kukiwa na wasiwasi 
wa kuongezeka kwa visa, 
watoto 14,000 wakizal-
iwa na ugonjwa huo kila 
mwaka.

Kaunti zinazozunguka 
Ziwa Victoria na ukanda 
wa pwani ndizo zina-
zobeba mzigo mkubwa 
zaidi wa ugonjwa huo, 
huku asilimia 50-90 ya 
watoto waliogunduliwa 
wakifariki kabla ya ku-
timiza umri wa miaka mi-
tano.

Kaimu Mkuu wa 
Kitengo cha Magonjwa 
Yasioambukiza katika 
Wizara ya Afya, Dkt Glad-
well Gathecha alisema 
mkakati huo unalenga 
kutekeleza afua za kisera 
ili kupunguza mzigo kwa 
wagonjwa wanaokabil-
iwa na ugonjwa huo na 
kupunguza maambukizi 
yake.

Alieleza kuwa kupi-
tia mkakati huo, wizara 
imeandaa sera ya kutoa 
miongozo kwa watumi-
shi wa afya, kuhakikisha 
kunakuwa na kanuni sawa 
na zenye viwango katika 
udhibiti wa magonjwa.

“Hii itahakikisha kuwa 
matibabu ambayo wag-
onjwa wanapata ka-
tika ukanda wa pwani 
yanawiana na yale wag-
onjwa wa ugonjwa huo 
wanapata katika eneo la 
magharibi mwa nchi,” 
alisema. Dkt Gathecha 
pia alibainisha kuundwa 

kwa sera ya uchunguzi 
wa watoto wachanga ili 
kuhakikisha utambuzi wa 
mapema wa hali hiyo na 
kuanza matibabu na lishe 
sahihi.Ili kuwezesha wag-
onjwa katika mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo 
wa kurithi, Dkt Gathe-
cha alisema Wizara pia 
imeanzisha Jopo Kazi ya 
Kiufundi ya Matatizo ya 
Kipatholojia ili kuimarisha 
uratibu wa sekta mbal-
imbali katika kudhibiti 
ugonjwa huo.

Akizungumza wakati 
wa Kongamano la Ugon-

jwa wa Seli Mundu na 
Hemophilia mjini Kisumu, 
Dkt Gathecha alisema 
wizara imeshinikiza ku-
jumuishwa kwa ugonjwa 
huo chini ya bima ya afya 
ya kijamii ili kuwaepusha 
wagonjwa dhidi ya ghar-
ama ya juu ya matibabu.

“Kwa kuwa ugonjwa 
huo unahitaji matibabu 
ya maisha yote wagonjwa 
hawakuhudumiwa chini 
ya Hazina ya Taifa ya Bima 
ya Afya (NHIF), kwa sasa 
tumewahudumia kupitia 
Hazina ya Afya ya Msingi, 
Mamlaka ya Afya ya Jamii 

na Hazina ya Dharura, 
Magonjwa sugu ambayo 
itashughulikia uchun-
guzi wao na matibabu,” 
alisema.

Wizara ya Afya, al-
iongeza, imepanga kamp-

eni ya uhamasishaji 

nchi nzima ili kujenga 
ufahamu kuhusu SCD na 
kuondoa imani potofu 
ambazo kwa muda mrefu 
zimefanya unyanyapaa 
wagonjwa.

Mkutano huo, wa 
kwanza wa aina yake 
nchini Kenya na kanda 
ulivutia zaidi ya washiriki 
50 kutoka nchini Kenya na 
duniani kote.

Dkt Gathecha alisema 
kongamano hilo ni mu-
himu kwa kubadilishana 
maarifa na kuendeleza 
tafiti na kuongeza kuwa 
mapendekezo ya mku-

tano huo yatasaidia wizara 
kukabiliana na mapun-
gufu ya kisera katika ud-
hibiti wa magonjwa hayo 
mawili.

 Waziri wa afya Kaunti 
ya Kisumu anayesimamia 
Huduma za Matibabu, 
Afya ya Umma na Usafi 
wa Mazingira Dkt Greg-
ory Ganda, alisema mku-
tano huo ambao ulivutia 
ushiriki kutoka kote ul-
imwenguni, ulikuwa 
muhimu katika kuunda 
mwelekeo wa pamoja ka-
tika vita dhidi ya ugonjwa 
huo.

NA GEORGE KAIGA (KNA)
Serikali imeidhinisha 

ujenzi wa kiwanda cha 
kusafisha dhahabu cha 
Sh5.8 bilioni katika eneo 
la Lidambitsa, Ikolomani, 
Kaunti ya Kakamega. Ki-
wanda hicho chadhahabu 
ambacho ni cha kwanza 
cha aina yake nchini, 
kinatarajiwa kuanza 
kutumika ifikapo Juni 
mwakani na kinatara-
jiwa kuleta mabadiliko 
makubwa katika sekta ya 
madini.

Salim Mvurya, Waziri 
wa Madini, Uchumi wa 
Baharini na Masuala ya 
Bahari, ambaye alion-
goza hafla hiyo ya uwe-
kaji msingi, alisema kuwa 
mradi huo, unaotekele-
zwa na mwekezaji wa ki-
geni  Kampuni ya H-NUO 
Kenya, utawanufaisha 
maelfu ya wachimbaji 
madini kote nchini am-
bao wamekuwa  waki-
chimba madini hayo kwa 

mikono licha ya hatari 
zinazowakumba. Mvurya 
alisema kuwa Serikali pia 
imerasimisha shughuli za 
wachimbaji hao kupitia 
uundaji wa vyama vya 
ushirika vya wachimbaji 
wadogo hivyo kuwaru-
husu kufanya kazi bila  
kusumbuliwa. Aliongeza 
kuwa wachimba migodi 
hawatahitaji tena kusafiri 
hadi Nairobi kwa usajili; 
badala yake, maafisa wa 
utoaji leseni watatumwa 
kwa kaunti zote za 
uchimbaji madini ili ku-
toa huduma karibu na 
wananchi.

“Uchimbaji madini sasa 
sio haramu, na kama al-
ivyoagiza Rais William 
Ruto, tutawaunga mkono 
na kuwapa vifaa ili ku-
hakikisha wanafanya kazi 
katika mazingira salama,” 
alisema. Mvurya aliomba 
jamii ya eneo hilo kuunda 
Kamati ya Makubaliano 
ya Maendeleo ya Jamii ili 

wapate asilimia moja ya 
mapato kwa maendeleo 
ya eneo hilo. Alitangaza 
kuwa wawekezaji hao pia 
watalipa mrabaha, huku 
asilimia 20 ikienda kwa 
serikali ya kaunti,   na  
asilimia kumi ya mapato 

hayo yatatumika kwa mi-
radi ya maendeleo katika 
eneo hilo.

“Tumekubaliana na 
mwekezaji kufuata tarat-
ibu na kutoa nafasi za kazi 
na zabuni kwa huduma 
zinazoweza kupati-

kana ndani ya nchi kwa 
wananchi,” aliongeza.

 Kama sehemu ya Wa-
jibu wa Kampuni kwa 
Jamii, waziri aliiagiza 
kampuni hiyo kuanzisha 
kituo cha afya, maji ya 
bomba na huduma zingine 

za kijamii kama njia ya 
kurudisha kwa jamii.

 Mvurya alisema kuwa 
nchi ina utajiri mkubwa 
chini ya ardhi na kwamba 
utafiti wa kijiolojia uli-
gundua kuwa kuna mad-
ini 970 nchi nzima. 

Dkt. Gladwell Gathecha, Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Magonjwa Yasiyo ya Kuambukiza katika Wizara ya Afya akihutubia wanahabari mjini 
Kisumu. Picha na Chris Mahandara

Kiwanda cha kusafisha dhahabu kubadilisha sekta ya madini

Wizara ya Afya yazindua mkakati wa kudhibiti 
ugonjwa wa Seli Mundu katika kaunti zote

Waziri wa Masuala ya Madini, Uchumi wa Bahari na Masuala ya Uvuvi (CS), Salim Mvurya akiandamana na viongozi 
wa kaunti ya Kakamega, maafisa wakuu wa serikali na wanakandarasi walitunuku ujenzi wa kiwanda cha kusafisha 
dhahabu cha Sh5.8 bilioni katika eneo la Lidambitsa, eneo bunge la Ikolomani, Kakamega. Picha na George Kaiga.

Sera itapun-
guza mzigo 

kwa wagonjwa 
wanaopambana 
na ugonjwa - 
Dr Gathecha
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MINISTRY OF MINING, BLUE ECONOMY 
AND MARITIME AFFAIRS

STATE DEPARTMENT FOR THE BLUE ECONOMY AND
FISHERIES

INVITATION TO TENDER

PROCURING ENTITY: State Department for the Blue Economy and Fisheries

CONTRACT NAME AND DESCRIPTION:  Proposed Completion of Liwatoni Fresh and Frozen Fish
Processing Plant

NO. Tender 
Reference 
No.

Descrip-
tion

Pre-Tender 
Site Visit 
Date & 
Time

Tender 
Opening 
Date & 
Time

Address for 
Submission of 
Tenders

Physical 
Address 
for Hand 
Courier 
Delivery to 
an Office

Address for 
Opening of 
Tender

1. MMBE&MA/
SDBE&F/
31/2023-
2024

Proposed 
Completion 
of Liwatoni 
Fresh and 
Frozen Fish 
Processing 
Plant

28th June, 
2024
between 
1100 and 
1600hrs 
EAT

9th July, 
2024 at 
1000hrs 
EAT

State Department 
for the Blue 
Economy and 
Fisheries,
P O Box 58187 -
00200, Nairobi 
Kenya

Nairobi 
City, Ngong 
Road, Maji 
House, 
3rd Floor, 
Room 343

State 
Department 
for the Blue 
Economy 
and Fish-
eries

Nairobi 
City, Ragati 
Road, NHIF 
Building, 
14th Floor

The State Department for the Blue Economy and Fisheries, now invites eligible sealed tenders for the
Proposed Completion of Liwatoni Fresh and Frozen Fish Processing Plant.

Tendering will be conducted under open competitive method using a standardized tender document.
Tendering is open to all qualified and interested Tenderers.

Qualified and interested tenderers may obtain further information and inspect the Tender Documents during 
office hours 0900 to 1700 hours EAT at Ngong Road, Maji House Room 343.

A complete set of tender documents may be purchased or obtained by interested tenderers upon payment 
of non-refundable fees of (Kshs.1,000) in cash or Banker’s Cheque and payable to the address given be-
low.  Alternatively the tender documents may be downloaded from the website www.mibema.go.ke or
www.tenders.go.ke; Tender documents obtained electronically will be free of charge.

Tender documents may be viewed and downloaded for free from the websites; www.mibema.go.ke; or
www.tenders.go.ke; Tenderers who download the tender document must forward their particulars immedi-
ately to ps@blueeconomy.go.ke to facilitate any further clarification or addendum.

Tenders shall be quoted in Kenya Shillings and shall include all taxes. Tenders shall remain valid for 126 days 
from the date of opening of tenders.

All Tenders must be accompanied by a tender Security of Kenya Shillings 11,000,000.00 in form of a bank 
guarantee or insurance companies approved by Public Procurement Regulatory Authority (PPRA).

The Tenderer shall chronologically serialize all pages of the tender documents submitted.

Completed tenders must be delivered to the address below on or before 9th July, 2024 at 1000hrs EAT. 
Electronic Tenders will not be permitted.

Tenders will be opened immediately after the deadline date and time specified above or any dead line date 
and time specified later. Tenders will be publicly opened in the presence of the Tenderers’ designated repre-
sentatives who choose to attend at Ragati Road, NHIF Building 14th Floor Boardroom.

Late tenders will be rejected.

Addressed and Sent to;

Principal Secretary
State Department for the Blue Economy and Fisheries

P O Box 58187 – 00200
NAIROBI - KENYA

NAFASI ZA KAZI
Kenya Electricity Transmission Company Limited (KETRACO) ni shirika la serikali asilimia 100 lililoun-
dwa mnamo Desemba 2, 2008 chini ya Sheria ya Kampuni, Sura ya 486 kama Shirika la Kiserikali kwa 
mujibu wa Waraka wa Kikao Na. 4 wa 2004 kuhusu Nishati. Majukumu ya Kampuni ni kupanga, kubuni, 
kujenga, kumiliki, kuendesha na kudumisha gridi ya usambazaji wa umeme wa volti ya juu na viungani-
shi vya nguvu vya kikanda.

Maono ya KETRACO ni kutoa Gridi ya Nishati Imara ambayo itabadilisha Maisha katika Kanda na 
kwingineko. Dhamira ya Kampuni ni kutoa gridi ya umeme thabiti na kuwezesha biashara ya kawi kwa 
maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.
Kampuni inakaribisha maombi kutoka kwa watu wanaofaa kujaza nafasi zifuatazo: -

No Nafasi  Nambari ya Marejeo Masharti ya Kazi Idadi

1. General Manager Human 
Resource & Administration - 
(KET2)

KET/5/1C/40/124-B (6/2024) Mkataba wa miaka 
mitano (5) kurudiwa 
mara moja

Cheo 
kimoja

2. Company Pilot - (KET4) KET/5/1C/40/96-B (6/2024) Kudumu Cheo 
kimoja

3. Manager, Transmission Lines 
- (KET4)

KET/5/1C/40/219-B (6/2024) Kudumu Cheo 
kimoja

Maelezo ya kina ya kazi, vipimo, maagizo ya maombi na mahitaji mengine yamewekwa kwenye tovuti 
yetu www.ketraco.co.ke.

MASHARTI YA HUDUMA NA MSHAHARA

1. Uteuzi wa nafasi Na. 1 utakuwa katika muda wa mkataba wa miaka mitano (5) unaoweza kuongez-
wa ikitegemea utendakazi unaoweza kurejeshwa mara moja wakati nafasi Na. 2 na 3 itakuwa ya 
masharti ya kudumu na ya pensheni kulingana na utendaji wa kuridhisha, uwasilishaji wa malengo 
yaliyowekwa ya utendaji na matokeo.

2. Wagombea waliofaulu kwa nafasi hizo watapewa malipo ya ushindani kulingana na miongozo ya 
Kampuni.

KETRACO ni Mwajiri Anayezingatia Usawa na imejitolea kutekeleza masharti ya Katiba - Sura ya 232 (1) 
kuhusu ushindani wa haki na sifa, uwakilishi wa jamii mbalimbali za Kenya na kutoa fursa sawa za ajira 
kwa wanaume na wanawake, watu wa makabila yote na watu. wenye ulemavu. KWA HIYO, WATU 
WENYE ULEMAVU, WALIOKOSA FURSA, WACHACHE NA WAGOMBEA WA KIKE WANAHIMIZWA 
HASA KUTUMA MAOMBI. Maombi yasiyo na sifa husika, nakala za nyaraka/maelezo kama yalivyota-
futwa hayatazingatiwa. Aina yoyote ya kushawishi na kutoa taarifa za uwongo itasababisha ombi lako 
kutupiliwa mbali moja kwa moja. Wagombea walioorodheshwa pekee ndio tutawasiliana nao.

Waombaji wanaovutiwa wanaotimiza sifa zinazohitajika wanapaswa kutuma maombi yao yakionyesha 
kwa uwazi nafasi iliyoombwa na Nambari ya Rejeleo kama kichwa kupitia kiungo cha kazi kilichowekwa 
kwenye tovuti ya KETRACO.

KUMBUKA: Nafasi hizi ziko wazi kwa WANANCHI WA KENYA TU.

Waombaji wanaokidhi mahitaji hayo hapo juu wanapaswa kutuma maombi yao kabla ya tarehe 8 Julai 
2024 saa 5.00 jioni ili kufikia:-

Mkurugenzi Mkuu,
Kenya Electricity Transmission Company Limited,

KAWI COMPLEX, 4th Floor,
Popo Road, South C, along Red Cross Road,

S.L.P 34942 – 00100, NAIROBI.

Tafadhali kumbuka kuwa maombi yatapitia kiunga cha kazi TU, nakala ngu-
mu hazitazingatiwa.
Onyesha nambari ya kumbukumbu ya nafasi kwani watahiniwa wa mada LAZI-
MA wajaze fomu ya mtandaoni kwenye tovuti yetu.

Mke wa Naibu Rais Mchungaji Dorcas Rigathi akiwa 
ameshikilia kofia ya chuma na koti ya kiakisi katika kijiji 
cha Osiri huko Migori wakati wa uzinduzi wa zoezi la 
utoaji leseni la RRI.

NAGEORGE AGIMBA NA 
POLYCAP OCHIENG (KNA)

Mke wa Naibu Rais, 
Mchungaji Dorcas Rigathi, 
amewataka wachimbaji 
wadogo nchini kujiunga 
na vyama vya ushirika vya 
masoko ya madini, ikizin-
gatiwa kuwa taratibu hizo 
zilizoandaliwa zinatoa 
jukwaa kwa serikali kutoa 
msaada kwa wafanyakazi 
wa sekta ya madini.

Alitaja kama kitend-
awili cha kuvunja moyo 

maelfu ya wachimbaji 
wadogo kutumia miaka 
mingi kuhangaika katika 
mashimo yasiyo na hewa 
kutafuta madini ya tham-
ani kama dhahabu, lakini 
kulikuwa na machache ya 
kuonyesha katika maisha 
yao katika maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi na 
mabadiliko. Mchungaji 
Dorcas alikuwa akizung-
umza katika kijiji cha Osiri 
huko Nyatike, Kaunti ya 
Migori, ambako aliongoza 

uzinduzi wa kitaifa wa 
Mpango wa Matokeo ya 
Haraka (RRI) wa Wizara ya 
Madini, Uchumi wa Baha-
rini, na Masuala ya Bahari. 
Mpango huo unalenga 
kutoa leseni na vibali vya 
uchimbaji madini kwa 
wachimbaji wadogo ka-
tika vyama vya ushirika 
vya masoko katika kaunti 
47 nchini Kenya.

Bi Gachagua pia aliwa-
taka wazazi ndani ya mae-
neo ya uchimbaji dhahabu 

kuwazuia watoto wao 
kufanya kazi migodini ili 
kusaidia kupambana na 
ajira ya watoto ndani ya 
nchi. Akizungumza ka-
tika Shule ya Msingi ya 
Osiri, ambapo alitoa vyeti 
kwa wachimba migodi 
waliosajiliwa, Bi Rigathi 
alisema ni lazima watoto 
wapelekwe shuleni kwa 
maisha yao ya baadaye. Pia 
alikabidhi zana mbalim-
bali za kazi kwa wachimba 
migodi waliochaguliwa 

Mchungaji Dorcas awataka wachimba 
migodi kujiunga na vyama vya ushirika 

ambazo ni pamoja na hel-
meti na jaketi za kuakisi 
na gari jipya kabisa kwa 
Idara ya Madini katika 
Kaunti ya Migori. Alisema 

elimu ni uwekezaji bora 
ambao wazazi wanaweza 
kuwapa watoto wao 
badala ya kuwatuma ku-
fanya kazi duni.
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NA JOSEPH 
NG’ANG’A(KNA)

Tume ya Kitaifa ya 
Ardhi (NLC), kwa 
ushirikiano na Wiz-

ara ya Ardhi na Mipango 
ya Ardhi, imepiga hatua 
kubwa katika kuweka 
kumbukumbu za ardhi 
kidijitali na kuunda mi-
fumo thabiti ya taarifa za 
ardhi.

Mwenyekiti wa NLC 
Gershom Otachi alisema 
kuwa moja ya mipango 
yao kuu, Mfumo jumuishi 
wa Taarifa za Usimamizi 
wa Ardhi (LMIS), ni kituo 
kimoja cha huduma zote 
zinazohusiana na ardhi.

Hii inajumuisha data 
muhimu kuhusu umiliki 
wa ardhi, matumizi, us-
ajili, uthamini na utatuzi 
wa migogoro. Mfumo 
huo sio tu unarahisishia 
wananchi kupata huduma 
za ardhi lakini pia unab-
oresha uratibu miongoni 
mwa mashirika mbalim-
bali ya serikali yanayo-
husika na usimamizi wa 
ardhi.

Akizungumza katika 
Shule ya Serikali ya Kenya 

(KSG) Kabete wakati wa 
ufunguzi rasmi wa Kon-
gamano la Tatu la Utafiti 
la Kanda, Otachi alisisi-
tiza kwamba kuweka 
kumbukumbu za ardhi na 
huduma kidijitali ni jambo 
kuu na litakuwa kipaum-
bele cha kwanza kwa 
Tume ya Kitaifa ya Ardhi.

“Ubunifu ndio msu-
kumo wa mabadiliko na 
uboreshaji wa usimam-
izi wa ardhi. Ulimwengu 
unachukua mbinu za 
kibunifu ambazo zina-
rahisisha michakato, 
kupunguza gharama 
na kuboresha utoaji wa 
huduma,” mwenyekiti 
alisisitiza. Otachi alisema 
teknolojia ya blockchain 
ni moja ya ubunifu un-
aotumiwa kuimarisha us-
ajili wa ardhi na usimamizi 
wa hatimiliki, akieleza 
kuwa inatoa njia salama 
na ya uwazi ya kurekodi 
shughuli za ardhi, kupun-
guza hatari ya udangany-
ifu na migogoro.

“Kwa kufanya majar-
ibio ya miradi ya block-
chain katika usajili wa 

ardhi, tunaweza kujenga 
imani katika mifumo yetu 
ya usimamizi wa ardhi na 
kulinda haki za wamiliki 
wa ardhi,” alisema.

Mwenyekiti huyo al-
ieleza kuwa teknolojia 
ya kutambua kwa mbali 
na droni zinatumiwa 
kwa upimaji wa ardhi, 
ufuatiliaji na ukusanyaji 
wa takwimu. Teknolojia 
hizi hutoa picha za ubora 
wa juu na data moja kwa 
moja, muhimu kwa tath-

mini na usimamizi sahihi 
wa ardhi. “Ukusanyaji wa 
data ni hatua ya kwanza 
tu. Ni lazima pia tuhakik-
ishe kwamba data hii in-
apatikana na inatumiwa 
na washikadau wote, ku-
toka kwa mashirika ya 
serikali na washirika wa 
sekta ya kibinafsi hadi 
jamii na raia binafsi. Hili 
linahitaji uwekezaji katika 
miundomsingi ya data, 
kujenga uwezo, na sera 
zinazokuza data wazi na 

ushirikishwaji wa taar-
ifa,” alisema Otachi. Af-
isa Mkuu Mtendaji wa 
NLC Kabale Tache alisema 
kuwa Kifungu cha 67 (2)
(d) cha Katiba ya Kenya na 
Sheria ya Tume ya Kitaifa 
ya Ardhi (NLC) 2012, Ki-
fungu cha 5(1) (d) kinai-
dhinisha NLC kufanya 
utafiti kuhusiana na ar-
dhi, matumizi ya maliasili, 
na kutoa mapendekezo 
kwa mamlaka husika.“Ni 
kwa msingi huu kwamba 

tunafanya mkutano huu, 
hili likiwa ni toleo la tatu 
katika mfululizo wa ma-
kongamano ya utafiti 
ambayo Tume imeandaa 
tangu 2021,” alielezea.

Bi Tache alisema kuwa 
katika ulimwengu wa 
kisasa unaoendelea kwa 
kasi, usimamizi wa ardhi 
umezidi kuwa mgumu, 
unaowahitaji kukumbatia 
teknolojia mpya ili ku-
hakikisha matumizi ende-
levu na ya usawa ya ardhi.

NA BENSON KELIO(KNA)

Waziri wa Vyama vya 
Ushirika na Maendeleo 
ya Biashara Ndogo , Si-
mon Chelugui, amewa-
taka wakazi wa Baringo 
kuchukua fursa ya 
mpango wa kwanza ka-
bisa wa malisho nchini 
ili kuboresha maisha 
yao.

A k i z u n g u m z a 
wakati wa konga-
mano la uhamasishaji 
wa Mpango wa Nne wa 
Muda wa Kati 2023-
2027 katika Shule ya 
Serikali ya Kenya, bewa 
la Baringo, Chelugui al-
iwahimiza wakulima 
kutoka eneo hilo ku-
jiunga na Chama cha 
Ushirika cha Mifugo 
cha Olmarai, ambacho 
kitasimamia mradi wa 
majaribio wa kitaifa 
katika Kaunt ndogo ya 
Mogotio.

Waziri huyo alisema 
kuwa Idara ya Ush-
irika ya Serikali, kwa 
kushirikiana na wiz-
ara nyingine kumi, 
inapanga kuwa na ma-
fahali 15,000 walioi-
marishwa ili kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa 
bora za nyama ya 
ng’ombe na ngozi kwa 
soko la ndani na nje ya 
nchi. “Ninawaomba 
wakulima kutoka 
kanda hii waanze kuji-
andikisha kwa Sh1,000 
na kununua hisa za 

Sh5,000 ili wawe wa 
kwanza kufaidika na 
mpango wa serikali ya 
kitaifa,” alisema.

Chelugui alisema 
hayo baada ya kamati 
ya kitaifa ya utekelezaji 
wa kiufundi kuende-
sha zoezi la wiki moja 
la kuhamasisha jamii 
na kusajili wanachama 
katika kaunti ndogo 
saba za Baringo. Wa-
ziri alisema serikali 
ya kitaifa itabainisha 
maeneo matatu hadi 
manne zaidi ili kuanzi-
sha maeneo ya ziada ya 
malisho katika kaunti. 
Pia alifichua kuwa fa-

hali 600, mbuzi 200 na 
kondoo wa kuime 200 
tayari wamefikishwa 
ili kuanza mpango wa 
kuboresha mifugo.

Wakati huo huo ali-
sisitiza dhamira ya 
serikali ya kuboresha 
sekta ya maziwa kupi-
tia mpango ujao unao-
itwa ‘mkulima mmoja, 
ng’ombe mmoja wa 
maziwa’, unaolenga 
kuongeza uzalishaji wa 
maziwa na kutoa kipato 
kwa familia.

“ Tu n a s h i r i k i a n a 
na Muungano wa Ul-
aya kuzindua mpango 
wa ‘mkulima mmoja, 

ng’ombe mmoja wa 
maziwa’ ambapo tut-
awaweka wakulima 
katika vyama vya ush-
irika. Tunahimiza seri-
kali za kaunti kuunga 
mkono jambo hili lin-
alofaa kwa sababu tuna-
poungana, mkulima wa 
mashinani atafaidika 
pakubwa,” Chelugui 
alisema. Gavana Benja-
min Cheboi alipongeza 
serikali ya kitaifa kwa 
mpango wa malisho 
ambao alisema utakuza 
mfumo wa thamani wa 
nyama katika kaunti 
ya wafugaji.  Alifichua 
kuwa kaunti inajivunia 
kuwa na ng’ombe, 
kondoo na mbuzi zaidi 
ya milioni 1 mtawalia 
ambao ikiwa wakulima 
watasaidiwa kubore-
sha na kuendeleza 
uzalishaji, wanaweza 
kuchukua sehemu mu-
himu katika uchumi na 
maisha ya kila siku ya 
wakazi.  Kwa mujibu 
wa Kamishna Msaidizi 
wa Vyama vya Ush-
irika Peter Wanjohi 
ambaye aliongoza zoezi 
la uhamasishaji, mradi 
huo ambao utaanza 
katika robo ya kwanza 
ya mwaka wa fedha 
2024/2025 unalenga 
wanachama 5,000 huko 
Baringo na utapewa 
mtaji wa mbegu kwa 
ng’ombe wa kwanza 
400.

NA FLOICE MUKABANA

Shirika la Kutan-
gaza Bidhaa za Kuuza 
nje na Chapa nchini 

Kenya (KEPROBA) limezin-
dua Mpango Mkakati wake 
wa 2023-2027, unaolenga 
kuongeza mauzo ya nje kwa 
asilimia 10 kila mwaka ku-
toka Sh873.1 bilioni mwaka 
wa 2022 hadi Sh1.6 trilioni 
2028.

Mpango Mkakati mpya 
unaweka njia wazi kuele-
kea kukuza mauzo ya nje ya 
Kenya kwa kuangazia mae-
ndeleo ya bidhaa, mseto wa 
soko, chapa, ushirikiano, na 
kutumia kidijitali ili kubore-
sha na kuiweka Kenya kama 
mhusika mkuu katika bi-
ashara ya kimataifa.

Shirika hilo linalenga 
kudumisha utendakazi wa 
chapa ya taifa la Kenya kati 
ya Biashara 50 Bora katika 
kipindi hicho hicho kupi-
tia fahirisi mbalimbali kama 
vile Anholt Nation Brands In-
dex, Brand Africa 100, Future 
Brand Country Index, na Juk-
waa la Uchumi Duniani.

Kenya imepiga hatua 
kubwa katika thamani ya 
chapa na utambuzi. Hivi 
majuzi, katika Chapa ya kila 
mwaka ya Afrika 100, Kenya 
ilitambuliwa miongoni mwa 
nchi 5 bora zinazochangia 
Afrika bora. Mpango mkakati 

wa shirika unapatia kipaum-
bele mipango inayoboresha 
taswira ya chapa ya taifa.

Katika Mpango Mkakati, 
shirika limeainisha masuala 
manne ya kimkakati am-
bayo yatazingatiwa zaidi 
katika miaka mitano ijayo, 
yakijumuisha vipengele vya 
ukuzaji wa bidhaa, uuzaji, 
na mwonekano wa bidhaa 
za Kenya katika masoko ya 
kikanda na kimataifa.

Masuala haya ya kimkakati 
ni pamoja na ukuzaji na uzin-
gatiaji wa bidhaa zinazou-
zwa nje ya nchi (maswala ya 
upande wa ugavi), maende-
leo ya soko la nje (maswala ya 
upande wa mahitaji), masuala 
ya chapa ya taifa na usimam-
izi bora wa shirika.

Masuala haya yanaunda 
changamoto za kimsi-
ngi katika mfumo ikolojia 
wa mauzo ya nje na chapa 
ya taifa, ambayo yakitatu-
liwa yatawezesha kuongeza 
mauzo ya nje na kufanya nchi 
kutambuliwa duniani kote.

Mikakati mikuu katika 
mpango huu itakuwa ku-
wezesha uongezaji thamani 
na urekebishaji wa mifumo 
ya thamani ya kupatiwa ki-
paumbele, utekelezaji wa 
mipango ya kukuza soko, 
na kuwa na mbinu iliyor-
atibiwa ya kuiweka Kenya 
kama chanzo cha bidhaa na 
huduma za ubora wa juu.

Waziri wa Vyama vya Ushirika na Maendeleo ya 
MSMEs, Simon Chelugui akihutubia mkutano waka-
ti wa kongamano la kaunti la uenezaji wa mpango 
wa Muhula wa Nne wa Kati 2023-2027 katika Kenya 
School of Government, Bewa la Baringo.

Mwenyekiti wa Tume ya Kitaifa ya Ardhi (NLC) Gershom Otachi akizungumza katika Kenya School of Government 
(KSG) Kabete wakati wa ufunguzi rasmi wa Kongamano la Tatu la Utafiti la Kanda lenye mada “Data, Ubunifu na 
Teknolojia kwa Usimamizi wa Ardhi”. Picha na Joseph Ng’ang’a.

Shirika la chapa 
lazindua Mpango 

Mkakati kabambe wa 
kuimarisha mauzo nje

Tume ya Ardhi yazindua tovuti ya pamoja 
kuboresha huduma za ardhi kote nchini

Serikali yazindua mradi mkubwa 
wa maendeleo ya mifugo Baringo

 

 



NA  EKUAM SILVEST-
ER(KNA) 

Mke wa Rais, Mama Ra-
chel Ruto, amezindua hos-
pitali maalumu ya uzazi 
yenye vitanda 70 huko El-
doret, Uasin Gishu.

Hospitali hiyo ina vifaa 
vya  kisasa na teknolojia 
iliyoundwa ili kuhakiki-
sha usalama na ustawi wa 
mama na watoto. Inajumui-
sha chumba cha  upasuaji 
kilicho na vifaa kamili, 
maabara ya  kiwango cha E, 
duka la dawa , kituo cha ICT, 
na kitengo cha uchunguzi 
cha kisasa zaidi na eksirei.

Katika hotuba yake 
kwenye hafla ya uzinduzi, 
Mke wa Rais alitaja  kituo 
hicho kilichopewa jina lake, 
Hospitali ya Uzazi ya Mama 
Rachel Ruto, kinalenga 
kuimarisha uwezo wa nchi 
kutoa huduma za uzazi, wa-
toto wachanga,  akina mama 
wajawazito katika kaunti 
hiyo na eneo pana la North 
Rift.

“Nimefurahi kuwa hos-
pitali ya uzazi ilimepewa 
jina kwa heshima yangu. 
Kituo hiki kina historia 
nzuri, kilikuwa  makazi 
wakati wa ukoloni na baa-

daye kikabadilika na kuwa 
zahanati ndogo iliyotolewa 
kama hisani na wakoloni,” 
alisema.Alipongeza kaunti 
na sekta ya kibinafsi kwa 
uwekezaji  mkubwa, 
akisema, “Mmechangia 
pakubwa katika maisha ya 
raia wa Kenya, kuhakikisha 
kuwa watu wetu wote wan-
apata huduma bora za afya.”

“Huku Eldoret ikihudumu 
kama kitovu cha matib-
abu eneo la North Rift na 
nchi kwa ujumla, vituo vya 
matibabu vilivyopo, haswa 
huduma za uzazi, zimezid-

iwa. Hospitali hii ya uzazi 
yenye vitanda 70 imejiri 
kwa wakati ili kuhakikisha 
kuwa hakuna mama anaye-
poteza maisha  akijifungua,” 
Mke wa Rais alisisitiza.

Kulingana na Utafiti wa 
Idadi ya Watu na Afya nchini 
Kenya 2022, asilimia 14.4 
ya wanawake huko Uasin 
Gishu hawakuweza kufikia 
kituo cha afya ndani ya saa 
moja walipohitaji huduma 
za afya.

Mama Rachel alibainisha 
kuwa hospitali hiyo itabore-
sha upatikanaji wa huduma 

maalum za afya ya mama 
na mtoto na itakuwa kama 
kituo cha rufaa kwa wagon-
jwa wa dharura akina mama 
na mtoto ili kuhakikisha 
kuwa hakuna mama atapo-
teza maisha wakati wa ku-
jifungua.

Aidha alisifu ushirikiano 
kati ya serikali ya kaunti 
ya Uasin Gishu na ELSMED 
kutoka Israel, Wingcopter 
kutoka Ujerumani na ki-
kundi cha Siemens ambacho 
kinakumbatia uvumbuzi 
kwa kutumia  droni kutoa 
huduma za afya.

NA CHRIS MA-
HANDARA(KNA)

Mamlaka ya Ushuru ya 
Kenya (KRA) imekusanya 
zaidi ya Sh15 bilioni katika 
mapato mwaka huu wa 
kifedha kutoka Kanda ya 
Magharibi, ambayo inashu-
ghulikia iliyokuwa Mikoa ya 
Nyanza na Magharibi.

Naibu Kamishna anayes-
imamia kanda hiyo, Bi Pa-
tience Njau, alisema idadi 
hiyo ambayo ilipungua 
kidogo na kukosa kufikia 
Sh19 bilioni iliyolengwa, 
hata hivyo ilikuwa ya kuvu-
tia. Alibainisha kuwa map-
ato hayo yalitoka sehemu 
nne za mpaka za Busia, Ma-
laba, Lwakhakha, na Iseba-
nia, ambazo ziliandikisha 
matokeo bora.

Bi Njau aliongeza kuwa 
wafanyabiashara katika 
eneo hilo pia walikuwa na 
matokeo mazuri, huku taa-
sisi nyingi zikizingatia kan-
uni za kodi. Alihusisha hili 
na ushirikiano na Chama 
cha Kitaifa cha Wafanyabi-

ashara na Wenye Viwanda 
nchini (KNCCI), ambapo 
mikutano ya uhamasishaji 
ilifanyika kote katika kanda 
ili kuimarisha uzingatiaji.

Alisema, hii imeongeza 
ukusanyaji wa mapato ya 
kila mwezi hadi Sh300 

milioni, na akasema mam-
laka ya ushuru inalenga 
kuongeza viwango vya 
uzingatiaji ili kupata map-
ato zaidi.

“Elimu kwa mlipakodi 
tuliyoifanya kwa kushirik-
iana na Chama cha Wa-
fanyabiashara imesaidia 
sana. Tutaendelea kufanya 
uhamasishaji zaidi ku-
husu ushuru katika ukanda 
mzima ili kuongeza ufa-
hamu na kuboresha uzinga-
tiaji,” alisema.

Akizungumza wakati wa 
mkutano kuhusu Konga-
mano lijalo la Kimataifa la 
Uwekezaji la Nyanza, Me-
neja wa Kanda alisema kuwa 
KRA itapanua mipango yake 
ya kufikia biashara zaidi na 
SMEs ili kupata mapato 
zaidi.

Aliongeza kuwa uhama-
sishaji huo pia unalenga 
kuimarisha utiifu wa mah-
itaji ya risiti za kielektroniki, 
kuhakikisha kuwa biashara 
zote zimeunganishwa katika 
Mfumo wa Kielektroniki wa 

Kusimamia Risiti za Ushuru 
(eTIMS).

Aliwahimiza wafanyabi-
ashara kuchukua fursa ya 
mikutano ya uhamasishaji 
kupata habari zitakazowa-
saidia kufuata kanuni za 
ushuru.

Bi Njau pia alisema kuwa 
KRA imeajiri zaidi ya wa-
hasibu 10,000 ambao 
wanaweza kusaidia wafa-
nyabiashara kwa kufuata 
kanuni za ushuru.

Huduma hizo, alisema 
zilikuwa za bure akiomba 
wanaozihitaji kuwasiliana 
na afisi ya karibu ya KRA 
kwa usaidizi.

 “Wasiliana nasi na tut-
akuja kwako na kukusaidia 
katika kuwasilisha rekodi 
za kodi ili uzingatie sheria,” 
alisema.

 Huku zikiwa zimesalia 
wiki tatu tu kwa msamaha 
wa ushuru kufungwa, Njau 
aliwataka wakazi wa eneo 
hilo kutumia fursa hiyo 
na kuwasilisha kesi zao ili 
kuzingatiwa.
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Lamu yajiandaa kwa kikao cha 
mabadiliko ya hali ya hewa

  Kaunti ya Lamu iko ta-
yari kuandaa Kongamano 
la pamoja la Uwekezaji la 
Kaunti ya siku tano baa-
daye mwezi huu linalolenga 
kutafuta suluhu za kibunifu 
za kuimarisha ustahimilivu 
wa hali ya hewa na kucho-
chea maendeleo ya kiu-
chumi katika maeneo kame 
na yaliyotengwa.
Chini ya Baraza la Maen-
deleo la Kaunti za Frontier, 
Serikali za Kaunti za Lamu, 
Tana River, Garissa, Wa-
jir, na Mandera zitaandaa 
Kongamano la pamoja la 
Uwekezaji la Kaunti lin-
alotarajiwa kufanyika Juni 
27 katika Kaunti ya Lamu. 
Mkutano huu unalenga 
kuwaleta pamoja wajumbe 
zaidi ya 500, wakiwemo 
maafisa wa serikali , 
Mashirika Yasiyo ya Kiseri-
kali, watafiti, wawakilishi wa 
sekta binafsi na jamii. Lina-
lenga kutoa suluhu na map-
endekezo ya kuimarisha 
kilimo, utalii, na kuchun-
guza fursa zinazoweze-
kana zinazopatikana chini 
ya ukanda wa LAPSSET.
Akiongea na vyombo 
vya habari kabla ya hafla 
hiyo, Gavana Issa Timamy 
alisema kwamba huku jamii 
katika maeneo kame ya 

Kenya yaliyotengwa zikik-
abiliana na viwango vya 
juu vya umaskini, mkutano 
huo utatafuta njia mpya 
na za kiubunifu za kui-
marisha hadhi ya kijamii 
na kiuchumi ya eneo hilo 
na kushughulikia vitisho 
vinnavyoongezeka vya ma-
badiliko ya tabianchi.
“Eneo letu lina uwezo 
mkubwa na linajaa fursa 
nyingi licha ya kaunti zetu 
kukabiliwa na athari za ma-
badiliko ya hali ya anga,” 
alisema, akisisitiza haja 
ya kaunti za ASAL kubuni 
na kutekeleza mikakati ya 
kukabiliana na athari hizi. 
Mbinu hii itaunda mazingira 
thabiti ambayo yanasaidia 
sekta za kilimo na mifugo, 
kuhakikisha utulivu wa ki-
uchumi wa muda mrefu na 
usalama wa chakula kwa 
jamii.Maoni hayo yaliungwa 
mkono na Gavana wa Tana 
River Dhadho Godana 
ambaye aliangazia zaidi 
umuhimu wa kubadilisha 
uchumi wao.
Alisema kuwa mkutano huo 
utakuwa zaidi ya mkusany-
iko tu kwani ni ushahidi wa 
maono ya pamoja ya kanda 
ya uchumi unaostawi na 
shirikishi.
Na  Amenya Ochieng
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Bodi yafunga maduka 100 
haramu ya dawa North Rift

 Bodi ya Kuthibiti Dawa 
na Sumu (PPB) imeanzi-
sha msako mkali wa ku-
waondoa wauzaji haramu 
wa dawa katika eneo la 
Bonde la Ufa, uliosaba-
bisha kukamatwa kwa zaidi 
ya watu 30, kunaswa kwa 
katoni 120 za dawa za aina 
mbalimbali, na kufungwa 
kwa zaidi ya maduka ya 
kuuza dawa 100.
Afisa Mkuu Mtendaji wa 
PPB, Fred Siyoi, alisema 
waliokamatwa wanakabil-
iwa na mashtaka yanay-
ohusiana na usambazaji, 
uuzaji na umiliki wa dawa 
kinyume cha sheria.
“Hatua hizi madhubuti zin-
afuatia uchunguzi wa kina 
wa vitendo visivyo halali 
katika biashara ya dawa, 
ikiwa ni pamoja na uuzaji 
haramu wa dawa zinazo-
paswa kuuzwa kwa ushauri 
wa daktari, vitendo vya 
udanganyifu vinavyohu-
sisha dawa za serikali, na 
usambazaji wa dawa bila 
leseni,” alisema Siyoi.
Katika taarifa yake kwa 
vyombo vya habari, Mku-
rugenzi Mkuu Mtendaji 
alisisitiza dhamira ya Bodi 
ya kulinda afya ya umma 
na kuhakikisha uadilifu 
wa mfumo wa usambazaji 
wa dawa. Siyoi alisisitiza 
kwamba kuenea kwa dawa 

haramu kunaleta tishio 
kubwa kwa afya na us-
alama wa umma. Alithibit-
isha kuwa Bodi imejitolea 
kukomesha shughuli hizo 
na kuwawajibisha wale 
wanaohatarisha ustawi wa 
watumiaji. “Operesheni ya 
utekelezaji ilifanyika kati 
ya Juni 3 – 7, 2024, kwa 
kushirikiana na Huduma ya 
Polisi nchini, ikilenga mae-
neo mbalimbali yanayoju-
likana kwa kujihusisha na 
shughuli haramu za dawa.”
“Kupitia uchunguzi wa kina 
na kukusanya taarifa za 
kijasusi, Bodi imetambua 
na kufuta kampuni nyingi 
kwa kuhusika na uhalifu wa 
dawa,” Siyoi alielezea.
 Alishukuru msaada na 
ushirikiano mkubwa kutoka 
kwa Afisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka.
 “Zaidi ya hayo, kufungwa 
kwa zaidi ya maduka ya 
dawa 100 kutasaidia ku-
vuruga ugavi haramu na 
kuzuia madhara zaidi kwa 
umma,” Siyoi alisema.
 Mkurugenzi Mkuu Mtend-
aji alisema Bodi imejipanga 
kuendelea kufuatilia na ku-
tekeleza uzingatiaji ndani 
ya biashara ya dawa kwa 
kuhakikisha kuwa dawa 
salama na halali pekee zi-
napatikana kwa umma.
Na Joseph Ng’ang’a (KNA)

Mama Rachel Ruto amtembelea mama aliyejifungua mtoto hivi majuzi na kumpa jina Rachel katika 
hospitali ya rufaa ya Mama Rachel iliyozinduliwa hivi karibuni, Eldoret Jumanne Juni 11, 2024.

Vituo vya mipakani vyaimarisha 
mapato KRA ikikusanya Sh15 bilioni

Hospitali ya Mama Rachel Ruto yafunguliwa 
mjini Eldoret  kuimarisha huduma za uzazi

Meneja wa KRA Kanda ya 
Magharibi Patience Njau. 
Picha kwa hisani, KRA

 


