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NA MUTAI KIPNGETICH (KNA)

SERIKALI imewahakikishia wa-
zazi kuwa watoto wao wanaok-
wenda shule watakuwa na bima 

kamili chini ya Hazina mpya wa Bima 
ya Afya ya Jamii (SHIF), ambayo ime-
pangwa kuchukua nafasi ya Hazina ya 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).

Katibu wa Afya ya Umma na Vi-
wango vya Kitaalamu, Bi Mary Mu-
thoni Muriuki, alisema kuwa Hazina 
ya Afya ya Msingi chini ya mpango 
huo mpya itashughulikia wanafunzi 
pamoja na familia zao.

Tangu 2018, wanafunzi wamekuwa 
wakifurahia bima kupitia EduAfya, 
iliyoanzishwa kufuatia agizo la ali-

yekuwa Rais Uhuru Kenyatta, la ku-
wahudumia wanafunzi katika shule 
za upili za umma kote nchini, kwa 
kusimamiwa na Wizara ya Elimu.

Akizungumza katika shule ya wa-
sichana ya St Bakhita, Kianyaga, 
kaunti ya Kirinyaga, wakati wa siku 
ya kutoa zawadi, Bi Muriuki aliwataka 
wazazi kusajili familia zao ipasavyo 
wakati mpango huo utakapozin-
duliwa ili kuhakikisha kuwa hakuna 
mtu mzima au mtoto anayenyimwa 
huduma za afya kutokana na ukosefu 
wa pesa.

Muriuki alisisitiza kuwa jukumu 
la wazazi ni muhimu, kwani wao ni 

ENDELEA UK 2

Katibu wa Afya ya Umma na Viwango vya Kitaalamu, 
Bi Mary Muthoni Muriuki, alisema kuwa Hazina 
ya Afya ya Msingi chini ya mpango huo mpya 
itagharamia wanafunzi pamoja na familia zao

Bima mpya ya Afya ya Jamii  
kuhudumia wanafunzi, familia

NA ARNOLD LINGA 
MASILA (KNA)

Serikali ya kitaifa, 
kupitia Wizara ya 
Kazi na Maendeleo 

ya Jamii, imezindua na-
fasi 300,000 za kazi nje 
ya nchi kupitia Tovuti ya 
Mamlaka ya Kitaifa ya 
Ajira.

Akizungumza wakati 
wa hafla ya upandaji 
miti katika Chuo Ki-
kuu cha Taita Taveta, 
ambapo zaidi ya miche 
5,000 ya miti ilipandwa, 
Bw Shadrack Mwadime, 
Katibu wa Kazi na Mae-
ndeleo ya Ujuzi katika 
Wizara ya Kazi na Mae-
ndeleo ya Jamii, alielezea 
fursa za ajira zilizopati-

kana kama maendeleo 
makubwa katika sekta 
ya ajira nchini Kenya.

Mwadime alieleza 
kuwa tovuti ya Mamlaka 
ya Kitaifa ya Ajira kwa 
sasa ina nafasi za kazi 
300,000 zilizopakiwa, 
akisisitiza dhamira ya 
wizara ya kutangaza kazi 
kwa uwazi.

Waziri huyo ali-
wahimiza Wakenya 
wanaotaka kuanzisha 
mashirika ya kibinafsi ya 
uajiri kutumia fursa hii, 
akisisitiza kuwa ni njia 
nzuri ya kuunda nafasi 
za ajira nje ya nchi.

Alikiri kuwepo kwa 
mashaka miongoni mwa 
vijana, ambao mara ny-
ingi hupuuza nafasi  za 

kazi nje ya nchi kama 
ulaghai kutokana na ta-
jiriba yao ya  kukutana 
na watu walaghai hapo 
awali.

“Kuna nafasi nyingi 
za kazi zinazojitokeza 
nje ya nchi, lakini un-
apojaribu kumshauri 
kijana, wanaona haya 
kama matapeli. Vijana 
wengi wamedanganywa 
na walaghai na kupoteza 
pesa zao. Kupoteza huku  
kunaweza kuelezea kus-
ita kwao kutafuta na-
fasi za kazi mtandaoni,” 
alisema Mwadime.

Ili kukabiliana na hali 
hiyo, Mwadime alisisitiza 
kuwa serikali imechukua 

ENDELEA UK 2

Wizara ya Kazi sasa yazindua nafasi 
300,000 za kazi nje ya nchi kwa vijana

Waziri wa Afya ya Umma Muthoni Muriuki akijumuika katika densi ya wanafunzi wa Shule ya 
St. Bakhita Kiburia Girls, kaunti ya Kirinyaga.

5,000
Idadi ya watu 
waliopokea 

usaidizi kutoka 
kwa serikali 

kufuatia mizozo 
ya mpakani huko 
Sololo, kaunti ya 

Marsabit

800
Wajane 

waliohudhuria 
uzinduzi wa 
chama cha 

ushirika cha 
Wajane Kaunti 

ya Nyeri 
uliosimamiwa na 
mwenzi wa Naibu 

Rais, Dorcas 
Gachagua.

7,000
Wafanyakazi wa 

ndani ambao 
Kenya huwafunza 

kila mwezi kwa 
ajili ya soko la 

kimataifa katika 
miaka mitano 

iliyopita, hasa kwa 
nchi za Ghuba

700
Wajumbe kutoka 
kote barani Afrika 
wanaohudhuria 
kongamano la 
mabadiliko ya 
tabianchi mjini 
Nairobi lenye 

mada “Suluhu za 
Kiafrika kwa Asili 

na Watu”

Takwimu 
za Wiki

Katibu wa Wizara ya Kazi na Maendeleo ya 
Ujuzi, Shadrack Mwadime wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari baada ya zoezi la 
upandaji miti katika uwanja wa Chuo Kikuu 
cha Taita Taveta.
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wandani wa karibu wa 
watoto wao, zaidi ya 
kulipa  karo zinazohita-
jika shuleni. 

Aliwahimiza kuwaon-
goza na kuwasiliana na 
watoto wao katika lugha 
wanayoielewa vyema.

“Kwa wazazi na walezi, 
jukumu lenu katika ma-
fanikio haya haliwezi 
kupuuza. Kuwatia moyo, 
usaidizi, na ushiriki 
wako katika elimu ya 
watoto wako ni muhimu. 
Mmetengeneza mazin-
gira ambayo yanakuza 
ujifundishaji na ukuaji, 
mkihakikisha kwamba 
watoto wenu wanapata 
kila fursa ya kufaulu,” 
alisema.

Katibu  alisisitiza 
dhamira ya serikali ka-
tika kutoa elimu bora 
huku akitoa wito kwa 
wadau na washirika 
wote wakiwemo kanisa 
na sekta ya benki kutoa 
msaada wowote wan-
aoweza. “Kwa wana-
jamii, msaada wenu kwa 
wanafunzi hawa ni mu-
himu sana. Iwe kupitia 
ushirikiano, nyenzo, au 

kuonyesha kwa matukio 
kama haya, kushiriki 
kwako husaidia kuunda 
mfumo wa elimu un-
aostawi. Kwa pamoja 
tunajenga mustakabali 
mwema kwa kizazi chetu 
cha vijana na hivyo basi 
kwa nchi yetu, Kenya,” 
Muriuki alisema.

“Lazima tuendelee ku-
jitolea kuwapa wanafunzi 
wetu uzoefu bora zaidi 
wa kielimu. Hii inam-
aanisha kuwekeza ka-
tika shule zetu, kusaidia 
walimu wetu, na kuunda 

mazingira ambapo kila 
mwanafunzi anaweza 
kustawi. Inamaanisha 
kukumbatia uvumbuzi, 
kukuza ushirikishaji, 
na kuhakikisha kuwa 
hakuna mwanafunzi 
anayeachwa nyuma, “al-
iongeza.

Askofu wa Jimbo Ka-
toliki la Murang’a James 
Wainaina, ambaye ali-
kuwa miongoni mwa 
wageni na wafadhili wa 
shule hiyo, aliipongeza 
taasisi hiyo kwa kuende-
lea kufanya vyema.

hatua madhubuti 
kuhakikisha kuwa 
uhamiaji wa wafany-
ikazi unapangwa na 
kuwa salama  kwa kup-
iga msasa mashirika, 
ambayo alisema wame-
punguza idadi hiyo 
kutoka takriban 1,000 
hadi takriban 500.

“Hivi ndivyo tun-
awaambia vijana wetu, 
mkiingia kwenye tovuti 
ya Mamlaka ya Taifa ya 
Ajira, mtaona mashirika 
ya kuajiri yana alama 
nyekundu.  Yaepuke. 
Hali yao ya kisheria ni 
yenye shaka. Lakini 
wale walio katika alama  
nyeusi ni sawa. Un-
aweza kutuma maombi 
kupitia kwao na ku-
pata kazi nje ya nchi,” 
alisema katibu.

Mwadime alisisi-
tiza kuwa mkakati wa 
serikali si uhamiaji wa 
kudumu bali ni ajira za 
muda nje ya nchi.

Alisema mbinu hii in-
alenga kukuza uchumi 
wa ndani, kwani wa-
fanyakazi wanaorejea 

huwekeza mapato yao 
katika miradi ya ndani, 
kunufaisha sekta za 
ujenzi na biashara 
ndogo ndogo.

“Tunawataka wae-
nde kwa miaka miwili 
au mitatu na kurudi-
sha fedha hizo nchini 
mwao. 

W a n a p o j e n g a 
nyumba au kuanzisha 
biashara, watoto wetu 
ambao wamebaki hapa 
watafaidika. Mkenya 
ambaye yuko nje ya 
nchi na anafikiria ku-
jenga jumba la kifa-
hari au ghala ataajiri 
mwashi kutoka hapa, 
kutumia mchanga ku-
toka hapa, na kununua 
mawe ya ujenzi kutoka 
hapa. Pesa hizo zitazu-

nguka katika uchumi 
wetu,” aliongeza.

Kwa kupeleka vijana 
nje ya nchi kwa miaka 
miwili hadi mitatu, PS 
alisema kuwa mpango 
huo unalenga kuiga 
mauzo ya jadi nje ya 
nchi, kama vile chai 
na kahawa, na kuweka 
nguvu kazi ya Kenya 
kama rasilimali mu-
himu ya kiuchumi.

 
“Ni mkakati wa makus-
udi wa kuwapeleka vi-
jana wetu nje ya nchi. Ni 
kama usafirishaji. Jinsi 
tunavyouza nje chai na 
kahawa, ndivyo tuna-
vyotuma vijana wetu, 
mauzo makubwa ya nje. 

Wanaenda kutafuta 
pesa nje ya nchi na 
kuzirudisha katika 
nchi yao,” alibainisha. 
Hotuba ya Katibu Mkuu 
Kiongozi ilisisitiza 
dhamira ya serikali ya 
kuendeleza uhamiaji 
wa wafanyakazi ulio-
pangwa, kuimarisha 
ukuaji wa uchumi, na 
kurejesha imani mion-
goni mwa vijana katika 
kutafuta fursa halali za 
kazi nje ya nchi.

ENDELEA KUTOKA UK 1

ENDELEA KUTOKA UK 1

Bima mpya ya Afya ya Jamii  
kuhudumia wanafunzi, familia

Waziri wa Afya ya Umma Muthoni Muriuki na Askofu James 
Wainaina wakiwa ndani ya maabara ya kisasa iliyojengwa 
na Kanisa Katoliki katika Shule ya Sekondari ya St. Bakhita, 
kaunti ya Kirinyaga.

Wizara ya Kazi sasa 
yazindua nafasi 300,000 za 
kazi nje ya nchi kwa vijana

Ni mkakati 
wa makusudi 

wa kuwapeleka 
vijana wetu nje ya 
nchi -Mwadime

KISII NATIONAL POLYTECHNIC 
Mobile; 0700152177 OR 0752031300
Email: kisiipoly@yahoo.com
           kisiipolytechnic@gmail.com    
           kisiipolytechnic@kisiipoly.ac.ke
     
Website: www.kisiipoly.ac.ke 

P.0 B0X222-40200 KISII

RE-ADVERTISEMENT OF INVITATION TO TENDER 

Kisii National Polytechnic invites applications for tenders from interested and eligible contractors for the 
below tenders.

TENDER REFERENCE 
NUMBER

TENDER DESCRIPTION

KNP/T/CONST/01/7/2024 PROPOSED ERECTION AND COMPLETION OF TWIN WORKSHOP, CLASSROOMS 
AND OFFICES BLOCK (2-STOREY) AT SUNA WEST TECHNICAL AND VOCATION-
AL COLLEGE – MIGORI COUNTY.

KNP/T/CONST/02/7/2024 PROPOSED COMPLETION OF TWIN WORKSHOP AT  SOUTH   MUGIRANGO 
TECHNICAL AND VOCATIONAL COLLEGE – KISII COUNTY.  

KISII POLY IS ISO 9001:2015 CERTIFIED

Interested and eligible Bidders may obtain further information and inspect the tender documents.

A complete set of tender documents shall be downloaded from the Polytechnic website: 

www.kisiipoly.ac.ke. 

Completed tender documents are to be enclosed in plain envelopes marked with the tender reference 
number and be deposited in the Tender Box at the administration block, at the reception and addressed 
to;

The Chief Principal
Kisii National Polytechnic 

P.0 B0X222-40200
KISII

To be received on or before Tuesday, 16th July 2024 at 11.00 am.

HIGHER EDUCATION LOANS BOARD 
INVITATION TO TENDER RE-ADVERTISEMENT

 NATIONAL OPEN TENDER

The Higher Education Loans Board is a state corporation whose mandate is to source for funds and provide 
loans, scholarships and bursaries to Kenyans studying in recognized institutions of higher learning.

HELB invites interested, reputable firms with experience for the submission of sealed tenders as follows:-

Tender Number Tender Description Tender closing date Eligibility

HELB/OT/09/2023-2024 Provision of Enterprise Unified 
Communication System, Licensing, 
Maintenance and Support on Opex 
Model (Contact Center as a service 
by the vendor) For a period of 3 
Years (Renewable)

Tuesday 16th  July 2024 
11.00am

Open

HELB/OT/10/2023-2024 Provision of Microsoft Licenses, 
Cloud Services, Advisory and 
Support

Tuesday 16th July 2024 
11.00am

Open

Interested and eligible firms may obtain further information and inspect the tender document at 
the Procurement office on 18th floor of Anniversary Towers, University Way, Nairobi, during normal 
working hours or view and download the respective detailed tender advert and tender document 
from our website www.helb.co.ke/procurement/ or https://tenders.go.ke.  All bidders interested in 
participating in the tender must notify HELB of their participation in the tender by emailing their contact 
details to procurement@helb.co.ke in case of any further tender addendum.                                

CHIEF EXECUTIVE OFFICER
   HIGHER EDUCATION LOANS BOARD
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NA WANGARI 
NDIRANGU(KNA)

Serikali inapanga ku-
weka kidijitali angalau 
asilimia 80 ya huduma za 
umma na kuzifanya zipa-
tikane kwenye jukwaa la 
E-Citizen, duka moja la 
huduma hii.

Waziri wa Wizara ya 
Habari, Mawasiliano, 
na Uchumi wa Kidiji-
tali, Eliud Owalo, alisema 
kuwa serikali tayari im-
eweka kidigitali huduma 
17,000, ambazo sasa zina-
patikana kwenye jukwaa 
la E-Citizen.

Akizungumza wakati 
wa ufunguzi wa Mkutano 
wa 29 wa kila Mwaka na 
Kongamano  la Shirika 
la Mawasiliano la Afrika 
Mashariki (EACO) jijini 
Nairobi, Waziri alisisitiza 
kuwa jukwaa hilo, pamoja 
na uunganisho wa Intaneti 
na vifaa vya bei nafuu, ut-
awezesha wananchi ku-
pata huduma hizi bila 
tatizo kutoka popote.

“Ajenda ya mageuzi ya 
kidijitali lazima ionyeshe 
athari zake katika sekta 
mbalimbali za uchumi 
wetu. Tumeona athari 
zake  katika mahakama 
yetu, ambapo upatikanaji 
wa haki ni rahisi tu, na 

katika mfumo wetu wa 
huduma za afya, ambapo 
ushirikiano kati ya hos-
pitali unaimarisha upati-
kanaji wa huduma bora, 
hata katika maeneo ya 
mbali ya nchi,” Owalo 
alisema.

Aidha alieleza kuwa 
kupitia Agenda ya Serikali 
ya Mabadiliko ya Kidiji-
tali, lengo ni kuhakiki-
sha wananchi wanapata 
huduma za intaneti, vi-

faa vya ICT, na ujuzi un-
aohitajika ili kushiriki 
ipasavyo katika uchumi 
wa kidijitali.

 Serikali ya Kenya, al-
ielezea, iko mbioni ku-
weka kilomita 100,000 za 
nyaya za intaneti n kuan-
zisha maeneo 25,000 ya 
mtandao wa WIFI na vituo 
1,450 vya ICT kote nchini 
katika miaka mitano ijayo.

 “Tunaona fursa kubwa 
za kushirikiana na se-

kta ya kibinafsi katika 
mpango huu, kuweka 
nchi kuongoza  katika se-
kta ya ICT,” alisema.

 Waziri huyo aliongeza 
“Ninajivunia kuona zaidi 
ya kilomita 10,000 za 
nyaya zimewekwa hadi 
sasa, na zaidi ya maeneo 
2,000 ya mtandao wa 
WIFI , huku serikali sasa 
ikitafuta njia za gharama 
nafuu na zenye ufanisi, 
ikiwa ni pamoja na te-

knolojia zinazoibukia, 
kutoa muunganisho wa 
mwisho kote nchini. ,” 
Owalo alisema.

 Kuanzishwa kwa vituo 
1,450 vya ICT na maeneo 
25,000 ya WIFI, Waziri al-
ibainisha, kunalenga ku-
jenga masoko ya  kidijitali 
na kuongeza muungan-
isho kwa wafanyabiashara 
na wajasiriamali hasa  vi-
jana, kupata ajira yenye 
faida katika mfumo ikolo-
jia wa kidijitali.

 “Tumewafunza kar-
ibu vijana wetu 390,000 
kuhusu ujuzi wa kidijitali 
katika programu yetu ya 
‘Jitume’, na wengi zaidi 
watafunzwa kwenda 
mbele. Kwa usawa, tu-
meunda takriban ajira 
139,000 za kidijitali,” 
Owalo alisema.

 Dkt Sifundo Chief 
Moyo, Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Posta Afrika 
(PAPU) alisema mada ya 
Kongamano la Ajabu la 
EACO “Kukuza mageuzi 
ya kidijitali katika kanda 
ya EAC,” inakuja wakati 
mageuzi na uvumbuzi 
wa kidijitali unatumika 
katika shughuli zote za 
binadamu duniani kote. 

Aliongeza kuwa wa-
dau katika nyanja za 
mawasiliano ya posta na 
utangazaji wanatakiwa 
kujipanga ili kuzama ka-
tika teknolojia.

Shughuli za washika-
dau wote muhimu, al-

ibainisha, lazima hata 
hivyo zilenge na kuzin-
gatia walaji kwa kuzin-
gatia msisimko unaoweza 
kutolewa na huduma 
za kidijitali ambao un-
aweza kuharibiwa haraka 
na uzoefu usiopendeza 
kwa watumiaji unaosa-
babishwa na vitisho vya 
usalama wa mtandao, 
ukiukaji wa faragha ya 
taarifa za kibinafsi, na 
maovu mengine am-
bayo teknolojia huleta. 
Dk. Moyo alisema uhusi-
ano ulioboreshwa kati ya 
PAPU na EACO unahakik-
isha upatanifu na uwiano 
wa kimkakati wa taasisi 
hizo mbili zinapofuatilia 
ajenda ya kidijitali na 
uvumbuzi katika ukanda 
wa Afrika Mashariki 
pamoja na hatua ya bara. 
Pia alimtambua Rais wa 
Kenya William Ruto kwa 
kuhakikisha kwamba 
ajenda ya uwekaji wa 
digitali inaungwa mkono 
kikamilifu na kuingizwa 
katika ajenda na mipango 
ya maendeleo ya kitaifa 
kwa kuweka wakfu wiz-
ara kamili.

Wadau katika Sekta ya Mawasiliano katika Kongamano la 29 la Mwaka la Mashirika 
ya Mawasiliano ya Afrika Mashariki (EACO) jijini Nairobi. Mkutano huo ulifunguliwa 
rasmi na Waziri wa Habari, Mawasiliano na Uchumi wa Kidijitali Eliud Owalo.

Serikali kuweka kidijitali asilimia 80 
ya Huduma kupitia jukwaa la e-Citizen

Ninajivunia 
kuona zaidi 

ya kilomita 
10,000 za faiba 
zimewekwa hadi 
sasa kote nchi

LICENSED MEDICAL AND DENTAL PRACTITIONERS 
AND  HEALTH FACILITIES 2024

The Kenya Medical Practitioners 
and Dentists Council 

The Kenya Medical Practitioners and Dentists Council is a body corporate established under Section 3 
of the Medical Practitioners and Dentists Act (CAP 253) with the mandate to regulate the training and
practice of medicine, dentistry and community oral health within the Republic of Kenya. The Council is also 
mandated by CAP 253 to regulate health facilities within the country. 

Section 22 (1) of the CAP 253 states that a person practicing as a medical or dental practitioner without 
being duly licensed commits an offence and shall be liable, on conviction, to a fine not exceeding five 
million shillings or to imprisonment for a term not exceeding five years or to both.

Further, CAP 253 also states that a person who uses a premise as a health institution which premises 
is not licensed as a health institution commits an offence and shall be liable on conviction to a fine not
exceeding ten million shillings or imprisonment for a term not exceeding five years or to both.

Pursuant to this licensure requirement:

• KMPDC has published a list of all licensed medical, dental practitioners and health facilities in the 
country. The list can be accessed at:

o http://kmpdc.go.ke/Registers/Licenced_COHO.php for oral health officers
o http://kmpdc.go.ke/Registers/practitioners.php  for practitioners 
o http://kmpdc.go.ke/Registers/LicencedForeignPractitioners.php -
 for foreign practitioners
o http://kmpdc.go.ke/Registers/H-Facilities.php for health facilities 
o Twitter: @KmpdcOfficial 
o LinkedIn: Kenya Medical Practitioners and Dentists Council

• The above list has been shared with the Social Health Authority (SHA) for consideration of
 empanelment. 

Members of the public are advised to seek health services from practitioners and health facilities that are 
duly registered and licensed by KMPDC.

DR DAVID G KARIUKI 
CHIEF EXECUTIVE OFFICER 

TENDA WAZI YA KITAIFA
Kenya Institute of Mass Communication (KIMC) inaalika zabuni zilizotiwa muhuri na maombi ya kazi 
kama ilivyoelezwa katika majedwali mawili hapa chini.

S/N NAMBARI YA TENDA MAELEZO KUHUSU TENDA TAREHE NA SAA 
YA KUFUNGWA

WANAOSTA-
HIKI

1 KIMC/S/2/2024-2025 Utoaji wa bima ya matibabu ya wa-
fanyakazi.-Imetangazwa tena

Julai 18, 2024 saa 
8.30 jioni

Wazi

2.    VITI WAZI/NAFASI ZA KAZI

S/N CHEO GREDI MAREJEO IDADI KUFUNGWA

1 Deputy Director 
(Finance and 
Administration).

KIMC GRADE 2 KIMC/DD/HR/O6/2024 1 Julai 22, 2024 
saa 5.00 PM.

2 Electrical 
Technician III

KIMC GRADE 10 KIMC/ET/HR/O6/2024 1

1.  Wazabuni wanashauriwa kupakua hati ya kina ya Zabuni kutoka kwa tovuti ya Taasisi: 
            www.kimc.ac.ke au PPIP Portal; www.zabuni.go.ke.

2. Maelezo ya nafasi zilizo wazi yako kwenye tovuti: www.kimc.ac.ke
                                                
Mkurugenzi,
Kenya Institute of Mass Communication 
Uholo Road, Nairobi South B, Off Mombasa Road.
S.L.P 42422-00100 Nairobi 
Simu.020 6997000/0708262895
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NA JULIUS NDEGWA (PCO)
 

Waziri wa Kazi na Ulinzi 
wa Jamii Bi Florence Bore, 
amesifu mfumo wa Utam-
buzi wa Mafunzo ya Awali 
(RPL) kama mpango mu-
himu wa serikali ambao 
utasaidia kukabiliana na  
ukosefu wa ajira kwa vi-
jana nchini.

Bi Bore alisisitiza 
kwamba mpango huu, 
ulioanza kutekelezwa hivi 
majuzi, ni miongoni mwa 
hatua ambazo serikali 
imepatia kipaumbel kud-
hibiti ukosefu wa ajira na 
kukuza ukuaji wa uchumi.

Waziri huyo alisisitiza 
kuwa Mamlaka ya Kitaifa 
ya Mafunzo ya Viwanda 
(NITA), shirika la Serikali 
chini ya Wizara yake, iko 
tayari kuchukua jukumu 

muhimu katika kutoa 
mafunzo na kutoa vyeti 
vinavyotambulika kitaifa 
kwa wafanyakazi katika 
sekta rasmi na isiyo rasmi.

Bi Bore alisema haya 
katika hotuba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Bw 
Shadrack Mwadime, Ka-
tibu wa Idara ya Serikali 
ya Kazi na Ukuzaji Ujuzi, 
wakati wa uzinduzi wa 
Mpango Mkakati wa NITA 
wa 2023-2028 katika chuo 
chake cha Athi River.

Aliipongeza NITA 

kwa juhudi zake zinazoe-
ndelea katika kutathmini 
maeneo mbalimbali ya 
biashara, ikiwa ni pamoja 
na uashi, kazi za umeme, 
mabomba, useremala, 
utengenezaji wa nguo na 
uzalishaji wa nguo.

“Udhibitisho wa ujuzi 
unakuza maendeleo en-
delevu ya kijamii na ki-
uchumi kwa kuunda 
wafanyakazi wenye ujuzi 
ambao wanaweza kua-
jiriwa,wajasiriamali, na 
wenye ushindani,” alibai-
nisha Waziri.

Waziri  alifichua kuwa 
nchi inalenga kusafirisha 
nje ya nchi wafanyakazi 
milioni moja wenye ujuzi 
wa kutosha kila mwaka 
na inatazamia uwezo wa 
NITA wa kutimiza lengo  
hilo.

Aliipongeza NITA kwa 
jukumu kubwa la kus-
aidia mpango wa Serikali 
wa kujenga nyumba za bei 
nafuu kwa kutoa mafunzo 
ya kina kwa wafanyakazi 
wa ujenzi.

“Ni dhamira yetu ku-
hakikisha kwamba kila 
fundi wa mabomba, 
seremala na mchome-

leaji wanaohusika katika 
mpango wa nyumba za 
bei nafuu wanapata ujuzi 
unaohitajika” alisema Bi 
Bore.

Kwa upande wake, 
M wa d i m e  a l i s e m a 
NITA imejipanga kutoa 
mafunzo kwa mafundi wa  
ujenzi zaidi ya 10,000 sio 
tu kuongeza utaalamu na 

uzalishaji, bali pia kuinua 
ubora wa miradi ya ujenzi.

Katibu alitoa changa-
moto kwa Mamlaka 
kuendeleza na kutekeleza 
kikamilifu programu za 
mafunzo kwa wafanya-
kazi wahamiaji ikiwa ni 
pamoja na kuimarisha 
uhusiano kati ya waajiri 
na wafanyakazi.

Kulingana na katibu, hii 
itasaidia sana kufungua 
fursa kwa wafanyakazi wa 
Kenya kutafuta kazi nje ya 
nchi “na hivyo kuongeza 
fedha zetu kutoka nje na 
kuimarisha maisha ya 
watu wetu”.

“Ili kufikia vipaum-
bele vya maendeleo kama 
nchi, ni lazima umakini 
uelekezwe katika kujenga 
wafanyakazi ambao wa-
taendesha viwanda kupi-
tia kukuza ujuzi,” alisema 
Mwadime.

Uzinduzi huo ulihud-
huriwa na Mwenyekiti 
wa NITA Aden Noor Ali, 
Kaimu Mkurugenzi Bi Ter-
esia Wasike, wawakilishi 
wa COTU, FKE na wadau 
wengine.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Taifa ya Mafunzo ya 
Viwanda Aden Noor Ali, Waziri wa Maendeleo ya Kazi 
na Ujuzi Shadrack Mwadime na Kaimu Mkurugenzi wa 
NITA Bi Teresa Wasike wakati wa uzinduzi wa Mpango 
Mkakati wa Mamlaka 2023-2028 huko Athi River.

NITA kutoa mafunzo na 
kuidhinisha wafanyakazi 
wa ujenzi 10,000-Waziri

Ni azima yetu 
kuhakiki-

sha kila fundi 
bomba, mwashi, 
anapokea ujuzi 
unaohitajika

National Housing Corporation (N.H.C) ilinakaribisha maombi ya kushiriki kwa zabuni zifuatazo;

NOTISI YA TENDA

Nambari ya Tenda Maelezo ya Tenda Tarehe ya Mwisho

NHC/TECH/029/2023-24 Uuzaji wa Nyumba Zilizotwaliwa na Duka Zilizo wazi 
kupitia Zabuni Huria

Julai 12, 2024 saa 
11.00am

NHC/TECH/023/2023-24 Mpango wa Nyumba wa Stoni Athi uliopendekezwa 
Awamu ya Tatu Maisonette ya Vyumba Vinne kwenye 
Kiwanja Na. Mavoko Municipality Block 94/3 Kaunti ya 
Machakos.

Julai 12, 2024 saa 
11.00am

NHC/TECH/027/2023-24 Maendeleo ya Makazi yanayopendekezwa katika NHC 
Maralal Estate -Kaunti ya Samburu.

Julai 16, 2024 saa 
11.00am

NHC/TECH/026/2023-24 Pendekezo la kupakwa rangi Upya kwa Changamwe 
Infill Estate Awamu ya 1 - Kaunti ya Mombasa.

Julai 16, 2024 saa 
11.00am

NHC/TECH/029/2023-24 Ukarabati unaoopendekezwa na Kazi za Ukarabati kwa 
Jengo la Shirika la Nyumba la Kitaifa (NHC) Huko Aga 
Khan Walk, Kaunti ya Nairobi.

Julai 17, 2024 saa 
11.00am

NHC/TECH/020/2023-24 Ujenzi wa Makazi & Maduka unaopendekezwa Awamu 
ya 1 katika Mpango wa Nyumba wa NHC Siaya (Zime-
hifadhiwa kwa AGPO PEKEE).

Julai 17, 2024 saa 
11.00am

NHC/TECH/021/2023-24 Ujenzi wa Ukuta, Nyumba ya Walinzi, Gates & Dustbin 
Cubicles katika NHC Makande Estate -
Mombasa.

Julai 18, 2024 saa 
11.00am

NHC/TECH/025/2023-24 Uchimbaji Unaopendekezwa na Uzinduzi wa 2Na. 
Mashimo ya Kuteka Maji ya Dhoruba katika Mradi wa 
Nyumba wa NHC Bububu Mombasa.

Julai 18, 2024 saa 
11.00am

Nyaraka za zabuni zinaweza kupakuliwa bila malipo kutoka kwa tovuti ya N.H.C www.nhckenya.go.ke au 
www.zabuni.go.ke. Maswali yanaweza kufanywa kupitia barua pepe: info@nhckenya.go.ke.

Taarifa zozote za nyongeza/ziada kuhusu zabuni zitatumwa kwenye tovuti ya N.H.C.

Nyaraka za zabuni zilizojazwa ipasavyo zitawasilishwa katika bahasha zilizotiwa muhuri wazi zenye alama ya 
“Nambari ya Zabuni” na “Maelezo ya Zabuni” na kutumwa kwa:-
MKURUGENZI MKUU,
S.L.P  30257 - 00100,
NAIROBI.

Na itawekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililoko kwenye Ghorofa ya Chini ya nyumba ya N.H.C, ili ipokewe kabla 
au kabla ya tarehe zilizoonyeshwa hapo juu na itakuwa halali kwa muda wa siku 150 baada ya kuwasilisha 
zabuni. Zabuni zitafunguliwa mara moja mbele ya wazabuni na/au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria 
katika Chumba cha Mikutano kilicho kwenye Ghorofa ya 10 ya N.H.C House. Zabuni zilizochelewa zitakata-
liwa.

MKURUGENZI MKUU

1. The Government of the Republic of Kenya through the Ministry of Investments, Trade and Industry; State 
 Department for Trade intends to contract eligible bidders for the following Tender tabulated below for the 

Moyale one stop border Post in Kenya with the financial assistance from the Common Market for Eastern 
and Southern Africa (COMESA) Trade Facilitation Programme under the 11th European Development Fund 
(EDF).

PROJECT MOYALE BORDER POST UPGRADE PROJECT, COMESA EDF 11 – TRADE 

ISSUED ON: Tuesday, 2nd July 2024. 

CLOSING ON: Friday, 2nd August 2024, 11:00am EAT 

CALL FOR TENDER

STATE DEPARTMENT FOR TRADE
MINISTRY OF INVESTMENTS, TRADE AND INDUSTRY

No. Tender/Publication Reference No: Tender Description

1. MITI/SDT/OSBP/OT/005/2023-2024 Supply, Delivery and Installation, commissioning of 
150kw Solar PV Systems at the Moyale OSBP.

2. Bidders will be conducted through National Open tender procedure as specified in the EDF and COMESA 
guidelines. Tenders must be submitted using the standard tender form included in the tender dossier, 
whose format and instructions must be strictly observed.

3. Interested eligible bidders may obtain further information from the State Department for Trade and inspect 
the bidding document during office hours Monday to Friday 0800 hrs to 1600 hrs.

4. The tender dossier is available for inspection at the Ministry of Investments, Trade and Industry, State 
 Department for Trade Teleposta Towers, Kenyatta Avenue, Nairobi, Kenya. Also published on 
 https://tender.go.ke and www.trade.go.ke.

5. Bids must be delivered to the address below in person, registered and be place in the tender box at our 
offices on 17th Floor, Teleposta Towers, Kenyatta Avenue, Nairobi, Kenya. Electronic bidding will not be 
permitted on or before 2nd August 2024 at 11:00hrs. Late bids will be rejected. Bids will be publicly open 
in the presence of bidders or their designated representatives who choose to attend at the address below.

6. Tenderers must provide a tender guarantee (bid bond) of 2% of the budget available for the contract for 
tenders.

7. The address referred to above is: 

          Postal address:
PRINCIPAL SECRETERY

STATE DEPARTMENT FOR TRADE
P.O BOX 30430-00100

NAIROBI
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JOB  OPPORTUNITY

Kenya Civil Aviation Authority 

Ministry of Roads and Transport
Department of Transport

The Kenya Civil Aviation Authority is responsible for providing regulatory oversight, air navigation services and 
aviation training in Kenya. The Authority is seeking to recruit qualified Kenyan citizen to fill the following vacant 
position in its establishment:

JOB TITLE REFERENCE NO. NO. OF 
POSITIONS

Director Aviation Safety and Security Regulation REF: ASSR/PC/01/24 1

Reports To Director General

Job Purpose Overall Management of Aviation Safety 
and Security Regulation Services. 

Job Description

Duties and responsibilities will entail:
i. Developing/reviewing policies, procedures, standards and strategies for Aviation Safety and Security Regu-

lation Operations; 
ii. Interpreting and implementing Aviation Safety Standards and Regulations; 
iii. Ensuring continuous quality, performance and surveillance on Aviation Safety and Security Regulation 

services; 
iv. Incorporating appropriate safety standards and sound economic principles; 
v. Advising the Director- General on matters affecting aviation safety legislation and enforcement; 
vi. Issuing Approvals, Authorizations, Certificates and Licenses for air operators and personnel. 
vii. preparing budget estimates and advising the management on manpower requirements; 
viii. Initiating and participating in manpower development programs;
ix. Conducting continuous quality and performance surveillance on services provided;
x. Preparing the Directorate’s annual work plans and accompanying budget, and monitoring and evaluation 

of the performance of the Directorate;
xi. Facilitating performance management and overall development of staff in the Directorate; and 
xii. Supervising, guiding, and training and development of staff in the Directorate. 

a)       Person Specifications
For appointment to this grade, an officer must have at least:
i. A minimum of fifteen (15) years’ work experience in Aviation field, five (5) of which must be in a senior 

management role.
ii. Bachelor’s degree in any of the following disciplines: Commerce, Economics, Business Administration, Civil 

Aviation Management, Statistics, Mathematics or equivalent qualification from a recognized institution.
                OR

 Have an Airline transport License with ratings of large commercial aircraft in Group 1 and at least 5,000 
hours flying experience or An Air Traffic Controller’s License with 3 or more ratings, or Aircraft Maintenance 
Engineer’s License in any of the following categories.

a) Category B1 (Category ‘A’ Aeroplanes and Category ‘C’ Engines); or
b) Category B2 (Category ‘X’ - Electrical, Instruments, Automatic Pilot and R-Radio); and /or
c) Category X-Compass Compensation and adjustment.

iii. Master’s degree in any of the following disciplines: Commerce, Economics, Business Administration, 
 Aviation Management, Statistics, Mathematics or equivalent qualification from a recognized institution; 

have advanced professional qualifications in the field of Civil Aviation from a recognized institution.
iv. have good knowledge of ICAO Standards and Recommended Practices (SARPs) and proven experience in 

developing National Aviation Regulations and Procedures.
v. ICAO accreditation or certification in any oversight field (Flight Safety, Safety Management, Aerodromes and 

Security, Air navigation) will be an added advantage.
vi. Certificate in Management Course lasting not less than four (4) weeks from a recognized institution. 
vii. Certificate in Leadership Course lasting not less than our (4) weeks from a recognized institution.
viii. Membership to a relevant professional body and in good standing.
ix. Have a clear understanding of the mandate of KCAA and the role of Aviation Safety and Regulation Function 

in realization of the same.
x. Have demonstrated outstanding professional, managerial and leadership competence in aviation safety as 

reflected in work performance and results.
xi. Shown merit and ability as reflected in work performance and results.
xii. Proficiency in Computer Applications; and
xiii. Fulfilled the provisions of Chapter Six (6) of the Constitution.

Key Competencies and Skills

i. Strong analytical skills;
ii. Communication skills;
iii. Strategic and innovative thinking;
iv. Strong interpersonal skills; 
v. Negotiation skills; and
vi. Leadership Skills; 

Interested candidates are required to submit their application letters quoting the job reference No. on the 
envelope & application letter and attaching copies of certificates, testimonials and a detailed CV with full contact 
details of three professional referees to the address below. The applications should be received not later than 
16th July 2024. 

The Kenya Civil Aviation Authority is an equal opportunity employer. Female candidates and persons with disabili-
ties (PWDs) are encouraged to apply. Note, persons with disabilities are required to attach a copy of valid NCPWD 
membership card.

The Director General
Kenya Civil Aviation Authority
Aviation House - JKIA
P. O. Box 30163 – 00100
NAIROBI

Only shortlisted Candidates will be contacted.

National Housing Corporation (NHC) ni shirika la Kisheria lilioanzishwa kwa Sheria ya Bunge Sura ya 117 
ambalo mamlaka yake ni kutekeleza Sera na Mipango ya Serikali ya Nyumba.

Shirika linatafuta kuajiri watu walio na msukumo na walio na motisha kubwa kujaza nafasi zilizoorod-
heshwa hapa chini:

TANGAZO LA KAZI

V/N0 CHEO GREDI IDADI YA 
VITI

NHC/51/2024 General Manager – Research, Product Development & Capacity 
Building

2 1

NHC/52/2024 Manager, Project Management 3 1

NHC/53/2024 Manager, Marketing 3 1

NHC/54/2024 Manager, Research and Innovation 3 1

NHC/55/2024 Assistant Manager, Interior Design 4 1

NHC/56/2024 Principal Construction Officer 5 1

NHC/57/2024 Principal Engineer (Civil/Structural) 5 2

NHC/58/2024 Principal Quantity Surveyor 5 2

NHC/59/2024 Principal Interior Designer 5 1

NHC/60/2024 Principal Human Resource Management Officer 5 1

NHC/61/2024 Principal Administration Officer 5 1

NHC/62/2024 Principal Estates Officer 5 4

NHC/63/2024 Principal Research Officer 5 1

NHC/64/2024 Senior Research Officer 6 1

NHC/65/2024 Senior Architect 6 2

NHC/66/2024 Senior Land Surveyor 6 1

NHC/67/2024 Principal Physical Planner 6 1

NHC/68/2024 Research Officer 7 1

NHC/69/2024 Quantity Surveyor 7 2

NHC/70/2024 Land Surveyor 7 1

NHC/71/2024 Engineer – Electrical 7 1

NHC/72/2024 Engineer – Mechanical 7 1

NHC/73/2024 Knowledge Management Officer 7 1

NHC/74/2024 Land Surveying Assistant 9 1

NHC/75/2024 Estates Assistants 9 6

NHC/76/2024 Quantity Surveying Assistant 9 1

NHC/77/2024 Drivers 11 6

NHC/78/2024 Senior Artisan 11 7

NHC/79/2024 Artisans 12 8

Maelezo ya kina ya kazi, vipimo na uzoefu kwa nafasi zilizo hapo juu zimewekwa kwenye tovuti ya 
Mashirika; www.nhckenya.go.ke/careers au careers.nhckekenya.go.ke

Masharti ya Huduma na Malipo

1. Uteuzi wa nafasi za Daraja la 2 utakuwa wa muda wa kimkataba wa miaka mitano (5) unaorudiwa 
mara moja kwa kuzingatia utendaji wa kuridhisha; Nafasi za Daraja la 3 zitakuwa za muda wa mkataba 
wa miaka mitano (5) unaorudiwa kwa kuzingatia ufaulu unaoridhisha wakati Daraja la 4 hadi 12 litaku-
wa la kudumu na la pensheni.

2. Waombaji waliofaulu watapewa kifurushi cha malipo ya shindano kwa mujibu wa Muundo wa Misha-
hara ya Mashirika.

Shirika la Nyumba la Kitaifa limejitolea kutekeleza masharti ya Katiba ya Kenya - Kifungu cha 232 (1) 
kuhusu ushindani wa haki na sifa, uwakilishi wa jumuiya mbalimbali za Kenya na kutoa fursa sawa za 
ajira kwa wanaume na wanawake, watu wa makabila yote na watu wenye ulemavu. KWA HIYO, WATU 
WENYE ULEMAVU, WALIOPEKEZWA NA WACHACHE WANAHIMIZWA KUOMBA MAOMBI.

Waombaji walio na nia na sifa stahiki wanatakiwa kuwasilisha maombi yao ONLINE (Hakuna maombi 
ya nakala ngumu yatakubaliwa) kupitia kiungo kilichotolewa katika tovuti ya Mashirika, www.nhckenya.
go.ke. au careers.nhckekenya.go.ke

MAOMBI YAFIKIE SHIRIKA AU KABLA YA TAREHE 22 JULAI, 2024 MWISHO SAA 5.00 USIKU (SAA 
ZA AFRIKA MASHARIKI).

Maombi bila sifa husika zilizoambatanishwa hayatazingatiwa. Aina yoyote ya kujipendekeza itasababisha 
ombi kutupiliwa mbali.

Wagombea walioorodheshwa pekee ndio watawasiliana nao.

Mkurugenzi Mkuu / Afisa Mkuu Mtendaji
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NA HUSSEIN ABDULLAHI 
(KNA)

Serikali ya Kaunti 
ya Kwale imetan-
gaza mipango ya 

kuimarisha barabara za 
ufuoni na miradi ya taa za 
barabarani kwa gharama 
ya Sh20 milioni ili kui-
marisha sekta ya utalii 
eneo hilo.

Gavana Fatuma Achani 
alisema kuwa fukwe ni 
rasilimali muhimu kwa 
maendeleo ya utalii wa 
pwani, na huvutia idadi 
kubwa ya watalii wa 
ndani na wa kimataifa 
kila mwaka. Alisisi-
tiza haja ya mageuzi ya 
kuboresha miundombinu 
ya utalii.

Mipango hiyo pia ni 
pamoja na kuboresha mi-
undombinu ya uchukuzi 
na kuunda maeneo 
mapya ya vivutio vya 
watalii ili kutoa uzoefu 
bunifu wa utalii, kuen-
dana na maono ya kaunti 
ya kuimarisha mtandao 
wa barabara.

Kulingana na Achani, 
kuimarisha maeneo ya 
ufuo kutaboresha us-
alama na mwangaza 
kando ya ufuo nyakati za 
jioni, huku barabara za 
kuelekea fuoni zikifanya 
maeneo maarufu ya utalii 
kufikiwa kwa urahisi.

Achani aliyasema 
hayo wakati wa uzin-

duzi wa kazi za kubore-
sha barabara za kufikia 
fuo za Watatu Watano 
na Mvureni, pamoja na 
miradi ya taa za baraba-
rani katika eneo la Diani 
kaunti Ndogo ya Msamb-
weni.

Alisisitiza kujitolea kwa 
utawala wake kuboresha 
miradi ya miundombinu 
kote Kwale ili kukuza 
ukuaji wa uchumi kwa 
watalii na wakazi.

 “Baada ya kukamilika 
kwa barabara hizi na taa 
za barabarani kwenda  
na kutoka fukweni ku-
tachukua muda mfupi 
kusafiri,” alisema, aki-
bainisha kuwa nguvu za 
uchumi wa Kwale ziko 

kwenye utalii.
 Gavana Achani 

anasema uboreshaji wa 
miundombinu ya utalii 
utahakikisha watalii 
wanatembelea maeneo ya 
vivutio kwa njia salama, 
ya starehe na inayofikika.

 Achani anasema 
barabara za ufuo na mi-
undombinu ya taa za 
barabarani huko Diani, 
paradiso ya mchanga, 
bahari na utamaduni 
itabadilisha mandhari ya 
utalii ya kaunti.

 “Uwekaji wa taa za 
barabarani utaimarisha 
usalama kwa wanasa-
firi kwenda ufuoni na 
kuhudumia biashara ya 
utalii  saa 24,” alisema.

BY WANGARI MWANGI 
AND SAMUEL MAINA

(KNA)

Serikali inaendelea na 
mchakato wa kusajili 
taasisi za usuluhishi 

ili kuharakisha utatuzi wa 
masuala ya urithi unao-
husisha wajane na familia 
zao.

Mchungaji Dorcas Ri-
gathi, mke wa Naibu 
Rais, alisema kuwa lengo 
ni kuhakikisha kwamba 
wajane  wanaweza ku-
pata urithi walioachwa na 
jamaa zao na kupunguza 
muda unaohitajika ku-
tatua migogoro ya urithi.

“Tumeandaa sera ya 
kusajili taasisi za usulu-
hishi ambazo zitawaweze-
sha wajane  kupata urithi 
kwa haraka na kwa ghar-
ama nafuu. Katika siku 
za usoni, tunaona hali 
ambayo upatanishi hau-
tafungwa kwa mahakama, 
kwani kutakuwa na taasisi 
nyingi, ikiwa ni pamoja 
na makanisa, ambapo 
watu binafsi wanaweza 
kutafuta haki kwa ufanisi 
zaidi,” alisema Mchungaji 
Rigathi.

Mchungaji Rigathi pia 
aliwataka wanaume ku-
fuata desturi ya kuandika 
wosia. Alisisitiza kwamba 
wajane wengi nchini 
wanateseka kwa sababu 
waume zao hawakuacha 
wosia unaobainisha jinsi 
mali zao zinapaswa kuga-
wanywa wanapofariki.

 “Kunyimwa haki 
kwa mwanamke huanza 
wakati anaolewa. Anap-
otakiwa kuwezeshwa, 
anaona kuwa kila kitu 
kimejikita kwa mume 
wake katika misingi ya 
kiuchumi na uongozi. Kwa 
hiyo ikiwa mwanamume 
hajali kuacha wosia, wa-
jane wengi na watoto 
wake wanabaki kuteseka 

na kuhangaika,” 
alisema.

 Kasisi Rigathi ali-
kuwa akizungumza 
mjini Nyeri wakati 

wa uzinduzi wa Sacco ya 
Wajane kaunti ya Nyeri. 
Katika matamshi yake, 
alitaja uzinduzi wa sacco 
hiyo kama hatua kubwa 
ambayo sio tu itawaweze-
sha wajane kiuchumi bali 
pia kushughulikia masuala 
ya usawa wa kijinsia na 
ujumuishi katika kaunti.

 “Ninaamini uwezeshaji 
wa kiuchumi ni lango 
ambalo vikwazo vyote 
vya kiuchumi, kijamii na 
kitamaduni vinaweza ku-
vunjwa.

Kupitia kuwawezesha 
wajane, sasa wataweza 
kufanya maamuzi huru 
na kuepuka changamoto 
hizi,” alisema.

 Kulingana na Sensa ya 
Watu na Makazi nchini 
Kenya 2019, kati ya wa-
kazi 759,164 wa kaunti 
hiyo, jumla ya wakazi 
65,288 ni wajane. Wa-
ziri wa  kaunti wa Jin-
sia, Vijana na Huduma za 
Jamii ilisema kuwa katika 
maandalizi ya uzinduzi 
huo, idara yake imesajili 
jumla ya vikundi 91 vya 
wajane vilivyosajiliwa 
na kuvipatia mafunzo ya 
uundaji wa sacco.

NA MARTIN MUNYI(KNA)

Wizara ya Uwekezaji, 
Biashara na Viwanda in-
ataka kuondoa dhana 
potofu kuwa ni wa-
geni pekee wanaoweza 
kuendesha kwa mafanikio 
sekta ya viwanda  nchini, 
kwa kuweka taratibu za 
kukuza kampuni za humu 
nchini, kutumia uwezo 
wa uwekezaji katika sekta 
hiyo na inahimiza jamii ya 
wafanyabiashara wa ndani 
kujitosa katika viwanda 
vya kuzalisha bidhaa.

Akizungumza wakati 
wa kongamano la uham-
sishaji wa Mpango wa Nne 
wa Kati (MTP IV) katika 
Kaunti ya Laikipia, Waziri 
Bi Rebecca Miano alisema 
Mkenya yeyote anaweza 
kujitosa katika utengen-
ezaji mradi awe na mtaji 
mdogo wa kuanzisha bi-
ashara.

“Wale wanaolima 
nyanya wanaweza kuanza 
kutengeneza nyanya 
kwenye nyumba zao, 
wengine wanaweza ku-
fanya ngozi mbichi na 
wengine kuanza kuten-
geneza kucha, na yote ni 
utengenezaji. Tunaanza 
na viwanda vidogo,” Bi 
Miano alisema.

Alibainisha kuwa hata 
mataifa yaliyoendelea 
duniani pia yalianza na 
Biashara Ndogo Ndogo na 

za Kati (MSMEs) ambazo 
zilikua na kuwa viwanda 
vikubwa.

Waziri huyo aliongeza 
kuwa Wizara yake in-
awahamasisha Wakenya 
kuhusu utengenezaji wa 
bidhaa za ndani na ku-
tumia fursa za kupata 
ufadhili akitaja Shirika 
la Maendeleo la Kenya 
(KDC) kama mojawapo ya 
mashirika ya serikali am-
bayo yanasaidia utengen-
ezaji wa bidhaa nchini.

“Ninawaomba wale 
wote wenye mawazo 
ya kibenki na  kuhusu 
utengenezaji waje KDC, 
kujadili mawazo yao ya 
mradi ili waweze ku-
pata mtaji wa kuanzisha 

viwanda vyao,” Miano 
alishauri.

Waziri alisema kuwa 
MTP IV inaambatana na 
Ajenda ya Mabadiliko 
ya Kiuchumi ya kuanzia 
mashinani na inaanga-
zia nguzo tano: Kilimo, 
Huduma ya Afya, Makazi, 
Mpango Mkuu wa Diji-
tali na Ubunifu, Sanaa na 
Uchumi wa MSME.

Aliongeza kuwa MTP IV 
itashughulikia mahususi 
uhaba wa maji, uhaba wa 
chakula, na mfumo wa 
thamani ambao Laikipia 
inaweza kunufaika nao 
kama vile usindikaji wa 
mazao ya kilimo, mifugo, 
ngozi na nyama.

Waziri huyo alifichua 
kuwa serikali ya kitaifa 
imetoa Sh0.12 bilioni kwa 
ujenzi unaoendelea wa 
Maeneo ya Viwanda la  
Kaunti na Hifadhi  (CAIPs) 
18 akiongeza kuwa wizara 
yake hivi karibuni itaalika 
wawekezaji kuweka vi-
faa vya kujumlisha katika 
CAIPs. 

“Kazi hizi za CAIP ni 
muhimu sana kwani zi-
tasambaza viwanda hadi 
ngazi ya kaunti, kutoa 
nafasi za kazi, kuongeza 
viwanda na usindikaji na 
kuwezesha kaunti kus-
hiriki katika usafirishaji 
wa bidhaa  za viwandani,” 
alisema Waziri.

Mke wa Naibu Rais, Mchungaji Dorcas Rigathi akifurahia vikapu vilivyosukwa na 
Muungano wa Wafumaji wa Vikapu pembeni mwa uzinduzi wa Sacco ya Wajane Kaunti 
ya Nyeri.

Waziri wa Uwekezaji, 
Biashara na Viwanda 
Rebecca Miano akihutubu  
mjini Nanyuki. Picha Na 
Martin Munyi

Gavana wa Kwale Fatuma Achani akizindua ujenzi 
wa barabara ya lami ya njia za kuelekea baharini za 
Watatu Watano na Mvureni eneo la Diani, Kwale.

Serikali kupiga jeki wazalishaji  
nchini kupitia viwanda vya Kenya

Kwale kuboresha miundombinu ya 
utalii ili kuvutia wageni zaidi

Mke wa Naibu Rais ahimiza upatanishi katika 
kutatua maswala ya urithi unaohusisha wajane 

Ninaamini 
uwezeshaji wa 
kiuchumi ni lango 
la kuvunja vizuizi 
vya kijamii 
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Completed tender documents in plain sealed envelopes should be deposited in tender box number “A” 
located at Ground floor left wing of Chandaria Cancer and Chronic Diseases Centre (CCCDC) Building of 
MTRH (Eldoret) or posted to: 

Chief Executive Officer
Moi Teaching and Referral Hospital

P.O. Box 3-30100
ELDORET

So as to be received on or before 25.7.2024 at 10.00 a.m. Opening of the bidding documents will be 
conducted publicly immediately thereafter at a venue to be advised by Tender Opening Committee.

CHIEF EXECUTIVE OFFICER
MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

An ISO 9001:2015 Certified Hospital

TENDER  NOTICE
Moi Teaching and Referral Hospital (MTRH) invites sealed bids from eligible candidates for the under listed 
tenders.

No. Tender No. Tender Description Eligibility Closing Date

1 MTRH/RFP/14/2023-2024 Tender for Provision of Energy Audit in 
Moi Teaching and Referral Hospital

Open Tender 25.7.2024

2 MTRH/T/112/2023-2024 Tender for Provision of Maintenance and 
Repair of Solar Water Heater.

Open Tender 25.7.2024

3 MTRH/T/113/2023-2024 Tender for Provision of Plant Preventive 
Maintenance and Repair of  Electrical 
Panel of 100kgs/hr  Incinerator.

Open Tender 25.7.2024

4 MTRH/T/115/2023-2024 Tender for Supply, Delivery, Installation 
and Commissioning of Medical Equip-
ment

Open Tender 25.7.2024

5 MTRH/T/116/2023-2024 Tender for Proposed Construction 
to Completion of Modern Private Wing 
Inpatient Block at Moi Teaching and 
Referral Hospital

Open Tender 25.7.2024

6 MTRH/T/117/2023-2024 Tender for Supply and Delivery of Liquid 
Medical Oxygen. (Framework Contract)

Open Tender 25.7.2024

7 MTRH/T/118/2023-2024 Tender for Designing, Fabrication, 
Calibration, Testing, Supply and Delivery 
of 2,000 litres Heavy duty Diesel Tractor 
tow Bowser Tank 

Open Tender 25.7.2024

MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

An ISO 9001:2015 Certified Hospital

Moi Teaching and Referral Hospital (MTRH) is a Multi-Specialty National Teaching and Referral Hospital serving residents 
of Western Kenya, with a population of over 25 million and parts of Eastern Uganda, South Sudan, Tanzania and the 
Democratic Republic of Congo (DRC).

MTRH is a centres of excellence for specialized Healthcare, Training, Research and participates in National Health Planning 
with its vision statement “To be a Global Leader in the provision of Exceptional Multi-Specialty Healthcare, Training 
and Research “. 

MTRH is a training site for COSECSA, COECSA, CANECSA and COPECSA. These programs play critical roles in advancing 
medical education, training and professional standards within their respective specialties across the East, Central and 
Southern Africa regions.

Under COSECSA MCS Program specialties include two (2) years residential course in General Surgery, Orthopaedics 
Surgery, Pediatrics Surgery and Neurosurgery. Four (4) years Residential Course in Anesthesiology under CANECSA, Oph-
thalmology under COECSA and Pathology under COPECSA Programs respectively. Proof of full financial support from the 
respective employer for the full duration of the course is mandatory. There shall be no salary or compensation attached 
to these positions. 

COLLEGE OF SURGEONS OF EAST, CENTRAL AND SOUTHERN AFRICA (COSECSA) MEMBER-
SHIP OF THE COLLEGE  OF SURGEONS (MCS)

S/NO SPECIALITY NO OF POSITIONS AVAILABLE

1 General Surgery 2

2 Orthopaedic Surgery 3

3 Paediatric Surgery 2

4 Neurosurgery 2

COLLEGE OF OPTHALMOLOGY OF EASTERN, CENTRAL AND SOUTHERN AFRICA (COECSA) 

S/NO SPECIALITY NO OF POSITIONS AVAILABLE

1 Ophthalmology 4

COLLEGE OF ANAESTHESIOLOGISTS OF EAST, CENTRAL AND SOUTHERN AFRICA (CANECSA) 

S/NO SPECIALITY NO OF POSITIONS AVAILABLE

1 Anaesthesiology 2

COLEGE OF PATHOLOGISTS OF EAST, CENTRAL AND SOUTHERN AFRICA (COPECSA) 

S/NO SPECIALITY NO OF POSITIONS AVAILABLE

1 Anatomic Pathology 4

Candidates must meet the following requirements:
1. Letter of application
2. Bachelor of Medicine and Bachelor of Surgery (M.B.Ch.B) degree from an institution recognized by Medical Prac-

titioners and Dentists Council or its equivalent;
3. Both Certificate of Registration and Retention from Kenya Medical Practitioners and Dentists Council;
4. Be able to sponsor and finance themselves;
5. Those in employment must produce a letter of release / sponsorship from employer;
6. Two letters of recommendation, one from the immediate supervisor and another one from the Hospital Clinical 

in-charge e.g. Medical Superintendent;
7.  A valid Professional Indemnity Cover and Medical Cover
8. Candidates will be required to pay a non-refundable application fee of Ksh.5,000/= to the following account 

number, and attach the payment slip to the application:  

Account Name: Moi Teaching & Referral Hospital
Account No:  1103464329
Bank:  Kenya Commercial Bank 
Swift Code:  KCBLKENX
Branch Code: 01168
Bank Branch: Eldoret West 

  
Details of the training positions are available in the MTRH ERP Portal:  https://portal.mtrh.go.ke/training
Visit the link to make your application.

The deadline for submitting applications is on 23rd July, 2024 at 5.00pm. Only shortlisted candidates will be invited for 
interviews.

CHIEF EXECUTIVE OFFICER 
MOI TEACHING AND REFERRAL HOSPITAL

NA JULIUS NDEGWA(PCO)

Waajiri wa wa-
fanyakazi wa 
n y u m b a n i 

wametakiwa kutekeleza 
malipo ya chini ya misha-
hara, kuboresha kanuni na 
masharti ya ajira, na ku-
weka hatua za kuwalinda 
wafanyakazi wao dhidi 
ya magonjwa na majeraha 
yatokanayo na kazi.

Wakati huo huo, serikali 
imetangaza juhudi zake 
za kuidhinisha mikataba 
ya Shirika la Kazi Duni-
ani (ILO) ili kuhakikisha 
heshima na haki kwa wa-
fanyakazi wote wa nyum-
bani.

Kwa mujibu wa Bw 
Shadrack Mwadime, Ka-
tibu wa Kazi na Ukuzaji 
Ujuzi, mchakato wa kui-
dhinisha Mkataba wa 
Wafanyakazi wa Ndani 
wa ILO Nambari C189 na 
Mkataba wa ghasia na Un-

yanyasaji  umepiga hatua.
Akizungumza wakati 

wa maadhimisho ya Siku 
ya Kimataifa ya Wafa-
nyakazi wa Ndani jijini 
Nairobi, Katibu alisisitiza 
kwamba kila mfanyakazi 
wa nyumbani ana haki ya 
kufanya kazi kwa haki, 
kazi zenye staha, misha-
hara bora, na mazingira 
salama na yenye afya ya 
kufanyia kazi.

“Tunahitaji kuunda 
ulimwengu ambapo wa-
fanyikazi wote wana-

tendewa kwa heshima 
na hadhi wanayostahili. 
Kwa kufanya hivyo, tun-
aweza kuunda mustakab-
ali mwema kwa Wakenya 
wote,” alisema Katibu. 

Alifichua kuwa Kenya 
imetoa mafunzo kwa wa-
fanyikazi wa nyumbani 
7,000 kila mwezi kwa 
soko la kimataifa katika 
miaka mitano iliyopita, 
hasa kwa nchi za Ghuba za 
Qatar, Falme za Kiarabu, 
na Ufalme wa Saudia.

Bw Mwadime al-

ieleza kuwa kutokana 
na ongezeko la mahitaji 
ya kazi hizi, mitaala ya 
mafunzo ya Wafanyakazi 
wa Nyumbani ambayo in-
asimamiwa na Mamlaka 
ya Taifa ya Mafunzo ya Vi-
wanda (NITA) imechun-
guzwa na kuimarishwa ili 
kukabiliana na changa-
moto zinazojitokeza ka-
tika sekta hiyo.

 Hata hivyo, katibu 
alisikitika kwamba katika 
nchi nyingi, Wafanyakazi 

wa Ndani hawajumuishwi 
katika sheria za Kazi na 
mipango ya ulinzi wa Jamii 
na hivyo kuwaweka ka-
tika hatari ya kutendewa 
vibaya, kufyozwa, dhu-
luma na unyanyasaji wa 
kimwili na kingono am-
bao mara nyingi  wahusika 
hawaadhibiwi.

Ili kukabiliana na 
changamoto hizo, Wizara 
ya Kazi na Ulinzi wa Jamii, 
ilimhakikishia Katibu, in-
ashirikiana na wadau wote 
kuweka mazingira mazuri 
ya kufanya kazi kwa wa-
fanyakazi wa nyumbani 
nchini.

Aliagiza  idara zinazo-
husika na  Kazi na  sheria 

kuimarisha ukaguzi ili ku-
penya kwenye maeneo ya 
kazi za ndani kwa lengo la 
kupata uzingatiaji kamili 
wa sheria za kazi  “ikiwa 
ni pamoja na hakikisho 
kwa usalama na afya zao 
kazini, usalama wa kijamii 
na upatikanaji wa  kuji-
unga kwa hiari na vyama 
vya wafanyakazi”.

Kulingana na takwimu 
zilizopo, kuna zaidi ya 
wafanyakazi milioni 100 
walioajiriwa kufanya kazi 
katika nyumba za watu 
wengine duniani kote, 
wengi wao asilimia 82 
wakiwa ni wanawake wa-
hamiaji au watoto. “Kwa 
bahati mbaya,

Waajiri washauriwa kuboresha 
mazingira ya kuhdumu kwa vijakazi
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MAONYESHO YA NIA
SEKTA KAWI

NCHI KENYA

JINA LA MRADI RETROFITTING OF DIESEL MINI GRIDS WITH RENEWABLE ENERGY IN KENYA 
(ELDAS,  ELWAK, MERTI, HABASWEIN, WAJIR)

LOAN NO/CREDIT NO: CKE 1066 01 L

ANWANI YA MRADI EXPRESSIONS OF INTEREST FOR SUPERVISION AND MANAGEMENT OF WORKS 
CONTRACT FOR RETROFITTING OF DIESEL MINI GRIDS WITH RENEWABLE 
ENERGY IN KENYA – INDIVIDUAL CONSULTANTS

MAREJEO KP1/6A.1/RFP/2/24/B21

Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Agence Française de Développement (“AFD”), na inakusudia kutumia 
sehemu ya fedha hizo kwa malipo ya huduma zitakazotolewa na washauri wa kibinafsi chini ya Urekebishaji wa Gridi 
Ndogo za Dizeli na Nishati Mbadala nchini Kenya. 

Mradi huu unahusisha ubadilishaji wa Mitambo mitano (5) ya Dizeli hadi Mseto wa Mitambo ya Dizeli na Sola ya PV 
ambayo itaongeza matumizi ya rejelezi ili kupunguza gharama za mafuta na hewa ya kaboni kwenye angahewa, na hivyo 
kupunguza gharama za uzalishaji na kwa uendelevu.

Ombi hili la pendekezo la KPLC linalenga kuajiri washauri wanne (4) binafsi; Mshauri Kiongozi, mtaalam wa Solar PV, 
Mhandisi wa Ujenzi, na Mtaalam wa Kijamii na Mazingira aliye na mahitaji yafuatayo ya mawanda:

No. Cheo Mawanda ya Huduma Vigezo vya Mchujo

1. Mshauri 
Kiongozi

• Usimamizi wa jumla wa kazi zote zinazoendelea 
ikiwa ni pamoja na kazi za kiraia, Ufungaji wa Mitambo 
ya Sola PV, Ufungaji wa Jenereta la Dizeli, Upimaji na 
Uagizo wa mitambo yote ya mseto katika maeneo 
manne yenye
 heshima kwa mkataba wa kazi.
• Uthibitishaji wa miundo iliyoidhinishwa na maelezo ya 
kiufundi ya tovuti nne na mapitio ya tafiti za kina zilizo-
po na maelezo ya kiufundi ya Kiwanda cha Wajir.
• Msaidie mteja katika kuandaa na kukamilisha Kiwanda 
cha Mseto cha Wajir.
• Kuendesha mikutano ya kila mwezi ya maendeleo ya 
eneo la ujenzi kwa kazi zinazoendelea
• Kusaidia katika shughuli za usimamizi wa mikataba 
kama vile tafsiri ya masharti ya mkataba, uanzishaji wa 
zana za usimamizi wa mkataba, vipimo vya maendeleo 
ya tovuti na usindikaji wa malipo.
• Kutayarisha ripoti za maendeleo za kila mwezi na robo 
mwaka kwa mkataba.
• Ongoza timu ya wataalam wengine ikiwa ni pamoja 
na lakini sio tu kwa mtaalam wa Solar PV, mtaalam 
wa Mazingira na Jamii na Mtaalamu wa Uhandisi wa 
Majengo katika kutekeleza majukumu yao.
• Kufungwa kwa mradi ikijumuisha upatanisho wa 
nyenzo.
• Kuendeleza shughuli za kukamilisha na kufunga mradi 
ikijumuisha ripoti, mafunzo na usaidizi wa baada ya 
ujenzi.

• Shahada au Shahada ya Uzamili ka-
tika Uhandisi wa Umeme, Renewable 
Energy, au taaluma inayohusiana.
• Leseni ya kitaaluma ya uhandisi au 
cheti.
• Uzoefu wa miaka kumi (10) kama 
Mshauri Mkuu katika usimamizi wa 
mradi na usimamizi wa mikataba ya 
miradi ya miundombinu.
• Uzoefu wa miaka mitano (5) katika 
usimamizi na usimamizi wa kazi kama 
Mshauri Mkuu katika mifumo sawa ya 
nishati ya jua ya PV, ikiwezekana katika 
miradi ya nishati mseto au mifumo 
ya umeme ya jua isiyo na gridi yenye 
ujuzi na usimamizi wa mikataba.
• Uzoefu wa awali wa kufanya kazi 
kwenye miradi kama hiyo katika 
maeneo yenye hatari kubwa sana ya 
usalama na katika maeneo sawa ya 
kijiografia.

2. M t a a l a m u 
wa Solar PV 

• Kupitia tathmini ambayo tayari imefanywa ya uwezo 
wa rasilimali ya jua na kufaa kwa eneo kwa ajili ya 
usakinishaji wa PV ya jua.
• Kukagua maelezo ya kina ya kiufundi, mipango ya 
muundo na mpangilio wa safu ya miale ya jua ya PV, iki-
jumuisha uteuzi wa paneli za miale ya jua, vigeuzi, betri, 
miundo ya kupachika na urari wa vipengele vya mfumo.
• Utekelezaji wa hatua za usimamizi wa kimazingira na 
kijamii ili kupunguza athari za kimazingira za uwekaji 
PV wa jua.
• Kusimamia uwekaji na uanzishaji wa mfumo wa jua 
wa PV, kufanya ukaguzi wa kawaida katika eneo kuhaki-
kisha uzingatiaji wa vipimo vya muundo, viwango vya 
ubora na kanuni za usalama.
• Kufanya majaribio ya utendakazi na uboreshaji wa 
mfumo wa jua wa PV ili kuongeza tija na ufanisi wa 
nishati, ikijumuisha ufuatiliaji wa utendaji wa mfumo na 
utatuzi wa matatizo inapohitajika.
• Kutoa mafunzo na msaada wa kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa mradi na wakandarasi
• Kutengeneza miongozo ya uendeshaji na maten-
genezo, nyaraka, na nyenzo za mafunzo kwa ajili ya
 uendeshaji bora na usimamizi wa mfumo wa jua wa 
PV.
• Kutoa msaada wa kiufundi na utaalamu kwa
 kushughulikia changamoto zozote zinazohusiana na 
miale ya jua ya PV au
 tofauti.
• Msaidie mteja katika kuandaa na kukamilisha wigo wa 
kiufundi wa hati ya zabuni ya Wajir Plant.

• Shahada au Shahada ya Uzamili 
katika Uhandisi wa Umeme, Nishati 
Mbadala, au taaluma inayohusiana, 
kwa kuzingatia teknolojia ya jua ya PV.
• Uidhinishaji wa kitaalamu katika mu-
undo na usakinishaji wa PV ya jua (T3) 
kwa wataalam wa ndani wa sola au 
sawa na wataalam wa kigeni wa sola.
• Uzoefu wa miaka 5 katika kubuni, 
uteuzi wa vipengele, usakinishaji, 
upimaji, uagizaji na uendeshaji wa 
mifumo ya jua ya PV, ikiwezekana 
katika miradi ya nishati mseto au 
mifumo ya PV ya nishati ya jua isiyo na 
gridi ya taifa.
• Ustadi wa muundo wa PV wa jua na 
programu ya simulation.
• Uzoefu wa awali wa kufanya kazi 
kwenye miradi kama hiyo katika 
maeneo yenye hatari kubwa sana ya 
usalama na katika maeneo sawa ya 
kijiografia.

3. M h a n d i s i 
wa Ujenzi

• Kukagua na kuidhinisha mipango ya muundo wa 
uhandisi wa ujenzi, michoro na maelezo ya vipengele 
vya mfumo mseto
• Kupitia uchunguzi na tafiti za tovuti zilizofanyika
• Kuandaa mipango ya kina ya ujenzi, ratiba, na makadi-
rio ya gharama kwa shughuli za kazi za kiraia
• Kusimamia utekelezaji wa kazi za kiraia na wakandara-
si na wakandarasi wadogo
• Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa tovuti ili 
kufuatilia maendeleo, ubora, na usalama wa shughuli 
za kazi za kiraia, na kuhakikisha utiifu wa vipimo na 
mahitaji ya udhibiti.
• Kupitisha vipimo vya kiasi cha kazi kwa ajili ya usindi-
kaji wa bili za mkandarasi kwa wakati.
• Kutoa mwongozo wa kiufundi na usaidizi kwa
 kushughulikia changamoto zozote zinazohusiana na 
uhandisi wa ujenzi

No. cheo Mawanda ya Huduma Vipengee vya Mchujo

3. M h a n d i s i 
wa Ujenzi

• Kufanya ukaguzi wa uhakikisho wa ubora
• Kutekeleza hatua za usimamizi wa mazingira na kijamii 
ili kupunguza athari za kimazingira za kazi za kiraia
• Uratibu wa kazi na wadau wengine wa mradi
• Kutoa usaidizi wakati wa kuagiza na kukabidhi 
vipengele vya kazi za kiraia, ikiwa ni pamoja na nyaraka, 
michoro iliyojengwa, na mafunzo inavyohitajika.
• Kusaidia mteja katika kuandaa na kukamilisha wigo 
wa kiufundi wa hati ya zabuni ya kiwanda cha Wajir.

• Shahada ya Kwanza au Shahada ya 
Uzamili katika Uhandisi wa Ujenzi.
• Leseni ya kitaaluma ya uhandisi au cheti.
• Uzoefu wa miaka 5 katika us-
anifu na ujenzi wa uhandisi wa 
kiraia katika miradi kama hiyo.
• Umahiri wa zana za programu 
kwa ajili ya kubuni na uchan-
ganuzi wa uhandisi wa kiraia.
• Uzoefu wa awali wa kufanya kazi 
kwenye miradi kama hiyo katika mae-
neo yenye hatari kubwa sana ya usala-
ma na katika maeneo sawa ya kijiogra-
fia.

4. M t a a l a m u 
wa Mazingi-
ra na Jamii

• Kufanya mapitio ya kina kuhusu tathmini ambazo 
tayari zimeandaliwa za kimazingira na kijamii ili kuthibit-
isha athari zinazoweza kutokea za mradi zilizotambuliwa 
hapo awali kwenye maliasili, mifumo ikolojia, bayoanu-
wai na jumuiya za wenyeji.
• Kupitia mapendekezo ya mipango ya usimamizi wa 
mazingira na kijamii
• Kutoa mwongozo na usaidizi wa kiufundi kwa
 timu za mradi, wakandarasi, na wakandarasi wadogo 
kwenye
 mahitaji ya mazingira na kijamii
• Kuwezesha ushirikishwaji na mashauriano ya washi-
kadau
• Kufuatilia shughuli za mradi ili kuhakikisha utiifu 
wa ahadi za kimazingira na kijamii, vibali, kanuni na 
viwango vya kimataifa, na kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara wa tovuti ili kutathmini utendakazi wa kimazingira 
na kijamii.
• Utekelezaji wa taratibu za malalamiko na michakato ya 
utatuzi wa migogoro
• Kuendesha shughuli za kujenga uwezo na vipindi vya 
mafunzo
• Kutayarisha ripoti za mara kwa mara za maendeleo, 
ripoti za ufuatiliaji wa mazingira na kijamii, na nyaraka 
zingine zinazohitajika
• Kukagua na kutathmini shughuli za E&S za mkandarasi 
zilizochukuliwa kwa usindikaji wa malipo na kumshauri 
mteja
• Kufanya mapitio ya mara kwa mara na tathmini ya 
utendaji wa kimazingira na kijamii kwa ajili ya uboresha-
ji endelevu.
• Msaidie mteja katika kuandaa na kukamilisha wigo wa 
E&S wa hati ya zabuni ya mtambo wa Wajir.

• Shahada au Shahada ya Uzami-
li katika Sayansi ya Mazingira, Usi-
mamizi wa Mazingira, Sayansi ya 
Jamii, au taaluma inayohusiana.
• Mafunzo maalum au uidhinishaji ka-
tika tathmini ya athari za kimazingira 
na kijamii, usimamizi na uzingatiaji.
• Uzoefu wa miaka 5 wa kufan-
ya kazi kwenye miradi ya nishati 
mbadala, miradi ya miundombinu 
au miradi ya maendeleo yenye ath-
ari kubwa za kimazingira na kijamii.
• Uzoefu wa kufanya kazi kati-
ka timu za tamaduni nyingi na 
fani nyingi, na pia katika mazingi-
ra ya kitamaduni na lugha nyingi.
• Uzoefu wa awali wa kufanya kazi 
kwenye miradi kama hiyo katika mae-
neo yenye hatari kubwa sana ya usala-
ma na katika maeneo sawa ya kijiografia.
• Ufasaha wa Kiingereza na Kiswahi-
li (kilichoandikwa na kuzungumzwa) 
kinahitajika; ustadi katika lugha zingine 
zinazohusiana na eneo la mradi itaku-
wa faida.

Kenya Power & Lighting Company PLC inawaalika waombaji Kuelezea nia yao ya kutoa Huduma zilizoelezwa hapo juu. Ombi hili la 
Kuelezea Nia ya Kuvutia liko wazi kwa: Wataalamu Pekee.

Vigezo vya kustahiki kwa ufadhili wa AFD vimebainishwa katika kifungu kidogo cha 1.3 cha “Miongozo ya Ununuzi kwa Mikataba 
inayofadhiliwa na AFD katika Nchi za Kigeni”, inayopatikana mtandaoni kwenye tovuti ya AFD: http://www.afd.fr/ na hadidu za rejea 
(ToR) itapatikana kwenye tovuti ya Kenya Power: www.kplc.co.ke.

Mwombaji atawasilisha ombi moja tu kwa jina lake.
Waombaji Wanaovutiwa lazima watoe taarifa na nyaraka zinazothibitisha kwamba wana sifa na uzoefu wa kufanya Huduma hizo. Kwa 
ajili hiyo, ushahidi wa kumbukumbu wa huduma za hivi karibuni na zinazofanana utawasilishwa ili kuonyesha kwamba waombaji 
wanakidhi mahitaji:

Mteja pia atazingatia kwa tathmini ya maombi vitu vifuatavyo:

i) Uwasilishaji wa wasifu uliojazwa ipasavyo na kutiwa saini.
ii) Uwasilishaji wa vyeti husika vya masomo na taaluma.
iii) Uwasilishaji wa ushahidi muhimu wa kumbukumbu wa huduma za hivi karibuni na sawa na Mkataba wa Uadilifu 
uliotiwa saini.

Mshauri husika atachaguliwa kwa mujibu wa Mbinu ya Uteuzi wa Mshauri wa Mtu Binafsi (ICS) iliyowekwa katika Miongozo ya 
Mshauri ya AFD.

Maonyesho ya Maslahi (nakala ngumu pekee) yatawasilishwa katika bahasha zilizotiwa muhuri na kuwasilishwa kwa anwani iliyo 
hapa chini na kuwekewa alama wazi “Udhihirisho wa maslahi kwa ajili ya usimamizi na usimamizi wa kandarasi za kazi za Kurejesha 
Gridi Ndogo za Dizeli na Nishati Mbadala katika Mradi wa Kenya.’’ kabla ya tarehe 23 Julai 2024 saa 10.00 asubuhi kwa saa za Afrika 
Mashariki.

Kwa:
Meneja Mkuu, Msururu wa Ununuzi na Usafirishaji
Kampuni ya Kenya Power and Lighting PLC
Stima Plaza, Ghorofa ya 7, Barabara ya Kolobot, Parklands
S.L.P 30099 - 00100, Nairobi, Kenya

Maonyesho ya Nia yaliyowasilishwa kupitia barua-pepe hayatakubaliwa.

Washauri wanaotaka kushuhudia ufunguzi wa onyesho la nia wanaweza kufanya hivyo katika anwani iliyo hapa chini:

Anwani ya Mtaa: Ofisi za KPLC, Stima Plaza, Barabara ya Kolobot, Parklands
Sakafu/ Nambari ya Chumba: Ghorofa ya Chini- Ukumbi
Jiji: Nairobi
Nchi: Kenya
Tarehe: Julai 23, 2024
Muda: Saa 10.30 kwa saa za Afrika Mashariki

Waombaji Wanaovutiwa wanaweza kupata taarifa zaidi katika anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za kazi kati ya 0900 hadi 1200 na 
1400 hadi 1630hours (Saa za Afrika Mashariki):

Kwa:
Meneja Mradi wa Mkataba - AFD
Kampuni ya Kenya Power and Lighting PLC
Stima Plaza, Ghorofa ya 2, Barabara ya Kolobot, Parklands
S.L.P 30099 - 00100, Nairobi, Kenya
Simu: +254 711 031761
Barua pepe: CMaweu@kplc.co.ke
cc: SMucheke@kplc.co.ke; MOchiengOwuor@kplc.co.ke
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INVITATION 
TO TENDER

MWALIKO WA ZABUNI
NO NAMBARI YA 

TENDA
MAELEZO WA-

NAOSTA-
HIKI

TARE-
HE YA 
MWISHO

1 KGN-SALE-005-2024 Zabuni ya Uuzaji wa Vifaa Kuukuu 
katika Vituo vya Kanda ya Magharibi 
(Muhoroni, Gogo na Turkwel).

Kutakuwa na Ziara ya Lazima ya 
Eneo kama ilivyofafanuliwa katika 
Hati ya Zabuni.

Wanakan-
darasi Raia

Julai 23, 
2024 saa 
10.00 a.m

2 KGN-SALE-006-2024 Zabuni ya Uuzaji wa Vifaa Kuukuu 
katika Upper Tana

Kutakuwa na Ziara ya Lazima ya 
Eneo kama ilivyofafanuliwa katika 
Hati ya Zabuni.

Wanakan-
darasi Raia

Julai 23, 
2024 saa 
10.00 a.m

3 KGN-SALE-007-2024 Zabuni ya Uuzaji wa magari yaliyo-
tumika

Kutakuwa na Ziara ya Lazima ya 
Eneo kama ilivyofafanuliwa katika 
Hati ya Zabuni.

Wanakan-
darasi Raia

Julai 30, 
2024 saa 
10.00 a.m

4 KGN-BDD-012-2024 Ombi la Pendekezo la Upembuzi 
Yakinifu kwa Mradi wa Urekebishaji 
wa Olkaria II.

Kutakuwa na ziara ya lazima ya 
eneo na Kongamano la Kabla ya 
Zabuni tarehe11 Julai 2024 kuanzia 
saa 10:00 asubuhi katika Olkaria 
Geothermal Plaza na baadaye 
kutembelea maeneo yaliyo katika 
uwanja wa umemejoto wa Olkaria.

Wazi 
Kimataifa

Julai 24, 
2024 saa 
2.00 p.m

Mashirika yanayovutiwa yanaweza kupata taarifa zaidi kutoka kwa ofisi ya Meneja Mkuu -
Ununuzi, Simu: (254) (020) 3666230, Barua pepe: tenders@kengen.co.ke katika siku za 
kawaida za kazi kuanzia tarehe ya tangazo. Wazabuni ambao hawawezi kupakua hati za zabuni 
kutoka kwa tovuti wanaweza kuzikusanya kutoka kwa Ofisi yoyote ya Ununuzi ya KenGen baada 
ya malipo ya ada isiyoweza kurejeshwa ya KShs.1, 000.00 iliyolipwa kupitia M-Pesa, Paybill 
Number 400200 na akaunti no. 01120069076000, kisha utume ujumbe wa M-Pesa kwa wafan-
yikazi wa ofisi ya KenGen Finance ili kupokea risiti rasmi.
Hati hiyo pia inaweza kutazamwa na kupakuliwa kutoka kwa tovuti www.kengen.co.ke, kwenye 
Ununuzi wa kielektroniki https://eprocurement.kengen.co.ke:50001/irj/portal na kwenye 
tovuti ya PPIP https://tenders.go.ke
Wazabuni wanashauriwa kuangalia tovuti na kwenye manunuzi ya kielektroniki mara kwa mara 
kwa maelezo yoyote ya ziada /ufafanuzi/addenda. Nakala zilizopakuliwa ni BURE.
KUWASILISHA ZABUNI:
1. Nyaraka za zabuni lazima ziwasilishwe mtandaoni kupitia tovuti ya KenGen E-Procurement 
inayopatikana kwenye wavuti wa KenGen (www.kengen.co.ke)
2. Wazabuni wanaopenda zabuni hii LAZIMA wahakikishe kuwa wamesajiliwa katika
 E-Procurement Portal. Tafadhali hakikisha unazingatia yafuatayo;
• Kwa wasambazaji wanaojisajili kwa mara ya kwanza, hakikisha kijisanduku cha tiki cha “Un-
unuzi wa Umma” kimetiwa alama ili maelezo ya kuingia yatumwe kwa wasambazaji moja kwa 
moja.
• Hati zote Lazima zipakiwe kwenye Mfumo wa SRM kupitia   https://eprocurement.kengen.
co.ke:50001/irj/portal inapatikana katika www.kengen.co.ke
• Bei zitakazowekwa chini ya kipengee cha RFx zitakuwa sawa na bei katika ratiba ya bei.
Kumbuka; Wale Wazabuni ambao wamewasilisha zabuni zao na wanaotaka kuzirekebisha zaidi 
hawapaswi kubofya WITHDRAW bali bonyeza EDIT ili kuwawezesha kurekebisha majibu yao ya 
zabuni na kufanya mabadiliko yanayofaa.
Wazabuni wanaohitaji usaidizi wa aina yoyote kuhusu jinsi ya kutoa zabuni kupitia mfumo wana-
shauriwa kupakua mwongozo kutoka kwa tovuti au wanaweza kuwasiliana na eprocurement@
kengen.co.ke
Usalama wa Zabuni:
Dhamana za Zabuni za Kielektroniki zinakubalika chini ya:
i. Kiambatisho cha nakala iliyochanganuliwa kwenye hati ya zabuni.
ii. Uwasilishaji wa usalama wa kielektroniki kwa anwani iliyoonyeshwa hapa chini katika bahasha 
iliyofungwa.
iii. Dhamana ya Mtandao kama hiyo inaweza kuthibitishwa kwa kutumia msimbo wa Majibu ya 
Haraka (QR).
iv. Dhamana ya Mtandao kama hiyo inaweza kuthibitishwa kupitia tovuti ya mtandaoni ya taasisi 
inayotoa.

Pale ambapo dhamana isiyo ya kielektroniki inawasilishwa, nakala ya karatasi ya Usalama Halisi 
ya Zabuni katika fomu na kiasi kilichotajwa lazima iwasilishwe katika bahasha iliyofungwa na 
kuandikwa nambari ya zabuni na maelezo ya zabuni kabla ya tarehe ya kufunga kwa anwani 
ifuatayo:
  Meneja Mkuu - Ununuzi,
  Kenya Electricity Generating Company PLC,
  Ghorofa ya 9, KenGen Pension Plaza II,
  Barabara ya Kolobot, Parklands,
S.L.P 47936, 00100 NAIROBI
Zabuni zitafunguliwa mtandaoni punde tu baada ya muda wa kufunga mbele ya wawakilishi 
wa wagombeaji wanaochagua kuhudhuria KenGen Pension Plaza II, chumba cha ufunguzi wa 
Zabuni, ghorofa ya 6.
N/B: KenGen inazingatia viwango vya juu vya uadilifu katika shughuli zake za kib-
iashara.
Ripoti tabia yoyote isiyo ya kimaadili mara moja kwa nambari za huduma zilizotolewa 

bila kujitambulisha jina.
1) Piga Simu Bila Malipo: 0800722626
2) Faksi Bila Malipo: 00800 007788
3) Barua pepe: kengen@tip-offs.com
4) Tovuti: www.tip-offs.com

MENEJA MKUU, Idara ya Ununuzi

Wizara  yagawa misaada kwa 
wakazi wa Sololo walioathiriwa 

kwenye ghasia za mpakani
NA CHARLES MATACHO 

(PCO)
Serikali imetoa misaada 

kwa watu 5,000 walio-
athiriwa na migogoro ya 
hivi karibuni ya mpakani 
huko Sololo, Kaunti ya 
Marsabit, katika ishara ya 
kibinadamu iliyoongozwa 
na Wizara ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, Ardhi 
Kame na Kavu, na Maen-
deleo ya Kikanda.

Katibu wa Idara ya Ar-
dhi Kame na Kavu (ASLS) 
na Maendeleo ya Kanda, 
Kello Harsama, aliongoza 
zoezi la ugawaji wa bidhaa 
za vyakula na zisizo za 
vyakula kwa lengo la ku-
wapunguzia shida walio-
athirika na vurugu hizo.

Vyakula hivyo vilivy-
ojumuisha mahindi, 
mchele, maharagwe, 
mchanganyiko wa Uji na 
mafuta ya kupikia, vil-
iambatana na vitu mu-
himu visivyo vya chakula 
kama blanketi, taa za sola 
na godoro. Wakati wa zo-
ezi hilo, Katibu Harsama 
alisisitiza dhamira ya 
serikali ya kusaidia jamii 
katika maeneo kame, 
hasa wakati wa shida na 
majanga ya asili. “Tunasi-

mama na wananchi wa 
Sololo katika kipindi hiki 
kigumu,” alisema. “Lengo 
letu ni kutoa afueni ya 
haraka na usaidizi  huku 
suluhu ya muda mrefu 
ikiandaliwa ili kuhakiki-
sha utulivu na amani ka-
tika eneo hilo.”Katibu pia 
alitoa shukrani kwa idara 
za usalama kwa m hatua 
za haraka na madhubuti 
kwa migogoro ya hivi ka-
ribuni.

“Uwepo wa vikosi vy-
etu vya usalama umekuwa 
muhimu katika kuleta 
utulivu wa eneo hilo na 
kuruhusu utoaji salama 
wa misaada ya kibinad-
amu,” aliongeza. “Juhudi 
zao zimekuwa muhimu 
katika kujenga mazingira 

salama kwa jamii zilizo-
athirika.” Kwa kuzinga-
tia mizozo ya hivi majuzi, 
katibu Harsama aliwataka 
wakazi kukumbatia kui-
shi pamoja kwa amani na 
mazungumzo kama njia za 
kutatua mizozo.

Alisisitiza umuhimu wa 
umoja na maelewano kati 
ya jamii tofauti kama msi-
ngi wa amani na maende-
leo ya muda mrefu katika 
eneo hilo. “Ninatoa wito 
kwa jamii zote za mpa-
kani kufanya kazi pamoja 
katika kuimarisha amani 
na maelewano. Ni kupi-
tia juhudi za pamoja tu 
ndipo tunaweza kujenga 
mustakabali ulio imara 
na wenye mafanikio.” 
alisema.

MANAGING DIRECTOR

Tel: 0206948000│Toll Free Line 1545 │E-mail: procurement@kebs.org│www.kebs.org

KEBS implements an Anti-bribery Management Policy accessible through KEBS Website www.kebs.org

www.kebs.org

PUBLIC NOTICE

 

  

 

#WajibikaNaKEBS
Verify the authenticity of KEBS quality marks by use of the KEBS Official Mobile App or sending a text to 
20023: SM#Permit Number / ISM#UCR Number / DM#Permit Number 

The Kenya Bureau of Standards (KEBS) is a State Corporation established under the Standards Act Chapter 
496 of the Laws of Kenya and mandated to, inter alia, carry out inspection of locally manufactured and 
imported products and enforce the requirements of the relevant standards and approved specifications to 
ensure that only compliant and safe products are sold in the country.

It has come to our notice that some brands of motor vehicle chevrons and portable warning triangles 
currently being sold in the Kenyan market do not meet the requirements of their respective Kenya 
Standards KS 924:2012 and KS 815:2018 in the Co-efficient of Retroreflection parameter. The implication of 
this non-compliance is that the retroreflective property of such products is low, thereby diminishing their 
visibility especially at night and increasing the risk of road accidents.

Manufacturers, importers, wholesalers and retailers are therefore advised to only place on the market 
motor vehicle chevrons and portable warning triangles with valid KEBS standardisation marks for locally 
manufactured products and valid KEBS import standardisation marks for imported products. Vehicle 
owners and the general public are similarly advised to only purchase motor vehicle chevrons and portable 
warning triangles with valid KEBS standardisation marks for locally manufactured products and valid KEBS 
import standardisation marks for imported products.

All motor vehicle chevrons and portable warning triangles that shall be found not to comply with the 
requirements of the relevant Standards in the Co-efficient of Retroreflection parameter shall be seized by 
the Bureau and be destroyed at the importers', manufacturers' and/or dealers' expense, in addition to the 
Bureau undertaking any other administrative and judicial remedies that the Bureau may deem fit.

We wish to thank you for your cooperation.

NOTICE TO MANUFACTURERS, IMPORTERS, WHOLESALERS, RETAILERS, VEHICLE OWNERS AND THE 
GENERAL PUBLIC ON THE QUALITY OF MOTOR VEHICLE CHEVRONS AND PORTABLE WARNING TRIANGLES
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NA JANE NGUGI(KNA)

Miaka michache 
iliyopita, mile-
nia na vizazi vya 

awali vilipokuwa vikikua, 
mbwa walikuwa tu wan-
yama wa kufugwa, mara 
nyingi walilishwa kwa 
mabaki au waliacha ku-
jitunza wenyewe katika 
vijiji, vilima na mabonde. 
Kila mbwa aliitwa Simba, 
Poppy, au Blackie, kati ya 
majina mengine mach-
ache yasiyo ya kawaida. 

Wengi wao hawakuwa 
na makazi maalum, 
ikizingatiwa kwamba 
nyumba za kawaida haz-
ikuwa na uzio. Mbwa 
walikuwa na uweze-
kano wa kupatikana 
katika nyumba yoy-
ote ya kusherehekea 
tukio na chakula kingi. 
Mbele ya leo, mbwa ni 
wanyama wa kipenzi 
wanaothaminiwa sana 
ndani ya familia na ha-
wajaachwa kutangatanga. 
Mpito umekuwa mu-
himu sana hivi kwamba 
k a m pu n i  z i me a n -
zishwa ili kukidhi ma-
hitaji ya mbwa hawa. 
Uwekezaji katika sekta 
ya mbwa unafikia ma-
milioni ya shilingi, na 
idadi kubwa ya Wakenya 
hupata riziki zao kupi-
tia ufugaji, mafunzo, au 
kuwatengenezea mbwa 
chakula na vifaa vingine. 

Leo, mbwa wanath-
aminiwa sana, wamefun-
zwa vizuri, na huja na 
lebo ya bei ya kifalme. 
Mbwa si kwa ajili ya 

usalama tena bali pia 
wanathaminiwa kwa 
uandamani wao na hu-
tumiwa katika uchunguzi 
wa kitaalamu kugun-
dua vitu visivyo halali. 
Wanakuja kwa ukubwa 
na maumbo yote, kutoka 
kwa Chihuahuas wadogo 
hadi Bulldogs wakubwa 
ambao wanaweza kuwa 
na uzito zaidi ya mbuzi au 
kondoo wako wa wastani. 
Katika baadhi ya nyumba, 
mbwa wana nafasi yao 
maalum kwenye kitanda. 
Katika nyinginezo, masa-
haba hao wenye manyoya 
hufuatana na wamiliki 
wao kwenye safari za lik-
izo au wamekabidhiwa 
walezi wanaolipwa vi-
zuri kwa ajili ya kul-
isha na kutunza. 
Ili kuangazia hisa kubwa 
za sekta hii, waandaaji 
hivi majuzi wamefanya 
maonyesho ya mbwa 
yanayoonyesha chaguo 
mbalimbali kwa wamiliki 
wa mbwa wanaotarajiwa. 
Wikendi iliyopita, wapenzi 
wa mbwa walionyesha 
mifugo tofauti na uwezo 
na tabia zao, pamoja 
na makampuni yanay-
ouza chakula cha mbwa 
na bidhaa za mapambo. 
Waliohudhuria hafla hiyo 
iliyofanyika Nakuru Ath-
letics Club, walifura-
hishwa na uwezo 
tofauti na tabia 
za mbwa to-
f a u t i . 

Pia kwenye maonyesho 
kulikuwa na maonye-
sho ya mafunzo ya mbwa 
yaliyoundwa kulingana 
na kazi maalum. 

Sussy, Mchun-
gaji wa 

K i j e -

rumani mweusi kabisa, 
anasimama kwa tahadhari 
huku masikio yake yakiwa 
yamenyooka, akionekana 
kupokea ishara kutoka 
kwa mazingira yake. 

Mshikaji wake ana-
toa ishara ya utulivu, na 
anakaa kwa muda kabla 
ya kulala chini ili kujis-
alimisha. Amefunzwa 
vyema na hujibu mara 
moja maagizo kutoka 
kwa mhudumu wake. 
Jukumu lake kuu ni 
kumlinda mhudumu 
wake na anaweza kum-
shinda mvamizi kwa 
haraka ikiwa ni lazima. 
Yeye hukaa macho wakati 
wote na anaogopa wageni, 
ingawa hatashambulia 
isipokuwa kuelekezwa 

na mhudumu wake. 
Tokyo, kwa upande 

mwingine, ni Spitz 
wa Kijapani anaye-

cheza ambaye 

huwa karibu na mhudumu 
wake. 

Yeye ni mnyama kipenzi 
wa familia anayependwa, 
anayefaa katika mai-
sha ya familia kwa sa-
babu ya tabia yake ya 
kucheza na tabia nzuri. 
Kulingana na mhudumu 
wake, Sifa Nderitu, To-
kyo anapenda kucheza 
na kucheza. Alifanya 
kazi ya kuvutia na kus-
hinda tuzo tatu ka-
tika kategoria tofauti. 
Bethwel Rotich, meneja 
wa Kituo cha Mbwa cha 
Mudason huko Gilgil, ana-
jivunia uwezo wake wa 
kuwafunza mbwa, akibai-
nisha kuwa mara chache 
hukutana na mbwa am-
baye hawezi kufunzwa. 
Anadai kutathmini kasi ya 
kujifunza ya mbwa ndani 
ya wiki moja, akipende-
lea kuwafunza mbali na 
mazingira yao waliyozoea, 

kutafuta mbwa kama 
hao rahisi kuwazoeza. 
Rotich anajivunia kutam-
bua mbwa mzuri baada 
ya mwingiliano mfupi na 
anabainisha ongezeko la 
mahitaji ya mbwa walio-
funzwa vizuri katika soko 
ambalo halijatumiwa. 
Hata hivyo, anakiri sekta 
hiyo inahitaji uvumilivu, 
hasa inapokabiliwa na 
changamoto kama vile 
kupoteza mbwa aliye-
funzwa vyema baada 
ya uwekezaji mkubwa. 
Walakini, nyakati za ku-
ridhika ni nyingi, haswa 
wakati wateja wanafu-
rahishwa na matokeo ya 
mafunzo ya mbwa wao. 
Rotich anataja huduma 
za mafunzo ni kati ya 
Sh20,000 hadi Sh30,000, 
kulingana na aina ya 
mafunzo yanayotakiwa, 
kama vile ulinzi, utii, 
tabia na ufuatiliaji. 

NA  ROSELYNE KAVOO 
(KNA)

Idara ya Afya kaunti ya 
Machakos inashiriki-
ana na Chuo Kikuu cha 

Florida nchini Marekani 
na Chuo Kikuu cha Mt 
Kenya kuimarisha utoaji 
wa huduma za afya kwa 
wagonjwa wa saratani ka-
tika kaunti hiyo.

Ramzi Salloum, Pro-
fesa Mshiriki na Mku-
rugenzi wa Kitengo cha 
Utekelezaji Sayansi na 
Afua za Afya katika Idara 
ya Matokeo ya Afya na 
Taarifa za Biolojia katika 
Chuo Kikuu cha Florida, 
alisema ushirikiano huo 
unalenga kuboresha ma-
tokeo ya afya kwa wag-
onjwa wa saratani kupitia 
utafiti, elimu, uchunguzi, 
utambuzi, matibabu, na 
kuzuia ugonjwa huo.

“Kama chuo kikuu kili-
cho na moja ya vituo vi-
kubwa vya saratani kusini 
mwa Amerika, tuna nia ya 
kupanua ushirikiano wa 
kimataifa ili kuimarisha 
huduma ya saratani.

Tunatazamia fursa za 
kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Mt Kenya na 
serikali ya kaunti kubore-
sha huduma za afya ya 
saratani kwa wagonjwa,” 
alisema.

“Tunatazamia kutia 

saini Mkataba wa Maele-
wano (MOU) unaoelezea 
maeneo yetu ya ush-
irikiano wa kuboresha 
huduma za matibabu ya 
saratani,” aliongeza, aki-
zungumza wakati wa zi-
ara ya jumbe kutoka Chuo 
Kikuu cha Florida na Chuo 
Kikuu cha Mt Kenya ka-
tika Kituo cha Saratani na 
Utafiti cha Machakos.

Dkt Francis Makokha, 
Mkuu wa Mpango wa 
Utafiti wa Afya ya Binad-
amu, Idara  ya Utafiti na 
Ubunifu katika Chuo Ki-
kuu cha Mt Kenya alisema 
taasisi hiyo inatazamia 
kushirikiana na serikali 
ya kaunti kupitia mi-
kataba iliyoandikwa sio 
tu kuhusu utafiti lakini 
pia kuhusu mafunzo kwa 
wanafunzi wanaosomea 
kozi zinazohusiana na 

matibabu.
“Kama chuo kikuu 

tunatoa mafunzo kwa 
viwango vyote vya wa-
fanyikazi wa matibabu 
wakiwemo madaktari, 
wanafamasia, wauguzi, 
wataalamu wa maabara 
na tunataka kushirikiana 
na serikali ya kaunti ili 
wanafunzi wetu waweze 
kuzunguka katika vi-
tuo vya afya kwa ujuzi na 
maarifa ya vitendo,” Ma-
kokha alisema.

Alielezea imani yake 
kuwa ushirikiano huo 
utaboresha huduma ya 
afya ya saratani sio tu 
Machakos bali nchi nzima.

“Tunataka kusaidia 
kuboresha matokeo ya 
afya hasa kwa wagonjwa 
wa saratani na ni matu-
maini yangu kuwa baadhi 
ya suluhu zitakazopati-

kana hapa zinaweza kus-
ambazwa katika kaunti 
nyingine kote nchini,’’ 
alisema mkuu wa mpango 
wa utafiti wa afya ya 
binadamu.

Waziri wa afya katika  

Kauni Dkt Daniel Yumbya 
alikaribisha ushirikiano 
huo akisema hatua hiyo 
itaimarisha huduma za 
afya kwa matibabu na 
kuzuia saratani katika 
kaunti hiyo.

Kaunti ya Machakos yashirikiana na chuo kikuu 
cha Amerika kuboresha utoaji huduma za Afya

Kutoka kupuuza hadi kipenzi cha thamani 
ya juu,hadithi ya sekta ya mbwa inayostawi 

Tunataka 
kusaidia 

kuboresha 
matokeo ya 
afya hasa kwa 
wagonjwa wa 
saratani

Kikosi kutoka kituo cha Mudason Dog wakionyesha 
umahiri wao wa kushika mbwa kwenye onyesho la mbwa 
lililoandaliwa Nakuru Athletics Club.

Dkt Ramzi Salloum, Profesa Msaidizi katika Chuo Kikuu 
cha Florida (kushoto)Mjumbe wa Kamati Tendaji ya Kaunti 
ya Afya Dkt.Daniel Yumbya(katikati)Dk. Francis Makokha, 
Mkuu wa Mpango wa Utafiti wa Afya ya Binadamu, 
Kurugenzi ya Utafiti na Ubunifu katika Chuo Kikuu cha 
Mt.Kenya(kulia) alipotembelea Kituo cha Utafiti cha 
Saratani na Utafiti cha Machakos.

Sifa Nderitu, mpenda mbwa, akiwa amembeba mbwa 
wake, Tokyo, baada ya onyesho la mfano wakati wa 
onyesho la mbwa.
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Kambi ya 
matibabu ni 
hatua muhimu 
katika kupam-
bana na maswala 
ya afya ya jamii

Sehemu ya wakazi wa Kwale waliojitokeza kwa matibabu ya macho bila malipo katika 
Hospitali ya Rufaa ya Kwale.

Gavana wa Kwale Fatuma Achani alipowatembelea watu ambao wamenufaika na upi-
maji wa macho bila malipo, mashauriano na upasuaji katika hospitali ya Kwale.

NA HUSSEIN ABDULLAHI 
(KNA)

Mamia ya wa-
kazi wa Kwale 
w a m e n u f a i k a  

na upimaji wa ma-
cho bila malipo, mat-
ibabu, na upasuaji wa 
mtoto wa jicho kufuatia 
kuongezeka kwa mata-
tizo yanayohusiana na 
mtoto wa jicho katika 
kaunti ya pwani 

Kambi hiyo ya matib-
abu ya bure iliandaliwa 
na Serikali ya Kaunti ya 
Kwale kwa ushirikiano na 
Ubalozi wa Kuwait jijini 
Nairobi na Safe Surgical 
Aid ili kupunguza ma-
saibu ya watu wanaoishi 
na mtoto wa jicho.

Takriban watu 500 
walifanyiwa upasuaji wa 
mtoto wa jicho bila mal-
ipo na kupokea matibabu 
ya matatizo mengine ya 
macho yanayohusiana 
na hayo katika vituo vya 
afya katika kaunti ndogo 
za Matuga, Msambweni, 
Lunga Lunga na Kinango.

Mtoto wa jicho ni 
kutanda kwa lenzi ya 
jicho, ambayo kwa ka-
waida huwa wazi. Kwa 
watu walio na mtoto wa 
jicho, kuona kupitia lenzi 
zenye mawingu ni kama 
kuchungulia kwenye 
dirisha lenye barafu au 
lenye ukungu.

Kutoona kwa macho 
kunakosababishwa na 
mtoto wa jicho kunaweza 
kufanya iwe vigumu zaidi 
kusoma, kuendesha gari 
usiku, au kuona uso wa 
mtu.

Mtoto wa jicho ni hali 

inayoweza kurekebishwa 
ya ulemavu wa kuona na 
ni ya kawaida miongoni 
mwa maskini wa vijijini, 
lakini gharama kubwa 
ya upasuaji inazuia watu 
wengi wa kipato cha 
chini kupata matibabu ili 
kurejesha uwezo wao wa 
kuona.

Idadi kubwa ya wa-
kazi walijiandikisha kwa 
shughuli hizo katika 
kaunti ndogo za Matuga, 
Msambweni, Lunga 
Lunga na Kinango, wak-
itarajia kurejeshwa kwa 
macho yao.

Gavana wa Kwale Fa-
tuma Achani ambaye 
alizindua kambi hiyo ya 
matibabu bila malipo al-
ibainisha kuwa mamia 
ya wakazi wa eneo hilo 
wana ulemavu wa macho 
kutokana na ugonjwa 
wa mtoto wa jicho, mo-
jawapo ya sababu kuu za 
upofu.

Gavana Achani akian-
damana na waziri wa 
Afya wa Kaunti hiyo 
Francis Gwama alieleza 
kuwa walengwa wali-
gunduliwa na kuchungu-
zwa na wataalam katika 
jamii zao kabla ya kua-
likwa kufanyiwa upasuaji 
katika vituo vya afya bila 

gharama yoyote.
Aliahidi kwamba 

wagonjwa wote 

wa mtoto wa jicho wal-
iogunduliwa wakati wa 
mpango wa afya wa bure 
wa kaunti hiyo watafa-
nyiwa upasuaji bila mal-
ipo. “Tunataka kusaidia 
wahitaji na wale ambao 
hawawezi kumudu ghar-
ama za oparesheni kama 
hizo kuishi kwa vyema 
zaidi na kushiriki katika 
shughuli za kiuchumi,” 
alisema, akiongeza kuwa 
mahitaji ya afya ya watu 
yalikuwa  kipaumbele 
katika ajenda yake.

Alisema kambi hiyo 
ya matibabu haitakuwa 
ya  mwisho na kuongeza 
kuwa uchunguzi wa ma-
cho na upasuaji utaka-
ofuata ili kutoa upasuaji 
wa bure kwa wagonjwa 
wanaougua ugonjwa wa 
mtoto wa jicho, glaucoma 
na magonjwa mengine ya 
macho utaandaliwa na 
kaunti pamoja na wadau 
wengine.

Achani alisema kambi 
hiyo ya matibabu ya siku 
nne inalenga kuwalinda 
wazee na wakazi dhidi ya 
upofu na kuongeza kuwa 
kulingana na wataalam, 
huduma ya macho ni 
moja ya changamoto 
kubwa za afya ya umma 
nchini Kenya.

Alikaribisha ushiriki-
ano kati ya Kaunti, Uba-
lozi wa Kuwait na msaada 
wa upasuaji salama ili 
kuwafikia wale walio-
athiriwa na ugonjwa wa 
mtoto wa jicho na ma-
gonjwa mengine ya ma-
cho na kupambana nao 
katika hatua zao za awali 
kabla ya kuwa ngumu  
zaidi kuponya.

Kambi ya bure ya macho  
Kwale yarejeshea mamia 

uwezo wao wa kuona

Private Security Regulatory Authority

MKURUGENZI / AFISA MKUU MTENDAJI

Legal Notice No. PSRA/001/2024

THE PRIVATE SECURITY REGULATION ACT  (No. 13 of 2016)

Private Security Regulatory Authority ni shirika la serikali lililoanzishwa chini ya kifungu cha 7 (1) cha Sheria ya Udhibiti wa 
Usalama Binafsi, 2016. Majukumu ya kimsingi ya Mamlaka ni kuweka mfumo wa udhibiti wa tasnia ya huduma za usalama 
binafsi kwa mujibu wa maadili na kanuni. kanuni zilizowekwa katika Katiba ya Kenya 2010;

Mamlaka ya Udhibiti wa Usalama Binafsi inataka kuajiri nafasi ya Mkurugenzi/ A� sa Mkuu Mtendaji.

(a) Maelezo ya kazi

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Kudhibiti Usalama Binafsi atawajibika kwa Bodi kwa uongozi mzima wa shirika na kusimamia 
uendeshaji wa kila siku wa shirika. Mkurugenzi pia atakuwa na jukumu la kupanga, kuratibu na kutekeleza maamuzi ya 
Bodi na kazi za kisheria za Bodi ili kuhakikisha kuwa Mamlaka ina� kia malengo yake ya kimkakati.

Aidha, Mkurugenzi ata:-

(i) Awe Katibu wa Bodi
(ii) Kuwajibika kwa shughuli za kila siku za Mamlaka.
(iii) Kuandaa bajeti za mwaka na kuweka udhibiti sahihi wa ndani.
(iv) Kuwajibika kwa utekelezaji na mawasiliano ya mikakati, maamuzi na sera za Bodi.
(v) Kutayarisha na kupendekeza kwa Bodi mkakati wa muda mrefu, Mpango Mkakati wa Mamlaka na uendeshaji wa kila 
mwaka
 bajeti; na kuweka mifumo na taratibu sahihi za ufuatiliaji na udhibiti wa ndani
(vi) Kuwa kiungo kati ya Bodi na Wasimamizi.
(vii) Kuweka miundo, taratibu na mifumo ya kiutawala yenye ufanisi.
(viii) Kuhakikisha uboreshaji endelevu wa ubora na thamani ya huduma zinazotolewa na Mamlaka;
(ix) Kutoa mawasiliano ya mara kwa mara, ya kina na ya haraka kwa Bodi kuhusu masuala muhimu ya kiufundi, kifedha na 
kiutawala
 mambo.
(x) Kusimamia utayarishaji, mapitio na utekelezaji wa sera na programu za ushirika;
(xi) Kuwajibika kwa usimamizi wa wadau na uboreshaji wa taswira ya shirika ya shirika.
(xii) Kuitisha vikao vya Bodi kwa kushauriana na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi;
(xiii) Kusimamia utawala na usimamizi wa watumishi na rasilimali nyingine za Mamlaka.

(b) MAHITAJI YA UTEUZI
Ili kuteuliwa katika daraja hili, mtahiniwa lazima awe na:-
(i) ana uzoefu wa angalau miaka kumi (10), mitano (5) kati yake atakuwa na uzoefu katika nafasi ya uongozi na uongozi 
katika shirika kubwa la umma au la kibinafsi;
(ii) Ana shahada kutoka chuo kikuu kinachotambulika nchini Kenya katika uwaziri wa umma, usimamizi, sheria, usimamizi 
wa biashara au masomo ya usalama;
(iii) Ana Shahada ya Uzamili kutoka Chuo Kikuu Kinachotambuliwa nchini Kenya;
(iv) Inakidhi matakwa ya Sura ya sita (6) ya Katiba ya Kenya;
(v) Sifa za uongozi zilizothibitishwa, ustadi wa utatuzi wa matatizo na mazungumzo, uundaji wa timu ya mkopo na ujuzi 
wa shirika na ushahidi wa kuwa mchezaji mzuri wa timu; na
(vi) Ilionyesha uelewa wa kina wa usalama wa taifa, maslahi ya taifa, sera na malengo ya maendeleo, na uwezo wa 
kuyatafsiri katika sera, programu na mipango ya Mamlaka.
(vii) Mtu hatateuliwa kuwa Mkurugenzi ikiwa mtu huyo hatatii kifungu chochote cha Sheria ya Kanuni ya Usalama wa 
Kibinafsi Na. 13 ya 2016 na ana maslahi yoyote ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja katika sekta ya huduma za 
usalama binafsi.

(c) MASHARTI YA HUDUMA
Mkurugenzi ataitumikia Mamlaka kwa muda wa miaka mitatu (3) na atastahiki, kwa kuzingatia utendaji wa kuridhisha wa 
kazi zake, kwa kuteuliwa tena kwa muhula mmoja zaidi.

(d) NAMNA YA KUTUMA MAOMBI
Maombi yanaalikwa kutoka kwa wagombea waliohitimu ipasavyo kwa nafasi iliyo hapo juu.
Maombi yaambatanishwe na wasifu wa kina wakiwemo waamuzi watatu (3), mawasiliano ya simu ya mkononi, nakala za 
Kitambulisho cha Taifa, vyeti husika na ushuhuda mwingine.
Waombaji wanaovutiwa wanatarajiwa kupata kibali kutoka kwa miili ifuatayo.
• Mamlaka ya Ukusanyaji Ushuru ya Kenya;
• Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu;
• Tume ya Maadili na Kupambana na Rushwa; na
• Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai (cheti cha mwenendo mzuri).

Maombi yanayotaja wazi nafasi hiyo yatumwe kwa:
Mwenyekiti huyo
Mamlaka ya Udhibiti wa Usalama Binafsi
S.L.P 22565 - 00100
Nyumba ya Lonrho, Ghorofa ya 10
NAIROBI, KENYA

Maombi yanapaswa kupokelewa i� kapo Jumatatu tarehe 31 Julai 2024 saa 5.00 asubuhi.
Wagombea walioorodheshwa pekee ndio watawasiliana nao.
Kujipendekeza kutasababisha kuondolewa kwa mgombea moja kwa moja.
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NA  MUOKI CHARLES(KNA)
Shirika la Afya Duniani 

(WHO) limeitaka jamii ya 
kimataifa kuongeza fedha 
za kudhibiti magonjwa 
ya kuambukiza, hasa ba-
rani Afrika na maeneo 
mengine yanayoende-
lea ambayo yanahifadhi 
wakimbizi.

Dkt Santino Severoni, 
Mkurugenzi wa Idara 
ya Afya na Uhamiaji ya 
WHO, alisisitiza kwamba 
magonjwa ya kuambukiza 
miongoni mwa wahamiaji 
katika nchi zilizo na uhaba 
wa kifedha yanaleta tishio 
kubwa, ikichochewa na 
kuongezeka kwa maradhi 
mapya ya kuambukiza.

Akizungumza katika 
kongamano la kimataifa 
kuhusu mageuzi ya ki-
uchumi kwa Afrika, lil-
ilofanyika katika Chuo 
Kikuu cha Mount Kenya 
(MKU) mjini Thika, Seve-
roni alisisitiza kuwa ni 
kupitia tu kuongezwa kwa 
ufadhili na kuimarishwa 
kwa mifumo ya huduma 
za afya ndipo vitisho hivi 
vinaweza kushughulikiwa 
ipasavyo. “Kuna mjadala 
unaoendelea kuhusu afya 

na uhamiaji ili kutunga 
sera zinazoweza kuka-
biliana na changamoto 
hizi za kiafya. Tumeona 

kuibuka kwa mara-

dhi mapya ya kuam-
bukiza, na ukosefu wa 
ulinzi muhimu unaleta 
tishio linaloongezeka kwa 
watu, “alisema.

Severoni alikiri ma-
fanikio makubwa katika 
kupambana na magon-
jwa ya kuambukiza kama 
vile malaria lakini alisema 
kuwa magonjwa sugu 
yanasalia kuwa changa-
moto kubwa ya afya duni-
ani. Alielezea kusikitishwa 

kwake na ongezeko la 
viwango vya vifo vina-
vyotokana na magonjwa 
ya mitindo ya maisha 
yakiwemo magonjwa 
ya moyo, kisukari na 
shinikizo la damu na ku-
wataka wadau kushiriki-
ana katika kushughulikia 
masuala hayo.

Chansela wa MKU Dkt.
Vincent Gaitho alisema 
mpango  WHO wa  
uhamiaji utawapa wadau 
wigo wa maeneo ya ku-
wekeza ili kukabiliana na 
changamoto za kiafya.

“Kutokana na map-
endekezo ya mkutano 
huu, wadau wataweza 
kukumbatia maeneo ya 
utekelezaji yanayohitajika 
kuendesha mustakabali 
wa bara,” alisema.

Pia alitoa wito kwa seri-
kali za Afrika kuweka sera 
zinazozuia  uhamiaji wa 
watu wao. Chansela wa 
Chuo Kikuu hicho Prof 
John Struthers, ambaye 
pia ni Mkurugenzi wa 
Chuo Kikuu cha Careed for 
West of Scotland (UWS) 
alisema changamoto zi-
nazowakabili wahamiaji 
kote ulimwenguni hazi-
jaelezewa vyema ili ziweze 
kutatuliwa kwa ufanisi.

Alisema, hili linapaswa 
kusisitizwa ili kumaliza 
mateso yao, kauli am-
bazo ziliungwa mkono na 
Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho Prof Deogratius Ja-
ganyi.

Mkurugenzi wa Shirika la Afya Ulimwenguni (WHO), 
Idara ya Afya na Uhamiaji Dkt. Santino Severoni (kush-
oto) akimwamkua Naibu Chansela wa Chuo Kikuu cha 
Mount Kenya Prof. Deogratius Jaganyi wakati wa konga-
mano chuoni humo mjini Thika.

WHO yatoa wito ufadhili 
kwa maeneo yanayohifadhi 

wakimbizi kuongezwa

Kuna mjada-
la unaoen-

delea kuhusu 
afya na uhamiaji 
.-Severoni

Baraza kujenga 
kituo cha amani 
kwa heshima ya 

Kelvin Kiptum
NA ALICE WANJIRU(KNA)

Baraza la Kitaifa la 
Mashujaa linapanga ku-
jenga kituo huko Elgeyo 
Marakwet ambacho ki-
tatumia michezo kukuza 
amani kwa heshima ya 
mwanariadha mare-
hemu Kelvin Kiptum.

Mwanachama wa 
baraza hilo Hussein 
Kadida alisema kuwa 
baraza hilo linalenga 
kuanzisha kituo am-
bacho vijana wanaweza 
kukutana na kushirik-
iana vyema. Alisisitiza 
kuwa kuwapokonya 
watu silaha tu haitoshi; 
ni muhimu vile vile 
kubadilisha  akili zao.

Akizungumza mjini 
Iten wakati wa ku-
muenzi marehemu Kip-
tum, Kadida alibainisha 
kuwa Iten huwavutia 
watu wa asili tofauti ku-
pata mafunzo. Alipende-
keza kutumia utofauti 
huu ili kukuza amani 
kupitia kituo ambapo 
shughuli za michezo zi-
tatumiwa katika mipa-
ngo ya kujenga amani.

Hata hivyo, Kadida 

alisisitiza kuwa  kuan-
zishwa kwa kituo hicho 
kusitegemee baraza 
pekee bali pia usaid-
izi kutoka kwa wadau 
wengine ili kuhakikisha 
kunafanikiwa.

Afisa Mkuu  Mtendaji 
wa Baraza hilo Charles 
Wambia alisema shirika 
lake litatia saini mkataba 
wa makubaliano na 
kaunti kuhusu maeneo 
ambayo wanaweza ku-
fanya kazi kwa pamoja 
kulingana na majukumu 
yao katika kuitangaza 
kaunti.

Alimkabidhi mjane 
wa marehemu Kiptum 
Asenath Rotich cheti na 
medali kutoka kwa Rais.

Gavana wa eneo hilo 
Wisley Rotich alishukuru 
Baraza kwa kuwatambua 
na kuwaheshimu wan-
aohusika na amani ndani 
ya kaunti hiyo. 

Aliitaka Hazina ya 
Kitaifa kuongeza fedha 
kwa Baraza hilo ili ku-
wezesha kuzunguka 
nchi nzima na kuwaenzi 
watu waliotoa mchango 
chanya kwa jamii. 

Public Notice
Joint Implementation of Pre-Arrival Processing

Disclaimer: KRA notifies taxpayers that it will not accept responsibility for payments not received, credited and validated in the relevant KRA accounts. Corruption Reporting: +254 (0726) 984 
668, Email: corruptionreporting@kra.go.ke. Short Messaging Services (SMS): Dial (*572#) or Text to 22572. Contact Centre: +254 (020) 4 999 999, +254 (0711) 099 999, Email: callcentre@kra.
go.ke. Complaints & Information Centre Hotlines: +254 709 017 700 / 800 Email: cic@kra.go.ke

www.kra.go.ke

Kenya Revenue Authority (KRA), Kenya Ports Authority (KPA), Kenya Bureau of Standards 
(KEBS) and Kenya Trade Network Agency (KENTRADE) informs the general public of 
the implementation of Pre-Arrival Processing (PAP) for Cargo Clearance at the Port.  This 
initiative is aimed at streamlining and expediting the cargo clearance process at the port.

Pre-Arrival Processing allows for early electronic submission of import documentation and 
other required information to customs and other government agencies to begin document 
verification prior to arrival of goods in Kenya. This proactive processing is geared towards 
reducing delays and congestion at the points of entry consequently reducing clearance time 
spent upon arrival of the goods.

The execution systems; (Integrated Customs Management System (ICMS), Kilindini 
Waterfront Automated Terminal Operating System (KWATOS) and Kenya Trade Network 
Agency’s Trade Facilitation Platform (TFP) were enhanced and integrated in December 
2023 to allow declaration of customs entries using the bill of lading as the base document. 
This is in cognisance of the fact that the importer will receive the bill of lading upon actual 
loading of the consignment on the vessel. 

Following the deployment of this business process, the four organizations are carrying out 
joint sensitization exercises on PAP to create awareness and promote the uptake. 

For more information on how to participate in PAP, please contact the KRA/KPA/KEBS/
KENTRADE offices.

TENDER  NOTICE

 University of Choice
Tel, 0572505222/3 or 0733120020/2 or 0702597360,  P.O. BOX 190 – 50100 Kakamega,  Kenya
       Email: info@mmust.ac.ke; procurementofficer@mmust.ac.ke  Website: www.mmust.ac.ke

Masinde Muliro University of Science and Technology hereby invites eligible and interested contractors to tender 
for the following works:

MASINDE MULIRO UNIVERSITY OF SCIENCE AND TECHNOLOGY

S/N TENDER NUMBER TENDER BID 
SECURITY 
IN KSHS. 

ELIGIBILITY

1. MMUST/01/EST/2024-2025 Proposed Renovation of selected Univers-
ity Buildings. 

800,000 Open

Interested and eligible firms may obtain further information from procurement office during normal working 
hours. Tender documents may be viewed and downloaded FREE of charge from the  University website: 
www.mmust.ac.ke or PPIP Portal https//www.tenders.go.ke

Duly completed tender documents enclosed in plain sealed envelopes clearly marked with Tender name and 
Number shall be sent to;

Vice Chancellor
Masinde Muliro University of Science and Technology- MMUST

P. O. Box 190-50100
Kakamega

Or, dropped in the Tender Box situated at the main entrance of the Administration Block (ABA) Building at 
Masinde Muliro University of Science & Technology (MMUST) main campus along Kakamega – Webuye Road in 
Kakamega and not any other place so as to reach the University not later than 10:00am on Thursday 11th July, 
2024. Opening of the bid documents will be done immediately thereafter in the presence of applicants or their 
representatives who choose to attend.

Vice Chancellor 
Masinde Muliro University of Science & Technology
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NA FATMA SAID(KNA)
Naibu Rais Rigathi 

Gachagua amepongeza 
Chama cha Wakuu wa 
Shule za Sekondari 
Kenya (KESSHA) kwa ju-
kumu lake muhimu ka-
tika kupatia mashirika ya 
serikali habari muhimu 
zinazoongoza kimkakati, 
hasa katika utekelezaji 
wa Mtaala Unaozingatia 
Umilisi (CBC).

“Ushirikiano huu,” 
Naibu Rais alisema, “un-
ahakikisha kwamba 
sekta ya elimu inaweza 
kushughulikia ipasavyo 

changamoto zinazo-
jitokeza na kuboresha 
ubora wa elimu kwa 
wanafunzi wa shule za 
upili kote nchini Kenya.”

Akihutubia Konga-
mano la 47 la Kila mwaka 
la Chama cha Wakuu 
wa Shule za Sekondari 
Kenya (KESSHA), Naibu 
Rais alisisitiza umuhimu 
wa kubadilisha mfumo 
wa elimu, akisema kuwa 
changamoto kubwa 
zitaibuka katika siku zi-
jazo ikiwa mfumo huo 
hautabadilika.

“Mtaala Unaotegemea 

Umilisi (CBC) umet-
ambuliwa kuwa unafaa 
zaidi kwa vizazi vijavyo, 
umeundwa kuzingatia 
wanafunzi na kujumui-
sha wote.”

“Mkutano huu unaan-
gazia njia tatu za mfumo 
wa CBC: sayansi ya ki-
jamii, sanaa na michezo, 
na sayansi, teknolojia, 
uhandisi, na hisabati 
(STEM). Kwa msisitizo 
maalum wa njia hizi, 
tunalenga elimu am-
bayo inakuza waundaji 
wa kazi  kuliko kutafuta 
kazi,” aliongeza Naibu 

Rais.
 Aidha, Naibu Rais 

alisema kuwa serikali 
imetambua shule za se-
kondari msingi na se-
kondari kuwa kigezo 
muhimu cha kufunza 
mwanafunzi katika njia 
zinazotakiwa kitaalamu.

 Pia alisisitiza kuwa 
serikali inawekeza zaidi 
katika kupanua taasisi 
za Mafunzo ya Kiufundi  
(TVET) kote nchini ili 
kusaidia vyuo vikuu 
kwa kutoa mpito ku-
toka shule za sekondari 
kwa wanafunzi ambao 

wamejiimarisha katika 
taaluma walizochagua.

 Kwa kuongeza idadi ya 
TVET, serikali inalenga 
kuhakikisha kwamba 
wanafunzi wana chaguo 
mbalimbali kwa elimu 
ya juu na ukuzaji ujuzi, 
kulingana na maslahi na 
malengo yao ya kazi.

 “Kwa kuwa tunataka 
TVETS ifanye kazi, tuna-
tazamiwa kuajiri waku-
funzi 2,000 zaidi katika 
mwaka wa kifedha wa 
2023/2024 ili kuziba 
pengo la uwezo,” alisema 
Gachagua.

NA ARNOLD LINGA MASILA 
(KNA)

Serikali imeleta mageuzi 
makubwa kwa lengo 
la kurahisisha sekta ya 

madini na kuvutia uwekezaji 
nchini.

Akizungumza kwenye 
kongamano na washikadau 
wa uchimbaji madini huko 
Voi, Kaunti ya Taita Taveta, 
Salim Mvurya, waziri wa 
Madini, Uchumi wa Baharini 
na Masuala ya Bahari, alitan-
gaza mageuzi makubwa ya 
kutatua mizozo na kuhakik-
isha leseni zinazofaa kwa wa-
chimbaji madini kote nchini.

Mvurya alisisitiza jukumu 
kuu la uongozi wa eneo hilo, 
akiwemo Gavana wa Kaunti 
Andrew Mwadime, Kamishna 
wa Kaunti Josephine Onunga, 
na viongozi wengine, katika 
kudumisha mazingira yasiyo 
na migogoro ili kukuza imani 
ya wawekezaji.

“Ikiwa mizozo itazuka ka-
tika maeneo ya uchimbaji 
madini kote nchini, ni ju-
kumu la uongozi wa kaunti, 
unaowakilishwa na maga-
vana na makamishna wa 
kaunti chini ya serikali ya 
kitaifa, kuhakikisha mae-
neo haya yanasalia bila miz-
ozo. Hili ni muhimu kuvutia 
wawekezaji,” akasisitiza.

Waziri huyo alizitaka jamii 
kushughulikia kwa vitendo 
mizozo ya ndani ili kuzuia 
migogoro ya muda mrefu ya 
kisheria ambayo yanaweza 
kuzuia faida za uwekezaji.

“Hatufai kusubiri hadi 
wawekezaji wawasili ili ku-
tatua masuala yetu. Sipende-
kezi tuzuie wawekezaji kuja, 
lakini badala yake, tuna-
paswa kuhakikisha kuwa 
kaunti zetu zinafaa kwa 
uwekezaji wao kwa kusulu-
hisha mizozo yoyote isiyo ya 
lazima,” akaongeza.

 Wakati huo huo, Waziri 
alitangaza marekebisho ya 
mfumo wa utoaji leseni, un-
aohitaji idhini kutoka ngazi 
za mashinani na serikali ya 

kaunti, hatua ambayo ina-
lenga kuhakikisha ni waom-
baji halisi pekee wanaopokea 
leseni.

“Pia tumebadilisha mfumo 
wa kutoa leseni kwa wa-
chimbaji. Hatuwezi kutoa 
leseni kwa yeyote anayefanya 
uchimbaji bila maelewano. 
Idhini  inapaswa kutoka ngazi 
ya chini, lakini pia tutahitaji 
idhini kutoka kwa serikali za 
kaunti husika kabla ya kutoa 
leseni kwa mtu yeyote kwa 
ajili ya uchimbaji ili tunapo-

toa leseni, hatutaki kesi 
ndogo ndogo kama ni 

malalamishi  ni ya kweli, tut-
akusikiliza,” alifafanua.

Akisisitiza hitaji la uwezo 
wa kifedha, Mvurya alibai-
nisha kuwa baadhi ya watu 
waliomba leseni nyingi 
chini ya majina tofauti, bila 
kuonyesha uwezo wa kuzisi-
mamia.

“Mimi nilikuwa najiuliza 
hapo mwanzo mtu mmoja 
anaomba hata leseni 15 kwa 
majina tofauti utapata wapi 
leseni 15 kwa mtu mmoja, 
hujaonyesha uwezo wako 
wa kifedha. Kwa hivyo 
tunakuomba uelewe na uku-
bali mageuzi tunayoleta 
katika sekta hii; tunataka 
uchimbaji wa madini ufany-
ike katika mazingira mazuri,” 
alisema waziri.

 Huku akiwahimiza wa-
chimba migodi kulipa karo 
zao, Mvurya pia alizungumzia 

mirabaha ndogo inayolipwa 
kaunti ya Taita Taveta, aki-
bainisha kuwa ni Sh55 milioni 
pekee zilizolipwa kwa muda 
wa miaka minne kutokana 
na wachimba migodi kukosa 
kulipa ada zao na kuzingatia 
kanuni. Ili kutekeleza ufuasi 
huo, Waziri alifichua kuwa 
wizara imeanzisha kitengo 
cha polisi wa madini na mip-
ango ya kina.

“Timu itafanya kazi 
pamoja na timu ya kaunti ili 
waweze kufanya usajili, ku-
tathmini ombi na baada ya 
hapo, utapata kibali au leseni 
yako,” alisema Mwangi. 
Pia aliahidi kushughu-
likia changamoto za usa-
jili zinazoweza kujitokeza 
ili kuhakikisha watu wote 
wanaohusika na sekta ya 
madini wanatunzwa vyema. 
Aidha, Katibu Mkuu alisema 
kuwa gari jipya litatolewa 
kwa ofisi ya uchimbaji mad-
ini ili kuimarisha utoaji 
wa huduma katika kaunti. 
Akizungumza katika konga-
mano hilo, gavana wa eneo 
hilo alibainisha kuwa walijal-
iwa madini ambayo yanavu-
tia wawekezaji, akisema 
kuwa kama kaunti wako 
wazi kwa wawekezaji ambao 
wana nia njema kwa jamii. 
Mwadime aliwataka wakazi 
hao kuachana na migogoro 
ili kuweka mazingira mazuri 
kwa wawekezaji wanao-
ingia katika kaunti hiyo. 
 Wakati huo huo, tujar-
ibu kupata suluhu juu ya 
migogoro mingi ambayo tu-
mekuwa nayo kila wakati 
kati yetu, ili mwekezaji akija, 
kusiwe na changamoto, al-
iongeza mkuu wa mkoa. 
A l i b a i n i s h a  k u w a 
migogoro inayohusu ar-
dhi, yalipo madini in-
awawia vigumu wawekezaji 
kuweka fedha zao chini. 
Mwadime aliipongeza serikali 
ya kitaifa kwa kuwashirik-
isha wadau wa madini, kwa 
nia ya kuvutia wawekezaji, 
ambao nao watainua hali ya 
uchumi wa kaunti.

Waziri atangaza mageuzi ya uchimbaji 
madini kutatua mizozo, kuongeza leseni

Serikali 
kuimarisha utafiti 

ili kupata utajiri 
wa baharini  

Naibu Rais apongeza KESSHA kwa jukumu
 la kimkakati kutekeleza mfumo wa elimu CBC

Hatuwezi 
kutoa leseni 

kwa yeyo-
te anayefanya 
uchimbaji madini 
bila maelewano

Waziri wa Uchimbaji madini, Uchumi Baharini na Masuala ya 
Uvuvi, Salim Mvurya akihutubia viongozi na washikadau wa 
madini huko Voi, kaunti ya Taita Taveta.

Katibu wa Elimu Belio Kipsang 
akihutubu wakati wa 
Mkutano wa 47 wa Chama cha 
Wakuu wa Shule za Sekondari 
Kenya (KESSHA) katika Ukumbi 
wa Sheikh Zayed, Mombasa.

NA CHRIS MAHANDARA(KNA)

Serikali inapanga kuimarisha utafiti 
wa baharini na katika maziwa ili kuon-
goza utumiaji wa rasilimali za majini 
ambazo hazijatumiwa kupitia mpango 
unaoongozwa na Taasisi ya Utafiti wa 
Bahari na Uvuvi ya Kenya (KMFRI). 
Juhudi hizi zinalenga kutoa data na 
taarifa za kisayansi ili kuhakikisha 
utumiaji endelevu wa rasilimali hizi.

Salim Mvurya, Waziri la Madini na 
Uchumi wa Baharini, alisema kuwa 
wizara imezindua mwongozo ili ku-
tambua kikamilifu uwezo wa sekta 
hiyo kwa kuandaa sera na kufanya 
utafiti wa kutumia rasilimali hizo. 

Katika hotuba iliyosomwa na  Mku-
rugenzi wa Uvuvi Rodrick Kundu ka-
tika hafla ya kufunga Kongamano la 
pili la Rasilimali za Majini na Uchumi 
wa Baharini (ARBEC II) mjini Kisumu, 
Mvurya alisisitiza umuhimu wa utafiti. 
Alisisitiza jukumu lake katika kusaidia 
serikali kukuza uchumi endelevu wa 
baharini na kukuza wigo wa mapato 
ya nchi.

Waziri huyo pia alitaja maendeleo 
ya wakati mmoja ya mpango thabiti 
wa uvuvi na ufugaji wa samaki ili ku-
hakikisha kuwa nchi inaboresha man-
ufaa yake kutoka kwa sekta ya uchumi 
wa baharini.

Mpango huo, alisema, ni pamoja na 
ujenzi wa maeneo ya kutua samaki 
katika ufuo wa bahari na katika Ziwa 
Victoria na kuongeza kuwa mipango 
pia inaendelea kuhamasisha uvuvi wa 
bahari kuu katika pwani hiyo.

Aliongeza kuwa serikali itatekeleza 
mapendekezo ya mkutano huo ili 
kuendeleza uchumi imara na endelevu 
wa baharini.

“Mkutano huu umekuwa na 
mchango mkubwa katika kutusaidia 
kuelewa mienendo ya sekta hii, Seri-
kali itatekeleza matokeo ya tafiti 
mbalimbali kutoka  mikutano hii ili 
kusaidia kujenga uchumi endelevu wa 
baharini,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya KMFRI John 
Safari Mumba alisema shirika hilo la 
utafiti limeandaa mpango mkakati wa 
miaka mitano (2023-2027) ili kusaidia 
kufikia makadirio ya utafiti.

Mpango huo, alisema, unategemea 
Ruwaza ya 2030, Mpango wa IV wa 
Muda wa Kati na Ajenda ya Mabadiliko 
ya Kiuchumi kuanzia mashinani. 



NA  JUDY TOTARI NA 
ZAINAB MONGARE (KNA)

Kamishna wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Ku-
hudumia Wakimbizi (UN-
HCR), Filippo Grandi, 
amezindua Kituo cha habari 
kuhusu Wakimbizi katika 
Chuo Kikuu cha Nairobi. 
Kituo hiki kinalenga kuan-
zisha mfumo wa sera una-
okuza ujumuishaji endelevu 
wa kijamii na kiuchumi 
kwa wakimbizi nchini. Pia 
kitazingatia kufanya utafiti 
wa ndani na kutoa ushahidi  
kuhusu changa-moto na 
suluhisho zinazohusiana na 
kulazimishwa kuhama.

Akizungumza wakati 
wa uzinduzi huo, Grandi 
alisema kuwa nchi nyingi 
hivi majuzi zimekabiliwa na 
watu wanaolazimika ku-
hama kutokana na msuko-
suko wa kisiasa.

“Kwa bahati mbaya, haya 
sio matokeo mazuri ya siasa 

. Tunahitaji kukabili-ana na 
changamoto hii kwa kuka-
biliana na uchochezi wa ki-
siasa unaolenga kupata kura 
na kushinda uchaguzi,” 
alisema Grandi.

Alisisitiza kuwa vita ndio 

sababu kuu ya wakimbizi 
wengi kulazimika kukim-
bia, na ulimwengu unaon-
ekana kushindwa kuzuia  
vita na migogoro hii.

 “Hatari zinazowakabili 
wakimbizi na wakimbizi wa 
ndani wakitoroka kutafuta 
usalama au fursa ni pamoja 
na vurugu, unyang’anyi, 
mateso na hata vifo wan-
aposafiri ng’ambo kupitia 
jangwa na misitu,” alisema.

Grandi alisema kuwa 
kama shirika, wanalenga 
kusaka hatua ambazo zina-
weza kuchukuliwa kushu-
ghulikia sababu za migogoro 
na njia za kuwalinda watu 
waliohamishwa kwa nguvu 
na kuwapatia huduma.

“Hii inaweza tu kufikiwa 
kupitia mchanganyiko wa 
masuala sahihi: sera sa-
hihi, maono sahihi, uongozi 
sahihi, na ndiyo, usaid-
izi sahihi wa kimataifa,” 
alisema Grandi.

Alisema ongezeko la idadi 

ya wakimbizi linatokana na 
kwamba taasisi mba-lim-
bali zilizoundwa kuzuia vita 
zimevunjika, na kuongeza 
kuwa baraza la usalama la 
Umoja wa Mataifa limevun-
jika, kulemazwa na taasisi 
za kikanda barani Ulaya na 
Afrika zinajaribiwa vikali  
wanaopinga demokra-
sia, mabadili-ko ya hali ya 
hewa, kupuuza wakimbizi 
na kunyimwa fursa mion-
goni mwa masuala mengine.

“Ikiwa tunataka kuwa na 
uwezo wa kubuni majibu 
ambayo ni ya ufanisi, la-
zi-ma tukubali ukweli jinsi 
ulivyo,  unaweza kuuma 
na ukweli ni kwamba kwa 
kweli, uhamaji wa ku-
lazimishwa unaongezeka,” 
aliongeza.

Grandi aliongeza kuwa 
amani ni miongoni mwa 
njia zinazoweza kupun-
guza au kukabiliana na 
wakimbizi akisema kuwa 
hakuna mbadala wa amani.

NA HAMDI BUTHUL (KNA)
S er i k a l i  i me z i ndua 

Mpango wa Nne wa Muda 
wa Kati (MTP IV) 2023-2027, 
mpango wa miaka mitano 
unaoendana na Ajenda ya 
Mabadiliko ya Kiuchumi ya 
kuanzia mashinani (BETA) 
inayolenga kufufua uchumi 
wa nchi.

Mpango huo umeweka 
lengo la kuongeza ukuaji 
wa Pato la Taifa (GDP) hadi 
asilimia 7.2 ifikapo mwaka 
wa fedha 2027/2028, ikiwa 
ni ongezeko kubwa kutoka 
asilimia 4.8 iliyorekodiwa 
mwaka 2022.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa Kongamano la 
Kaunti ya Mpango wa Muda 
wa Kati Kaunti ya Wajir, 
Katibu  wa Utamaduni na 
Turathi  Umi Bashir ali-
sisitiza kupatanishwa kwa  
mpango huo na malengo ya 
maendeleo ya muda mrefu 
hadi 2063.

Bashir alisisitiza kuwa 
MTP IV inazingatia sekta 
muhimu kama vile kilimo, 
bi-ashara ndogo ndogo na 
za kati (MSMEs), nyumba, 
afya na miundombinu ya 
kidijitali, akibainisha mipa-
ngo ya serikali ya uwekezaji 
mkubwa katika maeneo 
hayo ili kuchochea ukuaji 

wa uchumi na kukuza ust-
awi unaojumuisha wote.

Rais Ruto, katika hotuba 
yake iliyosomwa na kat-
ibu, alielezea mipango ma-
hususi ya miundombinu 
muhimu katika utekelezaji 
wa mpango huo. Hii ni 
pamoja na ujenzi wa kilom-
ita 6,000 za barabara mpya 
kote nchini, kuboresha zaidi 
ya kilomita 101,000 za bara-
bara zilizopo, na kujenga 
madaraja 277 ya miguu ili 
kuimarisha uunganishaji na 
usafiri kote nchini Kenya.

Zaidi ya hayo, mipango 
iko tayari kujenga nyumba 
milioni moja za bei nafuu, 

kilomita 4,600 za njia za 
nyaya za umeme na ku-
panua mtandao wa kitaifa 
wa nyaya za intaneti kwa 
kilomita 100,000. Zaidi ya 
miundombinu, serikali in-
aahidi mageuzi makubwa 
yanayolenga kui-mari-
sha uhuru wa mahakama, 
kuimarisha ufanisi wa 
utekelezaji wa sheria, na 
kuzuia utoaji wa mikopo 
ghali kupitia mipango kama 
vile Hazina ya Hasla.

Mpango huo pia unap-
atia kipaumbele  mipa-
ngo ya kijamii kama vile 
upanuzi wa Hazina  ya Bi-
ashara ya Wanawake na 

utoaji wa mbolea ya ruzuku 
kwa wakulima, inayolenga 
kuongeza uzalishaji wa 
kilimo na kusaidia maisha 
katika maeneo ya masham-
bani. Katika elimu, serikali 
inalenga kuboresha upati-
kanaji na ubora kwa kuajiri 
walimu 56,000 na kuzindua 
Chuo Kikuu Huru cha Kitaifa 
cha Konza Tech-nopo-
lis, na usajili wa awali wa 
wanafunzi 1,000. Marekebi-
sho ya huduma ya afya chini 
ya MTP IV yanajumuisha 
kupitishwa kwa Sheria ya 
Bima ya Afya ya Jamii (2023) 
ili kufikia Huduma ya Afya 
kwa Wote, na kuanzishwa 
kwa Mitandao ya Huduma 
za Afya ya Msingi na kupe-
lekwa kwa Wahudumu wa 
Afya ya Jamii 100,000.

Rais Ruto alisisitiza 
dhamira ya mpango huo 
wa kukuza ajira kupitia 
uwe-kezaji katika maeneo 
maalum ya kiuchumi na 
maeneo ya viwanda, pamoja 
na kurahisisha upatikanaji 
wa soko kwa wafanyabi-
ashara wadogo.

Katika hotuba yake 
Kamishna wa Kaunti ya 
Wajir Karuku Ngumo 
alisema mpango huo un-
aangazia ujumuishaji na 
uwezeshaji  mashinani.

KWA UFUPI
Jamii zahimizwa kukomesha 

unyanyapaa dhidi ya walemavu
 Baraza la Kitaifa la Watu 

Wenye Ulemavu (NCPWD) 
limezitaka jamii za eneo la 
Kaskazini Mashariki kua-
cha kunyanyapaa dhidi ya 
watoto wenye ulemavu na 
badala yake wawafikishe 
hospitalini kwa matibabu ili 
kuimarisha afya zao.
Akizungumza wakati wa 
kikao cha tathmini ya 
ulemavu katika Mji wa 
Garis-sa, mwenyekiti wa 
NCPWD, Winfred Mbugua, 
alisema wanashirikiana 
na maafisa wa hospitali 
kutambua na kuanzisha 
dawa  mapema kwa watoto 
wenye ulemavu, kwa lengo 
la kuwawezesha kutembea 
au kuwasiliana katika siku 
zijazo.
Kulingana na Bi Mbugua, 
mpango huo wa wa uhama-
sishaji, kwa ushirikiano na 
Taasisi ya Elimu Maalum 
ya Kenya, Hospitali ya Ru-
faa ya Garissa, na Hope 
Mobility, unalenga kufikia 
angalau watoto 250 katika 
Kaunti ya Garissa kutath-
miniwa, matibabu, na utoaji 
wa viti vya magurudumu na 
vi-faa vingine vya usaidizi 
ili kuimarisha kutembea 
kwao. Baadhi ya sababu 
za ulemavu wa ukuaji  ni 

pamoja na uchungu wa 
muda mrefu, hasa kwa watu 
wanaoishi mbali na hospi-
tali, wanaojifungua nyum-
bani, maambukizi wakati 
wa kuzaliwa, na kuzaliwa 
kabla ya wakati.
 “Kuna unyanyapaa 
mkubwa katika jamii hasa 
wenye mtindio wa ubongo 
am-bapo wazazi huwaficha 
watoto wao au kuwatenga 
na watu wengine hata ku-
fanya vigumu watoto hawa 
kuletwa kwa uchunguzi 
na matibabu,” Winfred 
alisema.
 “Pia tuna changamoto 
ya kupata watoto ambao 
wazazi wao huacha ku-
waleta kwa matibabu hivyo 
kupoteza  hatua zote za 
kuwasaidia zinazopigwa. 
Kuto-kana na hili, tume-
kuwa tukiwafunza baadhi 
ya wazazi kuhusu mbinu 
za kimsingi za matibabu 
ya nyumbani ili waweze 
kuwasaidia watoto wao 
wanaposubiri tarehe za 
kuwarudisha vituoni,” al-
iongeza. Alisema kuwapel-
eka watoto wenye ulemavu 
kwa matibabu na shule 
kuta-wasaidia katika siku 
za usoni.
Na Erick Kyalo(KNA)
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Busia yafunza wahudumu 
kuzuia ugonjwa wa macho

 Serikali ya Kaunti ya Bu-
sia imeanza kutoa mafunzo 
kwa Wahudumu Afya ya 
Jamii (CHPs) katika Hos-
pitali ya Kaunti Ndogo ya 
Teso Kaskazini kuhusu 
magonjwa ya kuambukiza 
ili kukabiliana na athari za 
ugonjwa wa macho me-
kundu, unaoendelea kuwa-
tesa wakazi.
Mpango huu unaendana 
na mpango wa serikali wa 
kupata huduma ya afya ya 
msingi, ikisisitiza hatua za 
kinga badala ya kutibu, am-
bazo zinasababishia seri-
kali gharama kubwa.
Muuguzi Mkuu Jackline 
Asinge alipongeza juhudi 
za kaunti hiyo huku aki-
sisi-tiza kuwa hatua hizo 
zitapunguza pakubwa visa 
vya magonjwa ya kuam-
bukiza na kupunguza 
msongamano hospitalini.
Hatua hizi ni muhimu huku 
kaunti ya Busia ikikabiliwa 
na tishio la kuenea kwa 
ugonjwa wa macho me-
kundu, Malaria, Kifua Kikuu, 
Shinikizo la Damu, Homa 
ya Manjano B, Corona, na 
masikio  miongoni mwa 
magonjwa ambayo hatua 
za kinga zinashirikiwa na 
CHPs waliohudhuria hafla 
hiyo katika Hospi-tali ya 
Kaunti Ndogo ya Kocholia.

Leah Akwii, daktari wa ma-
cho, aliondoa dhana potofu 
na imani potofu ku-husu 
magonjwa ya kuambukiza, 
akiwataka CHP kuwashirik-
isha wagonjwa ili kufuatilia 
historia za magonjwa kwa 
usahihi na kutoa maagizo 
yanayofaa.
 “Ugonjwa wa macho me-
kundu unatatiza watu na 
matibabu yasiyo ya dak-
tari yanaweza kuwa hatari 
zaidi,” Akwii alisema.
 Aliwashauri wakazi hao 
kutumia Ciprofloxacin ka-
tika kutibu magonjwa ya 
macho badala ya kutumia 
ProbetaN na Gentamizine 
ambazo huzidisha hali hiyo.
 Mtaalamu huyo anasema 
kwamba ugonjwa huo una 
uwezekano mkubwa wa ku-
sababishwa na  kirusi am-
bacho huenea haraka sana 
lakini ni nadra kusaba-bi-
sha matatizo ya macho ya 
muda mrefu.
 Ugonjwa wa macho me-
kundu huenezwa kwa 
kugusa machozi yaliyoam-
buki-zwa au aina yoyote ya 
maji maji kutoka kwa ma-
cho ya mtu aliyeambukizwa 
na kushiriki vitu kama vile 
miwani, darubini, nguo za 
kuosha, taulo, mito na jicho.
 
Na Okodoi Joel(KNA)

Kamishna Mkuu wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Wakimbizi 
(UNHCR) Filippo Grandi 
akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa Rasilimali Mpya za 
Wakimbizi. 

Serikali yalenga ukuaji wa Pato la 
Taifa kwa 7.2% ndani ya miaka 5

Kituo kipya wakimbizi UoN kushughulikia 
changamoto za wanaolazimishwa kuhama

Katibu wa Utamaduni na Urithi (PS) Umi Bashir (kushoto) 
na Kamishna wa Kaunti ya Wajir Karuku Ngumo (kulia) wakati wa 
hafla ya Uhamasisho kuhusu Mpango wa Nne wa Muda wa Kati 
katika mji wa Wajir. Picha na Sharmake Hajir
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