
NA MUTISO MBITHI (MYGOV)
Kampuni ya Kenya Pipeline, 

imekamilisha mchakato wa 
kutwaa kampuni ya kusafi-
sha mafuta inayomilikiwa na 
serikali ya Kenya Petroleum 
Refineries Ltd (KPRL) iliyoko 
Changamwe, Mombasa kuhi-
fadhi bidhaa zaidi za mafuta 
baada ya kampuni hiyo kusit-
ishwa shughuli zake. Kampuni 
ya Kenya Petroleum Refineries 
ilikuwa ya pekee ya kusafisha 
mafuta Afrika Mashariki ku-
toka Mombasa lakini tangu 
iliposimamisha shughuli zake 
miaka iliyopita, mashine zake 
zilipitwa na wakati kutokana 
na kuibuka kwa tekinolo-
jia mpya, na matangi yake 
makubwa eneo la Kipevu hay-
atumiki.

Baada ya kutwaa matangi ya 
KPRL, KPC itaanza mchakato 
wa kuongeza uwezo wa kuhi-
fadhi mafuta kwa kuongeza 
lita zaidi ya 100 milioni za bid-
haa za mafuta ya kusafirisha 
kwa wauzaji wa mafuta ndani 
ya nchi. Afisa wa cheo cha juu 
wa Kampuni ya Kenya Pipe-
line aliyezungumza na MyGov 
katika matangi ya kuhifadhi 
mafuta ya Kipevu, Mombasa 
alisema kwamba kutwaa ma-
tangi hayo kutakuwa kwa 
mpango wa kukodisha. KPRL 
ilianzishwa 1960 na serikali 
ya Kenya na kampuni ya Shell 
and British Petroleum na il-
inuiwa kuhudumia eneo la 
Afrika Mashariki kwa kusafi-
sha mafuta yaliyoagizwa bila 
kusafishwa na kuuza bidhaa 
za mafuta yaliyosafishwa kwa 
masoko ya Afrika Mashariki.

NA JOSEPH NG'ANG'A (KNA)

Shirika la Ustawi wa Chai Kenya 
(KTDA) limetoa bonasi ndogo ya Sh.5.5 
bilioni kwa wakulima wa mashamba 
madogo ya chai nchini kuwakinga dhidi 
ya kupanda kwa gharama ya maisha. 
Waziri wa Kilimo Mithika Linturi alisema 

kwamba mnamo Desemba 2022 katika 
Mkutano Mkuu wa Kila Mwaka wa KTDA 
(AGM), aliomba Bodi kuwazia kulipa 
bonasi ndogo kwa wakulima Januari ili 
waweze kulipa karo ya shule ikizingatiwa 
shule zitafunguliwa baadaye mwezi huu. 
Linturi alisema kwamba KTDA inasima-
mia jumula ya viwanda 71 na serikali im-
ejitolea kusaidia kuimarisha mapato ya 
wakulima wa chai.

“Sekta ya Chai ni muhimu kwa ukuaji 
wa uchumi wetu kwa kuwa inachangia 
asilimia mbili ya pato la nchi (GDP) na 
asilimia nne ya pato la kilimo, huku sekta 
hiyo ikisaidia 650,000 anbao viwanda 
vyao vinasimamiwa na KTDA,” alisema.

Linturi alieleza kuwa kutokana na 
habari ambazo wamekuwa wakipata, 
uzalishaji wa chai umeongezeka katika 
miezi ya Novemba na Desemba kutokana 
na mpango wa ruzuku ya mbolea ambao 
serikali inatekeleza.

“Kama serikali, tutaendelea kufanya 
kazi kuhakikisha kwamba gharama 

TEKINOLOJIA 
Kaunti kuwekeza 
katika tekinolojia 
ya kubadilisha taka 
kuwa mbolea.
UK 3

UVUMBUZI
Egerton yaunda aina 
mpya ya mbegu za 
mimea za kuhimili 
mabadiliko ya 
tabianchi  

UGATUZI  
Kiwanda cha 
Sh800 milioni cha 
kubadilisha maji 
taka kujengwa 
Uk 6

TATHMINI YAKO YA WIKI
www.mygov.go.ke

TOLEO No. 27/2022-2023

JANUARI 17, 2023 

Furaha KTDA ikilipa 
wakulima wa chai 
bonasi ya Sh5.5b 

Waziri wa Kilimo 
Mithika Linturi 
alisema kwamba 
mnamo Desemba 
2022 katika Mkutano 
Mkuu wa Kila 
Mwaka wa KTDA 
(AGM), aliomba 
Bodi kufikiria kulipa 
bonasi ndogo kwa 
wakulima Januari ili 
waweze kulipa karo 
ya shule ikizingatiwa 
shule zitafunguliwa 
baadaye mwezi huu

ENDELEA UK 2

82M
Kiasi cha pesa 
kilichotumika 

kwenye mpango 
wa kitaifa chini 

ya Wizara ya 
Kilimo kupiga 
jeki wakulima 

Bungoma

200
Idadi ya malori 
ambayo hutupa 
taka katika jaa 
la taka la Gioto 
katika mtaa wa 

London, Nakuru 
kila siku

14,000
Familia katika 

kaunti tano 
ambazo 

zilinufaika 
kutokana na 
chakula cha 

msaada chini 
ya mpango 

wa Wakenya 
Tulindane 

100M
Lita za mafuta 
ambazo Kenya 

Pipeline 
itahifadhi baada 

ya kununua 
mabomba mapya  

25,000
Idadi ya vituo 
vya Wifi kote 

nchini ambavyo 
serikali inanuia 

kuanzisha 

30
Maharagwe 
kwenye kila 

ganda ambazo 
aina za kisasa za 
mbegu huzalisha

Takwimu 
za wiki

Waziri wa Kilimo (CS) Mithika Linturi 
akihutubu jijini Nairobi alipotangaza 
bonasi ya Sh5.5B ambayo  KTDA italipa 
wazalishaji majani chai wadogo.

UK 9

Kenya Pipeline 
yaimarisha 

uwezo wake, 
kuhifadhi 

mafuta zaidi
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

MWALIKO WA TENDA

Privatization Commission (PC) inaalika maombi ya tenda kutoka kwa  wanaotoa huduma za bima na 
washauri kuhusu uuzaji kutoka huduma zifuatazo na ushauri kama inavyofafanuliwa kwenye stakabadhi 
tofauti za tenda/RFP.

JINA LA TENDA NAMBARI YA 
TENDA

SIKU NA WAKATI 
WA KUFUNGWA  

WALIOTENGEWA

1) Tenda ya utoaji wa bima 
ya GPA kwa wafanyakazi 
na Bodi, Bima ya Wiba 
na ile ya Maisha kwa 
wafanyakazi (Kandarasi)  – 
(Marudio ya tangazo) 

Tarehe ya uzinduzi – 17.01.2023

PC/08/2022 – 2023 31.01.2023 saa 5.00 
asubuhi

Wazi kwa watoaji 
huduma za bima 
(wazi kwa mashirika 
ya bima yaliyosaji-
liwa na kampuni za 
mawakala wa bima)

2) RFP ya utoaji wa Huduma 
za Ushauri kuhusu ubinaf-
sishaji wa  Agro Chemical 
and Food Company 
Limited (ACFC) 

Tarehe ya uzinduzi – 17.01.2023

PC/09/2022 – 2023 31.01.2023 saa 5.00 
asubuhi

Wazi kwa Wataalamu 
waliohitimu

Wanaopenda kutuma maombi wanaweza kuchukua nakala ya stakabadhi za tenda bila malipo, kutoka 
kwa tovuti ya Tume www.pc.go.ke au https://www.tenders.go.ke/website na wanapasa kufahamisha 
Tume mara moja kupitia kwa email info@pc.go.ke.

MKURUGENZI MKUU/CEO

TENDA YA KUTOA BIMA YA GPA KWA WAFANYAKAZI NA BODI, BIMA 
YA WIBA NA BIMA YA MAISHA KWA WAFANYAKAZI (KANDARASI) NA 

RFP KWA UTOAJI WA HUDUMA ZA USHAURI KUHUSU UBINAFSISHAJI WA  
AGRO CHEMICAL AND FOOD COMPANY LIMITED (ACFC)

Kenya Ordnance Factories Corporation (KOFC) inaalika maombi kutoka kwa wauzaji kutoa huduma zifua-
tazo:

NOTISI YA TENDA

Nambari ya Tenda Maelezo ya Huduma Tarehe ya mwisho

KOFC/OT/GEN/001/22-23 Utoaji wa Huduma za Bima 4:00 asubuhi 01 Februari 2023

KOFC/OT/BAKERY/002/22-23 Kununua na kusambaza sukari 4:00 asubuhi 02 Februari 2023 

KOFC/OT/ BAKERY /003/22-23 Kununua mchanganyiko wa 
vifaa vya kupakizia

4:00 asubuhi 02 Februari 2023

KOFC/OT/GEN/002/22-23 Utoaji wa huduma za uchukuzi 4:00 asubuhi 02 Februari 2023

Wauzaji bidhaa wanaweza kuchukua stakabadhi za tenda bila malipo kutoka kwa tovuti yetu  www.kofc.co.ke. 
Stakabadhi  zilizopakuliwa zinapasa kujazwa  kwa mujibu wa maagizo yaliyotolewa  na kuwekwa ndani ya san-
duku la tenda katika Kenya Ordnance Factories Corporation (Lango Kuu) kwenye barabara ya Eldoret - Kitale 
mnamo au kabla ya tarehe zilizoonyeshwa dhidi ya kila tenda saa 4.00 asubuhi.

Hati zilizopangwa kulingana na kurasa;  Moja asili na Nakala yake zilizowekwa ndani ya bahasha iliyojazwa Nam-
bari ya Tenda na Maelezo pamoja na Dhamana ya Tenda ya kiasi kilichoonyeshwa kwenye kila stakabadhi za tenda 
kutoka kwa taasisi ya kifedha iliyoidhinishwa na Benki Kuu ya Kenya inapasa kutumwa kwa:

Kenya Ordnance Factories Corporation
P.O Box 6634-30100
Eldoret-Kitale Road

Kenya
Tel: +254 794 517 532

Tenda zitafunguliwa mara moja mbele ya waliotuma maombi au wawakilishi wao ambao wataamua kuhudhuria.  

Wanaotuma maombi wanahimizwa kutembelea mara kwa mara tovuti ya KOFC kupokea maelezo zaidi/staka-
badhi za ziada kuhusu tenda.
Wanaotuma maombi wanashauriwa kukagua sampuli za vifaa vya kupakizia kabla ya kuwasilisha maombi ya 
tenda. Sampuli zinapatikana katika lango kuu la kuingia katika KOFC nyakati za kazi.

Maombi ya tenda yatakayowasilishwa kuchelewa hayakubaliwa
M K ONG’OYI
Meja Jenerali
Mkurugenzi Mkuu

KOFC 
KENYA ORDNANCE FACTORIES 

CORPORATION

ENDELEA KUTOKA UK 1
BY MOSES WEKESA (KNA)

Kenya has invited an 
international movie su-
perstar, Leonardo DiCap-
rio, to film his next movie 
project in the country to 
educate, motivate and en-
courage local film indus-
tries and as part of efforts 
to promote local tourist 
attraction sites to an inter-
national audience.

Youth Affairs, Sports 
and Arts Cabinet Secre-
tary, Ababu Namwamba, 
announced that Kaka-
mega Forest, Kisumu and 
Homa Bay are some of 
the sites selected, where 
scenes for the movie will 
be filmed.

 “Leonardo DiCaprio is 
coming to Kenya to shoot 
a big movie. We have se-
lected places which we 
also want to see grow as 
tourist destinations,” he 
noted. Namwamba further 
said the engagement with 
the film actor is part of the 
government's efforts to 
improve the creative sec-
tor in general which in-
cludes film, music, sports, 
talents among others.

Speaking in Kakamega, 

CS Namwamba said the 
National Government will 
work with the Kakamega 
County Government to 
develop sports and the 
creative sector in general.

“We have agreed with 
Governor Ferdinand Bar-
asa to complete the on-
going works of Phase II 
of upgrading Bukhungu 
Stadium. On completion 
of terraces the stadium 
will have a sitting capacity 
of 30, 000 spectators,” he 
noted.

Once Phase II is com-
pleted, the CS announced 
that the National Gov-
ernment will take over 
to complete Phase three, 
which will include up-
grading of facilities, ab-
lution blocks, hospitality 
facilities and world stand-
ard changing rooms.

“And since Kenya is 
bidding to host the 2027 
African Cup of Nations, I 
see games of Afcon being 
played at Bukhungu Sta-
dium. We will also ensure 
when we have big events 
the Stadium will host,” he 
noted.

Gov't invites international 
actor to film next movie 

project on Kenyan grounds
ya uzalishaji utapungua 
ili wakulima wetu wanu-
faike,” alisema Waziri huyo 
na kuongeza kuwa kama 
wizara, wameagizwa na 
Rais kuhakikisha wakulima 
wa chai wananufaika na zao 
lao.

Alisema kwamba serikali 
inatafuta pesa za kufadhili 
ujenzi wa mitambo 11 am-
bayo itakuwa ikitengeneza 
chai ambayo inanunuliwa 
kwa bei nzuri katika soko 
ulimwenguni. Hatua hii 
itahakikisha kwamba 
Wakulima wa Kenya 
wataweza kupata pesa zaidi 
kutoka kwa zao lao.

“Pia serikali inaahidi 
kwamba ndani ya mwaka 
huu itaongeza uongezaji wa 
thamani katika chai yetu 
ili tuweze kupata angalau 
asilimia 50 ambayo itasaidia 

kupunguza kiwango 

cha chai isiyotengenezwa 
tunayouza nje ya nchi,” 
alisema Linturi. Alisema 
kwamba Wizara imealika 
wadau wa sekta ya kibinafsi 
kuwekeza katika uongezaji 
thamani, huku serikali iki-
jiandaa kujenga vituo vya 
watumiaji katika maeneo 
spesheli ya uchumi hasa 
katika Dongo Kundu, am-
bako uongezaji thamani chai 
utakuwa ukifanyiwa.

“Vituo hivi vya wa-
tumiaji vitakapokamilika, 
wale ambao hawatakuwa 

na uwezo wa kujenga mi-
tambo ya kuongeza tham-
ani wataweza kupata vituo 
vya serikali na kupakia chai 
yao na kuiuza nje ya nchi,” 
alieleza Waziri.

Linturi aliongeza kuwa 
balozi za Kenya ni mabalozi 
wa chai ya Kenya na wana-
jaribu kuzihimiza ziendelee 
kutafuta masoko ya chai ya 
Kenya na mazao mengine. 
“Masoko yetu makubwa ya 
chai ni Pakistan na Egypt 
na bado tunahisi kwamba 
tunaweza kupata zaidi kwa 

kutafuta masoko men-
gine,” alisema. Mwenyekiti 
wa KTDA Holdings David 
Ichoho alisema kwamba 
Sh2.7 bilioni kati ya zilizo-
tolewa ni malipo ya bonasi 
ndogo ya viwanda, am-
bazo wakurugenzi walipiti-
sha maazimio ya kulipa 
wakulima wao bonasi 
ndogo.

Ichoho alisema kwamba 
Sh.2.8 bilioni zinazosalia zi-
talipwa wakulima kwa chai 
waliyopeleka viwandani 
mwezi Desemba.

Furaha KTDA ikilipa wakulima 
wa chai bonasi ya Sh.5.5 Bilioni

Niunda kikosi 
cha kuharaki-

sha utaratibu 
wa kulainisha 
ugavi wa mapato-
Mvurya
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NAFASI ZA KAZI

BODI YAVIWANGO VYA UHASIBU SEKTA YA UMMA

Bodi ya Viwango vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (PSASB) ni Idara Huru ya Serikali inayojitegemea 
iliyoanzishwa kwa Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma (PFM) Na.18 ya mwaka 2012. Bodi ina juku-
mu la kutoa mifumo na kuweka viwango vya uendelezaji na usimamizi wa uhasibu, mifumo ya ukaguzi 
wa fedha na wa ndani kwa vyombo vyote vya serikali na mashirika ya umma.

Ili kuongeza uwezo wa kitaasisi kutekeleza majukumu yake, Bodi inatafuta kuajiri watu waliohitimu na 
wenye uwezo kujaza nafasi zifuatazo zilizoachwa wazi:

S/No. Namba Nafasi Kiwango Idadi 

1. PSASB/1/2023 Meneja Fedha na Hesabu  ASB 3 1

JINSI YA KUTUMA MAOMBI

Maelezo ya kina ya kazi na mahitaji ya nafasi hiyo hapo juu yanapatikana katika www.psasb.go.ke/
careers

Iwapo unaweza kuonyesha kwa uwazi uwezo wako wa kutimiza mahitaji yaliyowekwa, tafadhali tuma 
ombi lako kupitia kiungo kilichotolewa kwenye tovuti ya PSASB na utume CV yako kupitia barua pepe, 
nakala za vyeti vya elimu na kitaaluma na hati nyingine yoyote muhimu kwa anwani 
recruitment@psasb.go.ke. 

Tafadhali onyesha nambari ya marejeleo juu ya mada ya barua pepe. Wagombea walioorodheshwa 
watahitajika kuwasilisha vyeti vyao vya kibali/kutii kutoka kwa CID, HELB, EACC, CRB & KRA. Maombi 
yote yanapaswa kupokelewa kabla ya tarehe 2 Februari, 2023  saa 5.00 jioni.

PSAB ni mwajiri anayetoa nafasi sawa za ajira. Ombi la yeyote atakayepatikana             
akidanganya litafutiliwa mbali. PSAB huwa haitozi malipo yoyote kutuma maombi ya kazi. 

Wanawake, Vijana na Walemavu wanahimizwa kutuma maombi.

NA JANE NGUGI  
(KNA) 

Serikali ya kaunti ya 
Nakuru inashirikiana 
na sekta ya kibinafsi 

ili kuinua uwekezaji katika 
tekinolojia za kubadilisha 
taka kuwa mbolea, kawi na 
mafuta.

Afisa Mkuu wa Mazingira, 
Kawi, Mali Asili na Mab-
adiliko ya Tabia nchi katika 
kaunti hiyo Bw Kennedy 
Barasa alisema kwamba 
uzalishaji wa stima ku-
toka taka una uwezo wa 
kupunguza uharibifu wa 
mazingira na kuongeza na-
fasi za ajira. Akizungumza 
alipoongoza timu kutoka 
Bodi ya Usimamizi wa Jiji 
katika ziara ya jaa la Gioto 
mtaani London, Barasa 
alisema kwamba ukuaji 
haraka wa miji, kuimarika 
kwa hali ya uchumi ya na 
viwanda kumebadilisha 
usimamizi wa taka kuwa 

moja wapo ya changa-
moto kuu zinazokumba 
miji mikuu Kenya. “ Hii 
inahitaji Kaunti ya Nakuru 
kupunguza, kutumia tena, 
na kubadilisha taka. Mi-
pango mizuri ya usafi in-
aweza kusaidia kaunti yetu 
kuimarisha hali ya sasa ya 
ushughulikiaji wa taka na 
kuokoa pesa. Ni lazima tu-
tumia kwa dharura uwezo 
wa kawi tulio nao katika 
taka kupitia tekinolojia zi-
nazopatikana za kufanya 
taka kuwa kawi na pia ku-
weka mipango ya mikakati 
ya utekelezaji wa tekinolo-

jia hizi,” alisema Afisa 

Mkuu huyo. Wawekezaji 
kadhaa, wa humu nchini 
na kimataifa, wamewahi 
kuomba serikali ya kaunti 
kubadilisha taka kuwa bi-
ashara lakini hatimaye wa-
nanyamaza.

Serikali ya kaunti tayari 
imeanza kukarabati jaa hilo 
la ekari 30 na imechukua 
hatua za kuzuia uvujaji wa 
taka katika barabara ya 
Nakuru kwenda Kabarak 
msimu wa mvua. Idara ya 
mazingira pia imegawanya 
jaa hilo katika sehemu 
ambazo taka inayoweza 
kubadilishwa na inayooza 
zinatupwa kwa kuten-
ganishwa. Barasa, ambaye 
aliandamana na Meneja 
wa Bodi ya Jiji la Nakuru 
Bw Gitau Thabanja na Afisa 
Mkuu wa Mipango ya miji 
Bw Kamau Kuria alisema 
kwamba kaunti inazun-
gumza na wadau tofauti 
kuhusu usimamizi na njia 

bora za kubadilisha na ku-
karabati jaa hilo. Alisisitiza 
umuhimu wa kuzingatia 
uwezo wa kubadilisha taka 
kuwa kawi ili kuleta mab-
adiliko chanya kwa jamii.

Afisa Mkuu huyo alisema, 
“ Tunahitaji tekinolojia 
bunifu na mbinu ambazo 
zitaleta mabadiliko kuhusu 
tunavyofikiria, kutumia 
na kufanya na taka za ny-
umbani, viwandani na 
biashara. Nakuru inafaa 

kuzingatia mambo matano 
ya kufikiria, kukataa, ku-
punguza, kutumia upya 
na kubadilisha ili kugeuza 
taka kuwa mali.”

Ukosefu wa usimamizi 
unaofaa wa taka umesaba-
bisha uchafuzi wa hewa, 
mchanga na maji, kutishia 
afya ya umma, mazingira 
na viumbe na kuongezeka 
kwa viwango vya taka ka-
tika maziwa na mito ya Na-
kuru.

 Barasa aliongeza kuwa 
kutoka ubunifu katika usi-
mamizi wa taka kupitia 
mbinu tano, Nakuru in-
aweza kutatua changamoto 
hiyo na pia kuunda ajira, 
kuinua ukuaji wa uchumi, 
kuimarisha afya na mazin-
gira. Alisema hii inachangia 
kuwa na kaunti ya watu 
wenye furaha, salama na 
afya nzuri na kuokoa pesa 
nyingi za kaunti.

Kaunti kuwekeza katika 
tekinolojia ya kubadilisha 

taka kuwa mbolea

Tunahitaji 
teknolojia ya 

kisasa kusaidia 
namna tunashu-
ghulikia takaka-
ta,” -Barasa

Serikali kuchunguza viwanja vipya 
vilivyojengwa kote nchini-Waziri
NA JUSTUS ANZAYA  

(KNA)

Waziri wa Mich-
ezo, Utamaduni 
na Sanaa Ababu 

Namwamba ameagiza 
uchunguzi wa viwanja vy-
ote vilivyojengwa majuzi 
kote nchini kubaini iwapo 
pesa zilizowekezwa katika 
vituo hivyo vya Michezo 
zilitumiwa vyema. Nam-
wamba aliyezungumza 
baada ya kutembelea 
Uwanja wa maonyesho ya 
Kilimo wa Njukiri kaunti 
ya Embu alifichua kwamba 
serikali inapanga kujenga 
uwanja wa kisasa katika 
eneo hilo kwa maandalizi 
ya sherehe za Madaraka 
Dei Juni 1, 2023. Waziri 
alisema kwamba uwanja 
huo utakapokamilika 
utakuwa na vifaa vya 
kisasa vya michezo. “ Nina 
matumaini kwamba tuta-
jenga uwanja wa kisasa 
hapa ukiwa na vifaa vingi 
vya michezo,” alisema.

Baada ya kutembelea 
uwanja wa Moi uliojengwa 
majuzi

Embu wakati wa uta-
wala ulioondoka, Waziri 
alisikitika kwamba mwa-
nakandarasi alifanya kazi 
mbaya na kwamba uwanja 
huo hauakisi kiwango cha 

pesa ambacho serikali 
ilitenga kwa ujenzi wa 
uwanja huo.

Alilalamikia hali mbaya 
ya uwanja wa michezo wa 
Moi ambao unasemekana 
uligharimu Sh180 milioni, 
akisema hakuna kilicho-
fanywa kamwe katika 
uwanja huo.

“Ni aibu kubwa kwa mtu 
kudai alitumia Sh180 mil-
ioni kufanya kazi mbaya 
tunayoona hapa,” alisema 
na akaongeza kuwa ame-
andikia barua Mhasibu 
Mkuu afanye uchunguzi 
wa viwanja vyote vipya 

vilivyojengwa nchini mi-
aka ya hivi majuzi kote 
nchini.

Namwamba alisema 
kwamba ukaguzi huo 
utakapokamilika, hatua 
za kisheria zitachukuliwa 
yeyote atakayepatikana 
alihusika na ubadhirifu wa 
pesa zilizonuiwa ujenzi wa 
viwanja

Alisema kwamba ame-
patia Mkaguzi Mkuu siku 
60 kufanya uchunguzi 
wa viwanja vya michezo 
vilivyojengwa majuzi kote 
nchini.

Akishukuru serikali 
kwa kupanga kujenga 
uwanja wa michezo katika 
uwanja wa maonyesho 
ya kilimo, Gavana Cecily 
Mbarire alisema kwamba 
kaunti ya Embu itanufaika 
pakubwa kutoka ujenzi wa 
uwanja huo wa michezo.

“ Ninafuraha kwamba 
serikali iliona inafaa ku-
jenga uwanja wa mich-
ezo na tuko na furaha 
kwa sababu tunajua ma-
zuri utakaoleta,” alisema 
Mbarire.

Kuboreshwa kwa 
uwanja wa michezo wa 
Moi na ujenzi wa uwanja 
katika uwanja wa mao-
nyesho ya kkilim Njukiri 
umepangwa kuanza Feb-
ruari mwaka huu.

Waziri wa Michezo, 
Utamaduni na Sanaa 
Ababu Namwamba
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA. NA. YA 
ZABUNI

MAELEZO YA HUDU-
MA

TAREHE 
YA KUAN-
ZA KWA 
ZABUNI

MKUTANO 
UNAOTAN-
GULIA 
ZABUNI

TAREHE YA 
MWISHO

1. KP1/9A.2/OT/
019/ICT/22-23

Ununuzi wa huduma 
za usaidizi na utunzaji 
wa mfumo wa usi-
mamizi wa nakala na 
rekodi za kibiashara- 
EDRMS (Case 360)

Jumatano
14.12.2022

N/A Jumatano 
27.12.2022
saa 10.00 
a.m.

2. KP1/9A.3/OT/
14/22-23

Usambazaji wa 
vyombo na vifaa kwa 
ukaguzi wa huduma 
za kibiashara & mau-
zo na kiufundi

Jumatano
14.12.2022

N/A Alhamisi
05.01.2023 
saa 10.30 
a.m.

3. KP1/9A.2/OT/
020/ICT/22-23

Utoaji wa usaidizi 
na utunzaji wa kila 
mwaka kwa IP PBX 
na leseni za usajili wa 
kila mwaka

Alhamisi
15.12.2022

N/A Jumatano 
04.01.2023 
saa 10.00 
a.m.

4. KP1/9A.3/OT/
17/22-23

Usambazaji wa  HT 
Fittings, Surge 
Arrester, Termina-
tions Joints, Lugs na 
Service Turrets

Alhamisi
15.12.2022

N/A Jumatano 
18.01.2023 
saa 10.30 
a.m.

5. KP1/9A.4/OT/
TPT/03/22-23

Kazi za kukarabati 
na utengenezaji 
zilizopendekezwa 
katika karakana ya 
Transport Central 
Workshop (Ruaraka)

Alhamisi 
13.12.2022

Jumatatu
09.01.2023
at 10.00 a.m.

(Ukumbi 
Ruaraka, 
Transport 
Workshop 
Boardroom)

Ijumaa
20.01.2023
saa 10.00 
a.m.

Kenya Power inaalika zabuni kutoka kwa wazabuni ili kutoa huduma zifuatazo:-

Nakala za zabuni zilizo na mahitaji ya zabuni zilizo hapo juu zinaweza kupatikana kutoka kwenye 
tovuti ya Kenya Power (www.kplc.co.ke) kuanzia tarehe zilizoonyeshwa hapo juu. 

MENEJA MKUU 
USAMBAZAJI NA USAFIRISHAJI www.kplc.co.ke

MWALIKO WA ZABUNI 

NO. JINA LA TENDA NAMBARI YA TENDA WALIO-
HITIMU

TAREHE YA MWISHO

1. UTOAJI WA HUDUMA ZA UTOA-
JI CHETI CHA ISO 9001:2015

KPPF/PROC/2-A/01/2023 WAZI Alhamisi  Februari 2, 2023 
saa 5.30 asubuhi

2. PROVISION OF INTERNAL 
AUDIT SERVICES

KPPF/PROC/2-A/02/2023 WAZI Jumanne  Februari 7,  2023 
saa 5.30 asubuhi

Stakabadhi za tenda zinazofafanua mahitaji ya tenda zilizotajwa hapo juu zinaweza kupatikana kutoka kwa mtandao wa 
Kenya Power Pension Fund  www.kppf.co.ke  kuanzia Januari 17, 2023   bila malipo. Wanaotuma maombi wanahitajika 
kutuma baruapepe kwa tenders@kppf.co.ke ili kupokea ufafanuzi na/au mawasiliano inapohitajika.

Stakabadhi za tenda zilizojazwa na kufungwa kwenye bahasha na kuandikwa jina na nambari ya tenda zinapasa 
kutumwa kwa: -

CEO & TRUST SECRETARY
Kenya Power Pension Fund, 
Stima Plaza Annex, Kolobot Road, Parklands
P.O Box 1548 – 00600  Nairobi, Kenya.
na kuwekwa ndani ya sanduku la tenda lililoko Ground � oor, Stima Plaza Annex karibu na eneo la 
li� i.

Ili kupokelewa mnamo au kabla ya tareje ya mwisho iliyoonyeshwa hapo juu.  Tenda zitafunguliwa hapo baadaye mbele 
ya waliotuma maombi au wawakilishi wao ambao wataamua kuhudhuria katika Kenya Power Pension Fund, Stima Plaza 
Annex Ground � oor, Kolobot Road, Parklands, Nairobi.

Isipokuwa kujibu ufafanuzi kutoka kwa KPPF, waliotuma maombi hawapaswi kuwasiliana au kujadili kuhusu swala lolote 
linalohusiana na tenda baada ya tarehe ya mwisho ya kutuma maombi na kabla ya kupokea ilani ya kupewa tenda au 
kutoshinda, inavyohitajika.    Mawasiliano kama hayo yatafanya ombi kutupiliwa mbali.

NOTISI YA TENDA
 Kenya Power Pension Fund inaalika mashirika kutoa huduma zifuatazo;

SHERIA YA UWEKEZAJI NA WACHAMBUZI WA FEDHA, NA. 13 YA 2015

TAARIFA YA VIGEZO VILIVYOIDHINISHWA VYA USAJILI

Sheria ya Wachambuzi wa Uwekezaji na Fedha, namba 13 ya mwaka 2015 (Sheria) inatoa nafasi ya uan-
zishwaji, mamlaka na kazi za Taasisi ya Wachambuzi wa Uwekezaji na Fedha (Taasisi), uchunguzi na
usajili wa Wachambuzi Walioidhinishwa wa Uwekezaji na Fedha, na kwa madhumuni yaliyounganishwa.

Kwa mujibu wa vifungu vya 16 (2) na (3) vya Sheria ya Uwekezaji na Wachambuzi wa Fedha Namba 13 ya 2015 
(IFA Act), Baraza la Taasisi ya Wachambuzi Walioidhinishwa wa Uwekezaji na Fedha, kwa kushauriana na Baraza 
la Mitihani, linatathmini kusajili kama Wanachama Kamili, watu ambao kwa sasa ni watendaji katika masuala ya 
fedha tasnia ya huduma na wana uzoefu wa angalau miaka kumi (10) kufikia tarehe 7 Juni 2017 ilimradi watu 
hao watimize vigezo vifuatavyo:
1.      kwamba wana ujuzi wa kutosha wa sheria za Kenya, ikiwa ni pamoja na sheria ya ushuru na sheria 

zinazosimamia masoko ya fedha kama ilivyobainishwa na Baraza la Mitihani (kasneb);
2.    kwamba wana uzoefu wa kutosha katika uwekezaji na uchambuzi wa kifedha katika usimamizi 

mkuu kwa sasa;

3.    kwamba wana mwenendo wa kitaaluma unaokubalika na tabia ya jumla ambayo kwa maoni ya 
Kamati ya Usajili inawafanya watu hao kuwa watu wanaofaa na wanaofaa kusajiliwa;

4.     kwamba wawe na digrii husika, ikiwezekana Shahada ya Uzamili katika Fedha, Uwekezaji, Benki, 
Uchumi, Takwimu, Sayansi ya Hakimiliki, au shahada sawa na hiyo kutoka vyuo vikuu vinavyotam-
buliwa na kuthibitishwa;

5.     kwamba wana sifa zinazofaa za kitaaluma, ikiwezekana CIIA, CFA, FIA, CPA, au sifa zinazolingana 
na CIFA, zinazotambuliwa na Taasisi; na

6.        kwamba wanakidhi matakwa ya Sura ya 6 ya Katiba ya Kenya.
 Waombaji watahitajika kufanya mtihani maalum utakaopelekea tathmini kufanywa kwa pamoja na Taasisi 

na Baraza la Mitihani, na pia watafanya mtihani wa maadili na uadilifu wa Taasisi kwa kuzingatia kifungu 
kidogo cha 8 (f) cha Sheria ya IFA. Kwa mujibu wa Sheria ya IFA, waombaji wanatakiwa kuridhisha Kamati 
ya Usajili kwamba wana mahitaji muhimu na wanastahili kusajiliwa kama wanachama Kamili wa Taasisi.

Watu ambao wanastahiki kusajiliwa kama ilivyoainishwa katika mahitaji hapo juu wanaweza kuwasilisha 
fomu ya maombi iliyojazwa ipasavyo iliyojazwa kwa madhumuni haya pamoja na CV ya kina iliyosasishwa 
kupitia tovuti ya usajili ya mtandaoni ya Taasisi kwenye www.icifa.co.ke kuanzia tarehe 1 Januari 2023
hadi tarehe 31 Machi 2023. Maombi yatakayotumwa baada ya tarehe ya mwisho hayatazingatiwa.

2 Tarehe 8 Desemba 2022
FA Diana Muriuki-Maina         FFA Dr. Jonah Aiyabei                                   FA Einstein Kihanda
CEO/Katibu                         Mwenyekiti, Kamati ya Usajili                          Mwenyekiti wa Taasisi

TANGAZO LA ZABUNI
Mamlaka ya Ushindani Kenya (Mamlaka) ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Ushindani 
Namba.12 ya 2010. Jukumu la Mamlaka ni kuimarisha ustawi wa watu wa Kenya kwa kukuza na kulinda 
ushindani wenye ufanisi katika masoko na kuzuia ukosefu wa haki na mwelekeo potoshi.

Mamlaka inakaribisha zabuni kutoka kwa mashirika  yenye nia na yenye uwezo kutoa zabuni zifuatazo:

No Namba ya Marejeleo Maelezo ya Tenda Uhitimu Tarehe ya 
kufunga na 
wakati

1. CAK/TEND/003/2022-2023 Utoaji wa Usaidizi wa Mfumo 
na Utunzaji wa Mfumo wa 
Kusimamia Kesi (CMS) na 
Mfumo wa Kudhibiti Hati 
(DMS).

Wazi kwa 
Wote

31 Januari 2023, saa 
12.00 Mchana

2. CAK/DISP/01/2022-2023 Utupaji wa Magari              
Yasiyotumika

Wazi kwa 
Wote

31 Januari 2023, saa 
12.00 Mchana

Nyaraka za zabuni zinapatikana kutoka kwa Tovuti ya Taarifa ya Ununuzi wa Umma (PPIP) 
https://www.tenders.go.ke na Tovuti ya Mamlaka www.cak.go.ke. Zaidi ya hayo, makampuni ya zabuni 
yanapaswa kuwasilisha taarifa/mawasiliano yao kwa Meneja wa Mamlaka, Usimamizi wa Mfumo wa 
Usambazaji kupitia barua pepe: scm@cak.go.ke kabla ya tarehe ya mwisho ya uhifadhi wa kumbukumbu 
na mawasiliano ya siku zijazo, ikiwa ni pamoja na ufafanuzi na/au nyongeza, iwapo  kuna yoyote

Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa ipasavyo ziwasilishwe katika bahasha iliyofungwa, iliyo na alama ya jina 
la zabuni na nambari ya kumbukumbu. Hati ziwekwe kwenye sanduku la zabuni lililoko kwenye Orofa ya 
chini ya Makao Makuu ya Mamlaka au zitumwe kwa anwani iliyo hapa chini.

                        Kaimu Mkurugenzi Mkuu,
                        Mamlaka ya Ushindani ya Kenya,
                        Shirika la Reli la Kenya, Makao Makuu, Orofa ya Chini,
                        P.O.Box 36265-00200,
                        Barabara ya Haile Selassie, Workshop Road,
                        NAIROBI.

Zabuni zitafunguliwa baadaye katika Ukumbi wa Mikutano wa Mamlaka, Orofa ya Chini mbele ya wazabuni 
au wawakilishi wao wanaochagua kuhudhuria. Zabuni zilizochelewa hazitazingatiwa.
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

ISO 9001:2008     C e r t i f i e d.                                                                      

NO NAMBA YA TENDA MAELEZO AINA KUFUNGA

1. MOT/04/2022-2023 Zabuni ya Uchapishaji wa Usanifu, 
Usambazaji na utoaji wa Kalenda 
kwa Idara ya Utalii

Wazi Tarehe 23 Januari 
2023 saa 11.00 
asubuhi

WIZARA YA UTALII, WANYAMAPORI     
NA TURATHI

TANGAZO LA MWALIKO WA ZABUNI

Idara ya Utalii

Wizara ya Utalii, Wanyamapori na Turathi, Idara ya Utalii inawaalika wazabuni waliohitimu kutoa 
huduma zifuatazo: -

1.     Idara ya Utalii inakaribisha zabuni kutoka kwa wagombeaji wanaostahiki kwa Usanifu, Uchapishaji, 
Usambazaji na Uwasilishaji wa Kalenda.

2.     Wazabuni wanaostahiki (uthibitisho wa usajili unahitajika) wanaweza kupakua seti kamili ya hati 
ya zabuni kutoka kwa tovuti ya Idara ya Jimbo kwa Utalii: www.tourism.go.ke au tovuti ya Hazina  
www.supplier.treasury.go.ke bila malipo yoyote. Wazabuni wanaopakua hati wanapaswa 

 kujisajilisha na Idara kupitia Barua pepe: procurement@tourism.go.ke ili kupata ufafanuzi wowote 
au nyongeza iliyotolewa.

3.     Utoaji wa zabuni utafanywa chini ya Mbinu ya Ushindani ya Kitaifa kwa kutumia hati sanifu ya 
zabuni. Zabuni iko wazi kwa Wazabuni wote wenye sifa na nia.

4.     Nyaraka za zabuni zilizokamilishwa zinapaswa kuwasilishwa zikiambatana na dhamana ya zabuni 
 iliyotolewa na Benki ya Biashara inayoheshimika au Kampuni ya Bima iliyoidhinishwa na Mamlaka 

ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma kwa kiasi cha KES 100,000 (shilingi laki moja pekee). Dhama-
na ya zabuni itakuwa halali kwa muda wa siku mia moja na arobaini (140) kutoka tarehe ya ufunguzi 
wa zabuni. Kushindwa kutoa dhamana ya zabuni katika muundo sahihi, chanzo sahihi, thamani 
sahihi na kipindi cha uhalali kutasababisha ombi la mzabuni kufutiliwa mbali.

5.      Mzabuni ataratibu kurasa zote za hati za zabuni zilizowasilishwa kwa kufuatana.

6.     Nyaraka za Zabuni Zilizokamilishwa, Halisi na Nakala katika bahasha zilizofungwa, zilizoandikwa 
nambari ya zabuni MOT/04/2022-2023 za Uchapishaji, Usambazaji na Uwasilishaji wa Kalenda na 
zisizo na dalili zozote za mzabuni zinapaswa kushughulikiwa kwa: -

                                      KATIBU MKUU
                                      WIZARA YA UTALII, WANYAMAPORI NA TURATHI
                                      IDARA YA UTALII
                                      S.L.P 30027-00100
                                      NAIROBI

        na kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni kwenye Orofa ya 8 katika Jengo la Hazina ya Utalii, Nairobi 
ili ipokewe tarehe 23 Januari, 2023 saa 11.00 asubuhi au kabla. Zabuni zilizowasilishwa zitafun-
guliwa hadharani katika Chumba cha Mikutano cha orofa ya 9, Jengo la Hazina ya Utalii, punde tu 
baada ya tarehe na wakati wa kufunga uliotajwa hapo juu mbele ya wazabuni au wawakilishi wao 
watakaochagua kuhudhuria.

7.      Zabuni zitakazochelewa zitakataliwa.

8.     Bei zilizonukuliwa lazima zijumuishe VAT na Ushuru wote wa Serikali, lazima ziwe katika Shilingi za 
Kenya, na lazima zisalie kuwa halali kwa siku mia moja arobaini (140) kuanzia tarehe ya kufunguliwa 
kwa zabuni.

9.    Serikali inahifadhi haki ya kukataa zabuni yoyote na inaweza kubatilisha mchakato wa zabuni na 
kukataa zabuni zote wakati wowote kabla ya kutolewa kwa kandarasi bila hivyo kuwa na dhima 
yoyote kwa mzabuni au wazabuni walioathirika.

10.  Anwani ya kupata maelezo zaidi kuhusu zabuni ni procurement@tourism.go.ke, na Jengo la Haz-
ina ya Utalii, Nairobi, orofa ya 8, Chumba 820.

KATIBU WA WIZARA
WIZARA YA UTALII, WANYAMAPORI NA TURATHI
IDARA YA UTALII
S.L.P 30027,00100
NAIROBI.

NA EMMANUEL MASHA NA 
SIRONIK WAITHERA (KNA)

MAMLAKA ya shughuli 
za Baharini nchini (KMA), 
imeanzisha msako dhidi ya 
vyombo vya usafiri wa ma-
jini, ambavyo havijasajiliwa 
na kupewa leseni ya kuhu-
dumu katika maji ya humu 
nchini.

Msimamizi wa KMA eneo 
la Pwani Bw Alex Munga, 

alisema msako huo un-
alenga kuhakikisha kuwa 
tahadhari za kiusalama zi-
mechukuliwa. Bw Munga 
aliwataka wanaomiliki vy-
ombo hivyo kuvisajili na 
kuvichukulia leseni kutoka 
kwa mashirika husika, 
kabla ya kuyaendesha ma-
jini.Licha hayo alieleza 
kuwa, KMA itakumbatia 
sera itakayowaruhusu wa-

takaopatikana na makosa 
ya vyombo vyao kuelea bila 
leseni, havipitii katika njia 
ya kawaida ya mahakam-
ani.Alieleza kuwa KMA 
itawapa watakaopatikana 
wakiendesha vyombo hivyo 
bila leseni, muda wa kukata 
leseni hizo ndani ya muda 
utakaowekwa..“Ili watu 
wengi wafuate kanuni, KMA 
na afisi ya mkuu wa mash-

taka (ODPP) zitashirikiana 
kupinda sheria ili watakao-
patikana wakiendesha vy-
ombo vya majini bila leseni 
watatia saini makubaliano,” 
alisema. Makubalianao hayo 
yatakuwa ya kukubali ku-
fuata sheria ya usajili huo 
kwa muda utakaokuwa 
umetengwa, badala ya njia 
ya mahakama,” alisema Bw 

Mung’a.  Akizungumza na 
wanahabari katika Mbuga 
ya wanyama wa majini ya 
kitaifa ya Malindi baada 
ya msako ulionasa wami-
liki watatu wa vyombo vya 
majini visivyosajiliwa,, 
Munga alisema msako huo 
haunuiwi kunyanyasa wa-
miliki wa vyombo na wa-
hudumu.

“Msako huu haunuiwi 
kunyanyasa mtu yeyote, 
lakini ni wa kuhimiza watu 
kusajili vyombo vyao. Hau-
lengi vyombo vya wavuvi 
au watalii, lakini vyombo 

vyote vinavyohudumu 
nchini,” alisema. Alisema 
kwamba mamlaka hiyo in-
ataka kutambua na kufanya 
wamiliki wa vyombo hivyo 
kuwajibika na kwa hili ku-
wezekana, wamiliki wote 
wa vyombo vya baharini la-
zima wasajiliwe na KMA na 
kupata leseni wanazotakiwa 
ili kuhudumu. Alisema KMA 
ndiyo mamlaka iliyo na ju-
kumu la kusajili vyombo vya 
baharini lakini hili vyombo 
hivyo viweze kuhudumu, ni 
lazima vipate leseni kutoka 
kwa mashirika husika.

KMA yasaka vyombo vya baharini 
visivyosajiliwa kuinua usalama

3
Wamiliki wa vyombo 
ambavyo havijasajiliwa

Information on these tender notices and documents detailing the requirements, tendering procedures and 
guidelines should be downloaded from our website at https://www.kaa.go.ke/corporate/procurement/ 
or https://suppliers.kaa.go.ke/irj/portal or Public or Procurement Information Portal at www.tenders.
go.ke free of charge. 

Bidders are advised to note that bidding process for the tenders is through our online tender portal at 
https://suppliers.kaa.go.ke/irj/portal. For any information or clarifications, please contact us through our 
email, tenders@kaa.go.ke 

Canvassing for the tender by the tenderer or by proxy shall lead to automatic disqualification of their tender.

MANAGING DIRECTOR/CEO

REFERENCE NUMBER TENDER DESCRIPTION PRE-BID MEETING/
SITEVISIT-OPTIONAL

CLOSING/
OPENING 
DATE

KAA/OT/WAP/0091/2022- 2023 Re-Tender for Provision of Cleaning 
Services for General Areas, Toilets 
at Wilson Airport. 

(Eligibility Duly Registered 
Persons Living with Disability 
only (PWD’s)

The mandatory site visit  
has been scheduled on 
25th January 2023 at 
11:00am

31/01/2023 
at 11.00  a.m.

KAA/OT/WAP/0092/2022- 2023 Provision of Environmental 
Management Services at Wilson 
Airport.

(Grass cutting, vegetation control, 
gardening, afforestation, buffer 
zone, drainage, cleaning of all 
paved areas and garbage 
collection)

(Eligibility Duly Registered Youth 
Group and Women Enterprises)

The mandatory site visit  
has been scheduled on 
26th January 2023 at 
11:00am

31/01/2023 
at 11.00  a.m.

KAA/OT/UKUNDA/0093/2022-
2023

Re-Tender for Provision of 
Cleaning Services at Ukunda 
Airstrip.

(Eligibility Duly Registered Youth 
Group, Women and People living 
with Disability Owned Enter-
prises)

Bidders will be required 
to seek through the 
email address, 
tenders@kaa.go.ke 
for prior appointment 
before visiting the sites.

1/02/2023 
at 11.00  a.m.

KAA/OT/KIA/0094/2022-2023 Provision of Cleaning Services at 
Kisumu International Airport.

(Eligibility Duly Registered Youth 
Group, Women and People living 
with Disability Owned Enter-
prises)

Bidders will be required 
to seek through the 
email address, 
tenders@kaa.go.ke 
for prior appointment 
before visiting the sites.

1/02/2023 
at 11.00  a.m.

KAA/OT/HQS/0095/2022-2023 Framework Contract for Procure-
ment of Various Tyres for Heavy 
Equipment/Plant, Motor Vehicles 
and Motor Cycles for Kenya Air-
ports Authority.

N/A 2/02/2023 
at 11.00 a.m.

KAA/OT/MLD/0096/2022-2023 Provision of Cleaning Services for 
General Areas, Washrooms, Pest 
Control, Fumigation and Waste 
Management at Malindi Airport.

(Eligibility Duly Registered Youth 
Group, Women and People living 
with Disability Owned Enter-
prises)

Bidders will be required 
to seek through the 
email address, 
tenders@kaa.go.ke 
for prior appointment 
before visiting the sites.

2/02/2023 
at 11.00 a.m.

TENDER ADVERTISEMENT NOTICE
The Kenya Airports Authority invites sealed tenders from eligible firms for the following tenders: -
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

S/No. Nafasi Gredi Idadi ya Nafasi Marejeleo

1. Meneja, Uhasibu wa Fedha na Kuripoti NTSA 4 1 NTSA/01/2023/02

2. A� sa Mkuu wa Fedha NTSA 6 1 NTSA/01/2023/03

3. Mkaguzi Mkuu wa Ndani NTSA 6 1 NTSA/01/2023/04

4. A� sa Mkuu - Usimamizi wa Mradi na
Uhamasishaji wa Rasilimali

NTSA 6 1 NTSA/01/2023/05

5. A� sa Ukaguzi II - Mifumo NTSA 8 1 NTSA/01/2023/06

www.ntsa.go.ke

TANGAZO LA KAZI

National Transport 
and Safety Authority

Mamlaka ya Kitaifa ya Usa� ri Salama Barabarani (NTSA) ni Shirika la Serikali lililoanzishwa kupitia Sheria ya 
Bunge; Sheria Namba 33 ya tarehe 26 Oktoba 2012. Mamlaka imepewa jukumu la kusimamia ipasavyo sek-
ta ndogo ya usa� ri wa barabarani, kupunguza ajali za barabarani na kupoteza maisha kutokana na hali hiyo.

Kwa mujibu wa jukumu hili, Mamlaka inataka kuajiri watu wenye ari ya juu, wenye dira na mwelekeo wa matokeo
kujaza nafasi zifuatazo:

1.   MENEJA, UHASIBU WA FEDHA & KURIPOTI (DARAJA LA NTSA 4) - KUMB NTSA/01/2023/02
 Kuripoti kwa Naibu Mkurugenzi, Fedha mwenye kazi anawajibika kwa uhasibu wa kifedha na kazi ya kuripoti ya idara ya 

fedha.

2.  AFISA MKUU WA FEDHA (DARAJA LA NTSA 6) - KUMB NTSA 01/2023/03

 Kuripoti kwa Meneja, Uhasibu wa Fedha na Kuripoti mwenye kazi atawajibika kwa miradi na usimamizi wa mali.
3.  MKAGUZI MKUU WA NDANI (DARAJA LA NTSA 6) - KUMB NTSA 01/2023/04
 Kuripoti kwa Meneja, Ukaguzi wa Ndani mwenye kazi atawajibika kukagua na kutathmini mfumo wa udhibiti wa ndani, 

kutathmini utoshelevu wao, ufanisi na kupendekeza mapendekezo ya uboreshaji wao.
4.  AFISA MKUU- USIMAMIZI WA MRADI NA UHAMASISHAJI WA RASILIMALI (DARAJA LA NTSA 6) - 

KUMB: NTSA 01/2023/05
 Kuripoti kwa Meneja Mkakati na Mipango ya Biashara, mwenye kazi atasaidia katika Uratibu wa Mradi na Uhamasishaji wa 

Rasilimali. A� sa pia atafanya mazoezi ya Ufuatiliaji na Tathmini ya programu za Mamlaka pamoja na kuandaa na kuwasil-

isha ripoti za mara kwa mara.
5.  AFISA UKAGUZI II - MIFUMO (DARAJA LA NTSA 8) - KUMB NTSA 01/2023/06
 Kuripoti kwa A� sa Mkuu wa Ukaguzi - Mifumo, mwenye kazi atawajibika kwa maendeleo na utekelezaji wa mpango wa 

ukaguzi wa kila mwaka wa Mifumo ya Taarifa.
 Wagombea wanaovutiwa na nafasi hiyo hapo juu wanatarajiwa kutimiza mahitaji na uzoefu yaliyoelezwa katika yetu  

tovuti www.ntsa.go.ke.

 Maombi yanapaswa kutumwa kwenye Mapokezi ya O� si Kuu ya Mamlaka, 316 Upper Hill Chambers Ground � oor, 2nd 
Ngong Avenue, au kutumwa kwa;

                                                                              Mkurugenzi Mkuu,
                                                              Mamlaka ya Kitaifa ya Usa� ri Salama Barabarani,
                                                                        P.O. Box 3602-00506, Nairobi

 Maombi yote yasipokewe kupita saa 5.00 jioni, Jumanne, tarehe 31 Januari 2023

 NTSA ni mwajiri aliyejitolea kutoa nafasi sawa na usawa wa kijinsia. Vijana, Wanawake na Watu Wenye Ulemavu 
wanahimizwa kutuma maombi. Tafadhali kumbuka kuwa wagombea walioorodheshwa pekee ndio tutawasiliana 
nao. Ombi la yeyote atakayepatikana akidangaya litafutiliwa mbali.

NA EMMANUEL MASHA 
(KNA)

Serikali ya kaunti ya 
Kilifi, itajenga ki-
wanda cha kubadilisha 

maji taka kwa gharama ya 
Sh800 milioni mjini Ma-
lindi kutengeneza matofali 
ya makaa kutatua shida ya 
kawi katika eneo la Pwani 
Kaskazini.

Akitoa tangazo hilo, 
Gavana wa Kilifi Gideon 
Mung’aro alisema kwamba 
hivi karibuni atazindua ki-
wanda kinachojengwa eneo 
la

 Sabaki, kaunti ndogo ya 
Malindi kwa ufadhili kutoka 
Benki ya Dunia.

M u n g ' a ro  a l i s ema 
kwamba kiwanda hicho ki-
tatumia taka ya binadamu 
kutoka vyoo katika miji ya 
Malindi na Watamu kuten-
geneza makaa ya mawe 
yatakayouziwa wakazi na 

kupunguza kutegemea 
makaa ya miti kuna-
kolaumiwa kwa uharibifu 
wa mazingira.

Gavana alisema kwamba 
makaa hayo yataten-
genezwa kutoka kwa 
mchanganyiko wa rojorojo, 

maganda ya nazi na matawi, 
akiongeza kuwa mradi huo 
ni sehemu ya ajenda ya seri-
kali yake kusafisha mji wa 

Malindi na mazingira yake 
kwa lengo la kufufua sekta 
ya utalii.

  “Malindi unafaa kuwa 
safi. Tayari tuko na wa-
shirika wa maendeleo na 
katika muda wa wiki moja 
au mbili tutakuwa tukizin-
dua mradi mkubwa wa usafi 
Sabaki ambao tutatengen-
eza makaa ili watu waache 
kukata miti,” alisema. 
Mung’aro alisema kwamba 
serikali yake, kwa usaidizi 
wa washirika wa maen-
deleo, imeanza ujenzi wa 
vyoo vilivyopangwa vy-
ema katika miji ya Malindi 
na Watamu, mradi ambao 
utagharimu takriban Sh120 
milioni.

Gavana alisema kwamba 
vyoo hivyo vya kisasa, vi-
takuwa na miongoni mwa 
huduma zingine, bafu ya 
kisasa zilizo na vifaa vya 
kisasa.

 “Ninataka kusema wazi 
hapa kwamba, vyoo hivi 
vitakapokuwa tayari, vita-
simamiwa na makundi ya 
vijana na wanawake. Hii 
pia itakuwa njia nyingine 

ya kuunda nafasi za ajira,” 
alisema.

Alisema kwamba ana-
taka kuimarisha mfumo wa 
kuondoa maji katika mji 
wa Malindi ambao alisema 
umekuwa tatizo maendeleo 
ya mji huo wa kitalii na pia 
kumaliza shida ya kila mara 
ya uhaba wa maji.

“ Katika siku za kwanza 
100 nikiwa ofisini, nilian-
zisha usambazaji wa dawa 
katika vituo vyetu vyote 
vya afya na sasa tumemaliza 
shida ya ukosefu wa dawa. 
Shida tuliyo nayo sasa ni 
mahali pa kuhifadhi dawa, 
tumelazimika kuziweka ka-
tika wodi,” alisema.

Gavana wa KIlifi, Gideon Mung'aro ahutubia waumini wa kanisa la JCC, mjini Malindi wakati 
wa ibada ya Jumapili. PICHA: EMMANUEL MASHA

Kiwanda cha Sh800 milioni cha 
kubadilisha maji taka kujengwa

Ningependa 
kusema kuwa 

pindi tu vyoo 
hivi vitakapoku-
wa tayari vitasi-
mamiwa na vijana 
na kinamama.” 
-Mung'aro

   

Serikali ya Kenya imepokea msaada wa kifedha kutoka kwa Hazina ya Kitaifa ya Kustawisha Kilimo (IFAD) 
kufadhili Mradi wa Usimamizi wa Maliasili wa Chemichemi ya Upper Tana na inatarajia kutumia sehemu ya 
mapato kwa ajili ya utafutaji wa huduma za ushauri zinazotolewa na washauri binafsi kama sehemu ya timu 
ya kufanya Tathmini ya Kukamilisha Mradi (PCR)

Mradi wa Usimamizi wa Maliasili wa Chemichemi ya Upper Tana (UTaNRMP) sasa unawaalika Washauri 
Binafsi wanaostahiki chini ya maeneo ya utaalamu yafuatayo: -

             1.      Mtaalamu wa Uchumi na Fedha - UTaNRMP/PCR/001/2022-23

             2.      Mtaalamu wa Maliasili/Mazingira - Kumb Na. UTaNRMP/PCR/002/2022-23

             3.      Mtaalamu wa Maji - UTaNRMP/PCR/003/2022-23

             4.      Mtaalamu Fiduciary - Namba ya Kumb: UTaNRMP/PCR/004/2022-23

             5.      Mtaalamu wa Ulengaji, Jinsia na Vijana - Ref Na. UTaNRMP/PCR/005/2022-23

             6.      Mtaalamu wa Uboreshaji wa Mfumo wa Kilimo- Ref Na. UTaNRMP/PCR/006/2022-23

Washauri wanaovutiwa wanaweza kupata maelezo zaidi kuhusu washauri, jinsi ya kutuma maombi na tarati-
bu za kuorodheshwa katika www.utanrmp.or.ke, na www.water.go.ke

Hati za Ombi Lililokamilishwa la Maonyesho ya Nia (REOI) zilizo katika bahasha iliyofungwa wazi na yenye 
alama ya mtaalam husika na nambari ya kumbukumbu zinapaswa kushughulikiwa na kutumwa kwa:
                                                 Mratibu wa Mradi,
                             Mradi wa Usimamizi wa Maliasili wa Chemichemi ya Upper Tana,
                                                P.O BOX 996-60100
                                             Simu: 254-68-2231376/2231517
                                                                EMBU

au kuwekwa kwenye Sanduku la Zabuni lililo kwenye lango kuu la ofisi za EMBU West Water zilizopo Barabara 
ya Embu-Meru mkabala na Shule ya Msingi ya Kangaru DEB au ichapishwe ili kufikia anwani iliyo hapo juu 
mnamo 7 Februari 2023 au kabla, kabla ya saa 11:00 asubuhi.

Ufunguzi utafanyika tarehe 7 Februari 2023 saa 11:00 asubuhi mbele ya wazabuni au wawakilishi wao 
wanaochagua kuhudhuria katika ofisi za Mradi, Kituo cha Nyaraka cha MKEPP. Zabuni za kielektroniki na 
mawasilisho yaliyochelewa hayatakubaliwa bila kujali hali.

OMBI LA MWALIKO WA ZABUNI
(Washauri Binafsi)

WIZARA YA MAJI, USAFI NA UNYUNYIZAJI

MRADI WA USIMAMIZI WA MALIASILI WA CHEMICHEMI YA UPPER TANA (UTaNRMP)
P.O. Box 996-60100 Embu; Tel 068 22 31376; Email:utanrmp@gmail.com   www.utanrmp.or.ke

IDARA YA MAJI NA USAFI
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NA JERRY ABUGA (MEDIA 
COUNCIL OF KENYA)

Serikali imehakikishia 
wanahabari kwamba 
itabuni mazingira 

bora kwa sekta hiyo ku-
fanya kazi yake kwa ku-
weka  sheria ya kuiwezesha 
kutimiza malengo yake.

Katibu wa Utangazaji na 
Mawasiliano katika Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano 
na Uchumi Dijitali, Pro-
fesa Edward Kisiang’ani 
alipongeza Baraza la 
kusimamia uanahabari 
kwa kuongoza juhudi za 
kubadilisha sheria za zam-
ani kuhusu shughuli za wa-
nahabari nchini ili kupatia 
nchi sera yenye nguvu ya 
kuongoza shughuli za wa-
nahabari.

“Serikali inatambua na-
fasi muhimu ya uhuru wa 
wanahabari. Tutasaidia 
wanahabari kutekeleza ju-
kumu lao katika kuchangia 
masuala ya maslahi ya ki-
taifa kupitia ripoti sahihi,” 
alisema katibu huyo.

Profesa Kisiang’ani ali-
yekuwa akizungumza 
katika mkutano wa ku-
chunguza mkakati ul-
ioandaliwa na Baraza la 
Wanahabari la Kenya

 (MCK) alisema kwamba 
serikali itashirikiana kwa 
karibu na wanahabari 
kushinikiza utoaji wa hu-
duma na kutimiza ajenda 
yake ya maendeleo akisema 
kwamba nchi zilizo na vy-
ombo vya habari vinavyo-
nawiri vina ajenda nzuri ya 
maendeleo.

“Hatuna mpango wa ku-
piga vita yeyote, ikiwemo 
vyombo vya habari kwa 
kuwa uhuru wa uanahabari 
umehakikishwa katika 
Katiba. “Badala yake, tuta-
shirikiana na wadau wote 
kuweka sheria ambazo zi-
tanyoosha shughuli za ua-
nahabari nchini na Baraza 
la Wanahabari linapaswa 
kuwa msitari wa mbele ka-
tika juhudi hizi,” alisema 
Katibu huyo wa wizara.

Hata hivyo, alionya ma-
shirika ya habari dhidi ya 
kuwanyanyasa wafan-
yakazi hasa kufuatia kua-
chishwa kazi na kukatwa 
mishahara katika vyombo 
vya habari nchini hivi ma-
juzi.

“Wamiliki wa vyombo 
vya habari vya kibinafsi 
hawafai kuruhusiwa kut-
ishia uwepo wa uanahabari 
kupitia mbinu mbaya za bi-
ashara. Wafanyakazi katika 
vyombo vya habari lazima 
walindwe kutoka biashara 
zinazowatesa”.

Alifichua kwamba seri-
kali, kupitia Shirika la Ma-
tangazo ya Serikali (GAA), 
imejitolea kusaidia vyombo 
vya habari, na akaongeza 
kuwa kufikia sasa imetoa 
pesa za kulipa madeni am-
bayo shirika linadaiwa.

“Miongoni mwa Sh 1.2 
bilioni zinazodaiwa na wa-
naotoa matangazo, kufikia 
sasa tumelipa kampuni za 
habari Sh244 milioni. Hata 
hivyo, hakuna kampuni 
ya habari imetangaza hilo 
na nyingi zinaendelea ku-
futa kazi wafanyakazi wao. 
Hii sio haki na haifai ku-
ruhusiwa,” alisema.

Alihimiza Baraza La 
Habari Kenya (MCK) ku-
zungumza na wamiliki 
wa vyombo vya habari 
wakumbatie  miundo ya 
biashara na utaalamu wa 
kuripoti na pia akarai 
mashirika ya habari ku-
kumbatia ubunifu katika 
shughuli zao yanapokum-
batia dijitali.

Profesa Kisiang’ani pia 
alihimiza Baraza la Habari 
Kenya kutekeleza jukumu 
lake la kuinua utaalamu 
katika uanahabari.

“Kama mdhibiti, Baraza 
la Habari linapaswa ku-
hakikisha wanahabari wa-
natoa ripoti sahihi. Tume 
ya Malalamishi kuhusu ua-

nahabari inapaswa kutam-
bua ukiukaji wa Kanuni za 
Mwongozo wa Uanahabari 
Kenya na kuongoza wana-
habari ipasavyo,” alisema.

Katibu wa Wizara 
alishauri wanahabari ku-
dadisi manifesto ya seri-
kali na kuripoti kwa usawa 
masuala kuhusu

Kilimo, Biashara Ndogo 
na za Kati, nyumba na 
makao, huduma za afya na 
mfumo mkubwa wa dijitali, 
mazingira na mabadiliko ya 
tabia nchi.

“Serikali imejitolea kuwa 
na ushirikiano na wana-
habari ili kuimarisha utoaji 
wa huduma na kiwango 
cha maisha kwa Wakenya 
wote.

“Tuwe na majadiliano 
chanya na ninahimiza vy-
ombo vya habari kuepuka 
kuunga mirengo ya kisiasa 
kwa kuwa serikali hu-
badilika. Wanahabari wa-
nafaa kutekeleza jukumu 
lao bila kuegemea upande 
wote,” alisema Profesa 
Kisiang’ani.

Afisa Mkuu Mtendaji wa 
Baraza la Habari la Kenya 
David Omwoyo alisema 
kwamba Baraza hilo lime-
anza kuchunguza Mpango 
wake wa Mkakati kutokana 
na mabadiliko ya dijitali 
katika habari.

Alisema kwamba ku-
wekwa huru kwa ua-
nahabari kumesababisha 
ukuaji mkubwa wa habari 
na akahimiza mashirika 
ya habari kuzingatia utaal-
amu.

Serikali yasisitiza itaendelea 
kusaidia sekta inayotatizika 

ya uandishi habari

244M
Pesa zilizotolewa kwa 

vyombo vya habari

WIZARA YA MAJI, USAFI NA         
UNYUNYIZAJI

MRADI WA USALAMA WA MAJI NA USTAHIMILI WA HALI 
YA HEWA KENYA (KWSCRP)

MRADI NA: P117635

1.    Serikali ya Kenya imepokea ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia kugharamia Mradi wa Usalama na Kustahimili 
Hali ya Hewa Kenya na inakusudia kutumia sehemu ya mapato kutoka kwa ufadhili huu kwa malipo ya Mshauri 
wa Unakili na Utathmini wa Mradi wa Unyunyiziaji Maji wa Lower Nzoia.

2.      Lengo kuu la Huduma za Ushauri ni kutoa hesabu kamili na ya kimfumo ya utendaji na matokeo ya mradi kwa kutath-
mini matokeo, umuhimu na ufanisi dhidi ya malengo yaliyokubaliwa, na viashiria muhimu vya utendaji vilivyoelezwa 
katika mfumo wa matokeo ya mradi. Hii itakuwa hati katika hati ya ICR ambayo hutoa akaunti ya serikali na kulisha 
moja kwa moja kwenye ripoti ya Benki yenyewe ya ICR. Kwa hivyo, malengo ya msingi ya kazi hii ni kama ifuatavyo.

              a)  Fanya tathmini ya mradi ili kubainisha kiwango ambacho KWSCRP imefikia Mradi Malengo ya Maendeleo 
                  (PDOs) na viashirio vya athari vinavyohusiana. Miongoni mwa mambo mengine, tathmini inapaswa:
  

i.  Hutathmini na kuorodhesha shughuli na matokeo ya shughuli.
  
ii.  Tathmini matokeo na matokeo ya muda mrefu ya operesheni dhidi ya malengo yaliyokubaliwa; kwa 

kuzingatia kutoa ushahidi wa mafanikio ya malengo ya mradi na mchango wa shughuli zinazosaidiwa 
na matokeo kwa matokeo ya maendeleo ya mradi;

  
ii.  Inatathmini uendelevu wa matokeo, kama mradi haukushughulikia au kuchukua baadhi ya shughuli, 

je, hizi zitaendelezwaje?

iv.  Tathmini mambo muhimu na matukio yanayohusu Benki, serikali ya Kenya, KfW, washirika wengine, 
na mazingira ya nje (ikiwa ni pamoja na nje ya udhibiti wa wadau wa utekelezaji) wakati wa maandal-
izi, wakati wa kuingia na utekelezaji, ambayo yaliathiri utendaji na matokeo.

v.  Kukosoa utendaji wa serikali (ikiwa ni pamoja na Vitengo vya Utekelezaji wa Miradi - PIUs) wakati wa 
maandalizi na utekelezaji wa mradi kwa msisitizo maalum juu ya mafunzo ambayo yanaweza kusaidia 
katika siku zijazo; na

vi.  Kosoa utendaji wa Benki.

vii.  Eleza mipangilio ya uendeshaji wa mradi wa baadaye (au miradi kama hiyo ya ufuatiliaji).

b) Hati kwa utaratibu na kisayansi hali ya sasa ya viashiria muhimu vya mradi, na maalum mkazo katika viashiria 
vya kiwango cha matokeo, na uendelevu wa matokeo.

c) Jaza kiolezo cha ndani cha mradi wa ICR kama itakavyotolewa na Mtaalamu wa Usimamizi wa Maarifa wa 
KWSCRP.

3.       Kwa Masharti ya kina ya Marejeleo ya kazi hii ikijumuisha malengo mahususi, upeo wa majukumu, ufunguo   zi-
naweza kuwasilishwa, muda, uwezo, sifa na mahitaji mengine, tafadhali tembelea tovuti ya Mradi:

            www.tender.go.ke

4.  Muda wa huduma ya ushauri ni siku 30 zilozosambazwa katika muda usiozidi miezi 3 tangu tarehe ya kuanza.

5.   Wizara ya Maji, Usafi na Unyunyizaji sasa inakaribisha mashirika ya ushauri yanayostahiki (“Washauri”) ili kuonye-
sha nia yao ya kutoa Huduma. Washauri Wanaovutiwa wanapaswa kutoa habari inayoonyesha kuwa wana sifa 
zinazohitajika na uzoefu unaofaa kutekeleza Huduma. Vigezo vya uorodheshaji mi kama yafuatayo:

 a)      Umuhimu na ufaafu wa biashara ya msingi ya mwombaji kwa kazi hiyo.
 (b)     Angalau uzoefu wa miaka kumi (10) katika Ufuatiliaji, Tathmini na Utafiti. Kampuni lazima
                       iwe imefanya angalau miradi mitano (5) ya Ufuatiliaji, Tathmini na Utafiti nchini Kenya au 
                      Afrika Mashariki.
             (c)      Awe na uzoefu wa kufanya tathmini ya mradi hasa katika sekta ya kilimo na maji/umwagiliaji

d)     Ustadi bora wa kuandika ripoti unaothibitishwa na ripoti tatu (3) za hivi majuzi za maendeleo    
        zenye ukubwa sawa
(e)    Mshauri lazima awe na ujuzi katika upimaji wa ubora na upimaji na
(f)     Mahiri katika programu za uchanganuzi wa data kama vile SPSS, Epi-info au STATA

Kumbuka: i)    Kampuni inapaswa kutoa ushahidi ili kuunga mkono tajriba/mgawo uliotajwa na sambamba
                         marejeleo ya mteja/na au vyeti vya kukamilika.
                 ii)    Data ya wataalam muhimu (CV) haitatathminiwa katika hatua hii.

6.   Washauri wanaovutiwa wanashauriwa kuangalia kwenye aya ya 1.9 ya Miongozo ya Benki ya Dunia: Uteuzi na 
Ajira ya Washauri [chini ya Mikopo ya IBRD na Mikopo na Ruzuku za IDA] na Wakopaji wa Benki ya Dun-
ia, Januari 2011 iliyorekebishwa Julai 2014 (“Miongozo ya Mshauri”), kuweka sera ya Benki ya Dunia kuhusu 
mgongano wa maslahi.

7.     Mashirika yanaweza kushirikiana kwa njia ya ubia au ushauri mdogo ili kuboresha sifa zao. Jukumu la kila mshirika 
katika chama lazima lielezwe wazi.

8.     Mshauri atateuliwa  kwa mujibu wa Mbinu ya Sehemu ya Sifa ya Mshauri (CQS) iliyowekwa katika Miongozo 
ya Benki ya Dunia: Uteuzi na Ajira ya Washauri [chini ya Mikopo ya IBRD na Mikopo & Ruzuku ya IDA] na 
Wakopaji wa Benki ya Dunia, Januari 2011 iliyorekebishwa Julai. 2014 (“Miongozo ya Mshauri”)

9.    Washauri wenye nia  wanaweza kupata maelezo zaidi muhimu katika anwani iliyo hapa chini wakati wa saa za kazi 
kati ya saa 0900 hadi 1600 kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa bila kujumuisha saa za chakula cha mchana (1300 hadi 
1400Hrs) na sikukuu za umma.

10.    Maelezo yaliyokamilishwa ya hati za riba kwa maandishi katika nakala tatu (3) lazima ziwasilishwe kwenye Sanduku 
la Zabuni kwenye Orofa ya Chini, Maji House au zitumwe kwa barua pepe au anwani iliyo hapa chini ili zipokewe 
tarehe 31 Januari 2023 saa 10.00 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kwa maelezo ya riba yatakayowekwa kwenye 
sanduku la zabuni, vifurushi vinapaswa kuwekewa alama wazi: “MSHAURI WA UNAKILI NA UTATHMINI KWA 
MRADI WA UNYUNYIZAJI MAJI WA LOWER NZOIA; NAMBA YA MKATABA: MOWSI/KWSCRP-1/001/2022-2023 
itumwe kwa:

                                                                  Katibu wa Wizara
                                                   Wizara ya Maji, Usafi na Unyunyizaji
                                                            Idara ya Unyunyizaji
                                       Mradi wa Usalama na Kustahimili Hali ya Hewa Kenya,
                                  Maji House Orofa ya 5, Chumba Na. 513/544/547, Barabara ya Ngong,
                                                            P.O. Box 49720-00100, Nairobi.
                                              Simu: +254 20 2716103 Ext. 42366/42335/42260
                                                        Barua pepe: procurement@kwscrp.org

IDARA YA UNYUNYIZAJI

MKOPO NA.: 5268-KE 

HUDUMA ZA USHAURI – UTEUZI MASHIRIKA
OMBI LA MWALIKO WA ZABUNI (REOI) 

LA
MSHAURI WA UNAKILI NA UTATHMINI 

ZABUNI NAMBA.: MOWS/KWSCRP-1/001/2022-2023 



JANUARI 17, 2023

8 | MATANGAZO
JANUARI 17, 2023

Funika 
mdomo 
unapopiga 
chafya

Nawa 
mikono na 
sabuni/
Sanitaiza

Jitenge 
na walio 
na virusi

Usiguse 
macho, pua 
au mdomo 
na mikono 
michafu

Pika nyama 
na mayai 
ziive. Usile 
chakula 
kibichi

Hakikisha 
maeneo 
yote ni safi

MATANGAZO | 9 

H
O

M
A

KI
KO

H
O

ZI

KUSHIN
D

W
A

 K
UPUMUA

MAU
M

IV
U

 K
OONI

KUUM
W

A
 N

A 
KIC

HWA

DALILI UZUIAJI
KOMESHA KOMESHA

“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

WIZARA YA MAJI, USAFI NA UNYUNYIZAJI

MWALIKO WA ZABUNI

1.        Serikali ya Jamhuri ya Kenya kupitia Wizara ya Maji, Usafi na Unyunyizaji imetenga fedhja kwa Mamlaka ya Kustawisha Maji ya Bonde la Ufa (NRVWWDA) kwa 
ajili ya kuwatafuta wakandarasi wa ujenzi wa Miradi ya Usambazaji Maji ndani ya Eneo lake.

2.       Mamlaka sasa inakaribisha zabuni kutoka kwa wazabuni wanaostahiki kwa ajili ya ujenzi wa Miradi ya Kusambaza Maji kama ifuatavyo:

MAMLAKA YA KUSTAWISHA MAJI YA NORTH RIFT VALLEY

No Namba ya Marejeleo ya 
Zabubni

Maelezo Uhitimu Tarehe ya kuzuru 
eneo kabla ya 
zabuni

Eneo la kukutana Tarehe na wakati 
wa kuwasilisha 
zabuni

1 NRV/GOK/WFS/TUR/2022-23/01 Uwekaji na Kazi za Kiraia 
za Mradi wa Kisima wa 
Nakwamekwi/ Kopeto

Wazi N/A N/A Februari 3, 2023 saa 
12:00 mchana

2 NRV/GOK/BH/UG/2022-23/02 Uchimbaji, Utayarishaji na 
Kazi za Kiraia katika Kisima 
cha Maji cha Kamoret 

Wazi N/A N/A Februari 3, 2023 saa 
12:00 mchana

3 NRV/GOK/WP/UG/2022-23/03
Kazi za Ukarabati na 
Upanuzi wa Bawa la Maji la 
Kamoret

Wazi Januari 20, 2023 saa 
10:00 asubuhi

Ofisi za NRVWWDA, 
Ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (OAG),
Jengo, Barabara ya 
Furfural, Eldoret

Februari 3, 2023 saa 
12:00 mchana

4 NRV/GOK/WP/EMC/2022-23/04 Kazi za Ujenzi za 
Mabwawa Madogo ya Maji 
ya Chepchor-Muruber

Imetengewa 
Makundi 
Maalum 
(Vijana, 
Wanawake na 
Walemavu)

Januari 23, 2023 saa 
10:00 asubuhi.

Kituo cha Soko la 
Chesongoch kando 
ya Barabara ya Biret-
wo-Tot

Februari 3, 2023 saa 
12:00 mchana

3.      Mahitaji ya lazima na taarifa za kufuzu ni kama ilivyoelezwa  katika nyaraka 
za zabuni husika.

4.      Wazabuni wanaohitajika wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka kwa 
Mamlaka ya Kustawisha Maji ya Bonde la Ufa (NRVWWDA, Afisa Mkuu 
Mtendaji, kupitia barua pepe info@nrvwwda.go.ke au procurement@
nrvwwda.go.ke 

5.        Seti kamili ya hati za zabuni kwa Kiingereza zinaweza kupakuliwa kuto-
ka kwa tovuti ya NRVWWDA www.nrvwwda.go.ke na www.tenders.
go.ke, bila malipo. Wazabuni wanaopakua hati za zabuni kutoka kwa 
tovuti LAZIMA wapeleke maelezo yao mara moja kwa info@nrvwwda.
go.ke, kwa rekodi na ufafanuzi wowote zaidi na nyongeza. na

6.       Zabuni zote lazima ziambatane na dhamana ya zabuni katika mfumo 
wa Dhamana ya Benki bila masharti kama ilivyoainishwa katika zabuni 
husika hati.

7.         Zabuni lazima ziwasilishwe kwa anwani iliyo hapa chini mnamo au kabla 
ya tarehe zilizoainishwa kwenye jedwali hapo juu. Zabuni zilizochelewa 
zitakataliwa. Zabuni zitafunguliwa hadharani mbele ya wawakilishi wote 

walioteuliwa wa wazabuni na mtu yeyote anayechagua kuhudhuria ka-
tika anwani iliyo hapa chini kwa tarehe husika kama inavyoonyeshwa 
kwenye jedwali hapo juu.

8.       Ufunguzi wa zabuni utaendana na Miongozo ya PPRA kama ilivyoain-
ishwa kwenye waraka Na. 02/2020 ambayo inaweza kupatikana kutoka 
kwa wavuti yao www.ppra.go.ke.

9.  Anwani ya taasisi nunuzi ni kama ifuatavyo;

                                Afisa Mkuu Mtendaji,
                          Mamlaka ya Kustawisha Maji ya Bonde la Ufa,
                         Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, (Orofa  ya 2), 
                               Barabara ya Furfural,            
                   Kinyume cha Kitengo cha Mitambo na Usafiri
                                        P.O. BOX 1012-30100,
                                       Mji wa Eldoret, Kenya.
                           Simu: 254-700 347 896/254-753 347 896;
                            Barua pepe: info@nrvwwda.go.ke

IDARA YA MAJI NA USAFI

ZABUNI YA USHINDANI WA KITAIFA

NA BEN MWENDWA (PCO)

Serikali ya Kitaifa na seri-
kali za kaunti zimeungana 
katika juhudi za kuokoa 
maisha huku nchi ikikabil-
iwa na hali mbaya baada ya 
mvua kufeli tena.

Hii ni kulingana na Wa-
ziri wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Maeneo Kame 
na Maendeleo ya Kikanda Bi 
Rebecca Miano.

Akishukuru hatua 
muhimu inayotekelezwa 
na washirika wa maende-
leo, sekta ya kibinafsi, wa-
dau wasio wa serikali na 
wasamaria wema Wakenya, 
Miano anasema kwamba 
serikali imeongeza juhudi 
za kukabili ukame ili kuk-
inga maisha na shughuli za 
kujikimu za wanaothiriwa 
na ukame.

Akihutubia wanahabari 
katika ofisi yake Nairobi, 
Miano alihakikishia taifa 
kwamba serikali inathibiti 
Hali na itafanya kila iwezalo 
kuokoa maisha.

“Tumetambua kaunti zi-
lizoathiriwa, kaunti ndogo 
na wadi ambazo zimeat-
thiriwa ili kuimarisha mis-
aada. Hatua zinategemea 

ripoti ya Kamati za 

Usimamizi za Kaunti
 (CSGs), ambazo zinasi-

mamiwa na magavana” 
alisema Miano. Kwa kuitikia 
mwito wa umma wa ku-
saidia serikali katika juhudi 
zake za kushughulikia 
mahitaji yanayoongezeka 
ya msaada wa binadamu, 
Rais William Ruto aliunda 
Kamati ya Kitaifa inayoon-
gozwa na Sekta ya Kibin-
afsi kushughulikia ukame. 
Serikali ilitwika kamati 
hiyo jukumu la kutafuta 
pesa za kusaidia juhudi zake 
za kukabiliana na hali in-
ayoendelea ya ukame. Hii 
imesaidia serikali kuka-
bili ukame kupitia chakula 
cha msaada; kutumia pesa 
waathiriwa; kupima na ku-
tibu wanaoathiriwa na uta-
pia mlo; kusambaza maji 

kwa malori; kutoa lishe ya 
mifugo na kununua mifugo.

Waziri alisema kwamba, 
katika mwezi wa Desemba 
2022 pekee kamati hiyo 
ilisambazia chakula cha 
msaada familia 14,300 ka-
tika kaunti

 5 chini ya mpango wa 
Wakenya Tulindane.

Msaada huo wa chakula 
ulilenga familia 2,860 katika 
kaunti ndogo zilizoathiriwa 
zaidi za Magarini (Kilifi), 
Mwingi Kaskazini (Kitui), 
Samburu Mashariki (Sam-
buru), Moyale (Marsabit) na 
Igembe Kaskazini (Meru).

“Tunashukuru kwa dhati 
wadau wote na Wakenya 
ambao wamejitokeza ku-
saidia na tunahimiza wadau 
wetu kuungana na serikali 
kupunguza ukosefu wa uw-

ezo na kuinua usaidizi wetu.
“Nachukua fursa hii 

kuhakikisha wananchi 
kwamba serikali imeji-
tolea kujenga ustahilimivu 
ili kuhakikisha hali yetu 
ya maandalizi imeshughu-
likiwa na hakuna mtu ata-
poteza maisha kutokana na 
njaa,” alisema Waziri.

Wizara hiyo, kupitia 
Mamlaka ya Taifa ya Kusi-
mamia Majanga inafuatilia 
kwa karibu hali ya ukame 
kupitia ushirikiano wa ma-
shirika tofauti yanayoth-
mini msimu wa mvua za 
vuli za 2022 kubaini athari 
zake kwa utoshelevu wa 
chakula.

Serikali yakumbatia hatua stahimilivu 
za kukabili athari za ukame mrefu

Serikali 
inajitolea 

kuchukua 
hatua kabambe 
kuhakikisha tuko 
tayari kukabiliana 
na hali yoyote
-Miano

Waziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Maeneo Kame na 
Ustawi wa Kikanda Bi Rebecca Miano akiwa afisini mwake

NA MATHEW CHEPKEWEL 
(MYGOV)

Huduma ya Taifa 
ya Maktaba 
Kenya (KNLS), 

na ubalozi wa China, 
Nairobi zimezindua 
ushirikiano unaonuiwa 
kuinua utamaduni na 
lugha za kitaifa za nchi 
hizo mbili. Akizun-
gumza na MyGov, Afisa 
Mkuu Mtendaji wa KNLS 
(CEO) Dkt Charles Nzivo 
alisema kwamba ush-
irikiano huo utaafikiwa 
kupitia ubadilishanaji 
wa majarida, mipango 
ya utamaduni na ku-
vumisha lugha kati ya 
ubalozi na Maktaba to-
fauti nchini Kenya.

Akizungumza wakati 
wa mkutano na maafisa 
wa ubalozi wa China 
na usimamizi wa KNLS 
waliomtembelea ka-
tika ofisi yake kufuatilia 
mazungumzo ya awali 
kuhusu ushirikiano kati 
ya Embassy na KNLS, 
Dkt Nzivo alisema 
kwamba pande zote 

zilitambua ushirikiano 
uliopo ambao umeleta 
michango ya vitabu na 
ufadhili wa masomo wa 
mfanyakazi mmoja wa 
Maktaba ambaye alisa-
firi China kwa masomo 
ya uzamili kabla ya 
mkurupuko wa janga 
la Covid 19 mwaka wa 
2020.

Afisa Mkuu Mtendaji 
huyo aliongeza kuwa 
timu hiyo ilijadili mae-
neo yaliyopendeke-
zwa ya ushirikiano na 
kukubaliana kuangazia 
michango ya vitabu ku-
faidi Maktaba na vitabu 
kuhusu China katika 
matawi yote ya KNLS 
nchini Kenya.

“KNLS na ubalozi 
wa China zitashiriki-
ana kuandaa tamasha 
za pamoja za filamu na 
maonyesho ya utama-
duni katika Maktaba 
Kuu Nairobi, Nairobi, 
makao makuu yab KNLS 
na maktaba kubwa 
zaidi,” alifichua Dkt 
Nzivo. 

KNLS, China zatia 
saini mkataba kuinua 
utamaduni, lugha asili
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“ Virusi havitembei, watu 
huvisambaza, tukiacha 

kutembea, virusi vitakufa”

NA JANE NGUGI (KNA)

Chuo Kikuu cha Egerton 
kwa ushirikiano na 
wadau wa kibinafsi na 

umma kimevumbua aina ya 
mimea inayotoa mavuno mengi 
na inayostahimili ukame na 
maradhi huku kikiendeleza 
juhudi za kuwafunza wakulima 
wakumbatie mbinu za kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia 
nchi.

Miongoni mwa aina zinazo-
toa mavuno mengi na kusta-
himili ukame zilizoruhusiwa 
sokoni na taasisi hiyo ni pamoja 
na Egerton Mbaazi M1, Mbaazi 
M2 Mbaazi 3 na Mbaazi M4), 
aina mpya 29 za mhongo , aina 
mpya za maharagwe za Tasha, 
Ciankui na Chelalang ambazo 
zinastahili kwa maeneo yenye 
joto na mbegu za njugu aina ya 
Nyota na Mwangaza.

Zingine ni aina mpya za 
mtama za EUS 130, EUS1, EU-
SS-10 na ‘EU-SS-11 na mbaazi 
(Saina ka1).

Mkurugenzi wa Bustani 
ya Kilimo -Sayansi wa Chuo 
Kikuu cha Egerton Profesa 
Paul Kimurto alisema kwamba 
kutokana na mabadiliko ya 
tabia nchi, wadudu na mara-
dhi ambayo hayakuwa au yali-
yokuwa nadra yanaongezeka 
na kuathiri mavuno na kusaba-
bishia wakulima hasara. Profes 

Kimurto alisema kwamba ku-
tokana na hali ya mabadiliko 
ya tabia nchi inayoshuhudiwa, 
Chuo Kikuu hicho na washirika 
wake, kimejitahidi kufanya 
utafiti na kupata aina zina-
zoweza kuzoea athari za hali ya 
anga.

“Mabadiliko ya Tabia nchi 
yamekuwa tisho kwa utoshel-
evu wa chakula kote ulimwen-
guni. Athari zake zinajumuisha 
mvua isiyotabirika, na ku-
pelekea mavuno kupungua na 

kuongezeka kwa gharama ya 
ya uzalishaji. Tukikosa kusaidia 
wakulima wetu kukumbatia 
kilimo kinachostahimili mab-
adiliko ya tabia nchi, uzalishaji 
utaendelea kupungua, na ku-
sababisha mapato kupungua, 
watu kukosa kazi na njaa,” 
alieleza.

Kwa kufanya utafiti na 
kukuza mbegu zinazostahi-
mili mabadiliko ya tabia nchi, 
Chuo Kikuu cha Egerton kime-
kuwa kikishirikiana na Taasisi 

ya Kimataifa ya Utafiti wa 
Mimea kwa Maeneo Kame ya 
Kitropiki (ICRISAT), Shirika la 
Kukagua Ubora wa Mimea (Ke-
phis), Mradi wa Utafiti wa Jamii 
(CARP+) na Shirika la Utafiti 
wa Kilimo na Ufugaji Kenya 
(KALRO).

Mashirika mengine ni Kituo 
cha Usimamizi wa Ubora katika 
Kilimo na Kilimobiashara En-
delevu (CESAAM), kampuni ya 
East African Breweries Limited 
(EABL), Shirika la Ukanda la 
Kujenga Uwezo wa Vituo Vikuu 
katika Kilimo (RUFORUM), na 
Wakfu wa MasterCard na Alli-
ance for a Green Revolution in 
Africa (Agra).

“Kunapaswa kuwa na 
ubunifu endelevu katika aina za 
mbegu zinazo stahimili ukame, 
aina zinatunza mazingira na 
usimamizi bora wa baada ya 
mavuno ili kupunguza hasara. 
Pia tumekuwa tukiwezesha 
wakulima waweze kufanya 
maamuzi yanayofaa kama 
kupanda wakati unaofaa na 
mumea unaostahili,” alisema 
Profesa Kimurto. Kulingana na 
mhadhiri huyo, matumizi ya 
ubunifu na tekinolojia za kilimo 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabia nchi ni kwa wakulima wa 
mashamba makubwa pekee.

“Ni muhimu kuwafunza 
wakulima wa mashamba ma-
dogo,” anaongeza.

NA ARNOLD LINGA 
MASILA (KNA)

Kikundi cha kwanza cha 
wanawake 15 kutoka sekta 
ya uchimbaji mdogo wa ma-
dini katika kaunti ya Taita 
Taveta wameamua kupata 
mafunzo ya mwezi mmoja 
kuhusu mbinu bora za ufu-
gaji wa nyuki ili wawe na 
ujuzi tofauti na kuwa na 
njia mpya bora za kujipatia 
mapato. Mafunzo hayo kwa 
usaidizi wa serikali ya kaunti 
na Catalyste+ yatawezesha 
wanawake hao kupata ufa-
hamu na mafunzo halisi 
kuhusu jinsi ya kutumia 
ufugaji wa nyuki kama shu-
ghuli ya uchumi, sio tu kwa 
kupata asali lakini pia kwa 
kutoa bidhaa zingine, la-

kini pia mlango wa utalii 
biashara. Akizungumza 
akiwa Mwatate wakati wa 
kuanzisha mafunzo hayo, 
Waziri wa Biashara, Utalii na 
Ushirika wa kaunti hiyo Bi 
Gloria Monikombo, alisema 
kwamba mpango huo una-
tumia mbinu tofauti kwa 
kuwa utaunda nafasi za moja 
kwa moja za ajira kwa wa-
nawake hao na pia kufun-
gua nafasi kubwa zaidi kwa 
nafasi katika sekta ya utalii 
biashara eneo hilo.

“Tunautazama mpango 
huu kutoka pande tofauti. 
Kwanza, utaunda nafasi za 
ajira moja kwa moja kwa 
wanawake hao. Pili, utaunda 
mamia ya kazi kwa wakazi 
wanaotamani biashara 
utalii,”alisema Monikombo.

“Hawa ni wanawake wa-
naotegemea mapato yao 
madogo wanayopata kutoka 
uchimbaji madini mdogo na 
wakiongeza kitu zaidi ka-
tika ujuzi wao kutawawez-
esha kijamii na kiuchumi,” 
aliongeza Monikombo. 
Wanawake katika uchim-
baji mdogo wa madini wa-
nachukuliwa kama kundi 
lililo kwenye hatari kwa 
kuwa wanahudumu ka-
tika hali ngumu ya kufanya 
kazi, malipo duni na wakati 
mwingine wanadhulumiwa 
kingono na wenzao wa-
naume. Mafunzo kuhusu 
ufugaji nyuki kulingana na

 Livingstone Mghenyi, 
Mwenyekiti wa Kitaifa wa

Chama cha Utalii wa Ndani
 (DTA), ni shughuli ya 

kujikimu kimaisha ya wa-
nawake kujiunga na shu-
ghuli ya kiuchumi isiyo 
hatari na yenye faida huku 
wakati huo huo ikipanua 
sekta ya biashara ya utalii 
katika kaunti hiyo.

Mghenyi aliongeza kuwa 
mafunzo hayo ni mwanzo 
wa mipango ya muda mrefu 
ya kaunti hiyo kuwa mdau 
mkubwa katika sekta ya 
ufugaji nyuki na kuongeza 
sekta nyingine ya kuvutia 
watalii kwa kapu ya vivu-
tio kama wanyama pori na 
madhari asili katika kaunti 
hiyo. “Tunaanza mpango wa 
muda mrefu wa kubadilisha 
kaunti hii kuwa kiongozi 
katika sekta ya ufugaji nyuki 
na pia kuongeza vivutio vya 
utalii,” alisema Mghenyi. 
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Huduma za picha za CT 
zaanzisha Homa Bay 

  Wakazi wa Homa Bay sasa 
wataweza kutambuliwa ma-
gonjwa wanayougua haraka, 
baada ya mtambo wa Comput-
erized Tomography (CT) Scan 
wa gharama ya Sh40 milioni 
na kituo cha wagonjwa wa 
kutibiwa na kurudi nyumbani 
kuanzishwa katika hospitali ya 
Mafunzo na Rufaa ya Kaunti.
Akianzisha miradi hiyo, Ga-
vana Gladys Wanga, alisema 
vifaa vya picha ya CT scan 
vitaimarisha kasi na usahihi 
wa utambuzi wa magonjwa, 
kuhakikisha wagonjwa wa-
napatiwa huduma bora za afya 
inavyowezekana.
Wanga alisema ni ufanisi 
mkubwa kwa serikali yake 
kutimiza ndoto yake ndani ya 
siku 100 ofisini alivyoahidi 
wakazi wakati wa kampeni.
“Serikali yangu itaendelea ku-
wekeza katika na kuimarisha 
mfumo wa afya ili kila mkazi 
aweze kuwa na maisha bora 
inavyowezekana,” alisema.
Gavana huyo alisema kwamba 
kaunti inapanga kujenga jengo 
la ghorofa kadhaa ya vitengo 
vya ajali na dharura kabla ya 
mwisho wa mwaka. “Tuna-
tarajia kwamba kufikia mwisho 
wa mwaka, kwa mapenzi ya 
Mungu, tutarudi mahali hapa 
kufungua rasmi kituo cha ajali 
na dharura na kitengo kipya 

cha wagonjwa wa kutibiwa 
na kurudi nyumbani,” alisema 
gavana huyo. Aliongeza kuwa 
vitengo vipya vilivyojengwa ni 
mwanzo tu wa hatua kubwa 
za maendeleo katika sekta 
ya afya. Mkuu huyo wa kaunti 
alisema kwamba Hazina ya 
Taifa ya Bima ya Afya (NHIF) 
italipia huduma za CT Scan 
na akahimiza wakazi kujisa-
jili na kutumia kituo hicho. 
Wanga alisema kwamba kui-
marishwa kwa kitengo cha 
kusafisha damu kunaendelea 
na akasema imekuwa changa-
moto kwa muda mrefu licha ya 
idadi ya wagonjwa wanaohi-
taji huduma hizo kuongezeka. 
Kituo hicho kipya kiko na 
chumba cha kisasa cha upas-
uaji kinachoweza kutumiwa ku-
fanya upasuaji 8-10 kwa siku.
Alisema kwamba, awali, wag-
onjwa kutoka kaunti ya Homa 
Bay wamekuwa wakitumwa Ki-
sumu kwa huduma za CT scan.
“Kuanzia leo, wagonjwa ha-
watakuwa wakitumwa tena, ni 
wagonjwa kutoka kaunti jirani 
kama Migori ambao watakuwa 
wakitumwa katika kituo chetu,” 
alisema.Alisema CT scan pia 
itakuwa chanzo cha mapato 
kwa sekta ya afya lakini aka-
sisitiza utoaji wa huduma kwa 
wakazi wa kaunti ya Homa Bay 
ni muhimu zaidi. 

Egerton yakuza aina  ya mimea inayotoa 
mavuno kukabili mabadiliko ya tabia nchi

Serikali kuimarisha mpango 
wa kutoa pesa wa Inua Jamii

    Mpango wa serikali wa 
kutumia pesa wasiojiweza wa 
Inua Jamii utanyooshwa ili kui-
marisha utendaji, uwajibikaji na 
kufaidi watu wengi, Katibu wa 
Kinga ya Jamii Joseph Motari 
amesema.
Motari alisema hii ni kulin-
gana na ahadi ya  manifesto 
ya Kenya Kwanza  kuimarisha 
maisha ya watu wazee na watu 
wanaoishi na ulemavu.
Akizungumza akiwa Kajiado 
wakati alipofuatilia ulipaji wa 
malipo ya Julai-Agosti 2022 na 
Septemba-Oktoba 2022 kwa 
wanaonufaika na Inua Jamii 
Motari alihakikishia wanaonu-
faika kwamba malipo yatakuwa 
yakitolewa kwa wakati akisema 
ya mikumbo miwili yalichelew-
eshwa kufuatia mpito kutoka 
serikali iliyoondoka hadi seri-
kali ya Kenya Kwanza.
“ Tunataka kuhakikishia wa-
naonufaika na mpango wa 
Inua Jamii kwamba serikali 
itatoa pesa zao kwa wakati ili 
kuwakinga walio katika hatari 
na wazee katika jamii dhidi 
ya umasikini,” alisema Mot-
ari. Hata hivyo, Katibu huyo 
alihimiza wanaonufaika kote 
nchini kutumia pesa zao vy-
ema ili waishi maisha bora.

Motari alisema kwamba 
kama sehemu ya kuimarisha 
utendaji, benki sita ambazo 
zimepatiwa kandarasi ya 
kutoa malipo hayo zimer-
uhusiwa kuwa na maajenti 
katika wadi na kaunti ndogo 
kote nchini kutoa pesa hizo 
Kwa wanaonufaika. Alisema 
hii itaokoa wazee wanaotem-
bea mwendo mrefu na kuwae-
pushia gharama na uchovu na 
matatizo mengine.
Katibu alihimiza wanaotimiza 
mahitaji ya mpango huo ku-
jisajili na maafisa wanaohusika 
katika kaunti ndogo akisema 
usajili unafanyika kila wakati.
Motari alisema kwamba seri-
kali inataka kuanzisha sajili 
moja kuepuka mtu mmoja 
kunufaika mara mbili.
Alisema kwamba serikali kwa 
ushirikiano na Benki ya Dunia 
itasajili wote wanaonufaika 
na Hazina ya Taifa ya Bima ya 
Afya (NHIF) kutimiza ahadi ya 
Kenya Kwanza ya kuweka wa-
zee wote katika NHIF ndani ya 
miaka mitatu.
Wiki jana, serikali ilitoa Sh8.58 
bilioni kwa watu 1.07 milioni 
wanaonufaika na mpango huo 
kote nchini. 
Na  Odhiambo Omondi (PCO)

Wanawake katika uchimbaji madini 
wajifunza ujuzi wa ufugaji wa nyuki
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